Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Lazi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi njema kabisa, asubuhi ya leo Jumatano Septemba 29 elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na mbili Safar 1443 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba, mola karima kwa kutupa uhai na kuiona siku hii ya leo. Amin ya rabi alamin. Hatujawasahau na wenzetu, ndugu zetu, jamaa zetu, marafiki zetu, majirani wanaougua, wako hospitali, wako majumbani. Tunamwomba Mwenyezimungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Amin. Wapenda wa sikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Watatupia jicho jibu la Iran kwa ripoti isiyo sahihi ya Gross kuhusu kamera za ukaguzi katika taasisi za nyuklia hapa nchini. Vipindi tutaanza katika Quran na hadithi itakaopatiwa na sayansi na, na teknolojia mpya. Magazeti yako pale pale, tunadondoa magazeti ya Afrika Mashariki na makala yetu ya mwisho kabisa, makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele. Usikose kutegea sikio, leo katika historia. Tovuti ya idhaa ya Kiswahili radio Teherani. Mpendwa msikilizaji, unaefuatilia matangazo ni pastoday com slash sw swahili. Radio at irib ir ni barua pepe yetu, ama email. Una ujumbe, una barua, una chochote tuandikie, nasi tutakujibu na vilevile tumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutupata. Matangazo yanasikika redio ya shirika maarifa FM, Tanga, Tanzania. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Watu wanane wauawa washahidi katika shambulio wa dhidi ya waombolezaji wa arobaini ya Husein alaihi salam huko Abuja. Rais wa Tanzania ataka viongozi wa dini kuhimiza chanjo ya COVID-19. Jeshi la Guini la wapiga marufuku wanachama wake kugombea uchaguzi mkuu ujao. na korona yasababisha kupanda kwa asilimia 30 ya mauaji ikiholela nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na Abuja, Nigeria, ambako polisi ya Nigeria jana Jumanne iliwashambulia waombolezaji waliokuwa katika marasimu ya siku ya arobaini ya mjukuu wa mtume wa Uislamu, Imam Husein alaihi ssalam, na kuwa shahidi watu wasiopungua wanani. Harakati ya Kiislamu ya Nigeria jana usiku ilitangaza kuwa askari usalama wa nchi hiyo waliwafatulia risasi waombolezaji waliokuwa wamekusanyika katika marasimu ya arobaini ya Imamu Husein Alaihi Ssalam huko Abuja, mji mkuu wa nchi hiyo. Abdullah Muhammad, mwakilishi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema waombolezaji katika marasimu hayo ya arobaini walikuwa wakielekea kwa amani katika barabara ya Abuja kubwa wakati walipofatuliwa risasi na polisi. Amesema waombolezaji wasiopungua wanane wameuawa shahidi na makumi ya wengine wa wamejeruhiwa. Waombolezaji wawili waliuawa na polisi katika marasimu ya Ashura ya Imam Hussein Alayhisalam nchini Nigeria na wengine kadhaa kujeruhiwa. Aidha, itakumbukwa kuwa jeshi la polisi ya Nigeria tarehe 13 Desemba mwaka 2015 zilitekeleza mashambulizi makubwa katika Husseiniyah Bakiyatullah katika mji wa Zaria katika jimbo la Kaduna na kuwaua shahidi mamia ya waombolezaji wa Waislamu wa kishia waliokuwa wamekusanyika hapo wakiwemo watoto watatu wa, wa Shekh Ibrahim Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya kisamu ya Nigeria. Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan amewataka viongozi wa dini kuwahimiza wananchi kwenda kupata chanjo ya COVID kumi na tisa sambamba na kushiriki katika sensa ya watu na makazi inayotarajiwa kufanyika mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Rais Samia ametoa wito huo jijini Dodoma wakati akizungumza kwenye maadhimisho ya miaka hamsini ya kuanzishwa kwa kanisa la Anglikana nchini Tanzania, ambayo alikwenda sambamba na kongamano la maskofu na wachungaji wa kanisa hilo, na akabainisha kuwa imezoeleka serikali ikitoa matamko ya shughuli kama hizo, anatokea kiongozi wa dini anaanza kupinga, wakati mafundisho ya kwenye kitabu chake hayamtumi kufanya hivyo. Naomba sana, nendeni mkatuhimizie zoezi la sensa, lakini pia mpige kampeni ya kutosha kwenye swala la korona. Ukweli ni kwamba chanjo zinapunguza vifo hapa ukipata, lakini pia inapunguza makali ya lile gonjwa. Amesema rais Samia. Aidha, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesisitiza kwamba viongozi wawaelimishe waumini wao ili wakubali kuchanja kwa yari yao, baada ya kuelimishwa na kuelewa kwamba wakichanja watapata nini na asipochanja anakosa nini. Julai 28, mwaka huu rais Samia aliongoza zoezi la uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona nchini humo, akisema asingekuwa tayari kuhatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo hiyo kama isingekuwa salama. Hata hivyo, utafiti unaonyesha kuwa watanzania wengi wangali wanasuasua katika kukubali kupiga chanjo ya korona, huku baadhi yao wakipinga swala hilo. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Uongozi wa kijeshi nchini Guinea umewazuia wanachama wake kushiriki katika uchaguzi mkuu ujao ambao utakuwa ni ishara ya kurejea kwa utawala wa kiraia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hayo yanajiri wakati jeshi la nchi hiyo likitangaza juzi Jumatatu hati ya mpito ambayo ilimthibitisha kiongozi wa jeshi Kanali Mamadiu Dumbuya kama rais kufuatia mapinduzi ya mapema mwezi huu. Hati hiyo pia inaangazia serikali inayoongozwa na waziri mkuu raia na baraza la kitaifa la mpito ambalo litatumika kama bunge kwa muda hadi uchaguzi, uchaguzi utakapoitishwa. Hadi sasa, kundi la wanajeshi waliotoa madaraka ya nchini huko Guinea Conakry kupitia mapinduzi limepinga mashinikizo ya kimataifa yanayotaka kuachua huru rais wa zamani wa nchi hiyo aliyeshikiliwa kizuizini Alpha Konde na kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Kanali Mamadu Ndumbuya ambaye alitoa madaraka nchini Guinea mnamo Septemba tano. Hivi karibuni aliwaambia ujumbe wa viongozi wa Afrika Magharibi kwamba hababaishwi na vikwazo vipya vilivyowekwa na jumuiya ya kikanda ya ECOWAS ili kushinikiza mabadiliko ya haraka ya utawala wa kikatiba. Mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea Conakry yameendelea kulaaniwa kieneo na kimataifa, huku kukitolewa miito ya kuachua huru Rais Alfa Conde anayeshikiliwa kizuizini na wanajeshi wafanya mapinduzi. Mkutano wa dharura wa jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, uliofanyika hivi karibuni ulichukua hatua ya kuwawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa huko Guinia. Polisi ya FBI ya nchini Marekani imesema katika ripoti yake ya kila mwaka kwamba idadi ya vitendo vya mauaji ya kiholela wakati wa mgogoro mkubwa wa korona mwaka 2020 nchini humo ilipanda kwa asilimia 30 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Shirika la habari la Reuters imenukuu ripoti hiyo ya FBI ikisema kuwa mauaji hayo yaliyoongezeka kwa asilimia 29.4 mwaka jana 2020, ikilinganishwa na mwaka 2019, na hilo ni ongezeko kubwa zaidi kuwahi kusajiliwa tangu nchi hiyo ilipoanza kukusanya takwimu za mauaji kama hayo katika miaka 1950. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kiujumla uhalifu wa kutumia silaha umeongezeka kwa asilimia 5.6 na kesi zake zimeongezeka hadi milioni moja na laki tatu ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Pamoja na hayo, vitendo vya uhalifu vinavyohusiana na mali ikiwa ni pamoja na ujambazi, wizi na uporaji majumbani na wizi wa magari umepungua kwa asilimia saba nukta nane na ulifikia takriban kesi milioni sita na laki tano mwaka huo kwa mujibu wa ripoti hiyo vitendo vya mauaji kwa kutumia silaha mwaka jana elfu mbili na ishirini vilifikia asilimia sabini na sita ambayo ni idadi kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa huko marekani mwaka wa kabla yake yaani 2019 kesi za mauaji ya kutumia silaha zilifikia asilimia sabini na tatu takwimu na data za chuo kikuu cha northern eastern cha marekani zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini idadi ya wa wamarekani waliokimbilia kununua silaha za mauaji iliongezeka kwa asilimia sita nukta tano yaani watu milioni kumi na saba waliongezeka kwenye maduka ya silaha moto, wakati ambapo kwa mujibu wa ripoti hiyo ya kila mwaka ya jeshi la polisi la FBI la marekani mwaka elfu mbili kumi na tisa idadi ya walioongezeka kununua silaha hizo za mauaji iliongezeka kwa asilimia tano nukta tatu nchini humo. Inakadiriwa kuwa katika jamii ya watu milioni mia tatu thelathini wa Marekani kuna karibu silaha milioni mia nne mikononi mwa raia, yaani zaidi ya idadi ya raia wote wa nchi hiyo na kamanda wa ulinzi wa anga wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kwamba mfumo wa Marekani wa kujilinda na mashambulizi ya makombora uliopachikwa jina la ngao ya chuma hauwezi kudhamini usalama wa utawala huo mbele ya vipigo vya makombora kutoka kwa wanamuqawama wa Palestina. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimemnukuu Brigadia Jenerali Gillard Biran akikiri hayo katika mahojiano na tovuti ya habari ya wala ya kizayuni na kuongeza kuwa mfumo Amerikani wa Marekani wa kujilinda na makombora wa ngao ya chuma si njia sahihi ya kujikinga na makombora kutoka Ghaza, bali hiyo ni moja tu ya njia zilizopo hivi sasa za kupunguza maafa. Jeneral Biran amegusia jinsi mfumo huo wa Marekani wa kujilinda na makombora ulivyoonyesha udhaifu mkubwa kupindukia wakati wa vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vya Gaza, na akasema wakati wa vita hivyo, maelfu ya makombora na maroketi yalivurumishwa upande wa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina la bandia la Israel, na kila mtu aliona jinsi hofu kubwa ilivyotanda katika mji mkuu Tel Aviv na maeneo mengine. Kamanda huyo wa ulinzi wa anga wa jeshi la utawala wa Kizayuni pia amesema katika siku mbili za awali za vita hivyo, mamia ya makombora yalivurumishwa katika ardhi walizoko walowezi wa Kizayuni, na hadi wakati huo ilikuwa haijawahi kutokea kiwango kikubwa kama hicho cha makombora kuvurumishwa upande wa Israel. Brigadier Jenerali Gilad Biran pia amesema jamii ya Israel inapaswa kutambua kwamba iwapo kutatokea vita vipya katika mipaka ya kaskazini, jamii hiyo itakumbwa na maafa makubwa. Na kama vita vya pande zote vitatokea, basi wajue kuwa utawala wa kizayuni una udhaifu mwingi mkubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Na sasa tunakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema jibu la Iran kwa ripoti isiyo sahihi ya Grossi kuhusu kamera za ukaguzi katika taasisi za nyuklia. Inasikitisha sana kuona kwamba baada ya matukio matatu ya uharibifu ya ugaidi katika taasisi za nyuklia za Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA umeshindwa kulaani maovu hayo. Mwakilishi wa kudumu wa Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria, Kazim Gharibabadi, Jumatatu asubuhi wiki hii alikumbushia swala hili na kujibu ripoti ya Jumapili usiku ya mkurugenzi mkuu wa IAEA kwamba Iran hairuhusu kufungwa upya kamera za ukaguzi katika taasisi ya nyuklia ya Tesa katika mji wa Karaj, na kusema ombi hilo ni kinyume na mapatano yaliyofikiwa na pande mbili katika taarifa yao ya pamoja. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa ya nishati ya nyuklia IAEA, Jumapili iliyopita alitangaza katika ripoti yake kwamba jamhuri ya kiislamu ya Irani imewaruhusu wakaguzi wa wakala huo kuanzia Septemba ishirini hadi ishirini na mbili kutoa huduma za kiufundi na kubadili kadi sakima, yani memory card za kamera katika maeneo yote ya dharura nchini Iran. Isipokuwa karakana ya kutengeneza vipuri vya mashine pewa katika taasisi ya nyuklia tesa huko Karaj. Ripoti hiyo imetolewa katika hali ambayo mwakilishi wa Irani katika IAEA kabla ya hapo alieleza kuwa wakala huo wa nyuklia haupasi na wala hauna wadhifa wowote wa, wa kuwasilisha ripoti kuhusu mapatano ya pamoja yaliyokwisha muda wake. Kuhusu suala hilo hilo Gharibabadi kwa mara nyingine amekumbusha yaliyomo katika taarifa ya pamoja ya Septemba kumi na mbili kati ya mkuu wa shirika la nishati ya nyuklia la Iran na mkurugenzi mkuu wa IAEA na akaeleza kuwa katika mazungumzo yaliyofanyika Teheran na hivi karibuni huko Viena imeelezwa kwamba uchunguzi wa masuala ya kiusalama na kisheria kuhusu taasisi ya nyuklia ya Tesa katika mji wa Karaj ungali unaendelea na kwamba usimamizi wa vifaa vya ukaguzi katika taasisi hiyo si katika huduma za kiufundi. Irani imeendelea kusisitiza hoja zake zenye mashiko na za kisheria na kusema kuwa kamwe haitakubali hatua mpya za wakala huo wa IAEA zinazotegemea ripoti za madai yasiyo sahihi pamoja na hayo yote Iran imeendelea kufungua mlango wa ushirikiano ikiamini kuwa ipo haja ya kuendelea kushirikiana na wakala huo kama chombo cha kimataifa cha kisheria chenye dhamana ya kusimamia shughuli za nyuklia duniani. Hata hivyo, inaonekana kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unaibua maswali na shaka mpya ili kuzidishwa mashinikizo ya Marekani na nchi za magharibi dhidi ya Iran katika uga huo. Ripoti mpya ya Grossi pia inaonyesha kwamba wakala wa IAEA umejiweka mbali na maswala ya kiufundi, swala ambalo linakinzana na msingi wa utendaji usioegemea upande wowote wa wakala huo katika kutekeleza majukumu yake katika uwanja huo. Kuna sababu nyingi zilizoibua shaka na wasiwasi kuhusu aina ya usimamiaji wa IAEA. Akitoa tathmini yake kuhusu sababu zinazoitia wasiwasi Jamhuri ya Kiislamu Irani na kuifanya isite kuwaruhusu wakaguzi wa wakala huo kubadili kadi sakima, yani memory card za kituo cha nyuklia cha Tesa. Uh, Francois Niclaud, balozi wa zamani wa Ufaransa mjini Teheran, anasema protokali ziada inawakumbusha Wairani mashambulizi dhidi ya taasisi za nyuklia za nchi hii zinawakumbusha kuuliwa wanasayansi wao wa nyuklia na tajiriba ya kujipenyeza majasusi wa nchi mbalimbali katika kaguzi za huko nyuma za IAEA katika nchi kama Iraki. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake, ambaye ametuwezesha kukutana tena katika kipindi kingine cha swibtin katika Qurani na hadithi. Salamu zake zimwendee mtume wetu mtukufu ambaye ni mbora wa mitume na viumbe wote duniani Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama mnavyojua wapenzi w wasikilizaji, kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ni katika mfululizo wa vipindi vinavyozungumzia fadhila za wajukuu wawili wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na al Husein alayhim salaam kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha Qur'ani na hadithi za Kiislamu. Hivyo tunakuombeni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika kwa pamoja na yale tuliyokuandalieni kwa juma hili. Karibuni. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, sunna za mtume mtukufu zinajumuisha maneno, vitendo na ishara zake na zote hizo zilibainisha na kuweka wazi mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa wajukuu wake wawili hao Alhasan na Alhusein alaihimasalam. Si hayo tu bali kuna mambo muhimu yaliyotokana na suna hizo yanayothibitisha na kusisitiza wazi kwamba wajukuu wawili hao walikuwa na nafasi muhimu na maalum mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume mwenyewe Alibainisha katika sehemu na matukio mengi tofauti ya utukufu na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake hao mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu pamoja na isma na wilaya yao kwa Waislamu. Sifa na fadhila zote hizo zinathibitisha wazi kwamba watukufu hao walikuwa na haki ya kufuatwa, kuheshimiwa, kutuiwa na kuongoza Waislamu kuliko watu wengine wote baada ya Mtume Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na baba yao mpendwa Imam Ali alayhi salam. Wapenzi wa wasikilizaji, wa zifuatazo ni baadhi ya hadithi za Mtume alizotuachia kuhusiana na fadhila na utukufu wa maimamu wawili hao ambao ni wajukuu wake wapendwa alayhi salam, wa ambazo tutazisikiliza hivi punde. Hafidh bin Asakir <muchas> Addimashki anamnukuu katika kitabu chake cha Tarikh Addimashki, Said bin Rashid ambaye anamnukuu yali kwamba alisema, Hasan na Husein walimkimbilia mtume, naye akawabeba mmoja katika mkono wake wa kulia na mwingine katika mkono wake wa kushoto huku akisema, wawili hawa ni maua yangu mawili duniani, anayenipenda basi na awapende pia. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anapendwa na Mwenyezimgu bali ndiye kiumbe anayependwa zaidi na Mwenyezimgu kuliko viumbe wake wengine wote. Kwa msingi huo, ni wazi kuwa imani inawalazimisha waumini kumpenda yeye na ali zake kuliko hata nafsi zao. Hadithi tukufu tuliyotangulia kuisoma inawataka Waislamu wote kuwapenda Hasan na Hussein, alaihi salam, na hivyo kuwepo mfungamano wa moja kwa moja kati ya kuwapenda wawili hao na kumpenda mtume mtukufu. Kwa maelezo hayo, ni wazi kuwa kuwapenda wawili hao ni swala muhimu mno katika imani ya dini ya Kiislamu. Na je, itawezekanaje kwa waislamu kutowapenda watukufu hao, hali ya kuwa walikuwa maua mawili yaliyomvutia sana Mtume? Walikuwa wakirukaruka kwenye mgongo wake mtume mtukufu, naswali, na mtukufu akiwa na swali, na yeye mtukufu akiwachukua na kuwaweka miguuni kwake na kusema wawili hawa ni maua yangu duniani. Hadithi hii pia imepokelewa na kunukuliwa na Mutaqi Hindi katika kitabu chake cha Kanzu Lummal, Aldhahabi Shafi katika Tadhkiratu Lhafidh, Azarandi Alhanafi katika Nadhmu Dura Simtain na vitabu vingine vingi. Ama Shekh Saduq amemnukuu sahaba mwema Jaber bin Abdallah al-Ansari katika kitabu chake cha Amali kwamba alisema, nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alihi wa aalihi wasallam akimwambia Ali bin Abi Talib siku tatu kabla ya kwa kuaga kwake, salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, ewe baba wa maua mawili, ninakuhusia uyalinde maua yangu haya duniani. Aliwakumbatia, kuwashumu na kuwahusia waislamu wa wapende na kuwalinda, hadi alipokata roho akiwa kwenye hali hiyo hiyo, na wajukuu wake hawa wapendwa. Kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, maimamu wawili hawa wa nyumba ya