Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. l kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema mienendo ya Marekani si maneno yao ndio kigezo cha maamuzi yatakayochukuliwa na Iran kuhusu mazungumzo ya JCPOA. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza um, kipindi kinachozungumzia athari za arobaini ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha maadili katika Uislamu uh, ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa ya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Iran imekaribisha tena madai ya Imarati kuhusu umiliki wa visiwa vyake vitatu vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi. Yahunyuzi imesema Marekani ilipanga mpango wa kumuua mwasisi wa WikiLeaks Julian Assange. Mgogoro wa nishati waendelea kuvuruga shughuli za kila siku nchini Uingereza. Na mahakama ya ICC imesema kwamba itaanza uchunguzi kuhusu tuhuma za jinai za kivita dhidi uh, ya makundi ya Daesh na Taliban huko Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York umesema kwamba visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Iran na umekadhibisha madai yote yanayosema kinyume chake. Ukijibu madai yaliyotolewa na Imarati kuhusu umiliki wa visiwa hivyo, ujumbe wa Iran katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu inakariri tena msimamo wake thabiti kwamba haitambui kuwepo hitilafu yoyote ya aina hiyo baina yake na Imarati. Visiwa hivyo vitatu ni sehemu ya ardhi ya Iran, na madai yanayosema kinyume chake yanakadhibishwa vikali. Ujumbe huo umeongeza kwamba ili kuonyesha ujirani mwema, Iran daima imekuwa ikitangaza kwamba iko tayari kufanya mazungumzo ya pande mbili na Imarati kwa shabaha ya kuondoa suta fahamu ya upande wa Abu Dhabi kuhusu visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi. Ujumbe huo pia umepinga matamshi ya mwakilishi wa Imarati aliyetumia jina bandia kuhusu eneo la ghuba ya Uajemi. Amesema mwakilishi huyo anapaswa kukumbushwa kwamba jina sahihi la ghuba ya Uajemi limekuwa likitumiwa miaka mia tano kabla hata ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalam kuashiria eneo la majini lililoko baina ya bara Arabu na kusini mwa Iran, na kwamba jina hilo litabakia hivyo hivyo milele. Waziri Mkuu wa Iraki amesema kwamba shughuli ya siku ya 40 ya Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam ni kilele cha upinzani wa binadamu dhidi ya ukiukaji wa haki za binadamu. Mustafa Alkadhimi, ambaye jana alishiriki katika kumbukumbu -kumbu ya siku ya 40, tangu baada ya kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali alahim wssalam, katika mkoa wa Karbala, amesisitiza kwamba shughuli hiyo inayowashirikisha mamilioni ya watu ndiyo malalamiko makubwa zaidi ya binadamu dhidi ya ukiukaji na ukandamizaji wa haki za binadamu amesema arobaini ya Imamu Hussein na maswahaba zake wema ndiyo mjumuiko mkubwa zaidi wa binadamu wa kuonyesha upinzani endelevu dhidi ya haki za binadamu katika historia. Waziri mkuu wa Iraki amesema arobaini ya Imamu Hussein ni sisitizo kwamba kukabiliana na ukandamizaji na ukiukaji wa haki za binadamu si jambo rahisi. Wakuu wa mkoa wa Karbala nchini Iraki walisema mapema jana kwamba takwimu za awali zilionyesha kwamba wafanya ziara ya arobaini ya Imamu Huseini mwaka huu katika haramu ya mtukufu huyo walikuwa zaidi ya milioni 14. Shirika la habari la Farsi pia limewanukuu wakuu wa mkoa huo wakisema kwamba idadi ya wafanya ziara ya arobaini ya Imamu Husein mwaka huu ilipindukia watu milioni 14. Siku kama ya leo ya jana a, siku ya arobaini ya imamu Husein kwa mujibu wa kalenda ya Kiislamu a, ilifanyika majlisi ya kwanza ya siku ya arobaini tangu kuuliwa shahidi mjukuwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi wasallama. Mtandao wa habari wa Yahoo News umefichua kwamba serikali ya marekani ilipanga kumteka nyara au kumuua kigaidi mwanzilishi wa mtandao wa wikileaks yahoo news imeandika kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati mwanzilishi wa mtandao unaofichua siri nyingi za tawala na serikali mbalimbali mbali duniani wa wikileaks julian assange alipokuwa akiendelea kujificha ndani ya ubalozi wa ecuador mjini london kwa mwaka watano mfululizo Shirika la ujasusi la Marekani, CIA, lilipanga njama ya kumteka nyara au kumuua. Yaho News imefichua kwamba mpango huo ulizusha mjadala mkali baina ya maafisa wa serikali ya Donald Trump kuhusu halali au uwezekano wa kutekeleza operesheni kama hiyo. Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu ndani ya shirika la ujasusi la Marekani, CIA, na serikali ya Donald Trump walijadili kadhia ya kumuua kigaidi Assange na mjadala mba ulienda mbali kiasi kwamba walibuni mpango wa jinsi ya kutekeleza mauaji hayo. Afisa wa zamani wa serikali ya Marekani amethibitisha kwamba suala la mpango wa kuuliwa Julian na Assange lilijadiliwa baina ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Donald Trump. Mpango huo ni sehemu ya jitihada za shirika la ujasusi la Marekani CIA la kutaka kuzima WikiLeaks na mwanzilishi wake Julian Assange anakabiliwa na tuhuma za mashtaka 17 muhimu zaidi ikiwa ni kusambaza maelfu ya nyaraka na ripoti za siri kuhusu uhalifu uliofanywa na majeshi ya Marekani katika nchi za Iraki na Afghanistan tangu mwaka 2019 Julian Assange anashikiliwa mahabusu nchini Uingereza akisubiri uamuzi wa mwisho wa kupelekwa nchini Marekani Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mgogoro wa uhaba wa nishati nchini Uingereza, sambamba na kusababisha misururu na foleni ndefu za magari mbele ya vituo vya mafuta na msongamano mkubwa katika miji mbalimbali ya nchi hiyo, vilevile umesababisha mparaganyiko mkubwa katika sekta ya huduma za umma nchini Uingereza. Ripoti zinasema kwamba maelfu ya wafanyakazi wa Uingereza wa wakiwemo wa huduma za umma jana Jumatatu walilazimika kubakia majumbani mwao kutokana na uhaba wa mafuta baada ya asilimia 90 ya akiba ya mafuta ya petroli, ya petroli vituo vya mafuta vya miji mikubwa kumalizika. Jumuiya ya, ya vituo vya mafuta nchini Uingereza imetangaza kwamba vituo 5500 vya mafuta nchini humo vimefungwa kutokana na ukosefu wa bidhaa hiyo. Jumuiya hiyo imetahadharisha kwamba akiba ya vituo vingine vya mafuta pia inaelekea kumalizika. Olaf Scholz, waziri wa fedha wa Ujerumani amesema kwamba uhaba wa madereva wa malori na mafuta ulioshadidi uli, nchini Uingereza ni tatizo linalohusiana na uamuzi wa nchi hiyo kujiondoa katika Umoja wa Ulaya Brexit. Ripoti zinasema Uingereza inasumbuliwa na changamoto ya uhaba wa asilimia 90 ya madereva uliosababishwa na Brexit na maambukizi ya virusi vya korona. Na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangaza kwamba kipaumbele cha taasisi hiyo kuhusu uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanyika nchini Afghanistan sasa kitaelekezwa kwa makundi ya Talibani na Daesh bila ya kuashiria hata kidogo jinai na uhalifu wa kivita na dhidi ya binadamu uliofanywa na Marekani nchini Afghanistan. Mwendesha mashtaka mpya wa mahakama ya kimataifa ya jinai Karim Khan Amesema kwamba taasisi hiyo itaanzisha uchunguzi kuhusu tuhuma za jinai zilizofanywa na Taliban na kundi la Daesh huko Afghanistan. Itakumbukwa kwamba hatua ya mahakama ya ICC ya kuanzisha uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanywa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan ilivuruga uhusiano wa taasisi hiyo na serikali ya Washington katika kipindi cha utawala wa Donald Trump. Wakati huo serikali ya Marekani ilimwekea vikwazo aliyekuwa mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Fatu Ben Soda na jaji aliyekuwa akishughulikia faili hilo Karim Khan. Baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001 katika miji ya New York na Washington, Marekani ilivamia na kuishambulia nchi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuiondoa madarakani serikali ya kundi la Taliban ambalo inalituhumu kwamba lilishirikiana na Alqaida katika mashambulizi ya Septemba 11. Takwimu zinaonyesha kwamba uvamizi huo wa Marekani haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha machafuko, uzalishaji wa madawa ya kulevya, uharibifu wa