Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Wa in Ala ala kum ala ala, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika matangazo yetu haya ya mchana tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamicham hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelaiti na vilevile vile kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio irir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha kuhusiana na 40 ya Imam Hussein alayhi ssalaam, yataletwa kwenu na Shekh Maulid Kundia wa Arusha, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini na leo katika historia thabani. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo kawaida huwa mnatutumia kupitia whatsapp yetu ambayo ni plus 989035065487 baada ya muda si mrefu, tutakuwa na taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Takwimu za awali zinaonyesha kwamba zaidi ya watu milioni 14 wameshiriki arobaini ya Rubenia, Imam Hussein alayhi salam mwaka huu huko Iraq. Siria asema tunakaribisha ushirikiano wowote baina ya Iran na nchi za Kiarabu. Chama cha Merkel chapigwa mweleka, SDP chashindo uchaguzi Ujerumani. Jihadu Lislami yatoa onyo kali baada ya Israeli kuwaua Wapalestina watano. Habari kamili. Wakuu wa mkoa wa Karbala nchini Iraq wamesema kuwa takwimu za awali zinaonyesha kwamba wafanya ziara ya 40 ya Imam Hussein alaihi ssalam, mwaka huu katika haramu ya mtukufu huyo ni zaidi ya watu milioni 14 shirika la habari la Farse limewanukuu wakuu hao wakisema hayo leo na kuongeza kwamba idadi ya wafanya ziara ya 40 Imam Hussein mwaka huu wa 1443 Hijiria imepindukia watu milioni 14. Kwa upande wake shirika la habari la Furat News limemnukuu Jasim al-Fatlawi, naibu mkuu wa mkoa wa Karbala huko Iraq akisema kwamba matayarisho ya kuwahudumia vilivyo wafanya ziara ya 40 Imam Imam Husein alayhi salam, yalianza mapema, zikiwemo huduma za kulinda usalama wao, usafiri, huduma za afya, vyakula, mahala mwa kupumzikia na huduma nyinginezo. Wakati huo huo na sambamba na wiki ya pili ya programu maalumu ya usalama na huduma ya taasisi ya kujitolea ya wananchi wa, wa Iraq maarufu kwa jina la Hashu Shabi, Brigedia Jenerali Ali Alhamdani, kamanda wa operesheni ya kitengo cha Alfurat Alausat cha taasisi hiyo, amesema askari elfu tisa na mia tano wa Hashdu Shabi wanashiriki katika kulinda usalama wa wafanya ziara ya 40 ya Imam Husen alayhi salam hivi sasa. Katika upande mwingine, waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi jana usiku alitembelea Karbala na kuonana ana kwa ana na makamanda wa kulinda usalama pamoja na maafisa wa kutoa huduma kwa wafanya ziara ya arobaini Imam Husen alahissalam na kusisitiza kwamba kuwahudumia wafanya ziara hao ni wajibu mkubwa wa kimaadili, kibinadamu na, na kidini. Waziri wa mambo ya nje wa Siria amezungumzia msimamo wa nchi yake wa kukaribisha ushirikiano wa aina yoyote baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Kiarabu na kusisitiza kuwa Damascus haitishwi kivyovyote na majigambo ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Fesal Miqidad akisema hayo jana na kuongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inazihami nchi za Kiarabu na muda wote imekuwa pamoja na wananchi wa Siria na Palestina hivyo kuna wajibu wa kupokea kwa njia nzuri nia njema na vitendo vizuri vya Iran. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, Migdad amekosoa vikali misimamo ya nyuso mbili ya nchi za magharibi kuhusu serikali na wananchi wa Siria na kusisitiza kuwa nchi yake haiziamini hata kidogo nchi za magharibi. Nchi hizo zimemimina na kupandikiza magengi ya kigaidi ndani ya ardhi ya Siria na hadi hivi sasa zinaendelea kuyaunga mkono na kuyasaidia kwa hali na mali magenge hayo ya makatili na wauaji wa wananchi wa Siria, amesema waziri huyo wa mambo ya nje wa Siria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Matokeo ya karibuni kabisa ya uchaguzi wa Ujerumani yanaonyesha kwamba chama cha Social Democratic Party SPT, SPD kimeshinda katika uchaguzi huo na kukipiga mweleka chama cha kansela wa Ujerumani Angela Merkel cha Christian Democratic Union of Germany CDU. Televisheni ya Alalam imeripoti kuwa kwa mujibu wa matokeo ya awali rasmi chama cha Social Democratic Party kimepata asilimia 25.8 zaidi ya chama tawala cha Angela Merkel na hivyo kushinda uchaguzi huo. Vyombo vingine vya habari vimeripoti pia habari hiyo na kusema kuwa chama cha SPD cha Olaf Scholz kimepata asilimia 25.8 zaidi ya chama cha CDU cha Angela Merkel na hivyo kuongeza zaidi ya asilimia tano