Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Saba. Aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Audhu billahi minash shaitani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumapili Septemba 26, 2021 ambayo ni sawa na tarehe 19 Safar 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa uhai na kuona siku hii ya leo amin ya rabil alamin. Ni matumaini yangu kuwa ujambo buheri wa afya, msikilizaji wa redio Tehrani na mfuatiliaji wa matangazo haya. Na kabla ya kuendelea mbele, nawakumbusha kuwa tunakaribisha maoni yako, mpendo wa msikilizaji, popote pale matangazo haya yanapokufikia. Tumia tutumie ujumbe mfupi au SMS kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 98903506 5487. Matangazo tutafungua kwa taarifa ya habari na vilevile, tutawasomea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho migongano katika maneno ya Mahmud Abbas chini ya kivuli cha uvamizi wa utawala wa kizayuni na vipindi tutakuwa na mawaidha haya maalum tumeandalia kwa mnasaba wa arobaini ya imam husein alaihi salam na yataletwa kwenu na shekhe ali mwazoa wa tanga tanzania na makala yetu ya leo katika historia tovuti yetu ya redio kumradhi barua pepe swahili radio at irib.ir Saa tatu kamili imetimia kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Raisi Ibrahim Raisi asema vikwazo haviwezi kuzuia kustawisha uhusiano kati ya Irani na nchi nyingine. Mudavadi aponda siasa za Ruto asema Kenya si taifa la walalahoi. Maandamano yafanyika katika mji mkuu wa Tunisia Tunis. na EKASI yataka kuwepo mazungumzo ya makundi yote nchini Chad. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikwazo haviwezi kuzuia kustawisha uhusiano na ushirikiano wa Iran na nchi nyingine. Rais Said Ibrahim Raisi ameashiria uhusiano mzuri wa Irani na Austria na akasema Irani iko tayari kikamilifu kustawisha ushirikiano wa kibiashara na Austria na nchi nyingine na kwamba vikwazo na vizuizi kamwe haviwezi kuzizuia nchi mbili katika uwanja huo. Rais wa Irani ameeleza hayo leo hapa Tehrani baada ya kupokea hati ya utambulisho kutoka kwa Wolf Dietrich Heim, balozi mpya wa Austria hapa nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amevitaja vikwazo dhidi ya Iran kuwa ni kinyume cha sheria na vya kidhalimu, na akasema kwa kuzingatia ripoti nyingi zilizotolewa na wakala kima wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ina malengo ya amani, kitendo cha kuiwekea Teherani vikwazo hakina msingi wowote hasa ikitiliwa maanani kuwa Iran imetekeleza ahadi na majukumu yake yote ndani ya mapatano ya JCPOA, ili hali viongozi wa Marekani ambao walijitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo na nchi za Ulaya hazijatekeleza mapatano hayo. Raisi raisi ameashiria pia shukran zilizotolewa na balozi wa Austria kwa Iran kutokana na kuwapokea wakimbizi wa Kiafghani na akasema kitendo cha wananchi wa Afghanistan kuwa wakimbizi ni matokeo ya miongo miwili ya siasa na hatua za Marekani nchini humo, na sisi tumekuwa wenyeji wa wahajiri wa, wa kiafughani kutokana na mtazamo wa ubinadamu na Uislamu. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameongeza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kutekeleza majukumu yao, haswa kwa kuzingatia mamilioni ya wakimbizi wa Afghanistan walioko hapa nchini. Vilevile vile ameitaka Austria kuwasilisha swala hilo kwa nchi za Ulaya. Kwa upande wake, balozi mpya wa Austria mjini Tehran ameashiria uhusiano mwema wa nchi yake na Irani na akaongeza kuwa Austria inataka kuimarisha uhusiano wa nchi mbili hizi hususan katika uga wa mabadilishano ya kiuchumi. Wolf Dietrich Heim amesema Iran na Austria zimeweza kufanikisha baadhi ya miradi katika kipindi cha vikwazo. Kiongozi wa chama cha Amani National Congress ANC nchini Kenya amesema kuwa kauli ya naibu rais wa nchi hiyo William Ruto ya taifa la masla inajikumradhi, ina taifa la masla inapiga debe umasikini na kwamba nchi si Kenya, si nchi ya walala hoi. Mudavadi amesema mtindo wa uchumi wa kuanzia mashinani wa Ruto unaendeleza na kutukuza umasikini kati ya watu wa Kenya. Akizungumza katika ibada ya mazishi ya Samuel Masconde, mfanyabiashara mashuhuri, Mudavadi amesema nchi inahitaji suluhisho la kivitendo la uchumi. Kiongozi huyo wa chama cha Amani National Congress pia ametoa wito wa kuwepo uvumilivu wa kisiasa na kampeni za amani wakati wa zoezi la uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili