Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni katika matangazo yetu leo mchana. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Marif FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja vile vile Singida, huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, mchana huu katika meza matangazo ya redio Teheran amekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum kuhusiana na arobaini ya Imamu Husein alaihi salam na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya timia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa nchini Iran, sawa na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, e, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mhusika mkuu wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda afariki dunia huko nchini Mali. Wanajeshi 20 wa Nigeria wauawa na Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi. Ismail Hania, kiongozi wa Hamas, asema hii leo mukawama ni ngao ya taifa la Palestina. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa asema sasa ni wakati wa kutokomeza silaha za maangamizi za nyuklia. Na sasa ni habari kamili. Kanali Theoneste Bagosora anayehesabiwa kuwa mku, mhusika mkuu wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda amefariki dunia katika hospitali moja katika mji mkuu wa Mali, Bamako. E, hiyo ni kwa mujibu wa mamlaka ya magereza nchini Mali. Kanali Theoneste Bagosora alikuwa akitumikia kifungo nchini Mali baada ya kuhukumiwa na mahakama ya Umoja Mataifa, mahakama ya uhalifu wa kivita kwa ajili ya Rwanda ICTR, ambayo, ambayo makao yake makuu yalikuwa mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania ilimhukumu kifungo cha maisha ya kanali huyo wa zamani wa kijeshi kwa mauaji halaiki ya rwanda bagasora amefariki dunia nchini mali akiwa na umri wa miaka 80 kwa mujibu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu kuhusu rwanda wakati huo alikuwa kiongozi wa juu kabisa katika jeshi la rwanda baada ya shambulio dhidi ya ndege ya rais juvenal habyarimana Bagasora alikamatwa mnamo mwaka 1996 huko nchini Kamerun, ambapo alihukumiwa kifungo cha maisha mnamo mwaka 2008, na miaka mitatu baadaye mahakama ilibatilisha hukumu hiyo na kupunguza adhabu yake hadi kifungo cha miaka 35. Alikuwa akitumikia kifungo chake nchini Mali katika gereza la Koulikoro na watu wengine waliohukumiwa na ICTR huko Arusha. Mahakama hiyo ilimpata na hatia ya uhalifu uliofanyika kati ya Aprili 7 na 9 mwaka 1994, pamoja na ubakaji na mauaji ya watu wengi. Kama mkuu wa majeshi pia alihukumiwa kwa mauaji ya watu kadhaa wa kisiasa, ikiwa ni pamoja na Waziri Mkuu Agathe Uwilingiyimana walinda amani pamoja na walinda amani kumi wa Ubelgiji. Watu wapatao laki nane waliuawa katika mauaji ya kimbari ya Rwanda yaliyotokea mwaka 1994 pale waasi wa Kihutu wenye msimamo mkali walipowaua Watutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani. Kwa akali wanajeshi 20 wa Nigeria wameuawa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kushambuliwa na wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Maafisa wa jeshi la Nigeria wameziambia duru za habari kwamba kwa akali kwa wanajeshi ishirini wa nchi hiyo wameuawa katika mapigano makali yaliyozuka baina yao na wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram huko katika jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi zinasema mapigano hayo yalitokea katika mji wa Marte na kwamba wanajeshi hao walishambuliwa walipokuwa njiani kuelekea katika mji wa Maiduguri. Wanajeshi kadhaa pia wanaripotiwa kujeruhiwa katika mapigano hayo, licha ya madai ya maafisa wa ngazi juu katika jeshi la Nigeria kwamba jeshi la nchi hiyo linaelekea kuwashinda wanamgambo wa Boko Haram. Lakini katika majuma hivi karibuni, wanamgando wanamgambo hao wameshadidisha hujuma na mashambulio yao dhidi ya wanajeshi na raia. Mamia wanajeshi wa Nigeria wameuawa na Boko Haram tangu Januari mwaka huu. Genge la kigaidi la Boko Haram lilipanua mashambulizi yake katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger mnamo mwaka elfu mbili na, na kumi na tano na hivyo kuhatarisha maisha ya watu katika maeneo hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema hii leo mukawama na mapambano ni upanga na ngao ya wananchi wa Palestina na kwamba taifa la Palestina limeazimia na kukusanya nguvu zake kwa ajili ya ukombozi wa ardhi yake. Ismail Hania amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina katu hawawezi kuridhia uvamizi wa Zayuni katika ardhi za Palestina pamoja na ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi katika maeneo ya Wapalestina. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamasi amebainisha kuwa umoja na mshikamano wa taifa la Palestina upo mstari wa mbele kwa ajili ya kukabiliana na adui mzayuni na kwamba mapambano ndilo chaguo la kistratejia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina. Aidha, Hania ameeleza kuwa mkawama na mapambano ndiyo njia ya mkato kabisa kwa ajili ya kuwatimua wavamizi wa zayuni katika ardhi za Palestina na kurejesha haki zilizohusubiwa za Wapalestina na hivyo kuandaa uwanja kurejea katika ardhi zao za asili wakimbizi wa Palestina waliopo katika maeneo mbalimbali nje ya nchi kama Jordan, Siria na kwingineko. Wizara ya mambo ya ndani ya eneo la Kurdistani la Iraqi lenye utawala wa ndani sambamba na kusisitiza kuwa itawachukulia hatua watu walioitisha na kuandaa mkutano wa jana wa Erbil kwa kupotosha malengo ya mkutano huo na badala yake kuwa ni kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, imetangaza kuwa eneo hilo linafungamana na sera rasmi za wizara ya mashauri ya kigeni ya Iraqi kuhusiana na kadhia ya Palestina. Taarifa ya serikali ya Kurdistan imebainisha kuwa tunajitenga mbali kabisa na mkutano huo, hatukuwa na taarifa za malengo pamoja na maudhui ya mkutano huo, na kilichojadiliwa katika mkutano huo hakiakisi msimamo wa kisiasa wa eneo hilo. Taarifa hiyo ya eneo la Kurdistani ya Iraqi lenye utawala wa ndani imekuja baada ya kutolewa taarifa radi ya mali na kuripotiwa upinzani mkali wa kila upande nchini Iraqi kufuatia mkutano huo wa amani wa Erbil ambao ulibeba anwani ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, ofisi ya waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi nayo imetoa taarifa rasmi na kulaani vikali mkutano huo. Sayid Amar Hakim, kiongozi wa mrengo wa kitaifa wa Alhikma wa Iraq, ametoa taarifa katika radi ya mali yake kuhusiana na mkutano huo akisema Tunalaani mikutano na makongamano yanayofanyika nchini Iraq na, na kutoa wito wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Kwa upande wake, Sayid Muktada Sadr, kiongozi wa harakati ya Sadri nchini Iraq, ameitaka serikali ya Baghdadi kuwatia mbaroni washiriki wa mkutano huo. Gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limeripoti kuwa takriban viongozi wa kikabila mia tatu huko Iraq wameshiriki wa katika mkutano wa Erbil wakitaka kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa Israel. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa amesema kuwa sasa ni wakati wa kuondoa silaha za nyuklia kutoka kwenye ulimwengu huu na kuanzisha zama mpya za mazungumzo, uaminifu pamoja na amani. Antonio Guterres amesema hayo leo katika ujumbe wake wa kuadhimisha siku ya kimataifa kukomesha silaha za nyuklia. Katibu ka mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa kushughulikia tishio la silaha za nyuklia imekuwa msingi wa kazi ya umoja huo tangu kuanzishwa kwake, lilipopitishwa azimio la kwanza la baraza kuu kuhusu silaha hizo mnamo mwaka 1946 likitaka kuondolewa silaha zote za atomiki na silaha zingine zote zinazoweza kusababisha maangamizi makuu kote duniani. Hata hivyo, Guteres amesema ingawa hadi ingawa idadi ya silaha za nyuklia zimekuwa zikipungua kwa miongo kadhaa, zingine elfu 14 zimehifadhiwa kote ulimwenguni na kuifanya dunia kukabiliwa na hatari kubwa zaidi ya nyuklia kwa karibu miongo minne. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao unatupia jicho uchaguzi muhimu wa Jumapili ya leo pamoja na mustakabali wa Ujerumani. Leo Jumapili, Wajerumani wanashiriki katika uchaguzi muhimu wenye ushindani mkali ambao ni nadira sana kuonekana katika chaguzi zilizofanyika katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa mgombea wa chama cha Social Democrats, SPD, atashinda kinyang'anyiro hicho. Hata hivyo, tofauti ndogo sana iliyopo baina ya wagombea wa kiti cha kansela Ujerumani yumkini ikapelekea kubadilika matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo. Uchaguzi wa leo ni miongoni mwa chaguzi muhimu sana nchini Ujerumani katika miongo ya karibuni. Uchaguzi huu wa sasa unaonekana kuwa na umuhimu mbili wa kihistoria tangu baada ya kuungana Ujerumani mbili mwanzoni mwa mwongo wa 90 kutokana na kuwa Angela Merkel anang'atuka madarakani baada ya kuiongoza nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 16 huku Ujerumani ikisumbuliwa na migogoro mtawalia. Vyama vitatu vya siasa vimeharifisha wagombea wa kiti cha kansela Ujerumani katika uchaguzi wa leo. Wagombea Armin Laschet kutoka chama cha Christian Democratic Union ambaye pia ni waziri mkuu wa jimbo lenye idadi kubwa ya watu la North Rhine-Westphalia, Olaf Scholz kutoka chama cha Social Democrats uh, SPD ambaye ni waziri wa fedha na naibu kansela na Annalena Baerbock kutoka chama cha kijani wamekuwa wakichuana katika kampeni za uchaguzi kwa miezi kadhaa sasa kwa ajili ya kunasa kiti cha kansela Ujerumani. Katika uchaguzi wa sasa, hakuna mgombea mwenye ushawishi mkubwa sana kama ule wa Angela Merkel aliyeiongoza Ujerumani kwa waawamu na vipindi vinne mfululizo na kubakia katika nafasi hiyo muda mrefu zaidi kuliko mwanasiasa yeyote mwingine wa Ujerumani. Kwa msingi huo inaonekana kuwa Wajerumani watapigia kura mipango na sera za wagombea. Miongoni mwa sera zilizotangazwa na wagombea hao watatu katika kampeni za uchaguzi ni pamoja na umuhimu wa kutiliwa maanani mabadiliko ya tabia nchi, kupunguza gesi za sumu, ustawi wa elimu na kutoa huduma za serikali na za kijamii kupitia mtandao wa intaneti. Suala la ushuru pia ni miongoni mwa mambo yaliyopewa mazingatio katika kampeni za wagombea wa vyama hivyo vitatu. Chama cha Christian Democratic Union kimeahidi kupunguza shinikizo la ushuru kwa raia wa tabaka la kati na wenye kipato cha chini na kuzidisha ushuru kwa vipato vya juu, ilhali chama cha SPD kimetoa pendekezo la kuzidisha asilimia moja ya ushuru wa wenye vipato vikubwa na kupambana na ukwepaji wa ushuru. Sera za chama cha kijani katika uchaguzi wa leo zinashabihiana na zile za chama cha SPD. Kuwepo kwa wahajiri nchini Ujerumani ni miongoni mwa mijadala iliyotawala kampeni za uchaguzi wa leo. Suala hilo limemulikwa sana kutokana na ukweli kuwa hatima wa wahajiri na kiwango cha kukubalika kwao katika jamii ya Ujerumani vina umuhimu mkubwa kwa mustakbali na wa uchumi wa nchi hiyo, bara Ulaya. Vyama vitatu vinavyochuana katika uchaguzi wa leo huko Ujerumani vina mitazamo tofauti kuhusiana na jinsi ya kushughulikia suala la wahajiri. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, ambapo tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nyumbani nchini Tanzania. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya 40 ya Imam Husein alaihi ssalam yanayoletwa kwenu na Ustadh Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, huko nchini Tanzania. ya kwamba ndani ya mwezi wa Safar tuna matukio mazito makubwa, likiwemo tukio kubwa la kufishwa Nabii wetu Muhammad sallallahu alayhi wa ali, na likiwemo tukio la ukombozi wa wa wana wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa ali ambalo lilikamilika katika arobaini hii, tuifanya na arobaini hii ikiwa ni ziara tukufu kwa Waislamu wote duniani na wapenzi wote wa Nabii Muhammad na itra yake tahira, wakienda katika ardhi ya Karbala alipouliwa au alipofia mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama Hussein ibn Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi, alayhi. Ziara hizi tuzifanya, au ziara hizi wanazifanya ni wito kwa watu wote wazifanye kwa sababu ya kwamba tunaburudika pale mtume alipoburudika na tunahuzunika pale mtume alipohuzunika. Mtume tunajua amepigana vita nyingi, ikiwemo vita ya Badri, vita ya Ahzabe, vita eh, ya Uhudi na vita mbalimbali mbali. na akiagiza watu kwenda kupigana katika vita ya Muta, tukiona namna gani mtume alitoa chozi na huzuni juu ya wale ndugu zake waliofishwa katika vita. Sasa ikiwa mtume alitoa chozi la huzuni kwa ndugu zake waliofishwa katika vita, na sisi twaitika wito wa kuhuzunika pamoja na Nabii Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bora na mlezi wa kilele katika akhlaqi, ambaye ni Nabii