Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Popote pale mlipo, ni matangazo ya mchana ambayo najiunga nanyi tena katika matangazo haya, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mko kando ya redio zenu, kando ya satelaiti na kadhalika, simu, mkisubiri kutegea sikio ya yaleyote ambayo tumewaandalia mchana huu. Tafungua matangazo kwa taifa, habari na uchambuzi wetu wa kisiasa na vipindi vitakuwa ni katika korohani na hadithi. Tutawaletea macho yetu magazetini, ikiwa ni udondozi wa baadhi tu ya magazeti ya leo wa Afrika Mashariki, na tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya ikiwa kinachunguza masuala mbalimbali ya teknolojia na sayansi duniani. Tutakuwa na makala yetu pia ya leo katika historia, tukielekea ukingoni mwa kufunga matangazo, nakumbusha na tovuti ya redio pastoday.com/sw, aplikesheni yetu tumia IRIB kutupata mubashara, vilevile vile unaweza ukapiruzi kurasa wetu wa uua mediacom kwa kupata audio na sauti, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Karibuni. Ni saa sita kamili kwa majira ya hapa Teheran, nawasomea vichwa vya habari. Mkurugenzi mkuu wa WHO aomba radhi kufuatia jinai zilizofanywa Congo na wafanyakazi wa shirika hilo. Maajenti watano wa intelijensia ya Sudani wauawa katika mapigano na Daesh. Amnesty International yasema wakimbizi milioni tano wa Kiafughani wanahitaji misaada ya haraka. Ravanchi asema baraza la usalama linapaswa kuilazimisha Israel ihitimishe uvamizi wake Syria. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO jana aliomba radhi baada ya kutolewa matokeo ya uchunguzi huru kuhusu hatua ya wafanyakazi wa shirika hilo kuhusika na udhalilishaji wa kijinsia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus amewaomba radhi wahanga na manusura wa vitendo hivyo viovu na kueleza kuwa wahusika wa uhalifu huo watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Dr. Adhanom amesema leo ni siku nyeusi kwa shirika la afya duniani, WHO katika miezi ya karibuni ilikuwa ikichunguza faili kuhusu vitendo vya ubakaji na udhalilishaji wa kijinsia waliofanyiwa wanawake 50 wa Kikongo na wafanyakazi wa shirika hilo wakati wa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baina ya mwaka 2018 hadi 2020. Aghalabu ya wahanga wa matukio hayo walikuwa wakifanya kazi mbalimbali za kutoa huduma katika ofisi ya WHO huko Kongo. Katika miaka ya karibuni kulichapishwa ripoti nyingi kuhusu kuhusika wafanyakazi wa sekta ya afya na wale wa ndani na kimataifa wa shirika la afya duniani katika kuwabaka wanawake na mabinti wa Kikongo ambapo baada ya kamati teule kufanya uchunguzi wake imebainika wazi kuwa akthari ya ripoti hizo ni sahihi. Idara ya intelijensia ya Sudan imetangaza kuwa maajenti wake watano wameuawa na mmoja kujeruhiwa katika shambulio la kuvizia lililolenga seli ya kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Jebra huko Khartoum, mji mkuu wa nchi hiyo. Operesheni hiyo imepelekea kutia nguvuni magaidi wa Daesh 11 ambao ni raia wa nchi mbalimbali mbali. Ajenti wa idara ya intelijensia ya Sudan amejeruhiwa pia katika operesheni hiyo dhidi ya Daesh. Wakati huo huo, idadi kubwa ya magaidi wa Daesh wamefanikiwa kukimbia katika shambulio hilo la kushtukiza dhidi ya seli ya wanachama wa Daesh katika mji mkuu Khartum. Mapigano kati ya wanachama wa Daesh na idara ya intelijensia ya Sudan yamejiri huku hali ya usalama ya Sudan ikilegalega katika siku za karibuni. Serikali ya Sudan hivi karibuni ilidai kujiri jaribio la mapinduzi nchini humo ambalo hata hivyo lilizimwa. Wahusika kadhaa wa jaribio la mapinduzi Sudan wametiwa nguvuni. Waziri wa utamaduni na habari wa Sudan alithibitisha kuwa wanajeshi waliokuwa na mfungamano na rais aliyeng'olewa madarakani nchini humo Omar Hassan al Bashir ndio waliopanga jaribio hilo tajwa la mapinduzi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limeripoti kuwa wakimbizi milioni tano wa kiafghani wanahitaji misaada ya haraka huko Afghanistan. Amnesty International imeelezwa kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuhakikisha kwamba misaada ya kibinadamu inatumwa Afghanistan bila ya kuchelewa. Umoja wa Mataifa kabla ya hapo ulitangaza kuwa katika miezi ijayo watu wasiopungua milioni kumi na moja huko Afghanistan watahitaji misaada ya kibinadamu ya dharura. Afghanistan hivi sasa inakabiliwa pia na mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambapo bidhaa za chakula na nishati ya