miundo mbinu ya Afghanistan na mauaji ya maalfu ya raia wasio na hatia. na hatia na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa, uh, wenye kichwa cha habari kinachosema mienendo ya Marekani ndio kigezo cha maamuzi ya Iran kuhusu mazungumzo ya JCPOA <mucho> Kabla ya kurejea nchini wiki hii akitokea Marekani, Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alieleza kwamba jumbe zinazokinzana zinazotumiwa uh, na zinazotumiwa na viongozi wa Marekani kupitia vyombo vya habari au duru za kidiplomasia hazitakuwa kigezo cha Teheran kuchukua maamuzi yake ya mwisho. Awali pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alikuwa amefanya mazungumzo huko New York na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, ambapo alisema Teheran inachunguza kwa makini rekodi ya mazungumzo yaliyopita na kwamba serikali mpya itaanza tena mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema, kigezo chetu ni matendo ya upande wa pili na si matamshi yao. Serikali mpya ya Teheran inapitia na kuchunguza kwa makini mazungumzo yaliyofanyika hapo kabla haipotezi muda na wala haiafiki hatua zisizojenga za Marekani na haina lengo la kukwamisha nchi kwa hadi tupu. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuanza tena mazungumzo huko Viena yana nukta mbili muhimu. Kwanza ni swali kwamba, je, Marekani ina nia ya dhati na kweli ya kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kutekeleza majukumu yake. Hivi sasa kuna shaka nyingi kuhusu suala hilo, kwa sababu kivitendo hakuna kilichotokea, isipokuwa sehemu ndogo tu ya ahadi za Marekani na Ulaya, tena katika kipindi mahsusi. Nukta ya pili katika matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran ni jibu lenye maana kwa nchi za Ulaya ambazo zinatumia mashinikizo dhidi ya Iran kutaka kutekeleza kwa upande mmoja mapatano ya JCPOA bila ya kujali mienendo ya Marekani na kwa kupuuza utekelezaji wa ahadi na majukumu yake na kwa kufumbia macho sababu zilizoifanya Iran isiiamini Marekani. Kama kweli Marekani ilikuwa na wasiwasi wasi wa kupoteza muda kwa madhara ya mapatano hayo ya nyuklia, basi ingeliheshimu na kutekeleza majukumu yake na hivyo kuzuia kujitokeza mazingira ya sasa. Joe Biden na alisema katika mahojiano na gazeti la New York Times wakati akianza kazi kama rais wa Marekani kwamba kwa kushauriana na waitifaki wa Washington, eh, tunakusudia kuingia kwenye mazungumzo na kufikia mapatano na baadaye, ili kuimarisha na kurefusha vizuizi vya nyuklia dhidi ya Iran na kufuatilia miradi ya makombora ya nchi hiyo. Matamshi haya ya Joe Biden yanadhihirisha nia na sera za Marekani mkabala wa Iran. Hayes Brown, mwandishi na mchambuzi wa maswala ya uhusiano wa kimataifa ameashiria siasa zisizo na mantiki za Marekani kuhusu mapatano hayo ya nyuklia na kusema mienendo ya Marekani ni mzaha na maskhara, kwa sababu sisi akikusudia wa Marekani ndio tulioanza kujitoa katika mapatano ya nyuklia yaliyopasishwa na Umoja wa Mataifa ya JCPOA. Anaendelea kusema kwamba wanadiplomasia wa Marekani hawawezi kukwepa ukweli kwamba hali ya sasa imesababishwa na Marekani. Wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hadi kufikia mwaka 2018 ulikuwa umethibitisha mara kadhaa kwamba Iran imefungamana na kuheshimu na vipengee vyote vya mapatano hayo. Anasema hakukuwepo jambo lolote la kuhalalisha kujiondoa katika mapatano hayo ghairi ya kwamba sisi wa Marekani tunapenda makuu, na suala hili linakinzana na misingi ya mazungumzo yenye nia njema. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Tehran. Arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia athari za shughuli hiyo ya mkutano mkubwa na wa aina yake wa matembezi ya 40 ya kukumbuka kujitolea kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimus salam. