Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com slash SW. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Lakini unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp umo studioni anza najumlisha kisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile tisini na tisa nukta moja Singida uh, huko nchini Tanzania. Ama usiku wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya siptain katika Qurani na hadithi, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yajibu madai mapya ya Marekani. Washington haina haki ya kusema chochote. Wanajeshi 22 wa serikali wauliwa na magaidi huko Sokoto nchini Nigeria. Vifo vya Covid-19 vyapungua nchini Uganda baada ya kuendelea zoezi la kutoa chanjo. Na licha ya njama kubwa za Wazayuni, nguvu za Upalestina zinaongezeka siku baada ya siku. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amepinga madai mapya Marekani kuhusu ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kusisitiza kwamba nchi ambazo zimeshindwa hata kulaani vitendo vya kigaidi vilivyofanywa katika taasisi za nyuklia za Iran hazina haki ya kusema chochote kuhusu miradi ya nyuklia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Muhammad Islami amewaambia waandishi wa habari mjini Moscow kwamba Russia ni mwanachama wa kundi la nne jumlisha moja la mapatano ya nyuklia ya JCPOA, na leo Iran inazungumza nayo kuhusu mradi wake wa amani wa nyuklia. Kadhalika, Islami ambaye pia ni makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili mjini Mosco leo Jumanne akiongoza ujumbe wa Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo na mkuu mwenzake wa taasisi ya nyuklia ya Rasia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran muda wote imekuwa ikisisitiza kuwa miradi yake ya nyuklia ni ya amani kikamilifu na hilo limethibitishwa katika ripoti chungu nzima za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Vilevile, Iran inasema kuwa imeruhusu wakaguzi wa kimataifa kukagua maeneo yote yaliyokubaliwa katika mapatano ya pande mbili, na haijawahi kuzuia ukaguzi wote unaofuata sheria na makubaliano yaliyofikiwa. Akiwa ziarani mjini Moscow huko nchini Russia, Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran atajadiliana na wenzake wa Rusia kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na miradi ya nyuklia pamoja na namna ya kuimarishwa zaidi na zaidi ushirikiano wa pande mbili. Watu wenye silaha wameua wanajeshi ishirini na mbili wa serikali ya Nigeria katika shambulio baya ya kuwahi kutokea katika siku za hivi karibuni. Redio Nuru ya nchini Nigeria imeripoti habari hiyo na kutangaza kuwa watu wenye silaha wameshambulia kituo kimoja cha kijeshi katika maeneo ya ndani kabisa mkoa wa Sokoto, kaskazini magharibi mwa Nigeria, na kuua wanajeshi 22 wa nchi hiyo Jumamosi iliyopita. Pia kwa akali wanajeshi ishirini wa Nigeria waliuliwa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo magharibi mwa Afrika baada ya kushambuliwa na wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Maafisa wa jeshi la Nigeria waliziambia duru za habari kwamba kwa akali wanajeshi 20 wa nchi hiyo wameuawa katika mapigano makali yaliyozuka baina yao na wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi zilisema kuwa mapigano hayo yalitokea katika eneo lililoko baina ya miji miwili ya Dikwa na Marte, na kwamba wanajeshi hao walishambuliwa ghafla walipokuwa njiani kuelekea mjini Maiduguri. Kuna jeshi kadhaa pia waliripotiwa kujeruhiwa katika mapigano hayo, licha ya madai ya maafisa wa ngazi za juu katika jeshi la Nigeria kwamba jeshi la nchi hiyo linaelekea kuwashinda nguvu wanamgambo wa Boko Haram. Lakini katika majuma hivi karibuni, magaidi hao wameshadidisha hujuma na mashambulio yao dhidi ya wanajeshi na raia. Mamia ya wanajeshi wa Nigeria wameuawa na