Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana na akakupeni kila mlichomuomba na msichomuomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote ya pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera na kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kuyategea sikio matangazo yetu haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sharifu Siraje, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari wa jeshi la nchi kavu la Iran asema jamhuri ya kiislamu inafuatilia kikamilifu harakati za Wazayuni. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guine atawazwa rasmi kuwa rais wa mpito. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema ameshtushwa na hatua ya Ethiopia ya kuwatimua maafisa wa Umoja wa Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa tangu uje utawala wa Kizayuni karibu na mipaka ya nchi, Iran imezidi kuguswa na suala la usalama wa mipaka yake wa kaskazini magharibi, na kwa sababu hiyo harakati za utawala huo haramu pamoja na nyendo zake zinafuatiliwa kikamilifu fuu. Brigedia Jenerali Kiumars Haidari amesema hayo leo sambamba na kuanza kwa luteka iliyopewa jina la wakomboaji wa Khaibar inayofanyika katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Iran, na kuongeza kwamba katika karne mbili za karibuni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya, azizi haijawahi kufanya uvamizi dhidi ya yoyote na wala kuonyesha uchu na tamaa kwa ardhi ya majirani zake bali ilichofanya ni kujilinda na kujihami tu. Brigedia jenerali Haidari amesema katika eneo hili tuna mvurugaji wa amani asiyetakikana kuwepo ambaye amekuja kutokea mahali kwingine, naye ni utawala haramu wa kizayuni na tangu utawala huu ulipokuja tumezidi kuguswa na usalama wa mpaka huu na tunafuatilia harakati zake kikamilifu. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi vilevile vile amesema mbali na maudhui hizo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran bado haijathibitikiwa kwamba magaidi waliotokea Siria na kupiga kambi katika eneo hilo la mpaka wa kaskazini magharibi wameshaondoka na kwa sababu hiyo Iran iko hasasi na inaguswa mno na suala hilo. Pia mazoezi ya kijeshi wa wa ya wakomboaji wa Khaibar ya jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameanza leo katika eneo la Umma la kaskazini magharibi mwa nchi kwa kushirikisha divisheni kadhaa zikiwemo za mizinga, ndege zisizo na rubani na helikopta za vikosi vya anga. Luteni Kanali Mamadi Domboya, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Alfa Konde wa Guinea, leo ametawazwa rasmi kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kanali Domboya ameapishwa mbele ya mahakama kuu kuwa rais wa Guine Conakry baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya tarehe tano Septemba ambayo yamelaaniwa kikanda na kimataifa. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS imeuwekea vikwazo utawala wa kijeshi nchini Guine ili kuushinikiza urejeshe serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia sambamba na kumwachilia huru rais Konde aliyeko kizuizini. Leo Ijumaa imetangazwa kuwa siku ya mapumziko kwa mnasaba wa hafla ya kuapishwa Luteni Kanali Mamadi Domboya kuwa rais mpya, lakini weledi wa siasa za Guinea wanasema chaguo hilo halikufanywa kwa sadfa, kwa sababu kesho Jumamosi tarehe pili Oktoba nchi hiyo itaadhimisha miaka 63 ya uhuru tangu ilipojikomboa kutoka kwenye makucha ya ukoloni Ufaransa. Kwa hiyo wananchi watakuwa katika shamra shamra za sherehe na mapumziko ya siku mbili mtawalia. Luteni Kanali Domboya ametawazwa kuwa rais wa utawala wa mpito wa Guine wakati hivi majuzi uongozi wa kijeshi ulitoa tamko la kuwakataza wanachama wake kugombea katika uchaguzi mkuu ujao, ikiwa ni ishara ya kutaka kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Tamko hilo aidha lilibainisha kwamba serikali ya mpito wa Guine itakuwa na waziri mkuu raia na baraza la taifa la mpito ambalo litafanya kazi kwa muda kama bunge hadi uchaguzi mkuu utakapoitishwa hapo baadaye. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ameshtushwa sana na kitendo cha serikali ya Ethiopia kuwafukuza maafisa wa umoja huo wanaohudumu katika nchi hiyo pembe Afrika. Kupitia taarifa iliyotolewa leo na msemaji wake mjini New York, Marekani, Guterres amesema nimeshtushwa na habari kwamba serikali ya Ethiopia imetangaza maafisa saba wa Umoja wa Mataifa pamoja na maafisa wakuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ni watu wasiokubalika au kutakikana nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba shughuli zote za kibinadamu za umoja huo zinaongozwa na kanuni za ubinadamu, kutopendelea, na uhuru. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aidha amesema ana imani kamili na wafanyakazi wa umoja huo walioko nchini Ethiopia na kwamba taasisi hiyo imejizatiti kuwasaidia watu wa Ethiopia ambao wanategemea msaada wa kibinadamu kadhalika. Ameongeza kuwa tunajadiliana na serikali ya Addis Ababa kwa matarajio kwamba wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa waliotimuliwa wataruhusiwa kuendelea na kazi yao muhimu nchini humo. Nchini Ethiopia, Umoja wa Mataifa unatoa msaada wa kuokoa maisha ikiwa ni pamoja na chakula dawa, maji na vifaa vya usafi kwa watu wanahitajia sana msaada huo. Kwa mujibu wa duru za habari, maafisa hao wa Umoja wa Mataifa wanahudumu nchini Ethiopia walipewa masaa 72 kuanzia jana Alhamisi wawe wameishaondoka nchini humo. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Ethiopia imesema maafisa hao wa Umoja wa Mataifa wakiwemo ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA na shirika la kuhudumia watoto la Umoja huo UNICEF wametakiwa waondoke kwa kuingilia masuala ndani ya nchi hiyo. Duru za habari zimeripoti kuwa shirika moja la Kizayuni linalotengeneza vifaa vya intaneti vya ujasusi limefungua ofisi yake mjini Abu Dhabi, katika Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Kwa mujibu wa duru hizo za habari, shirika la Kizayuni la Aus Ventures linalojihusisha na teknolojia ya ujasusi, kuwatambua watu na kudukua taarifa zao kamili, limeanza shughuli zake katika mji wa Abu Dhabi nchini Imarati. Ripoti ya vyombo vya habari zimeeleza kwamba shirika hilo limekabidhiwa pia kazi ya kuiuzia Saudi Arabia na nchi zingine za Kiarabu za Ghuba wejemi programu na teknolojia za kutengeneza shirika la aina hiyo. Shirika hilo la kijasusi la kizayuni lina hisa katika mashirika mengine 18 ya Israel yanayojihusisha na masuala ya internet, na maajenti wa zamani wa shirika la ujasusi la Mossad na mashirika mengine ya intelijensia ya Israel na Marekani wanafanya kazi katika shirika hilo. Tovuti ya Saudi Leks imeeleza kuhusiana na suala hilo kwamba wakati shirika hilo la ujasusi la kizayuni linafuatilia kuuza bidhaa zake kwa Saudi Arabia. Hivi karibuni gazeti la kizayuni la Jerusalem Post liliripoti kuwa hatua mpya zimeanza kuchukuliwa kwa lengo la kustawisha uhusiano kati ya Riadhi na Tel Aviv, na kubainisha kwamba serikali ya Saudi Arabia inaonyesha kuwa na hamu kubwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Mwezi Septemba mwaka uliopita, na kwa upatanishi aliyekuwa rais wakati huo wa Marekani Donald Trump, Imarati na Bahrein zilisaini mkataba uliopewa jina la makubaliano ya Abraham wa kufanya mapatano na utawala ghasibu wa Israel na kuanzisha rasmi mahusiano ya kidiplomasia na tel Aviv na rais Vladimir Putin wa Rasia amesisitiza kuendelezwa mashirikiano ya pamoja baina ya nchi yake na China. Putin ametoa sisitizo hilo katika salamu alizomtumia rais Xi Jinping wa China kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa sabini na mbili wa kuasisiwa Jamhuri ya, ya Watu China. Katika salamu zake hizo, rais wa Rasia amesema ana uhakika ushirikiano baina ya nchi mbili katika nyanja tofauti utazidi kuimarishwa kwa kila namna itakavyowezekana. Kadhalika, Vladimir Putin amesisitiza kuwa kuendelea kustawisha ushirikiano kati ya Russia na China ni kwa manufaa kamili ya nchi mbili na