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni katika miaka ya, ya, ya, kati ka ya, ya hivi karibuni, marasimu na shughuli ya matembezi ya 40 ya Imam Hussein alayhi salam yamekuwa miadi ya maashiki na wapenzi wa mtukufu huyo na watu huru kutoka maeneo mbalimbali ya dunia ambako wote kwa pamoja huishi katika msafara wa Husein na kupata ibra na mafunzo ya mashahidi wa Karbala. Katika shughuli hiyo ya arobaini ya Imamu Husein, maashiki hao hujifunza mengi kuhusu mtindo wa maisha wa Kiislamu, utangamano, muawana na upendo na udugu wa Kiislamu, umoja na mshikamano wa kisiasa na kijamii na kadhalika. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba shughuli hiyo ya arobaini ya Imamu Husein ni darsa na shule ambako washiriki hujifunza mengi na kupata tajiriba ya aina yake. Wapenzi wa wasikilizaji, dini, daima na katika vipindi vyote vya historia, imekuwa chanzo na chemchemi muhimu inayoipa utambulisho na maana dunia iliyochafuka na kuporomoka kimaadili. Tofauti na fikra za baadhi ya watu wanaodhani kwamba dini imefutika na kutoweka katika jamii ya mwanadamu, ikiwa ni matokeo ya usasa na dunia ya leo, dini imekuwa chemchemi inayowapa utambulisho wanadamu wengi, kama Waislamu, Wakristo, Mabudha na Wahindu. Hii leo wanafikra wengi wanaamini kwamba mafundisho ya dini yana uwezo mkubwa wa kisiasa wa kukusanya pamoja idadi kubwa ya wanadamu kwa na kwamba ni nguzo kubwa ya umoja na mshikamano baina ya watu wa jamii. Swala hili linaonekana vizuri zaidi katika matembezi ya tarehe 20 Safar ya mamilioni ya maashiki na wapenzi wa Husein katika shughuli ya 40, mkusanyiko mkubwa zaidi wa wanadamu katika mahala pamoja katika siku ya arobaini ya Imamu Husein ambao una sifa zake mahsusi ukiwajumuisha wanaume na wanawake wenye azma na maashiki wa Husein hudhihirisha sura safi ya mshikamano wa Kiislamu kwa walimwengu. Watu wanaoshuhudia picha hiyo ya mamilioni ya maashiki wanaokusanyika sehemu moja katika imani na masuala ya kiroho hupata hamu kubwa ya kutaka kujua hakika ya mapambano ya Karbala sababu na malengo yake. Na jambo hilo kwa upande wake hutayarisha uwanja mzuri wa kung'aa zaidi nyota ya Uislamu halisi kote duniani na kubatilisha Uislamu wa Kimarekani na wa makundi ya kitakfiri na Kiwahabi, ambayo hayajui isipokuwa kumwaga damu za watu wasio na hatia, tena kwa kutumia jina safi la dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Matembezi ya siku ya arobaini huimarisha zaidi imani na itikadi za Kiislamu. Inatupasa pia kusema hapa kwamba miongoni mwa sababu zinazowafanya wazazi na familia kushiriki katika shughuli hiyo wakiandamana na watoto wao licha ya mashaka makubwa ya safari ndefu ya kuelekea Karbala huko Iraki ni kutaka kuimarisha itikadi za kidini na Kiislamu katika nyoyo za watoto hao na kuwafunza maana ya kujisabilia kwa ajili ya matukufu na katika njia ya Mwenyezi Mungu, katika zama hizi ambapo mabarobaro na vijana wengi wanaathiriwa na itikadi, fikra na mtindo wa maisha usio wa kiislamu na usiojali thamani za kibinadamu na kidini, matembezi na shughuli ya arobaini ya Imamu Huseini alayhi ssalam yanaweza kuwapa utambulisho na mwelekeo sahihi vijana hawa wenye kiu ya kutaka kujua haki na kweli. Haya ni miongoni mwa matunda muhimu sana na yenye thamani kubwa. unaweza kushuhudia vyema rasilimali kubwa ya kijamii inayowawezesha waumini kuvunja mzingiro wa ubeberu na kuwapa hisi za iza umoja na mshikamano wa kidini, sawa kabisa na inavyoshuhudiwa katika ibada ya hija inayowapa mahujaji utambulisho wa kiislamu na kudhihirisha umoja na mshikamano wao. Arobaini ya imamu Huseini alaihi salamu pia hudhihirisha picha kubwa ya mfungamano udugu upendo, ukakamavu na azma ya kutetea dini na matukufu yake. Katika upande wa mtu binafsi, pia matembezi ya 40 ya mamilioni ya waumini kutoka Najaf kuelekea Karbala kwa miguu ni fursa ya mtu kuzama katika nafsi yake na kuchukua hatua za kutakasa nafsi na kufuata nyayo za Bwana wa mashahidi na kinara wa vijana wa peponi, yaani Imamu Husein alaihi alaihissalam Kwani wakati muumini anapokuwa njiani na kujitenga kabisa na dunia kwa ajili ya kumzuru bwana wake hupatwa na aina fulani ya hisi ya kuondokewa na mzigo mzito unaochosha mabega yake, na hisi hii ni miongoni mwa alama na dalili za kusafishwa na kufutiwa madhambi. Hisi za aina hii humwinua juu mwenye nayo katika upande wa masuala ya