Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Quran katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho udharura wa kuchunguzwa jinai zilizofanywa na Marekani na Uingereza nchini Afghanistan baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na shekh ismail khamisi ramadhani warunzewe geita nchini tanzania kipindi hicho kitafuatiwa aa, na kile cha makala yaleo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji mtaendelea kusikiliza na kutegea sikio matangazo ya redio Teherani popote pale mlipo, bila ya kusahau kutuandikia, maoni kutoa mapendekezo, na hata kukosoa matangazo haya ili kuweza kuyaboresha na kuwa na ufanisi mkubwa zaidi. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Kanisa Katoliki nchini Kanada limeomba radhi kwa jinai zilizofanywa na viongozi wa kanisa hilo dhidi ya wahindi wekundu. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amewaomba wananchi wa nchi hiyo ushirikiano katika kutekeleza ahadi alizozitoa kwenye mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa hivi majuzi nchini Marekani. Mzozo wa kijeshi waongezeka katika mpaka wa nchi za Moroko na Algeria. Na viongozi wa Afrika wamelalamikia ubaguzi na ubinafsi katika ugavi wa chanjo ya COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Kanisa Katoliki limewaomba radhi wahindi wekundu wenyeji wa Kanada kutokana na jinai, ukandamizaji na mauaji ya kizazi yaliyofanywa dhidi ya wanafunzi katika shule za bweni za wamishonari wa kikatoliki katika kipindi cha karne nzima. Taarifa iliyotolewa na kanisa Katoliki imesisitiza ulazima wa kuwepo suluhu na maridhiano kamili na kutangaza kwamba maaskofu wa kanisa hilo nchini Kanada wanatangaza majuto yao makubwa kwa uhalifu uliotendeka na kuomba radhi. Hatua hii ya kanisa Katoliki imechukuliwa baada ya kugunduliwa makaburi mengi ya umati ya wanafunzi waliokuwa wakisoma katika shule za wamishonari kwenye maeneo mbalimbali ya Kanada. Taarifa ya kanisa Katoliki imekiri kwamba walimu waliokuwa wakifanya kazi katika shule hizo za wamishonari waliwanyanyasa wanafunzi hao na kuwafanyia ukatili mkubwa wa kimwili, kiroho na kiutamaduni. Tangu mwezi Mei mwaka huu hadi sasa kumegunduliwa maeneo mengi yenye makaburi ya miili ya watoto hao wa shule za bweni huko British Columbia, Saskatchewan na Manitoba. Mabaki ya miili ya watoto wasiopungua 1148 imepatikana katika kaburi la umati la makaburi mengine kadhaa yasiyo na majina ya watoto waliozikwa ndani yake. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano ya mwaka 2015 imeonyesha kwamba watoto wasiopungua elfu nne na mia moja waliuawa wakiwa katika shule za bweni za wamishonari wa kikatoliki au kutoweka. Ripoti hiyo ilifichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapiamlo na unyama mwingine uliowapata watoto wengi wanaokadiriwa kufikia laki moja na nusu waliohudhuria shule hizo ambazo zilikuwa zikiendeshwa na makanisa Katoliki kwa niaba ya serikali ya utawa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kwamba ripoti iliyotolewa inatia uchungu, lakini bado hajaomba radhi rasmi kwa niaba ya kanisa Katoliki. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameomba ushirikiano wa Watanzania ili kuyatekeleza kwa vitendo yale aliyoahidi katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York huko Marekani. Rais Samia ameyasema hayo leo katika hafla ya kumpokea akitokea nchini Marekani. Amesema kuzungumza kwenye taasisi kama ile ya Umoja wa Mataifa ni jambo moja, na la pili ni utekelezaji wa yale aliyoyazungumza. Hivyo amewaomba watanzania kushirikiana naye katika kuyatimiza amewaomba watanzania kuungana kushirikiana kufanya kazi kwa pamoja kujenga taifa ambalo kwa miaka sitini sasa limekuwa likijengwa kwa awamu na hatua mbalimbali mbali, na kuongeza kwamba kila awamu imekuwa ikiweka matofali katika kulijenga taifa hilo. Ametaja mambo walioyajadili katika mkutano huo ikiwa ni pamoja na taathira mbaya za kiuchumi zilizosababishwa na maambukizi ya COVID-19 chanjo ya maambukizi hayo na jinsi ya kushirikiana kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa huo, suala la utawala bora na mazingira. Rais wa Tanzania amesema, ameahidi dunia na Umoja wa Mataifa kwamba nchi hiyo itayafanyia kazi hayo yote, na amewataka Watanzania wampe ushirikiano katika kutimiza ahadi yake. Mvutano wa kijeshi umeongezeka katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili jirani za Algeria na Moroko, huku Algia zikitishia kuchukua hatua zaidi dhidi ya jirani yake. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba mataifa hayo mawili yametuma wanajeshi zaidi katika eneo la mpaka wa pamoja wa nchi hizo mbili. Amar Belai, mwanadiplomasia wa Kialgeria ambaye kwa sasa ni mjumbe wa Algeria katika mzozo wa Sahara Magharibi na Moroko, amesema kuna uwezekano nchi yake ikachukua hatua nyingine mbali na ambazo imechukua hadi sasa, kama za kuta, kukata uhusiano wa kidiplomasia na kuizuia Moroko kupata, kupita katika anga yake. Mwanadiplomasia huyo hata hivyo hakuashiria ni hatua gani ambazo Algeria itachukua na imepanga kuzichukua, huku akitosheka tu kwa kusema ni jambo lililo mbali kwamba hakutachukuliwa hatua nyingine dhidi ya Moroko. Alhamisi na iliyopita, uhusiano wa Moroko na Algeria ulizidi kuharibika zaidi baada ya Algeria kutangaza kuifungia Moroko anga yake. Mwezi uliopita wa Agosti, Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikiituhumu Rabati kwamba imehusika na hatua kadhaa za kiadui na kiuhasama. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kushadidi mvutano baina ya nchi hizo mbili jirani za kiarabu za kaskazini mwa Afrika, huku Algeria ikiaminika kwamba, ikiamini kwamba utawala haramu wa Israel umekuwa na nafasi katika kadhia hiyo, tukio la moto mkubwa uliosambaa kwenye misitu ya Algeria ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua tisini na kuwajeruhi wengine wengi na sisitizo la viongozi wa Aljaz kwamba ajali hiyo ilisababishwa kwa makusudi kwa kuhusisha makundi ya kigaidi, linatajwa kwamba limezidisha hali ya mivutano iliyokuwepo baina ya pande hizo mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Viongozi mbalimbali mbali wa mataifa ya Afrika wameendelea kulalamikia ubaguzi wa utoaji wa chanjo za kupambana na virusi vya korona unaofanywa na mataifa tajiri duniani. Wakitoa hotuba zao kwenye mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, viongozi mbalimbali mbali wa Afrika wamelalamikia na kukosoa vikali kile walichokitaja kwamba ni ubaguzi na ubinafsi katika ugawaji wa chanjo ya korona, wakiongozwa na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini. Viongozi hao wametaka hatua zaidi zichukuliwe kwa ajili ya kukabiliana na changamoto hiyo. Kwa upande wake, rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba ushirikiano wa kimataifa ni muhimu katika kuhakikisha changamoto zilizopo zinapatiwa ufumbuzi, likiwemo janga la Korona kwa kuacha ubinafsi, hasa katika upatikanaji wa chanjo. Hii si mara ya kwanza kwa mataifa na asasi mbalimbali za kikanda na kimataifa kukosoa undumakuwili wa madola makubwa katika suala la ugavi wa chanjo ya korona. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amenukuliwa mara kadhaa akikosoa ugavi usio na mlingano wa chanjo ya maradhi ya COVID-19 na kuzitaka nchi zenye kiwango cha ziada kuzigawia nchi nyingine zinazohitaji chanjo hiyo. Vilevile vile Umoja wa Afrika AU umetoa taarifa mara kadhaa ukilalamikia ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya ugonjwa wa covid-19 duniani na kusisitiza kwamba unatiwa wasiwasi na uhaba wa chanjo hiyo katika baadhi ya nchi masikini duniani. Kadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekuwa akizikosoa sera za ukiritimba za nchi tajiri kuhusiana na chanjo ya corona. na kwa uchache watu kumi wanaripotiwa kuuawa katika mlipuko wa bomu uh, jirani na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Duru za usalama zinaripoti kwamba shambulio hilo la bomu la kutegwa garini limetokea