petroli vimepungua sana nchini humo. Mfuko wa fedha duniani, IMF na benki ya Dunia zimesitisha shughuli zake huko Afghanistan huku Washington pia ikizuia akiba ya dola za Afghanistan zipatazo bilioni 9.5 baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kudhibiti mji mkuu Kabul. Serikali ya Afghanistan ilianguka baada ya kundi la Taliban kuingia Kabul Agosti 15 mwaka huu, kufuatia kutoroka nchini rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa amelitaka Baraza la Usalama la umoja huo kuilazimisha Israel iliisitishe mara moja uvamizi na chokochoko -choko zake dhidi ya mamlaka na umoja wa ardhi nzima ya Siria. Majidi Takte Ravanchi amealiza hayo jana katika kikao cha Baraza la Usalama kuhusu matukio ya kisiasa na kiusalama ya Siria. Ravanchi amesisitiza kuwa chokochoko za Israel dhidi ya mamlaka ya kujitawala na ya umoja wa ardhi nzima ya Siria zinakiuka sheria za kimataifa na kwamba hatua za kiuhasama za utawala wa kizayuni zinatishia amani na usalama wa eneo na kimataifa. Katika kikao hicho mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa ametilia mkazo pia ulazima wa kuendelea mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi huko Siria na akasema vita dhidi ya makundi ya kigaidi havipaswi kusitishwa kwa sababu hatua za uharibifu za makundi hayo ni tishio kwa usalama na umoja wa ardhi nzima ya Siria na pia kwa amani na usalama wa eneo. Mwishoni mwa hotuba yake, Majidi Takte Ravanchi amesisitiza kuwa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria vinapaswa kuondolewa na kukariri uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa wananchi na serikali ya Siria ili kurejesha umoja na mshikamano wa ardhi yote ya nchi hiyo. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Euroasia Group Foundation umeonyesha wananchi wa Marekani wanataka nchi hiyo ipunguze uingiliaji wake kijeshi barani Ulaya, Asia na magharibi mwa Asia. Uchunguzi huu wa maoni ambao umefanywa kufuatia wanajeshi vamizi wa Marekani kuondoka bila mpangilio huko Afghanistan umeonyesha kuwa aghalabu ya wananchi wa Marekani wanataka serikali ya Washington itumie zaidi udiplomasia na wanajeshi wachache wa nchi hiyo watumwe nje ya nchi. Uchunguzi huo wa maoni uliendeshwa kuanzia Agosti 27 hadi Septemba mosi na taasisi ya Euroasia Group Foundation. Asilimia 42.3 kati ya wa washirika 2168 katika uchunguzi huo wa maoni wanaamini kuwa Marekani inapaswa kupunguza idadi ya wanajeshi wake walioko barani Ulaya, walioko barani Asia na magharibi mwa bara Asia na hatua kwa hatua inapaswa kukabidhi jukumu la kusimamia amani kwa waitifaki wake. Mark Hanna mwakilishi wa ngazi ya juu wa Euro Asia Group Foundation anasema baadhi ya wananchi wa Marekani wanaamini kuwa sera za nje za nchi hiyo zinapaswa kujali na kujenga zaidi demokrasia ndani ya Marekani kwenyewe na si nje. Vita vilivyodumu kwa miaka mingi zaidi katika historia ya Marekani hatimaye vilifikia tamati kufuatia kuondoka wanajeshi vamizi wa nchi hiyo huko Afghanistan. Hadi sasa, Marekani imewarejesha nyumbani zaidi ya watu elfu kumi na mbili wakiwemo wanajeshi wake elfu tano mia tano. hata hivyo, bado kuna raia karibu mia mbili wa nchi hiyo huko Afghanistan. Uchunguzi huo wa maoni unaonyesha kuwa asilimia sitini na moja ya wananchi wa Marekani hawajaridhishwa na utendaji wa Rais Joe Biden katika kuwaondoa wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa. Inasikitisha sana kuona kwamba baada ya matukio matatu ya uharibifu ya ugaidi katika taasisi za nyuklia za Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA umeshindwa kulani maovu hayo. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena nchini Austria, Kazim Gharibabadi, Jumatatu asubuhi wiki hii alikumbushia swala hili na akajibu ripoti ya Jumapili usiku ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa IAEA kwamba Iran airuhusu kufungwa upya kamera za ukaguzi katika taasisi za nyuklia, katika taasisi ya nyuklia ya Tesa iliyopo Karaj na, na kusema ombi hilo ni kinyume na mapatano yaliyofikiwa na pande mbili. Katika taarifa yao ya pamoja, Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala ya kimataifa wa nishati za tumiki, Jumapili iliyopita alitangaza katika ripoti yake kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran imewaruhusu wakaguzi wa wakala huo kuanzia Septemba ishirini hadi ishirini kutoa huduma za kiufundi na kubadili kadi sakima yaani memory card za kamera katika maeneo