ya kura ilizopata katika uchaguzi uliopita. Chama cha Merkel cha CDU kimepata asilimia 24.1 ya kura na hivyo kupoteza zaidi ya asilimia nane ya kura ilizopata kwenye uchaguzi uliopita huko Ujerumani. Chama cha mrengo wa kushoto cha kijani kimepata asilimia 14.6 na kushika nafasi ya tatu katika uchaguzi huo. Ripoti hizo zimeongeza kuwa vyama vilivyoshika nafasi za nne na tano katika uchaguzi huo vimepata asilimia 11.5 na 10.5, katika hali ambayo hakutarajiwi kutokea mabadiliko yoyote mengine makubwa. Uchunguzi wa maoni uliokuwa umefanywa na vyombo vya habari vya Ujerumani ulitabiri ushindi mdogo wa chama hicho cha Social Democratic Party, SPD, utabiri ambao umetokea kuwa kweli. Mahakama moja katika mji mkuu wa Algeria aljaze imeakhirisha kesi ya ndugu wa kiume wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdulaziz Butaflika ambaye amefariki dunia mwezi huu. Awali wakili mtetezi Melod Ibrahimi aliyekuwa ameiomba mahakama hiyo iakhirishe kesi ya Said Butaflika, ndugu wa rais wa zamani Abdulaziz Butaflika, kutokana na afya yake, hasa baada ya kifo cha kaka yake kilichotokea tarehe 17 mwezi huu wa Septemba. Vyombo vya habari vya Algeria vimeripoti kuwa Said Buteflika mwenye umri wa miaka sitini na tatu ambaye alikuwa mshauri wa rais wakati wa uongozi wa kaka yake alionekana dhaifu na aliyechoka sana wakati wa kusikilizwa kesi yake. Kesi ya Buteflika na wenzake kadhaa imeakhirishwa hadi tarehe kumi mwezi ujao wa Oktoba. Hata hivyo mahakama ya Daulbeida ya jijini Al-Jaze imekataa ombi la wakili wa utetezi la kuachiliwa huru kwa dhamana watuhumiwa hao. Na harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imetoa onyo kali kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya utawala huo katili kuwaua shahidi wana mapambano watano wa Palestina. Katika onyo lake hilo Jihadul Islami imesema damu za Wapalestina waliowa washahidi wa katika miji ya Ramallah na Jenin kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan hazitoachwa kumwagika vivi hivi bila utawala wa kizayuni kuonja uchungu wa jinai yake hiyo. Katika taarifa yake hiyo, Jihadul Islami ya Palestina pia imesema jinai za utawala huo wa kizayuni zitazidi kuwatia moyo na mori wananchi wa Palestina wa kushikamana zaidi na harakati za mkawama za ukombozi wa taifa lao na watazidi kuona wajibu wa kutumia silaha kupambana na wavamizi wa ardhi zao. Wanajeshi vamizi wa Israel wamewaua shahidi kwa kuwapiga risasi wana mapambano watano wa Palestina katika miji ya Jenin na Ramallah kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tangu wakati huo, utawala wa kizayuni umebakia kwenye hofu kubwa ya kulipiziwa kisasi jinai zake hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kwa mchana huu, uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu migongano katika maneno ya Mahmud Abbas chini ya kivuli cha uvamizi wa utawala wa Kizayuni. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina juzi Ijumaa, alisema katika kikao cha 76 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba wanajeshi wa Israeli wamebakiwa na mwaka mmoja wawe wametoka kwenye ardhi za Palestina wanazozikalia kwa mabavu tangu mwaka 1967. Mahmud Abbas anayejulikana kwa jina maarufu la Abu Mazen amezungumzia muda huo wa kuendelea wanajeshi wa Israel kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina zilizotekwa mwaka 1967 katika hali ambayo utawala huo katili haujawahi kusita hata siku moja kufanya jinai dhidi ya Wapalestina. Si hayo tu, lakini pia viongozi wa Israeli wanaonyesha waziwazi na kivitendo kwamba hawashughulishwi na mapatano yoyote yanayofikiwa baina yao wa na Wapalestina na Waarabu. Hiyo hiyo siku ya Ijumaa ambayo Abu Mazen alitoa matamshi hayo wanajeshi makatili wa Israeli walivamia maeneo tofauti ya wa Palestina huko Nablus, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusababisha mapigano baina yao wa wa wa na Wapalestina. Wapalestina 28 walijeruhiwa na mwingine mmoja kuuawa shahidi kwenye jinai hiyo ya wanajeshi wa utawala wa Kisayuni. Katika hotuba yake kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina alimtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aitishe kikao kitakachojadili njia na namna ya kuundwa nchi mbili katika ardhi walizoporwa Palestina, katika hali ambayo Israeli haitambui kabisa uwepo wa nchi inayoitwa Palestina, na viongozi wa utawala wa kizayuni wanasema wazi kwamba kamwe hawawezi kuruhusu kuundwa nchi kama hiyo. Siku moja tu baada ya kurejea kutoka Sharm Sheikh, Misri, alikoonana na Rais Abdul Fatah Sisi wa nchi hiyo Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Naftali Bennett alisema hadharani kwamba nchi ya Palestina ni kitu ambacho hakivumiliki na hakikubaliki kabisa. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana wachambuzi wa mambo wakasema kuwa matamshi ya Mahmud Abbas yamejaa migongano, kwani kwa upande mmoja anafanya juhudi za kufikia mapatano na viongozi wa utawala wa kizayuni watenda jinai, na katika upande wa pili anataka asipoteze imani ya Wapalestina kwake. Mazungumzo ya hivi karibuni ya Mahmud Abbas na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni Beni Ganse yalilalamikiwa vikali na makundi mbalimbali ya mbali Wapalestina ambayo yalitangaza wazi kuwa kufanya mazungumzo na wazayuni ni kupoteza wakati na kwamba inasikitisha kuona akina Mahmud Abbas hawapati funzo kutokana na uzoefu mchungu wa huko nyuma. Kiujumla, ni kama yanavyosema makundi ya wana mapambano wa Palestina kwamba njia pekee ya kuweza kukomboa ardhi za Palestina ni mukawama, ukiwemo wa silaha, kwani hakuna lugha yoyote inayotambuliwa na mabeberu wa dunia zaidi ya mtutu wa bunduki. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Maulid Kundia wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na arobaini ya Imam Husein alayhi ssalam. Sadati fanafuza wallahi fauza adhim. ma Haya masiku tuliyokuwa nayo ni masiku ya huzuni, ni masiku ya masikitiko, ni masiku ya kilio kwa wanadamu wote kwa ujumla, japokuwa huzuni hii na kilio hiki kinakuwa ni kikubwa zaidi kwa wapenzi wa Bwana Mtume na Ahlubeiti zake salawatullahi wasalamu alaihim ajmain. Kilo ukiikumbuka Karbala na tukio zima liliyotokea Karbala unalia, unahuzunika, unasikitika, ukawakumbuka waliochukuliwa mateka, waliotembezwa katika mji mpaka mji, hawana viatu, hawana mavazi, hawana chakula, hawana maji. Ukitazama msafara ule namna ulivyo, msafara wa watu waliofungwa na kamba wako kama vile mnavyoona picha za watumwa walivyokuwa wakifungwa. Hiyo ni familia ya Bwana Mtume, imefungwa namna hiyo, wako katika mstari wa aina hiyo. Imamu Zainul Abidin, imamu wetu, wallahi, mkumbukeni Imamu Zainul Abidin, mgonjwa wa Karbala, ha? Imamu mwenyewe anaelezea, wallahi, tulipofika katika maeneo hayo ya kuingia katika mji wa Sham anasema, alikuwepo mwanamke aliyokuwa juu ya paa la nyumba yake. Ah, mwanamke huyu alikuwa ameshikilia kijinga cha moto moto ametengeneza moto, ile moto ya zamani tunaona namna ilivyokuwa, na inawashwa, ile imewashwa, ameushikilia na huku amesimama katika juu ya paa lake akiwaangalia familia ile ya bwana mtume namna inavyopitishwa pale, ameshikilia ule moto wake, akaurusha ule ule, moto ukaenda kudondoka katika kichwa cha alimamu Zainul Abidina salawatullahi wa salamuhu alayhi. Sema moto ule ukashika katika kichwa chake, huku mikono yake amefungwa, hawezi hata kuutoa kichwa chake kikaungua. Soma katika historia, Imamu Zainul Abidin hakuwa na nywele katika kichwa chake. Sio kuwa alikuwa na kipara, sio kuwa alizaliwa vile, la hasha, ni ule moto ambao ulirushwa na yule mwanamke. Ni maumivu yaliyoje kwa mjukuu wa Mtume! Imamu Zainul Abidin, anateswa namna hiyo, akiingizwa katika mji wa Shamu, kisha yale maumivu abaki nayo, hakuna cha dawa hakuna cha chakula, hakuna chochote labda cha kumsaidia leo. Leos ukiungua tu, mtoto wako akiungua, unamkimbiza mara moja hospitalini, anapata dawa za maumivu na vitu vingineo vingi anavipata. Lakini imamu Zainu la Abidin ala alibaki namna hiyo, kichwa chote kimeungua cha imamu Zainu la Abidin. Haya yalikuwa ni masaibu makubwa, kisha wakawekwe katika soko etu wauzwe, familia bwana Mtume, watu wawachukue wa kama vile mateka waliochukuliwa katika vita maamala kati ya imani kum kama haye inavyozungumza wakawa ni watumishi wa hawa watu maadui wa Ahlubeiti Rasulillah, maadui wa ubinadamu. Na hata mmoja alimchagua Fatimatu Sughra bintu wa Alimamu Lhuseini alaihi ssalam, asema mi namtaka huyu, ndi akawe mfanyakazi wangu. Zainabu alaihi salam akasimama kidete, akasema la, katoa khutuba nzito na kali, mpaka ikawafanya wakawa wanalia, wakasahau maudhii waliokuwa wameikusudia. Zainabu alaihi salam, mpaka wakaingizwa familia ya Bwana Mtume katika ikulu ya Yazidi bin Muawiya, ikawa imepambwa vile na yakatokea mengi yaliyotokea. Lakini mengi yaliyotokea katika adhaa ni, wakafanya adhaa baada ya kuomba, wakaruhusiwa na Yazidi akiwa ya anaendelea na kilevi na kunywa kinywaji ambacho ni mvinywa, akiwa na watu wake wakifurahia yale mauaji waliyoyafanya. Ndugu zangu, familia ya Bwana Mtume ilipokuwa katika sehemu