kiroho na kimaadili na kuathiri mienendo na mahusiano yake na binadamu wenzake katika upande wa kimalezi. Pia safari ya 40 ya mtu anayekwenda kumzuru Imamu Husein alaihi ssalam humfunza muumini huyo mtindo wa maisha unaopata ilhamu katika sira, maisha na mienendo ya mtukufu huyo. Katika safari na matembezi hayo, Imamu Husein alaihi ssalam huwa mbele ya msafara wa waumini hao wanaoiga na kufuata nyayo zake za kujisabilia kwa ajili ya Allah kupendana katika njia ya Mwenyezi Mungu, kusabilia mali, watoto na ahli kwa ajili ya kupata radhi za Mola Mlezi, kupigania haki na uadilifu na kupambana na madhalimu na kadhalika. Aina hii ya mtindo wa maisha haipatikani sehemu nyingine isipokuwa katika skuli na madrasa ya mawali wa Mwenyezi Mungu kama Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi wassalam. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema, marasimu ya arobaini hudhihirisha upendo muawana na mshikamano wa aina yake. Muumini wa Nigeria aliyeshiriki katika shughuli ya arobaini na Abdussamad Muhammad anasimulia kwamba baada ya kutembea masafa marefu Nilihisi kuchoka na nikaketi chini kwa ajili ya kupumzika. Alikuja mtu mmoja na kusimama mbele yangu. Niliamua kusogea pembeni kidogo ili nisimkere na kumuudhi muumini huyo ambaye pia alikuwa katika matembezi ya arobaini. Bwana yule alinifuata tena na kusimama mbele yangu. Nilishangazwa na mwenendo wake huo na kutaka kujua sababu yake. Jibu la bwana yule kwa hakika lilinishangaza na kunifanya nione haya. Alisema, nimesimama mbele yako ili ni kukinga na jua kali na usipate udhia. Miongoni mwa madhihirisho ya matembezi ya siku ya arobaini ya Imamu Hussein ni nidhamu ya hali ya juu inayotawala shughuli hiyo na kuheshimiwa kwa sheria na maadili ya Kiislamu. Licha ya shughuli hiyo kushirikisha zaidi ya watu, lakini hutaona isipokuwa watu wanaotembea wakimdhukuru Mwenyezi Mungu, kumsalia Mtume na Ali zake watoharifu na kutoa huduma kwa wenzao katika safari yote ya kutembea kwa miguu wakitoka Najaf kuelekea Karbala, huku wakisema Labaika ya Husein. Matembezi ya siku ya arobaini ya kukumbuka harakati ya mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na jinsi mtukufu huyo na watu wengine wa nyumba ya Mtume walivyouawa kinyama katika mapambano ya Karbala vinaonyesha kwamba wanadamu bado wana kiu kubwa ya masuala ya kiroho na mafundisho ya dini, tofauti na fikra za kisekulari zinazojaribu kuondoa masuala ya kiroho na dini katika jamii ya leo. Vilevile, shughuli hiyo ya arobaini ya Imamu Husein inaonyesha uwezo mkubwa wa dini, thamani na mafundisho yake wa kuweza kujenga umoja, mshikamano, kueneza hali ya mwawana upendo na kushirikiana baina ya wanadamu wa mataifa naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho uh, magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa kipaumbele habari ya mbio za kumrithi Rais Uhuru Kenyatta. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mawaziri kinyanganyiro cha kumrithi Uhuru. Uh, mawaziri ambao ushawishi wao utaweka taswira ya uchaguzi mwaka 2020. Habari nyingine uh, iliyomulikwa zaidi katika toleo la leo la Daily Nation ni ile ya kuopolewa miili ya watu kadhaa mtoni. Kichwa cha habari hiyo kinahoji nani amewaua wanaume watatu na mwanamke mmoja waopolewa kutoka mtoni? Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele picha ya kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga akitabasamu, ambayo inaandamana na kichwa cha maneno, Raila anasa samaki mlimani. Juhudi zake za kupata ufuasi eneo hilo zaanza kufaulu akikumbatiwa na magavana na matajiri. Nimeandika kwamba kwa juhudi za kiongozi wa ODM Bwana Raila Odinga kupenya kisiasa katika kanda ya Mlima Kenya zinaonekana kupata uungwaji mkono wa makundi muhimu ambayo huwa na usemi mkubwa a kisiasa katika ukanda huo. Nimeongeza kwamba kwa miezi kadhaa sasa Raila amekuwa akikutana na jumbe za makundi muhimu katika eneo hilo na makundi hayo yote yameahidi kumuunga mkono katika azma yake ya kuwania urais mwaka 2022. Vichwa vya habari nyingine, toleo la leo la Taifa Leo vinasema