Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Ljumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaykum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya Ijumaa, Agasti mosi elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nne Sofar alfu moja mianne arobaini na tatu hijria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima kwa kutujalia uhai na kuiona siku hii leo. Tunamshukuru kutupa pumzi tuendelee kuishi, amn yarabaminkam. Hatujasahau wenzetu ambao wako majumbani wanaugua, wako mahospitalini wamelazwa kwa maradhi mbalimbali, mashakili mbalimbali mbali. Mwenyezi Mwenyezimungu awape haueni na shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amin. Wapendwa wasikilizaji, utafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na asubuhi hii studioni tutakuwa na uchambuzi ambao utatupia jicho kubainishwa misimamo ya Iran kuhusu Siria katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Tutawaletea kama ilivyo ada na desturi ya siku hii, tutaletea kipindi cha Iran Jumahili, na tutakuwa na kipindi vilevile maalumu ambacho tumewaandalia tutaratia macho yetu magazetini tukidondoa baadhi ya habari muhimu zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Na makala yetu ya leo katika historia itakuwa mwishoni, tukielekea kutamatisha matangazo. Tovuti yetu ni pastoday com slash sw. Fuatilia matangazo, karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa tigeni sikio vichwa vya habari. naibu spika wa bunge la zamani Naibu spika wa bunge wa zamani wa Malawi amejiua ndani ya bunge kwa kujipiga risasi. Serikali ya Ethiopia yatoa amri ya kutimuliwa maafisa saba wa Umoja wa Mataifa kwa kuingilia masuala ndani ya nchi hiyo. Foreign Policy yasema sera za mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Irani imeshindwa kikamilifu. na wa Bahrein waandamana kupinga waziri wa utawala kizayuni kukanyaga ardhi ya nchi yao. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Naibu spika wa bunge wa zamani wa Malawi jana alijiua kwa kujipiga risasi kichwani ndani ya bunge ambako alikwenda kwa ajili ya mkutano clement chiwaya alikuwa na umri wa miaka hamsini alijiua akiwa ndani ya majengo ya bunge ambapo imeelezwa kuwa alikwenda kwa lengo la kujadili mafao ya gari yaliyopewa wakati alipoacha wadhifa huo mwaka elfu mbili kumi na tisa james kazera msemaji wa polisi ya malawi amethibitisha tukio hilo la mauaji lakini amekataa kutoa maelezo hadi atakapopokea taarifa kamili ya uchunguzi Taarifa ya bunge la Malawi imeeleza kuwa inasikitishwa kutaarifu umma kwamba naibu spika wa zamani wa bunge la nchi hiyo amejiua kwa kujipiga risasi akiwa katika majengo ya bunge. Imeongeza kuwa mauaji hayo yanahusishwa na hali ya kuchanganyikiwa na usumbufu uliokuwa ukimkabili kufuatia kushindwa kutekeleza kile kilichotajwa kwa malipo ya hasara na mafao yake. Duru kutoka katika bunge la Malawi imeeleza kuwa Chiwaya alijiua kwa kujipiga risasi kichwani akiwa ndani ya ofisi ya karani wa bunge Fiona Kalembera. Kabla ya kuwa naibu spika, Clement Chiwaya alikuwa mbunge kuanzia mwaka elfu mbili na nne. Chiwaya alinunua gari yake rasmi mwaka elfu mbili kumi na tisa mwishoni mwa kumalizika muula wake wa utumishi kwa mujibu wa mkataba wa kazi, lakini alikuwa akijaribu kulitaka bunge lilipe gharama za uharibifu kufuatia ajali ya gari aliyopata miezi sita baadaye. Hata hivyo, jitihada zake ziliambulia patupu za kulipwa fidia. Aidha, alifungua kesi mahakamani na hadi anajiua hapo jana mchakato wa kisheria ulikuwa ukisubiriwa. Serikali ya Ethiopia imeamuru maafisa saba waandamizi wa Umoja wa Mataifa waondolewe nchini humo kwa kile ilichokiita kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Hatua hiyo imechukuliwa huku wafanyakazi wa utoaji huduma za kibinadamu wakitoa tahadhari za kuwekewa mipaka ya kufika kwenye eneo la Tigray lililogubikwa na mgogoro wa vita na mapigano kwa karibu miezi kumi na moja sasa. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi na Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema maafisa hao saba waandamizi wa Umoja wa Mataifa ambao wametajwa kuwa ni watu wasiotakiwa kuwepo na kupewa masaa sabini na mawili wao wameshaondoka nchini ni pamoja na Grant Lit, naibu mratibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA, na Adele Kodri, mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Ethiopia. Maafisa wengine wan... wanne wa OCHA akiwemo Kwesi Sansklout, Saidi Mahmud Hersi, Ghada Atwahir Midawi na Masi Vigoda pamoja na Soni Onyebula wa ofisi ya kamishina mkuu wa haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nao pia wametakiwa waondoke nchini humo. Mapigano katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia yamekuwa yakiendelea kupamba moto tangu Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini kati ya vikosi vya jeshi la serikali ya shirikisho na vile vyenye mfungamano na harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray. Siku ya Jumanne, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia misaada ya kibinadamu Martin Griffith aliutaja mgogoro wa eneo la Tigray kuwa ni doa la fedhea na aibu katika dunia. Sasa Griffith alibainisha kuwa watoto wa eneo hilo wanaaga dunia kutokana njaa. Itakumbuka kuwa mapema Septemba, Grant Liti, naibu mratibu wa shirika la umoja wa mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA, alitahadharisha kuwa akiba ya misaada ya kibinadamu fedha na mafuta vinazidi kupungua na hata kumalizika kikamilifu na kwamba akiba ya chakula kwa ajili ya eneo la Tigray ilikwisha malizika tokea mwishoni mwa mwezi wa Agasti. Lakini mkabala na indhari hiyo, mamlaka za Ethiopia zikawatuhumu bila kuwataja majina wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu walioko nchini humo kwamba wanawapendelea, bali hata kuwapatia silaha wapiganaji wa Tigray, licha ya kutoonyesha ushahidi wowote wa kuthibitisha tuhuma hizo. Jarida la Foreign Policy la nchini Marekani limeeleza katika ripoti yake kwamba sera za mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Iran imeshindwa kikamilifu na Teheran haina hofu yoyote kuhusiana na Marekani. Jarida hilo linalochapishwa nchini Marekani limeashiria katika ripoti yake hiyo sera ghalati na zisizo sahihi za Washington katika kutekeleza kampeni yake ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Teheran na likaeleza kwamba Iran haina tena hofu yoyote kuhusiana na Marekani, kwa maana kwamba Washington haina uwezo wa kiwango chochote cha kuifanya Iran isichukue hatua itakayo, si katika kadhia ya nyuklia wala maswala ya eneo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Foreign Policy, kwa sasa Iran ndiyo inayoonyesha mwelekeo wa kutekeleza aina fulani ya mashinikizo ya juu kabisa katika kukabiliana na Marekani. Wananchi wa Bahrain wamefanya maandamano makubwa katika miji kadhaa ya nchi hiyo kupinga waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel kukanyaga ardhi ya nchi yao na kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Tovuti ya habari ya Arabi 21 imeripoti kuwa sambamba na waziri wa mambo ya nje wa Israel Yair Lapid kuwasili nchini Bahrain, wananchi wameandamana katika miji mbalimbali mbali kupinga safari ya waziri huyo wa utawala wa Kizayuni huko Bahrein. Mbali na kuchoma moto bendera ya utawala wa Kizayuni na matairi ya magari, waandamanaji hao waliokuwa wamebeba maberamu ya kupinga utawala wa Ali Khalifa walipaza sauti zao pia kutoa nara za kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Watumiaji mitandao ya kijamii nchini Bahrein nao pia wameendesha kampeni maalumu ikiwa na hashtag za kupinga waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni kuingia katika ardhi ya nchi yao. Hayo yamejiri huku ripoti kutoka Bahrain zikisema askari usalama wa utawala wa Ali Khalifa jana Alhamisi walisambazwa kwenye njia zote zinazoishia uwanja wa ndege wa Manama ili kukabiliana na hatua yoyote iliyohofiwa kuchukuliwa na wapinzani wa utawala huo. Na msemaji na mkuu wa ujumbe wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen katika mazungumzo ya amani ya nchi hiyo amesema yoyote anayetaka suluhu inampasa azikubali hatua za kuifikia suluhu, ikiwemo kukomesha uchokozi wa kijeshi, kuondoa mzingiro na kuvihamisha vikosi vyake vya kijeshi katika ardhi ya Yemen. Msemaji na ambaye ni mkuu wa ujumbe wa serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen, Mohammad Abdu Salam, katika mazungumzo amesema ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Tita na kusisitiza kuwa nchi yao imo katika hali ya kujilinda na kujihami na haijavamia ardhi ya nchi yoyote ile. Abdu Salam ameongeza kuwa taifa la Yemen linadai haki yake kamili ya kuwa huru kuwa na mamlaka na kujitawala, na halitakubali kupunjwa hata chembe ya haki yake iliyo halali na ya kisheria, na kwamba ni wachokozi na wavamizi ndio inawapasa wakubali kushindwa na kuondoka nchini humo. Kabla ya hapo, Abdulazizi bin Abtur, waziri mkuu wa serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen alisistiza kwamba muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeshindwa katika vita ulivyoanzisha dhidi ya Yemen, na wanachofanya hivi sasa ni kutafuta njia ya mwafaka ya kuondoka nchini humo ili kuweza kurejesha japo kwa kiwango kidogo heshima yake iliyopotea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Tunawakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kubainishwa misimamo ya Iran kuhusu Siria katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika miaka ya hivi karibuni Siria imekuwa ikikabiliwa na vita na harakati kubwa za makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na Marekani, na sehemu ya ardhi ya nchi hiyo ikadhibitiwa na kukaliwa kwa mabavu na magaidi. Hadi sasa vita hivyo vimesababisha maafa na mauaji ya makumi ya maelfu ya wananchi wa, wa Siria na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Utawala haramu wa Israel humeshadidisha mgogoro wa Siria kutokana na hatua zake za kufanya hujuma na mashambulio dhidi ya mamlaka ya kujitawala Siria. Wakati huo huo, kigugumizi cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Siria nacho kimekuwa na mchango katika kushadidi mgogoro huo na kuchukua muda mrefu. Majidi Takte Ravanchi balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa sambamba na kubainisha misimamo ya Iran kuhusu Siria katika kikao cha Baraza la Usalama kuhusu matukio ya kisiasa na kiusalama ya nchi hiyo ya Kiarabu amelitaka Baraza la Usalama la Umoja huo kuilazimisha Israel ili isitishe mara moja uvamizi na chokochoko -choko zake dhidi ya mamlaka na umoja wa ardhi nzima ya Siria. Ravanchi amesisitiza kuwa chokochoko choko za Israel dhidi ya mamlaka ya kujitawala na ya umoja wa ardhi nzima ya Siria zinakiuka sheria za kimataifa na kwamba hatua za kiwasama za utawala wa kizayuni zinatishia amani na usalama wa eneo na uga wa kimataifa. Katika kikao hicho, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika umoja wa mataifa ametilia mkazo pia ulazima wa kuendelea mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi huko Siria na akasema vita dhidi ya makundi ya kigaidi havipasi kusitishwa kwa sababu hatua za uharibifu za makundi hayo ni tishio kwa usalama na umoja wa ardhi nzima ya Siria na pia kwa amani na usalama wa eneo hili. Hassan Biki, mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema, hatua za upande mmoja za Magharibi katika eneo la Asia Magharibi limeufanya mgogoro wa Siria uzidi kuwa mkubwa na kuibadilisha nchi hiyo ya kiarabu kuwa mmoja ya maeneo hatari ya harakati za makundi ya kigaidi hatua ya kiunduma kuili ya Marekani ya kulipatia misaada ya silaha kundi la kigaidi la Daesh na makundi mengine yanayopigania kujitenga, na wakati huo huo kuunda muungano haramu nje ya maazimio ya Umoja wa Mataifa. Kimsingi, hatua hizo za Washington zimeunga mkono mpango mchafu wa kuitumbukiza Siria katika lindi la vurugu, machafuko na vita. Himaya, misaada na uungaji mkono huo wa Marekani kwa makundi ya kigaidi lengo lake ni kudhoofisha mrengo wa mukawama. Utawala haramu wa Kizayuni nao umeendelea kufanya hujuma na mashambulio dhidi ya Siria kwa uratibu na mipango maalumu kwa ajili ya kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Siria. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Tunakaribisha sasa kutegea sikio kipindi chetu maalumu Iran Juma hili. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi cha Iran Juma hili, ambapo miongoni mwa tutakayokuwa nayo leo hii ni pamoja na kiongozi mwadhamu ahutubia wanachuo; meja jenerali Saidia ya Rahim Safavi asema hakuna dola lolote linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu mpya wa IRIB asema fursa na uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo wa kimataifa, na Rais Ibrahim Raisi asema vikwazo haviwezi kuzuia kustawishwa uhusiano kati ya Iran na nchi nyingine. Karibuni. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia hujuma za kipropaganda zinazofanywa na maadui dhidi ya taifa la Iran kwa ajili ya kushawishi za watu kwa kutumia mbinu na nyenzo mbalimbali na kusema kuwa harakati za kutoa ufafanuzi na kueleza haki zinazima hujuma hizo za kipropaganda. Ayatullah Said Ali Hamenei alisema hayo Jumatatu wiki hii wakati akihutubia kwa njia ya video hadhara ya wanafunzi wa vyuo vikuu waliokusanyika kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya siku ya 40 ya Imamu Husein alaihi ssalam na alisema kuwa kipindi cha kuanzia Ashura hadi siku ya 40 baada ya mauaji ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, yani Imam Hussein bin Ali alayhi salam, ni