Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku waleo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intenet. Anaonetu ya intnet ni pars sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir I, B, Dota, tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Ama katika meza ya matangazo ya redio Tehran, usiku wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho malengo ya waziri mkuu wa Israel katika kuibua makelele kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Baada ya hapo, utakuwa na baraza la wasikilizaji na kisha haki za watoto katika Uislamu, bila kusahau makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mkuu mpya wa shirika la utangazaji la Iran asema fursa na uwezo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo kima wa kimataifa. Waraka wa siri wafichuliwa wa njama ya Imarati inayolenga kuibana na kuidhurufisha harakati ya Hamas. Baada ya miezi miwili ya kuhodhi madaraka, rais wa Tunisia ateua waziri mkuu wa kwanza mwanamke. na Korea Kaskazini asema imefanyia majaribio kombora jipya la balistiki la hypersonic. Na sasa ni habari kamili. Mkuu mpya wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran na IRIB amesema uono wa shirika hilo si wa kimaonyesho, na akabainisha kuwa fursa na uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa upeo wa kimataifa na ulimwengu mzima. Peiman Jebeli amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press, ambapo sambamba na kutilia mkazo umuhimu wa kanali za matangazo ya kimataifa ya IRIB ameongeza kuwa moja ya ajenda kuu za hatua zitakazochukuliwa na shirika la utangazaji la Iran katika kipindi kipya cha uongozi ni kuimarisha kanali za redio na televisheni za matangazo ya ng'ambo. Dkt Jebili amesema umma ndio mmiliki mkuu wa chombo cha habari na akasisitiza kuwa IRIB inapasa iwe kielelezo halisi cha chombo cha habari cha umma kwa kuwa sauti ya wale ambao sauti zao haziwezi kusikika. Mkuu mpya wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza pia kwamba IRIB inatakiwa iakisi matakwa, mahitaji na dukuduku la wananchi walio wengi, na si kuakisi matakwa na matamshi ya tabaka maalum la waliojipambanua na umma. Aidha, Dk. Peyman Jebeli ameashiria nafasi ya shirika la utangazaji la Iran katika kusaidia utekelezaji wa vipengee vya azimio la hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu na akaeleza kwamba kipindi hiki cha sasa ni cha kwanza cha mageuzi na mabadiliko katika IRIB baada ya kutolewa azimio la hatua ya pili na kauli mbiu ya IRIB katika kipindi hiki ni kupiga hatua ili kufanikisha ujenzi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu. Mkuu mpya wa IRIB amebainisha nukta hiyo kukusema, kwa kusema ustaarabu mpya wa Kiislamu maana yake ni kuhakikisha kuwa mbali na kuandaa vipindi kwa ajili ya walengwa wa Kiiran kupanua pia wigo na mipaka ya walengwa hao nje ya mipaka ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei leo amemteua Dr Peyman Jabeli kuwa mkuu mpya wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB. Gazeti la Al Akhbar linalochapishwa nchini Lubnani limefichua waraka wa siri unaohusu mpango wa umoja wa falme za Kiarabu, Imarati, wa kuanzisha muungano dhidi ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Toleo la leo la gazeti hilo limechapisha na kufichua waraka unaoeleza kwamba baada ya ushindi wa mukawama Palestina katika vita vya mwezi Mei na utawala wa kizayuni wa Israel vya Saiful Quds, utawala wa Imarati uliamua kuasisi muungano maalum kwa kushirikiana na Saudi Arabia, Misri na Jordan kwa lengo la kuibana na kuiwekea mzingiro harakati ya Hamas. Gazeti la Al-Akhbari limeongeza kuwa nchi hizo nne zilifanya vikao kadhaa hivi karibuni kwa lengo la kufanyikisha