yote ya dharura nchini Iran isipokuwa karakana ya kutengeneza vipuri vya mashine pewa katika taasisi ya nyuklia ya Tesa huko Karaj. Ripoti hiyo imetolewa katika hali ambayo mwakilishi wa Irani katika wakala wa IAEA kabla ya hapo alisema wakala huo wa nyuklia haupaswi na wala hauna wadhifa wowote wa kuwasilisha ripoti kuhusu mapatano ya pamoja yaliyokwisha muda wake. Kuhusu swala hilo hilo, Gharib Abadi kwa mara nyingine amekumbusha yaliyomo katika taarifa ya pamoja ya Septemba 12 kati ya mkuu wa shirika la nishati ya nyuklia la Iran na mkurugenzi mkuu wa IAEA, na akasema katika mazungumzo yaliyofanyika Teherani na hivi karibuni huko Viena imeelezwa kwamba uchunguzi wa maswala ya kiusalama na kisheria kuhusu taasisi ya nyuklia ya Tesa katika mji wa Karaji ungali unaendelea na kwamba usimamizi wa vifaa vya ukaguzi katika taasisi hiyo si katika huduma za kiufundi. Irani imeendelea kusisitiza hoja zake zenye mashiko na za kisheria na kusema kamwe haitakubali hatua mpya za wakala wa IAEA zinazotegemea ripoti za madai yasiyo sahihi. Pamoja na hayo Iran imeendelea kufungua mlango wa ushirikiano ikiamini kuwa ipo haja ya kuendelea kushirikiana na wakala huo kama chombo cha kimataifa cha kisheria chenye dhamana ya kusimamia shughuli za nyuklia duniani. Hata hivyo, inaonekana kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unaibua maswali na shaka mpya, ili kuzidishwa mashinikizo ya Marekani na nchi za magharibi dhidi ya Iran. Katika uga huo, ripoti mpya ya Gross pia inaonyesha kwamba wakala wa IAEA umejiweka mbali na masuala ya kiufundi, swala ambalo linakinzana na msingi wa utendaji usioegemea upande wowote wa wakala huo katika kutekeleza majukumu yake. Katika uwanja huo kuna sababu nyingi zilizoibua shaka na wasiwasi wasi kuhusu aina ya usimamiaji wa IAEA. Akitoa tathmini yake kuhusu sababu zinazoitia wasiwasi Jamhuri ya Kiislamu Irani na kuifanya isite kwa kuwaruhusu wakaguzi wa wakala huo kubadili kadisakima za kituo cha nyuklia cha Tesa, Francois Nilaud wa balozi wa zamani wa Ufaransa mjini Tehran, anasema protokali ziada inawakumbusha Wairani mashambulizi dhidi ya taasisi za nyuklia za nchi hii, kuuliwa wanasayansi wao wa nyuklia na tajiriba ya kujipenyeza majasusi wa nchi mbalimbali mbali katika kaguzi za huko nyuma za IAEA katika nchi kama Iraki. Katika uwanja huo Gareth Porter, mchambuzi na mwandishi wa Kimarekani pia anakumbusha rekodi ya utawala wa Israel ya kustafidi na taarifa zinazohusu taasisi za kimataifa ukiwemo wakala wa IAEA ili kuua wanasayansi wa Irani na kuandika Iran ina sababu nzuri ya kuamini kwamba Israel inao uwezo wa kupata taarifa zilizokusanywa kupitia mahojiano ya wakala wa IAEA na wanasayansi wa Iran na hivyo kuweza kupanga mauaji zaidi. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, na baada ya hapo mtasikiliza macho yetu magazetini, na itakayofuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, na makala ya leo katika historia Sibtayn katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake, ambaye ametuwezesha kukutana tena katika kipindi kingine cha Sibtayn katika Qurani na hadithi Salamu zake zimwendee mtume wetu mtukufu ambaye ni mbora wa mitume na viumbe wote duniani Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ni katika mfululizo wa vipindi vinavyozungumzia fadhila za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Al Husein alaihimassalam kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha Qur'ani na hadithi za Kiislamu. Hivyo tunakuombeni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika kwa pamoja na yale tuliyokuandalieni kwa juma hili. Karibuni. Kama navyojua, wapenzi wasikilizaji, sunna za mtume mtukufu zinajumuisha maneno, vitendo na ishara zake na zote hizo zilibainisha na kuweka wazi mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa wajukuu wake wawili hao Alhasan na al Husein alaihimassalam. Si hayo tu, bali kuna mambo muhimu yaliyotokana na suna hizo yanayothibitisha na kusisitiza wazi kwamba wajukuu wawili hao walikuwa na nafasi muhimu na maalum mbele ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume mwenyewe alibainisha katika sehemu na matukio mengi tofauti utukufu na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake hao mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu pamoja na isma na wilaya yao kwa Waislamu. Sifa na fadhila zote hizo zinathibitisha wazi kwamba watukufu hao walikuwa na haki ya