Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Wasap yetu ni plus 989565 na mail yetu ni Swahili radio ribr. Mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni Bwana Tahiri. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Leo ni Alhamisi tarehe 23 mfungo watano wa Safar 1443 Hijiria, sawa na Septemba 30 elfu mbili na ishirini na moja, miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari, uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na vipindi vya baraza la wasikilizaji. Aidha, tutakuleteni macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na haki za watoto katika Uislamu taban. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema hakuna dola lolote linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu. Wanajeshi wanne wa Rwanda wauawa Cabo Delgado nchini Msumbiji. Kenya apiga marufuku raia wake kwenda kufanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia. Na China yasema tunapinga vikali vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Habari kamili. Mshauri mkuu wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran amesisitiza kuwa hakuna dola lolote duniani linalothubutu kuishambulia kijeshi jamhuri ya Kiislamu. Shirika la habari la Mehri limemnukuu meja jenerali Sayyid Yahya Rahimi Safavi akisema hayo na kuongeza kuwa wananchi wa Iran na vikosi vyao vya ulinzi wana nguvu kubwa kiasi kwamba hakuna dola lolote la nje ya eneo hili kama vile Marekani na mengineyo lenye uwezo wa kuanzisha chokochoko za kijeshi dhidi ya nguvu hizo za Iran. Mshauri huyo mkuu wa amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya Iran vilevile vile amesema hivi sasa miaka 40 imepita tangu ilipofilishwa operesheni ya kuizingira Abadan na bado mshikamano mzuri sana ungalipo baina ya jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Luteni Jenerali Safavi vile vile amesisitiza kuwa mshikamano huo madhubuti ulioanzia zama za vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa wakati huo wa Iraq dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa umekuwa mkubwa na imara zaidi. Aidha amesisitiza kuwa Iran hivi sasa ni taifa nambari moja lenye ushawishi mkubwa katika milingano ya eneo la Asia Magharibi, na nguvu za kiulinzi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye eneo hilo ni kubwa na zenye taathira katika milingano ya kiulinzi na kiusalama. Luteni Jenerali Rahim Safavi vile vilevile amesema leo hii vikosi vya majini vya Iran vina nguvu kiasi kwamba msafara wa vyombo vya baharini vya vikosi hivyo vina nguvu za kuvuka bahari kubwa ya Atlas na kufika kwenye bandari ya St Petersburg nchini Russia. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imepoteza askari wake wa nne waliouawa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Taarifa ya kuuawa wanajeshi wa nne wa Rwanda nchini Msumbiji imethibitishwa na msemaji wa jeshi la Rwanda katika taarifa yake kwa vyombo vya habari. Hii ni mara ya kwanza kwa Rwanda kutangaza habari kuhusu kuuawa wanajeshi wake ambao kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji wamekwisha likomboa wa jimbo la Cabo Delgado nchini humo ndani ya kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita. Taarifa zaidi zinasema idadi kubwa ya magaidi imeendelea kuuawa na baadhi kukamatwa, huku wananchi waliokuwa wamekimbia makazi yao katika maeneo mbalimbali ya jimbo la Cabo Delgado wakiendelea kurejea kwenye maeneo yao. Wanajeshi wa Rwanda wamekuwa wakishirikiana na wenzao wa Msumbiji tangu mwezi Julai kwa ajili ya kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotwaliwa na wanamgambo wanaobeba silaha wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Hatua ya askari hao wa Rwanda kutumwa Cabo Delgado inafuatia mapatano ya pande mbili wakati wa ziara ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi nchini Rwanda mwezi Aprili mwaka huu. Mwezi Machi mwaka huu, magaidi nchini Msumbiji waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioko katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania, na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa, kuwa wakimbizi wengine wengi zaidi ya 50,000. Eneo hilo limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni 20. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Kenya imetangaza kuwapiga marufuku raia wake kwenda kufanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia baada ya kuongezeka visa vya unyanyasaji na hata vifo vya kutatanisha vya Wakenya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wakenya wapatao 89 wamepoteza maisha nchini Saudi Arabia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita kwenye mazingira ya kutatanisha, hatua ambayo imeifanya serikali ya Kenya kusitisha kwa muda raia wake wanaokwenda kufanya kazi za ndani katika nchi hiyo ya Mashariki ya Kati. Wiki iliyopita katibu katika wizara ya mambo ya nje ya Kenya Macharia Kamau aliwaambia wabunge jijini Nairobi kuwa serikali ya Saudia inasema Wakenya hao walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Hata hivyo, sababu ya vifo hivyo zinaendelea kuzua mashaka hata kwa maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya kuwa raia wake walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Imebainika kuwa tangu kuanza kwa mwaka huu Wakenya 41 wamepoteza maisha nchini Saudia na kutambuliwa na serikali jijini Riyadh. Mwaka 2015, serikali ya Kenya ilitia saini mkataba na serikali ya Saudia kutambua mawakala ambao wanawasaidia raia wa Kenya wanaotaka kwenda kufanya kazi za ndani nchini humo, lakini kwanza kuwasilisha mkataba na Wakenya hao kwenye wizara ya kazi. Licha ya simulizi za kutia moyo kuhusu madhila wanayopitia Wakenya huko Saudi Arabia, hivi karibuni maelfu ya Wakenya waliripotiwa kukwama Nairobi. Licha ya simulizi za kushtua moyo kuhusu madhila wanayopitia Wakenya huko Saudi Arabia, hivi karibuni maelfu ya Wakenya waliripotiwa kukwama jijini Nairobi, wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi ya ndege kwenda kufanya kazi uarabuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema kwamba nchi yake inapinga vikali vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bi Hua Chunying Amesema kuwa serikali ya China imetangaza wazi kupinga takwa la Marekani kwa Beijing linaloitaka ipunguze ununuzi wake wa nishati ya mafuta ya Iran na kwamba nchi hiyo inapinga vikali vikwazo vya upande mmoja vya serikali ya Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya amesisitiza kuwa ushirikiano wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwa mujibu wa sheria na kanuni za kimataifa. Amesema kuwa Chaina na Jamhuri ya ya Iran daima zimekuwa zikiheshimu misingi ya usawa na maslahi ya pande mbili, pamoja na ushirikiano wa kibiashara ambao unaufanya kila upande kunufaika sawa binsawia. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza kuwa azimio lolote lile la Marekani lenye kutaka kuweka vikwazo vya upande mmoja litakabiliwa na upinzani wa Beijing. Siasa za nyuso mbili na za kindumi la kwili za Marekani pamoja na uraibu wake wa kuyawekea vikwazo mataifa mengine ya dunia hasa yasiyokubali kuburuzwa na Washington zimekuwa zikilalamikiwa katika kila kona ya dunia. Alena Douhan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu wa Umoja wa Mataifa, hivi karibuni alizungumzia athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja kwa haki za binadamu akisisitiza kuwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni kinyume kabisa na sheria. Na balozi na mwakilishi wa kudumu wa mamlaka ya ndani ya Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukipanua kwa siri mpango wake wa silaha za nyuklia na unafanya njama za kukwamisha juhudi za kupatikana eneo lisilo na silaha za nyuklia Asia e, Magharibi. Riyad Mansur amesema hayo kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutokomeza kikamilifu silaha za nyuklia na kueleza kwamba utawala haramu wa Israeli umekataa kabisa kujiunga na mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, kwa sababu wenyewe umekuwa ukipanua kwa siri na kinyume cha sheria silaha zake za nyuklia. Mwanadiplomasia huyo wa Palestina ameongeza kuwa silaha hizo hatari na zisizo za kibinadamu ni tishio kwa watu wote wasio na hatia katika maeneo mbalimbali duniani na ni uwepo hatari ambao haiwezekani kukabiliana nao isipokuwa kwa mkono wa sheria. Akizungumza pia hivi karibuni kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutokomezwa silaha za nyuklia, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alisema kuwa sasa ni wakati wa kuondoa silaha za nyuklia kutoka kwenye ulimwengu huu na kuanzisha zama mpya za mazungumzo, uaminifu na amani. Utawala wa kizayuni wa Israeli ambao umekataa kata katakata kuruhusu wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa kima wa nishati ya atomiki IAEA kufanya uchunguzi na ukaguzi katika vituo na viwanda vyake vya nyuklia, ambavyo umekataa pia, ambapo umekataa pia kutia saini mkataba kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, unakisiwa kujirundikia vichwa vya nyuklia kati ya 200 hadi 400 katika maghala yake ya silaha za mauaji umati na hivyo kuwa tishio zaidi kwa usalama wa dunia nzima. Na huu ndio mwisho wa taarifa a habari za dunia kutoka hapa Teheran Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mgogoro wa nishati Uingereza, nembo ya kushindwa serikali ya wahafidhina. <tune> Mgogoro wa mafuta na uhaba wa petroli nchini Uingereza ni mkubwa kiasi kwamba magari yamekuwa yakihujumu vituo vya mafuta kwa ajili ya kupata bidhaa hiyo muhimu, lakini bila mafanikio, jambo ambalo hatimaye limepelekea serikali ya wa wahafidhina kulitaka jeshi liwe tayari kuingilia kati ili kuokoa hali ya mambo. Ili kukabiliana na hali hiyo, jeshi limewekwa tayari kwa ajili ya kukabiliana na mgogoro wowote wa kijamii unaoweza kuzuka kufuatia hali hiyo. Na pia madereva malori ya jeshi tokea Jumanne wamekuwa wakipewa mafunzo maalumu ya kusaidia kujaza mafuta vituo vya petroli ili kukidhi mahitaji ya magari ya raia. Kama ilivyotarajiwa, baada ya kuondoka Uingereza katika Umoja wa Ulaya, Brexit, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na migogoro tofauti kufuatia Brexit. Uhusiano mzuri uliokuwepo kati ya Brussels na London umeharibika sana kwa kutilia maanani kwamba Umoja wa Ulaya ni mshirika mkuu wa Uingereza katika masuala ya biashara na huduma za msingi. Ilitabiriwa tangu mwanzo kuwa kujiondoa Uingereza katika umoja huo kungesababishia nchi hiyo matatizo mengi. Kwa miezi kadhaa sasa, Uingereza inakabiliwa na matatizo mengi ya kudhamini, kuwadhaminia raia wake bidhaa na huduma za msingi. Mbali na kukosekana bidhaa muhimu katika maduka ya jumla katika baadhi ya miji ya Uingereza, sasa kuadimika bidhaa ya petroli katika vituo vingi vya mafuta na kuonekana foleni ndefu za magari katika vituo hivyo ni mambo yanayoendelea kutoa mashinikizo dhidi ya serikali ya London. Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, amejaribu kupunguza mashinikizo hayo kwa kudai kuwa matatizo hayo hayatokana na Brexit bali yanatokana na tatizo la kuenea nchini humo kirusi cha korona na tatizo la Uviko 19. Pamoja na hayo lakini, ni wazi kuwa matatizo ya hivi sasa Ingereza, ya Uingereza yanatokana na Brexit na kwamba tatizo la korona ni kichocheo tu ambacho kimezidisha matatizo hayo. Matatizo hayo yamezusha tatizo jingine, nalo ni la uhaba wa madereva wa malori makubwa, ambao umekuwa na taathira hasi katika mfumo wa kudhamini bidhaa za msingi kama vyakula, nishati na bidhaa nyinginezo muhimu. Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Huwa tunapenda kukumbusha mara kwa mara kwamba kipindi hiki huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi chenu wapenzi wasikilizaji, na kazi yake hasa ni kurusha hewani maoni yenu, kujibu maswali yenu kusikiliza mapendekezo yenu na kadhalika. Taban, baadhi ya wakati nasi hapa studioni huwa tunasema machache, lakini kimsingi hasa hiki ni kipindi chenu, wapenzi wasikilizaji Leo na bila kurefusha maneno, tunaanza moja kwa moja na maoni yake bwana Juma Kazungu wa Bujumbura, Burundi, ambaye baada ya kutusalimu anasema hongera sana Redio Teheran kwa taarifa zenye uhakika na vipindi vyenye uhakika. Kwa hakika Redio Teheran tunaipenda sana. Ni mimi Juma Kazungu kutoka Bujumbura, Burundi. Nasi tunakushukuru sana bwana Juma. Mimi nayashika maoni yake Bwana Mugume Karemera wa Kabarole nchini Uganda, ambaye yeye ameandika hongera Redio Teheran kwa kuanza kututumia baadhi ya vipindi vya matangazo kwa njia ya WhatsApp kama baraza la wasikilizaji, kwani kuna