Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na ninakukaribisheni katika matangazo yetu ya asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho juhudi za biden za kujaribu kupunguza mvutano baina ya marekani na ufaransa baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi kinachozungumzia falsafa ya arobaini ya imamu hussein bin ali bin abitalib alaihim ssalam kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa afrika baadaye mtasikiliza kipindi cha irani juma hili Kinachokuletea ni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa uh, tusikilize muhtasari wa habari Kambi ya upinzani nchini Namibia imekataa fidia ndogo iliyotengwa na Ujerumani kwa ajili ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na nchi hiyo huko Namibia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Teheran na Riyadh zimefanya mazungumzo yenye tija. Serikali ya Sudan imefuata nyayo za utawala katili wa Israel kwa kutoa mali na milki za harakati ya Hamas na kikao cha kwanza cha nchi watetezi wa chata ya Umoja wa Mataifa kilifanyika jana mjini New York huko Marekani na sasa ni habari kamili. Kambi ya upinzani nchini Namibia imewasilisha malalamiko dhidi ya makubaliano ya serikali ya nchi hiyo na Ujerumani kwa ajili ya kulipa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na wakoloni wa Kijerumani huko nchini Namibia. Kambi hiyo ya upinzani huu nchini Namibia imetoa wito wa kufanyika tena mazungumzo kuhusu suala hilo. Wabunge wa kambi ya upinzani nchini Namibia wamekosoa makubaliano ya serikali ya nchi hiyo na Ujerumani kuhusu suala la kulipa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Wajerumani nchini humo karne moja iliyopita na wamesema kuna dharura ya kufanyika tena mazungumzo kuhusu suala hilo. Mwezi Mei mwaka huu serikali ya Ujerumani ilikiri kwamba ilifanya mauaji ya kimbari wakati wa ukoloni wake nchini Namibia. Ujerumani iliahidi kutoa msaada wa yuro bilioni moja nukta moja na kusaidia miradi ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kama fidia ya jinai zilizofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo huko Namibia. Kambi ya upinzani nchini Namibia imesema fidia hiyo ni ndogo sana ikilinganishwa na jinai kubwa zilizofanywa na wajerumani nchini humo. Wakoloni wa Ujerumani waliua kwa umati makumi ya maelfu ya watu wa makabila ya Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka 1904 na 1908, ambayo wanahistoria wanayataja kwamba ni mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Mauaji makubwa yaliyofanywa na Wajerumani na vilevile vile kitendo cha wakoloni hao cha kuwafukuza wanawake na watoto wadogo na kuwapeleka maeneo ya mbali majangwani kilisababisha vifo vya maelfu ya watu wa Namibia waliopoteza maisha kutokana na kiu na njaa. Wakoloni hao wa Kijerumani pia walijenga kambi za kuwatumikisha kwa nguvu raia wa Namibia. Wakati wa mapigano ya Waterberg, Agasti mwaka 1904, karibu watu elfu themanini wa kabila la Herero, wakiwemo wanawake na watoto walikimbia nyumba na makazi yao na kukimbizwa na wanajeshi wa Ujerumani hadi kwenye jangwa la Kalahari. Nyaraka za historia zinaonyesha kwamba watu elfu kumi na tano miongoni mwao pekee ndiyo walionusurika na kifo. Jinai hiyo ya Wajerumani ilivuruga uhusiano wa Namibia na nchi hiyo kwa miaka mingi. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kwamba katika miezi michache iliyopita kumefanyika mawasiliano ya mara kwa mara kati ka ya Teheran na Riyadh na kuongeza kwamba mazungumzo mazuri yamefanyika juu ya maswala yanayozihusu pande mbili. Akizungumzia hali ya hivi karibuni ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, Said Khatibzade amesema kwamba kumekuwepo mazungumzo kadhaa na serikali ya Saudi Arabia huko Baghdad katika miezi michache iliyopita na kuongeza kwamba kuna maendeleo ya ya kuridhisha katika katika mazungumzo yanayohusiana na usalama katika eneo la ghuba ya Uajemi. Khatibzadeh amesisitiza kwamba mazungumzo hayo hayajawahi kusimama na kwamba mawasiliano baina ya pande mbili yameendelea hata baada ya serikali mpya ya Iran kuanza kazi zake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema iwapo serikali ya kifalme ya Saudi Arabia itatilia maanani ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba suluhisho la matatizo ya eneo hili liko ndani ya eneo lenyewe na kwamba kuna ulazima wa kutafuta ufumbuzi wa kikanda, tunaweza kuwa na uhusiano endelevu na mzuri kati ya nchi mbili ambazo ni muhimu sana