Boko Haram tangu mwezi Januari mwaka huu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utafiti wa wanasayansi nchini Uganda umebaini kuwa chanjo dhidi ya COVID-19 imeweza kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika utafiti wa wanasayansi hao, imebainika kuwa hakuna vifo vilivyoripotiwa kati ya wa wagonjwa waliopata chanjo kamili dhidi ya korona wakati wa utafiti huo. Sehemu nyingine ya utafiti huo inaonyesha kuwa kuna vifo vichache miongoni mwa watu ambao walipata dozi moja ya chanjo ya COVID-19. Wanasayansi walifanya utafiti huo wakati ya mwezi Mei na mwezi Julai mwaka huu kwa wagonjwa 1462 jijini Kampala. Utafiti huo umetolewa wakati huu serikali ikiruhusu tena majumba ya ibada kufunguliwa tena na sherehe za harusi huko nchini Uganda kuhudhuriwa na watu 200 na idadi ya watu wanaopata chanjo ikiongezeka. Mpaka sasa karibu dozi milioni mbili zimetolewa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki tangu kuzuka kwa janga la Covid 19 nchini Uganda, watu zaidi ya elfu tatu wamepoteza maisha na wengine zaidi ya laki moja na elfu ishirini wakiambukizwa. Serikali ya Uganda imetangaza kuwa inakusudia kuwapatia chanjo ya Covid 19 watu wasiopungua milioni sita ifikapo mwishoni mwa mwaka huu Kabla ya shule kufunguliwa, karibu watu milioni nne na laki nane. Ya hao wameorodheshwa kama kipaumbele cha juu, ambapo ni pamoja na wafanyakazi wa sekta ya afya, waalimu, wanafunzi wenye umri wa miaka 18 na zaidi, pamoja na wafanyakazi katika sekta ya usalama. Sekta ya elimu itafunguliwa tena mnamo Januari mwaka ujao, isipokuwa vyuo vikuu na taasisi zingine za elimu ya juu ambazo zitafunguliwa kuanzia Novemba mosi mwaka huu. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema jukumu la urais si kazi rahisi bila kujali jinsia. Rais Samia amesema hayo akifafanua kuhusu usawa wa kijinsia katika uongozi, na akianza kwa kujibu swali anavyoiangalia nafasi ya juu aliyonayo hivi sasa akiwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kiongozi huyo mwanamke wa kwanza kukalia kiti cha urais katika nchi hiyo, ambayo watangulizi wake wote walikuwa wanaume Alisema hayo katika mahojiano maalum mara tu alipomaliza kuhutubia mkutano wa sabini na sita wa baraza kuu la Umoja Mataifa na kueleza kwamba kuna safari ndefu ya kufikia usawa wa kijinsia. Ama kuhusu suala la anavyoichukulia nafasi au cheo cha urais alicho nacho hivi sasa Rais Samia Suluhu Hasan amesema mimi nachukulia kwamba Tanzania tumepiga hatua kubwa, kwa sababu kuwepo kwangu hapa kulianza na maamuzi ya makusudi kwamba kutekeleze kutekeleza ile hamsini kwa hamsini. Hamsini kwa hamsini tulikuwa tulisema sana kwenye bunge kwenda chini nafasi za madiwani na wengineo. Lakini mwaka na tano serikali na chama cha mapinduzi wakasema hapana, hata juu kule tunakwenda hamsini kwa hamsini. Na ndio maana tukaamua, ikiwa rais mwanaume, basi makamu wa rais atakuwa mwanamke, akiwa spika mwanamme, naibu spika atakuwa mwanamke, na kinyume chake, na pia nafasi nyingine, kuhusu nafasi yake kama rais mwanamke Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema kuwa na rais mwanamke katika nchi za Kiafrika si jambo rahisi, na ikitokea kama ilivyotokea kwetu Tanzania, kuna maswali mengi watu wanajiuliza. Je, ataweza? Je, tutakuwaje? Na mkumbuke kwamba kwetu rais ndiye amiri jeshi mkuu. Je, anaweza akawa amiri jeshi mkuu? Je, itakuwaje? Lakini kwa bahati nzuri tumekwenda vizuri, amesisitiza rais Samia. Na msemaji wa kamati ya usalama wa taifa na siasa za nje ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yaani bunge, amesema kuwa wananchi wa Palestina wanazidi kupata nguvu siku baada ya siku na kwamba mlingano wa nguvu unazidi kubadilika katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Mahmud Abbas Zade Mishkini amesema pia kuhusu