linapokaribia wagombea wakuu wa urais nchini kenya hususan naibu rais william ruto wamebuni mbinu za kuwavutia vijana na wakenya wa kipato cha chini wakiahidi kuwasaidia wakishinda uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kupitia kampeni yake ya asla dr ruto amekuwa akiahidi kuinua hali ya kiuchumi wa Kenya, wa matabaka ya chini na amekuwa akitoa misaada kwa makundi ya wa wachuuzi, wana bodaboda, wauzaji mboga na makanisa. Kwa upande wake, Dr. Ruto anasisitiza kuwa mpango wa kukuza uchumi kuanzia juu umekuwa ukitenga maskini, kwa kuwa unaonyima nafasi za kustawi, na serikali yake itaweka mikakati ya kujenga uchumi kuanzia chini kwa kuwawezesha vijana kupata kazi na kuimarisha mazingira ya kufanya biashara. Sera za siasa hizo za Ruto zimekosolewa sana na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga, ambaye amesema matamshi yanayotolewa na naibu wa rais William Ruto yanayetia nchi katika hatari ya kugawanyika na kusababisha umwagikaji wa damu. Odinga amesema kauli za Ruto zinajenga uhasama wa matabaka kwa kuendeleza siasa za wa kuwatenganisha wanaodaiwa kuwa navyo na wasio navyo. Raila pia amekemea usemi wa siasa za Ruto wa makabiliano kati ya dynasty na maasla, akisema kwamba mkondo huo unahatarisha uthabiti na amani ya Kenya. Ruto amepanga siasa zake za kuwania urais kwa msingi wa kuwatetea maasla wasio na nacho dhidi ya wanasiasa wanaodaiwa kuwa na mali kutoka familia tajika kisiasa. Vuguvugu la watu hao wanao haso limeonekana kuipa wasiwasi serikali ya Kenya, kwani usemi huo unazidi kushika kasi na kutawala mijadala kuhusu siasa za kumrithi Rais Uhuru Kenyatta mwaka ujao. Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Tehran. Wananchi wa Tunisia leo Jumapili wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunisia kupinga hatua za karibuni za Rais Kais Saied. Maelfu ya wananchi wa Tunisia leo Jumapili walimiminika katika mji mkuu wa nchi hiyo dhidi ya Rais Kais Saied kufuatia maamuzi yake aliyochukua hivi karibuni. Washiriki katika maandamano Wamemtaka rais Said ajiuzulu na wametaka bunge la nchi hiyo lianze kazi zake haraka iwezekanavyo. Vilevile wametaka kuheshimiwa katiba ya nchi hiyo. Maandamano haya yamefanyika leo siku moja baada ya kujiuzulu zaidi ya viongozi mia moja wa harakati ya Nahdha ya Tunisia, wakiwemo wabunge na wawakilishi wa baraza la ushauri la nchi hiyo. Wanasiasa nchini Tunisia wamezitaja hatua za karibuni za rais Kais Saied kuwa ni kuhodhi madaraka ya nchi, na wakati huo huo wametahadharisha juu ya uwezekano wa Tunisia kurejea katika zama za udikteta. Rais wa Tunisia tarehe ishirini na sita mwezi Julai mwaka huu alitoa dikri na kumfuta kazi waziri mkuu Hisham Meshichi sambamba na kusimamisha shughuli za bunge. Aidha, rais huyo wa Tunisia aliwaondolea wabunge kinga yao ya kisheria na kujilimbikizia mamlaka ya kuongoza nchi, hatua ambayo imetajwa na wapinzani nchini humo kuwa ni sawa na mapinduzi dhidi ya serikali. Jumuiya ya uchumi ya nchi za katikati mwa Afrika ECCAS, kwa kifupi, imetoa wito wa kuitishwa mazungumzo yatakayoshirikisha makundi yote nchini Chad. Rais Denis Sassou Nguesso wa Jamhuri ya Congo ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya uchumi ya nchi za katikati mwa Afrika ECAS amezitolea wito pande za kisiasa huko Chad kushiriki katika mazungumzo shirikishi ya baadaye nchini humo. Denis Sassou Nguesso amekariri uungaji mkono wa wa jumuiya wa jumuiya hiyo kwa kipindi cha mpito huko Chad. Vilevile amempongeza Mahamad Idris Deby kwa hatua zilizopigwa na serikali ya mpito ya Chad kwa ajili ya kuanzisha mazungumzo shirikishi na ya amani. Pongezi hizo za rais Ngweso zimesomwa kwa niaba na Denis Cristos Saso Ngweso, waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa jamhuri ya Congo. Jumuiya ya Uchumi ya nchi za katikati mwa Afrika pia imekaribisha nia ya serikali ya mpito ya Chad ya kukubali kuyashirikisha makundi mbalimbali mbali, yanayobeba silaha katika mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Mkuu wa serikali ya Chad Mahamat Idris Deby Ijumaa iliyopita alitangaza majina ya wawakilishi 93 wa bunge jipya la mpito la nchi hiyo ikiwa ni miezi mitano baada ya kujitangaza kuwa kiongozi wa nchi kufuatia kifo cha baba yake Idris Deby Itno. Baada ya mauaji yaliyekuwa rais wa Chad, Idris Deby. Jeshi la nchi hiyo lilitangaza kuwa limeunda baraza la mpito litakaloiongoza nchi katika kipindi cha mpito cha miezi