katika kanda hii ya magharibi mwa Asia, yaani Iran na Saudi Arabia. Katika hotuba yake kwenye baraza kuu la umoja wa mataifa Jumatano iliyopita, Mfalme Salman bin Abdul Aziz Al Saud wa Saudi Arabia alielezea matumaini yake kwamba mazungumzo ya nchi yake na Iran yatajenga hali ya kuaminiana baina ya pande hizo mbili. Serikali ya Sudan imefuata nyayo za utawala katili wa Israel na kuchukua hatua ya kutoa mali na milki za harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Shirika la habari la Reuters iliripoti jana kwamba maafisa wa serikali ya Sudan wametoa mali na milki za harakati ya Hamas na kuzuia miamala yote ya kibenki ya Hamas, makampuni, na watu wanaofanya kazi kwa maslahi ya harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. Reuters imedai kwamba mali na milki za Hamas nchini Sudan ni pamoja na hoteli, nyumba, makampuni, mashamba na duka la fedha. Hatua hiyo hiyo iliyo dhidi ya watu wa Palestina ya serikali ya Sudan imechukuliwa miezi kadhaa baada ya Khartum kusaini makubaliano ya kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel chini ya mashinikizo ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Vyama vingi vya upinzani na wananchi wa Sudan wanapinga vikali makubaliano hayo ambayo wanayataja kuwa ni kusaliti mapambano ya ukombozi ya taifa la Palestina na vilevile vile kibla cha kwanza cha Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kikao cha kwanza cha kundi la urafiki la nchi watetezi wa hati ya Umoja wa Mataifa kimefanyika mjini New York sambamba na mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea huko Marekani. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la urafiki la watetezi wa chata ya Umoja wa Mataifa wametoa taarifa ya pamoja wakisisitiza udharura wa kuheshimiwa misingi ya hati hiyo ya Umoja wa Mataifa, kufanya juhudi za kulinda na kudumisha sera za kuchukua maamuzi shirikishi. Katika taarifa hiyo, mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la urafiki la watetezi wa hati ya Umoja wa Mataifa Wameeleza wasiwasi wao kuhusu kushamiri sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kujifasiria upendavyo hati ya Umoja wa Mataifa, na wametoa wito kwa nchi nyingine wanachama wa Umoja huo kujiunga na kundi hilo. Kundi la urafiki la watetezi wa hati ya Umoja wa Mataifa lilianzishwa tarehe 6 Juni mwaka huu wa 2021 kwa pendekezo la Venezuela kwa shabaha ya kulinda hati na chata ya Umoja wa Mataifa. Kundi hilo lenye lengo la kulinda misingi ya Umoja wa Mataifa kama usawa wa nchi zote katika haki ya kujitawala, udharura wa kutatuliwa hitilafu za kimataifa kwa njia ya amani, kujiepusha kutumia vitisho na mabavu katika mahusiano ya kimataifa na kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine, linazishirikisha nchi 18 ikiwemo Venezuela, Algeria, Cuba, China Siria, Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami Iran, Angola, Nikaragua, Korea Kaskazini, Kambodia, Palestina na Belarus. Na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, ametangaza uungaji mkono wake kwa nchi za Sudani na Misri katika mgogoro wa bwawa la Renaissance na nchi ya Ethiopia kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Ahmad Abu Ghait ameiambia televisheni ya MBC kwamba Ethiopia na Israel zitalipa madhara ya ujenzi wa bwawa la Renaissance ambalo limepelekea kuzuka mgogoro baina ya Ethiopia na nchi mbili za Misri na Sudan. Katibu mkuu huyo wa Arab League amesema yeye hawezi kuliita bwawa hilo kwa jina la Renaissance bali Analiita bwawa la kuharibu uhusiano wa nchi mbili za Kiarabu. Mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Agasti, waziri wa mambo ya nje wa Sudani alisema kwamba bwawa la Renaissance la nchi jirani Ethiopia ni tishio kwa viwanda vyake vya kuzalisha umeme. Maryam Asadik Al Mahdi alisema hayo na kuongeza kwamba nchi yake inakaribisha pendekezo lililotolewa na Algeria la kuwataka viongozi wa nchi tatu za Misri, Ethiopia na Sudan waketi kwenye meza ya mazungumzo kwa ajili ya kutafuta njia za kutatua hitilafu zilizopo kuhusu ujenzi wa bwawa hilo. Ujenzi wa bwawa la Renaissance linalotumia maji ya mto Naila nchini Ethiopia umekuwa chanzo cha ugomvi mkubwa wa maji kati ya nchi hiyo na Sudan na vilevile vile Misri tangu mwaka 2011 na, na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho juhudi zinazofanywa na rais wa Marekani Joe Biden za kujaribu kupunguza mvutano baina ya nchi hiyo na Ufaransa. Kufuatia mazungumzo ya simu ya marais Joe Biden