katika kituo cha upekuzi katika wilaya ya Hamarweyne, upande wa kusini mwa ikulu ya rais. Taarifa zaidi zinasema kwamba zaidi ya watu kumi wamejeruhiwa pia katika mlipuko huo wa bomu la kutegwa garini huku magari mengine yaliyokuwa yakipita njia jirani na eneo la tukio yakiharibiwa vibaya. Kundi la kigaidi la wanamgambo wa Alshabab limetangaza kwamba ndilo lililotekeleza shambulizi hilo. Tangu mwaka elfu mbili na saba, kundi la Alshabab limekuwa likiendesha harakati za mtutu wa bunduki kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali kuu ya Somalia. Mwaka elfu mbili na kumi na moja jeshi la Somalia likisaidiwa na vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyojulikana kama AMISOM lilifanikiwa kuwatimua wanachama wa kundi la Shabab katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Somalia inaendelea kuandamwa na machafuko na mauaji, huku muda wa Rais Muhammad Abdallah Farmajo ukiwa umemalizika tangu mwezi Februari mwaka huu. Hivi majuzi Rais wa Somalia Muhamad Abdallah Muhammad alisimamisha madaraka ya waziri mkuu Mohamed Hussein Roble na kuajiri ya kuajiri na kuwafuta kazi maafisa wa serikali swala ambalo limechochea kuni katika ugomvi wa mivutano inayoendelea kushuhudiwa sasa baina ya makundi ya kisiasa nchini Somalia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaozungumzia uh, udharura wa kuchunguzwa jinai zilizofanywa na Marekani na Uingereza nchini Afghanistan. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imetoa ripoti ikithibitisha kwamba majeshi vamizi ya Marekani, shirika la NATO na Uingereza yenyewe yameua raia nchini Afghanistan. Ripoti hiyo imesema kwamba watoto 86 na zaidi ya raia wengine 200 wa Afghanistan wameuawa katika mashambulizi ya wanajeshi vamizi huko Afghanistan, japokuwa wizara ya ulinzi ya Uingereza haijaweka wazi ripoti hiyo ilitolewa lini lakini ripoti nyingine za vyombo vya kujitegemea zilizotolewa katika kipindi cha miongo miwili ya uvamizi wa Marekani na washirika wake huko Afghanistan zimetoa takwimu zenye idadi kubwa zaidi ya raia wasio na hatia waliouawa na majeshi ya nchi za kigeni huko Afghanistan. Kulenga raia kimakosa badala ya wapiganaji wa Taliban ilikuwa ni pamoja na mashambulizi Uh, sherehe pamoja na kushambuliwa sherehe za harusi au mikusanyiko ya wananchi, kama mashambulizi yaliyofanywa na majeshi ya Ujerumani dhidi ya mkusanyiko wa raia waliokuwa wakiteka maji huko Kunduz, sambamba na kutumia silaha zilizopigwa marufuku, ni miongoni mwa vielelezo vya mauaji mengi yaliyofanywa na majeshi hayo vamizi dhidi ya raia wa Afghanistan. Vilevile, maelfu ya raia wa nchi hiyo wamejeruhiwa na kupata ulemavu wa kudumu. Profesa Mark Herald wa chuo kikuu cha New Hampshire huko Marekani amezungumzia jinai za kutisha zilizofanywa na nchi yake huko Afghanistan na kueleza kwamba kuna udharura wa kufunguliwa faili la wahanga wa mashambulizi ya majeshi ya Marekani nchini Afghanistan, kwa sababu idadi ya raia waliouawa katika mashambulizi hayo ni kubwa sana na ya kutisha kwa kadiri kwamba anaendelea kusema profesa Mak, mwanajeshi Robert Bells wa jeshi hilo la Marekani amekiri kwamba yeye peke yake aliua raia 16 wa Afghanistan katika vijiji viwili vya Kandahar huko kusini mwa Afghanistan, na kwamba wengi wao walikuwa wanawake na watoto wadogo. Katika kipindi cha utawala wa Hamid Karzai na Muhammad Ashraf Ghani kuliundwa kamati ya kutafuta ukweli kuhusiana na mauaji yaliyofanywa na wanajeshi wa Marekani na washirika wake nchini Afghanistan, ambayo baada ya kuthibitika kufanyika jinai hizo nchi hizo za Magharibi zilitosheka tu kwa kutoa vijihela vya kutuliza mambo na kuomba radhi kwa njia ya kudhalilisha, bila ya kuundwa tume ya kimataifa ya kuchunguza na kushughulikia suala hilo. Kukata vidole na mikono na viungo mbalimbali vya raia wa Afghanistan ilikuwa miongoni mwa tafrija na burudani za wanajeshi vamizi wa Marekani na Uingereza, jambo ambalo baada ya kufichuliwa na vyombo huru na vya kujitegemea vya habari