kumi na nane na kuanzisha taasisi za kidemokrasia ikiwa ni pamoja na kusimamia uchaguzi huru baada ya kipindi hicho. Deby aliwawa akiwa katika maeneo ya vita baina ya jeshi la taifa na makundi ya waasi baada ya kuiongoza nchi hiyo kwa kipindi cha miaka thelathini na mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast B Simon Bagbo leo ameshiriki katika uzinduzi wa harakati ya kisiasa ikiwa ni hatua moja ya kuelekea kuasisi chama chake cha, cha siasa kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. B Simon Bagbo ametilia mkazo mwelekeo wake wa kuwa na Codiva yenye nguvu, iliyo huru, yenye mapatano ya kisiasa na yenye mafanikio Chini ya kauli mbiu ya umoja, nidhamu na kazi. Akizungumza wakati wa kuzindua harakati yake ya kisiasa, Simon Bagbo amewatolea wito wananchi wa, wa Ivory Coast kuwa watendaji wenye wa bidii na wanaoweza kusamehe na kupatana. Itakumbuka kuwa rais wa zamani wa Ivory Coast Laura Bagbo alirejea Abidjan, mji mkuu wa nchi hiyo, mwezi Juni mwaka huu, akiwa na mwanamke mwingine aliyetajwa kwa jina la Nedi Bamba ambaye amekuwa mwenza wake tangu mwanzoni mwa mwaka alfu mbili, na kisha akawasilisha ombi la kumtaliki aliyekuwa mkewe b. Simon Bagbo. Kwa upande wake Laura Bagbo amesema ana mpango naye wa kuanzisha chama chake kipya mwezi Oktoba mwaka huu. Hata hivyo, wafuasi wa B Simon wanasema ni vigumu sana kuwatenganisha wawili hao kisiasa. Wamesema B Simon Bagbo anajua vyema siasa na ameshiriki pakubwa pamoja na mmewe katika harakati za kisiasa nchini Ivory Coast. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo alirejea nchini humo mwezi Juni mwaka huu baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kumfutia kesi iliyokuwa ikimkabili ya kutenda jinai za kivita na dhidi ya binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Endelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu migongano katika maeneo ya Mahmud Abas chini ya kivuli cha uvamizi wa utawala wa Kizayuni. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina juzi Ijumaa alisema katika kikao cha 76 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba wanajeshi wa Israel wamebakiwa na mwaka mmoja, wao wametoka kwenye ardhi za Palestina wanazozikalia kwa mabavu tangu mwaka 1967. Mahmud Abbas anayejulikana kwa jina maarufu la Abu Mazen amezungumzia muda huo wa kuendelea wanajeshi wa Israel kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina zilizotekwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba, katika hali ambayo utawala huo katili haujawahi kusita hata siku moja kufanya jinai dhidi ya Wapalestina. Si hayo tu, lakini pia viongozi wa Israel wanaonyesha waziwazi na kivitendo kwamba hawashughulishwi na mapatano yoyote yanayofikiwa baina yao na Wapalestina na Waarabu. Hiyo hiyo siku ya Ijumaa ambayo Abu Mazi alitoa matamshi hayo, wanajeshi makatili wa Israel walivamia maeneo tofauti ya wa Wapalestina huko Nablus katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusababisha mapigano baina yao na Wapalestina. Wapalestina ishirini na nane walijeruhiwa na mwingine mmoja kuwa washahidi kwenye jinai hiyo ya wanajeshi wa utawala wa Kizayuni. Katika hotuba yake kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina alimtaka katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres aitishe kikao kitakachojadili njia za kuundwa nchi mbili katika ardhi walizoporwa Palestina, katika hali ambayo Israel haitambui kabisa uwepo wa nchi inayoitwa Palestina, na viongozi wa utawala wa kizayuni wanasema wazi kuwa kamwe hawawezi kuruhusu kuundwa nchi kama hiyo. Siku moja tu baada ya kurejea kutoka mjini Sharm el Sheikh, Misri, alikoonana na rais Abdul Fatah Sisi wa nchi hiyo Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Naftali Bennett alisema hadharani kwamba nchi ya Palestina ni kitu ambacho hakivumiliki na hakikubaliki kabisa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana wachambuzi wa mambo wakasema kuwa matamshi ya Mahmud Abbas yamejaa migongano, kwani kwa upande kwa mmoja anafanya juhudi za kufikia mapatano na viongozi wa utawala wa kizayuni watenda jinai na katika upande wa pili anataka asipoteze imani ya wapalestina kwake. Mazungumzo hivi karibuni ya Mahmud Abbas na waziri wa vita wa utawala ya kizayuni Ben Gans yalilalamikiwa vikali na makundi mbalimbali ya Wapalestina ambayo yalitangaza wazi kuwa kufanya mazungumzo na wazayuni ni kupoteza wakati na kwamba