ile na baada ya hutuba zilizotolewa na Bibi Zainabu alaihi ssalam, hutuba nzito kabisa ambazo ziliwakumbusha watu waliokuwepo pale mpaka ikaingia wasiwasi katika nyoyo zao, nikaanza kuonekana kama kuna mzozo. Wengine wakaanza kufikiria kuwa Yazidi bila shaka amefanya makosa, na hutuba ya Imamu Zainul Abidini ikaja ikaongeza zaidi maneno ambayo yaliwakumbusha sisi ni wakina nani, familia ya Bwana Mtume, wakiwakumbusha sisi ni wakina nani, na kila mmoja wao akatambua kuwa hawa ndiyo familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kaanza kutokea minong'ono ya kumlaumu Yazid Ibn Muawiya, ijapokuwa wanaogopa kuoleza waziwazi wazi. lakini minong'ono ile mpaka Yazid akawa ya amehofia kabisa, hawa watu wakiendelea kubaki katika mji huu hawa watu watakuja kunigeuka, hawa patatokea mapinduzi ya kumpindua Yazidi. Ha, watu hawa, watu hawakuchoka, hawa ya Imamu Zainul Abidin akisema utina sita sit wafuddilna bisaba, tumepewa mambo sita na, na tumefadhilishwa kwa mambo saba ambayo hayako kwenu, hayamo hayamo. Haya vyovyote mtakavyofanya, wallahi tumieni hila zenu zote. Haya mto yapata haya ni yetu miongoni, ni mapenzi ya kuwapenda halubeiti rasulillah na ufasaha waliokuwa nayo na ndiyo ma khutba ya Zainab na khutba ya Imamu Zainul Abidin ikawaamsha watu, wakaanza kufahamu. Kingine tena ambacho kiliwaamsha watu ni ile ndoto aliyoiota Sukaina. Alilala baada ya kulia sana na kusikitika sana, alipitiwa na usingizi. Alipokuwa katika ndoto, akaona akaona kundi la watu watano, na likiwa lina malaika wengi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Akawauliza kwa haraka haraka, huwa ni kisa kirefu, lakini kwa haraka haraka akawauliza nyinyi ni wakina nani? Akiwa katika ndoto akaambiwa, huyu ni Adam, baba yetu Adam, na huyu mwingine ni Ibrahim, na huyu mwingine ni Isa alaihi ssalam, na huyu mwingine ni Nabiyullahi Musa alayhimssalam. Na akauliza na kwa nyuma kule namuona mmoja mzee ameshikilia ndevu zake kila akisimama anashindwa kusimama, akinyanyuka kidogo anaanguka, anajikongoja vile vile, anakuja ni nani bana? Amekaa katika hali ya huzuni sana. Akaambiwa, huyu ni babu yako Mtume Muhammadun sallallahu alaihi waalihi wasallam. Sukaina aliposikia namna hiyo akasema, wallah namtaka babu yangu ili nimwelezee matatizo na masaibu yaliyotupata katika ardhi ya Karbala. Sukaina akawa namwelezea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, na mtume anapigapiga kichwa chake na huzuni na machozi yanamtoka, anasema, wallah waliofanya kitendo hiki nitawashtakia mbele ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu anaona yote yaliyotokea katika ardhi ya Karbala kwa mjukuu wangu Alimamu Alhuseini alaihi ssalam. Sukaina anaeleza vile alipomalizana na babu yake bwana Mtume, akaona tena akiwa katika ndoto. Kwa upande wa pili, akaona tena kundi la wanawake wakiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Akawauliza, hawa ni wakina nani? Wakaanza kujieleza wanawake wale. Yule wa kwanza akasema, mimi ni mama yako hawa ha? na huyu wa pili akasema mimi ni Asia ibni Hizam, mimi ni Asia. Na yule wa pili na watatu akasema, mimi ni Maryam. Na huyu wa nne akasema, mimi ni Khadija binti Khuwailid, mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasalam. Kwa mbali pia akamuona mwanamke ni kijana, lakini namna alivyokaa ni kizee, namna sura yake na mwonekano wake utasema ni mzee, lakini ni mtoto akauliza huyu ni nani, ambaye anajikongoja katika hali hii na ameshikilia kitu amekivingirisha katika mkono wake, lakini anashindwa kutembea? Akajibiwa, wallahi, huyu ni Fatima, huyu ni Fatimatu Zahara, bibi yako Fatimatu Zahara, salamullahi, salamullahi alaiha, Fatima umu lmasaib. Sukaina so, akasema wallahi, ngoja nimkimbilie nikamweleze Fatimatu zahara kwa masaibu yaliyompata mtoto wake alimamu lhuseini katika ardhi ya Karbala. Sukaina akawa anamwelezea Fatima na Fatimatu Zahara analia, anatokwa na machozi. Fatimatu Zahara alipokuwa katika ile hali, Fatimatu Zahara akamwambia, wallahi ntasimama mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na nitawashtakia hawa waliofanya hivi. Na akamwambia, hiki kifurushi nilichokibeba hapa ni mikono ya abulfadli labbas. Yeah, na yule mtoto mdogo aliyouliwa katika ardhi ya Karbala, sitoviacha hivi. Na hii kanzo niliyoivingirishia ni kanzo ya Imamu Al-Hussein, sitoviacha hivi mpaka siku ya kiyama takaposimama mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sukain alipozinduka akiwa katika ikulu ya Yazid ibn Muawiya, akawa anapiga ukelele. Zaidi ukelele ule