lilizusha wimbi kubwa la hasira na malalamiko baina ya Waafghani. Said Jawad Huseini, ambaye ni miongoni mwa wanasiasa watajika wa Afghanistan, analaani jinai na uhalifu mkubwa uliofanywa na wanajeshi vamizi nchini humo katika kipindi cha miongo miwili iliyopita na ametoa wito wa kufuatiliwa kadhia hiyo katika mahakama za kimataifa. Said Jawadi anasema Wamarekani wameua kwa umati familia nyingi za Waafghani kwa kisingizio kwamba ni Mataliban au Daesh, na mauaji hayo yanapaswa kushughulikiwa ala kuli hal. Tunaweza kusema kwamba kutolewa ripoti ya wizara ya ulinzi ya Uingereza kuhusiana na mauaji ya raia wa Afghanistan ni aina fulani ya kutaka kupunguza ukubwa wa jinai zilizofanyika nchini humo na ili kuzuia kutolewa ripoti pana na kamili zaidi ya vyombo huru na vya kujitegemea au asasi za kimataifa kuhusu uhalifu uliofanywa na majeshi ya nchi za magharibi huko Afghanistan. Kwa msingi huo watu wa Afghanistan wanatarajia kwamba taasisi huru na jumuiya za kimataifa zitafanya uchunguzi kamili wa kudhihirisha sura halisi ya jinai na uhalifu uliofanywa na Marekani, Uingereza na washirika wao nchini Afghanistan na kutayarisha mazingira ya kufikishwa wahalifu hao katika mahakama za kimataifa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha mawaidha ya kiislamu kinacholetwa kwenu na Shekh Ismail Khamisi Ramadhani wa Runzewe nchini Tanzania. Ya habibi ya Husen. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, baada ya salam na kumshukuru Allah subhanahu wa ta'ala kwa neema zake na kumtakia rehma na amani nabii wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni khutba ya zungumzia arbaini ya Imamu Alhusaini alayhi salam. Kama tunavyojua ya kwamba ndani ya mwezi wa Safar tuna matukio mazito makubwa Likiwemo tukio kubwa la kufishwa nabii wetu Muhammadin sallallahu alayhi wa ali na likiwemo tukio la ukombozi wa wa wana wa nabii Muhammad sallallahu alayhi wa ali, ambalo lilikamilika katika 40 hii. Tuifanya na 40 hii ikiwa ni ziara tukufu kwa Waislamu wote duniani na wapenzi wote wa nabii Muhammad na itira yake tahira wakienda katika ardhi ya Karbala alipouliwa wa Ali, au alipofia mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama Hussein ibn Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi. Ziara hizi tuzifanya, au ziara hizi wanazifanya, ni wito kwa watu wote wazifanye, kwa sababu ya kwamba tunaburudika pale mtume alipoburudika na tunahuzunika pale mtume alipohuzunika. Mtume tunajua wamepigana vita nyingi, ikiwemo vita ya Badri, vita ya Ahzabe, vita eh, ya Uhudi na vita mbalimbali mbali. na akiagiza watu kwenda kupigana katika vita ya Muta, tukiona namna gani mtume alitoa chozi na huzuni juu ya wale ndugu zake waliofishwa katika vita. Sasa ikiwa mtume alitoa chozi la huzuni kwa ndugu zake waliofishwa katika vita, na sisi tuaitika wito wa kuhuzunika pamoja na nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mbola na mlezi wa kilele katika akhlaqi, ambaye ni nabii wa Allah subhanahu wataala, kwa kilio chake juu ya mjukuu wake mtoto wa Fatima ambaye si mwingine ni Husain bn Aliy bn Abi Talib. Koo hutuba yetu hii yazungumzia ziara ya 40 ya Imamu Lhuseini alaihi salam. Tumetangulia hapo nyuma kusoma aya ya Allah subhanahu wa taala, na tutaendelea kufafanua ni kipi tunakikusudia katika hutuba yetu, ili watu wote, ulimwengu mzima, waelewe ya kwamba ni kwa nini ni Husein bn Ali ibn Abi Talib. Na katika mazungumzo yetu tunataka watu waelewe tu ya kwamba hatumsemi Imamu Lhuseini kwa sana zaidi ya tunavyomsema e, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, wala hatumsemi Imamu Lhuseini kwa sana zaidi ya tunavyomsema Bi Fatima Zahrai Lbatul, wala hatumsemi Husaini kwa sana zaidi ya tunavyomsema Ali ibn Abi Talib, bali kila mmoja wao ana manakibi yake, ana siku zake, na ana matukio yake ya kuzungumziwa. Na tukitoa suali ya kwamba kwa wale wasemao wa kwamba mashia ulimwenguni wanamwabudu imamul Hussein wanaenda kufanya shirki katika kaburi la imamul