inasikitisha kuona akina Mahmud Abbas hawapati funzo kutokana na, na uzoefu mchungu wa uko nyuma na sasa tunamkaribisha Shekhe Ali Mwazoa wa Tanga, Tanzania, awaletee mawaidha ambayo atahusu arobaini ya Imam Husein alaihi salam. subhanahu wataala asema katika Qurani yake tukufu, miongoni mwa waumini kuna watu madhubuti ambao wametimiza lile walilomuahidi mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Miongoni mwa watu hao kuna ambao wameshafariki na miongoni mwao kuna ambao bado wako hai na hawakubadilisha ahadi yao katu, hawakubadilisha ahadi yao hata kidogo. tarehe au historia ya mwanadamu yaonyesha kuna mapambano kwenye maisha yake, baina ya haki na batili, vyavutana. Kuna mapambano baina ya kheri na shari ndani yake yeye mwanadamu. Kuna mapambano baina ya mambo mema na mambo mabaya. Mapambano haya hayaishii tu kwenye ngazi ya mtu mmoja mmoja, bali yanakwenda mpaka katika ngazi ya kijamii na yanakwenda mpaka katika ngazi ya dunia nzima kwa ujumla, kwamba wanadamu wanaishi kwenye mapambano haya ya haki na batili, na ni kitu kipo ndani yao katika maumbile, kwa sababu mwanadamu ana akili, mwanadamu ana na ana na roho, ana na nafsi. Kwa maana ya kwamba akili inapofuatwa basi mwanadamu moja kwa moja atakwenda zake peponi, lakini akitumia shahawati na nafsi yake inaamrisha maovu, basi itampeleka pabaya. Na siku zote kuna mvutano baina ya kitu kibaya, nafsi yakwambia fanye, nafsi yakwambia yataka, na baina ya kitu cha kheri, akili ya yakwambia la, hiki usifanye, ni kibaya, akili yasema ufanye hili, ndio ndio, ndio, sawa sawa. Kwa hiyo utakuja kuta kuna mijadala ya yapita ndani ya mwili wa mwanadamu, ndani ya nafsi ya mwanadamu na akili ya mwanadamu ilefanya itokana na akili, kama ni jambo jema, lakini baya la latokana na nafsi yako kukwambia lifanye na akili kukwambia liache. Ndio hii mijadala inayoendelea sasa, hii iko ndani ya mwanadamu, lakini kuna na wale ambao wamefikia uovu wa kwamba wataka uovu ule wawapambie na watu wengine nao waufanye wawapambie watu wengine nao wautende, na ndio maana mwanadamu akatazwa kukaa na watu waovu, kwa sababu kukaa na watu waovu, watu waovu wana tabia ya kukupambia lile jambo baya ambalo wao walifanya. Arobaini ya Imamu Huseini ambayo ilikuwa imeshatimiza ile mission nzima ya Alimamu Huseini alaihi salam, malengo yote ya Imamu Huseini alaihi salam, walipomuua pale na wakawachukua mateka kina mama na watoto na alimamu wetu Imam Zainul Abidin alaihi salam ambaye alikuwa ni mgonjwa mahututi, wakawasomba kwa udhalili na kufuraha, na vichwa wamevitanguliza mbele vya wapendwa wao pendwa wa Ahlulbeiti. Ndugu zangu, pale mama Zainab akaamua asimame kwenye misimamo ambayo alisimama bibi yake Khadija alaiha salam, kwenye misimamo aliyosimama mama yake Fatimatu Zahra alaiha salam, akasimama kwenye misimamo ambao walisimama wanawake wema kina Asia na kina Mariam na wote ambao walikuwa wamesimama kutetea dini na kutoa kila kilicho ghali katika Uislamu huu. Ndugu zangu, hapa ilionekana ile dauru ya kina mama ni ipi? Mama Zainab kwanza akalinakili tukio la Karbala ambalo amelishuhudia ye akiwepo pale kama lilivyo likafika kwetu lakini mama Zainab ilikuwa akisimama kinyonge na huzuni kubwa juu ya vifo vile vya wapenzi wake. Lakini wapendwa wale, alionyesha huzuni kwa waumini tu, lakini akiwa mbele ya taghuti na aliyedhulumu familia ya bwana Mtume, mama Zainab alisimama kijasiri, na ikaonekana kwamba kweli ametoka kwenye damu ya Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam. Kweli ni damu ya mama Khadijatul Kubra, kweli ni damu ya Ali bin Abi Talib alayhi salam. Kweli alistahiki kuwa dada wa al-Hasan wal-Husayn saidai shababi ahlul janna, kwa sababu hakuogopa kuzungumza mbele ya Ibn Ziyad, pamoja na utaruti wote aliofikia akuogopa kusema ukweli mbele ya genge la watu waliomzunguka Yazid bin Muawiya. Ndo pale aliposimama kwa, kwa Yazid na akamwambia, fakid kaidak wasi sayak wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu wahyana. We bwana, fanya vitimbi ufanyavyo fanya vituko unavyoweza lakini, nakwa pia Mungu, huwezi kuuvunja utajo wetu. Utauvunjaji utajo wa Muhammad na Ali Muhammad na mwenye azimgu kishamwambia warafana laka dhikrak, na tumeutukuza utajo wako Utauvunjaje utaja wa Muhammad na ali Muhammad baba yao? Huyu anayetajwa mara tano kwa siku kila inaposemwa ashhadu an la ilaha illa Allah, basi afuatia wa ashhadu anna muhammadan rasulullah. Je, huyu