wa Marekani na Emmanuel Macron wa Ufaransa siku ya Jumatano iliyopita, viongozi hao wametoa taarifa ya pamoja wakisema wameamua kuendelea na mashauriano kwa ajili ya kutatua hitilafu zilizojitokeza baina ya pande mbili kuhusu mkataba wa kiusalama wa AUKUS. Hii ni pamoja na kwamba Rais Macron wa Ufaransa amekubali kumrejesha balozi wa nchi hiyo mjini Washington. Uamuzi huo umefikiwa baada ya Biden kukiri kwamba kama mashauriano yangefanyika na Ufaransa kabla ya kutangazwa rasmi mkataba huo wa usalama na Australia, yangeweza kuepusha mvutano wa kidiplomasia uliopo hivi sasa baina ya Washington na Paris. Pamoja na hayo, nchi mbili zimekubaliana kuendeleza mashauriano kwa ajili ya kukarabati na kuimarisha uhusiano wa pande hizo kufuatia mvutano wa karibuni kati ya Paris na Washington juu ya kufutiliwa mbali mkataba wa Australia wa kununua nyambizi 12 za nyuklia kutoka Ufaransa na hatimaye kuamua kununua nyambizi nane za aina hiyo kutoka Marekani, viongozi wa Ufaransa wamekosoa na kulaani vikali jambo hilo. Jean-Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, ameyataja mapatano hayo ya Washington na Canberra kuwa ni usaliti mkubwa kwa mtazamo wa Wafaransa. Kwa hatua yake hiyo, Biden amethibitisha kwamba angali anafuata siasa zile zile, zile zilizoanzishwa na mtangulizi wake Donald Trump za kuitanguliza Marekani katika kila jambo, yaani Marekani kwanza. Kufuatia hatua hiyo Paris imewaita nyumbani mabalozi wake kutoka Washington na Canberra na wakati huo huo kufutilia mbali vikao vyote vilivyokuwa vimepangwa awali kufanyika kati ya Paris na viongozi wa Marekani na Uingereza. Msimamo huo wa Ufaransa umeungwa mkono na Umoja wa Ulaya. Brussels imesema mapatano ya pande tatu ya Marekani, Uingereza na Australia na vilevile kufutiliwa mbali mkataba wa silaha wa Ufaransa ni jambo lisilokubalika kwa mtazamo wa Umoja wa Ulaya. Serikali ya Biden ilipuuza mikataba mikongwe ya Ulaya katika mapatano ya kiusalama ya AUKUS na kuamua kushirikiana tu na nchi zinazozungumza Kiingereza kwa ajili ya kukabiliana na China. Radiamali hiyo hasi ya Ulaya dhidi ya Marekani hatimaye imepelekea Washington kuiliwaza Paris ambapo viongozi wa serikali ya Biden wamekuwa wakitoa matamshi ya kuonyesha jinsi Ufaransa ilivyo na umuhimu mkubwa kwa Marekani. Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema Ufaransa ni mshirika mkubwa wa Marekani katika eneo la Indo-Pacific. Mbali na hayo, Biden amefanya juhudi kubwa za kuzungumza na Emmanuel Macron wa Ufaransa, ambapo mazungumzo ya simu ya Jumatano ilikuwa aina fulani ya Marekani kuiomba msamaha wa Ufaransa. Pamoja na hayo, hatua ya karibuni ya serikali ya Biden kutoishirikisha Ulaya na hasa Ufaransa katika mkataba wa kiusalama wa AUKUS ni suala linaloonyesha kwamba Marekani bado haijabadilisha misimamo yake kuhusu nchi za Ulaya. Hata Uingereza ambayo ilikuwa na matumaini makubwa ya kuwa na uhusiano maalum na Marekani baina ya baada ya Brexit sasa imejipata katika hali ngumu ambapo haijapewa nafasi yoyote ya maana katika sera za nje za Marekani, wala katika uhusiano wa pande mbili, na kwa hivyo imeachwa ikisubiri tu na kuendelea kuwa na matumaini ya Washington kutekeleza ahadi zake na kutazamwa kwa jicho la huruma na Wamarekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Arobaini ya Imam Huseini alaihi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia malengo na falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam. Katika miaka ya hivi karibuni, jamii kubwa ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia imekuwa ikielekea katika mji mtakatifu wa Karbala chini ya nara ya Mwenyezi Mungu ampende mwenye kumpenda Husein. Safari hii ya kutembea kwa miguu kutoka katika mji mtakatifu wa Najaf hadi Karbala hufanyika katika siku za kukaribia siku ya arobaini tangu tarehe ya mauaji ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, yani tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Matembezi haya pia huambatana na kauli mbiu ya amani na afya. Kauli mbiu hii inatimiza matakwa ya Mwenyezi Mungu muumba ambaye amewataka wanadamu wote kuishi pamoja kwa amani na upendo na inaonyesha thamani za kimaadili na kibinadamu kama kuheshimiana, kusaidiana, kulinda haki za kila mmoja wao na kadhalika. La kuvutia zaidi ni kwamba washiriki wa kongamano wa hilo la mamilioni ya watu ni wafuasi wa dini na madhehebu tofauti wanaodhihirisha upendo wao kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Waislamu wa, wa, wa madhehebu zote za Shia na Suni, Wakristo wanaobeba misalaba na hata mabudha wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein na kuonyesha kwamba Husein si wa madhehebu dini, au kundi fulani, bali ni wa wanadamu wote, kwa sababu aliwakilisha maadili na vigezo vya wanadamu wote. Hapa linajitokeza swali kwamba arobaini ya Imamu Husein ina maana na malengo yepi? Dr Muhammad Ridha Sangari, ambaye ni mwandishi na mtafiti wa Iran, anasema 40 ina maana ya ukamilifu. 