muula wa mwaka mmoja uliotolewa na Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina wa kutoka Wazayuni katika ardhi wanazozikaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967 kwamba katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia kuongezeka mtawalia jinai dhidi ya Palestina na mara kwa mara kunatokea mapigano baina ya Wazayuni na wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha amesema kwa hakika historia inaonyesha kuwa nguvu za wananchi wa Palestina muda wote zimekuwa zikiongezeka na mlingano wa nguvu nao unazidi kubadilika katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni Hivyo, mchakato wa kuporomoka utawala wa kizayuni wa Israeli au utaendelea. Msemaji wa kamati ya usalama wa taifa na siasa za nje ya bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema vilevile kuhusu hisia zilizoonyeshwa na utawala wa kizayuni baada ya rais Mahmud Abbas kutoa muhula wa mwaka mmoja kwa uzayuni hao kwamba Waisraeli ni wavamizi ambao kila siku wanaua watoto wadogo na wanawake wa kipalestina wasio na hatia. Hivyo ni ajabu kuzungumzia amani na mapatano na makatili kama hao. Kwa hakika, kama kweli wazayuni wanaheshimu demokrasia na wanaiamini basi hawakupaswa kabisa kuzivamia na kuzikalia esema, na kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Kadhalika amesema muda wa mwaka mmoja uliotolewa na wapalestina kwa wazayuni ni utangulizi wa kuundwa nchi wananchi katika eneo hilo bila shaka yeyote, Israel itafutwa tu katika ramani ya dunia. Hivyo inachopaswa kufanya nchi za Kiislamu na wapenda haki pamoja na ukombozi ni kufanya juhudi zaidi za kuhakikisha jambo hilo linatokea haraka iwezekanavyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibu ni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yafumbia jicho jinai zilizofanywa na no Marekani huko nchini Afghanistan. Licha ya uhalifu mkubwa na ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na Marekani huko nchini Afghanistan katika kipindi cha miongo miwili iliyopita, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC sasa inakusudia kuweka kando uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita uliofanywa na wanajeshi wa Marekani na NATO huko Afghanistan. Mwendesha mashtaka mpya wa mahakama ya kimataifa ya jinai Karim Khan amesema mahakama hiyo inataka kupata kibali cha kuanza uchunguzi wa jinai za kivita uliofanywa na wapiganaji wa Taliban na makundi mengine ya waasi nchini Afghanistan, na kusisitiza kuwa uchunguzi huo hautahusu jinai na uhalifu wa kivita uliofanywa na Wamarekani. Mwezi Machi mwaka jana elfu mbili na ishirini, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilianzisha uchunguzi kuhusu jinai na uhalifu wa kivita pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan baina ya mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na kumi na nne. Swala hilo lilikabiliwa na upinzani mkali wa rais aliyondoka madarakani wa Marekani Donald Trump ambaye mwaka elfu mbili na kumi na saba aliwawekea vikwazo maafisa wa mahakama hiyo. Katika kipindi cha miongo miwili ya kuwepo huko Afghanistan, wanajeshi wa Marekani walifanya jinai na uhalifu mwingi na wa kutisha. Idadi kubwa ya raia wasio na hatia wa Afghanistan waliuawa kwa mabomu na mashambulizi ya ndege za kivita za Marekani. Vilevile vile watoto wengi waliuawa au kutumiwa vibaya na Marekani. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa katika kipindi cha miezi 30 ya kufikia mwezi Juni mwaka huu pekee watoto elfu sita mia tatu na ishirini wa Afghanistan wameuawa au kujeruhiwa, wakati nchi hiyo ikikaliwa kwa mabavu na majeshi ya Marekani pamoja na washirika wake. Siku chache zilizopita pia, askari mmoja wa Marekani alifichua kuwa wanajeshi wa nchi yake walikuwa wakiwatumia watoto wa kiafghani kwa ajili ya kusafisha maeneo yaliyotegwa mabomu. Sajenti Jeff Cook ambaye alipelekwa Afghanistan mwaka elfu mbili na kumi akiwa kwenye timu ya radi ya mali ya haraka ya jeshi la Marekani anasema Watoto waliokuwa na umri wa chini ya miaka kumi wa Afghanistan walitumiwa kusafisha maeneo na mitaa iliyoshukiwa kuwa na mabomu ya kutegwa ardhini, kwa njia ya kuwarubuni kwa kurusha chokoleti au wanasesere katika maeneo hayo. Katibu mkuu wa Chama cha Ustawi wa Kitaifa nchini Afghanistan Muhammad Hassan Jafari anasema Wamarekani wameharibu nchi hii na kuifanya magofu, na vilevile vile wamebakisha nyuma makundi yanayofanya kazi kwa niaba yao nchini Afghanistan. Uhalifu, jinai za kivita na ukiukaji wa haki za binadamu wa Marekani nchini Afghanistan ulifanyika chini ya mwavuli wa kauli mbiu ya kutoa misaada ya kibinadamu na kuimarisha demokrasia. Viongozi wa Marekani siku zote wamekuwa wakijitokeza mbele ya vyombo vya habari na kudai kuwa majeshi ya nchi hiyo na washirika wake yamepelekwa Afghanistan kwa ajili ya kutoa misaada ya kibinadamu kujenga demokrasia pamoja na kupambana na ugaidi. Hata hivyo, ukweli ni kuwa nchi hizo za Magharibi zenyewe zimekuwa zikiyafadhili na kuyasaidia makundi ya kigaidi na kustawisha biashara ya dawa za kulevya kwa malengo yao wenyewe. Dkt Abdulatif Nazari ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu nchini Afghanistan anasema Wamarekani hawakuja hapa kwa ajili ya kujenga na kustawisha taifa hili, bali kwa ajili ya kufuatilia na kudhibiti nyendo za nchi za kanda hii, hususan ni wapinzani wa serikali ya Washington. Marekani imetumia kisingizio cha uhuru wa kusema, haki za binadamu kuijenga Afghanistan, kusaidia vyombo vya habari na kadhalika, kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kistratejia na si vinginevyo. Marekani iliivamia Afghanistan kwa kauli mbiu ya kuimarisha demokrasia na haki za binadamu. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa uvamizi huu wa Marekani haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha machafuko, uzalishaji wa madawa ya kulevya uharibifu na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia wa Afghanistan. Sasa, na kutokana na mabadiliko yaliyotokea katika nchi hiyo na kuondoka kwa madhila na fedheha majeshi ya Marekani huko Afghanistan, viongozi wa Washington wanafanya mikakati ya kujaribu kufunika na kuficha dhulma na ukatili mkubwa uliofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo dhidi ya wananchi wa Afghanistan. Mashinikizo yanayofanywa dhidi ya Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC kwa ajili ya kupotosha faili la jinai za kivita zilizofanywa na Marekani huko nchini Afghanistan yanaweza kutathminiwa katika mkondo huo. Redio Teheran. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha sipti katika Qurani na hadithi kitakachofuatiwa na sayansi na teknolojia mpya na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. katika ka Qurani na hadithi. Assalamu As alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa wa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake ambaye ametuwezesha kukutana tena katika ka kipindi kingine cha swibtin katika ka Qurani na hadithi. Salamu zake zimwendee Mtume wetu mtukufu ambaye ni mbora wa mitume na viumbe wote duniani Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ni katika mfululizo wa vipindi vinavyozungumzia fadhila za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na al Husein alaihimassalam kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha Qur'ani na hadithi za Kiislamu. Hivyo tunakuombeni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika kwa pamoja na yale tuliyokuandalieni kwa juma hili, karibuni. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, sunna za Mtume mtukufu zinajumuisha maneno, vitendo na ishara zake na zote hizo zilibainisha na kuweka wazi mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa wajukuu wake wawili hao Alhasan na Al Husein alaihimasalam. Si hayo tu, bali kuna mambo muhimu yaliyotokana na suna hizo yanayothibitisha na kusisitiza wazi kwamba wajukuu wawili hao walikuwa na nafasi muhimu na maalum mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume mwenyewe alibainisha katika sehemu na matukio mengi tofauti ya utukufu na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake hao mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, pamoja na isma na wilaya yao kwa Waislamu. Sifa na fadhila zote hizo zinathibitisha wazi kwamba watukufu hao walikuwa na haki ya kufuatwa, kuheshimiwa, kutuiwa na kuongoza Waislamu kuliko watu wengine wote baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na baba yao mpendwa Imam Ali alayhi wa salam. Wapenzi wasikilizaji, zifuatazo ni baadhi ya hadithi za Mtume alizotuachia kuhusiana na fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa ambao ni wajukuu wake wapendwa, alayhi wa salam, ambazo tutazisikiliza hivi punde <muchos> Hafidh bin Asakir adimashki anamnukuu katika kitabu chake cha Tarikh Adimashki, Said bin Rashid ambaye anamnukuu yali kwamba alisema: Hasan na Hussein walimkimbilia Mtume, naye akawabeba mmoja katika mkono wake wa kulia na mwingine katika mkono wake wa kushoto, huku wakisema: wawili hawa ni maua yangu mawili duniani, anayenipenda basi na awapende pia. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba mtume salallahu alihi wa alihi wasallam anapendwa na Mwenyezi Mungu, bali ndiye kiumbe anayependwa zaidi na Mwenyezi Mungu kuliko viumbe wake wengine wote. Kwa msingi huo, ni wazi kuwa imani inawalazimisha waumini kumpenda yeye na ali zake kuliko hata nafsi zao. Hadithi tukufu tuliyotangulia kuisoma inawataka waislamu wote kuwapenda Hasan na Husein alaihi salam, na hivyo kuwepo mfungamano wa moja kwa moja kati ya kuwapenda wawili hao na kumpenda mtume mtukufu. Kwa maelezo hayo, ni wazi kuwa kuwapenda wawili hao ni swala muhimu mno katika imani ya dini ya Kiislamu. Na je, itawezekanaje kwa waislamu kutowapenda watukufu hao, hali ya kuwa walikuwa maua mawili yaliyomvutia sana Mtume? Walikuwa wakirukaruka kwenye mgongo wake, mtume mtukufu akiwa na swali na swali na yeye mtukufu akiwachukua na kuwaweka miguni kwake na kusema wawili hawa ni maua yangu duniani. Hadithi hii pia imepokelewa na kunukuliwa na Mutaqi Hindi katika kitabu chake cha Kanzul Ummal, Aldhahabi Shafi katika Tadhkiratu Lhafidh, Azarandi Al Alhanafi katika Nadhmu Durra Simtain na vitabu vingine vingi. Ama Shekh Saduq amemnukuu sahaba mwema Jaber bin Abdallah Alansari katika kitabu chake cha Amali kwamba alisema nilimsikia Mtume wa Mwenyezimngu sallallahu alihi wa aali wasalam akimwambia Ali bin Abitalib siku tatu kabla ya kuwaga kwake, salamu za Mwenyezimngu ziwe juu yako ewe baba wa maua mawili, nina kuhusia uyalinde maua yangu haya duniani. Aliwakumbatia kuwashumu na kuwahusia Waislamu wa wapende na kuwalinda hadi alipokata roho akiwa kwenye hali hiyo hiyo, na wajukuu wake hao wapendwa. Kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, maimamu wawili hawa wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam wametajwa na utukufu wao kusifiwa sana katika vitabu vingi vya kuaminika vya Waislamu. Moja ya riwaya hizo ni ile ambayo imenukuliwa na Ibn Asakir, ambapo anasema kupitia Ibn Sakhita kwamba Mtume sallallahu alaihi wa sallam alimwambia binti yake Fatima alaiha salam, Ewe Fatima, mimi wewe na wawili hawa, yani Hassan na Hussein na huyo ambaye amelala akiwa anamwashiria Imam Ali alayhi salam, tutakuwa sehemu moja siku ya kiama. Baada ya kurasa kadhaa, mwanahistoria huyo mashuhuri wa Kishafii anamnukuu