njama hiyo na kwamba mashinikizo yaliyotolewa kwa madhumuni ya kuzuia mchakato wa kulikarabati eneo la ukanda wa Gaza ni sehemu ya njama na mpango wa nchi hizo nne za Kiarabu dhidi ya Hamas. Gazeti hilo la Lebanon limeashiria pia kuwa lina waraka mwingine wa siri wa wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia unaozungumzia kwa uwazi kabisa utekelezwaji wa njama hiyo ya nchi hizo dhidi ya Hamas na kufafanua kuwa utawala wa Imarati unakazania harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin ya Misri iwekwe kwenye orodha ya makundi ya kigaidi na kuanzishwa mashirikiano kwa lengo la kuibana na kuiwekea mzingiro harakati ya Hamas. Katika sehemu ya mwisho ya ripoti yake hiyo, Al Akhbari limekumbusha kuwa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina ndiyo kwa mradhi Serikali ya mamlaka ndani ya Palestina ndiyo mshindwa mkubwa zaidi katika vita vya karibuni vya Gaza, na hasa kutokana na hatua yake ya kuahirisha uchaguzi wa bunge la Palestina kwa kuhofia kuibuka mshindi Hamas katika uchaguzi huo. Katika miezi ya hivi karibuni yameshuhudiwa matukio na hatua kadhaa zilizochukuliwa na nchi za kiarabu dhidi ya Hamas ikiwemo kushadidisha mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza, kutoa mashinikizo, kuzuia upelekaji misaada ya fedha ya Qatar katika ka eneo hilo, hatua ya Misri ya kutaka isimamie moja kwa moja ukarabati wa Gaza, pamoja na hatua kadhaa za kisiasa zilizolenga kuyafifisha mafanikio yaliyopata makundi ya mukawama katika vita vya karibuni na utawala haramu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Saidi kais kumradhis. Rais Kaisi Saidi wa Tunisi amemteua Najla Buden Ramadhan kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke katika historia ya nchi hiyo baada ya kupita takriban miezi miwili tangu alipohodhi madaraka yote ya nchi, hatua iliyoelezwa na upinzani wake kama mapinduzi ya kijeshi. Biboden ambaye ni mhandisi wa chuo kikuu asiye na umaarufu, aliyewahi pia kuhudumu katika benki ya Dunia, anashika wadhifa huo mpya, waziri mkuu, wakati Tunisia imegubikwa na wingu zito la mgogoro wa kitaifa ambao umeatia mashakani mafanikio kidemokrasia, ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia mapinduzi ya umma ya mwaka elfu mbili na kumi na moja mnamo mwezi julai rais kais saidi alimuuzulu waziri mkuu akalisimamisha bunge na kuhodhi madaraka yote ya utendaji tangu wakati huo amekuwa akishinikizwa ndani ya nchi na kimataifa aunde serikali mpya mnamo wiki iliyopita kiongozi huyo alipouzilia mbali ulazima wa kuendesha nchi kikatiba na kusema kuwa anaweza kuongoza kwa kutumia zaidi dikirii za urais. Ofisi ya rais wa Tunisia imetangaza kupitia mitandao ya kijamii kuwa Rais Kais Saied ametumia sheria za muda alizotangaza wiki iliyopita kumteua Bi Najla Buden Ramadan kuwa waziri mkuu na kumtaka unde serikali haraka. Rais wa Tunisia amesema jukumu la serikali mpya litakuwa ni kukomesha ufisadi na ufanyaji mambo ndivyo sivyo ulioenea katika taasisi nyingi za dola. Dr Buden mwenye umri wa miaka 63 kama alivyo Rais Said anakuwa waziri mkuu wa 11 wa Tunisia tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja yaliyohitimisha utawala wa kidikteta wa Zine El Abidine Ben Ali na kuchochea kile kilichojulikana kama machipuo ya Kiarabu. Korea ya Kaskazini imetangaza kuwa imefanikiwa kurusha kombora jingine la balestiki aina ya hypersonic liitwalo Hawasong 8. shirika la habari la Korea Kaskazini limetangaza leo kuwa kombora hilo lililofanyiwa majaribio jana asubuhi ni silaha ya kistrategia, kwa mujibu wa shirika la habari la Korea Kaskazini, KCNA. Kombora hilo jipya ni mojawapo ya mifumo mitano muhimu zaidi ya silaha iliyowekwa katika mpango wa