Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu. Hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 2 na nusu kwa saa za afrika mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yasema wakala wa IAEA haupasi kuwa uwanja wa makundi ya kigaidi. WHO yatahadharisha kuwa asilimia 4 tu ya Waafrika ndiyo waliopata chanjo ya korona. Harakati ya Annahdha nchini Tunisia yapinga maamuzi ya rais Kais Saied. na wafungwa zaidi ya mia moja wa uawa gerezani Ecuador, sita kati yao wakatwa vichwa. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA ambao ni jumuiya huru na ya kimataifa haupasi kuwa uwanja wa michezo wa makundi ya kigaidi. Muhammad Islami, ambaye alikuwa akizungumza na shirika la habari la Sputnik kuhusu misimamo ya karibuni ya wakala wa IAEA dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran, amesema ugaidi wa kinyuklia umekuwa ukitoa tuhuma dhidi ya Iran kwa kutegemea njama za makaratasi na picha za satelaiti zisizo na msingi wowote. Amesisitiza kuwa mbinu hiyo imechakaa na kupitwa na wakati. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Irani ameongeza kuwa Teherani inaheshimu sheria na majukumu yake na kwamba msingi mkuu ni kutekeleza makubaliano ya kuzuia silaha za nyuklia NPT. Muhammad Islami amesisitiza kuwa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran inafanyika kwa malengo ya amani na kwamba kiwango cha kurutubisha madini ya urani kinategemea mahitaji ya miradi mbalimbali mbali ya masuala ya amani. Awali mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran alikuwa amepinga madai mapya ya Marekani kuhusu ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kusisitiza kuwa nchi ambazo zimeshindwa hata kulaani vitendo vya kigaidi vilivyofanywa katika taasisi za nyuklia za Iran hazina haki ya kusema chochote kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu. Vilevile islamia amesema kuna ulazima wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kujiepusha na masuala ya siasa katika utendaji wake. Amesema IAEA e, e, inapaswa kulinda uhuru wake kutoegemea upande wowote na kufanya kazi kwa mujibu wa taaluma. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza kuwa nchi kumi na nne za Afrika pekee ndizo zilizokuwa zimetoa chanjo ya korona kwa zaidi ya asilimia kumi ya jamii zao hadi kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita, hadi kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Septemba. Shirika la Afya Duniani limesema asilimia nne tu ya watu wa Afrika ndio waliopata chanjo kamili ya korona, ilhali asilimia sitini ya jamii ya Umoja wa Ulaya tayari imepewa chanjo hiyo. Sababu kuu ya suala hilo limetajwa kuwa ni kushindwa mpango wa kimataifa wa ugawaji chanjo kwa nchi masikini COVAX kupata dozi za kutosha za kukabiliana na korona. Kupitia mpango huu wa COVAX karibu dozi milioni mia tatu za chanjo ya korona zimepelekwa katika nchi za Afrika, lakini sehemu kubwa ya chanjo ya virusi hivyo imenunuliwa na kulimbikizwa katika maghala ya nchi tajiri, suala ambalo limezifanya nchi masikini zikabiliwe na uhaba mkubwa wa chanjo hiyo. Afrika ya Kusini ndiyo inayoongoza barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya watu walioambukizwa na vile vile walioaga dunia kutokana na virusi vya korona. Watu karibu milioni tatu wameambukizwa virusi hivyo nchini humo na wengine elfu thamanini na saba mia tano na ishirini na tano wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Harakati ya Annahdha nchini Tunisia imepinga hatua ya rais wa nchi hiyo ya kumteua waziri mkuu mpya ikisema kuwa ni sawa na kukanyaga katiba ya nchi na kufanya mapinduzi dhidi ya utawala wa sheria na demokrasia. Taarifa ya chama hicho kikubwa zaidi cha siasa nchini Tunisia imetolewa