kunaendana na juhudi za kudhamini usalama na uthabiti wa kikanda na walimwengu mzima. Rais wa Russia amebainisha kuwa kwa mtazamo wa uhusiano wa pande mbili, Moscow na Beijing zinafuatilia ushirikishaji wa pande zote na maelewano ya kimkakati. Baada ya kumalizika enzi za vita baridi, kiwango cha uhusiano wa kiuchumi, kisiasa, kijeshi na wa mauzo ya silaha baina ya Russia na China kimezidi kuongezeka na nchi hizo mbili zimekuwa zikifuatilia majumui ya malengo kadhaa kikanda na kimataifa sambamba na kuzingatia masuala ya kisiasa ya kila upande. Kwa sasa mashirikiano kati ya Rusia na China hususan katika nyuga za uchumi na nishati yamefikia kiwango cha juu kabisa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, lakini tunapenda kukumbusheni tu kwamba tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com slash sw kama ambavyo tunasikika pia kupitia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vile vile Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, mpenzi msikilizaji. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu unasema serikali ya Kanada yahukumiwa kuwalipa fidia wakazi asili wa nchi hiyo. Mahakama ya haki za binadamu ya Kanada Bayo mwaka elfu mbili na kumi na sita ilituhumu serikali ya nchi hiyo kuwa imefanya ubaguzi wa kimbari kutumia mabavu na kuwa wahindi wekundu wenyeji wa nchi hiyo. Imeitaka serikali ya utawa kuwalipa fidia wahindi wekundu kwa kupatikana na hatia ya kukiuka haki zao za kibinadamu. Serikali ya waziri mkuu Justin Trudeau ambayo mwaka elfu ilikata rufaa ikipinga hukumu kama hiyo. Mara hii pia imehukumiwa kulipa fidia ya dola elfu arobaini kwa kila familia ya mhindi mwekundu aliyefanyiwa ukatili ili kufidia hasara za mauaji na siasa zake za kibaguzi. Inatazamiwa kuwa hukumu hiyo itaigharimu mabilioni ya dola serikali ya federali ya Kanada. Hukumu ya mahakama hiyo ya Kanada kwa hakika inathibitisha tuhuma zilizotolewa kwa miaka mingi kuhusu ukatili na ukiukaji wa haki za binadamu ambao umekuwa ukifanywa na serikali ya nchi hiyo dhidi ya wahindi wekundu wenyeji wa nchi hiyo. Wahindi wekundu wa Kanada ndio wakazi asili na wenyeji wa nchi hiyo kabla ya Kanada hijagunduliwa katika karne ya 15 na hadi sasa wangali wanaishi katika mipaka ya ardhi ya nchi hiyo na wanajumuisha kaumu za First Nations na Inuit na Metis. Wakati huo sasa, imebainika kwamba Kanisa Katoliki pia limehusika pakubwa katika ukandamizaji na mienendo ya kikatili dhidi ya watoto wa wenyeji hao wa Canada waliotenganishwa kwa mabavu na wazazi wao na kushikiliwa katika shule za bweni za wamishonari. Asasi na mashirika mengi ya kutetea haki za binadamu zinaituhumu serikali ya Canada na Kanisa Katoliki kwa kushirikiana katika kuwakandamiza wenyeji wa nchi hiyo, kukiuka haki zao za kibinadamu, mienendo ya kibaguzi pamoja na kukanyaga sheria za kimataifa. Mienendo ya kibaguzi ya serikali ya Canada dhidi ya wenyeji na wakazi asili wa nchi hiyo imeendelea pia katika karne ya 21 na, na kukabiliwa na upinzani mkali wa mashirika na jumuiya za kutetea haki za binadamu. Ripoti ya karibuni ya shirika la Amnesty International ilitangaza kuwa kuwatenga na kutowashirikisha wazazi asili na wenyeji wa Kanada katika uchukuaji wa maamuzi ya nchi kunaifanya Kanada iwe mbali na vigezo vya haki za binadamu vilivyotangazwa katika azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za wakazi asilia na wenyeji ripoti iliyotolewa mwaka 2018 na, na baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa iliashiria vipengee vya kibaguzi vilivyoko katika sheria ya wenyeji nchini Kanada. Ripoti hiyo imesema kuwa Kanada inapaswa kufuta vipengee hivyo vya kibaguzi. Sheria hiyo ilibuniwa mwaka 1876 kwa misingi ya ubaguzi. Moja ya vielelezo vya menendo ya kikatili iliyofanywa dhidi ya wenyeji na wakaazi wa asili wa Kanada ni makumi ya makaburi ya umati ya jamii ya watu hao yaliyogunduliwa katika miezi ya hivi karibuni nchini humo. Katika miezi kadhaa ya karibuni pekee makaburi kadhaa ya umati