chama cha CCM cha kataa kuvunjwa kiingie UDA. Joho atiwa presha atangaze mrithi wake. Magaidi 15 wafa kwa bomu waliloletega wenyewe. Chanjo ya korona ilivyo changamoto, na wanyama astaafu soka ya Harambe. Katika gazeti la Standard natosheka kwa kukudondoleeni vichwa vya habari muhimu: Raila kujadili uchumi wa mlima Kenya na jukwaa la biashara, kuinuka na kupanda kwa kanisa Katoliki hadi kwenye biashara ya mabilioni, samahani hatuwezi kumudu kozi mpya ya shilingi elfu sita walimu waiambia TSC. Na ripoti maalumu, zamu ya kufanya kazi usiku uh, zinaweza kusababisha magonjwa ya moyo. Nchini Tanzania anaanza na gazeti la Mwananchi lililoweka mbele habari yenye kichwa cha maneno vigogo mtegoni, wapo mawaziri madc na maded, wapanga safu za uongozi waonywa, Rais Samia achukizwa na matumizi fedha za miradi atoa maelezo mapya. Miongoni mwa habari za Mwananchi toleo la leo ni ile ya mhudumu wa afya anayezunguka nyumba kwa nyumba akitoa chanjo ya korona. Limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan amezungumzia kadhia ya mhudumu wa afya anayepita nyumba kwa nyumba kuchanja chanjo ya uviko 19, akionya kampeni hiyo isitumiwe vibaya katika kuwalazimisha watu kuchanja ni baada ya kusambaa habari na picha ikimwonyesha ofisa wa afya wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma akipita nyumba kwa nyumba kuwachanja chanjo ya uviko 19 watu zaidi ya 160 kwa siku moja. Rais Samia asema asingependa kuona suala hilo likifanyika kwa mabavu kwa kuwalazimisha watu kuchanja. Habari hii pia imepewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti la Nipashe kwa kichwa cha maneno Samia akerwa chanjo ya korona majumbani. Uh, kuwatumbua wakurugenzi na ma-DC wanaogombana. Uh, nchini Uganda, habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ni ile ya mvutano baina ya Rais Yoweri Museveni na wana sheria juu ya haki ya kupewa dhamana. Kichwa cha habari hiyo kinasema Museveni na Dolo wa kuaruzana kuhusu dhamana. Mjadala huo umepamba moto baada ya wabunge kukamatwa tena. Katika uh, ukurasa wa habari za kimataifa, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba waziri wa wanawake wa Ethiopia aliyekuwa afisa wa kwanza wa serikali kukiri kwamba kumefanyika ubakaji wakati wa vita vya Tigre alitangaza kujiuzulu jana Jumatatu bila ya kutoa sababu yoyote. Filsan Abdallah Ahmed amesema katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba hali yoyote inayohatarisha maadili yangu ni kinyume na imani yangu, na kusaliti imani hizo ni kuharibu imani ya wananchi na raia kwangu mimi. Mwezi Februari mwaka huu, Filsan alisema bila shaka ubakaji ulifanyika wakati wa vita vya miezi kumi katika mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia wa Tigray kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaopigana na serikali katika eneo hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha maadili katika Uislamu uh, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tisa ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendo wa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia na kuchambua sifa tatu kuu za akhlaki za Kiislamu ambazo ni kuwepo ustawi wenye mlingano na wa pande zote wa thamani zilizotukuka za kiakhlaki kumlea na kumjenga mtu kwa sifa kamilifu na za pande kadhaa za kiakhlaki na hatimaye kumfanya afikie daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaki. Hakuna shaka, sifa hizi tulizozitaja zinapatikana kwenye chuo cha fikra za kiakhlaki cha Uislamu na hakuna chuo kingine chochote kile cha fikra kilichoweza kukusanya sifa hizi kwa ukamilifu wake. Na kama tutaongezea juu ya sifa hizi kufanya mambo kwa nia ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na tukatambua kuwa thamani za kiakhlaki hupata chimbuko na asili zinapokuwa na mfungamano na Mola Mwenyezi, ahapo tena haibakii shaka yoyote kuwa chuo cha fikra cha akhlaqi cha Uislamu ndicho chuo cha akhlaqi cha asili zaidi na kilichokamilika zaidi, kwa sababu mambo yote afanyayo mtu huwa hayatokani na sababu za binafsi, utaifa, rangi na asili yake, eneo la