wa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kilio chake juu ya mjukuu wake mtoto wa Fatima ambaye si mwingine ni Hussein ibn Ali ibn Abi Talib. Ko hutuba yetu hii yazungumzia ziara ya 40 ya Imamul Hussein alayhi salam. Tumetangulia hapo nyuma kusoma aya ya Allah subhanahu wa ta'ala, na tutaendelea kufafanua ni kipi tunakikusudia katika hotuba yetu, ili watu wote, ulimwengu mzima, waelewe ya kwamba ni kwa nini ni Hussein ibn Ali ibn Abi Talib. Na katika mazungumzo yetu tunataka watu waelewe tu ya kwamba hatumsemi imamu lhuseini kwa sana zaidi ya tunavyomsema eh, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, wala hatumsemi imamu lhuseini kwa sana zaidi ya tunavyomsema bi Fatima zahrai lbatul, wala hatumsemi Husaini kwa sana zaidi ya tunavyomsema Ali ibn Abi Talib, bali kila mmoja wao ana manakibi yake, ana siku zake, na ana matukio yake ya kuzungumziwa. Na tukitoa suali ya kwamba kwa wale wasemao wa kwamba mashia ulimwenguni wanamwabudu Imamul Hussein, wanaenda kufanya shirki katika kaburi la Imamul Husseini katika ziara ya 40 katika mji wa Iraq, katika sehemu itwayo Karbala, ambayo sehemu hiyo wanakusanyika walimwengu wa kishia Waislamu ambao wako huru katika kuzitetea na kuzienzi torathi tukufu na nembo tukufu alizoziacha Nabii Muhammad sallallahu alayhi ni kwamba ndani ya Qurani tunaona wametajwa eh, manabii ulul azmi min ar-rusul, lakini katika wote ulul azmi tumemwona Nabii Musa alayhi salam akitajwa zaidi na zaidi kuliko manabii wengine. Nabii Musa katajwa katika Qurani mara mia moja na thelathini na tatu, lakini ukitizama Nabii Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi kitajwa akitajwa mara nne naye ambaye tunaambiwa katika Qur'ani Allah subhanahu wa ta'ala anasema, wa innaka la'ala khuluqin adhim, wewe ni mwingi wa tabia iliyobora zaidi. Wewe ni mbora kuliko viumbe wote. Na dhahiri tunaelewa ya kwamba atuharu nas wa azka nas wa a'lamu nas wa azhadu nas aliyebora zaidi katika uso huu wa ardhi ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, toka Mwenyezi Mungu anaumba mbingu na ardhi, alikuwa si mwingine ni Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni watukufu hawa ahli albayt alayhi alaihim wassalam ashabulkisa al, ambao katika riwaya ni kwamba hata Adamu alayhi salam mwenyewe alifanya tawassul wakati akiwa katika pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na akafanya tawassul hiyo kipindi hicho anamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa dosari lile ya kosa dogo tu aliyoteleza, eh, kosa lile akawa ametolewa na Allah Subhanahu wa Ta'ala katika bustani, japo hakutolewa katika huruma za Mwenyezi Mungu kama alivyotolewa sheitani katika huruma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kuna tofauti hapo ndugu zangu. Kwa hiyo ahli baiti alayhimus salam ni afdhalun nas wa azka nas wa azhadun nas wa a'raun nas fi hadhihi al-ardh, ni watu watukufu zaidi katika ardhi hii tukufu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hii 40 ya ziara ya 40 ya Imam al-Hussein alayhisalam inahuisha hadithi aliyozungumza Imam Jaafar as-Sadiq akiwa azungumza na sahaba zake walipomuuliza kuhusu kuwapenda ahlulbeiti, akiwaambia ahyu amrana rahimallahu man ahya amrana. Kwa hiyo jambo hili la kuwazungumzia ahlulbeiti siyo haramu. Jambo hili la kufanya ziara ya 40 katika ardhi ya Karbala siyo haramu. Leo tunaona watu wengi wakikusanyika kwenda ziara Madina, katika kaburi ya Nabi Muhammadi sallallahu alaihi wa ali hatuwaoni watu wakisema wanaenda kuabudu kabri la Nabi Muhammad. Kwa hiyo kibla, ndugu zangu, ni uelekeo sehemu ambayo Allah Subhanahu wa Ta'ala ametuamrisha, hiyo ndiyo kibla. Mfano, Mwenyezi Mungu ametuamrisha tuwapende wazazi, tuwaheshimu wazazi, tuwaenzi, tuwalee, hiyo ni kibla. Maana yake, ukiwafanyia yale yote aliyokuamrisha Mwenyezi Mungu, umeshaelekea uelekeo aliyoutaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na utapata radhi na malipo mazuri siku ya kiyama, ndugu zangu wapendwa Ziara ya 40 ya Limamu Alhuseini alayhi ssalam ni kwa sababu gani tunafanya, tunalia, tunaomboleza? Ni kwa sababu hata mbingu na ardhi katika vitabu vinaeleza, ikiwemo kitabu cha tafsiri Addoru Almansur, ikiwemo tafsiri Alkurtubi, ikiwemo tafsiri