miongoni mwa vipindi muhimu sana katika historia ya Uislamu. Aliongeza kuwa kama siku ya Ashura ilikuwa kilele cha jihadi na kusabilia nafsi takatifu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, Kipindi cha siku 40 baada ya mauaji hayo kilikuwa kilele cha jihadi ya kubainisha na kufichua haki na ukweli, na kazi hiyo ilifanywa na Imam Sajad, Bibi Zainab na Umm Kulthum. Na vile vile subira isiyo na kifani ya familia hiyo ya Mtume vilikamilisha jihadi kubwa na itakayobakia milele ya harakati ya Karbala. Vile vile, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema harakati ya, ya kuweka wazi haki inabatilisha na kuzima hujuma hiyo ya kipropaganda. Katika sehemu moja ya miongozo yake hiyo kwa wa, wanachuo na vijana wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema: Nyinyi vijana wapendwa na wanafunzi wapenzi wa vyuo vikuu, ambao ni matunda ya nyoyo za taifa na tumaini halisi la nchi hii, kila mmoja wenu anapaswa kuwa mithili ya taa inayomulika na kudhihirisha haki kwa kueleza na kubainisha ukweli kuna mambo mengi ya uhakika lazima yabainishwe na yawekwe wazi. Wiki hii pia, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa vikwazo havi haviwezi kuzuia kustawishwa uhusiano na ushirikiano wa Iran na nchi nyingine. Rais Said Ibrahim Raisi aliashiria uhusiano mzuri wa Iran na Austria na kusema Iran iko tayari kikamilifu kustawisha ushirikiano wa kibiashara na Austria na nchi nyingine na kwamba vikwazo na vizuizi kamwe haviwezi kuzizuia nchi mbili katika uwanja huo. Rais wa Iran alisema hayo siku ya Jumapili hapa Teheran baada ya kupokea hati ya utambulisho wa Wolf Derich Heim balozi mpya wa Austria humu nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amevitaja vikwazo dhidi ya Iran kuwa ni kinyume cha sheria na vya kidhalimu na kueleza kuwa kwa kuzingatia ripoti nyingi zilizotolewa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ina malengo ya amani, kitendo cha kuiweka Teheran vikwazo hakina msingi wowote hasa ikitiliwa maanani kwamba Iran imetekeleza ahadi na majukumu yake yote ndani ya mapatano ya JCPOA ilhali viongozi wa Marekani ambao walijitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo na nchi za Ulaya hazijatekeleza mapatano hayo. Jumatano wiki hii pia mkuu mpya wa shirika la sauti na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, alisema kuwa muono wa shirika hilo si wa kimaonyesho. Alibainisha pia kuwa fursa na uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo wa kimataifa na ulimwengu mzima. Peyman Jabeli aliyasema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press, ambapo sambamba anakutilia mkazo umuhimu wa kanali za matangazo ya kimataifa ya IRIB, aliongeza kwamba moja ya ajenda kuu za hatua zitakazochukuliwa na shirika la utangazaji la Iran katika kipindi kipya cha uongozi ni kuimarisha kanali za redio na televisheni za matangazo ya ng'ambo. Daktari Jabeli alisema umma ndiyo mmiliki mkuu wa chombo cha habari, na akasisitiza kwamba IRIB inapaswa iwe kielelezo halisi cha chombo cha habari cha umma cha kupaza sauti za wale ambao sauti zao haziwezi kusikika. Wiki hii pia mshauri mkuu wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran alisisitiza kwamba hakuna dola lolote duniani linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu. Shirika la habari la Mehre lilimnukuu mji Jenerali Saidi Yahya ya Rahim Safavi akisema hayo siku ya Jumatano na kuongeza kuwa wananchi wa Iran na vikosi vyao vya ulinzi wana nguvu kubwa kiasi kwamba hakuna dola lolote la nje ya eneo hili kama vile Marekani na mengineyo lenye uwezo wa kuanzisha chokochoko choko za kijeshi dhidi ya nguvu hizo za Iran. Mshauri huyo mkuu wa amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya Iran vilevile vile alisema: Hivi sasa miaka arobaini imepita tangu ilipofilishwa operesheni ya kuizingira Abadan na bado mshikamano mzuri ungalipo baina ya jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Jenerali Safavi vile vile alisisitiza kuwa mshikamano huo madhubuti ulioanzia zama za vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa wakati huo wa Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa umekuwa mkubwa na imara zaidi. Aidha alisisitiza kuwa Iran hivi sasa ni taifa nambari moja lenye ushawishi mkubwa katika milingano ya eneo la Asia Magharibi na nguvu za kiulinzi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye eneo hilo ni kubwa na zenye taathira katika milingano ya kiulinzi na kiusalama. Luteni Jenerali Rahim Safavi