ni babu wa Yazidi ni babu wa ali Muhammad? Kwa hiyo mpaka leo hii muislamu aswali swala yake lakini swala hii haitimii na haikamiliki mpaka aseme Allahuma salli wasalim ala sayidina Muhammadin wa ala ali sayidina Muhammadin kama sallaita ala Ibrahima wa ali Ibrahim, swalie Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, yeye Mola wetu na kizazi chake Bwana Mtume. Kwa hiyo watu hawa ambao Mungu amewatukuza kwa daraja hii, hata ukimchukua yule unayemtukuza bado pia swala yake haitimii mpaka mswalie Mtume Muhammad na kifamilia yake, utafaanishaje ubora wa huyu na huyu huyo mtukufu ndi mtukuza wewe, bado swala yake ambayo ndio nguzo ya dini haitimii mpaka mswalie mtume na familia ya mtume. Utamtukuzaje na utae kumfananisha kwamba fulani ni bora kuliko fulani? Lakini ndugu zangu, dini ilipoletwa ikawa kama ushabiki wa mpira, nikawa ushabiki wa ngoma, na watu watumia akili zao, na wana manhaji batili ya kufikia kujua haki, ndiyo ilipofikia mahali ikawa mtu akwambia kabisa, Ali ni imamul mashariki wal magharib wa asadullahi lghalib, ndio eh, Hasan na Husain ni saidai shababi ahlul janna, tawasalna kina mama Khadija, tawasalna kina Fatima Zahra na asema ndio saidatu nisa ila al alamin, lakini anewafuta wao ambao ni kafiri. Hivi ndivyo akili ilivyo lala. Wewe ndio kasema Husain kauliwa na mashia. Ibn Ziyad alikuwa ni shia? Umar bin Saad alikuwa ni shia? Ni lini Yazidi alikuwa ni mshia? Ni lini wale askari kina Harmala kina Shimri walikuwa ni mashia lini? Kwa hiyo Imam Huseini akiwaambia, enyi shia wa Abu Sufyan, wafuasi wa Abu Sufyan, maana yake inaushia kwa neno hili ambalo kiistilahi likiwa kilugha, wewe nalileta kwenye istilaha washia, ma, imekuwa maarufu tu kwamba ni wafuasi wa Ahlulbeiti. Lakini je, neno shia maana yake si mfuasi wa kitu chochote kile? Wewe ukiwa ni mfuasi wa kitu, basi waambiwa wewe ni mfuasi wa kitu kile. Leo kwenye siasa mtu asema, ah, fulani ni wafuasi wa kafu wa fulani ni wafuasi wa Chadema wa fulani ni wafuasi wa CCM kwa maana kwamba ni mashia. Kama ni Kiarabu ungetumia neno shia wa CCM wafuasi. Si kila neno shia linapotamkwa la kusudia wafuasi wa Alulbeit. Ilikuwa ni maarufu hivyo kwa sababu ya ile kushikamana kwao ma, kwa mapenzi yao, kwa misimamo yao juu ya Alulbeit, lakini si kwamba neno hilo maana yake ni hiyo moja ya kwamba ni wafuasi wa Alulbeiti kwa hiyo alipokuwa akiwahutubu watu wa Abu Sufyan, alikuwa akiwaambia enyi shia wa Abu Sufyan, ikiwa hamuogopi Mungu wala hamuogopi siku ya mwisho, basi fakunu ahararan fi dunyaku, kuwe ni japo huru kwenye dunia yenu. Mungu akuwaumba wa nyimwe wa watubwa wa mtu. Mungu ataka utumwa uwe kwa yake yeye tu, baina yake na waja wake, si mtu mwingine akawafanye ni watumwa kwao. Juhudi imefanywa kubwa, lakini mama Zainab aliposimama, akaweza kupambana na matahuti huto uua wa hai wetu Yazidi. Qurani, ndio hiyo tena. Mungu shaihifadhi na ipo mpaka kiama. Kwa hiyo fanya vitimbi unavyovifanya, walipoona hadi sasa watu wameshalielewa tukio la Karbala alikuwa wakiwapakazia ahlulbeiti pia swala hawaswali wakaona, katika Karbala Imam Husein kwenye hofu yote ile anaswali swala za usiku, na bado ameshikamana na swala, si katikati ya vita aswali swala ya hofu, lakini lazima msujudie Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Watu wa Shamu waliokuwa wadanganywa ahlulbeiti hawana swala, ndipo waliposhtuka kuona ah, Imam Husein kumbe ni mtu wa swala kwa kiwango hiki na kila walivyofundishwa yale maovu ma ma kwamba alulbeiti ni hivi ni hivi, ikawakuta kwamba kuwapeleka Sham kumewashangaza watu na wameamka waliomopita njia zote humu watu wameamka, kwamba ah, kumbe sisi tumeshangiria kuuliwa mjukuu wa Mtume. Leo nenda Sham, kamwite mtoto wa mtu Yazidi, mtu ambaye si Shia, mwambie huu mwanao aitwa Yazidi alafu uone. Nenda ukamwambie mwanao huyu aitwa Muawiya alafu uone. Ndio huu tukufu wa kidunia navyo ulivyo kwamba una wakati ule ilikuwa wao wana dola. Mtume kawacha Uislamu ni dola, kwa hiyo kwa akifanya kwa jambo ilikuwa waweza kaleta athari kubwa kabisa ya kuwatukana alulbeit, kutia chuki watu juu alulbeit, kufanya mambo mabaya mabaya juu alulbeit, lakini matokeo yake kwamba hata walivyokufa kufa, kufa walivyozikwa zikwa, wako wapi pia haijulikani, na ardhi ya Mwenyezi Mungu imetawaliwa na hii familia ya bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ambapo arobaini ilipofika, Jabir bin Abdillahi Alansari, sahaba huyu