kufuatwa, kuheshimiwa, kutuiwa na kuongoza Waislamu kuliko watu wengine wote baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na baba yao mpendwa Imam Ali alaihi wa salam. Wapenzi wasikilizaji, zifuatazo ni baadhi ya hadithi za Mtume alizotuachia kuhusiana na fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa ambao ni wajukuu wake wapendwa alayhi salam, wa ambazo tutazisikiliza hivi punde Hafidh bin Asakir adimaski anamnukuu katika kitabu chake cha tarikh adimashki, Said bin Rashid ambaye anamnukuu yali kwamba alisema, Hasan na Husein walimkimbilia Mtume, naye akawabeba moja katika mkono wake wa kulia na mwingine katika mkono wake wa kushoto, huku akisema, wawili hawa ni maua yangu mawili duniani, anayenipenda basi na awapende pia. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji kwamba Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam anapendwa na Mwenyezi Mungu, bali ndiye kiumbe anayependwa zaidi na Mwenyezi Mungu kuliko viumbe wake wengine wote. Kwa msingi huo, ni wazi kuwa imani inawalazimisha waumini kumpenda yeye na ali zake kuliko hata nafsi zao. Hadithi tukufu tuliyotangulia kuisoma inawataka Waislamu wote kuwapenda Hasan na Husein alaihi masalam, na hivyo kuwepo mfungamano wa moja kwa moja kati ya kuwapenda wawili hao na kumpenda mtume mtukufu. Kwa maelezo hayo, ni wazi kuwa kuwapenda wawili hao ni swala muhimu mno katika imani ya dini ya Kiislamu. Na je, itawezekanaje kwa waislamu kutowapenda watukufu hao, hali ya kuwa walikuwa maua mawili yaliyomvutia sana Mtume? Walikuwa wakirukaruka kwenye mgongo wake mtume mtukufu, na ee mtukufu akiwa na swali, na yeye mtukufu akiwachukua na kuwaweka miguuni kwake na kusema wawili hawa ni maua yangu duniani. Hadithi hii pia imepokelewa na kunukuliwa na Mutaqi Hindi katika kitabu chake cha Kanzul Ummal, Aldhahabi Shafi katika Tadhkiratu Lhafidh, Azarandi Al Alhanafi katika Nadhmu Durra Simtain na vitabu vingine vingi. Ama Shekh Saduq amemnukuu sahaba mwema Jabir bin Abdallah Alansari katika kitabu chake cha Amali kwamba alisema, nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aali wasallam akimwambia Ali bin Abi Talib siku tatu kabla ya kuaga kwake: salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, ewe baba wa maua mawili, nina kuhusia uyalinde maua yangu haya duniani. Aliwakumbatia, kuwashumu na kuwahusia Waislamu wawapende na kuwalinda hadi alipokata roho akiwa kwenye hali hiyo hiyo na wajukuu wake hawa wapendwa, kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, maimamu wawili hawa wa nyumba ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waali wasalam wametajwa na utukufu wao kusifiwa sana katika vitabu vingi vya kuaminika vya Uislamu. Moja ya riwaya hizo ni ile ambayo imenukuliwa na Ibni Asakir, ambapo anasema kupitia Ibni Sakhita kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia binti yake Fatima alaiha salam, ewe Fatima, mimi wewe na wawili hawa, yani Hasan na Husein, na huyu ambaye amelala akiwa anamwashiria Imam Ali alaihi ssalam, tutakuwa sehemu moja siku ya Kiama. Baada ya kurasa kadhaa, mwanahistoria huyo mashuhuri wa Kishafii anamnukuu Zaid bin Aslam kupitia baba yake Aslam kupitia Umar bin Khattab kwamba Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alisema, hakika Fatima ali, Hasan na Husein watakuwa peponi kwenye kuba jeupe lililo na arsha Mwenyezi Mungu kwenye paa lake. Ni utukufu na fadhila kubwa iliyoje ambayo Mwenyezi Mungu amewapa na kwa tunuku mawali wake. Mwanazuoni mwingine wa kihanafi Alkhawarazmi anasema katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alisema kwenye pepo kuna daraja ambalo linaitwa Alwasila. Kila mnapotaka kuniombea jambo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wakati mnapomba dua, basi niombeeni na wasila. Baadhi ya masahaba wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, je, unaishi na nani kwenye pepo hiyo? Mtume sallallahu alayhi wasallam akawajibu, Ali, Fatima, Hasan na Husein. Khawarazmi ananukuu hadithi nyingine kutoka kwa abu Sa'id alkhidhri inayohusiana na usiku alipopaishwa mbinguni mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam ambapo huko alikutana na malaika wa Mwenyezi Mungu waliompongeza na kumwambia pongezi kwako ewe Muhammad, umepewa jambo ambalo hakupewa yeyote kabla yako na wala hatopewa atakayekuja baada yako. Umepewa Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti yako, Hasan na Husein kuwa watoto