vile vile alisema leo hii vikosi vya majini vya Iran vina nguvu kiasi kwamba msafara wa vyombo vya baharini vya vikosi hivyo vina nguvu za kuvuka bahari kubwa ya Atlas na kufika kwenye bandari ya St Petersburg nchini Urusi. Wiki hii pia mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran AEOI alipinga madai mapya Marekani kuhusu ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, na kusisitiza kuwa nchi ambazo zimeshindwa hata kulaani vitendo vya kigaidi vilivyofanywa katika taasisi za nyuklia za Iran hazina haki ya kusema chochote kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu. Bwana Mohammed Bwana Muhammad Islami aliwaambia waandishi wa habari mjini Moscow kwamba Rusia ni mwanachama wa kundi la nne ongeza moja la mapatano ya nyuklia JCPOA na leo hii Iran inazungumza nayo kuhusu miradi yake ya amani ya nyuklia. Bwana Eslami ambaye pia ni makamu wa rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran aliwasili mjini Moscow siku ya Jumanne akiongoza ujumbe wa Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo na mkuu mwenzake wa taasisi ya nyuklia ya Rusia. Wiki hii pia Bwana Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alieleza kwamba jumbe zinazokinzana tunazotumiwa na viongozi wa Marekani kupitia vyombo vya habari au duru za kidiplomasia hazitakuwa kigezo cha sisi kuchukua maamuzi ya mwisho. Awali pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alikuwa na mazungumzo huko New York na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo alisema tunachunguza kwa umakini rekodi ya mazungumzo yaliyopita na serikali mpya ya Iran itaanza tena mazungumzo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema, kigezo chetu ni matendo ya upande wa pili na si matamshi yao. Serikali mpya ya Teheran inapitia na kuchunguza kwa makini mazungumzo yaliyofanyika hadi hivi sasa. Haipotezi muda na wala haiafiki hatua zisizojenga za Marekani, na haina lengo la kukwamisha nchi au kutoa hadi tupu. Nam, wasikilizaji wapenzi, na hadi hapa ndio tunafikia mwisho katika kipindi hiki cha Iran juma hili, wiki hii. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na kutakieni kila la kheri maishani. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili kilichotayarishwa na kuleta kwenu na Ahmed Rashid Ahmed. Na kumradhi, si kipindi maalumu kama nilivyotangaza. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Septemba 29 linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo alivyopoteza kizazi miguu na vidole tisa. Chanzo ni kukosa shilingi laki moja elfu hamsini za matibabu. Ajikita katika upambaji akitumia kidole kimoja. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi limeandika Samia, misamaha ya kodi kutolewa mwongozo mpya. Matibabu sahihi kwa mirija ya uzazi iliyoziba. Dakika za mwisho kifo cha Olenasha. Uh, rosmeri ndovu asema. Rosmeri Ndovu, mwanamke anayedaiwa kujipatia fedha kwa kuua ndugu, ni habari nyingine iliyoandikwa na gazeti hili la Mwananchi siri madereva waliokwama nchini Malawi na mbivu mbichi za hukumu leo. Gazeti la Majira aidha limeandika NGOs za pewa rungu vita ya Uviko kumi na tisa zaruhusiwa kushiriki mapambano dhidi ya ugonjwa huo, changamoto za mashirika hayo kupatiwa ufumbuzi. Kitini misamaha ya kodi mbioni kukamilika. Rais Samia aongoza waombolezaji kwa aga mwili wa Ole Nasha. Mwandishi anaandika Rais Samia Suluhu Hassan ameongoza viongozi na waombolezaji kwa aga mwili wa aliyekuwa naibu waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu wekezaji William Ole Nasha aliyefariki Jumatatu Septemba 27 mwaka huu wa 2021. Shughuli za kumwaga Ole Nasha ambaye alikuwa mbunge wa Jimbo la Ngorongoro zilifanyika jana jijini Dodoma kwenye viwanja vya Bunge. Mwanasiasa huyo atazikwa kijijini kwao Ngorongoro. Madereva malori ya mizigo ya mizigo ya Tanzania wakwama Malawi. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki inafuatilia kwa karibu kupitia ubalozi wa Tanzania nchini Malawi taarifa kuhusu magari ya mizigo ya wasafirishaji wa Tanzania kuzuiliwa nchini humo. Taarifa za awali kuhusu tukio hilo Zinaeleza kuwa limesababishwa na mgomo wa umoja wa madereva wa malori ya usafirishaji mizigo na mafuta nchini Malawi. Na DC achana taarifa ujenzi wa kituo cha afya Gare. Mkuu wa wilaya ya Lushoto mkoani Tanga amechana hadharani taarifa ya ujenzi wa kituo cha afya cha Gare kwa kutoonyesha thamani halisi ya fedha za ujenzi ikiwa ni pamoja na kutobainisha nguvu za wananchi na michango yao walioitoa. Vichwa vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la