Zaid bin Aslam kupitia baba yake Aslam kupitia Umar bin Khattab kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hakika Fatima ali, Hassan na Hussein watakuwa peponi kwenye kuba jeupe lililo na arsha Mwenyezi Mungu kwenye paa lake. Ni utukufu na fadhila kubwa iliyoje ambayo Mwenyezi Mungu amewapa na kwa tunuku mawalii wake. Mwanazuoni mwingine wa Kihanafi al-Khawarazmi anasema katika kitabu chake cha Maqtal al-Hussein alayhi salam kwamba mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alisema kwenye pepo kuna daraja ambalo linaitwa alwasila kila mnapotaka kuniombea jambo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wakati mnapomba dua basi niombeeni na wasila. Baadhi ya masahaba wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, je, unaishi na nani kwenye pepo hiyo? Mtume sallallahu alayhi wasallam akawajibu: Ali, Fatima, Hasan na Husein. Khawarazmi ananukuu hadithi nyingine kutoka kwa Abu Saidu Alkhidri inayohusiana na usiku Alipopaishwa mbinguni mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, ambapo huko alikutana na malaika wa Mwenyezi Mungu waliompongeza na kumwambia pongezi kwako ewe Muhammad, umepewa jambo ambalo hakupewa yeyote kabla yako na wala hatopewa atakayekuja baada yako. Umepewa Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti yako, Hasan na Husein kuwa watoto wako na wafuasi wao kuwa mashia wako, ewe Muhammad, wewe ndiye mbora wa mitume, Ali mbora wa mawaswi, Fatima mbora wa wanawake wa ulimwengu, Hasan na Husein ni wabora wa walioingia peponi kati ya watoto wa mitume, na mashia wao ni wabora kati ya wale waliokingwa kutokana na misukosuko ya siku ya Kiama. Naye Khatib al-Baghdadi anatunukulia hadithi nyingine katika kitabu chake cha Tarikh Bagdadi kupitia Ibni Abbas ambaye alisikia na kunukua hadithi nyingi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wasallam kwamba alisema, katika usiku ule niliyopaishwa mbinguni niliona pameandikwa kwenye mlango wa pepo maneno yafuatayo: hakuna mungu anayeabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, Muhammad ni mtume wake, Ali ni kipenzi chake, Hasan na Husein ni wateule wake na Fatima ni mbora wake, laana Mwenyezi Mungu iwateremkie wale wote wanaowachukia. Ndugu wasikilizaji, vitabu vingi vya historia bila kujali mielekeo ya kimadhehebu na kifikra ya waandishi wake vinatuambia kwamba Mtume mtukufu sallallahu alikuwa akibainisha na kufafanua wazi sifa, fadhila na utukufu wa Ahlul Baiti wake watoharifu alayhi wasallam kwa ajili ya kuwatambulisha kwa Waislamu na kuwakinaisha waweze kuwakubali na kuwafuata katika masuala yao ya kisheria na kidini. Aliweka wazi fadhila, utukufu na sifa hizo ili wapate kujua kwamba walipaswa kuongoza humu duniani na watu wema na watukufu ambao wangewongoza kwenye njia nyoofu kuelekea kwenye maisha yaliyojaa saada na mafanikio mbele ya muumba wao Mwenyezi Mungu Mtukufu. Ni wazi kuwa dini na akili iliyo salama inahukumu kuwa mwanadamu anapaswa kuwafuata viongozi walioteuliwa na Mwenyezi Mungu na ambao hawafanyi makosa wala dhambi, kama Imam Hassan na Hussein alaihi salaam, ili kwa njia hiyo aweze kuishi humu duniani maisha yanayomridhisha muumba wake, na hivyo kumfanya aweze kufikia maisha mema na ya milele huko akhera, kama alivyoahidiwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, subhanahu wa taala. Na hadi hapo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha subtain katika Qur'ani na hadithi kwa juma hili, kipindi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Basi hadi tutakapokutana juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Iran imeidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo nyingine ya covid 19, inayojulikana kama Fakhra ambayo inazalishwa na wizara ya ulinzi. Hayo yamedokezwa na waziri wa ulinzi wa