yaliyokuwa na maiti za mamia watoto wa wenyeji hawa wa Kanada waliokuwa wakishikiliwa katika shule za bweni za wamishonari wa kikatoliki yamegunduliwa katika maeneo mbalimbali ya mbali mbali nchi hiyo watoto hao walitenganishwa kwa mabavu na wazazi hao na kushikiliwa katika shule hizo za wamishonari wa kizungu kwa shabaha ya kubadili utambulisho pamoja na utamaduni wao. Takwimu zinaonyesha kuwa Kanada ina zaidi ya wahindi wekundu milioni moja na laki mbili, na jamii yao inaishi katika hali mbaya ikisumbuliwa na kiwango cha juu cha umasikini, kujiua pamoja na uraibu wa madawa ya kulevya. Hii ina maana kwamba jamii hiyo ya wenyeji inasumbuliwa na matatizo mengi yanayotokana na siasa za ubaguzi wa kimbari za serikali ya Kanada. Watu wa jamii hii wamekuwa wakiishi katika sulubu na ukandamizaji mkubwa wa wazungu na serikali ya Ottawa kwa karne kadhaa sasa. Kugunduliwa kwa makaburi hayo ya umati yanayofikia mia mbili yenye miili ya maelfu ya watoto wa Wahindu wekundu ni ithibati kwamba wenyeji hao wa Canada wamekuwa wakisumbuliwa na ubaguzi wa kimfumo na wa kupanga tangu wahamiaji wazungu kutoka Ulaya walipohamia wa huko Amerika Kaskazini, na ubaguzi huo wa kimfumo bado unaendelea hadi leo hii. Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekhe Shafi Siraji, ambapo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. ndani ya mwezi huu mwaka wa kumi na moja na mwezi ishirini na nane ataiaga dunia Bwana Mtume. Baada ya kujua mwezi ishirini na nane utakapofika yeye ataiaga dunia, basi alikuwa ni mtu anayesimama na kuyakabidhi majukumu yake. Alisimama na kuhakikisha haondoki katika dunia hii ila isipokuwa ameacha ni nani atakayekuwa kiongozi baada yake? Ni nani atakayechukua majukumu yake? Kwa haraka haraka, kwanza tuyaeleze ni yapi majukumu ya Bwana Mtume. Aliacha majukumu haya kwa kina nani? Majukumu ya Bwana Mtume? mm -hmm. Jukumu la kwanza la Bwana Mtume ni at-tablighu risala, tablighu risala. kuufikisha ujumbe wala ilaha illa Allah Muhammadun Rasulullah kwenye ulimwengu wote, ni kuhakikisha kwenye ardhi hii, kwenye ulimwengu huu, watu wote wanakuwa ni Waislamu wanaotaja shahada mbili na kutekeleza na kufanya matendo yao kwa kufuata kanuni za sheria hii. Bwana mtume alifanya juhudi zake zote kuhakikisha Uislamu unaenea kwenye ulimwengu alihakikisha anatuma risala na kutuma ujumbe kila nchi, kila mikoa, kila aina za mitaa zote zilifikiwa na ujumbe wa bwana mtume. Hili ni jukumu la kwanza la bwana mtume, nalo ni tablighu risala, kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Na tunaona kwenye kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu bwana mtume baada ya tablighu risala ndani ya miaka ishirini na tatu ashafikisha ujumbe, ashafundisha kila kitu. Tunaona kwenye tukio la Ghadiri, Mwenyezi Mungu anamwambia bwana mtume ujumbe wako hautokamilika ni mpaka pale utakapomchagua Ali ibn Abi Talib awe ni kiongozi baada yako awe ndiyo anayesimamia kufikisha ujumbe kwenye ulimwengu baada yako tukio Jukumu la kwanza la tablighu risala linatimia kwa kuchaguliwa Ali kuwa ni kiongozi baada ya bwana mtume. Jukumu la pili la bwana mtume lilikuwa ni tafsiru kitabillah, kukitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu, kuhakikisha kitabu cha Mwenyezi Mungu kinafahamika kwa watu wote. Ndani ya mwezi huu bwana mtume alijifungia ndani na kumwita Ali ibn Abi Talib huku akimfundisha tafsiri ya Qur'ani na maelezo yote kuhusu Qur'ani. Akawa Ali ibn Abi Talib, hakuna aya wala neno isipokuwa anajua maana yake. Mwezi huu wa safari, bwana mtume akiwa anajua atakufa masiku machache yajayo, alijifungia ndani na Ali ibn Abi Talib akimfunza elimu ndio pale tunakuta Ali bin Abi Talib akieleza, allamani al Rasulullah alfabab, bwana mtume alimfundisha milango elfu moja. Na kila mlango kawa wanafungua milango mingine. Bwana mtume alifanya al jambo hilo ndani ya mwezi huu, na ikaonekana ndiyo mwezi ambao bwana mtume alikaa al muda mrefu na bwana Ali bin Abi Talib, mpaka inaelezwa bwana