Mtume mtukufu wametajwa wa wa na utukufu wao kusifiwa sana katika vitabu vingi vya kuaminika vya Waislamu. Moja ya riwaya hizo ni ile ambayo imenukuliwa na Ibni Asakir, ambapo anasema kupitia Ibni Sahita kwamba Mtume sallallahu alayhi wa sallam alimwambia binti yake Fatima alayha salam, ewe Fatima, mimi wewe na wawili hawa, yani Hasan na Husein na huyu ambaye amelala akiwa anamwashiria Imam Ali alaihi salam, tutakuwa sehemu moja siku ya Kiama. Baada ya kurasa kadhaa, mwanahistoria huyo mashuhuri wa Kishafii anamnukuu Zaid bin Aslam kupitia baba yake Aslam kupitia Umar bin Khatab kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema, hakika Fatima ali, Hasan na Husein watakuwa peponi kwenye kuba jeupe lililo na arsha Mwenyezimngu kwenye paa lake. Ni utukufu na fadhila kubwa iliyoje ambayo Mwenyezimngu amewapa na kwatunuku mawalii wake. Mwanazoni mwingine wa kihanafi Alkhawarazmi anasema katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam kwamba mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alisema kwenye pepo kuna daraja ambalo linaitwa Alwasila. Kila mnapotaka kuniombea jambo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wakati mnapomba dua basi niombeeni na wasila. Baadhi ya masahaba wakamuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, unaishi na nani kwenye pepo hiyo? Mtume sallallahu alayhi wasallam akawajibu, Ali, Fatima, Hasan na Husein. Khawarazmi ananukuu hadithi nyingine kutoka kwa Abu Said Alkhidri inayohusiana na usiku alipopaishwa mbinguni mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, ambapo huko alikutana na malaika wa Mwenyezi Mungu waliompongeza na kumwambia pongezi kwako ewe Muhammad, umepewa jambo ambalo hakupewa yoyote kabla yako na wala hatopewa atakayekuja baada yako. Umepewa Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti yako, Hassan na Hussein kuwa watoto wako na wafuasi wao kuwa mashia wako. Ewe Muhammad, wewe ndiye mbora wa mitume, Ali mbora wa mawaswi, Fatima mbora wa wanawake wa ulimwengu, Hasan na Husein ni wabora wa walioingia peponi kati ya watoto wa mitume, na mashia wao ni wabora kati ya wale waliokingwa kutokana na misukosuko ya siku ya Kiama. Naye Khatib al Baghdadi anatunukulia hadithi nyingine katika kitabu chake cha Tarikh Bagdadi kupitia Ibni Abbas ambaye alisikia na kunukua hadithi nyingi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wasallam kwamba alisema, katika usiku ule niliyopaishwa mbinguni, niliona pameandikwa kwenye mlango wa pepo maneno yafuatayo: hakuna mungu anayeabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, Muhammad ni mtume wake, Ali ni kipenzi chake, Hasan na Husein ni wateule wake na Fatima ni mbora wake. Laana Mwenyezi Mungu iwateremkia wale wote wanaowachukia. Ndugu wasikilizaji, vitabu vingi vya historia bila kujali mielekeo ya kimadhehebu na kifikra ya waandishi wake vinatuambia kwamba mtume mtukufu salallahu alaihi wa sallam alikuwa akibainisha na kufafanua wazi sifa, fadhila na utukufu wa ahlul baiti wake wa tuharifu alaihim salam kwa ajili ya kuwatambulisha kwa Waislamu na kuwakinaisha waweze kuwakubali na kuwafuata katika masuala yao ya kisheria na kidini. Aliweka wazi fadhila, utukufu na sifa hizo ili wapate kujua kwamba walipaswa kuongozwa humu duniani na watu wema na watukufu ambao wangewongoza kwenye njia nyoofu kuelekea kwenye maisha yaliyojaa saada na mafanikio mbele ya muumba wao Mwenyezi Mungu Mtukufu. Ni wazi kuwa dini na akili iliyo salama inahukumu kuwa mwanadamu anapaswa kuwafuata viongozi walioteuliwa na Mwenyezi Mungu na ambao hawafanyi makosa wala dhambi, kama Imam Hasan na Husein alaihi salam, ili kwa njia hiyo aweze kuishi humu duniani maisha yanayomridhisha muumba wake na hivyo kumfanya aweze kufikia maisha mema na ya milele huko akhera kama alivyoahidiwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe subhanahu wa taala. na hadi hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha subtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili, kipindi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukrani sana Huseni Hasani kwa kipindi hiko cha swiin katika Qurani na hadithi. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kutigasikiwa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Septemba 29 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Tanzania. Ninaanza na Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo mtuhumiwa aibua utata kesi ya Mbowe, shahidi ashangaa alipomtuhumiwa waliokuwa naye wakati akikamatwa aeleza, alivokaa siku kumi bila kupewa chakula mahabusu. Mbali na habari hii kuu, Mwananchi aidha limeandika tisa RA inavyoibeba Tanzania ya kidijitali mabegani. Bandari Mtwara huduma saa 24. Kifo naibu waziri chaleta mshtuko na msimamo wa serikali vyeti feki vya elimu. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika Rais Samia aondoa hofu taasisi za dini ni kuhusu mikopo kwa wanafunzi elimu ya juu Atangaza msimamo kuhusu msamaha wa kodi. Awaonya wanaoangalia mwanamke kama mtu wa daraja la pili. Vilevile limeandika wazazi wanaorubuni watoto kufeli mitihani waonywa. Askofu ampongeza rais kukemea uongo waziwazi. Viongozi wa dini wamempongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kugundua na kukemea tabia ya baadhi ya watumishi kupika takwimu, hali inayosababisha takwimu hizo kutoendana na hali halisi. na waziri wa pili afariki dunia. Naligeukia gazeti la Habari Leo ambalo ni la serikali, nalo la Tanzania limepambwa na habari zinazosema eh, Samia aliomba aliomba kanisa lihimize chanjo korona. TRC, wizara wapewa siku saba vibali wafanyakazi SGR. Daktari Mwinyi ateua viongozi wanane, atengua moja. MSD yaokoa mabilioni ujenzi viwanda saba. Raisi Bunge Ngorongoro wamlilia Ole Nasha. Dodoma, Morogoro waongoza kung'atwa na mbwa na Benki ya Dunia yaelezwa vipaumbele vya Tanzania. Hayo kiwa ya Tanzania, mpendwa msikizaji. Nchini Kenya gazeti la Star leo Jumatano limeandika makamu wa rais yapunguza mashambulizi yake kwa Uhuru na sasa anamlenga Raila Odinga. Lengo la stratajia ya kampeni ya sasa inayoendeshwa na makamu huyo wa rais wa Kenya ni kumlenga Raila ambaye anatajwa kuwa mpinzani wake mkuu wa kiti cha urais nchini Kenya katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Daktari wa Nakuru na watoto wake wawili wazikwa. Daktari James Gakara aliyekuwa mtaalamu wa magonjwa wanawake alizikwa jana na wanawe hao wawili ambao wanaaminika kwamba aliwaua mwenyewe kwa kuwapiga sindano Ambayo haijatajwa, kisha naye akajidunga. Hadi sasa haijafahamika kwa nini daktari huyo aliamua kufanya mauaji hayo. Daniel Kiptoo, mkuu wa mamlaka ya usimamizi wa nishati na petroli Kenya, ametahadharisha kuwa Wakenya wanaotamani kupungua kwa bei ya mafuta nchini hawawezi kupata aueni hiyo hivi karibuni kutokana na kupanda kwa bei ya nishati kulikoanza kutekelezwa mwezi huu wa Septemba na namna fursa za Raila zinavyobadilika katika eneo la Mount Kenya. Gazeti la Nation la nchini Kenya pia lina habari zisemazo kaunti za ongeza maradufu wafanyakazi wake, huku tatizo la mishahara nalo likiongezeka. Mamlaka ya udhibiti wa nishati na petrol Kenya inakabiliwa na mashinikizo ambapo wabunge wamemtaka mkuu wa mamlaka hiyo atoe maelezo kuhusu mabilioni ya shilingi yaliyotengwa ili kuendeleza sekta ya petroli nchini na kutoa nafuu kwa wakenya kwa kuweka mlingano katika bei ya mafuta. Na mauaji ya kimya kimya, imeelezwa kuwa njaa yalikumba eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Watoto wasiopungua hamsini hivi sasa wanapatiwa matibabu na huduma za dharura na za haraka pamoja na lishe katika hospitali moja huko Tigre kutokana na tatizo la utapiamlo. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, tulioweza kuwasanyia kutoka macho yetu magazetini. Ah, sasa tunaitia kipindi chetu cha pili ambacho ni sayansi na teknolojia mpya atakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Iran imeidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo nyingine ya COVID-19 inayojulikana kama Fakhra ambayo inazalishwa na no, wizara ya ulinzi. Hayo yamedokezwa na waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Reza Ashtiani ambaye amesema baada ya kukamilika awamu mbili za majaribio, chanjo ya Fakhra sasa imepokea idhini ya matumizi ya dharura. Akizungumza wakati alipotembelea kiwanda cha kutengeneza chanjo hiyo, ameongeza kuwa hivi sasa wizara ya ulinzi ya Iran ina uwezo wa kuzalisha chanjo milioni moja kwa mwezi, na uwezo huo utaongezeka mara kadhaa baada ya miezi michache ijayo. Chanjo ya Fakhra imepewa jina la mwanasayansi mwandamizi wa Iran Mohsen Fakhrizadeh ambaye aliuawa katika hujuma ya kigaidi Novemba 2020. Mchakato wa utafiti kuhusu chanjo hiyo umesimamiwa na shirika la Sepand ambalo linasimamiwa na Wizara ya Ulinzi wa Iran. Shirika hilo lilikuwa linasimamiwa na shahidi Dr. Fakhrizade kabla hajauawa shahidi. Kwingineko, Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya Covid 19 