ukawaamsha watu ambaye ilibidi aulizwe, kuna nini, umeona nini katika usingizi wako? Akawaelezea hadithi hii. Ikulu ya Yazid bn Muawia ikageuka ikawa ni azaa, ikawa ni ukelele, wafuasi na maadui wote wakawa wanalia, wanaona Mtume amekuja, Fatimatu Zahara amekuja, Adam, Ibrahim, Musa, Isa wamekuja, na wanawake wale wamekuja. Wallahi ikawa ni huzuni katika ikulu ya Yazid bnu Muawiya, ikaamsha tena hali hii ikawa inamtisha sana Yazid ibn Muawiya, lakini kabla hajapata maamuzi ya kuwaambia ondokeni ili waondoke warudi zao, mke wake Hindu. Hii kisa huwa tunakisoma sana kwa sababu kina ithar, kwa sababu kinaathiri sana. Hindu ambayo alikuwa ni khadima wa Amir Almuminin, na khadima wa Amir Almuminin Ali ibn Abi Talib alikuwa bado hajasikia taarifa zile. Wakaja wale wanawake wakamfuata Hindu, wakamwambia. Hindu alikuwa amekaa ikulu na sehemu ya nyumba yake imetengwa kidogo pako mbali na Yazid. Alijitahidi mke wake asifahamu chochote, kwa sababu alikuwa anamjua mke yule, alikuwa na mapenzi makubwa kwa Halubaita rasulillah. Sasa alificha sana na akamwekea vizingiti kule na shughuli kule, ili mke wake asije akasikia chochote. Lakini nasemekana kuna mwanamke mmoja alijipenyeza mpaka akafika, aka mpaka kwa mke yule wa Yazidi, ambaye ni Hindu, akamwambia: ewe mke wa khalifa, wewe uko katika sehemu hii, lakini watu wanafurahia kule katika ikulu, baada ya kuuliwa wale mateka, baada ya kuuliwa wale waliotoka katika dini, baada ya kumwasi mume wako Yazid ibn Muawiya, nenda nawe kafurahi pamoja na watu wengine. Hindu alikuwa afahamu chochote, baada ya kueleza vile, ikambidi Hindu amchukue mfanyakazi wake, ambebie kiti chake kizuri ni mke wa khalifa anaishi maisha mazuri, kila kitu kinapatikana. Akabebewa kiti chake, akavaa nguo nzuri kabisa, na yeye anaenda kufurahi na watu kule katika ikulu ya mume wake. Hindu alipokuwa anakuja kwa mbali kabisa, Zainabu alaihi assalam akamwona Hindu. Wakati anaingia Zainabu, baada ya kumwona akamnong'oneza dada yake Umu Kuluthum, walikuwa wamekaa pamoja pale akamwambia ee, dada yangu, kuna mfahamu yule mwanamke anayekuja? Umkuluthum alikuwa ni mdogo, akasema simfahamu pokuwa ah, mfahamu. Na wakati ule hindu tayari ameshakaribia, ya hadithi yao haikuendelea baada ya hapo. Lakini hindu pia aliona ishara hii ya Zainab kuongea na dada yake, kisha wakatingisha kichwa, akajua kama kuna kitu hawa. Baada ya kuniangalia Zeinab wameongea, kuna kitu kinanihusu. Alipofika pale, hindu akawekewa kiti chake vizuri akawa anawatizama wale mateka namna walivyoharibika kabisa, watu ambao hawajala ni siku nyingi sana, siku zaidi ya thelathini. Watu wakiwa katika hali ya aina hiyo na wanaumwa, bila shaka mtu lazima adhoofike, hapati dawa hali, hanywi, hana mavazi mazuri, zaidi ya siku thelathini, bila shaka mtu lazima adhoofike katika hali ya aina hiyo. Wakahindwa akawekea pale kitu chake, akamuuliza akamwambia, ewe mwanamke mimi nimekuona, wakati nakuja uliongea na huyo ndugu yako hapo, ni nini mliongea nini? Akakaa kimya, bibi Zainab hajamjibu chochote. Hindwa kuendelea na swali la aina hiyo, akaona labda halina maana sana, lakini akawauliza nyinyi, ni mateka kutoka katika mji gani? nyinyi ni mateka mmetoka katika nchi gani? Bibi Zainab alayha salaam akamwambia, sisi ni mateka kutoka katika mji wa Madina, madinatu rasulullah Sallallahu alayhi wa alihi wa salama. Hindu aliposikia mji wa Madina akanyanyuka akakiacha kiti chake akasimama. Zeinabu akamwambia kwa nini unasimama? kaa kwenye kiti chako, wesi ni mke wa khalifa, kaa kwenye kiti chako. Akamwambia, wallahi siwezi kukaa, mji wa Madina na uheshimu sana, umetaja mji wa Madina, siwezi kukaa ikiwa nyini mmetoka katika mji wa Madina. Nyi mmekaa vibaya hivi mmekaa hivi, nami nimekaa kwenye hiki kiti, na nyi mmetoka Madina? Hapana. Kisha Hindu akawauliza ikiwa mmetoka Madina, mmetoka katika nyumba ipi ya Madina? Ah, bibi Zainab kawambia sisi tumetoka katika nyumba ya Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamu alaihi. Hindu alipotajiwa jina la Ali bin Abi Talib akawa anatetemeka. Arbabul maqatil wanatuambia baadhi ya vitabu, mpaka rangi yake ikawa inabadilika ya Hindu ametajiwa Ali bin Abi Talib akawa anatetemeka, amesimama, nashindwa hata kuzungumza. Nye metoka katika nyumba ya Ali Ibn abi talib, nyinyi ni wakina nani? Bibi Zainab hakutaka kumjibu. sisi ni wakina nani? Akamwambia, kwani wewo unataka kumjua nani katika nyumba ya alii bni abi talib alaihi ssalam? Hindu wallah, akamwambia kwa ufupi, alikuwa ni mfanyakazi wa Imamu Ali kama