Iran, brigedia jenerali Reza Ashtiani, ambaye amesema baada ya kukamilika awamu mbili za majaribio, chanjo ya Fakhra sasa imepokea idhini ya matumizi ya dharura. Akizungumza wakati alipotembelea kiwanda cha kutengeneza chanjo hiyo, ameongeza kuwa hivi sasa wizara ya ulinzi ya Iran ina uwezo wa kuzalisha chanjo milioni moja kwa mwezi na uwezo huo utaongezeka mara kadhaa baada ya miezi michache ijayo. Chanjo ya Fakhra imepewa jina la mwanasayansi mwandamizi wa Iran Mohsin Fakhrizade ambaye aliuawa katika hujuma ya kigaidi Novemba 2020. Mchakato wa utafiti kuhusu chanjo hiyo umesimamiwa na shirika la Sepand ambalo linasimamiwa na wizara ya ulinzi wa Iran. Shirika hilo lilikuwa linasimamiwa na shahidi Dr Fakhrizade kabla hajauawa shahidi Kwingineko, Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya Covid 19 inayojulikana kama Razi Cov Pars. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi ambayo imetengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza tarehe 5 Septemba, amesema awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Tehran na Alborz, na kuwajumuisha watu 40,000 waliojitolea. Fala Mehrabali amesema taasisi ya mesema, taa, utafiti ya chanjo ya Razi ilizalisha chanjo eh, laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi Covpars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu. Dozi ya kwanza ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barakat ambayo sasa inatumika kwa wingi kote Iran huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuuzwa katika soko la kimataifa. Alkadhalika Iran mbio ni kuunda chanjo kadhaa za covid 19, ambapo mbali na chanjo uh, hizo za Coviran Barakat na Fahra na chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na nura na chanjo ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA katika kufundisha wanafunzi wa shule za msingi vijijini nchini Kenya, yaliyofadhiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, yameongeza ufaulu wa watoto na kupunguza utoro wanafunzi wa darasa la nane katika shule ya msingi ya na uh, Moropoth iliyoko kaunti ya Nakuru nchini Kenya wanasema hapo awali kabla ya UNICEF kuwawekea intaneti katika shule yao mawasiliano yalikuwa mabovu, lakini sasa ni mazuri na wanaweza kusoma kupitia kompyuta ndogo au tablet. Wanasema wameweza kujifunza mengi kupitia kompyuta na kwamba masomo yanakuwa rahisi kwa kuwa wana uwezo wa kuona vitu vingi ikilinganishwa na kujifunza darasani pekee kwa kutumia kitabu. Na wanafuraha maana tayari matokeo yao yanaonyesha ufaulu umeongezeka. Mwalimu Justus Kingo anasema zaidi ya kufaulu sasa hakuna utoro miongoni mwa wanafunzi. Anasema sasa wengi wao, kwa kuwa wanaweza wakajifunza wenyewe na wakagundua vitu wenyewe, mtazamo wao umebadilika. Wakiwa na hizi kompyuta ndogo, kujifunza kwao kunavutia, kwa sababu kuna njia mbalimbali mbali za kupata taarifa moja unapata kuona hamu ya wanafunzi wengi. Mathalani, ukiwaambia kesho somo hili tutasoma kidijitali, hakuna hata mtu mmoja atakayekosa shule. Naye Andrew Brown, mkuu wa mawasiliano uhamasishaji na uhusiano wa UNICEF nchini Kenya, anaeleza sababu za kuwekeza kwa wanafunzi wa vijijini. Anasema duniani kote, kupitia programu yetu ya kujifunza ya kufikiria upya tunajaribu kufanya kusoma kupitia mtandao kuwa miongoni mwa haki zao za msingi za kusoma kama masomo mengine kwa wanafunzi wote. Hii itasaidia kuondoa utofauti mkubwa uliopo baina ya wanafunzi ambao wana uwezo wa kupata masomo kidijitali na wale ambao hawana uwezo huo. Na tofauti Heo kubwa inaonekana zaidi wakati wa janga hili la COVID-19 ambapo wanafunzi wenye uwezo wa kupata mitandao walikuwa wakiendelea na masomo wakati wale wengine wakishindwa kuendelea na masomo. Malengo ya maendeleo endelevu SDGs ya Umoja wa wa Mataifa yanahamasisha kuondoa tofauti baina ya matabaka katika jamii, kuleta usawa pamoja na kuhakikisha watu wote wanapata elimu bila kumwacha mtu yeyote nyuma. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma ujumbe wa pongezi kwa mshikamano wa serikali za nchi zinazoendelea, wafanyabiashara wakubwa na wananchi wa kawaida kwa juhudi zao za kutokomeza matumizi ya kemikali ya risasi katika mafuta ya petroli. Katika ujumbe wake uliotolewa Agosti 30 mjini New York nchini Marekani, Guterres alisema zoezi hili limechukua miaka 20 likisimamiwa na shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP. Amesema wakati kampeni ya kuondoa kemikali ya risasi ilipoanza, nchi 86 zilikuwa zinatumia petrol yenye kemikali hiyo, lakini leo hakuna nchi hata moja duniani inayotumia. Kutokomeza huku kutaondosha vifo milioni moja vya watoto waliokuwa wanazaliwa kabla ya wakati kila mwaka, matatizo ya moyo, kiharusi, saratani na uh, kutalinda uwezo wa akili ya watoto yaani IQ ambao ulikuwa unaharibiwa kutokana na kemikali hiyo. Guterres amesema kwa mafanikio haya ni wazi kuwa lolote linawezekana iwapo kutakuwa na ushirikiano wa nchi zote duniani ili kufikia lengo mahususi, yakitolea mfano itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoharibu tabaka la ozoni. Anasema mfano mwingine bora ni itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoondoa tabaka la ozoni. Ni lazima sasa tugeukie dhamira ya kumaliza shida tatu kubwa ambazo ni uharibifu wa hali ya hewa au tabia nchi, kupotea kwa bioanuwai, na uchafuzi wa mazingira. Tunahitaji kuhama kutoka kwenye matumizi ya mafuta hadi nishati mbadala. Tunahitaji dunia iendelee ku safiri bila ya eh, kuwa na uchafuzi wa hewa katibu mkuu huyu amesisitiza, lazima ulimwengu hufanya mabadiliko kwenye nishati, mifumo ya chakula na fedha, ili kulinda ulimwengu wenye kulindana na sio kuharibu uoto wa asili. Anasema ili kufanikiwa, tunahitaji ushirikiano wa kimataifa, maelewano, mshikamano, tukiongozwa na utaalamu wa kisayansi. Sote tuchukue msukumo huu wa kumaliza matumizi ya madini ya risasi. Sote tuelekee ngu, ze nguvu zetu zote kwenye kulinda uoto wa asili Sote tuelekeze nguvu zetu katika ujenzi safi na ulimwengu unaojali mazingira kwa wote. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 19 Swafar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1272 iliyopita, yani tarehe 19 9 Swafar mwaka 171 hijiria Alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu wa ya nujumu wa Kiirani. Alielekea Baghdadi na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Abu Mashar Balkhi alitumia vyanzo vya lugha za Kiarabu, Kihindi, Kigiriki na Kisiriani kwa ajili ya kupata elimu ya nujumu na kuwa miongoni mwa wanajimu wakubwa katika zama zake kazi zake katika taaluma hiyo zilitumiwa kwa karne kadhaa katika ulimwengu wa Kiislamu na kimagharibi hata baada ya kufariki kwake dunia. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadkhalu lkabir na Almawalidu lsaghira. Katika siku kama ya leo miaka 133 iliyopita alizaliwa Thomas Stans Eliot, mshairi na mwanafasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la TS Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Waste Land na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafasihi huyo wa Kiingereza aliaga dunia mwaka 1965, siku kama ya leo miaka 114 mia iliyopita inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1907 nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769, na karne ya 19 miladia ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi, sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na Septemba 26 1960, makamu wa rais wa marekani Richard Nixon na Senator John F Kennedy wa Massachusetts walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parts Today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.