Hussein katika ziara ya 40 katika mji wa Iraq katika sehemu itwayo Karbala, ambayo sehemu hiyo wanakusanyika walimwengu wa Kishia Waislamu ambao wako huru katika kuzitetea na kuzienzi torathi tukufu na nembo tukufu alizoziacha Nabi Muhammad sallallahu alayhi ni kwamba ndani ya Qurani tunaona wametajwa eh, manabii ulul azmi mina rusul, lakini katika wote ulul azmi tumemwona nabii Musa alayhi salam akitajwa zaidi na zaidi kuliko manabii wengine. Nabii Musa akatajwa katika Qurani mara mia moja na thelathini na tatu, lakini ukitizama nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi akitajwa mara nne, naye ambaye tunaambiwa katika Qurani Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema wa innaka la'ala khuluqin 'adhim. Wewe ni mwingi wa tabia iliyo bora zaidi, wewe ni mbora kuliko viumbe wote. Na dhahiri tunaelewa ya kwamba atuharu nas wa azka nas wa alamu nnas wa azhadu nnas aliye bora zaidi katika uso huu wa ardhi ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Toka Mwenyezi Mungu anaumba mbingu na ardhi, alikuwa si mwingine, ni Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni watukufu hawa ahli albayt alayhi wassalam ashabulkisa al ambao katika riwaya ni kwamba hata Adam alayhi salam mwenyewe alifanya tawassul wakati akiwa katika pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na akafanya tawassul hiyo kipindi hicho anamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa dosari lile ya kosa dogo tu aliloteleza eh, kosa lile akawa ametolewa na Allah subhanahu wa taala katika bustani, japo hakutolewa katika huruma za Mwenyezi Mungu. akiwa azungumza na sahaba zake walipomuuliza kuhusu kuwapenda ahlulbaiti, akiwaambia ahyu amrana rahimallahu man ahya amrana. Kwa hiyo jambo hili la kuwazungumzia ahlulbaiti siyo haramu. Jambo hili la kufanya ziara ya arbaini katika ardhi ya Karbala siyo haramu. Leo tunaona watu wengi wakikusanyika kwenda ziara Madina katika kabri ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Hatuwaoni watu wakisema wanaenda kuabudu kabri la Nabii Muhammad. Kwa hiyo kibla, ndugu zangu, ni uelekeo sehemu ambayo Allah subhanahu wa ta'ala ametuamrisha, hiyo ndiyo kibla. Mfano, Mwenyezi Mungu ametuamrisha tuwapende wazazi, tuwaheshimu wazazi, tuwaenzi, tuwalee, hiyo ni kibla. Maana yake ukiwafanyia yale yote yaliyokuamrisha Mwenyezi Mungu, umeshaelekea uelekeo alioutaka Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na utapata radhi na malipo mazuri siku ya Kiama. Ndugu zangu wapendwa, ziara ya 40 ya Limamu Lhuseini alaihi ssalam, ni kwa sababu gani tunafanya tunalia tunaomboleza, ni kwa sababu hata mbingu na ardhi katika vitabu vinaeleza, ikiwemo kitabu cha tafsiri Ad-Dur Al-Manthur, ikiwemo tafsiri Al-Qurtubi, ikiwemo tafsiri Safi Alburhani fi tafsiri lqurani, zimeeleza kwa mapana kwamba viumbe walioliliwa na Allah subhanahu wa taala, akiwemo Nabii Yahya na akiwemo nabii akiwemo Imamu lHuseini alayhi salam, hao ndio viumbe walioliliwa na mbingu na ardhi, na ni wazi ya kwamba Huseini ndiye mtukufu katika watukufu wale watano. Imamu lHasan ni mtukufu katika watukufu wale watano. Muhamad bin Abdullah ni mtukufu katika watukufu wale watano. Ali ibn Abi Talib ni mtukufu katika watukufu watano Fatima Zahara Al-Batul sayyidati nisai alamin ni mtukufu katika watukufu watano. Kwa hiyo Allah subhanahu wataala anapotuambia hataki chochote ujira wa wote tuufanye kwa Mtume, bali tuwapende akraba, tuwapende watukufu hawa, maana yake. Kwa hiyo tukiwafanyia unyama tukawafanyia zogo tukawaua tukamwaga damu zao tukawafanya mateka tukawanyima maji tukawanyima chakula, huo ni unyama, ni nje na ubinadamu. Allah subhanahu wa ta'ala ameusema. Kwa hiyo mtu anayelia na kuomboleza baada ya kuwa ameguswa na huruma, huzuni imemjia, ni baada ya kuwa amesikia kwamba Imamul Husayni alayhi salam alinyima maji na akanyima chakula na, na wao wale maadui wakasema, hatukuachi illa tadhuqa alaina al-atasha, mpaka kiu kikuondoshe katika ulimwengu. Haya