nilivyosema. Alipofariki Imamu Ali akaenda kwa Imamu Hasan na alipoenda kwa Imamu Hasan Muawiya akafanya hila akamchukua kwa mabavu pale, akaenda kumuozesha, akaolewa na Yazid ibn Muawiya. Hiyo ndio hadithi yake kwa ufupi, lakini amekaa akiwa ni mdogo kabisa, amelelewa na Imam Ali mpaka amekua kama mfanyakazi pale, kwa hiyo mengi anayajua mji wa Madina. Anamwambia Zainab, mimi nataka nikuulize kuhusiana na kiongozi wangu imamu wangu ali, Imamu Husaini alayhisalam, pia nataka kukuuliza kuhusiana na mwanamke alikuwa rafiki yangu, nilikuwa nampenda sana Zainab, na nataka kukuuliza kuhusiana na Umu Kulthum, nataka kukuuliza kuhusiana na Zainul Abidin. Akataja majina, akataja majina ya familia ile ya Ali ibn Abi Talib alayhi salam, kila akitaja Zainab na Umu Kulthum wanazidi kulia, wanalia ni huzuni kwa sababu wanakumbushwa, wanakumbushwa mas masaib musiba mzito walioupata Alipomaliza kutaja yule Hindu, Zainab alayhi salamu akamwambia wallah, ewe Hindu, ikiwa nataka kujua kuhusiana na nyumba ya Ali ibn abi Talib, hakika nyumba ile tumeiacha haina mtu. Hiyo nyumba tumeiacha ni tupu, haina chochote katika nyumba ile. Ukitaka kuuliza kuhusiana na alimamu Alhuseini alayhi ssalam, hakika tumemwacha katika aridhi ya Karbala na kile kichwa ambacho kiko katika chombo kile cha dhahabu na kile kichwa kinachochomwa chomwa kile na mume wako Yazidi ndio kichwa cha Ali Imam Husein alayhi salam. Ukiuliza kuhusiana na Abul Fadhl Abbas, vile vile tumemwacha Karbala, na kile kichwa kilichoko hapo pembezoni mwa Imamu Huseini ndio kichwa cha Abul Fadhl Abbas. Ukiuliza kuhusiana na Zainul Abidin, Imam Zainul Abidin, na ndio yule aliyojikongoja pale, ni yule aliyolala pale asiyojiweza, mgonjwa yule. Ukiuliza kuhusu Umu Kuluthum huyu aliyoko pembezoni mwangu hapa ndio Umu Kuluthum. Unapouliza kuhusiana na Zainab huyu anaongea na wewe ndio Bibi Zainab alaihi ssalam. Hindu, wallah ilikuwa ni huzuni kubwa alipotajiwa namna hiyo na, na kuelezwa kuwa ndiyo hali iliyotokea. Hindu inasemekana akawa anajigongesha uso wake katika ukuta mpaka damu ikamvuja katika uso wake na huku analia, na akaondoka hapo haraka haraka mpaka kwa mme wake Yazid ibn Muawiya, na kwenda kumwambia Yazid, kitendo ulichokifanya ni kitendo cha haramu, huwezi kufanya hivi katika familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali na, siwezi kuishi katika nyumba ya aina hii, nyumba ambayo imeweka kichwa cha mjukuu wa Bwana mtume katika mazingira haya. Ehindu akawa analia, akaamsha tena hisia kali sana kwa watu wote waliokuwepo pale, mpaka yeye Yazidi akawa namtuliza mke wake, anamwambia: sikiliza, huyu ni Ibni Ziyadi ndio aliyofanya haraka kuwaua. Hakika mimi nilikuwa sijataka wauliwe, ni, wa ni Ibni Ziyadi ndio aliyofanya makosa. Lakini uhindu akamwambia, unata, unataka kunidanganya mimi? Unataka kunidanganya mimi, hujamdanganya Mwenyezi Mungu na mtume. Umefanya mauaji haya. Ikiwa Ibni Ziyadi amefanya vile, kwa nini sasa wachukue mateka hawa kwa nini vichwa hivi uwe navyo? Hali hii iliamsha hasira kubwa kwa watu waliokuwepo pale mpaka ikawa ni ukelele, ndio sababu ya kumfanya Yazidi bni Muawiya awaruhusu wale mateka, awaambie rudini zenu. Ndio familia ikarudi katika ardhi ya Karbala. Walipofika katika ardhi ya Karbala katika siku ya arobaini, ndio wakamkuta Jabir Abdullahi Al Ansari akitekeleza maamrisho ya Bwana Mtume aliyomwambia umzuru Alimamulhuseini alayhi ssalam, siku takaposikia ameuliwa. Wakafika pale katika ardhi ya Karbala familia ya bwana mtume muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa salama, na wakafanya ziara, wakabaki siku tatu pale katika ardhi ya Karbala usiku na mchana wakiwa na lia. Ilibidi imamu Zainul Abidin akatishe ziara ile, baada ya kuona watoto na wanawake wanazimia katika makaburi yale wanazimia wanaamka. Imamu Zenu Labidini kabidi awaambie twendeni, wakaelekea katika ardhi ya Madina, lakini nasemekana mke wa limamu Lhusein yule ambaye aliangusha ujauzito katika maeneo ya Halab ya mtoto Muhsin, nasemekana yeye alibaki katika ardhi ya Karbala kwa muda wa mwaka mzima, na baadhi ya riwaya zikatuambia mpaka alifariki pale mke waliimamu Lhuseini al alaihi ssalam, akimlilia mume wake alimamu Lhuseini al alaihi ssalam. Karbala itaendelea kuwa ni mafunzo kwetu sisi. Karbala itaendelea kuwa ni ibra kwetu sisi. Karbala, tutaikumbuka mateso yaliyotokea katika ardhi ya Karbala, tutaendelea kuelimisha ulimwengu fahamu, kwa sababu Karbala ni eneo la huruma ni eneo la maelewano, ni eneo la dini, ni eneo la uadilifu, ni eneo la kumtaja