baada ya rais Kais Saidi wa nchi hiyo kumteua Binajla Bodin Rumdhan kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke katika historia ya nchi hiyo, karibu miezi miwili tangu alipohodhi madaraka yote ya nchi. Taarifa ya chama hicho imepinga vikali hatua ya mtu mmoja kujipa mamlaka ya kusitisha shughuli za serikali, bunge na mahakama, na kutaka kulazimisha maoni na matakwa yake. Taarifa ya harakati ya Nahdha imewataka makundi yote bungeni, wanasiasa huru na makundi ya kitaifa kushikamana na kulinda demokrasia ya Tunisia. Hii ni mara ya kwanza katika historia ya Tunisia mwanamke kuteuliwa kuwa waziri mkuu. Bi Bouden ambaye ni mhandisi wa chuo kikuu asiye na umaarufu anashika wadhifa huo mpya wa waziri mkuu wakati Tunisia imegubikwa na wingu zito la mgogoro wa kitaifa ambao umeatia mashakani mafanikio ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia mapinduzi ya umma ya mwaka 2011. Mwezi Julai mwaka huu Rais Kais Said alimuzulu waziri mkuu akalisimamisha bunge na kuhodhi madaraka yote ya utendaji. Tangu wakati huo amekuwa akishinikizwa ndani ya nchi na kimataifa aunde serikali mpya. Wanasiasa nchini Tunisia wamezitaja hatua za karibuni za rais Kais Saidi kuwa ni kuhodhi madaraka ya nchi na wakati huo huo wametahadharisha juu ya uwezekano wa Tunisia kurejea katika zama za udikteta. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia misaada ya kibinadamu ameutaja mgogoro wa eneo la Tigrey huko kaskazini mwa Ethiopia kuwa ni doa la fedheha na aibu katika dunia. Sasa akizungumzia machafuko ya sasa huko Tigrey, Martin Griffiths amesema watoto wa eneo hilo wanaaga dunia kutokana na njaa. Griffiths amesema kiwango cha utapiamlo huko Tigrey kimepindukia asilimia 22 ambacho takriban ni sawa na kile kilichoshuhudiwa Somalia mwanzoni mwa baa la njaa lililoikumba nchi hiyo mwaka 2011. Ripoti zinasema watoto wadogo na kina mama wanakabiliwa na hatari ya kifo katika eneo hilo la Ethiopia kutokana na magonjwa, ukosefu wa chanjo na uhaba wa zana na vifaa vya tiba. Eneo la kaskazini mwa Ethiopia limeathiriwa na hali ya machafuko na mapigano tangu Novemba mwaka jana, wakati waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2019, alipotuma wanajeshi huko Tigrei kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei, TPLF. Na rais wa jamhuri ya Ecuador ametangaza kuwa wafungwa wasiopungua 116 wameuawa wa na wengine karibu 80 wamejeruhiwa katika ghasia zilizotokea kwenye gereza moja nchini humo. Rais Guillermo Lasso wa Ecuador amesema hadi sasa usalama kamili haujarejeshwa katika gereza kubwa zaidi la nchi hiyo la Penitenciaria del Litoral katika mkoa wa Guayas, na amewataka jamaa na familia za wafungwa zijiepushe kwenda katika eneo hilo. Rais Lasso ameongeza kuwa kuna uwezekano wa kupatikana maiti zaidi za wafungwa wa gereza hilo katika masaa yajayo. Gereza hilo limekuwa eneo la mapigano ya umwagaji damu kati ya magenge yanayotaka kudhibiti gereza hilo katika miezi ya karibuni. Mapigano ya Jumani iliyopita katika gereza la Penitenseria de Litoral yalikuwa machafuko mabaya zaidi kuwahi kuripotiwa katika mfumo wa magereza wa Ecuador. Mapigano kama hayo yalitokea Februari na Julai mwaka huu 2021 katika magereza mbalimbali mbali kote nchini humo, na watu wasiopungua 101 wa waliuawa katika ghasia hizo. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa nchi hiyo ya Amerika Kusini ilisema mapema Jumatano kuwa wafungwa sita waliowawa huko Penitensaria de Litoral walikuwa wamekatwa vichwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limehimiza serikali ya Ecuador kuchunguza kikamilifu ghasia za gerezani humo na kuwafikisha wahusika katika vyombo vya sheria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teherani. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kukiri Israel udhaifu wa ngao ya chuma na kutoweza kwake kujilinda na makombora ya Wapalestina. Kamanda wa ulinzi wa anga wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kwamba mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora uliopachikwa jina la ngao ya chuma hauwezi kudhamini usalama wa utawala huo mbele ya vipigo vya makombora kutoka kwa wanamukawama wa Palestina. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimemnukuu Brigedia Jenerali Gilad Biran akikiri hayo katika mahojiano na tovuti ya habari ya Walla ya kizayuni na kuongeza kuwa mfumo wa Marekani wa kujilinda na makombora wa ngao ya chuma si njia sahihi ya kujikinga na makombora kutoka Gaza, bali hiyo ni moja tu ya njia zilizopo hivi sasa za kupunguza maafa. Inapita miezi minne sasa tangu kulipotokea vita vya Saif al-Quds vita hivyo vilivyokuwa baina ya utawala haramu wa Israel na makundi ya mukawama wa Palestina vilitokea Mei 11 hadi 21 mwaka huu. Moja ya yaliyokuwa mambo muhimu ya vita hivyo ni kuwa makundi ya mukawama wa Palestina yalivurumisha zaidi ya makombora 4000 katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepewa jina bandia la Israel, ambapo asilimia 85 ya makombora hayo yalifanikiwa kupenya katika ngao ya chuma. Kanali ya televisheni ya lugha ya Kibrania sanjari na kuashiria kwamba makombora elfu nne yalivurumishwa kuelekea Israeli katika vita vya siku 11 iliripoti kwamba kilele cha kurushwa makombora hayo kutoka ukanda wa Gaza ilikuwa ni siku ya pili ya vita hivyo, ambapo takriban makombora mia nne na thamanini yalirushwa siku hiyo, na kuanzia hapo wastani wa kurushwa makombora hayo ulikuwa makombora 250 hadi 400 kwa siku. Filhali kuna ripotiwa udhaifu wa, wa ngao ya chuma na kutokuwa na uwezo wa kujilinda na makombora, katika hali ambayo utawala haramu wa Israel umegharimika pakubwa kwa ajili ya ngao hiyo. Baada ya vita vya siku 11, jarida la Financial Times lilionyesha kushangazwa mno na utendaji wa ngao ya chuma mkabala na makombora ya wana mapambano wa Palestina. Mbali na mzigo wa gharama za fedha, kuna ripoti nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zinaonyesha kuwa udhaifu na kutokuwa na utendaji mzuri ngao ya chuma limekuwa chimbuko la kuongezeka hofu na woga na hata matatizo ya kisaikolojia miongoni mwa wakazi wa ardhi hizo. Katika uwanja huo, jumuiya moja ya kizayuni imetoa ripoti ikieleza madhara ya kiroho na kinafsi waliopata Waisraeli na kutangaza kuwa ushauri na saha na uungaji mkono wa kisaikolojia ambao umekuwa ukitolewa na jumuiya hiyo kwa njia ya simu kwa ajili ya kutekeleza matakwa ya Waisrael katika uwanja huo uliongezeka maradufu wakati wa kujiri vita vya siku 11 vya Saiful Quds. Matakwa mengi ya kuomba msaada wa kisaikolojia kwa jumuiya hiyo yalitoka kwa akina baba na akina mama ambao wanataabika na matatizo ya kisaikolojia kutokana na kuvurumishwa makombora kutoka ukanda wa Gaza. Wapenzi <muchos> wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu aleikum alaykum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi cha Iran juma hili, ambapo miongoni mwa tutakayokuwa nayo leo hii ni pamoja na kiongozi mwadhamu ahutubia wanachuo. Meja Jenerali Saidi Yahya Rahim Safavi asema hakuna dola lolote linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu mpya wa IRIB asema fursa na uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo wa kimataifa, na Rais Ibrahim Raisi asema vikwazo haviwezi kuzuia kustawishwa uhusiano kati ya Iran na nchi nyingine. Karibuni. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia hujuma za kipropaganda zinazofanywa na maadui dhidi ya taifa la Iran kwa ajili ya kushawishi fikra za watu kwa kutumia mbinu na nyenzo mbalimbali na kusema kuwa harakati za kutoa ufafanuzi na kueleza haki zinazima hujuma hizo za kipropaganda . Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisema hayo Jumatatu wiki hii wakati akihutubia kwa njia ya video hadhara ya wanafunzi wa vyuo vikuu waliokusanyika kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya siku ya 40 ya Imam Hussein alayhis salaam, na alisema kuwa kipindi cha kuanzia Ashura hadi siku ya 40 baada ya mauaji ya mjukuu wa Mtume Muhammad muhimu sana katika historia ya Uislamu. Aliongeza kuwa kama siku ya Ashura ilikuwa kilele cha jihadi na kusabilia nafsi takatifu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kipindi cha siku 40 baada ya mauaji hayo kilikuwa kilele cha jihadi ya kubainisha na kufichua haki na ukweli, na kazi hiyo ilifanywa na Imam Sajjad, Bibi Zainab na Umm Kulthum, na vile vile subira isiyo na kifani ya familia hiyo ya mtume vilikamilisha jihadi kubwa na itakayobakia milele ya harakati ya Karbala. Vile vile Ayatullah Said Ali Khamenei amesema harakati ya kuweka wazi haki inabatilisha na kuzima hujuma hiyo ya kipropaganda. Katika sehemu moja ya miongozo yake hiyo kwa wa wanachuo na vijana wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema: Nyinyi vijana wapendwa, na wanafunzi wapenzi wa vyuo vikuu, ambao ni matunda ya nyoyo za taifa na tumaini halisi la nchi hii, kila mmoja wenu anapaswa kuwa mithili ya taa inayomulika na kudhihirisha haki kwa kueleza na kubainisha ukweli kuna mambo mengi ya uhakika lazima yabainishwe na yawekwe wazi. Wiki hii pia, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa vikwazo haviwezi kuzuia kustawishwa uhusiano na ushirikiano wa Iran na nchi nyingine. Rais Said Ibrahim Raisi aliashiria uhusiano mzuri wa Iran na Austria na kusema Iran iko tayari kikamilifu kustawisha ushirikiano wa kibiashara na Austria na nchi nyingine na kwamba vikwazo na vizuizi kamwe haviwezi kuzizuia nchi mbili katika uwanja huo. Rais wa Iran alisema hayo siku ya Jumapili hapa Tehran baada ya kupokea hati ya utambulisho wa Wolf Dietrich Heim, balozi mpya wa Austria humu nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amevitaja vikwazo dhidi ya Iran kuwa ni kinyume cha sheria na vya kidhalimu na kueleza kuwa kwa kuzingatia ripoti nyingi zilizotolewa na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ina malengo ya amani, kitendo cha kuiweka teheran vikwazo hakina msingi wowote hasa ikitiliwa maanani kwamba Iran imetekeleza ahadi na majukumu yake yote ndani ya mapatano ya JCPOA ilhali viongozi wa Marekani ambao walijitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo na nchi za Ulaya hazijatekeleza mapatano hayo. Jumatano wiki hii, pia mkuu mpya wa shirika la sauti na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB alisema kuwa muono wa shirika hilo si wa kimaonyesho alibainisha pia kuwa fursa na uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo wa kimataifa na ulimwengu mzima. Peyman Jabeli aliyasema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press, ambapo sambamba anakutilia mkazo umuhimu wa kanali za matangazo ya kimataifa ya IRIB, aliongeza kwamba moja ya ajenda kuu za hatua zitakazochukuliwa na shirika la utangazaji la Iran katika kipindi kipya cha uongozi ni kuimarisha kanali za redio na televisheni za matangazo ya ng'ambo. Dr. Jabeli alisema, Umma ndiyo mmiliki mkuu wa chombo cha habari na akasisitiza kwamba IRIB inapaswa iwe kielelezo halisi cha chombo cha habari cha umma cha kupaza sauti za wale ambao sauti zao haziwezi kusikika. Wiki hii pia mshauri mkuu wa mirijeshi mkuu wa majeshi ya Iran alisisitiza kwamba hakuna dola lolote duniani linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya ya