yote watu wakisikia, wanavutiwa kwenda kuona ni sehemu gani hiyo ambapo alifanywa haya Imam al-Hussein mjukuu wa Mtume. Ni akina nani walifanya? Bila shaka walikuwa ni waislamu miaka ile ambao wamechupa mipaka, na waleo wanaunga mkono yale yaliyofanyika. Maana yake ni watu wa ashabi, ni marafiki wa wale waliotenda wa unyama katika ardhi ya Karbala tunaieleza umma ya kwamba atakayesaidia chochote kibaya katika maisha haya ya dunia anahisa juu ya jambo hilo siku ya kiyama. Ndani ya Suratu Nisai, aya ya 85 Allahu subhanahu wa ta'ala anatueleza akisema, atakayeanzisha jambo baya na likamea likadumu katika maisha ya watu, ajue kile linapozidi kutambaa na kusamiri, anapata dhambi juu ya jambo lile. Na anapoanzisha mtu jambo zuri likaenea likashamiri likatambaa katika fikra za watu na wakalienzi tukufu hilo, basi watu hayo, yule mtu alianzisha, anakuwa ni mwingi wa kupata thawabu juu ya jambo hilo. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema may yashfa'a shafa'atan hasana yakun lahu nasibun minha wa may yashfa'a shafa iayakun lahu kiflu minha wa kana Allahu ala kulli shay'in muqita hii ni aya ya Allah subhanahu wa ta'ala uh, alhamdulillah wasikilizaji mtaweza kuipekua aya hii hakika ndugu zangu aliyoyafanyiwa imamu lhusein na sahaba zake imamu husaini katika ardhi ya karbala ni mazito sana yatakiwa kila binadamu akisikia atoe machozi inatakiwa kila mtu mwenye huruma katika imani yake na nafsi yake akiyasikia ahuzunike. Yatakiwa kila mtu akisikia na akielezewa kwa mapana, na vitabu vimeelezea kwa mapana, atoe machozi na apige kelele kwa sauti, kwa sababu akidhulumiwa Imamu Lhuseini, umedhulumiwa umma mzima. Akidhulumiwa Nabii Muhammadi, umedhulumiwa umma mzima. Akidhulumiwa Hasani, umedhulumiwa umma mzima. Akidhulumiwa taelezea ni namna gani ardhi na mbingu na jua lilimlilia Imamul Husaini alayhi salam katika mazungumzo haya ya kwangu, insha allah ili iwe ni ibra iwe ni dalili juu yako na mimi ya kwamba Imamul Husaini nani katika ardhi hii, na wanaoenda katika ziara ya arbaini kuzuru kaburi la Imamul Husaini na kusikiliza khutba za wale maraji na walimu wanaofundisha juu ya yale yaliyowakuta watu wa ardhi ya Karbala mwaka wa sitini na moja hijiria wanakusudia nini kwenda, wanaitwa na nini waende? Je, wanaenda kutenda dhambi au wanaenda kunusuru dini ya haki ya Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kuwatetea wale ambao tumeamrishwa kwao tuwapende kwa kwenda kusema kwamba dhulma iliyotendwa na wale wasiokubali kuwapenda Ahlul Baiti ni dhulma, ni dhambi, ni kejeli, ni dosari, lakini pia ni udhalili mkubwa sana wa mtu kuwa na imani akisema la ilaha illa Allah hali ya kuwa hawajui watukufu hawa. Inasikitisha sana na inauma sana na ni jambo la msiba mkubwa zaidi ya misiba mingine tunayoiona, mwanadamu akiwa na la ilaha illa Allah Muhammadar Rasulullah, lakini hajui ya kwamba Allah wa ta'ala amemwamrisha kuwapenda watukufu hawa. Ndugu zangu, aya hii iliyosema famabakati alayhimu lsamau walardu wa ma kanu mundarin, ni aya imo ndani ya Suratu Dukhan, kwa maana nyingine ya kwamba atakayeenda kufanya ziara na akalia kwa ajili ya Imamul Husaini alayhi salam kwa ajili ya kumunga mkono Nabii Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam, namna gani mtume analia na kuomboleza kifo cha Imamul Huseini bado yupo hai. Basi na mtu akalia, akaketisha watu wakalia, akaenda katika ardhi ya Karbala, akafanya ziara, akajifunza anayeweza kujifunza, akarudi, akawaketisha watu, akawaeleza, ardhi ile nimeiona, na kila sehemu ambapo ni za matukio nimeziona, ambazo waliuliwa watukufu, akiwemo Abbasi eh, akiwemo Ali Alasghar akiwemo Kasimu wakiwemo akina Hurubni Riyahi na akiwemo watu wengine ambao waliuliwa katika ardhi ile, akiwemo alipouliwa mtoto mchanga mtoto mdogo. Wote wakawa wameyaona yale, wakaja kutuelezea sisi huku tuliobakia, tukapata huzuni, tukalia. Ni kwamba mtu huyu anapata thawabu kubwa sana mbele ya Allah subhanahu wa taala. Ni dhahiri kila binadamu ambaye