mtukufu wa bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, alifika mahali ame, amekuja kulizuru kaburi la alimamu Husein alaihi salam. Na mateka kule nao wamekuja wa kwa ajili ya kumzuru imamu Husein wameachiwa warudi zao Madina, wakaona wapitie pale, ikaswadifiana kukutana familia ya bwana mtume familia ya Imamu Husein alaihi salam na sahaba mtukufu Jabir bin Abdullah al Ansari kwenye ziara ile ya arobaini. Kwa hiyo watu wakitembea kwenye arobaini ni vile walivyoshikwa mateka familia ya Mtume kwa ajili ya kuteswa, kwa ajili ya kuonelewa, kwa ajili ya dhulma, wakawa wametiwa minyororo wamedhalilishwa wame, wame lakini walipopita wakatembea twaienzi ile siku kwa masira mpaka leo, wakuta watu watembea matembezi ya muda mrefu, wakiamini kufanya hivyo ni kuwamathili Ahlulbeit na ni kufanya kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na Bwana Mtume, na ni jambo lenye thawabu kubwa ziara ya alimamu Husein alaihi salam. Lakini pia kama haitoshi matukio yote ambayo wayaona katika siku ya arobaini Waislamu wote wakikusanyika kwenda kumzuru Imamu Husein katika arobaini ni matukio ya kumwenzi Bwana Mtume, ni matukio ya kuwaenzi ahlulbeit, ni matukio ya kuonyesha Waislamu ni watu wanaowaheshimu viongozi wao, ni watu wanaowathamini viongozi wao, ni watu wanaojali kuhusu viongozi wao, hidma zinazofanywa za Uislamu. Leo watu tana mahali, lakini wakala wakanywa na wakapata haja zao zote za, za kibinadamu, basi Eh, hili ni jambo la ajabu kabisa kutokea. Mwenyezi Mungu anaifanya ardhi kuwa pana kwa ajili ya mazuwaru wa Imamu Husein alaihi salam. Watu hawa hawendi kule labda wakalipia sijui majumba sijui wakaweza kulipia vyakula wakalipia maji kila kitu, wanahudumiwa na wenyewe tu wenyeji kwamba huyu mwenye maji yake ajanayo barabarani aonyeshe mazuoro ya Imam Hussein, anayeweza kufanya masaji labda miguu ya mtu imevimba, atamsaidia atamsa. Hivyo anayeweza kusema kwamba mwenzangu, mbona ana ndevu nyingi, ngoja nzitengeneze afanya huyu, anayeweza kwamba ngoja mpike samaki aleta, ngoja mpike nyama aleta, kila mtu afanya kitu, na usipochukua kitu chake mtu alia, kwa nini za zair wa Imam Hussein alaihi salam asichukue katika vitu ambavyo, na wengine ni vilema, wengine ni vikongo wengine ni watu wagonjwa lakini bado mtu afanya kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu na kutafuta radhi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam juu ya kukienzi kizazi chake ambacho Mtume alisema, Allah, Allah fi Ahlulbaiti. Waislam na wahusia sana kuhusu Ahlulbaiti. Allah, Allah fi Ahlulbaiti na wahusia sana kuhusu Ahlulbaiti. Allah, Allah, fi Ahlulbaiti. Angalieni mtanienzi vipi juu ya familia yangu. Kwa hiyo siku ya arobaini ambazo ni siku adhim, ni siku ambazo Muislam kama hujapata nafasi ya kwenda ziara, basi angalau uweke majlis japo ya watu wawili, japo uwape maji, japo uwape biskuti, japo uwape chochote kama tabaruku, lakini usiache kufanya majlis nyumbani kwako, usiache kuhudhuria majalis, usiache kumwenzi mtume juu ya familia yake. Itakuwa wewe uko kinyume na ubinadamu duniani, ambapo wanadamu wote wawaenzi watukufu wao, wanadamu wote huwa wana wanatanguliza khidma utumishi wao na utii wao mbele ya viongozi wao. Malengo ya Imam Hussein ya kufufua huu Uislamu na watu waweze kurudi wawe na dhamiri zilizo hai, Uislamu usichezewe. Ikawa umerudishiwa mapombe ndani, umerudishiwa madanguro, umerudishiwa makasino, umerudishiwa eh, rushwa na kila mabaya, mabaya yote yameletwa, alafu wewe wakubali ni Uislamu? Abadan, lazima useme la kama alivyosema Imam Hussein, na akasema ikiwa Uislamu huu hautosimama ila kwa kuuliwa mimi, faya suyufi khudhini, enyi panga njoni mnitwae, mchukueni, kwa sababu ndiyo hatua ya mwisho kabisa ambayo taaguti za kufanyia kutishatisha, akakuua. Sasa wafanya kitu ambacho na wewe kesho utakufa, ni kumkomoa mtu kwa vipi? Huko kwa njia ya watu wote watapita hiyo, kisha ndo kaseme ngoja nimpitishe mwenzangu, hii ukaona wewe utabaki salama tutakutana mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini Uislamu wa wasiwe madhaifu kiasi cha kuogopa kwamba mtatoka uhai. Abadan, uhai una thamani ikiwa uko ndani ya itaa ya Mwenyezi Mungu na bwana Mtume, hauna thamani yoyote ikiwa ita, ita, uta, utatakiwa uwe dhalili na umuasi Mwenyezi Mungu na bwana Mtume. Kwa hiyo Waislamu watoe kila kilicho ghali kwa ajili ya Uislamu wa wao wa uhami Uislamu, sio fike mahali tufe