mtume alikuwa anakesha kesha Akiwa na Ali bin Abi Talib mpaka baadhi ya wake za bwana mtume wakawa wanachukizwa jambo hili. Lengo ni nini? Lengo ni bwana mtume kumfundisha Ali bin Abi Talib kitabu cha Mwenyezi Mungu aweze kuijua Qurani. Bwana mtume akifariki, anaohakika kuna mtu atakayefundisha kitabu hicho, anaohakika kuna mtu hatakuwa na ishkali yoyote kuhusu hicho kitabu na ishkaliati zote zitakazopatikana zitajibiwa na mtu huyo. Kwa hiyo, jukumu la pili leo ukitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu lilimalizika hapa. Jukumu la tatu la Bwana Mtume lilikuwa ni bayan ahkam shari, kubainisha kueleza na kuzitambulisha, ni zipi hukumu za kisheria, kwani kwenye dini ya Kiislamu hakuna kitu isipokuwa kina hukumu mbele ya Mwenyezi Mungu ima kiwa ni haram au ni halal, kima ima ni mubah au ni makruh au ni mustahab. alahkama taklifia ni tano. Hakuna kitu kwenye dini ya Kiislamu ila isipokuwa kina moja hizi hukumu tano. Bwana Mtume akaweza kufundisha na kuhakikisha ni nani atakayezieleza na kuzifunza hukumu zake, mpaka yanaelezwa halalu muhammadun halalun ila yaumil qiyama jambo ambalo lilikuwa ni haramu kipindi cha Muhammad litaendelea kuwa ni haramu, na lilokuwa ni halali kipindi cha mtume Muhammad litaendelea kuwa ni halali. Jukumu hilo akawa ni mtu wa kumfundisha Ali bin Abi Talib. Ali bin Abi Talib aliachiwa jukumu hilo, itakapotokea kuna ishkali yoyote katika ahkamu shariya, basi Waislamu warudi kwa Ali bin Abi Talib. Wa filhakika hakuna mlango wowote wala hukumu yoyote Ali ibn Abi Talib alienda kinyume na bwana mtume. Mtaona baadhi ya masahaba wao walifika wakati mtume anasema na wao wanasema, mpaka nafika wengine wanasema, ilikuwa ni halali kipindi cha bwana mtume, kipindi changu mimi sio halali. Jambo hili hamtolikuta kwa Inamana. Ali ibn Abi Talib, ina maana Ali ndiye aliyefundishwa ndiye aliachiwa majukumu ya kubainisha ni zipi hukumu za bwana mtume, ni zipi hukumu za Kiislamu. Bwana mtume anataka kuondoka duniani, anahakikisha Ali ibn Abi Talib milango yote anaijua, na ndo pale alipoonekana bwana mtume akimlazimisha Ali ibn Abi Talib, ya ali ktub e ali, andika Imamu Ali. Akawa anamwambia bwana mtume, ya Rasulullah, umeniombea mimi nisiwe nasahau bado nalazimisha niandike wakati umeniombea kwa Mwenyezi Mungu nisisahau. Bwana mtume anamwambia, andika kwa wanao wanaokuja waje wasome. Ndio hapa tuna kitabu cha Ali bin Abi Talib ambacho kipo kwa maimamu, kilipita imamu kwenda kwa imamu mwingine mpaka ila yaumi na hadha, kipo kwa al-Imam al-Hujja ajalla Allahu ta'ala farajahu sharif, ambacho kinaelezwa wakisema ni Qur'an Ali Hicho ni kitabu ambacho kilieleza ahkamu zote, ayati zote na tafsiri zake, kila aya imeshuka wapi, sababu ya kushuka ni nini, ilimshukia nani, na maana yake ni nini. Hivyo vyote Bwana Mtume ndani ya mwezi huu alivifanya belkathra. Jukumu la nne la Bwana Mtume ilikuwa ni kuulinda Uislamu pamoja na kuwalinda Waislamu. Ni nani mwenye uwezo wa kuulinda Uislamu? Ni nani mwenye jukumu la kuulinda Uislamu? Jukumu hili lilikuwa ni la bwana mtume. Bwana Mtume wanaondoka duniani, hili jukumu naliacha kwa nani? Ni nani atakayeulinda Uislamu? Kulinda Uislamu inahitaji kulinda nadharian wa amalian, aklian wa amalian. Kuulinda Uislamu kifikra, ni nani anayeweza kutetea Uislamu na akida ya Kiislamu kama inavyotakiwa. Mwenye jukumu na mwenye uwezo we, wa kuutetea dini ya Kiislamu ni lazima awe ni mjuzi wa ule Uislamu. Bwana Mtume ndani ya mwezi huu jukumu lake kubwa lilokuwa kuhusu kuutetea uislamu lilikuwa ni kumkabidhi. Ni nani atakayeutetea Uislamu? Ni nani atakayeulinda Uislamu? Ni nani anayeujua uislamu inavyotakiwa? Je, masaba wote wanaojua uislamu Bwana mtume anafariki dunia anaiaga dunia anauacha Uislamu, haujui ni nani atarudiwa, ni nani atakaulinda Uislamu. Bwana mtume anamwainisha ni nani mtu wa kuulinda Uislamu na ni nani wa kuwalinda Waislamu. Ndio pale siku ya Alhamisi anaeleza, anaieleza Ibn Abbas, ni ya raziatu yaumul Alhamisi, siku