hana ususu wavu wa nafsi hawezi kuvumilia akisikia mabaya kama haya ametendewa ndugu yake aliyezaliwa naye yeah. Je, anavumiliaje mwanadamu wa leo kuyasikia haya aliyotendewa Imamu Lhuseini alaihi ssalam, kisha kashindwa kuwa na mvuto au akashindwa kuwa na msukumo wa kutaka kujua ni wa kwa nini walifanya na walipata malipo gani mbele ya Allah subhanahu wataala? Bila shaka wana laana kubwa na wana dhambi kubwa, na dhamira yao itaangamizwa siku ya Kiyama na wataingizwa ndani ya moto uwakao milele ndugu zangu Imamu Lhusayni alayhi salam ni kijana mtukufu. Ukitazama katika Musnadi Ahmad Ibn Hambali hadithi yake utaona ni hadithi ya 1023 na 222, yasema inna lhasana walhusaini sayyid sayida shababi ahli ljanna. Iyo tumeshaizungumzia, lakini kuna Mujamu Zawaidi imeeleza hadithi hiyo pia kwa mapana. Kuna Sahihu Sunani Termidhi imeeleza kwa mapana na zote hizi eh, kuna sahihu jamiu al-saghir kitabu hiki pia kimeeleza mambo haya. Sahihu jamiu saghir imeeleza namna Imamu lhuseini al alayhi salam eh, na mustadraki ala sahihaini pia imeeleza kwa mapana juu ya uovu na ushenzi eh, wa watu wanaomfanyia Imamu lhuseini, lakini ikieleza kwa mapana kwamba namna gani Huseini alikuwa ni mtu bora, ni mtu mheshimiwa, ni mtu ambaye Mtume amemtaja kwa mapana sana. Ndugu zangu wapendwa, tutatosheka na kitabu kitwacho aduru lmanthur fi ilmi lmathur cha Imamu Suyut. Jambo la msingi ni kwamba Mwenyezi Mungu anasema mbingu na ardhi hazikuwalilia wala hawakupewa muda. Watu wa kale, tunaona watu walipewa adhabu, ashabu al-hudud walipewa adhabu, watu wa Musa E, wale Mayahudi Mazayuni walioangamizwa katika maji walipewa adhabu, watu wa Nuhi alayhi salam walipewa adhabu, watu wa Luti. Lakini yote haya hayakupatikana ya kuwalilia mbingu na ardhi wala, wala jua, bali vitu hivi vimlilia Imamul Husaini alayhi salam. Kwa hiyo ni wito ya kwamba kila mmoja aende ziara ya Karbala, kuzuru kabri la Imamul Husaini alayhi salam, akiwa ya maana kwamba anazidisha na anahuisha mawadda yaliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika aya ya Qurani isemayo, qul la asalukum alayhi ajra illa almawaddata fi lqurba. Lakini pia akienzi aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, aya ya 148 sura Nisai, Mwenyezi Mungu hapendi makelele ya uovu isipokuwa kwa wale waliodhulumiwa tu. Kwa katika wale wanaofanya ziyara, wana mlaani Yazid, wana mlaani Shimri, wana laani akina Umar ibn Saad wanamlani Yazid Yazidi, wanamlani Abu Sufiani, wanamlani Muawiya kwa mapana na marefu, kutokana na dhulma hizi zilizofanywa na wanawalani, wote walioasisi dhulma na wanawalani watu wote ambao wanasikia na kuyasoma haya kisha wakaunga mkono wadui wakausaliti Uislamu wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndani ya kitabu cha Adurul Manthur juzu 5 ukurasa wa 749 utapata habari hizi. Kuna Tafsiru al-Qurtubi juzu ya kumi na sita ukurasa wa mia moja arobaini na moja. Kuna Afatuhul Bayan fi maqasidil Qur'ani juzu ya kumi na mbili ukurasa wa mia nne arobaini na moja. kuna Tafsiru Safi juzu ya nne ukurasa wa mia moja themanini na saba. kuna Al-Burhanu fi tafsiri al-Qur'ani juzu ya nne ukurasa wa mia moja sitini na moja, utaona ni namna gani imeelezwa kwa mapana kwamba Imamu al-Husaini alayhi salam aliliwa mpaka na jua likawa latoa e, asubuhi linakuja katika hali ile ile ya wekundu, na mchana lina wekundu, jioni lina wekundu, likawa katika masiku yote yale linamlilia Imamu al-Husaini alayhi salam kwa sababu ya zile damu zilizomwagika katika ardhi ya Karbala kwa dhulma. Ndugu zangu, tunaita kwa wito wote ya kwamba muungane na familia ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama Muungane na Muhammadin sallallahu allahu alaihi wa alihi wasallama, juu ya kuwa penda karaba zake na kuwa na mawadda ya kutosha juu yao, kwa sababu Qurani ndiyo imetueleza yasema, qul la as'alukum alaihi ajra illa almawaddata fil qurba. na amma wale watu ambao watashindwa kuwa na mawadda juu ya karaba za mtume ni wale ambao tunaweka