40 ya Imamu Husein ni siku ya 40 tangu baada ya mauaji ya mtukufu huyo mwaka 61 Hijiria. 40 katika utamaduni wa Kiislamu inawakilisha ukamilifu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40 na baada ya kuwa mtu kamili. Vilevile katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwahidi Nabi Musa alaihi ssalam kukaa mlimani siku thalathini, na alikamilisha siku hizo kwa siku nyingine kumi zikakamilika siku arobaini. Ziara ya Imamu Huseini alaihi ssalam katika siku ya arobaini kwa hakika ni nembo na ishara inayotaka kusema kwamba tunapaswa kukamilisha harakati na na kwenda mpaka mwisho na si kuishia njiani. Kawaida ya kudumisha amali na kuiendeleza mpaka mwisho ni kugumu zaidi kuliko kuianzisha. Hivyo kudumu katika imani, katika njia ya haki na katika jihadi ya nafsi na ya kupigania haki, kuwa thabiti na imara kunaonekana katika matembezi ya ziara ya siku ya 40 ya Imamu Husein bin Ali alaihi salama. Tunasoma katika ziara ya arobaini ya mtukufu huyo kwamba alisabilia nafsi yake kwa shabaha ya kung'oa mizizi ya ujinga na ujahili na kutokomeza upotofu uliokuwa umeenea baina ya watu. Kushiriki katika matembezi ya ziara ya arobaini kunatimiza na kuwakilisha maana hiyo. Falsafa ya matembezi ya ziara ya siku ya 40 tangu baada ya kuuliwa shahidi Imam Hussein alaihi ssalam, inarejea katika karne ya kwanza ya mwaka wa hijiria. Wanahistoria wanasema mtu wa kwanza aliyezuru kaburi la Imam Husein bin Ali alaihi ssalam alikuwa sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir bin Abdillahi Lansari, radhi za Allah ziwe juu yake ambaye aliwasili Karbala asubuhi katika siku ya 40 baada ya mtukufu huyo kuuliwa shahidi. Siku hiyo hiyo msafara wa Ahlulbaiti ukiongozwa na Bibi Zainab na Imamu Ali bin Husein Sajjad alayhim assalam, ambao ulikuwa na watu 84 pia uliwasili Karbala na kuanza kuomboleza tena mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume. Atiya al Aufi anasimulia kwamba niliondoka nikiwa pamoja na Jabir bin Abdillah kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein na tulipofika Karbala, Jabir alielekea kwenye ukingo wa mto Furati na kuoga, kisha akavaa joho lake. Kisha alifungua mkoba wake uliokuwa na uturi na kujipaka. Alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kila hatua aliyopiga, hadi tulipokaribia kaburi tukufu la Imamu Husein. Atia anaendelea kusimulia kwamba Jabir ambaye wakati huo alikuwa kipofu aliniambia uweke mkono wangu juu ya kaburi la Hussein. Nilifanya hivyo na Jabir akazimia. Nilimmwagia maji na akapata tena fahamu, kisha akasema mara tatu, Ewe Hussein, ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa mitume wa Mwenyezi Mungu na mtoto wa Amirul Mu'minin. Wewe ni mtoto wa kizazi cha uongofu na ucha Mungu na mtu wa tano katika watu wa Kisaa. Ni mwana wa kinara na kiongozi mkuu, na mtoto wa Fatima, mbora wa wanawake. Kwa nini usiwe hivyo, ilhali ulilishwa chakula kwa mkono wa Sayidul Mursalin na kukulia katika mapaja ya wacha Mungu? Ulinyweshwa maziwa ya imani, ukaishi msafi na kuondoka duniani ukiwa msafi. Nyoyo za waumini zimepatwa na simanzi na huzuni kutokana na kutengana na wewe. Sala na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Umepita katika njia ambako kaka yako Yahya bin Zakaria aliuawa shahidi. Atia anaendelea kusimulia kwamba baada ya hapo, Jabiri bin Abdillahi la Ansari aligeukia kando kando ya kaburi la Imamu Huseini na kusema Sala na salamu za Allah ziwe juu ya roho zilizoteremka na kulala kando kando ya Husein. Ninashuhudia kwamba mumesimamisha swala na kutoa zaka, mkaamrisha mema na kukataza maovu, na mkapambana na kupigana jihadi na washirikina. Mmemwabudu Mwenyezi Mungu hadi wakati mnaaga dunia. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwamba tunashirikiana nanyi mashahidi, katika njia mliyoingia wakati huu. Nilimwambia Jabir kwamba, lakini sisi hatujafanya lolote. Alisema, ewe atia, nilimsikia habibi na kipenzi changu mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu anayelipenda kundi atafufuliwa na watu wa kundi hilo, na kila mtu anayependa amali na matendo ya kundi fulani huwa mshirika katika matendo yao. Wapenzi wasikilizaji, ni vyema kuashiria hapa kwamba ziara ya siku ya arobaini ni makhsusi kwa ajili ya Imam Husein bin Ali yes. Alayhim assalam na haikupokewa kwa ajili ya maasumu mwingine. Mnasaba wa ziara ya arobaini ni siku ya arobaini tangu baada ya mauaji ya kutisha ya Karbala ambapo kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yaani Imamu Husein kilichokuwa kimepelekwa Damaskas huko Sham kwa mtawala wa Bani Umaya Yazidi bin Muawiya kilirejeshwa Karbala na Imamu Sajjad na kuzikwa tena pamoja na mwili wake mtukufu. Na kisha Jabir na Ahlibaiti wa Mtume wakafanya ziara katika siku hiyo. Msomi mkubwa wa Kiislamu Abu Raihan Biruni ameandika kwamba tarehe ishirini mwezi wa Safar kichwa kitukufu cha Imamu Husein alaihi ssalam kilirejeshwa kwenye mwili wake na kuzikwa pamoja na mwili na kwa ajili ya siku hiyo imepokewa ziara ya Arobaini baada ya sahaba wa Mtume mtukufu Jabiri bin Abdillahi Lansari, maulamaa na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu walikuwa wakitembea kwa miguu kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein bin Ali huko Karbala. Ada hii ya kutembea kwa miguu kuelekea Karbala imeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa kielelezo cha kuonyesha mapenzi ya waumini kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad na kuenzi mapambano yake dhidi ya dhuluma na uonevu, kuonyesha ukakamavu na kutangaza utiifu na azma yetu ya kudumisha mapambano ya kulinda dini ya Uislamu matembezi hayo makubwa ya mamilioni ya watu kwa hakika ni kielelezo cha mvuto makhususi wa Imamu Husein unaoendelea kuziathiri nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru kote duniani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, anasema matembezi hayo ni mwanzo wa mvuto wa sumaku ya Imamu Husein katika siku ya arobaini, sumaku ambayo ilimvuta Jabir bin Abdillahi Lanswari kutoka Madina na kumpeleka Karbala. Hii ndiyo sumaku ambayo ingali inazivuta nyoyo zetu hivi sasa baada ya kupita karne nyingi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tinyo> Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza na magazeti ya Tanzania ambayo zaidi yamemulika matukio mawili muhimu, uh, nayo ni hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na bomoa bomoa ya vibanda vya wamachinga jijini Dar es Salaam. Kuhusu safari ya Rais Samia mjini New York, gazeti la Habari Leo limeiandika kwa kichwa cha maneno Samia aweka alama UN, aeleza sababu kuhudhuria mkutano wa baraza kuu atoa msimamo diplomasia ya Tanzania. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeipa habari hiyo kichwa cha maneno Rais Samia atikisa UN. Hotuba yake ya kwanza ya gusa wajumbe ukumbini aagiza mambo muhimu ikiwemo korona, usawa wa kijinsia na mabadiliko ya tabianchi. Kwa upande wake, gazeti la The Citizen limeipa habari hiyo kichwa cha maneno Hotuba ya kihistoria Rais Hassan aeleza jinsi Tanzania inavyoendelea kupambana na athari mbaya za COVID-19 na yanayofanywa na serikali ili kutimiza usawa wa kijinsia. Kuhusu kadhia ya kubomolewa vibanda, gazeti la Majira limeipa kichwa cha maneno bomoa bomoa ya maliza wamachinga jijini Dar es Salaam. Habari hiyo inaambatana na picha ya mabaki ya vibanda vya wamachinga vilivyobomolewa eneo la Vigunguti wilayani Ilala jijini Dar es Salaam hiyo juzi. Gazeti la Habari Leo limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, DC sijui nani kabomoa vibanda vya machinga. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha habari, bomoa bomoa vibanda vya machinga yarindima usiku Dar es Salaam. Ni baada ya ziara ya jimbo kwa jimbo mkoani humo siku ya Jumatano iliyopita ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala, ambapo aliwataka wamachinga wanaofanya biashara zao katika maeneo yasiyo rasmi kuhamia maeneo ya rasmi. Habari nyingine muhimu za gazeti la Nipashe zina vichwa vya maneno, serikali yakiri tatizo, kesi ya Rugemalira, bosi Sabaya hakuruhusiwa kutekeleza majukumu ya nje na polisi, msajili wa baini tatizo kisheria kuzuia vikao vya ndani. Gazeti la Mwananchi, mbali na kuweka picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York, inayoambatana na kichwa cha habari, Samia atoa ahadi chanjo ya uviko 19, lakini limeipa kipaumbele zaidi ya habari ya kiafya kuhusu tumaini la kupungua bei ya matibabu ya figo