iliokuwa ni mbaya zaidi ni siku ya Alhamisi katika mwezi wa Safar ambayo bwana mtume alikuwa anaumwa homa imemzidi, lakini akawa ametuma jeshi likiongozwa na Osama liweze kulinda Uislamu liweze kwenda kulinda mipaka ya miji ya Kiislamu, akituma jeshi hilo la masahaba waliotoka pamoja na Osama, likusanya masahaba wote muhajirin na answari. Wakati huo bwana mtume amebaki na Ali bin Abi Talib, ali, akiwa ndiye anayemuuguza bwana mtume, ni mgonjwa homa ile kali. Baada ya kuliamrisha jeshi liweze kutoka, bwana mtume akajiwa na taarifa, kuna baadhi ya masahaba hawajatoka, kuna baadhi ya masahaba wapo. Wewe bwana mtume, muda mwingi unakaa na Ali ibn Abi Talib ukimfunza Ali ibn Abi Talib, ni usiku ni mchana, wewe uko na Ali ibn Abi Talib muda wote kuna baadhi ya masohaba wao hawajasafiri na Usama. Alipokusanyika masohaba kwenye hiyo siku ya Alhamisi, bwana mtume akataka kulithibitisha hilo, kuna baadhi ya masohaba walioamrisha watoke lakini hawajatoka. Aliwaita masohaba huku akiwaambia, baada ya kuwakutubu akawaambia, nileteeni kitabu, ni wadawad, nileteeni karatasi na wino niweze kuandikia kitu kitu hicho endapo nitakiandika hamtopotea milele. Masahaba wakubwa waliposikia hivyo walianza kujitokeza. Wakati wa hotuba ya Bwana Mtume wao hawakuonekana kwa sababu hawakuwepo, lakini Bwana Mtume alipewa taarifa wapo. Baada ya kueleza hivyo, ndipo wakaanza kujitokeza na kuwaambia. Bwana Mtume amewaeleza huenda nikafa mimi ni mwanadamu, leo baadaye, kesho huenda nikafa, kwa nahitaji mletee kitabu niwaandikie kitu ambacho nikiondoka mimi hamtopotea. Wanasimama masahaba, wanamwambia Bwana Mtume hafi, wananyanyua sauti zao na kumwambia, msitoe barua hizo, msimpe, kwani Bwana Mtume hafi na hata akifa hahesabiki amekufa, anaondoka tu kama Musa alivyoondoka kwa watu wake siku arobaini alafu atarejea. Kwa hiyo, msimpe wake za Bwana Mtume, wakiwa wananong'ona, wanazungumza, tumpelekee baadhi ya masahaba waliokuwepo tumpe bwana mkubwa khalifa wa pili akainua sauti na kuambia msimpe chochote kwani sisi hatuhitaji kuandikiwa chochote na huyu mtu kitabu cha Mwenyezi Mungu kinatutosha huyu mtu homa imemzidi ikaanza minong'ono wale wakisema tumpe hao ukisema tusimpe bwana mtume anawaambia inukeni ondokeni sitaki nizaa bwana mtume anataka kueleza umma ni kitu gani wakifanya hawatopotea. Yeye ni masiku machache anafariki, lakini maswahaba wanashindwa kumpa bwana mtume kitabu aweze kuandikia. Bwana mtume anaeleza ni nani atakayechukua jukumu lake la kulinda Uislamu na kuwalinda Waislamu. Anabaki anakaa na Ali bin Abi Talib, anamwelekeza wewe ndio utakaolinda Uislamu wewe ndio utakayowalinda Waislamu. Wabilfili, baada ya kufariki Bwana Mtume, Ali bin Abi Talib ndiye alichukua jukumu la kuutetea Uislamu wa wale waliodai nafasi ya uongozi na wakachukua nafasi ya uimamu. Walipojiliwa na ishkaliyati, walishindwa kuzijibu. Walipoletewa maswali na wasiokuwa Waislamu, walishindwa kuutetea Uislamu wa walikimbia kwa Ali bin Abi Talib, mpaka akafikia khalifa wa pili, ameshindwa kalazimika kumfanya Ali ibn Abi Talib kuwa ni qadhi yeye akipokea, nilimsikia bwana mtume akisema aqdhakum Ali, hali ndio anakuwa ana jukumu la kujibu maswali ya Kiislamu. Wao mambo ya kisiasa wataongoza, lakini Ali ndiye atakayejibu Uislamu na kutetea Uislamu. Inapokelewa matukio zaidi ya moja, khalifa wa pili akisema, laula Ali la halaka Umar, pale alipoambiwa alipojiwa na mama akimkataa mwanaye khalifa wa pili akaamrisha alipojiwa na mama wawili wakidai mtoto ni wa kwao. Yani, kila mmoja anasema mtoto ni wake. fahakama alkhalifa kwa asiyekuwa mama yake kumpa mtoto. Taarifa ikamfikia Ali bin Abi Talib. Ali akaja akawaita wale wa mama wawili, kila mama anadai mtoto ni wa kwake. Akamuuliza kila mmoja, akatoa ushahidi wake. khalifa alimamu Ali anachukua jukumu la kuchukua upanga na kutaka kumpasua yule mtoto vipande viwili, ili kila mama achukue upande wa mwanae. Mama mmoja anaambiwa, mimi nimesamehe, nimekubali huyu mama mwingine aweze kumchukua