inayojulikana kama Razi Cov Pars. Haya yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi ambayo imetengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza tarehe tano Septemba, amesema awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Tehran na Alborz na kuwajumuisha watu elfu arobaini waliojitolea. Fala Mehrabali amesema taasisi ya mesema, taa, utafiti ya chanjo ya Razi ilizalisha chanjo uh, laki nne mwezi uliopita, na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni ishirini za chanjo ya Razi Cov Pars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu. Dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barakat ambayo sasa inatumika kwa wingi kote Iran huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuuzwa katika soko la kimataifa. Alkadhalika Iran kwa mbioni kuunda chanjo kadhaa za covid 19, ambapo mbali na chanjo uh, hizo za Coviran Barakat na Fakhra na Razikov pars Chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Nura na chanjo ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA katika kufundisha wanafunzi wa shule za msingi vijijini nchini Kenya, yaliyofadhiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, yameongeza ufaulu wa watoto na kupunguza utoro Wanafunzi wa darasa la nane katika shule ya msingi ya Namoropoth uh, iliyoko kaunti ya Nakuru nchini Kenya wanasema hapo awali, kabla ya UNICEF kuwawekea intaneti katika shule yao, mawasiliano yalikuwa mabovu, lakini sasa ni mazuri na wanaweza kusoma kupitia kompyuta ndogo au tablet. Wanasema wameweza kujifunza mengi kupitia kompyuta na kwamba masomo yanakuwa rahisi kwa kuwa wana uwezo wa kuona vitu vingi ikilinganishwa na kujifunza darasani pekee kwa kutumia kitabu, na wanafuraha maana tayari matokeo yao yanaonyesha ufaulu umeongezeka. Mwalimu Justus Kingo anasema zaidi ya kufaulu, sasa hakuna utoro miongoni mwa wanafunzi. Anasema sasa wengi wao, kwa kuwa wanaweza wakajifunza wenyewe na wakagundua vitu wenyewe, mtazamo wao umebadilika. Wakiwa na hizi kompyuta ndogo, kujifunza kwao kunavutia, kwa sababu kuna njia mbalimbali mbali za kupata taarifa moja unapata kuona hamu ya wanafunzi wengi. Mathalani, ukiwaambia kesho somo hili tutasoma kidijitali, hakuna hata mtu mmoja atakayekosa shule. Naye Andrew Brown, mkuu wa mawasiliano uhamasishaji na uhusiano wa UNICEF nchini Kenya, anaeleza sababu za kuwekeza kwa wanafunzi wa vijijini. Anasema duniani kote, kupitia programu yetu ya kujifunza ya kufikiria upya, tunajaribu kufanya kusoma kupitia mtandao kuwa miongoni mwa haki zao za msingi za kusoma kama masomo mengine, kwa wanafunzi wote. Hii itasaidia kuondoa utofauti mkubwa uliopo baina ya wanafunzi ambao wana uwezo wa kupata masomo kidijitali na wale ambao hawana uwezo huo na tofauti eh kubwa inaonekana zaidi wakati wa janga hili la COVID-19 ambapo wanafunzi wenye uwezo wa kupata mitandao walikuwa wakiendelea na masomo, wakati wale wengine wakishindwa kuendelea na masomo. Malengo ya maendeleo endelevu SDGs ya Umoja wa wa Mataifa yanahamasisha kuondoa tofauti baina ya matabaka katika jamii, kuleta usawa pamoja na kuhakikisha watu wote wanapata elimu bila kumwacha mtu yeyote nyuma. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma ujumbe wa pongezi kwa mshikamano wa serikali za nchi zinazoendelea, wafanyabiashara wakubwa, na wananchi wa kawaida kwa juhudi zao za kutokomeza matumizi ya kemikali ya risasi katika mafuta ya petroli. Katika ujumbe wake uliotolewa Agosti 30 mjini New York, nchini Marekani, Guterres alisema zoezi hili limechukua miaka 20 ikisimamiwa na shirika la mazingira la umoja wa mataifa unep amesema wakati kampeni ya kuondoa kemikali ya risasi ilipoanza nchi 86 zilikuwa zinatumia petrol yenye kemikali hiyo lakini leo hakuna nchi hata moja duniani inayotumia kutokomeza huku kutaondosha vifo milioni moja vya watoto waliokuwa wanazaliwa kabla ya wakati kila mwaka matatizo ya moyo kiharusi saratani na uh, kutalinda uwezo wa akili ya watoto yani, IQ ambao ulikuwa unaharibiwa kutokana na kemikali hiyo. Guterres amesema kwa mafanikio haya ni wazi kuwa lolote linawezekana iwapo kutakuwa na ushirikiano wa nchi zote duniani ili kufikia lengo mahususi, ya kitolea mfano itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoharibu tabaka la ozoni. Anasema mfano mwingine bora ni itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoondoa tabaka la ozoni. Ni lazima sasa tugeukie dhamira ya kumaliza shida tatu kubwa, ambazo ni uharibifu wa