Kiislamu. Shirika la habari la Mehre lilimnukuu meja jenerali Said Yahya Rahim Safavi akisema hayo siku ya Jumatano na kuongeza kuwa wananchi wa Iran na vikosi vyao vya ulinzi wana nguvu kubwa kiasi kwamba hakuna dola lolote la nje ya eneo hili, kama vile Marekani na mengineyo, lenye uwezo wa kuanzisha chokochoko choko za kijeshi dhidi ya nguvu hizo za Iran. Mshauri huyo mkuu wa amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya Iran vilevile vile, alisema Hivi sasa miaka 40 imepita tangu ilipofilishwa operesheni ya kuizingira Abadan na bado mshikamano mzuri ungalipo baina ya jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Luten jenerali Safavi vile vile alisisitiza kuwa mshikamano huo madhubuti ulioanzia zama za vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa wakati huo wa Iraq dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa umekuwa mkubwa na imara zaidi. Aidha, alisisitiza kuwa Iran hivi sasa ni taifa nambari moja lenye ushawishi mkubwa katika milingano ya eneo la Asia Magharibi, na nguvu za kiulinzi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye eneo hilo ni kubwa na zenye taathira katika milingano ya kiulinzi na kiusalama. Luteni Jenerali Rahim Safavi vile vile alisema leo hii vikosi vya majini vya Iran vina nguvu kiasi kwamba msafara wa vyombo vya baharini vya vikosi hivyo vina nguvu za kuvuka bahari kubwa ya Atlas na kufika kwenye bandari ya St Petersburg nchini Russia. Wiki hii pia mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran AEOI alipinga madai mapya Marekani kuhusu ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kusisitiza kuwa nchi ambazo zimeshindwa hata kulaani vitendo vya kigaidi vilivyofanywa katika taasisi za nyuklia za Iran hazina haki ya kusema chochote kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu. Bwana Mohamed bwana Muhammad Islami aliwaambia waandishi wa habari mjini Moscow kwamba Russia ni mwanachama wa kundi la nne ongeza moja la mapatano ya nyuklia JCPOA na leo hii Iran inazungumza nayo kuhusu miradi yake ya amani ya nyuklia. Bwana Eslami, ambaye pia ni makamu wa rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran, aliwasili mjini Mosco siku ya Jumanne akiongoza ujumbe wa Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo na mkuu mwenzake wa taasisi ya nyuklia ya Rusia. Wiki hii pia Bwana Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alieleza kwamba jumbe zinazokinzana tunazotumiwa na viongozi wa Marekani kupitia vyombo vya habari au duru za kidiplomasia hazitakuwa kigezo cha sisi kuchukua maamuzi ya mwisho. Awali pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alikuwa na mazungumzo huko New York na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo alisema tunachunguza kwa umakini rekodi ya mazungumzo yaliyopita na serikali mpya ya Iran itaanza tena mazungumzo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema, kigezo chetu ni matendo ya upande wa pili na si matamshi yao. Serikali mpya ya Teheran inapitia na kuchunguza kwa makini mazungumzo yaliyofanyika hadi hivi sasa. Haipotezi muda na wala haiafiki hatua zisizojenga za Marekani, na haina lengo la kukwamisha nchi au kutoa hadi tupu. Nam, wasikilizaji wapenzi, na hadi hapa ndio tunafikia mwisho katika kipindi hiki cha Iran juma hili wiki hii. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la kheri maishani. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuaga dunia na kurejea kwa mola wake, mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kipindi hiki maalumu kitatupia jicho baadhi ya sifa maalumu. Imepita zaidi ya miaka 1400 tangu mbora wa viumbe aage dunia, lakini jina la mtukufu huyo pamoja na utajo na shahsia yake kubwa na adhimu na isiyo na mithili ingali inaleta hamasa katika nyoyo za walimwengu. Zaidi ya waislamu bilioni moja na nusu katika pembe mbalimbali za dunia hushahadia risala ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika swala za kila siku humswalia na kumtumia salamu yeye na ali zake watuharifu na kufuata mafundisho yake. Kwa hakika, msingi wa wito na ulinganiaji wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa wahi na ufunuo kutoka mbinguni, na ni kwa msingi huo mafundisho haya yanaakisi na yalianzisha jamii na serikali ya Kiislamu ambayo imekuwa kigezo na ruwaza njema kwa dahari na zama zote. Kigezo na sifa muhimu na ya kimsingi kabisa katika jamii ya utawala Islamu, alihi wa Kiislamu ulioasisiwa na Bwana wetu Muhammad swaw ilikuwa ni kumpwekesha Mwenyezimungu, imani na masuala ya kiroho. Wito na nara ya mtume wetu Muhammad swaw ilikuwa qulu la ilaha illallah tuflihu kwa maana kwamba semeni hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu ili mpate kufaulu. Na rahi hii ilipelekea mola muumba afanywe kuwa mhimili na msingi muhimu katika maisha ya mwanadamu. Kwa msingi huo, Mtume alileta mfumo wenye thamani kubwa na wa kubakia hai milele ambao umesimama juu ya nguzo ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Mfumo huo wa tauhidi ulimzuia na kumwepusha mwanadamu kumwabudu mwanadamu mwenzake, kuabudu viumbe wengine, au dunia na vilivyomo. Ibada na uja katika dini ya tauhidi ni mahsusi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na kimsingi falsafa ya kubaathiwa na kutumwa mitumwe ni kuwafanya watu waelekee kwa Mwenyezi Mungu mmoja na kujiepusha na aina yoyote ile ya kuwa mtumwa na mja wa ghairi yake yeye subhanahu wa taala. Imani hii ya tauhidi kwa maneno mengine inamkomboa mwanadamu na kumwondoa kwenye minyororo ya kuwa mtumwa mja na mtwana kwa kiumbe chochote, na hii ndiyo maana halisi ya uhuru. Sifa na kigezo kingine katika jamii ya zama za bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa ni kuipa umuhimu sana elimu na maarifa Umuhimu huu unaonekana wazi kwa kuzingatia aya ya kwanza iliyoteremshwa kwa Bwana Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambayo ilikuwa ikihimiza sana suala la kusoma. Katika ustaarabu ambao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuwasisi, wa vigezo vya watu katika jamii vilikuwa elimu na maarifa. Qurani tukufu pia imewataja watu wenye elimu na maarifa kwamba wana daraja, kando na watu wanaoshikamana na takwa wana wanao na ucha Mungu, wanaopigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaoshikamana na imani ya Mungu mmoja. Kimsingi ni kwamba moja ya sababu za kubakia na kuenea utamaduni, ustaarabu na mifumo ya kisiasa na kijamii ni kuoana kwake na elimu na maarifa. Ushahidi wa kihistoria unaonyesha kwamba baadhi ya upotofu ambao hauowani na elimu na akili ulipelekea kuwekwa kando dini kama za Kikristo na Kiyahudi katika maeneo mengi ya dunia. Kwa hakika mienendo isiyo ya kimantiki ya kanisa ndiyo iliyoandaa mazingira mwafaka muafaka ya kukua fikra ya kisekulari katika ulimwengu wa magharibi. Lakini katika mfumo wa kijamii na ustaarabu ulioletwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa ajili ya jamii ya wanadamu na zama zote, kunashuhudiwa kwamba mfumo wa Kiislamu sio tu kwamba haukinzani na maendeleo ya kielimu na mantiki, bali daima unamshajiisha mwanadamu kutafuta elimu, kutumia akili na kutafakari. Ni kutokana na sifa hiyo, ndio maana Uislamu ukawa kitovu na chimbuko la wanafikra na wasomi wakubwa katika taaluma mbalimbali mbali kote duniani Kapa. Sifa nyingine muhimu katika mfumo wa dola ya Kiislamu iliyoasisiwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilikuwa kuzingatia na kulipa umuhimu suala la uadilifu. Uadilifu