maendeleo ya kijeshi wa miaka mitano wa Pyongyang. Shirika hilo la habari la Korea Kaskazini limeongeza kuwa kufanikiwa kwa jaribio hilo kuna umuhimu mkubwa wa kimkakati kwa sababu nchi hiyo inataka kuzidisha mara elfu uwezo wake wa ulinzi. Duru za habari zinasema makombora ya hypersonic yana kasi zaidi na wepesi zaidi kuliko yale ya kawaida, na kuifanya iwe ngumu sana kwa mifumo ya ulinzi wa makombora kuyazuia. Leonid Petrov mtaalamu wa masuala ya Korea Kaskazini na mhadhiri mwandamizi katika chuo cha kimataifa cha uongozi cha Sydney na Australia amesema mwenendo wa kombora hilo aina ya hypersonic ni wa kasi kubwa zaidi mara tano kulinganisha na kasi ya sauti. Korea Kaskazini imekuwa ikiendelea kustawisha uwezo wake wa silaha za makombora tangu yalipokwama mazungumzo kuishinikiza itokomeze silaha zake za nyuklia na makombora balestiki mkabala wa kupunguza vikwazo vilivyolemaza uchumi wa nchi hiyo. Na askari watano wa jeshi la Mali wameuawa katika wa shambulio la kigaidi lililolenga msafara wa magari ya kampuni ya madini iliyokuwa ikisindikizwa na wanajeshi hao. Kundi la wanamgambo wenye silaha ndilo lililohusika na shambulio hilo lililotokea kwenye barabara inayounganisha miji ya Bamako na Kayes magharibi mwa Mali, kwa mujibu wa duru za jeshi. Mbali na wanajeshi watano waliouawa, na no wengine kadhaa waliojeruhiwa jeshi limefanikiwa kuwangamiza wanamgambo kadhaa wenye silaha waliohusika na ujuma hiyo wa kigaidi. Shambulio hilo limetokea eneo la mbali kutoka katikati na kaskazini mwa Mali ambako makundi wanamgambo na ubeba ya wanamgambo wanaobeba silaha yanaendesha harakati zao. Barabara inaounganisha miji ya Bamako na Kayes ni muhimu kwa uchumi wa Mali na bidhaa zinazosafirishwa nje nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Katika ka upande mwingine, ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali, MINUSMA, uliripoti hivi karibuni kuwa hujuma za kigaidi zinazolenga raia zimeongezeka mno nchini humo. Kwa mujibu wa MINUSMA, raia wasiopungua wa 527 wamekuwa wa waathirika wa moja kwa moja wa vurugu za ukiukaji wa haki za binadamu nchini Mali katika robo ya pili ya mwaka huu wa 2021 wakiwa wameuawa, kujeruhiwa, kutekwa nyara, au kutoweka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kama tulivyokuelezeni hapo awali, utatupia jicho malengo ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel katika kuibua makelele kuhusu mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofanyika kwa malengo ya amani. Akizungumza Jumatatu katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York, Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, kwa mara nyingine tena alikariri tuhuma zisizo na msingi dhidi ya mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaotekelezwa kwa malengo ya amani, na kudai bila dalili kuwa lengo la Iran ni kutengeneza silaha za nyuklia. Kuna nukta kadhaa katika matamshi yaliyotolewa na Naftali Bennett katika baraza hilo ambazo zinapasa kuzingatiwa na kuchunguzwa kwa undani kidogo. Nukta ya kwanza ni kuwa hotuba ya Naftali Bennett katika baraza hilo kuhusu suala zima la nyuklia ilijaa uongo, uzushi na madai yasiyo na msingi wowote dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika mbinu hiyo ni aina ya vita vya kisaikolojia ambayo ilitumiwa huko nyuma na mtangulizi wake Benjamin Netanyahu dhidi ya Iran, licha ya kuwa waziri mkuu huyo wa zamani wa Israel alikejeliwa na kukosolewa na wanachama wengi wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kutokana na madai yake ya uongo kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran lakini aliendelea kushikilia msimamo wake huo wa kuituhumu Iran bila kutoa ushahidi wowote wa kuaminika. Baadaye