hali ya hewa au tabia nchi, kupotea kwa bioanuwai, na uchafuzi wa mazingira. Tunahitaji kuhama kutoka kwenye matumizi ya mafuta hadi nishati mbadala. Tunahitaji dunia iendelee ku safiri bila ya eh, kuwa na uchafuzi wa hewa. Katibu mkuu huyo amesisitiza, lazima ulimwengu ufanye mabadiliko kwenye nishati, mifumo ya chakula na fedha, ili kulinda ulimwengu wenye kulindana na sio kuharibu uoto wa asili. Anasema, ili kufanikiwa, tunahitaji ushirikiano wa kimataifa, maelewano, mshikamano, tukiongozwa na utaalamu wa kisayansi. Sote tuchukue msukumo huu wa kumaliza matumizi ya madini ya risasi. Sote tuelekee ngu, ze nguvu zetu zote kwenye kulinda uoto wa asili Sote tuelekeze nguvu zetu katika ujenzi safi na ulimwengu unaojali mazingira kwa wote. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa wake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 22 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 29 mwaka 2021. Miaka 120 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia Enrico Fermi katika mji wa Roma. Baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu, alivumbua kanuni ya mwendo wa molukuli ya gesi. Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje nishati yake. Mwanafizikia huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, mwafaka na tarehe saba Meher mwaka 1360 hijiria shamsia, aliuawa shahidi Hujatulislam Sayid Abdul Karim Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran. Katika mji wa Mashhad, Said Hashimi Nejad aliuawa wa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la MKO. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah, na aliwahi kuteswa na kuwekwa gerezani mara kadhaa. Katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni ya kukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa umezingirwa na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraki, Saddam Hussein. Makamanda hao walikufa shahidi katika ajali hiyo ya ndege. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao baada ya tukio hilo, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliwataja kuwa ni mashahidi wa Uislamu. Na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita ulifanyika uchaguzi huru wa kwanza nchini Angola. Katika uchaguzi huo chama cha MPLA kilichokuwa kikiongoza nchi hiyo tangu mwaka 1976 kilipata ushindi na kiongozi wake Jose Eduardo dos Santos akachaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno mwaka 1975. Vita vya ndani nchini Angola vilihitimishwa rasmi mwaka 2002, baada ya kuwawa kiongozi wa chama cha upinzani cha UNITA, Jonas Savimbi, aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani. Na sana Amir Ibrahim kwa makala hiyo ya leo katika historia. Wapendwa wasikilizaji, kwa upande wa maoni hapa, naona wasikilizaji wetu hawajatuma maoni, na naweza nikasoma haya ambayo yaliingia mapema sana e, kumradhi. Kuna profesa Ali Magema kutoka Tanga anasema, kila binadamu anavuta hewa ya oksijeni na kupumua carbon dioxide inabidi kila mara kwenda kwa wataalamu kujua afya zetu. Shukrani sana profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Abdallah Ali Makajura naye anasema shukran, na pia Yahya ya, Ali wa Tanga pia Tanzania amesema wananchi wa Iraki, Siria, Yemen na Saudi Arabia, licha ya nchi hiyo kuunga mkono utawala khabithu wa Israel, wananchi wa nchi hizo kupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani kukalia nchi hizo kwa mabavu na kupora rasilimali za nchi hizo. Msikilizaji wetu anajitwa Muhindare Akida anasema shukran kwa matangazo. Nawe pia tunasema asante kwa kututegea sikio. Na msikilizaji wetu ni Hashim Bilali Naona muda unakwenda hapa, imeingia sasa hivi, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema, tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji, shukran sana. Asante kwa kutegea sikio. Msikilizaji wetu huyu naye anaitwa Musa, ametutumia hapa audio, tutaisikiliza. Tunasema asante nyote kwa kututegea sikio, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Polisi Nigeria jana Jumanne iliwashambulia waombelezaji waliokuwa katika marasimu ya siku arobaini ya Imam Husein, alaihi ssalam na kuwa shahidi watu wasiopungua wanane. Na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan amewataka viongozi wa dini kuwahimiza wananchi kwenda kupata chanjo ya Covid 19 sambamba na kushiriki katika sensa ya watu na makazi inayotarajiwa kufanyika nchini, nchini humo mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. <mimitra>