ni miongoni mwa mambo ya lazima na ya dharura katika ulimwengu, na sheria na kanuni za Mwenyezi Mungu zimewekwa kwa msingi huo. Bila ya kufanyiwa kazi uadilifu wa kijamii mwanadamu hawezi kupata saada na ufanisi, na bila ya uadilifu jamii za wanadamu na nguvu za kisiasa duniani haziwezi kudumu na kubakia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akitangaza waziwazi kwamba lengo kuu la kuasisi utawala wa kiislamu ni kutekeleza uadilifu na haki. Qur'ani Tukufu pia inatilia mkazo msingi wa uadilifu na daima inawataka na kuwashajiisha watu watekeleze uadilifu katika nyanja zote. Katika zama zake na katika jamii ya kiislamu na utawala wa kiislamu aliouasisi, Mtume alifanya idili na kutekeleza uadilifu na insafu katika zama hizo. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, watu wote walikuwa sawa katika jamii ya kiislamu na hakuna mtu ambaye alikuwa mbora au aliyekuwa juu ya wenzake isipokuwa kwa takwa na uchamungu. Sifa nyingine ya mfumo wa kisiasa na kiutawala wa mtume wa Uislamu ni umoja wa umma wa Kiislamu. Mbora huyo wa viumbe alifanya hima na jitihada kubwa ili kufikia lengo hilo. hii leo makusudio ya umoja wa umma wa Kiislamu ni kwamba Waislamu wa madhehebu mbalimbali wajumuike pamoja katika mambo ya kidini yanayowakutanisha pamoja, kama tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, na ali zake, suna na sira ya Mtume, mkabala wa hatari zinazoikabili misingi na nguzo za Uislamu na vile vile jamii ya Waislamu. Kwa muktadha huo, Waislamu wanapaswa kushirikiana kuungana na kuwa pamoja katika nyakati zote na kutupilia mbali hitilafu zao za kimadhehebu, kisiasa, kikaumu na kilugha miongoni mwa mambo ambayo tunaweza kuyaashiria kama mbinu na mkakati muhimu wa Mtume wa Allah kwa ajili ya kujenga umoja na mshikamano baina ya Waislamu ni namna alivyokuwa akiamiliana na watu sambamba na kujipamba kwake kwa tabia njema. Tabia njema, upole na upendo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam viliwavutia watu wengi na kuwa sababu muhimu ya kuzima hitilafu na mifarakano tabia yake njema wakati mwingine iliwafanya hata maadui wake wakubwa waungane na wafuasi wake. Kwa msingi huo, tabia njema na ya kuvutia ya mtume ilikuwa mhimili muhimu uliozikutanisha pamoyo nyoyo za watu mbalimbali. Kuingia Madina kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kulikwenda sambamba na kutiliana saini mikataba na makundi mbalimbali. Mikataba hiyo ilikuwa sehemu ya mikakati ya kujenga umoja wa kiislamu katika jamii ya wakati huo. Baada ya kuingia Yathrib, yani Madina, mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitayarisha mazingira ya kujenga umoja na mshikamano katika jamii mpya ya Kiislamu. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na mtukufu huyo ni kutayarisha mkataba wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika miezi ya mwanzoni mwa kuwepo kwake Yathrib. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliandika mkataba kati ya Muhajirina na Ansar. Mkataba mwingine uliotumiwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ili kuhakikisha umoja wa umma wa kiislamu unapatikana ni kupinga ukabila na ubaguzi. Uislamu ulipambana vikali na taasubi za kikaumu pamoja na ubaguzi na ukaweka bayana kwamba kigezo cha ubora wa mtu sio rangi, kabila taifa au tajiri bali ni takwa na ucha Mungu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba kukaribia siku aliyoaga dunia mbora wa viumbe Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 30 Mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Leo tarehe nane mwezi Meher kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumuenzi Jalaluddin Muhammad bin Bahauddin maarufu kwa jina la Maulavi, arifu na mshairi mkubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka mia sita na nne hijiria shamsia katika mji wa Balkh ambao zama hizo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Baada ya muda akahamia katika mji wa Konya nchini Uturuki akiandamana na baba yake, na baadaye kuelekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya Maulavi ni Mathnawi na Manawi, Fihi Mafihi, Maktubati Maulana na Rubaiyati. Jalaluddin Rumi alifariki dunia tarehe tano Jamadi thani mwaka mia sita sabini na mbili hijiria akiwa na umri wa miaka sitini na nane, na kuzikwa katika mji wa Konya nchini Uturuki. Siku kama ya leo miaka hamsini na tano iliyopita nchi ya Botswana ilifanikiwa kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Mwaka 1885 Botswana iliwekwa katika himaya ya Uingereza. Mapambano ya wapigania uhuru nchini humo yalishadidi mwaka 1920, na mwaka 1966 nchi hiyo ilipata uhuru. Botswana inapatikana kusini mwa bara la Afrika. Siku kama hii ya leo miaka thalathini na sita iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa kipimo kinachotumiwa kupima nguvu ya mitetemeko ya ardhi Charles Richter. Akishirikiana na mhakiki mwingine Richter, alipima mitetemeko hiyo kwa mujibu wa nishati inayotokana na mawimbi ya mitetemeko ya ardhi toka daraja moja hadi tisa na kusajili kipimo cha Richter. Kabla ya hapo wataalamu walikuwa wakipima mitetemeko ya ardhi kwa mujibu wa athari ya nje ya kipimo ambacho hakikuwa cha kuaminika. Na leo tarehe 30 Septemba ni siku ya kimataifa ya viziwi. Lengo la siku hii kupewa jina la siku ya kimataifa ya viziwi ni kutaka kuimarisha utamaduni wa kuwa na mawasiliano ya watu wenye ulemavu huo, kustawisha maarifa ya lugha ya ishara na kuwazindua wanasiasa na watu wa kawaida kuhusu matatizo ya watu wa tabaka hilo. Penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, wasikilizaji wetu bwana Yahya Ali na Hamis Hashim Bilal wa nchini Tanzania wametuletea ya maoni yao usiku huu ni vyema kuyasoma kabla ya kuagana nao kwa usiku wa leo. Yahya Ali wa mkoani Tanga, yeye anasema wananchi wa Iraq, Siria, Yemen na Saudi Arabia, licha ya nchi hiyo kuunga mkono utawala habithi wa Israel, wananchi wa nchi hizo wanaendelea kupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani kukalia nchi hizo kwa mabavu na kupora rasilimali za nchi hizo. Marekani haina haki ya kuingilia uhuru wa nchi nyingine. Maoni yake hayo Yahya Ali wa mkoani Tanga nchini Tanzania. Naye bwana Hamis Hashim Bilali wa mkoani Mtwara, huko huko Tanzania, yeye anasema tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji. Nikiwa hapa Mtwara nyumbani kumenoga. Karibuni jamani, korosho hapa mkoani Mtwara. Asante sana bwana Hamis Hashim Bilali wa huko Mtwara. Siku moja inshaallah, tutakuja kutembelea kuja kula korosho za huko Mtwara. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran, Muhammad Islami, amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, ambao ni jumuiya huru na ya kimataifa, haupasi kuwa uwanja wa michezo wa makundi ya kigaidi. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa nchi 14 za Afrika pekee ndizo zilizokuwa zimetoa chanjo ya korona kwa zaidi ya asilimia kumi ya jamii zao hadi kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita wa Agosti. Harakati ya Nahdha ya Tunisia imepinga hatua ya rais wa nchi hiyo ya kumteua waziri mkuu mpya ikisema ni sawa na kukanyaga katiba ya nchi na kufanya mapinduzi dhidi ya utawala wa sheria na demokrasia na rais wa jamhuri ya Ekwador ametangaza kuwa wafungwa wasiopungua 116 wameuawa na wengine karibu 80 wamejeruhiwa katika ghasia zilizotokea kwenye gereza moja nchini humo. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninaekuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.