kijiografia analoishi, wala ria, kujionyesha na kutaka kuwaghilibu au kuwadanganya watu. Maudhui nyingine muhimu ambayo huwa haizingatiwi ipasavyo katika kutathmini na kuzungumzia vyuo vya fikra vya kiakhlaki ni kwamba kuwepo hali na mazingira muwafaka na yanayostahiki ni sharti la lazima kwa ajili ya kulea na kujenga thamani za kiakhlaki katika jamii. Usuli na msingi huu mkuu inapasa upewe uzito mkubwa ili uweze kupatikana tija maridhawa na inayotamaniwa kwa kutoa mfano, ikiwa jamii yoyote ile inataka watu wake wapate makuzi mema na safi ya kielimu na kimafunzo, inapasa iandaye mazingira na kutimiza masharti yote yanayohitajika, ili kuweza kufikia lengo hilo, ikiwemo kuanzisha vituo vya elimu na utafiti, kuandaa waalimu na wahadhiri weledi na wajuzi kuandaa vitabu vya masomo vinavyoendana na maendeleo mapya ya kielimu, kuandaa mazingira mazuri, pamoja na kugharimia na kutenga bajeti ya kutosha na inayohitajika ili kuweza kutoa ushindani katika uga wa elimu na kuzitangulia na kuzipiku jamii zingine. Au kama nchi yoyote ile inataka kujitegemea kwa kujitosheleza kwa mazao ya kilimo inatakiwa iandae mazingira yote yanayohitajika yakiwemo ya kuwa na ardhi yenye rutuba, zana na pembejeo za kisasa, mifumo bora ya umwagiliaji maji, mbegu na miche mizuri, mafunzo bora kwa wakulima na kuandaa mabwana shamba wajuzi na wataalamu, ili nchi hiyo iweze kujitosheleza kimahitaji kwa wingi na ubora wa mazao na kutohitajia msaada wa maajinabi. Baada ya utangulizi huu, mpendwa msikilizaji, inapasa tuseme kuwa kukua kwa thamani na heshima tukufu za kiahlaki na kiutu katika mfumo wowote ule huyumkinika na ikawezekana kuwa na matarajio ya kuona tabia, silka, mwenendo na matendo yenye thamani ya kiakhlaki kwa watu wa mfumo huo wa utawala pale yanapokuwa yameandaliwa mazingira sahihi na muafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi katika pande zote za siri na dhahiri ya mfumo huo, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika malengo ya Uislamu wa asili aliyokuja nao Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuhakikisha kuwa watu wanaoshika hatamu za madaraka katika mfumo wa kisiasa wa Uislamu wanakuwa ni watu walioleleka na kupambika na sifa tukufu katika kila hali na wenye imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu ili wasije wakapotoka kwa kutumbukia kwenye lindi la uchu wa madaraka na kughilibiwa na hawa na wasiwasi wa shetani. Wasiwe pia watu ambao fikra zao zote zimejikita katika kupora mali za umma na kujilimbikizia utajiri. Na kwa ufupi ni kuwa wawe ni watu ambao madaraka si lengo kwao, bali wayangalie kama wenzo tu wa kuweza kuutumia katika juhudi za kusimamisha uadilifu na kupambana na ufisadi, ubaguzi na upendeleo. Hakuna shaka kuwa tabia na mwenendo wa viongozi vina nafasi na taathira kubwa katika kujenga na kuikuza jamii katika hali ya kujali na kuheshimu thamani za kiakhlaki au kukanyaga na kwenda kinyume nazo. Na ndiyo maana imeelezwa katika hadithi kwamba annasu ala dini mulukihim, yani, mwenendo na utaratibu wa maisha ya watu katika jamii yoyote ile huathiriwa na hata kufuata kigezo cha mwenendo wa viongozi wao. Ikiwa viongozi watakuwa kioo cha usafi, heshima na maadili mema ya kiakhlaki, watu wao pia watafuata njia ya kujali na kuchunga thamani za kiakhlaki, na kinyume chake kama viongozi na watawala watakuwa dhihirisho la maovu na ufisadi, wananchi wao pia wataondokea hivyo kwa kupitisha maisha yao katika mazingira yaliyo dhidi ya maadili mema ya kiakhlaki. Athari za mitazamo na mienendo ya viongozi wa kila jamii kwa watu wao ni kubwa kiasi ambacho imeelezwa katika hadithi kwamba watu wanafanana zaidi na viongozi wao katika tabia na mitazamo kupita hata baba zao. Jambo jingine muhimu ambalo lina nafasi kuu katika kuandaa mazingira ya kuwa na jamii safi kiakhlaqi ni utamaduni yaani mjumuiko wa mila, desturi na mtindo wa maisha wa kila mfumo ambazo ndizo nguzo za kujengea kila jamii na huwa na taathira kwa mielekeo na malengo yote ya mtu binafsi na jamii kwa jumla. Ni kwa kuwa na mtazamo huu ndipo