kidhamiri. Mpaka Mtume akichezewa pia wewe wala utikisiki, kwa sababu muislamu wa vipi? Lazima Waislamu wawe wana, wanaishi katika Uislamu wao, waupende Uislamu wao na wawajali viongozi wao. Ndugu zangu, maneno yana muda mfupi uliosalia, lakini yanaweza kuishi muda mrefu katika akili zenu na katika nyoyo zenu kama ambavyo walizinduka wale ambao walizembea kwenda kumnusuru Imamu Hussein, baada ya Mama Zainab kusema alichokisema na watu wakaelewa, waliweza kufanya thaura chungu nzima zilizofuatia mpaka utawala Banu Umayya ukang'oka thaura tawabin, watu wanaotubia kwa ajili ya kwa nini hatukuweza kumnusuru Imam Husein. Thaura chungu nzima zikapita, mapinduzi yakatokea, na wakaweza kuuangusha utawala wa Bani Umaya. Na wewe pia angusha utawala wa kitaguti ndani ya nafsi yako. faman yakfuru bittaguti wayuuminu billah fakad istamsaka bilurwati lwuthqa lamfiswama laha, wallahu samiun alim. Mwenyezi Mungu awazungumzia watu kwamba lazima, ili uwe muislamu umkufuru taguti Mwenyezi mngu hakuna kumpenda Mungu alafu wapenda maadui wa Mungu. Hakuna kumpenda mtume na wapenda maadui wa mtume, na hakuna kuwapenda alulbeiti alafu eti wapenda pia maadui zao, watu ambao mikono yao yavuja damu ya bwana ya ya familia ya bwana Mtume. Wewe ndio ukawafanya viongozi wako na uamini kwa ukaenda huko Mungu ataku, atakusamehe na bwana Mtume atakuombea shafaa wewe hapo, ambayo watawalisha watu ambao mikono yao yavuja damu ya familia ya bwana Mtume? angekuwa alifanywa hivyo, mtu akaja kudhulumia baba yako, akamchinja mbele yako, utawambia asante sana bwana, chukua juisi? Yani, wewe una, una kazi sana na familia yako, lakini ya mtume hana kazi na familia yake, haumwi na familia yake? Wewe utakuwa una akili za namna gani na wadai vipi wampenda mtume, alafu akili yako ni hiyo? Kwa hiyo hakuna katika Uislamu kwamba eti watawalisha adui na wamtawalisha rafiki. Mungu asema, faman yakfuru bitaguti wayuminu billah hata hiyo la ilaha illallah unaoitamka ina vipande viwili vya tawalli na tabarri. La ilaha wamtawalisha, wakataa kila ambaye si Mungu na wamkataa kila adui wa Mungu. Illallah wamtawalisha Mwenyezi Mungu na wawatawalisha wale wote ambao ni marafiki na vipenzi vya Mungu. Kwa hiyo lazima utambue kama Uislamu unaotaka wewe ni sampuli hiyo Usinge uogopewa Uislamu na, na, na Abu Lahabi, asinge uogopa Uislamu huo eh, Abu Jahali wasinge uogopa hawa watu wa Abu Sufyan wakakaa miaka na miaka awatake kuingia Uislam. Uislam ni majukumu. Uislam ni, ni dhamiri. Mwislam lazima uwe na hisia. Mwislamu ni lazima ufike mahali watumie akili yako, na sio jazba na hamasa na ushabiki katika, katika dini. Abadan isiwe ni Uislamu ule wa kwamba wewe adui yako ni Mwislamu mwenzio tena wakati mwingine wa madhhabu moja, tena wanemfuata imamu mmoja, yapigwa maulidi kule mtu as as as chefu mate pia maulidi ya sifa ya mtume ni kwamba, ni watu ambao watu ambao wamuenzi bwana mtume na wanauadui na watu ambao wa ni maadui wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wao ni wana huruma Waislamu wao kwa wao ni ruhamau bainahum. Hakuna kwamba ukakamavu juu ya mwislamu mwenzio, lakini ukifika kwa kafiri umelegea kabisa, umetota. Abadan, hakuna Uislamu wa sampuli hiyo. Kwa hiyo ndugu zangu, tuwaenzi watu wa familia ya Bwana Mtume, tuwaenzi viongozi wa Kiislamu, tuwenzi Uislamu wetu kwa kufuata haki na kuachana na batil kwa kufuata uislamu halisi na sio uislamu tunaoundiwa na maadui tukapewa mkononi. Chukueni uislamu huu, ule wenu waliokuja nao mtume, achaneni nao. Lazima tuliepuke jambo hilo ambalo limefanywa katika historia nzima ya uwanadamu, kwamba watu wa batili wanataka kuwapambia watu wa haki jambo lao, na wakiwaona wale wenye msimamo wa kweli wawacheka na kuwafanyia istihizai na kusema hawa kweli ndio watu wasiokuwa na maendeleo. la lazima ukubali kuonekana huna maendeleo, huna nini kwa sababu Mungu kishayasema haya, ina ladhina ajramuu kanu min aladhina amanu yadhakun. Tumalize muhadhara wetu hapa kwamba wakiwaona wanakonyezana, yataghamazun, kiwaona wanakonyezana, wakiwafanyia kejeli, wawafanyia mizaha, wakerwa nao hata kama waumini hawana kazi nao, hata kama wao ndio wanaopanda magari mazuri kushinda waumini, hata kama wao ndio wenye maisha mazuri ya kidunia kushinda waumini, lakini wakereka. Akipanda benzi la milioni mia, wao akipanda baskeli yako tena ya mtumba ulionunua hapo e, kutoka sijui nchina, sijui wapi, Japani, yamkera ile baskeli