limeandika kwamba vipimo na kusafisha figo kushuka kwa nusu bei, vituo vya afya elfu saba kumwagiwa vifaa nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeiweka mbele habari ya daktari aliyewaua watoto wake wawili kabla ya kujaribu kujitoa roho yeye mwenyewe. Kichwa cha habari hiyo kinasema: daktari mzuri aliyeua watoto wake maswali mengi ambayo hayajapata majibu kuhusu mauaji na jaribio la kujiua. Habari nyingine iliyoko ukurasa wa kwanza wa Daily Nation ni ile ya Rais Uhuru Kenyatta kufungua kituo cha jeshi la majini cha Manda Bay. Uhuru afungua kituo cha pili cha jeshi la majini, inasema habari hiyo. Habari nyingine iliyoandikwa na Daily Nation ina kichwa cha maneno kifo huko Saudi Arabia, kitendawili kuhusu wafanyakazi 89 raia wa Kenya waliofariki dunia kwa matatizo ya moyo nchini Saudi Arabia katika kipindi cha miaka miwili. Gazeti dada la Taifa Leo limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno wapuuza Uhuru, na kusema wanasiasa, polisi wameonyesha raisi dharu, dharau, kwa kupuuza sheria alizotangaza za kuzuia covid 19 kuhusu habari ya vifo vya makumi ya Wakenya nchini Saudi Arabia. Gazeti hilo la Taifa Leo pia limemulika zaidi kadhia hiyo na kuandika kwamba Wakenya 103 wamefia uharabuni tangu mwaka 2019 vile vilevile, ina habari yenye kichwa cha maneno mke aliyedai kutekwa nyara apatwa akila ujana na barobaro. Na gazeti la New Times la Rwanda limejikita zaidi katika suala la kufunguliwa tena shule nchini humo baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya korona. Kichwa cha habari hiyo kinasema: msimu wa kurejea mashuleni, wako wapi walimu wapya na fedha? Endelea kusikiliza Swahili, sauti ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Irani juma hili kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Iran juma hili. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki cha Iran juma hili kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini ndani ya muda wa wiki hii. Miongoni mwa mtakayo yasikia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu awapongeza wanamichezo waliotoa medali katika michezo ya Paralampiki na Olimpiki ya Tokyo. Iran yawa mwanachama rasmi wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai. Rais Raisi, Raisi yahutubia mkutano wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Na maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu yameanza rasmi hapa nchini. Siku ya Jumapili wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alikutana na wanamichezo waliotoa medali katika mashindano ya paralampiki na olimpiki ya Tokyo, Japan, na kuwapongeza kwa mafanikio makubwa waliopata katika mashindano hayo yaliyomalizika hivi karibuni. Ayatullah Hamenei amesema ujumbe muhimu zaidi wa ushindi wa wanamichezo wanaoliletea fahari taifa lao katika mashindano ya kimataifa ni kufanya mambo ambayo kidhahiri yanaonekana haiwezekani kuyafanya na kufikisha ujumbe wa kusimama kidete, matumaini na nishati kwa jamii na vijana. Kiongozi mwadhamu ameashiria ushiriki wa wanamichezo wanawake wa Iran katika mashindano hayo wakiwa wamevalia vazi la stara na heshima la kiislamu la hijabu, na akasema wanamichezo wetu wanawake katika mashindano haya wamethibitisha kuwa hijabu haimzui mtu kufanikiwa na kung'ara, kama ambavyo tumethibitisha hivyo pia katika medani za elimu, siasa na uongozi, kinyume na propaganda za maadui na wale wanaohadaiwa na kutekwa na maneno ya maadui. Ayatullah Khamenei amezungumzia pia kutotambuliwa na kususiwa utawala ghasibu wa Israel katika michezo na kueleza kwamba hilo ni jambo muhimu sana. Amesema utawala huo dhalimu unaomwaga damu na kuua watoto unafanya juu chini kujipatia uhalali kupitia medani za kimataifa za michezo na mabeberu wa dunia nao wamekuwa wakiusaidia kufikia lengo hilo. Hata hivyo, viongozi wa michezo na wanamichezo wa jamhuri ya Kiislamu hawapaswi kuwa na kigugumizi cha aina yoyote katika kukabiliana na suala hilo. Ijumaa ya tarehe 18 Septemba, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijiunga na kuwa mwanachama rasmi wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kilichofanyika katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushanbe. Kabla ya Iran, ambayo ilikuwa ni mwanachama mtazamaji, jumuiya hiyo ilikuwa na wanachama wa nane rasmi, ambao ni China, Kazakhstan, Kirgizistan, Rusia, Tajikistan, Uzbekistan, India na Pakistan. Rais Ibrahim Raisi ambaye aliongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao hicho, aliwaeleza waandishi wa habari mara baada ya kurejea nchini kuhusu matunda ya safari yake hiyo ya nchini Tajikistan kwamba kuwa mwanachama wa kudumu Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni harakati ya kistratejia na mafanikio ya kidiplomasia kwa Jamhuri ya Kiislamu. Sayyid Ibrahim Raisi alisema bila shaka yoyote kuwa mwanachama kamili jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai kunawafanya wananchi wa Iran wawe na njia madhubuti ya mawasiliano ya kiuchumi, kwa maana ya Iran kupata kiunganishi cha kuifikia miundo msingi ya kiuchumi ya Asia pamoja na maliasili zake endelevu zina na miundo msingi hiyo. Jumane wiki hii, rais Ibrahim Raisi alihutubia kwa njia ya mawasiliano ya video mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea katika makao makuu ya umoja huo mjini New York. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliwaeleza viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa waliohudhuria mkutano huo kwamba hatua ya Marekani na washirika wake ya kujaribu kuitwisha dunia ubeberu wao imefeli vibaya na kwamba siasa hizo za ubeberu hazina itibari tena kimataifa. Rais Raisi ameeleza kwamba matukio mawili makuu yameweka historia mpya mwaka huu, moja likiwa ni lile lililotokea tarehe 6 Januari huko Marekani, ambapo magenge ya wa wahuni yalivamia jengo la Congress la nchi hiyo, na jingine ni la mwezi uliopita wa Agosti, ambapo raia wa Afghanistan walidondoshwa kutoka angani na ndege ya Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kutoka jengo la Capitol hadi Kabul kuna ujumbe mmoja inayofikishiwa dunia, nao ni kwamba mfumo wa ubeberu wa Marekani hauna itibari, si ndani wala si nje nchi hiyo. Yanayoshuhudiwa leo hii katika eneo yanabainisha kuwa si ubeberu na fikra za kibeberu pekee, bali mpango mzima wa kuyatwisha mataifa utambulisho wa kimagharibi umeshindwa na umegonga mwamba. Matokeo ya kutaka kuyadhibiti mataifa ni umwagaji damu, kuvuruga uthabiti, na hatimaye ni kushindwa na kukimbia. Leo Marekani haiondoki yenyewe Iraqi na Afghanistan, bali inatimuliwa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema wakati umefika kwa Marekani kurekebisha siasa zake ghalati, na katika hatua ya kwanza iondoe kivitendo vikwazo vyote dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa njia athirifu na kutoa hakikisho. Muhammad Islami ambaye pia ni makamu wa rais wa Iran alitoa sisitizo hilo siku ya Jumatatu katika mkutano mkuu wa 65 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na akaeleza kwamba kwa mujibu wa hati ya IAEA wakala huo una wajibu wa kuzisaidia bila ubaguzi nchi wanachama kustawisha na kustafidi na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh ametilia mkazo tena udharura wa kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan itakayojumuisha makundi na makabila yote ya nchi hiyo. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumapili, Hatib zadei alisema Afghanistan inapasa iwe ni nchi yenye amani na isiyo na ugaidi, na akaongeza kuwa Waafghani wenyewe inapasa wachukue maamuzi kuhusu mustakbali wa nchi yao bila ya kuingiliwa na madola ya kigeni. Na wiki hii Iran ilianza maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu iliyotokana na vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa kibathi wa Iraq kuanzia mwaka 1980 hadi 1988. Akihutubia siku ya Jumanne katika hafla ya kuzienzi familia za mashahidi, majeruhi wa vita na waliojitolea mhanga kwa mnasaba wa maadhimisho hayo, rais Ibrahim Raisi alisema harakati ya kuwakirimu na kuwaenzi maveterani inaweza kukikinga kizazi cha vijana na njia ya kukilinda kizazi cha sasa na vizazi vijavyo, ni kwamba harakati ya Ashura ya Imamu Husein alayhi ssalam itambulishwe na ifahamike kuwa ni kitu cha mwendelezo, na mwendelezo wa leo na hivi sasa wa Ashura ni dhihirisho la mashahidi waliojitokeza kwenye medani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya jambo takatifu. Wapenzi <mulia> wasikilizaji, ni hayo basi niliyoweza kukuandalieni kwa wiki hii katika kipindi cha Iran juma hili na kushukuruni kwa kunisikiliza na nakutakieni mapumziko mema ya mwishoni mwa juma. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Swafar mwaka 1443 hijiria sawa na Septemba 24 mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 188 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria alizaliwa Sheikh Abdurrahim sultanul Qura, Tabrizi, qari mkubwa wa Qurani tukufu na mmoja wa walimu mashuhuri wa taaluma ya qiraa huko Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kujifunza taaluma hiyo kutoka kwa baba yake, Sultanul Qura alifahamiana na Sheikh Shamil Daghestani na kushirikiana naye wakati Sheikh Shamil Daghestani alipoandaa jeshi kwa ajili ya kupambana na Warusi, Sultanul Qura Tabrizi alifanya safari kuelekea Daghestan ili kushiriki katika harakati hiyo. Baadaye alirejea Tabrizi na kuanzisha chuo cha Qurani, na ni wakati huo ndipo alipopewa lakabu ya Sultanul Qura. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na risala katika elimu ya tajwid. Sultanul Qura alifariki dunia mwaka 1336 hijria katika mji wa Tabrizi. Katika siku kama hii ya leo miaka 82 iliyopita ndege za kijeshi za Ujerumani zilianza kufanya mashambulio makubwa dhidi ya mji mkuu wa Poland. Mashambulio hayo yalifanyika sambamba na kuanza vita vikuu vya pili vya dunia na yaliendelea kwa muda wa siku tatu. Hatimaye wananchi wa mji huo walisalimu amri mbele ya majeshi ya Ujerumani baada ya mapambano ya siku 11. Mashambulio hayo ya kinyama yalisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu 15. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, Guine Bisau ilitangaza uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mreno. Guine iligunduliwa mwaka 1446 na mwana mfalme Henry aliyekuwa, uh, akitawala Ureno pamoja na wenzake na kuwa koloni la nchi hiyo. Gine Bisau ambayo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Gine Ureno ilikuwa miongoni mwa vituo vya biashara ya utumwa ya wazungu katika karne za 17 na 18. Na miaka 43 iliyopita katika siku kama hii ya leo vikosi vya usalama vya utawala wa Baath nchini Iraki vikishirikiana na utawala wa shah vilizingira nyumba ya Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji wa Najaf. Kwa kuzingatia uhusiano wake mzuri na utawala wa Shah, utawala wa zamani wa Iraki ulimtaka Imamu Khomeini asifanye mahojiano na waandishi wa habari, kutoa taarifa, kuhutubia, wala kuzungumzia hali ya mambo ya Iran dhidi ya utawala wa Shah. Imamu Khomeini aliwajibu kwa kusema Nitatekeleza wajibu wangu wa kisheria popote pale nitakapokuwa. Baada ya hapo, serikali ya wakati huo ya Iraki ilimlazimisha Imamu Khomeini kuondoka Iraki, na hatua hiyo ikaandaa uwanja wa hijira ya kihistoria ya Imamu Khomeini kuelekea Parisi huko Ufaransa na kupamba moto harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kambi ya upinzani nchini Namibia imewasilisha malalamiko dhidi ya makubaliano ya serikali ya nchi hiyo na Ujerumani kwa ajili ya kulipa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na wakoloni wa kijerumani huko Namibia. Kambi hiyo inasema fidia iliyopangwa kutolewa na Ujerumani kwa mauaji yaliyofanywa na wanajeshi wake zama za ukoloni huko Namibia ni hayatoshi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema katika miezi michache iliyopita kumefanyika mawasiliano ya mara kwa mara kati ya Iran na Saudi Arabia, na kuongeza kwamba mazungumzo mazuri yamefanyika juu ya maswala yanayozihusu pande hizo mbili, hususan usalama na amani ya ghuba ya Uajemi. Serikali ya Sudani imefuata nyayo za utawala katili wa Israel na kuchukua hatua ya kutoa mali na milki za harakati ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Kikao cha kwanza cha kundi la urafiki la nchi watetezi wa hati ya Umoja wa Mataifa kimefanyika mjini New York sambamba na mkutano wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea hivi sasa nchini Marekani. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la urafiki la watetezi wa chata ya Umoja wa Mataifa wametoa taarifa ya pamoja wakisisitiza udharura wa kuheshimiwa misingi ya hati hiyo ya Umoja wa Mataifa kufanya juhudi za kulinda na kudumisha sera za kuchukua maamuzi shirikishi katika medani ya kimataifa. na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, ametangaza uungaji mkono wake kwa nchi za Sudani na Misri katika mgogoro wa bwawa la Renaissance baina ya nchi hizo mbili na Ethiopia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Ahmad Abulghait ameiambia televisheni ya MBC kwamba Ethiopia na Misri zitalipa madhara ya ujenzi wa bwawa la Nahda ambalo limepelekea kuzuka mgogoro baina ya Ethiopia na nchi mbili za Misri na Ethiopia. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matumaini yangu kwamba mumenufaika na yote tuliokutayarisheni katika matangazo haya, hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa inayokutakia ni kila la kheri. Asanteni na kwaherini.