ilibainika kuwa Israel iliamua kushikilia msimamo huo wa kutoa madai ya uongo dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran ili kuandaa mazingira kutekeleza ugaidi wa nyuklia dhidi ya Iran kwa kuwa huo wasomi na wanasayansi wake wa nyuklia mmoja wao akiwa ni Dkt Mohsen Fakhrizadeh. Operesheni za uharibifu na ugaidi wa nyuklia za utawala haramu wa Israel zimejumuisha pia taasisi za nyuklia za Iran, kikiwemo kituo muhimu cha Natanz. Kwa maelezo hayo, tunaweza kusema bila kusita kwamba moja malengo ya Naftali Bennett ya kueneza uongo na tuhuma dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran unaotekelezwa kwa malengo ya kiraia ni kujaribu kufunika siasa za ugaidi na uharibifu zinazotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Lengo jingine la Israel kuibua makelele mengi yasiyo na msingi dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran ni kutekeleza njama ya kufuatilia Mba, ya kufutilia mbali suala zima la Palestina ambalo ni moja ya masuala muhimu ya kieneo na kimataifa, kwa kujaribu kuidhoofisha mrengo wa mapambano katika eneo, na wakati huo huo kudhihirisha Iran kama tishio kwa usalama wa eneo hili. Tuliona sehemu ya njama hiyo ikitekelezwa miaka michache iliyopita, ambapo serikali ya wakati huo ya Donald Trump wa Marekani ilishirikiana kwa karibu na utawala wa Tel Aviv katika utekelezaji wa kile kilichotajwa kuwa mashinikizo ya juu zaidi ya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na wakati huo huo mikakati ya kuanzisha kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya utawala huo haramu na nchi kadhaa saliti za Kiarabu. Sababu nyingine ya kuropokwa Naftali katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa ni kutaka kuchochea na kuathiri matokeo ya mazungumzo ya Vienna ili Iran ichukuliwe kuwa mkosa ambaye amepelekea kuvunjika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuyafanya asiwe na natija yote chanya. Nukta ya kuzingatia kuhusu suala hili ni hatua ya Israel ya kutangaza wazi wazi wasiwasi wasi wake kuhusu Marekani na Ulaya kulegeza misimamo yao kuhusu kadhia ya JCPOA jambo linalobainisha ukweli kwamba misimamo hiyo haidhamini maslahi ya Israeli katika eneo hili. Ina maana kwamba kufanikishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA kutakuwa na maana ya kufunguliwa ukurasa mpya wa matatizo ya utawala huo wa kigaidi. Matamshi yaliyotolewa karibuni na Kazim Gharib Abadi mwakilishi wa Irani katika asasi za kimataifa zilizo na makao makuu mjini Vienna yanaashiria urupukaji huo Naftali, na wa Naftali pamoja na wawakilishi wa Marekani na nchi tatu za Ulaya dhidi ya mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gharibu Abadi amesema wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na nchi za Magharibi haziwezi kukaa kimya mbele ya hatua za kigaidi za Israel na wakati huo huo kutaka uchunguzi na usimamizi juu ya vituo vya nyuklia vya Iran uendelee. Aidha, amesema wakati mitambo na kamera za usimamizi za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zinapoharibiwa na utawala wa kizayuni wa Israel, msitarajie kwamba Iran itaruhusu zirejeshwe tena bila utawala huo kuwajibishwa na kugharamika, wala IAEA na nchi za magharibi uchukua hatua zozote katika uwanja huo, akijibu madai ya karibuni ya Naftali Bennett katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Majid Tahta Ravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesema utawala wa Kizayuni hauna haki ya kujadili mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani, wakati wenyewe una mamia vichwa vya silaha za nyuklia. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurigia sikio uh, baraza la wasikilizaji, kipindi ambacho kitafuatiwa na haki za watoto katika Uislamu na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Huwa tunapenda kukumbusha mara kwa mara kwamba kipindi hiki huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi chenu wapenzi wasikilizaji, na kazi yake hasa ni kurusha hewani maoni yenu, kujibu maswali yenu kusikiliza mapendekezo yenu na kadhalika. Taban, baadhi ya wakati nasi hapa studioni huwa tunasema machache, lakini kimsingi hasa hiki ni kipindi chenu wapenzi wasikilizaji. leo na bila kurefusha maneno, tunaanza moja kwa moja na maoni yake bwana Juma Kazungu wa Bujumbura, Burundi, ambaye baada ya kutusalimu anasema hongera sana Redio Teheran kwa taarifa zenye uhakika na vipindi vyenye uhakika. Kwa hakika Redio Teheran tunaipenda sana. Ni mimi Juma Kazungu kutoka Bujumbura, Burundi. Nasi tunakushukuru sana bwana Juma mimi nayashika maoni yake Bwana Mugume Karemera wa Kabarole nchini Uganda, ambaye yeye ameandika hongera Redio Teheran kwa kuanza kututumia baadhi ya vipindi vya matangazo kwa njia ya WhatsApp kama baraza la wasikilizaji, kwani kuna wakati redio zinakosa hewani. Lakini ni mpongeze Bwana Isa Musango wa Oicha huko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwani ndiye anaiweka hewani redio Teheran. Anasema mimi nalazimika kuupanda hata mti mrefu ili niipate Umma FM ya huko Oicha, ambayo inarusha hewani matangazo ya redio Teheran. Naitwa Mugume Kalemera wa Fort Portal, Uganda. Shukran Ahmed. Maneno yake bwana Mugume eh, yanasisimua sana. Angalia watu walivyo na hamu ya kusikiliza mambo mazuri. Ona watu walivyochoshwa na maneno yasiyo na maana ambayo ndiyo, uh, yanayoonekana kwa wingi kwenye redio nyingi zinazorusha matangazo kwa lugha ya Kiswahili: miziki mtindo mmoja, mambo yasiyoeleweka na kadhalika. Leo hii msikilizaji kama huyu analazimika kupanda juu ya mti ili mawimbi ya sauti ya redio yaweze kufika na apate kuyasikiliza matangazo ya Radio Tehran. Kwa kweli maneno yake uh, yamenisisimua sana namna. Mimi Amiri, sina la kusema. Nilipowasoma maoni yake, nimesisimkwa na mwili kwa kuona namna hiki kidogo tunachojaaliwa na Mwenyezi Mungu kuwafikishia wenzetu kupitia matangazo haya ya redio, wengine wanakithamini mno. Hili kama ulivyosema linasisimua lakini pia linazidi kututia hamasa na shauku ya kufanya kazi zetu kwa ufanisi zaidi. Unapofanya jambo lolote kiikhlasi na kilillahi, Amiri, athari zake bila shaka yoyote zinatua moja kwa moja kwenye nyoyo za walengwa na wanazithamini. Tuna kuombeni maisha ya furaha na mafanikio, wasikilizaji nyote wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama una maoni, maombi, maswali, mapendekezo na kadhalika tuandikie kupitia WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha alafu 989035065487 au kupitia email yetu ya swahili radio at irib ir. Tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio zetu za Jamejam jam hapa jijini Teheran. Kwa maoni yake Bwana Suleimani Juma wa Singida nchini Tanzania, ambaye ameandika shukran rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani Mheshimiwa Ibrahim Raisi kufahamisha ulimwengu njama kubwa za watawala wa Marekani katika kuharibu amani duniani. Wanafanya hivyo kwa sababu ya uchu wa madaraka Nam, asante sana msikilizaji wetu. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauna. Wakati tukitaraji idadi ya wasiojua kusoma wala kuandika barani Afrika ndiyo itakuwa kubwa, inashangaza kuona thuluthi nzima ya watu wa Houston huko Marekani, kama ilivyokuja kwenye habari ya Redio Teheran hawajui kusoma wala kuandika. Ama kwa hakika, haya ni maajabu kumbe, hata wazungu nao wamo. Nam Bwana Juma Idisa, ukweli unaweza kufichwa kwa muda, lakini si milele. Kuna siku lazima utajitokeza hadharani. Kwa upande wake, Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, yeye anazungumzia misaada ya nchi za Magharibi akisema, Rais wa Tanzania anapaswa kutafakari kuhusu kuomba misaada kwa nchi za Magharibi kabla hajapewa msaada huo. Lakini nchi hizo za magharibi haziko kwa ajili ya misaada, ziko kimaslahi zaidi. Hivyo kukubali msaada wao ni sawa na kuiweka nchi yako rehani. Kwani ni lazima kuomba msaada? Si tutafute wawekezaji waje kuwekeza nchini Tanzania. Naam, bwana Ali S Idrisa wa Bariadi, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema Natumai mko wazima katika kuipeleka mbele kalima tukufu ya la ilaha illallah muhammadu rasulullah. Hakika tunafarijika mno kwa vipindi vyenu moto moto. Allah akuhifadhini na fitna za maadui wa dini yake tukufu. Naitwa D Ali S Idrisa wa Tanzania, Bariadi. Ni faraja sana kwangu kupata mawasiliano yenu. Natumai niwe miongoni mwa wasikilizaji wenu wa kuweza kupata elimu zaidi na zaidi na majarida mbalimbali ya elimu ameandika. Naam, asante sana, karibu sana bwana Ali, na dua yako tunaitikia amina. Tunafurahi sana kuendelea kupokea maoni yako kwa faida ya wa wasikilizaji wenzako. Ama bwana Ramadhani Buzubona wa Tanga nchini Tanzania, yeye anasema ahsantum kwa habari mnazotutumia kila siku. Nasi tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji na wapenzi wetu wengine kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Ama Bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, yeye anatolea maoni matamshi ya waziri wa ulinzi wa Iran kuwa kamwe Teheran haitoruhusu njama za maadui zikwamishe juhudi za kuliletea mustakabali bora taifa la Iran, akisema kwamba waziri wa ulinzi wa Iran, endeleeni kuwa makini na taifa tukufu la Iran. Ni Shafi Said, Kigoma, Tanzania, nasi tunamshukuru Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, huko huko nchini Tanzania. A, anasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huwa anatamka maneno mazuri sana, lakini yanapaswa kuanzia katika ofisi yake na yeye mwenyewe awe ndiye kigezo na pia awe wazi kukosoa wa maneno na vitendo vinavyotendwa na viongozi wa mataifa ya Magharibi wanaodhani wao ni bora kuliko wengine ni msikilizaji wetu mpenzi Juma J. Sagai wa Musoma huko Mara nchini Tanzania. Wasikilizaji wapenzi, tunapenda kukumbusheni tena kwamba kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir, whatsapp yetu ni plus 989035065487. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today com sw. Hapa pana maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu wawili kwa njia ya sauti karibu ni kuwasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, habari za Teherani. Kwa majina Muhamedi Salim Dinya, mkazi wa Kondoa Baura wa Sakatonge Salam Klabu, na nawapata kwa uzuri kabisa huku maeneo ya Dodoma Kondoa. Hakika kituo chenu kiko bora sana katika matangazo yenye uweledi wa juu. Asanteni sana. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh Insha Allah Taala, mimi kwa jina ninaitwa Mubiri Rashid Hussein. Kwanza kabisa ninafarijika na furaha kubwa kukuzipata namba zenu. E, nipo nchini Burundi mkoa wa Makamba, tarafa Nyanza lake, kitongoji cha Muyange. Ninakupateni, ninakusikieni kupitia masafa FM 95.7 Kigoma nikiwa nchini Burundi, lakini redio mara nyingi huwa inapenda kujikatakata. Insha Allah nilikuwa ninapenda kuomba mchango wenu mzidi kuimarisha vyombo ili tupate kuwasikia kwa usawa. Waisha, naam. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wapenzi. na sasa Ahmed hapa uh, tuna korija nzima ya maoni ya mwanabaraza mpendwa na mashuhuri Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, hata uh, sijui tusome yepi tuakhirishe yepi? Tunasoma tutakayojaliwa katika maoni yake. Haya ya kwanza, Bwana Sherali Fazil anasema, jamii ya kimataifa, tunawaomba watawala wa nchi zote duniani ambao ni waungwana wajitokeze kwa wingi kupaza sauti ili Marekani, Wazayuni na vibaraka wao waheshimu haki za binadamu na sheria za kimataifa. Uhuni wao unahatarisha amani ya dunia na viongozi wachache wengine kuiga maonevu na dhuluma kwa wananchi wao. Katika maoni yake mengine, Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema wa magharibi wawaombe radhi Waislamu wote kutokana na sumu, uchochezi na unyanyasaji wanaowafanyia Waislamu. Tunapinga fikra zote za kuchupa mipaka. Waislamu tujiimarishe kielimu, tusikubali kuyumbishwa kwa tofauti ndogo ndogo za madhhab zetu katika usuni na ushia. Anasema tusitoe fursa ya kupata nguvu magenge yenye misimamo mikali inayokufurisha waislamu wengine kwa shabaha ya kuusambaratisha umma wetu bora, wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Maoni yake ni mazuri na mengi, naona tuishie hapa au unasemaje, Amiri? Huenda maoni ulionayo wewe ya hapo yakawa yanahitajia kusomwa sasa hivi bila kucheleweshwa. E, kwa kweli Ahmed, kama uh, uliyekuwepo, haya nilionayo Uh, yatapitwa na wakati wapo, hatutayasoma kwa leo. Yanahusu uh, mashaya, yani matembezi ya Waislamu waliokwenda kufanya ziara ya arobaini ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali alaihi wassalam, huko Karbala. Bwana Sherali anaomba dua akisema, Ewe Mwenyezi Mungu, wahifadhi wote waliokwenda ziara ya mashuhada wa Karbala. Ewe Allah, atujalie busara na hikma ili tuwe na umoja katika umma wetu wa Kiislamu na tuweze kupambana vilivyo na kuyashinda maradhi ya saratani ya kunyanyasa Waislamu, chuki, maonevu na dhuluma kwa wanadamu wote. Ni mahala pake kabisa, maoni yake. Vile vile anasema matembezi ya kuelekea Karbala yanatufunza kwamba umma wa Waislamu ni umma bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salamu, ni umma unao chunga busara hikma maelewano kuhurumiana na kusaidiana. Enyi maulamaa wa madhehebu zote kokote duniani, mna wajibu wa kutumia rasilimali ya umma na idadi kubwa ya watu kuhakikisha kote duniani hakuna uovu wala uonevu wala dhulma wala ubaguzi wala chuki na wala uh, kubaguana na hilo ndilo alilopigania Imam Hussein alayhi salaam. Vitu hivyo viovu havina nafasi wa, wanadamu wote wa ungwana, ni mimi Sherali Fazil wa Dar es Salaam na Tanzania. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa miri Ibrahim Rutajengwa, fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid Ishini. Salamu Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 123 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu iliyopita ya 122 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi, tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi hicho ni kunukuu mitazamo miwili mikuu ya wanavyuoni wa Kiislamu kuhusu mtoto wa zinaa. Mtazamo mmoja ni ule unaosema kwamba mtoto wa zinaa hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, hata wa kidamu. Mtazamo wa wanachuoni hao ni kwamba kama walivyo watu wengine mtoto huyu hana chochote kinachomhusisha na wazazi wake wawili. Mtazamo wa pili tulionukuu ni ule unaosema ni sawa, kwamba mtoto wa zinaa hawezi kuwekwa daraja sawa na mtoto wa halali aliyezaliwa na baba na mama waliooana kihalali, lakini pia si sahihi kusema kuwa mtoto huyo hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, kwani huyo ni damu ya wazazi wake hao wawili amekaa miezi tisa katika tumbo la mama yake, hivyo kuna masuala kama ya ukadhi, uimamu wa jamaa na kadhalika yatamwathiri. Lakini pia wazazi wawili waliofanya kosa hilo lazima na wao pia wabebe jukumu la kosa lao, wasiwe wamefanya makosa halafu waambiwe mtoto huyu hakuhusuni ndewe wala sikio. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na sheria za dini, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi toban. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeweka sheria maalumu za kiraia na za kimahakama za kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kwa mujibu wa sheria za nchi hizo, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa ana haki zote, isipokuwa haki kama za kurithi, kuwa kadhi na hakimu, kutoa ushahidi, kusalisha swala ya jamaa kuwa marjaa yani mwanachuoni anayetoa fatwa, na Waislamu kutekeleza ibada zao kwa mujibu wa fatwa zake, na kama vitu kama hivyo. Hapa pia ni vyema tukanukuu baadhi ya yaliyopokewa na wanachuoni wa Kisuni. Mwanachuoni Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake cha Almanthur amenukuu hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema Mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa wazazi wake. Matokeo ya mjadala wetu hapa ni kwamba baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto: kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimezingatia sana jambo hilo. Haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Kwa mujibu wa kifungu nambari 25 cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu, mama na watoto wana haki ya kufaidika na ulinzi na msaada maksusi kutoka kwao. Watoto iwe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wana haki ya kulindwa na kuungwa mkono na watu wa jamii, kila mmoja kwa kiwango chake. Vilevile vile kwa mujibu wa kipengee cha tatu cha kifungu cha mithaki ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, hakukuwekwa tofauti yoyote katika kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto bila ya kujali mazingira yao. Watoto wote hasa walio na hali maalumu ya kukosa msaada na uungaji mkono wa wazazi wawili wanapaswa kuzingatiwa zaidi, ili wasitumiwe vibaya kiuchumi na kijamii. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 22 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 29 mwaka 2021. Miaka 120 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia Enrico Fermi katika mji wa Roma. Baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu, alivumbua kanuni ya mwendo wa molekuli ya gesi. Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje nishati yake. Mwanafizikia huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita mwafaka na tarehe saba Meher mwaka 1360 hijiria shamsia aliuawa shahidi Hujatulislam Sayid Abdulkarim Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran. Katika mji wa Mashhad, Said Hashimi Nejad aliuawa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la MKO. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah, na aliwahi kuteswa na kuwekwa gerezani mara kadhaa. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni ya kukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa umezingirwa na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraki Sadam Hussein. Makamanda hao walikufa shahidi katika ajali hiyo ya ndege. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao baada ya tukio hilo, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliwataja kuwa ni mashahidi wa Uislamu. Na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita ulifanyika uchaguzi huru wa kwanza nchini Angola. Katika uchaguzi huo, chama cha MPLA kilichokuwa kikiongoza nchi hiyo tangu mwaka 1976 kilipata ushindi na kiongozi wake José Eduardo dos Santos akachaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni mreno mwaka 1975. Vita vya ndani nchini Angola vilihitimishwa rasmi mwaka 2002 baada ya kuwawa kiongozi wa chama cha upinzani cha UNITA Jonas Savimbi aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.