yule mtoto. Ali bin Abi Talib anamchukua yule mtoto na kumkabidhi yule mama aliyokuwa na huruma, kwani akasema, huyu ndio mama wa mtoto na sio huyu. Tukio jingine, tukio la Khalifa wa pili kuamrisha mwanamke akapigwa mawe mwanamke ambaye amejifungua ndani ya miezi sita. Wakamhesabu mwanamke yule ni mzinifu, kwani haiwezekani mwanamke ajifungue ndani ya miezi sita. Yule mwanamke akakataa, mimi sio mzinifu. Khalifa wa pili alipofikiwa na jambo lile akahukumu moja kwa moja, yule mwanamke akapigwa mawe. Wakiwa hapo njiani, wakakutana na Amirul Muminin, Amir akawarudisha akaenda kwa khalifa na kumfundisha ahkamu sharia hukumu za uwezekano wa mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita, akitafsiri aya wahamluhu wa, wa fisaluhu fi amain, kubeba ujauzito mpaka kujifungua ni miaka miwili, miaka miwili, akieleza fisal fisaluhu ni thalathina shahra, miezi thalathini, miaka miwili, miezi na miezi mingapi? Naam, ishirini ishirini na nne kama wa hamluhu wa fisaluhu ni 30 shahra, ujauzito mpaka kuzaliwa kunyonyesha ni miezi 30, kunyonyeshwa hamluhu wa fisaluhu fisalu ni miaka miwili, miaka miwili ni miezi 20 na 24, 30 to toa 24 ni ngapi? Ni sita. Akamwambia kuna uwezekano wa kawaida na ni kawaida mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita. Alivyosikia hivyo khalifa wa pili akasema, Hali umenisaidia. Ikafika anaomba la abqani Allahu fi mudhilati laysa fiha abul Hasan, Mwenyezi Mungu asija akanipa mtihani hali akiwa hayupo. Hali amenisaidia leo hii, ningeangamia anayejua ahkamu sharaia ni Hali man yahfadhu almuslimin baada ya kufariki Bwana Mtume Waislamu wakiuawa taraja Ali ibn Abi Talib alikubali, askae kwenye kiti cha uongozi, lakini waislamu wasalimike, waislamu wasiuawe. Jukumu la bwana mtume lilikuwa ni kuulinda uislamu na kuwalinda waislamu. Ni nani aliyekubali kuwa chini waislamu wasalimike? Ni Ali peke yake. Kwa hiyo bwana mtume katika mambo aliyoyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar ni kuhakikisha uislamu unapata wa kumlinda na Waislamu watalindwa na nani? Ndipo akakaa akawa muda mwingi ndani ya mwezi huu, anakaa na Ali ibn Abi Talib, akimuhusia mara nyingi, alaihi bisabr, aweze kusubiri na yote ambayo atak, atakumbana nayo, kama alivyoeleza kwenye kutuba yake, kutuba shakshakia, na yote aliyokumbana nayo, fasabartu wafi halki shaja, nimesubiri kwenye vipindi vigumu sana kipindi ambacho waislamu wanauawa na waislamu wenzao. Mtaona khalifa wa kwanza katika mambo aliyokumbana nayo ndani ya ukhalifa wake alikuwa na hurubu ridda, kupigana vita na wale waliokataa wa Uislamu, waliokataa wa Uislamu. Khalifa wa kwanza alisimama na kuwapiga vita na kuwaua. Kipindi hichi waislamu wanauawa kwa hali hii, anayewalinda ni nani? Ni Ali bin Abi Talib, amekubali asiwe ni kiongozi amekubali asikae kwenye kiti cha ukhalifa, lakini waislamu wote wasalimike. Na hakukaa chini kwa sababu alishindwa kupigana vita la, na ndio pale mnaona katika wasia alipomuhusia, alipohusia uh, Saida Fatima azikwe siri na mtu yoyote asijue kaburi lake. Al-Imam Ali baada ya kumzika Saida Fatima, khalifa wa kwanza anaamrisha makaburi yote yafukuliwe tuwezi kujua kaburi la Fatima liko wapi. Ali ibn Abi Talib alirudi nyumbani na kuvaa vazi lake la kivita kisha kuchukua upanga wake na kusimama mbele, yoyote mwenye uwezo asogea chimbo ya kaburi unakama Ali ibn Abi Talib, ma taqaddama ahad, hakuna sahaba yoyote aliyesogea na kwenda kugusa mchanga wa kaburi lolote lile. Sio kwamba alishindwa kuwapiga vita, kwa sababu alikubali ali kukaa kimya Sababu, na kwa sababu ameamrishwa na Bwana Mtume, amehusiwa na Bwana Mtume na ni jukumu lake kuwalinda Waislamu na kuulinda Uislamu. Kupigana vita na khalifa wa kwanza hakuna faida ya Uislamu, hakuna faida kwa Waislamu, isipokuwa ni kuuangamiza Waislamu na kuwaua Waislamu bila ya kusa lolote. Jukumu la tano la Bwana Mtume lilikuwa ni hifdhul alalam wa ibqai. Tunaelezwa kwenye hadithi alqudsi Mwenyezi Mungu akisema laulaka lama khalaktu