Safi Alburhani fi tafsiri lQurani zimeeleza kwa mapana kwamba viumbe walioliliwa na Allah subhanahu wa taala, akiwemo Nabi Yahya na akiwemo nabii akiwemo Imam lHuseini alaihi salam, hao ndio viumbe walioliliwa na mbingu na ardhi, na ni wazi ya kwamba Huseini ndiye mtukufu katika watukufu wale watano. Imam Al-Hasan ni mtukufu katika watukufu wale watano. Muhammad ibn Abdullah ni mtukufu katika watukufu watano. Ali ibn Abi Talib ni mtukufu katika watukufu watano Fatima Zahara Al-Batul Sayyidati Nisa Al-Alamin ni mtukufu katika watukufu watano. Kwa hiyo Allah subhanahu wataala anapotwambia hataki chochote, ujira wa wote tuufanye kwa Mtume, bali tuwapende akraba, tuwapende watukufu hawa, maana yake. Kwa hiyo tukiwafanyia unyama tukawafanyia zogo tukawaua tukamwaga damu zao tukawafanya mateka tukawanyima maji tukawanyima chakula, huo ni unyama, ni nje na ubinadamu. Allah subhanahu wa ta'ala ameusema. Kwa hiyo mtu anayelia na kuomboleza baada ya kuwa ameguswa na huruma, huzuni imemjia ni baada ya kuwa amesikia kwamba Imamul Husaini alaihi ssalam alinyima maji na akanyima chakula, na, na wao wale maadui wakasema, hatukuachi ila tadhuka alaina al-atasha, mpaka kiu kikuondoshe katika ulimwengu. Haya yote watu wakiyasikia, wanavutiwa kwenda kuona ni sehemu gani hiyo ambapo alifanyiwa haya Imamu al-Hussein mjukuu wa Mtume. Ni akina nani walifanya? Bila shaka walikuwa ni Waislamu miaka ile ambao wamechupa mipaka na waleo wanaounga mkono yale yaliyofanyika, maana yake ni watu wa ashabi, ni marafiki wa wale waliotenda unyama katika ardhi ya Karbala. Tunaieleza umma ya kwamba atakayesaidia chochote kibaya katika maisha haya ya dunia anahisa juu ya jambo hilo siku ya Kiyama. Ndani ya Suratu Nisai, aya ya 85. Allahu subhanahu wa ta'ala anatueleza akisema, atakayeanzisha jambo baya na likamea likadumu katika maisha ya watu ajue, kile linapozidi kutambaa na kusamiri, anapata dhambi juu ya jambo lile. Na anapoanzisha mtu jambo zuri likaenea likashamiri likatambaa katika fikra za watu na wakalienzi tukufu hilo, basi watu hayo, yule mtu alianzisha, anakuwa ni mwingi wa kupata thawabu juu ya jambo hilo. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema, may yashfa'a shafa'atan hasana yakullahu nasibun minha wa may yashfa'a shafa Kiflu minha wa kana Allahu ala kulli shay'in muqita. Hii ni aya ya Allah subhanahu wa ta'ala. Uh, alhamdulillah, wasikilizaji mtaweza kuipekua aya hii. Hakika ndugu zangu, aliyoyafanyiwa Imamu Lhusein na sahaba zake Imamu Lhuseini katika ardhi ya Karbala ni mazito sana, yatakiwa kila binadamu akisikia atoe machozi. Inatakiwa kila mtu mwenye huruma katika imani yake na nafsi yake akiyasikia ahuzunike. Yatakiwa kila mtu akisikia na akielezewa kwa mapana na vitabu vimeelezea kwa mapana, atoe machozi na apige kelele kwa sauti, kwa sababu akidhulumiwa Imamu al-Husaini umedhulumiwa umma mzima, akidhulumiwa Nabii Muhammad umedhulumiwa umma mzima, akidhulumiwa Hasani umedhulumiwa umma mzima, akidhulumiwa taelezea ni namna gani ardhi na mbingu na jua lilimlilia Imamu Lhusaini alaihi ssalam, katika mazungumzo haya ya kwangu insha Allah ili iwe ni ibra iwe ni dalili juu yako na mimi ya kwamba Imamu al-Husaini nani katika ardhi hii? Na wanaoenda katika ziara ya 40 kuzuru kabri la Imamu al-Husaini na kusikiliza khutba za wale maraji na walimu wanaofundisha juu ya yale yaliyowakuta watu wa ardhi ya Karbala mwaka wa 61 Hijiria, wanakusudia nini kwenda? Wanaitwa na nini waende? Je, wanaenda kutenda dhambi au wanaenda kunusuru dini ya haki ya Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kuwatetea wale ambao tumeamrishwa kwao tuwapende, kwa kwenda kusema kwamba dhulma iliyotendwa na wale wasiokubali kuwapenda Ahlul Baiti ni dhulma, ni dhambi, ni kejeli, ni dosari. Lakini pia ni udhalili mkubwa sana wa mtu kuwa na imani akisema la ilaha illallah hali ya kuwa hawajui watukufu hawa. Inasikitisha sana na inauma sana na ni jambo la msiba mkubwa zaidi ya misiba mingine tunayoiona, mwanadamu akiwa na la ilaha illa Allah muhamadan al rasulullah, lakini hajui ya kwamba Allah subhanahu wataala amemwamrisha kuwapenda watukufu hawa. Ndugu zangu, aya hii iliyosema famabakati alaihimu lsamau wal ardu wa ma kanu mundharin, ni