wako na wafuasi wao kuwa mashia wako. Ewe Muhammad, wewe ndiye mbora wa mitume, Ali mbora wa mawaswi, Fatima mbora wa wanawake wa ulimwengu, Hasan na Husein ni wabora wa walioingia peponi kati ya watoto wa mitume, na mashia wao ni wabora kati ya wale waliokingwa kutokana na misukosuko ya siku ya Kiama. Naye Khatib Al Baghdadi anatunukulia hadithi nyingine katika kitabu chake cha Tarikh Bagdadi kupitia Ibni Abbas, ambaye alisikia na kunukua hadithi nyingi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wasallam, kwamba alisema: katika usiku ule niliyopaishwa mbinguni niliona pameandikwa kwenye mlango wa pepo maneno yafuatayo: hakuna Mungu anayeabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, Muhammad ni Mtume wake, Ali ni kipenzi chake, Hasan na Husein ni wateule wake na Fatima ni mbora wake. Laana Mwenyezi Mungu iwateremkie wale wote wanaowachukia. Ndugu wasikilizaji, vitabu vingi vya historia bila kujali mielekeo ya kimadhehebu na kifikra ya waandishi wake vinatuambia kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam alikuwa akibainisha na kufafanua wazi sifa, fadhila na utukufu wa ahlul baiti wake watoharifu alaihimu salaam, kwa ajili ya kuwatambulisha kwa Waislamu na kuwakinaisha waweze kukuwa kubali na kuwafuata katika maswala yao ya kisheria na kidini. Aliweka wazi fadhila, utukufu na sifa hizo ili wapate kujua kwamba walipaswa kuongoza humu duniani na watu wema na watukufu ambao wangewongoza kwenye njia nyoofu kuelekea kwenye maisha yaliyojaa saada na mafanikio mbele ya muumba wao Mwenyezi Mungu mtukufu. Ni wazi kuwa dini na akili iliyo salama inahukumu kuwa mwanadamu anapaswa kuwafuata viongozi walioteuliwa na Mwenyezi Mungu na ambao hawafanyi makosa wala dhambi kama Imam Hasan na Husein alaihi wassalam, ili kwa njia hiyo aweze kuishi humu duniani maisha yanayomridhisha muumba wake na hivyo kumfanya aweze kufikia maisha mema na ya milele huko akhera, kama alivyoahidiwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe subhanahu wa taala. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Subtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili kipindi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana juma lijalo, panapo majaliwa, tunakwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Kwanza kabisa, kwanza kabla ya kuendelea mbele, namshukuru sana Husein Hassan kwa kipindi hicho cha sipln katika Qurani na hadithi. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu tunalianza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema mtuhumiwa aibwa utata kesi ya Mbowe, shahidi ashangaa alipo mtuhumiwa, waliyekuwa naye wakati akikamatwa aeleza alivyokaa siku kumi bila kupewa chakula mahabusu mbali na habari hii kuu Mwananchi pia limeandika TCRA inavyoibeba Tanzania ya kidijitali mabegani. Bandari Mtwara huduma saa ishirini na nne. Kifo naibu waziri cha leta mshtuko. Na msimamo wa serikali vyeti feki vya elimu. Gazeti la Majira nalo likaandika Rais Samia aondoa hofu taasisi za dini ni kuhusu mikopo kwa wanafunzi elimu ya juu, atangaza msimamo kuhusu msamaha wa kodi, awaonya wanao angalia mwanamke kama mtu wa daraja la pili, wazazi wanaorubuni watoto kufeli mitihani waonywa, askofu ampongeza rais kukemea uongo waziwazi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, Viongozi wa dini wamempongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kugundua na kukemea tabia ya baadhi ya watumishi kupika takwimu, hali inayosababisha takwimu hizo kutoendana na hali halisi. na waziri wa pili afariki dunia. Naligeukia gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limepambwa na habari zisemazo Samia aliomba kanisa lihimize chanjo corona. TRC si, wizara wapewa siku saba vibali wafanyakazi SGR. Dakta Mwinyi ateua viongozi wanane atengua mmoja. MSD aokoa mabilioni ujenzi viwanda saba. Rais bunge Ngorongoro wa mlilia Olenasha. Dodoma morogoro waongoza kung'atwa na mbwa. na Benki ya Dunia yaelezwa vipaumbele vya Tanzania. Haya yakiwa kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania hii leo Jumatano. Sasa naielekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Kenya, na naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika makamu wa rais apunguza mashambulizi yake kwa Uhuru na sasa ameelekeza kwa Raila. Lengo la stratejia ya kampeni ya sasa inayoendeshwa na makamu huyo wa rais wa Kenya William Ruto ni kumlinga Raila Odinga ambaye anatajwa kuwa hasimu