kujitegemea na kujitawala kiutamaduni kunapokuwa na umuhimu maalumu na wa kipekee, na ni kwa sababu hiyo pia katika makabiliano baina ya tamaduni, jamii na ustaarabu, unaofanikiwa ni ule ulio macho na makini katika kukabiliana na hujuma za kiutamaduni za maajnabi, ili kuweza kulinda mipaka yake ya kujitawala na utambulisho wake wa kiutamaduni, na kwa njia hiyo kuweza kuzuia kwa nguvu na uwezo wake wote ushawishi wa kiutamaduni wa adui. Mfumo wowote ule ambao haushughulishwi na kulinda kujitawala na kujitegemea kwake kiutamaduni huanza kidogo kidogo kupoteza utambulisho wake, janga ambalo leo hii linashuhudiwa kwa uwazi kabisa katika baadhi ya nchi za ulimwengu wa Mashariki ambazo zina historia na staarabu kongwe na za asili, ambapo kizazi cha vijana wao kimeathiriwa mno na ushawishi wa utamaduni wa Magharibi, kufika hadi ya kuufanya utamaduni huo kuwa ndiyo kigezo na mfano wa kuiga katika mtindo wao wa maisha. Matokeo yake ni vizazi vya jamii hizo kughiriki na kutopea kwenye ufuska na mambo ya anasa, na kukikosesha moja kwa moja fursa ya kukijenga katika mazingira ya thamani sahihi za kiutamaduni. Kwa sababu hiyo hakuna shaka yoyote kwamba ili jamii yoyote ile iweze kukua na kujengeka kwa thamani za kiakhlaki ni lazima ijitegemee na kujitawala kiutamaduni. Na kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya tisa ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya kumi ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 Swafar mwaka 1443 Hijiria sawa na Septemba 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1272 iliyopita, yani tarehe 19 9 Swafar mwaka 1171 Hijiria, Alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu wa ya nujumu wa Kiirani. Alielekea Baghdadi na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Abu Mashar Balkhi alitumia vyanzo vya lugha za Kiarabu, Kihindi, Kigiriki na Kisiriani kwa ajili ya kupata elimu ya nujumu na kuwa miongoni mwa wanajimu wakubwa katika zama zake. Kazi zake katika taaluma hiyo zilitumiwa kwa karne kadhaa katika ulimwengu wa Kiislamu na Kimagharibi, hata baada ya kufariki kwake dunia. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadkhalu Lkabir na Almawalidu Lsaghira. Katika siku kama ya leo miaka 133 iliyopita alizaliwa Thomas Stans Eliot, mshairi na mwanafasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Wasteland na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafasihi huyo wa Kiingereza aliaga dunia mwaka 1965, siku kama ya leo miaka 114 mia iliyopita, inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1907, nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769, na karne ya 19 miladia ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi, sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na Septemba 26, 1960 makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na Senator John F. Kennedy wa Massachusetts walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New york umesema kwamba visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo Musa, na Bumusa ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Iran na umekadhibisha madai yaliyotolewa na Imarati kuhusu visiwa hivyo. Mtandao wa habari wa Yahoo News umefichua kwamba serikali ya Marekani ilipanga kumteka nyara au kumuua kigaidi mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks wakati wa utawala wa Donald Trump nchini Marekani. Mgogoro wa uhaba wa nishati nchini Uingereza sambamba na kusababisha misururu na foleni ndefu za magari mbele ya vituo vya mafuta na msongamano mkubwa katika miji mbalimbali ya nchi hiyo, vilevile umesababisha vile mparaganyiko mkubwa katika sekta ya huduma za umma. Na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangaza kwamba kipaumbele cha taasisi hiyo kuhusu uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanyika nchini Afghanistan sasa kitaelekezwa kwa makundi ya Taliban na Daesh. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi uh, katika matangazo yetu haya mchana, hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri, kwa aherini.