Mwenyezi Mungu na kumtaja mtume wake Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Na ndilo lengo aliyotaka al-Imamu al-Husein: ikiwa dini ya mtume haitosimame isipokuwa kwa kuuliwa, basi mapanga na njooni mnichukue. Kwa hiyo alitaka dini ya Mwenyezi Mungu. Dini ni nini? Dini ni muamala dini ni mahusiano yaliyokuwa mazuri, dini ni mapenzi, dini ni usalama, dini ni amani, dini ni uwelewano, dini ni utu. Ndicho alichotaka Bwana Mtume, na ndicho alichotaka aliimamu al Huseini alah ssalam, kusimamisha katika ardhi ya Karbala. Na sisi wafuasi wa Ahlubeiti wa Rasulillah, wapenzi wa aliimamu al Huseini alahi ssalam, bendera tuliyoibeba ni bendera ya muamala, bendera ya mahusiano yaliyokuwa mazuri ni bendera ya mapenzi, ni bendera ya amani. Ndio maana tunatangaza ulimwenguni kote, tunatangaza amani, tunasema vita si suluhisho, na wala hatutaki vita, hatutaki mapigano, hatutaki matusi wala hatutaki chuki. Tunachokitaka ni muamala, ni mahusiano yaliyokuwa mazuri, ni mahusiano ya utu ni mahusiano ya ubinadamu ni mahusiano ndio maana hadithi zikatwambia usijokamnyima mwenzako mambo matatu, vyovyote takavyokuwa, usimnyime maji, usimnyime moto, usimnyime chakula. Vitu hivi hautakiwi kumnyima yoyote yule, mwislamu au asiyokuwa mwislamu. Ndio maisha yanajengwa na hivi vitu mtu, anataka kula, mtu anataka kunywa, mtu anataka kuendesha maisha yake ni vitu ambavyo katika dini hutakiwi kumnyima, na ndio dini, na ndivyo alivyovibeba Alimamu Husein. Ndio maana Karbala walipokuja maadui, hawana chakula hawana maji. Maadui walipokuwa hawana maji, walichukua maji yao wakaenda kuwanyesha wale maadui, wakanywa maji, mpaka wanyama wao wakanywa maji. Na ndio mashia tunavyotakiwa tuwe, mashia, beba utu, beba ubinadamu, beba mahusiano yaliyokuwa mazuri. Jitakase katika nafsi yako. Dunia hii tunaiacha, tunaelekea katika akhera. Tuende katika akhera tukiwa wasafi, kama alivyotaka al-Imam al-Hussein, kama alivyotutaka Imam Hussein al-Abidin, kama walivyotutaka mateka wa Karbala, kama alivyotaka Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama amma yujibu al-muttara idha da'ahu wa yakshifu as-su nam huyo alikuwa ni shekhe maulid sombi kundia wa arusha tanzania na mawaidha kuhusiana na arobaini ya imam husein alaihi ssalam hapa ni teheran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu, Septemba 27, 2021 linakunjuliwa na gazeti la majira la nchini Tanzania, ambalo limeandika msajili wa vyama vya siasa azidi kubanwa, masharti mapya yaanza kutolewa. Kutohudhuria mkutano wake yahusishwa na kauli ya IGP Siro, yadaiwa matamshi yake hayana nia njema, hofu ya mwafaka. Habari zake nyingine zinasema majaliwa azikumbusha taasisi kuiga mfano wa NMB wa kuifikia jamii. Asasi za kiraia na TRA zafungua ukurasa mpya. Serikali yatoa agizo zito kwa halmashauri. Na mwenyekiti CCM Mara asema Rais Samia Suluhu ametupa heshima kimataifa. Ama habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo inasema Samia dunia imetupokea vile vile, limeandika Januari awatwisha mzigo watendaji wapya TANESCO. Awamu ya pili ya chanjo kuanza na dozi milioni mbili. CCM na ACT Wazalendo wazindua kampeni jimbo la Ushetu na kamati ya Majaliwa, bei ya mafuta ya mali za kazi. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi tunasoma Makamba, Haikuwa kazi rahisi Tanesco ni kuwang'oa mabosi wa zamani na kuwaweka wapya, aeleza ugumu wa kumpata Chande na wajumbe wa bodi wafanyakazi. Nao wakiri haijapata kutokea, hofu ya pangua pangua ya Tanda kwa mameneja na wakuu wa vitengo. Habari zake nyingine zinasema bei ya petroli na diseli yashuka Zanzibar. Majaliwa apongeza matibabu ya fistula, na Jaji Mutungi na Zitokabwe wazidi kuvutana. Tukija upande wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii, tunasoma aidai hospitali shilingi bilioni moja na nusu kwa tuhuma za kumsababishia utasa. Vilevile limeandika Makamba aanika sababu Tanesco kutojiendesha, atoa maagizo manane kwa mameneja wa ngazi zote. CHADEMA yatoa msimamo mgombea urais mwanamke. EWURA yaja na angalizo uchakachuaji gesi ya kupikia. ACT yataja sababu za kutoshiriki kikao na msajili wa vyama na jeshi la polisi, na serikali yatoa maelekezo kuhusu ukatili wa wanawake kazini. Kwa upande wa nchini Kenya toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, miongoni mwa habari zake nyingi ni hiyo inayosema wanajeshi wa sadek waua magaidi 17 nchini Msumbiji. Vilevile vile limeandika maziko ya Orie Rogo Manduli yaakhirishwa baada ya binti yake mkubwa Elizabeth Rogo kulazwa hospitalini, na