alaflaq, lau sio wewe Muhammad, kusingiaumbwa kitu chochote, kama inavyoelezwa kwenye wasila tushafi, laulahu ma kunna wala baqina. Jukumu la kubakiza ulimwengu, jukumu la kuendelea dunia ibaki ipo, ipo, ipo hai ni kwa uwepo wa Muhammad. Muhammad anaondoka duniani, jukumu hili linahamia kwa nani? Jukumu hilo likaamia kwa mtu mwenye sifa kama za Muhammad. Ni nani mwenye sifa kama za Muhammad? Nakuja kuangalia kwenye mubahala, Mwenyezi si Mungu alipowataka wale watu wa Najiran wa Kristo wa Najiran waweze kuja wao na mtume aje na watu kama yeye, wa anfusana wa anfusakum, anfusana anatoka ni Ali mwenye sifa za kulinda ulimwengu na kubakiza ulimwengu ni Muhammad au mtu kama Muhammad? Ni nani mtu kama Muhammad? Tunakuja kujibiwa kwenye mubahala, aliyokuwa sawa na Muhammad mwenye sifa za Muhammad ni Ali ibn Abi Talib. Kwa hiyo bwana mtume ndani ya mwezi huu wa safari alijitahidi kuhakikisha anamwacha atakayekuwa kiongozi baada yake na hatukubali ya kwamba Bwana Mtume amefariki bila ya kujulisha, bila ya kumwacha ni nani kiongozi baada yake. Bwana Mtume afariki aiege dunia, Uislamu ukiwa bado ni mgeni. Hakuna mtu anayejua Uislamu isipokuwa ni wachache. Ni mwaka mmoja tu baada ya fathi Makka ndo Waislamu wamekuja kwenye Uislamu kwa wingi. Alafu wengi waliokuja kwenye Uislamu ni wale walaoita Bwana Mtume e, at-tulaqa Watu walioachwa huru wale, ndio waliokubali Uislamu, walikubali Uislamu kiudhalili ki wengi wao waliukubali Uislamu kwa sababu hawana namna, hawana jinsi. Kweli bwana Mtume aondoke katika ulimwengu huu bila kuacha ni nani atakayekuwa kiongozi baada yake, alafu khalifa wa kwanza ajue kuna umuhimu wa, wa kuwacha kiongozi baada yake? hadha mustahil. bismillahirrahmanirrahim inna rahim ina atainaka alkauthar Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe ishirini na nne Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na Oktoba mosi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakirimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba nchini Iran, kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu unaotawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, kuasisiwa kwa Jamhuri ya Watu wa China kulitangazwa rasmi na Mao Zedong akachaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa Wachina walianzisha vita dhidi ya mkoloni, hasa Mwingereza, ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa mwaka 19 mbili, mapinduzi yaliyoongozwa na Sun Yat-sen dhidi ya mfumo wa utawala wa kifalme yalizaa matunda na kiongozi huyo akachaguliwa kuwa rais wa China siku kama ya leo miaka 61 iliyopita. Nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya kumi na tano na mkoloni Mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya kumi na sita. Katika karne ya kumi na saba ardhi ya Nigeria iligeuzwa na kuwa moja kati ya vituo muhimu vya biashara ya utumwa. Mwishoni mwa karne ya kumi na tisa, vikosi vya majeshi ya Uingereza vilidhibiti kikamilifu ardhi ya Nigeria. Mwaka elfu tisa mia na kumi na nne Uingereza iliunganisha nchi mbili za Nigeria ya kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja la Nigeria. Miaka 40 baadaye, nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani. Hatimaye, baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama hii ya leo. na miaka 36 iliyopita katika siku kama hii ya leo, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel ziliashambulia makao ya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO nchini Tunisia. Watu wapatao 70 waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. PLO ilikuwa imehamishia makazi yake Tunisia kutoka Lebanon baada ya mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel nchini humo mwaka 1980 nini na mbili. Hata hivyo, uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo wa kizayuni ulilifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lishindwe kuchukua hatua zozote za maana dhidi ya utawala wa Tel Aviv. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.