yako. Aya, kivaa shati jipya, hataki wewe uvae fulana ya ovyo ovyo pia, ya, ya kwenda kwa tia mkaa kila kitu chako cha muuma cha muumiza. Hivi ndivyo ambavyo makafiri wana nafsi za kinamna hiyo chafu namna hiyo. Kwa hiyo, ndugu zangu Waislamu, muda umetutatiza, naona tuishie hapa, lakini lazima uizindue dhamiri yako na ufuate haki ili kesho na kesho kutwa uwe na sura ya kumwangalia Bwana Mtume. Tunashukuru sana Shekhe Ali Mwazua wa Tanga, Tanzania, katika mawaidha yake. Na sasa tunakaribisha makala yetu fupi ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 Safar mwaka 1443 Hijria, sawa na Septemba 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1272 iliyopita, yaani tarehe 19 Safar mwaka 171 Hijria, alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya nujumu wa Kirani. Alielekea Baghdadi na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Abu Mashar Balhi alitumia vyanzo vya lugha za Kiarabu, Kihindi, Kigiriki na Kisiriani kwa ajili ya kupata elimu ya nujumu na kuwa miongoni mwa wanajimu wakubwa katika zama zake. Kazi zake katika taaluma hiyo zilitumiwa kwa karne kadhaa katika ulimwengu wa Kiislamu na Kimagharibi hata baada ya kufariki kwake dunia miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadhalu lkabir na Almawalidu lsaghira. Katika siku kama ya leo, miaka 133 iliyopita alizaliwa Thomas Stans Eliot, mshairi na mwanafasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Wasteland na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafasihi huyo wa Kiingereza aliaga dunia mwaka 1965. siku kama ya leo miaka 114 iliyopita inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1907, nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769, na karne ya 19 miladia ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na, ili ina na Septemba 26, 1960 Makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na senata John F Kennedy wa Massachusetts walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Shukran sana Abdu Fatah musaidi kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, ambaye ameandika, wanasiasa wa Afrika sijui wamerogwa, anauliza. Mimi binafsi nakerwa sana na siasa za viongozi wa Kenya. Kila mmoja anajali maslahi yake binafsi. Kwa mfano, Ruto ni makamu wa rais, badala awatumikie wananchi, yeye anaangalia uchaguzi ujao. Nadhani ingekuwa busara akajiuzulu wadhifa alionao, na wapiga kura tuwakatae viongozi wa namna hii. Ni maoni yake Juma J. Sagai kutoka Msoma, Mara, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhamed Shembe kutoka Mombasa, Kenya, naye ameandika siasa za Kenya zimekuwa kinyang'anyiro, kila kiongozi akiamba ngozi upande wake. Mudavadi yeye na viongozi wote watakao urais, kina Ruto, Raila Gideon Moi na wengine wote ni warongo. Wanasema ni watu wanaojali maslahi yao, si hawa wote wamekuwa viongozi tangu mbeleni. Anauliza ni lipi kubwa walilowafanyia raia wa Kenya. Anasema tusistaajabu akazuka kiongozi ambaye anaomba kura akiahidi kuwa akipata yeye urais, basi mifereji yote itatoa maziwa. Anasema komba ni walewale wale, Msitu tu ndio umebadilika. Tunakushukuru sana Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya, kwa maoni yako haya. Shukran sana, fanya mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kuwa vikwazo haviwezi kuzuia kustawisha uhusiano na ushirikiano wa Irani na nchi nyingine. Rais Said Ibrahim Raisi ameashiria uhusiano mzuri wa Irani na Austria na akasema Irani iko tayari kikamilifu kustawisha uhusiano wa kibiashara na Austria na nchi nyingine, na kwamba vikwazo na vizuizi kamwe haviwezi kuzizuia nchi mbili katika uwanja huo. Kiongozi wa chama cha amani National Congress ANC nchini Kenya amesema kuwa kauli ya naibu rais wa nchi hiyo William Ruto ya taifa la mahasla inapigia debe umaskini na kwamba Kenya si nchi ya walalahoi. Na mwananchi Tunisi wa Tunisia leo Jumapili wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis kupinga hatua za karibuni za rais Kais Said ya kumfuta kazi waziri mkuu Hisham Mechichi na kusitisha shughuli za Bunge. Maelfu ya wananchi leo Jumapili walimiminika katika mji mkuu wa nchi hiyo dhidi ya Rais Said, ya rais kufuatia maamuzi yake hayo ya hivi karibuni. Maandamano hayo yamefanyika leo siku moja baada ya kujiuzulu zaidi ya viongozi mia moja wa harakati ya kiislamu ya Nadha wakiwemo wabunge na wawakilishi wa baraza la ushauri la nchi hiyo. Asanteni kwa kwa nami na kwaherini.