Algeria yaakhirisha kesi ya ufisadi ya ndugu wa kiume wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdulaziz Butaflika. Nalo gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limesheheni habari za kila namna kama kawaida yake. Miongoni mwake ni hii yenye kichwa cha maneno kinachosema mbinu wanazotumia malaghai kuingiza bidhaa kinyemela nchini Kenya kutoka Somalia. Katika ufafanuzi wake, limeandika wafanya biashara malaghai wamegundua mbinu mpya ya kuingiza bidhaa nchini Kenya kutokea Somalia kupitia bahari ya Hindi. Mamlaka ya ushuru nchini Kenya KRA imesema kwamba bidhaa hizo hupakiwa katika uh, boti ndogondogo zenye injini kabla ya kusafirishwa hadi bandari ya Mombasa bila ya kulipiwa ushuru. Baadaye bidhaa hizo hupenyezwa katika masoko ya Kenya na kuuzwa kwa bei nafuu. Hilo limefichuliwa baada ya wanajeshi wa kikosi cha wanamaji cha Kenya kuikamata chombo kimoja kilichojaa bidhaa baharini mwezi Mei mwaka huu. Mbinu hiyo imeanza kutumiwa kutokana na marufuku iliyopo hivi sasa dhidi ya kuingizwa bidhaa zozote kupitia mpaka wa Somalia na Kenya. Mwaka elfu mbili kumi na tisa Kenya ilifunga mipaka yake na Somalia katika kaunti za Lamu, Mandera, Wajir na Garisa. Kufungwa maeneo hayo ya mpakani ilikuwa ni sehemu ya mikakati ya kiusalama ya kuzuia mashambulio kutoka kwa wanamgambo wa Shabab. Iliripotiwa kuwa magaidi hao walikuwa wanavuka mpaka na kuingia nchini Kenya kabla ya kufanya mashambulio yaliyosababisha vifo na majeruhi ya watu kadhaa. Aidha, ilidaiwa kwamba vijana kutoka Kenya walitumia mipaka hiyo kuingia Somalia kujiunga na mafunzo ya ugaidi. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la Daily Monitor huko nchini Uganda inasema waziri na maafisa wake wakiri kuwekwa ufisadi katika masuala ya ardhi. Waziri huyo ni Sam Mayanja ambaye leo Jumatatu ameonana na kuwaonya maafisa wa ardhi kuhusu ufisadi uliotanda kwenye wizara hiyo. Mmoja wa maafisa hao amejitetea kwa kusema, baadhi ya wakati tunapokea simu kutoka kwa vigogo na watu wenye ushawishi mkubwa, baadhi yao ni mawaziri, na kutuamrisha fanya hiki, acha hiki, kinyume na taratibu zilizowekwa. Bado muda umebakia kidogo, ni angalie baadhi ya yale ambayo yamo kwenye gazeti la taifa leo la huko nchini Kenya miongoni mwake ni hii inayosema: nyota ya kisiasa ya Karua inaingia doa. Nyuki wavamia na kumuua mzee aliyehudhuria maziko ya mjukuu wake. Na korona imepunguza kasi ya mbinu za kisasa za upangaji uzazi, amesema Dkt. Aman. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Safar mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe 27 Septemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, ilifanyika majilisi ya kwanza ya siku ya 40 tangu kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam, na watu wa nyumba tukufu ya Mtume ambao waliuawa wa tarehe 10 Muharam mwaka 61 hijiria. Majilisi ya siku ya 40 hufanyika kila mwaka baada ya kupita siku 40 tangu tarehe kumi mwezi Muharam kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa mtume na masahaba zake watiifu ambao walisabilia roho zao kwa ajili ya kuhuisha dini ya Uislamu katika ardhi ya Karbala. Siku kama ya leo miaka sabini na mbili iliyopita mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Maotsetung kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wa wakati huo wa China Chiang Kaishek kulazimika kukimbilia Taiwan. Na leo tarehe 27 Septemba inasadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Utalii ni moja kati ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Vilevile utalii unaweza kutimia kupitia safari za utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Licha ya kwamba utalii umekuwa na historia ya muda mrefu katika maisha ya mwanadamu, lakini utalii wa mfumo wa kisasa ulianza mwanzoni mwa karne ya 16 wakati aliposhika kasi mapinduzi ya kiviwanda barani Ulaya na kuvumbuliwa aina mpya ya maisha barani humo. Kuanzia karne ya 17, ndipo istilahi ya utalii ilipoenea zaidi, hasa katika jamii ya watu wa Ufaransa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran. Tunakushukuruni bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe na Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania kwa maoni yenu, lakini muda uliobakia ni sekunde chache. Muhtasari wa habari za dunia. Wakuu wa mkoa wa Karbala nchini Iraq wamesema kwamba takwimu za awali zinaonyesha kuwa wafanya ziara ya 40 ya Imam Hussein alaihi ssalam mwaka huu katika haramu ya mtukufu huyo ni zaidi ya watu milioni 14 na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.