katika kundi la pili ambalo ni kundi la wanafiki, waliamini kwa ndimi zao lakini wakikhalifu na kukanusha kwa nafsi zao. walhamdulillah walakum minni jazilu shukuru walafwa minkum, wassalamu alaikum, wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 18 mfunguo wa 5 Safar mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 25 Septemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria na kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, aliwa washahidi Uwais al Qarani, mmoja kati ya wa wafuasi waaminifu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, katika vita vya Sifin. Uwais Qarani aliishi katika eneo la Qaran lililoko Yemen na alikuwa mchamungu mkubwa, licha ya kuwa na mapenzi makubwa kwa Mtume Uwaise Karani hakubahatika kumwona mtukufu huyo kwa kuwa kipindi hicho alikuwa akimuuguza mama yake aliyekuwa mgonjwa. Baada ya mtume kufariki dunia, Uwaise al Karani alikuwa miongoni mwa wafuasi wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Miaka mia 137 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Mir Hamid Husein Musawi Hindi. Alizaliwa mwaka elfu 1246 Hijiria huko nchini India na kupata elimu katika taaluma za fiqhi, hadithi, teolojia na elimu nyingine za Kiislamu. Mir Hamid Husein alitumia sehemu kubwa umri wake kufunza elimu za kidini na kuandika vitabu. Siku kama ya leo, miaka 52 iliyopita, iliasisiwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya Umoja wa Mataifa kwa kuwa na nchi wanachama 57 katika mabara zaidi ya manne, jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa kiislamu yenye jukumu la kulinda maslahi ya wa Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu masuala wa ya Waislamu. Jumuiya hiyo iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabat nchini Moroko tarehe 25 Septemba mwaka 1969 kama jibu la hatua wa ya wazayuni wa Israel ya kuchoma moto msikiti wa Al Akswa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita aliaga dunia Edward Said, mwandishi na mwana fikra wa Kipalestina, kutokana na kuugua maradhi ya saratani. Edward Said alizaliwa mwaka 1935 katika familia ya Kikristo. Alielekea Marekani kwa ajili ya kudumisha elimu akiwa na umri wa miaka 17, na akafanikiwa kupata shahada uzamivu katika chuo kikuu cha Harvard. Kitu kilichompa umashuhuri zaidi Profesa Edward Said katika upeo wa kimataifa ni jitihada zake kubwa za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina bila kusita wala bila woga. Niendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza muhtasari wa habari kabla ya kufunga matangazo yetu. Kanisa Katoliki limewaomba radhi wahindi wekundu wenyeji wa Kanada kutokana na jinai, ukandamizaji na mauaji ya kizazi yaliyofanywa dhidi ya adhidia, wanafunzi katika shule za bweni za wamishonari wa kikatoliki kwa kipindi cha karne nzima. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameomba ushirikiano wa Watanzania ili kuyatekeleza kwa vitendo yale yaliyoahidi katika mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa mjini New York huko Marekani. Rais Samia ameyasema hayo leo katika hafla ya kumpokea akitokea nchini Marekani. Mvutano wa kijeshi umeongezeka katika mpaka wa nchi mbili jirani za Algeria na Moroko, huku Algeria zikitishia kuchukua hatua zaidi dhidi ya nchi hiyo jirani. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba mataifa hayo mawili yametuma majeshi zaidi katika eneo la mpaka wa pamoja wa nchi hizo mbili. Kwa akali watu kumi wameripotiwa kuuawa katika mlipuko wa bomu jirani na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika wameendelea kulalamikia ubaguzi wa utoaji wa chanjo za kupambana na virusi vya corona unaofanywa na mataifa tajiri duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya usiku wa leo. Ni matarajio yetu kwamba mumefaidika na yote tuliyokutayarisheni katika matangazo hayo. Hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa wageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki na usiku mnono <mulia>