aya imo ndani ya Suratu Dukhan, kwa maana nyingine ya kwamba atakayeenda kufanya ziara na akalia kwa ajili ya Imamul Husaini alayhi salam, kwa ajili ya kumunga mkono Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Namna gani mtume analia na kuomboleza kifo cha Imamul Husaini bado yupo hai! Basi na mtu akalia, akaketisha watu wakalia, akaenda katika ardhi ya Karbala, akafanya ziara, akajifunza anayeweza kujifunza. Akarudi akawaketisha watu akawaeleza, ardhi ile nimeiona, na kila sehemu ambapo ni za matukio nimeziona, ambazo waliuliwa watukufu, akiwemo Abasi, akiwemo eh, Ali al-Asghar akiwemo Kasimu, wakiwemo akina Hurr bni Riyahi na akiwemo watu wengine ambao waliuliwa katika ardhi ile, akiwemo alipouliwa mtoto mchanga mtoto mdogo wote wakawa wameyaona yale, wakaja kutuelezea ya sisi huku tuliobakia, tukapata huzuni tukalia. Ni kwamba mtu huyu anapata thawabu kubwa sana mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ni dhahiri kila binadamu ambaye hana ususu wavu wa nafsi hawezi kuvumilia akisikia mabaya kama haya ametendewa ndugu yake aliyezaliwa naye. Je, anavumiliaje mwanadamu wa leo kuyasikia haya aliyotendewa Imamu Lhuseini alaihi ssalam, kisha kashindwa kuwa na mvuto au akashindwa kuwa na msukumo wa kutaka kujua ni wa kwa nini walifanya na walipata malipo gani mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala? Bila shaka wana laana kubwa na wana dhambi kubwa, na dhamira yao itaangamizwa siku ya Kiyama na wataingizwa ndani ya moto uwakao milele. Ndugu zangu, Imamu Al-Husayni alayhi salam ni kijana mtukufu. Ukitazama katika Musnad Ahmad ibn Hambali hadithi yake utaona ni hadithi ya 23222 yasema innal yasema hasana wal husayni sayyid sayida shababi ahli al-janna. Iyo tumeshaizungumzia lakini kuna mu'jamu zawa'idi imeeleza hadithi hiyo pia kwa mapana. Kuna sahihu sunani at-tirmidhi imeeleza kwa mapana na zote hizi eh. Kuna Sahihu Jamiu al-Saghir, kitabu hiki pia kimeeleza mambo haya. Sahihu Jamiu Saghir imeeleza namna Imamu Al-Husaini alaihi salam, eh, na Mustadraki ala Sahihaini pia imeeleza kwa mapana juu ya uovu na ushenzi eh, wa watu wanaomfanyia Imamu Al-Husaini, lakini ikieleza kwa mapana kwamba namna gani Husaini alikuwa ni mtu bora, ni mtu mheshimiwa, ni mtu ambaye Mtume amemtaja kwa mapana sana. Ndugu zangu wapendwa, tutatosheka na kitabu kitwacho Ad-Durul Manthur fi Ilmi Lmathur cha Imamu Suyuti. Jambo la msingi ni kwamba Mwenyezi Mungu anasema mbingu na ardhi hazikuwalilia wala hawakupewa muda. Watu wa kale tunaona watu walipewa adhabu, Ashabu al-Hudud walipewa adhabu, watu wa Musa E, wale Mayahudi Mazayuni walioangamizwa katika maji walipewa adhabu, watu wa Nuhi Alah salam walipewa adhabu, watu wa Luti. Lakini yote haya hayakupatikana ya kuwalilia mbingu na ardhi wala wala jua, bali vitu hivi vimlilia Imamul Husaini alahissalam. Kwa hiyo ni wito ya kwamba kila mmoja aende ziara ya Karbala, kuzuru kabri la Imamul Husaini alayhi salam, akiwa ya maana kwamba anazidisha na anahuisha mawadda yaliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya ya Qur'ani isemayo qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba, lakini pia akienzi aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aya ya 148 surat an-Nisai: Mwenyezi Mungu hapendi makelele ya uovu isipokuwa kwa wale waliodhulumiwa tu. Kwa katika wale wanafanya ziara wana mlaani Yazid, wana mlaani Shimri, wana laani akina Umar ibn Saadi wanamlani Yazid wanamlani Abu Sufiani wanamlani Muawiya kwa mapana na marefu, kutokana na dhulma hizi zilizofanywa na wanawalani, wote walio asisi dhulma na wanawalani watu wote ambao wanasikia na kuyasoma haya, kisha wakaunga mkono wadui wakausaliti Uislamu wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndani ya kitabu cha Adurul Manthur juzuu ya 5 ukurasa wa 749 utapata habari hizi kuna Tafsiru Alqurtubi juzu ya kumi na sita ukurasa 141. Kuna Fathu Lbayan fi maqasidi Lqurani juzu ya 12 ukurasa wa mm. Kuna Tafsiru Safi juzu ya 4 ukurasa wa. Kuna Alburhanu fi tafsir tafsiri Quran ukurasa 161. Utaona ni namna gani meeleza kwa mapana kwamba Imamu Lhusaini alayhisalam alililiwa mpaka na jua likawa latoa e, asubuhi linakuja katika hali ile ile ya wekundu, na mchana lina