wake mkuu katika uchaguzi wa rais nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Daktari wa Nakuru na watoto wake wawili wazikwa. Dr. James Gakara aliyekuwa mtaalamu wa magonjwa ya wanawake alizikwa jana Jumanne na wanawe hao wawili ambao wanaaminika kuwa aliwaua mwenyewe kwa kuwapa sindano ambayo kwa mujibu wa gazeti hili bado haijafahamika, na kisha akajimalizia kwa kujichoma na yeye sindano. Hadi sasa haijafahamika kwa nini daktari huyo alichukua uamuzi huo wa kutekeleza mauaji. Daniel Kipto, mkuu wa mamlaka ya usimamizi wa nishati na petroli Kenya, ametaadharisha kuwa Wakenya wanaotamani kupungua kwa bei ya mafuta nchini humo hawawezi kupata afueni hiyo hivi karibuni, kutokana na kupanda kwa bei ya nishati kulikoanza kutekelezwa mwezi huu wa Septemba, na namna fursa za Raila zinavyobadilika katika eneo la Mount Kenya. Na gazeti ya Nation la Kenya pia lina habari zisemazo Kaunti za ongeza maradufu wafanyakazi wao, huku tatizo la ulipaji mishahara nalo na likiongezeka. Mamlaka ya udhibiti wa nishati na petroli Kenya inakabiliwa na mashinikizo ambapo wabunge wamemtaka mkuu wa mamlaka hiyo atoe maelezo kuhusu mabilioni ya shilingi yaliyotengwa ili kuendeleza sekta ya petroli nchini na kutoa nafuu kwa wakenya kwa kuweka mlingano katika bei ya nishati. Na mauaji ya kimya kimya, njaa ya likumba eneo la Tigre lililoathiriwa na mapigano kaskazini mwa Ethiopia, imeelezwa kuwa watoto wasiopungua hamsini sasa wanapatiwa huduma za matibabu na lishe ya dharura katika hospitali moja huko Tigre kutokana na tatizo la utapiamlo waliopata. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, kutoka macho yetu magazetini. Na sasa namkaribisha Mubaraka Henia katika kipindi cha sayansi na teknolojia mpya atakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Iran imeidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo nyingine ya COVID 19 inayojulikana kama Fakhra ambayo inazalishwa na no wizara ya ulinzi Hayo yamedokezwa na waziri wa ulinzi wa Iran, brigedia jenerali Reza Ashtiani, ambaye amesema baada ya kukamilika awamu mbili za majaribio, chanjo ya Fakhra sasa imepokea idhini ya matumizi ya dharura. Akizungumza wakti alipotembelea kiwanda cha kutengeneza chanjo hiyo, ameongeza kuwa hivi sasa wizara ya ulinzi ya Iran ina uwezo wa kuzalisha chanjo milioni moja kwa mwezi, na uwezo huo utaongezeka mara kadhaa baada ya miezi michache ijayo. Chanjo ya Fakhra imepewa jina la mwanasayansi mwandamizi wa Iran Muhsin Fakhrizade, ambaye aliuawa uh, katika hujuma ya kigaidi Novemba 2020. Mchakato wa utafiti kuhusu chanjo hiyo umesimamiwa na shirika la Sepand ambalo linasimamiwa na wizara ya ulinzi wa Iran. Shirika hilo lilikuwa linasimamiwa na shahidi Dr Fakhrizade kabla hajauawa washahidi Kwingineko, Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya Covid-19 inayojulikana kama Razi Cov Pars. Haya yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi ambayo imetengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza tarehe tano Septemba, amesema awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Teheran na Albors na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Fala Mehrabali amesema taasisi ya mesema, taa, utafiti ya chanjo ya Razi ilizalisha chanjo uh, laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi milioni ishirini za chanjo ya Razi CovPars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu. Dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran barakata ambayo sasa inatumika kwa wingi kote Iran, huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuuzwa katika soko la kimataifa . Halikadhalika, Iran iko mbioni kuunda chanjo kadhaa za COVID-19 ambapo mbali na chanjo uh, hizo za Coviran barakata na Fakhra na Razikov pars chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Nura na chanjo ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA katika kufundisha wanafunzi wa shule za msingi vijijini nchini Kenya, yaliyofadhiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, yameongeza ufaulu wa watoto na kupunguza utoro. Wanafunzi wa darasa la nane katika shule ya msingi ya Namoropoth uh, iliyoko kaunti ya Nakuru nchini Kenya wanasema hapo awali, kabla ya UNICEF kuwawekea intaneti katika shule yao, mawasiliano yalikuwa mabovu, lakini sasa ni mazuri na wanaweza kusoma kupitia kompyuta ndogo au tablet. Wanasema wameweza kujifunza mengi kupitia kompyuta na kwamba masomo yanakuwa rahisi