serikali la Habari Leo vinasema Rais Samia atoa maagizo matano NGOs, watumishi laki moja elfu themanini wapanda madaraja elfu moja mia mbili kuajiriwa TRA da Arusha vinara kelele kumbi za starehe viwandani wizara ya tathmini bei elekezi nyama Tanzania ya ng'ara uchumi bunifu Afrika na Majaliwa asimulia kifo cha Olenasha nchini Kenya. Gazeti la Star limeandika waitifaki wa Ruto wacheka jitihada wacheka jitihada za uh, kumradhi, waitifaki wa Ruto wacheka jitihada za Uhuru za kumuunga mkono Raila kuelekea Ikulu. Uungaji mkono wa wazi wa Rais Kenyatta kwa kiongozi wa ODM Raila Odinga ili kumrithi uongozi kumeibua mchuano wa mashindano ya farasi baina yake na makamu wa rais wa Kenya William Ruto. Waziri wa afya wa Kenya Mutaikagwe amesema kipaumbele chake ni kupambana na ugonjwa wa Uviko 19 na kwamba siasa zitafuata baadaye. Sekta ya utalii imeathirika kwa pande zote za kiuchumi na kimazingira kutokana na maambukizi ya korona. Ni habari nyingine hiyo. Muungano wa upinzani wa One Kenya alliance umedokeza juu ya uwezekano wa kuunga kuungana katika kukaribia uchaguzi mkuu huko Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na watoto kukabiliwa na ukame mara tano zaidi ya wazee wao huko kaskazini mwa Kenya. Imeelezwa kuwa watoto wanataabika sasa kuamiliana na janga la ukame mkali na wa mara kwa mara. Aidha, ripoti mpya inaeleza kuwa ukame litakuwa jambo la kawaida kwa kadiri kwamba watoto waliozaliwa kuanzia mwaka jana wataathiriwa na hali hiyo mara nne hadi tano katika kipindi cha maisha yao kulinganisha na watu wazima waliozaliwa mwaka elfu moja mia tisa sitini. Gazeti la Taifa Leo Kenya leo hii lina habari kuu inayosema farasi wafyatuka, huku chini ya kichwa hicho kukiwa na maneno yanayosomeka hivi: Ruto na Raila waonekana kutimka kwa kasi, huku punda waoka wakisinzia. Vilevile limeandika mwalimu azimia kotini baada ya kuhukumiwa kwa kunajisi, serikali yafanyia miti shamba ya pwani utafiti kwa ajili ya tiba ya korona. Na Barcelona haina lake katika UEFA huku Man U ikihepa aibu kibahati. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia. Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuaga dunia na kurejea kwa mola wake mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kipindi hiki maalumu kitatupia jicho baadhi ya sifa maalumu Imepita zaidi ya miaka elfu moja mia nne tangu mbora wa viumbe aage dunia, lakini jina la mtukufu huyo pamoja na utajo na shakhsia yake kubwa na adhimu na isiyo na mithili ingali inaleta hamasa katika nyoyo za walimwengu. Zaidi ya Waislamu bilioni moja na nusu katika pembe mbalimbali za dunia hushahadia risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika swala za kila siku humswalia na kumtumia salamu yeye na ali zake watoharifu na kufuata mafundisho yake. Kwa hakika msingi wa wito na ulinganiaji wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa wahi na ufunuo kutoka mbinguni, na ni kwa msingi huo mafundisho haya yanaakisi na yalianzisha jamii na serikali ya Kiislamu ambayo imekuwa kigezo na ruwaza njema. Kwa dahari na zama zote. Kigezo na sifa muhimu na ya kimsingi kabisa katika jamii ya utawala wa kiislamu ulioasisiwa na bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ilikuwa ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu, imani na masuala ya kiroho. Wito na nara ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ilikuwa qulu la ilaha illallah tuflihu kwa maana kwamba semeni hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu ili mpate kufaulu. Nara hii ilipelekea mola muumba afanywe kuwa mhimili na msingi muhimu katika maisha ya mwanadamu. Kwa msingi huo, mtume alileta mfumo wenye thamani kubwa na wa kubakia hai milele ambao umesimama juu ya nguzo ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Mfumo huo wa tauhidi ulimzuia na kumwepusha mwanadamu kumwabudu mwanadamu mwenzake, kuabudu viumbe wengine au dunia na vilivyomo. Ibada na uja katika dini ya tauhidi ni mahsusi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Na kimsingi falsafa ya kubaathiwa na kutumwa mitumwe ni kuwafanya watu waelekee kwa Mwenyezi Mungu mmoja na kujiepusha na aina yoyote ile ya kuwa mtumwa na mja wa ghairi yake yeye subhanahu wa taala. Imani hii ya tauhidi kwa maneno mengine inamkomboa mwanadamu na kumwondoa kwenye minyororo ya kuwa mtumwa mja na mtwana kwa kiumbe chochote, na hii ndiyo maana halisi ya uhuru. Sifa na kigezo kingine katika jamii ya zama za bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kuipa