wekundu, jioni lina wekundu, likawa katika masiku yote yale linamlilia Imamu Lhusaini al alehi ssalam, kwa sababu ya zile damu zilizomwagika katika ardhi ya Karbala kwa dhulma. Ndugu zangu, tunaita kwa wito wote ya kwamba muungane na familia ya Nabi Muhammadi, sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Muungane na Muhammadin, sallallahu alayhi wa alihi wasallama juu ya kuwapenda karaba zake na kuwa na mawadda ya kutosha juu yao kwa sababu Qurani ndiyo imetueleza yasema, qul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba. Na amma wale watu ambao watashindwa kuwa na mawadda juu ya karaba za Mtume ni wale ambao tunaweka katika kundi la pili ambalo ni kundi la wanafiki, waliamini kwa ndimi zao, lakini wakihalifu na kukanusha kwa nafsi zao. Walhamdulillah. Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam, yaliyoletwa kwenu na Shekh Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe Geita, huko nchini Tanzania. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Allah mjazi duniani na akhira. Tunasonga mbele wapenzi wa wasikilizaji, na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu wapenzi wasikilizaji, inaanzia huko nchini Uganda na habari kuu katika gazeti la Sunday Monitor inazungumzia mpango mpana wa serikali wa kutekeleza zoezi la kuwachanja raia wa nchi hiyo chanjo ya COVID-19. Kichwa cha habari hiyo kinasema chanjo sasa ba na makanisani. Mpango huo unalenga kuandaa maeneo na vituo zaidi vya kutoa huduma ya chanjo hiyo kwa ajili ya kuokoa chanjo zilizopo zisimalizike muda wake wa matumizi. Habari nyingine katika gazeti hili zinasema mashirika ya ndege ya Afrika yapata hasara kubwa kutokana na janga la Covid 19. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Kenya yapendekeza marufuku ya muda ya kutuma na kuwapeleka wafanyakazi wa ndani nchini Saudi Arabia hadi pale kutakapochukuliwa hatua za lazima kwa ajili ya kuwalinda na kuwapatia himaya ya wafanyakazi hao. Na watatu waaga dunia baada ya kupigwa na radi katika wilaya ya Rubanda. Sunday Vision kwa upande wake lina mnukuu Frank Tumwe Baze, waziri wa kilimo a Uganda, akielezea baa la njaa linalo yakabili baadhi ya maeneo ya Uganda. Taifa la Uganda linatakiwa kusaini mkataba wa kupiga marufuku matumizi ya silaha za nyuklia. Waziri wa mifugo asema Uganda ni miongoni mwa nchi ambazo zina visa vingi vya watu kuumwa na mbwa e, hivyo kuna haja ya mbwa na wanyama wengine kuchanjwa na Uganda kuwa na kikao cha pande mbili na majirani zake wa jumuiya Afrika Mashariki kwa ajili ya kujadili na kutafuta njia za kuondoa mambo yanayokwaza itifaki za soko la pamoja. Nikitoka Uganda sasa naelekea uh, huko nchini Tanzania ambapo naanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: timu ya mageuzi TANESCO, Samia awafyeka vigogo, uh, kilisuka upya shirika Likifafanua zaidi Mwananchi Jumapili limeandika rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amemteua aliyekuwa mtendaji mkuu wa kitengo cha ufuatiliaji na utekelezaji wa miradi PDB Omar Isa kuwa mwenyekiti wa bodi ya shirika la umeme Tanzania TANESCO. Limeandika pia kuwa waziri wa nishati januari Makamba amewateua wajumbe wa bodi ya ukurugenzi ya shirika la umeme Tanzania TANESCO. Kadhalika limeandika changamoto zinazosubiri viongozi wapya zatajwa na kishindo cha afrika nalishika Habari Leo Jumapili, na baadhi ya habari zake zinasema: Samia nitatekeleza niliyoyasema, Umoja wa Mataifa aomba ushirikiano wa Tanzania, mamia wajitokeza kumpokea aifumua na kuisuka upya TANESCO, Waziri Mkuu Majaliwa asema bima afya kwa wote itakomboa wengi, na baraza la madaktari latoa hukumu kwa madaktari kumi na moja ni kitupia jicho ukurasa wa Mzalendo na kutana na habari zisemazo ziara ya heshima Rais Samia, ziara ya heshima Rais Samia Atuada ataka umoja wa kitaifa, CCM ya baini dhulma ununuzi wa mahindi. Rais ateua wakurugenzi wapya TANESCO na REA, yani wakala wa nishati vijijini, na Yanga ya chinja mnyama, habari ambayo inazungumzia ushindi oh, wa bao moja kwa nunge wa timu ya soka ya Dar Young Africans hapo jana dhidi ya mtani wake Simba Sports Club katika mechi ya kukata na shoka kuwania kombe la ngao ya hisani. Nikitoka Tanzania naelekea huko nchini Kenya sasa, na ninaanza na Taifa Leo Jumapili, au Taifa juma Jumapili, na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake zinasema wa mbele zinasema: walioingia mitini, wandani wa Uhuru, Raila na Ruto hawasikiki tena kama awali huku uchaguzi 2022 ukinukia. Walimu wapinga mpango wa kuwataka warudi chuoni kusoma. Wazee magharibi waungana azma Kitui kuwania urais 2022. Na mbinu wanazotumia walaghai kuingiza bidhaa nchini kutoka Somalia. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation ina kichwa cha habari kisemacho inauzwa. Chini ya kichwa hicho cha maneno, gazeti la Sunday Nation linaeleza jinsi wanasiasa walivyoigawa nchi katika kambi kadhaa, ikiwa ni katika mbio za kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Aidha linamnukuu Aden Duale akisema kuwa hamwamini mwanasiasa yeyote yule. Kadhalika, linamnukuu naibu rais William Ruto akiwaambia vijana kwamba yeye ni kamari yao bora kabisa, hivyo waainishe mustakbali wao kwa kumchagua yeye. Baadhi ya habari katika gazeti la Sunday Standard zinasema mwanaume akwepa kifungo cha miaka hamsini kwa kosa la kunajisi baada ya kukata rufaa na familia za omboleza wahanga wa jali ya botizi wa Victoria. Gazeti la Sta limemnukuu naibu rais William Ruto akisema kuwa ni wakati sasa kwa Raila na Uhuru kuniunga mkono. Asema inasikitisha kuona kuwa licha ya kuwa mbwana hawa wawili niliwasaidia kupata kazi, lakini wamekuwa wakinipiga kwa nyundo. Haya, habari ya mlipuko wa bomu mjini Mogadishu, jirani na ikulu ya rais ya Somalia, ambayo ambao umesababisha vifo vya watu kadhaa, imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Star, ambalo limeandika pia mkasa wa kusikitisha wa mama mmoja na watoto watatu huko Kwale waliofariki dunia kwa kuungua na moto. Nam yeah. Ni Redio Teheran mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe kumi na tisa Swafar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijria, sawa na Septemba ishirini na sita mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 1272 iliyopita, yani tarehe 19 Safar mwaka 171 Hijria alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu wa ya nujumu wa Kiirani. Alielekea Baghdadi na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Abu Mashar Balkhi alitumia vyanzo vya lugha za Kiarabu, Kihindi, Kigiriki na Kisiriani kwa ajili ya kupata elimu ya nujumu na kuwa miongoni mwa wanajimu wakubwa katika zama zake. Kazi zake katika taaluma hiyo zilitumiwa kwa karne kadhaa katika ulimwengu wa Kiislamu na Kimagharibi hata baada ya kufariki kwake dunia. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni al-Madkhalu al-Kabir na al-Mawalidu al-Saghira katika siku kama ya leo miaka 133 iliyopita alizaliwa Thomas Stans Eliot, mshairi na mwanafasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la TS Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Waste Land na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafasihi huyo wa Kiingereza aliaga dunia mwaka 1965. Siku kama ya leo miaka 114 mia iliyopita, inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1907, nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769 na, na karne ya 19 miladia ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na Septemba 26, 1960 makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na seneta John F. Kennedy wa Massachusetts walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni. Wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Muhusika mkuu wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Kanali Theoneste Bagosora amefariki dunia huko nchini Mali alipokuwa akitumikia kifungo jela. Wanajeshi ishirini wa Nigeria wameuawa na Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Ismail Hania, kiongozi wa Hamas, amesema hii leo Mukawama ni ngao ya taifa la Palestina na serikali ya Kurdistani yalaani mkutano wa Irbil wa kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Nahodha wa jahazi la matangazo yako mchana wa leo nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa jijini Tehran. La ziada sina ghairi ya kukuaga mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, nikitumai kuwa mtakuwa nami katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju SW. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.