wakati redio zinakosa hewani. Lakini ni mpongeze Bwana Isa Musango wa Oicha huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani ndiye anaiweka hewani Redio Teheran. Anasema, mimi nalazimika kuupanda hata mti mrefu ili nipate Umma FM ya huko Oicha ambayo inarusha hewani matangazo ya Redio Teheran. Naitwa Mugume Kalemera wa Fort Portal, Uganda. Shukran Ahmed. Maneno yake bwana Mugume eh, yanasisimua sana. Angalia watu walivyo na hamu ya kusikiliza mambo mazuri. Ona watu walivyochoshwa na maneno yasiyo na maana, ambayo ndiyo uh, yanayoonekana kwa wingi kwenye redio nyingi zinazorusha matangazo kwa lugha ya Kiswahili: miziki mtindo mmoja, mambo yasiyoeleweka na kadhalika. Leo hii msikilizaji kama huyu analazimika kupanda juu ya mti ili mawimbi ya sauti ya redio yaweze kufika na apate kuyasikiliza matangazo ya redio Teheran. Kwa kweli, maneno yake uh, yamenisisimua sana. Namna mimi Amiri, sina la kusema. Nilipowasoma maoni yake, nimesisimkwa na mwili kwa kuona namna hiki kidogo tunachojaaliwa na Mwenyezi Mungu kuwafikishia wenzetu kupitia matangazo haya ya redio. Wengine wanakithamini mno, hili kama ulivyosema linasisimua lakini pia linazidi kututia hamasa na shauku ya kufanya kazi zetu kwa ufanisi zaidi. Unapofanya jambo lolote kiikhlasi na kilillahi, Amiri, athari zake bila shaka yoyote zinatua moja kwa moja kwenye nyoyo za walengwa na wanazithamini. Tunakuombeeni maisha ya furaha na mafanikio wa ya wasikilizaji nyote wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama una maoni, maombi, maswali, mapendekezo na kadhalika, tuandikie kupitia WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha halafu 989035065487 au kupitia imeil yetu ya swahili radio irib ir Tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio zetu za Jamejam jam hapa jijini Teheran. Kwa maoni yake bwana Suleimani Juma wa Singida nchini Tanzania, ambaye ameandika shukran rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, mheshimiwa Ibrahim Raisi, kufahamisha ulimwengu njama kubwa za watawala wa Marekani katika kuharibu amani duniani. Wanafanya hivyo kwa sababu ya uchu wa madaraka. Naam, asante sana msikilizaji wetu. Mwanabaraza mwingine Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika ukistajabu ya Musa utayaona ya Firauna. Wakati tukitaraji idadi ya wasiojua kusoma wala kuandika barani Afrika ndiyo itakuwa kubwa, inashangaza kuona thuluthi nzima ya watu wa Houston huko Marekani, kama ilivyokuja kwenye habari ya Redio Teheran hawajui kusoma wala kuandika. Ama kwa hakika, haya ni maajabu kumbe, hata wazungu nao wamo. Naam Bwana Juma Idiisa, ukweli unaweza kufichwa kwa muda, lakini si milele. Kuna siku lazima utajitokeza hadharani. Kwa upande wake, Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, yeye anazungumzia misaada ya nchi za Magharibi akisema Rais wa Tanzania anapaswa kutafakari kuhusu kuomba misaada kwa nchi za Magharibi Kabla hajapewa msaada huo. Lakini nchi hizo za magharibi haziko kwa ajili ya misaada, ziko kimaslahi zaidi, hivyo kukubali msaada wao ni sawa na kuiweka nchi yako rehani. Kwani ni lazima kuomba msaada? Si tutafute wawekezaji waje kuwekeza nchini Tanzania. Naam, Bwana Ali Es Idrisa wa Bariadi, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema Natumai mko wazima katika kuipeleka mbele kalima tukufu ya la ilaha illallah muhammadu rasulullah. Hakika tunafarijika mno kwa vipindi vyenu moto moto. Allah akuhifadhini na fitna za maadui wa dini yake tukufu. Naitwa D Ali S Idrisa wa Tanzania, Bariadi. Ni faraja sana kwangu kupata mawasiliano yenu. Natumai niwe miongoni mwa wasikilizaji wenu wa kuweza kupata elimu zaidi na zaidi na majarida mbalimbali ya elimu ameandika. Naam, asante sana. Karibu sana bwana Ali, na dua yako tunaitikia amina. Tunafurahi furahi sana kuendelea kupokea maoni yako kwa faida ya wa wasikilizaji wenzako. Ama bwana Ramadhani Buzubona wa Tanga nchini Tanzania, yeye anasema ahsantum kwa habari mnazotutumia kila siku. Nasi tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji na wapenzi wetu wengine kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Ama bwana Shafi Said wa Kigoma Tanzania, yeye anatolea maoni matamshi ya waziri wa ulinzi wa Iran kuwa kamwe Teheran haitoruhusu njama za maadui zikwamishe juhudi za kuliletea mustakbali bora taifa la Iran, akisema kwamba waziri wa ulinzi wa Iran, endeleeni kuwa makini na taifa tukufu la Iran. Ni Shafi Said, Kigoma, Tanzania. Nasi tunamshukuru. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, huko huko nchini Tanzania, A, anasema Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huwa anatamka maneno mazuri sana, lakini yanapaswa kuanzia katika ofisi yake na yeye mwenyewe awe ndiye kigezo na pia awe wazi kukosoa maneno na vitendo vinavyotendwa na viongozi wa mataifa ya magharibi wanaodhani wao ni bora kuliko wengine. Ni msikilizaji wetu mpenzi Juma J Sagai wa Musoma, huko Mara nchini Tanzania. Wasikilizaji wapenzi, tunapenda kukumbusheni tena kwamba kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo barua pepe yetu ya swahili radio irib ir. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw. Hapa pana maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu wawili kwa njia ya sauti. Karibuni kuwasikiliza. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu, habari za Teherani. Kwa majina Muhamedi Salim Dinya, mkazi wa Kondoa Baura wa Sakatonge, salamu klabu. Nawapata kwa uzuri kabisa huku maeneo ya Dodoma Kondoa. Hakika kituo chenu kiko bora sana katika matangazo yenye uweledi wa juu. Asanteni sana. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Insha Allahu wa taala, mimi kwa jina naitwa Mubiri Rashid Hussein. Kwanza kabisa ninafarijika na furaha kubwa kukuzipata namba zenu. E, nipo nchini Burundi mkoa Makamba tarafa nyanza lake kitongoji cha Muyange ninakupateni, ninakusikieni kupitia masafa FM 99.7 Kigoma nikiwa nchini Burundi, lakini redio mara nyingi huwa inapenda kujikatakata. Inshallah, Nilikuwa ninapenda kuomba mchango wenu mzidi kuimarisha vyombo ili tupate kuwasikia kwa usawa, Aisha. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wapenzi. Namna sasa, Ahmed hapa. Uh, tuna korija nzima ya maoni ya mwana baraza mpendwa na mashuhuri Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, hata uh, sijui tusome yepi tuakhirishe yepi. Tunasoma tutakayojaliwa katika maoni yake haya. Ya kwanza, Bwana Sherali Fazil anasema, jamii ya kimataifa, tunawaomba watawala wa nchi zote duniani ambao ni waungwana wajitokeze kwa wingi kupaza sauti ili Marekani, wazayuni na vibaraka wao waheshimu haki za binadamu na sheria za kimataifa. Uhuni wao unahatarisha amani ya dunia na viongozi wachache wengine kuiga maonevu na dhuluma kwa wananchi wao. Katika maoni yake mengine, bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema wa magharibi wawaombe radhi Waislamu wote kutokana na sumu, uchochezi na unyanyasaji wanaowafanyia Waislamu. Tunapinga fikra zote za kuchupa mipaka. Waislamu tujiimarishe kielimu, tusikubali kuyumbishwa kwa tofauti ndogo ndogo za madhhab zetu katika usuni na ushia. Anasema tusitoe fursa ya kupata nguvu magenge yenye misimamo mikali inayokufurisha Waislamu wengine kwa shabaha ya kuusambaratisha umma wetu bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Maoni yake ni mazuri na mengi, naona tuishie hapa au unasemaje, Amiri? Huenda maoni ulionayo we hapo yakawa yanahitajia kusomwa sasa hivi bila kucheleweshwa. E, kwa kweli Ahmed kama uh, uliyekuwepo haya niliyonayo Uh, yatapitwa na wakati, wapo hatutayasoma kwa leo. Yanahusu uh, mashaya, yani matembezi ya Waislamu waliokwenda kufanya ziara ya arobaini ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imam Hussein bin Ali alaihi wa salam, huko Karbala. Bwana Sherali anaomba dua akisema, ewe Mwenyezi Mungu wahifadhi wote waliokwenda ziara ya mashuhada wa Karbala. Ewe Allah atujalie busara na hikma ili tuwe na umoja katika umma wetu wa Kiislamu na tuweze kupambana vilivyo na kuyashinda maradhi ya saratani ya kunyanyasa Waislamu, chuki, maonevu na dhuluma kwa wanadamu wote. Ni mahala pake kabisa, maoni yake. Vilevile anasema vile matembezi ya kuelekea Karbala yanatufunza kwamba umma wa Waislamu ni umma bora wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni umma unao chunga busara hikma maelewano, kuhurumiana na kusaidiana. Enyi maulama wa madhehebu zote kokote duniani, mna wajibu wa kutumia rasilimali ya umma na idadi kubwa ya watu kuhakikisha kote duniani hakuna uovu wala uonevu wala dhulma wala ubaguzi wala chuki na wala uh, kubaguana na hilo ndilo alilopigania Imam Husein alayhi salam. Vitu hivyo viovu havina nafasi kwa wanadamu wote wa ungwana. Ni mimi Sherali Fazil wa Dar es Salaam na Tanzania. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa Amiri Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid Ishin. Salamu Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Septemba 30, 2021, linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayohusu mazungumzo baina ya rais wa Zanzibar Dr. H. Hussein Ali Hassan Mwinyi na viongozi wa dini visiwani humo. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Uhuru chini ya kichwa cha maneno Rais Mwinyi amaliza siasa za chuki Zanzibar. Nalo gazeti la Habari Leo limeandika viongozi wa dini waunga mkono elimu ya chanjo. Habari nyingine katika gazeti la Majira zinasema halmashauri nne na taasisi Kikangoni kuchunguzwa, polisi wataja watu wanne waliojeruhiwa na chui, na posho za madiwani kudhibitiwa Tanzania. Nalo gazeti la Mwananchi limeandika sababu ya bei ya nyama kupanda, wafanyabiashara waeleza hali halisi, naibu waziri afunguka chanzo cha wafugaji kugoma kuuza mifugo. Habari zake nyingine zinasema Mbowe asimamisha shughuli Chadema. Neema mpya ya soko la ndizi. Kwa nini Mohammed Deuji kang'atuka Simba? na maziko ya Ole Nasha kijijini kwake. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo inasema neema sekta ya afya na maji zatangazwa. Taasisi ya Tony Blair yamuunga mkono Samia. D Mwinyi: sina ubaguzi katika kuteua viongozi. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Kesi ya Mbowe aeleza alivyomtafuta mume hadi mochwari. Mchakato wa Chato kuwa mkoa sasa wakamilika. Ajinyonga hadi kufa, atoa sababu kuwa ni msongo wa mawazo, na gari la mbunge wa CCM lachomwa moto na watu wasiojulikana. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru, mbali na habari kuhusu Rais Mwinyi kumaliza siasa za chuki Zanzibar, limeandika katika dondoo za habari hiyo kwamba Rais Mwinyi afichua serikali ya umoja wa kitaifa ilivyowaunganisha wananchi wa Unguja na Pemba, asema serikali ya umoja wa kitaifa kwa kiasi kikubwa imeondosha malumbano ya kisiasa na uhasama. Vilevile limeandika polisi ya piga stop bodaboda kubeba wanafunzi. Nalo gazeti la The Citizen mbali na habari kuu ya neema kwa wakulima wa ndizi limeandika katika moja ya habari zake kwamba Uviko 19 usafiri wa umma pasua kichwa. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni inasema, kampuni nyingine yavunja uhusiano wake na mwanariadha Omanyala anayeshikilia rekodi ya mbio za mita mia moja. Uhuru afanya mabadiliko ya ghafla ya baraza la mawaziri, Somaliland yachagua maseneta kwa ajili ya bunge la Somalia, na raia mmoja wa Tanzania atafutwa kwa tuhuma za ufisadi wa shilingi milioni mia saba za Prime Bank. Habari hiyo imeakisiwa pia na toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo ambalo limeandika korti ya amuru raia wa Tanzania anayeishi Uingereza akamatwe arudishwe Kenya kushtakiwa kwa ufisadi wa shilingi milioni mia saba na sita katika ufafanuzi wake gazeti hilo limeandika mahakama moja jana Jumatano iliwaagiza maafisa wa polisi nchini Kenya wa mkamate mfanyabiashara raia wa Tanzania anayeishi nchini Uingereza anayesakwa kwa kula njama za kuifilisi benki moja nchini Kenya shilingi milioni mia saba na sita. Hakimu mwandamizi mahakama ya Milimani Bwana David Ndungi aliagiza maafisa wa polisi washirikiana na polisi wa kimataifa kumtia nguvuni Bwana Gaurav Jaishakumare Kotecha anayeishi Uingereza. Jaji Ndugi Ndungi alikuwa amemwamuru Bwana Kotecha kupitia wakili wake Nelville Amolo afike kortini Septemba 29 elfu mbili na ishirini na moja kujibu mashtaka ya kula njama za kuifilisi benki ya Prime Bank Limited shilingi milioni mia moja sabini na sita laki tisa themanini na tisa elfu mia mbili na sabini na tatu na huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zenye bishara nzuri katika gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ni inaosema mashirika ya ndege ya Kenya Airways na Afrika kusini yanajadiliana ya, ya njia za kushirikiana katika kazi zao. Habari yake nyingine inasema wabunge wa chama tawala cha NRM wamekataa pendekezo la mwenyekiti taifa wa chama hicho Rais Yoweri Kaguta Museveni la kufanyiwa marekebisho katiba na kipengee cha dhamana. Wabunge hao wanadai kuwa kuziongezea nguvu mahakama katika dhamana bila ya mpangilio maalumu kutaongeza vitendo vya watu kujichukulia maamuzi mikononi mwao. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 123 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu iliyopita ya mia moja na ishirini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi hicho ni kunukuu mitazamo miwili mikuu ya wanavyuoni wa kiislamu kuhusu mtoto wa zinaa. Mtazamo mmoja ni ule unaosema kwamba mtoto wa zinaa hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili hata wa kidamu. Mtazamo wa wanachuoni hao ni kwamba kama walivyo watu wengine, mtoto huyu hana chochote kinachomhusisha na wazazi wake wawili. Mtazamo wa pili tulionukuu ni ule unaosema ni sawa kwamba mtoto wa zinaa hawezi kuwekwa daraja sawa na mtoto wa halali aliyezaliwa na baba na mama waliooana kihalali lakini pia si sahihi kusema kuwa mtoto huyo hana uhusiano wowote wa na wazazi wake wawili, kwani huyo ni damu ya wazazi wake hao wawili, amekaa miezi tisa katika tumbo la mama yake. Hivyo kuna masuala kama ya ukadhi, uimamu wa jamaa na kadhalika yatamwathiri. Lakini pia wazazi wawili waliofanya kosa hilo lazima na wao pia wabebe jukumu la kosa lao Wasiwe wamefanya makosa halafu waambiwe mtoto huyu hakuhusuni ndewe wala sikio. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na sheria za dini, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi toban. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeweka sheria maalumu za kiraia na za kimahakama za kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kwa mujibu wa sheria za nchi hizo, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa ana haki zote isipokuwa haki kama za kurithi, kuwa kadhi na hakimu, kutoa ushahidi, kusalisha swala ya jamaa kuwa marja, yaani mwanachuoni anayetoa fatua na Waislamu kutekeleza ibada zao kwa mujibu wa fatua zake, na kama vitu kama hivyo. Hapa pia ni vyema tukanukuu baadhi ya yaliyopokewa na wanachuoni wa Kisuni. Mwanachuoni Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake cha Almanthur amenukuu hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa, wa wazazi wake. Matokeo ya mjadala wetu hapa ni kwamba baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto, kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimezingatia sana jambo hilo. Haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Kwa mujibu wa kifungu nambari 25 cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu, mama na watoto wana haki ya kufaidika na ulinzi na msaada mahsusi kutoka kwao. Watoto iwe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wana haki ya kulindwa na kuungwa mkono na watu wa jamii kila mmoja kwa kiwango chake. Vilevile vile, kwa mujibu wa kipengee cha tatu cha kifungu cha mithaki ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni hakukuwekwa tofauti yoyote katika kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto bila ya kujali mazingira yao. Watoto wote hasa walio na hali maalumu ya kukosa msaada na uungaji mkono wa wazazi wawili wanapaswa kuzingatiwa zaidi, ili wasitumiwe vibaya kiuchumi na kijamii. Katika historia leo ni Alhamisi tarehe 23 Safar mwaka 1443 hijiria sawa na Septemba 30 Mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Leo tarehe 8 mwezi Meher kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumuenzi Jalaludin Muhammad bin Bahauddin, maarufu kwa jina la Maulavi, arifu na mshairi mkubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka mia sita na nne hijiria shamsia katika mji wa Balkh ambao zama hizo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Baada ya muda, akahamia katika mji wa Kunia nchini Uturuki akiandamana na baba yake na baadaye kuelekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya Maulavi ni Mathnawi na Manawi, Fihi Mafihi, Maktubati Maulana na Rubaiyati. Jalaludini Rumi alifariki dunia tarehe tano Jamadi Thani mwaka 672 Hijiria akiwa na umri wa miaka 68 na kuzikwa katika mji wa Konya nchini Uturuki. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita nchi ya Botswana ilifanikiwa kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Mwaka 1885 Botswana iliwekwa katika himaya ya Uingereza. Mapambano ya wapigania uhuru nchini humo yalishadidi mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita nchi hiyo ilipata uhuru Botswana inapatikana kusini mwa bara la Afrika. Siku kama hii ya leo miaka thelathini na sita iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa kipimo kinachotumiwa kupima nguvu ya mitetemeko ya ardhi Charles Richter. Akishirikiana na mhakiki mwingine, Richter alipima mitetemeko hiyo kwa mujibu wa nishati inayotokana na mawimbi ya mitetemeko ya ardhi toka daraja moja hadi tisa na kusajili kipimo cha Richter. Kabla ya hapo wataalamu walikuwa wakipima mitetemeko ya ardhi kwa mujibu wa athari ya nje ya kipimo ambacho hakikuwa cha kuaminika. Na leo tarehe 30 Septemba ni siku ya kimataifa ya viziwi. Lengo la siku hii kupewa jina la siku ya kimataifa ya viziwi ni kutaka kuimarisha utamaduni wa kuwa na mawasiliano ya watu wenye ulemavu huo, kustawisha maarifa ya lugha ya ishara na kuwazindua wanasiasa na watu wa kawaida kuhusu matatizo ya watu wa tabaka hilo. nane. Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru, nasi pia tunamshukuru Bwana Mubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba huko Burundi, anasema Allah azidi kuimarisha Iran. Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye pia anasema Amerika na Israel wana chuki binafsi tu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye yeah, anasema China inaonyesha mwanga mpya katika msimamo wake wa kuihami na kuiunga mkono Iran. Anasema Afrika sisi, sijui kama kuna nchi ambayo inaweza kushikilia vizuri msimamo wake. Ni mimi Kipala m C. si Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza Tanzania. Naam, tunakushukuru ni sana wapenzi wasikilizaji. Bwana Hamis Hashim Bilali, maoni yako ndio yameingia sasa hivi, unasema yaani, kiukweli uko mtwara huko Tanzania, mna baraza hai. Umeandika yaani, kiukweli wanaofanya kazi katika nchi za Kiarabu wanakabiliwa na matatizo makubwa sana, kuteswa, kunyanyaswa na hata kufichiwa pasipoti zao na mishahara inafinywa, hawapewi kama wanavyokubaliana. Ni Bwana Hamis Hashim Bilali huyo wa Mtwara, Tanzania. Nyote tunakushukuruni wapenzi wasikilizaji. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri mkuu wa huwa... Amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran amesisitiza kuwa hakuna dola lolote duniani linalothubutu kuishambulia kijeshi Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Shirika la habari la Mehri limemnukuu meja jenerali Said Yahya Rahim Safavi akisema hayo na kuongeza kwamba wananchi wa Iran na vikosi vyao vya ulinzi wana nguvu kubwa kiasi kwamba hakuna dola lolote la nje ya eneo hili, kama vile Marekani na mengineyo, lenye uwezo wa kuanzisha chokochoko za kijeshi dhidi ya nguvu hizo za Iran. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imepoteza askari wake wanne waliouawa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji na wengine kadhaa kujeruhiwa. Serikali ya Kenya imetangaza kuwapiga marufuku raia wa nchi hiyo kwenda kufanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia baada ya kuongezeka visa vya unyanyasaji na hata vifo vya kutatanisha vya Wakenya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya China amesema kuwa nchi yake inapinga vikali vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Bi Hua Chunying amesema kuwa serikali ya Kenya, serikali ya China inatangaza wazi kupinga takwa la Marekani kwa Beijing linaloitaka ipunguze ununuzi wa nishati ya mafuta ya Iran na balozi na mwakilishi wa kudumu wa mamlaka ya ndani ya Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukistawisha kwa siri mpango wake wa nyuklia wa silaha za nyuklia na unafanya njama za kukwamisha juhudi za kupatikana eneo lisilo na silaha za nyuklia Asia Magharibi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.