umuhimu sana elimu na maarifa. Umuhimu huu unaonekana wazi kwa kuzingatia aya ya kwanza iliyoteremshwa kwa bwana mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambayo ilikuwa ikihimiza sana suala la kusoma. Katika ustaarabu ambao bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuwasisi, wa vigezo vya watu katika jamii vilikuwa elimu na maarifa. Qurani tukufu pia imewataja watu wenye elimu na maarifa kwamba wana daraja kando na watu wanaoshikamana na takwa na ucha Mungu, wanaopigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaoshikamana na imani ya Mungu mmoja. Kimsingi ni kwamba moja ya sababu za kubakia na kuenea utamaduni, ustaarabu na mifumo ya kisiasa na kijamii ni kuoana kwake na elimu na maarifa. Ushahidi wa kihistoria unaonyesha kwamba baadhi ya upotofu ambao hauowani na elimu na akili ulipelekea kuwekwa kando dini kama za Kikristo na Kiyahudi katika maeneo mengi ya dunia. Kwa hakika mienendo isiyo ya kimantiki ya kanisa ndiyo iliyoandaa mazingira mwafaka muafaka ya kukuwa fikra ya kisekulari katika ulimwengu wa Magharibi. Lakini katika mfumo wa kijamii na ustaarabu ulioletwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa ajili ya jamii ya wanadamu na zama zote, kunashuhudiwa kwamba mfumo wa Kiislamu sio tu kwamba haukinzani na maendeleo ya kielimu na mantiki, bali daima unamshajiisha mwanadamu kutafuta elimu, kutumia akili na kutafakari. Ni kutokana na sifa hiyo ndio maana Uislamu ukawa kitovu na chimbuko la wanafikra na wasomi wakubwa katika taaluma mbalimbali mbali kote duniani. Sifa nyingine muhimu katika mfumo wa dola ya Kiislamu iliyoasisiwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilikuwa kuzingatia na kulipa umuhimu suala la uadilifu. Uadilifu ni miongoni mwa mambo ya lazima na ya dharura katika ulimwengu, na sheria na kanuni za Mwenyezi Mungu zimewekwa kwa msingi huo. Bila ya kufanyiwa kazi uadilifu wa kijamii mwanadamu hawezi kupata saada na ufanisi, na bila ya uadilifu jamii za wanadamu na nguvu za kisiasa duniani haziwezi kudumu na kubakia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akitangaza waziwazi kwamba lengo kuu la kuasisi utawala wa kiislamu ni kutekeleza uadilifu na haki. Qur'ani Tukufu pia inatilia mkazo w msingi wa uadilifu na daima inawataka na kuwashajiisha watu watekeleze uadilifu katika nyanja zote. Katika zama zake na katika jamii ya kiislamu na utawala wa kiislamu aliouasisi Mtume alifanya idili na kutekeleza uadilifu na insafu katika zama hizo. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, watu wote walikuwa sawa katika jamii ya kiislamu na hakuna mtu ambaye alikuwa mbora au aliyekuwa juu ya wenzake isipokuwa kwa takwa na ucha Mungu. Sifa nyingine ya mfumo wa kisiasa na kiutawala wa mtume wa Uislamu ni umoja wa umma wa Kiislamu. Mbora huyo wa viumbe alifanya hima na jitihada kubwa, ili kufikia lengo hilo. hi leo makusudio ya umoja wa umma wa Kiislamu ni kwamba waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali wajumuike pamoja katika mambo ya kidini yanayowakutanisha pamoja kama tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama, na ali zake, suna na sira ya Mtume, mkabala wa hatari zinazoikabili misingi na nguzo za Uislamu na vilevile jamii ya Waislamu. Kwa muktadha huo, Waislamu wanapaswa kushirikiana kuungana na kuwa pamoja katika nyakati zote na kutupilia mbali hitilafu zao za kimadhehebu, kisiasa, kikaumu na kilugha. Miongoni mwa mambo ambayo tunaweza kuyaashiria kama mbinu na mkakati muhimu wa mtume wa Allah kwa ajili ya kujenga umoja na mshikamano baina ya Waislamu ni namna alivyokuwa akiamiliana na watu, sambamba na kujipamba kwake kwa tabia njema tabia njema upole na upendo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam viliwavutia watu wengi na kuwa sababu muhimu ya kuzima hitilafu na mifarakano. Tabia yake njema wakati mwingine iliwafanya hata maadui wake wakubwa waungane na wafuasi wake. Kwa msingi huo tabia njema na ya kuvutia ya mtume ilikuwa mhimili muhimu uliozikutanisha pamoja nyoyo za watu mbalimbali. Kuingia Madina kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kulikwenda sambamba na kutiliana saini mikataba na makundi mbalimbali. Mikataba hiyo ilikuwa sehemu ya mikakati ya kujenga umoja wa kiislamu katika jamii ya wakati huo. Baada ya kuingia Yathrib, yani Madina, Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitayarisha mazingira ya kujenga umoja na mshikamano katika jamii mpya ya Kiislamu. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na mtukufu huyo ni kutayarisha mkataba wa kwanza kabisa katika Uislamu. Katika miezi ya mwanzoni mwa kuwepo kwake Yathrib, Mtume wa ya Mwenyezi Mungu aliandika mkataba kati ya Muhajirina na Ansar. Mkataba mwingine uliotumiwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ili kuhakikisha umoja wa umma wa kiislamu unapatikana ni kupinga ukabila na ubaguzi. Uislamu ulipambana vikali na taasubi za kikaumu pamoja na ubaguzi na ukaweka bayana kwamba kigezo cha ubora wa mtu sio rangi, kabila, taifa au tajiri, bali ni takwa na uchamungu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba kukaribia siku aliyoaga dunia mbora wa viumbe Muhammad bin Abdullah Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 24 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Oktoba mosi mwaka 2021. Tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakirimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba nchini Iran kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu unaotawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. Miaka sabini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, kuasisiwa kwa Jamhuri ya watu wa China kulitangazwa rasmi na Mao Zedong akachaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa wa China walianzisha vita dhidi ya mkoloni hasa mwingereza ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa. Mwaka 1912 mapinduzi yaliyoongozwa na Sun Yat-sen dhidi ya mfumo wa utawala wa kifalme yalizaa matunda na kiongozi huyo akachaguliwa kuwa rais wa China. Siku kama ya leo miaka sitini na mmoja iliyopita nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya kumi na tano na mkoloni mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya kumi na sita. Katika karne ya kumi na saba ardhi ya Nigeria iligeuzwa na kuwa moja kati ya vituo muhimu vya biashara ya utumwa mwishoni mwa karne ya 19 vikosi vya majeshi ya Uingereza vilidhibiti kikamilifu ardhi ya Nigeria. Mwaka 1914 Uingereza iliunganisha nchi mbili za Nigeria ya kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja la Nigeria miaka 40 baadaye, nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani. Hatimaye, baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama hii ya leo. na miaka 36 iliyopita katika siku kama hii ya leo ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia makao ya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO nchini Tunisia watu wapatao sabini waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo plo ilikuwa imehamishia makazi yake tunisia kutoka lebanon baada ya mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa israeli nchini humo mwaka 1982 hata hivyo uungaji mkono wa marekani kwa utawala huo wa kizayuni ulilifanya baraza la usalama la umoja wa mataifa lishindwe kuchukua hatua zozote za maana dhidi ya utawala wa tel aviv Shukran Amir Ibrahim kwa makala ya leo katika historia. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, atasoma kwa kifupi. Nchi za kiarabu amkeni, zama za kutawaliwa zimekwisha. Chukueni mfano kama Korea Kaskazini, Iran, China na Rasia. Hayo ni mataifa ambayo hayataki usasa wa Warabu. Msidanganywe na nchi za magharibi. Hao ni wezi na wanyang'anyi wakubwa. Kweni na akili, acheni ujahili. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika Yahya ya Ali kutoka barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Idris Maliamungu, Mombasa, anasema Ijumaa mubarak, nami namwambia Ijumaa karim, shukran sana. Eh, Muhindar Akida anasema shukran nawe pia popote pale ulipo. Abdallah Ali Makajura anasema sante nawe pia kwa utegea sikio. Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe Geita Tanzania anasema hao walioandamana wa wapo sahihi kwa sababu kumkaribisha Myahudi ni sawa na kumkaribisha mbwa kwenye meza ya chakula. Anasema hao ni maadui na wana mbinu kama za bani umaia katika vipindi vya tawala zao. Shukrani sana kwa maoni yako. Ni nani huyu nimemtaja? Ni, ni Ismail Hamis Ramadhani wa runzee wa Geita, Tanzania. Asante sana wapenzi wasikilizaji, maoni ni mengi, lakini muda unakwenda kwa kasi. Miraji Ara Kitambwa Zanzibar anasema ama kwa hakika, Redio Teherani mnatupasha habari za uhakika Allah wazidisheni uimara na ukakamavu katika kutupa habari za uhakika. Shukrani sana Miraji na maoni yanayekomea hapa, nitawasomea tena katika matangazo ya mchana na sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu hapa Teheran, nikiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu, ijumaa mubaraka. Kwaherini.