kwa kuwa wana uwezo wa kuona vitu vingi ikilinganishwa na kujifunza darasani pekee kwa kutumia kitabu na wanafuraha maana tayari matokeo yao yanaonyesha ufaulu umeongezeka. Mwalimu Justus King'o anasema zaidi ya kufaulu, sasa hakuna utoro miongoni mwa wanafunzi. Anasema sasa wengi wao, kwa kuwa wanaweza wakajifunza wenyewe na wakagundua vitu wenyewe, mtazamo wao umebadilika. Wakiwa na hizi kompyuta ndogo, kujifunza kwao kunavutia kwa sababu kuna njia mbalimbali mbali za kupata taarifa moja unapata kuona hamu ya wanafunzi wengi. Mathalani, ukiwaambia kesho somo hili tutasoma kidijitali, hakuna hata mtu mmoja atakayekosa shule. Naye Andrew Brown, mkuu wa mawasiliano uhamasishaji na uhusiano wa UNICEF nchini Kenya, anaeleza sababu za kuwekeza kwa wanafunzi wa vijijini. Anasema duniani kote, kupitia programu yetu ya kujifunza ya kufikiria upya, tunajaribu kufanya kusoma kupitia mtandao kuwa miongoni mwa haki zao za msingi za kusoma kama masomo mengine kwa wanafunzi wote. Hii itasaidia kuondoa utofauti mkubwa uliopo baina ya wanafunzi ambao wana uwezo wa kupata masomo kidijitali na wale ambao hawana uwezo huo na tofauti E, kubwa inaonekana zaidi wakati wa janga hili la COVID-19, ambapo wanafunzi wenye uwezo wa kupata mitandao walikuwa wakiendelea na masomo, wakati wale wengine wakishindwa kuendelea na masomo. Malengo ya maendeleo endelevu SDGs ya Umoja wa Mataifa yanahamasisha kuondoa tofauti baina ya matabaka katika jamii, kuleta usawa pamoja na kuhakikisha watu wote wanapata elimu bila kumwacha mtu yeyote nyuma. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametuma ujumbe wa pongezi kwa mshikamano wa serikali za nchi zinazoendelea, wafanyabiashara wakubwa, na wananchi wa kawaida kwa juhudi zao za kutokomeza matumizi ya kemikali ya risasi katika mafuta ya petroli. Katika ujumbe wake uliotolewa Agosti 30 mjini New York nchini Marekani, Guteres alisema zoezi hili limechukua miaka 20 ikisimamiwa na shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa, UNEP. Amesema wakati kampeni ya kuondoa kemikali ya risasi ilipoanza, nchi 86 zilikuwa zinatumia petrol yenye kemikali hiyo, lakini leo hakuna nchi hata moja duniani inayotumia kutokomeza. Huku kutaondosha vifo milioni moja vya watoto waliokuwa wanazaliwa kabla ya wakati kila mwaka, matatizo ya moyo, kiharusi, saratani na uh, kutalinda uwezo wa akili ya watoto yani, IQ ambao ulikuwa unaharibiwa kutokana na kemikali hiyo. Guterres amesema, kwa mafanikio haya ni wazi kuwa lolote linawezekana iwapo kutakuwa na ushirikiano wa nchi zote duniani ili kufikia lengo mahususi, ya kitolea mfano itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoharibu tabaka la ozoni. Anasema mfano mwingine bora ni itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoondoa tabaka la ozoni. Ni lazima sasa tugeukie dhamira ya kumaliza shida tatu kubwa ambazo ni uharibifu wa hali ya hewa au tabia nchi, kupotea kwa bioanuwai na uchafuzi wa mazingira. Tunahitaji kuhama kutoka kwenye matumizi ya mafuta hadi nishati mbadala. Tunahitaji dunia iendelee ku safiri bila ya eh, kuwa na uchafuzi wa hewa. Katibu mkuu huyo amesisitiza, lazima ulimwengu hufanya mabadiliko kwenye nishati, mifumo ya chakula na fedha, ili kulinda ulimwengu wenye kulindana na sio kuharibu uoto wa asili. Anasema ili kufanikiwa, tunahitaji ushirikiano wa kimataifa, maelewano, mshikamano, tukiongozwa na utaalamu wa kisayansi. Sote tuchukue msukumo huu wa kumaliza matumizi ya madini ya risasi. Sote tuelekee ngu, ze nguvu zetu zote kwenye kulinda uoto wa asili sote tuelekeze nguvu zetu katika ujenzi safi na ulimwengu unaojali mazingira kwa wote. Na mapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwo yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 22 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 29 mwaka 2021. Miaka 120 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia, Enrico Fermi katika mji wa Roma. Baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu, alivumbua kanuni ya mwendo wa molekuli ya gesi. Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje nishati yake. Mwanafizikia huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, mwafaka na tarehe saba Meher mwaka 1360 na hijiria shamsia, aliuawa shahidi Hujatulislam Sayyid Abdul Karim Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran. Katika mji wa Mashhad Said Hashimi Nejad aliuawa wa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la MKO. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah na aliwahi kuteswa na kuwekwa gerezani mara kadhaa. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni ya kukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa umezingirwa na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraki, Saddam Hussein. Makamanda hao walikufa shahidi katika ajali hiyo ya ndege. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao, baada ya tukio hilo, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliwataja kuwa ni mashahidi wa Uislamu. na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita ulifanyika uchaguzi huru wa kwanza nchini Angola. Katika uchaguzi huo chama cha MPLA kilichokuwa kikiongoza nchi hiyo tangu mwaka 1976 kilipata ushindi na kiongozi wake José Eduardo Dos Santos akachaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni mreno mwaka 1975. Vita vya ndani nchini Angola vilihitimishwa rasmi mwaka elfu mbili na mbili baada ya kuwawa kiongozi wa chama cha upinzani cha UNITA Jonas Savimbi aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani. Na hapa nasoma maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na maoni ambayo alikuwa hajasoma. Huyu anajiita mhubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, Burundi. Anasema Mwenyezi Mungu awaangamize maadui wa wow, Waislamu. Mwingine hapa anasema anaitwa kama sijakosea jina lake, hapa ameandika anaitwa mtumwa wa visiwani Zanzibar anasema, habari zenu, sipati matangazo yenu siku hizi, kuna tatizo gani? Tutafatilia na tutakujulisha. Msikilizaji wetu Ngarura Patrick wa Uganda, Kampala, yeye ametutumia ujumbe, anasemaje? Ameandika ICC itachunguza tuhuma za Taliban na Daesh bila ya kuchunguza kwanza majinai yaliyofanywa na Marekani, Israel na Saudi Arabia kwanza. Anasema kweli, inawezekana hiyo, hawa nao nikupoteza muda kwa kutupumbaza, lakini hawana haki hata kidogo. Msikilizaji wetu mwingine ni Idrisi Mwali ya mungu wa Mombasa, Kenya. Yeye anasemaje? Anasema shukran Radio Tehran, shukran nayo pia. Mwingine ni Kalekela Omar Mahmud, yeye ni wa kutoka Tanzania. Anasema muda kitambo sijatoa maoni, nilikuwa bizi na masuala ya kijamii, shukran sana, uko wazi, wa kutoa maoni redio Teherani, na ya kijamii sana mlango kutoa maoni. Yahya Hasani Mohamedi Shembe wa Mombasa, Kenya ameandika ujumbe mrefu lakini nitasoma kwa ufupi. Anasema kuchoshwa kwa raia wa Marekani na ya serikali yao kwamba kuingilia nchi nyingine hakuna haja tena, ilikuwa ni kama bomu lililokuwa la ngoja kufyatuliwa watu wamechoka kwani zinazoteketezwa ni pesa zitumiwazo kununua silaha na vifaa vya kivita mbali na kupoteza maisha kwa wanajeshi wao anaandika zana zinazotumika huko sio mkokoteni na mawilbaro bali ni madege na mavifaru ambavyo walipakodi wa marekani ndiyo wanavigharamia ndipo sasa jamaa wanaona ha, maji yamezidi unga tena. Shukrani sana Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya, kwa maoni yako. Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante. Nawe pia tunakushukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, WHO, Dkt Tedros Adhanom Ghebreyesus jana aliomba radhi baada ya kutolewa matokeo ya uchunguzi huru kuhusu hatua ya wafanyakazi wa shirika hilo kuhusika na udhalilishaji wa kijinsia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idara ya intelijensia ya Sudan imetangaza kuwa maajenti wake watano wameuawa na mmoja kujeruhiwa katika shambulio la kuvizia lililoelenga seli ya kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Jibra huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Shirika la msamaha duniani, Amnesty International, limeripoti kuwa wakimbizi milioni tano wa kiafghani wanahitaji misaada ya haraka huko Afghanistan. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunahitimisha matangazo yetu haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako, nilikuwa katika meza ya matangazo kuanzia asubuhi, na katika meza ya matangazo Mchana huu sina la ziada. Na washukuru wasikilizaji wetu wapendo wa pembe mbalimbali mbali za dunia, matangazo haya yanapofika, na washukuru kwa kutegea sikio, na washukuru pia kwa wale waliochangia kwa upande wa maoni yao. Sijawasahau wenzangu waliofanikisha matangazo haya, nasema asante kwa pamoja, na na wageni kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa Tehran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla, kwa herini na ahadi kufikia hapa.