Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka allahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za Wapalestina kutaka Mahmud Abbas aondoke madarakani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalama. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Irani juma hili ambacho hukuleteni dondoo muhimu za matukio yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha jumazima. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa, tusikilize muhtasari wa habari. Jamhuri ya Kiislamu Irani imetangaza kwamba jeshi lake la majini linaweza kufika popote linapohitaji ulimwenguni. Mawaziri wa G4 wataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lifanyiwe marekebisho. Rais Uhuru Kenyatta amewataka wa Kenya watekeleze jukumu lao katika suala la kulinda usalama wa nchi. na mamluki wote wa wavamizi wa Yemen wamejisalimisha kwa wapiganaji wa harakati ya wananchi ya Ansarullah katika eneo la Abadiya. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba vyombo vya majini vya jeshi hilo vina uwezo wa kufika katika nukta na sehemu yoyote inayohitajika duniani. Admirali Shahram Irani amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Alalam na kuongeza kwamba msafara wa 75 wa vyombo vya majini vya Iran umekata masafa ya kilomita 45,000 katika operesheni yake ya siku 133 na kufanikiwa kuvuka bahari kuu tatu na kupita kwenye fukwe za nchi 55 rafiki na maadui bila ya hata kutia nanga. Admirali Irani ameongeza kwamba maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hawakufurahishwa na mafanikio hayo ya msafara mkubwa wa baharini wa Jamhuri ya Kiislamu, lakini mwisho wamelazimika kuheshimu azma na nia ya kweli ya taifa la Iran. Kamanda huyu wa kikosi cha majini cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia amesema ujumbe wa operesheni hiyo ni kwamba Iran inaweza kufika katika nukta na eneo lolote lile duniani inapohitajika kufanya hivyo, na ina uwezo wa kulinda usalama wa eneo hili bila ya kutegemea madola baki yasiyo na uhusiano wowote na eneo hili. Tarehe 9 mwezi huu wa Septemba mwaka 2021 msafara huo wa 75 wa vyombo vya kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran uliorejea hapa nchini baada ya kukata masafa kilomita 45,000 kwa muda wa siku 133 bila ya kutia nanga katika bandari yoyote ile nje ya Iran. Moja ya malengo ya safari hiyo ni kuonyesha nguvu za kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran kwa mataifa rafiki na mataifa adui. Mawaziri wa mambo ya nje wa G4 kundi linaloundwa na nchi za India, Brazili, Ujerumani na Japan wametaka kufanyike mabadiliko ya kimsingi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mwito huo wameutoa leo Alhamisi, pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, wakitaka kuongezwa idadi ya wanachama wa kudumu na wasio wa kudumu wa baraza hilo. Mawaziri hao wamesema mabadiliko hayo yatauwezesha Umoja wa Mataifa kukabiliana na vizuizi na changamoto tata zinazotokea na kusaidia kulinda usalama na amani kimataifa kwa ufanisi zaidi. Taarifa ya pamoja ya mawaziri wa kundi hilo imesema suala la kufanyiwa marekebisho baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kipaumbele cha haraka hivi sasa, kwani baraza hilo haliendani na uhalisia wa mambo ulivyo duniani. Wamesema nchi zilizoendelea na zinazoendelea kwa kasi zimeongezeka hivi sasa na nchi hizo ni wanachama muhimu wa Umoja wa Mataifa, hivyo kuna udharura wa kufanyiwa marekebisho ya haraka na ya kimsingi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, jana, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika, AU aliwasilisha malalamiko kadhaa ya bara hilo katika mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja Mataifa ulioanza juzi mjini New York, likiwemo suala la bara la Afrika kupatiwa wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja huo. Chisekedi ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa nchi ya Afrika kuhutubia mkutano wa wa mwaka huu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa alizungumzia masuala yanayolihusu bara la Afrika na kuthibitisha mahitaji ya uwakilishi bora wa bara hilo kwenye baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amewakumbusha Wakenya kutekeleza jukumu lao la kiraia la kulinda nchi, akisema usalama wa Kenya, uhuru wake na ustawi, sio suala mahsusi kwa taasisi za usalama za serikali. Akizungumza leo Alhamisi katika kituo cha jeshi la majini cha Manda Bay kwenye kaunti ya Lamu, Rais wa Kenya amesema changamoto mbalimbali za kiusalama zinazoikabili nchi zinalazimu kuwepo ushirikiano mkubwa kati ya raia na vyombo vya usalama vya taifa. Amesema kambi ya jeshi la wanamaji la Kenya ya Manda Bay ina umuhimu mkubwa katika kuimarisha juhudi za kupambana na ugaidi na kudhamini usalama wa baharini pamoja na kulinda miundombinu ya bandari za nchi hiyo. Rais Kenyatta ameongeza kwamba kambi hiyo inaimarisha usalama katika eneo hilo na kulinda njia muhimu za kibiashara ambazo ni muhimu sana kwa biashara ya kimataifa. Amesema kwa kuzingatia uwekezaji unaokuwa katika eneo hilo la pwani mwa Kenya, Manda ni mnara wa kusikiliza na kutazama wenye thamani kubwa kwa Kenya na Wakenya kwa ujumla. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehrana. Mamluki wote wa wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudi Arabia katika wilaya ya Abadia mkoani Marib wamejisalimisha kwa jeshi na kamati za wapiganaji wa kujitolea za wananchi wa Yemen. Tovuti ya habari Al Akhbar Alyaum Alyamani imetangaza habari hiyo leo na kuongeza kwamba mamluki wote wa wavamizi wa Yemen wamejisalimisha kwa jeshi na wapiganaji wa kujitolea wa Ansarullah wa Yemen bila ya kupigana hata kidogo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, baada ya jeshi la Yemen kukata njia zote za kufikishwa misaada kwa mamluki wa utawala wa kiimla wa Saudi Arabia wilayani Abadia, mamluki na wavamizi hao wamejisalimisha jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi za nchi hiyo ya kiarabu wamefanikiwa kuikomboa wilaya hiyo bila ya upinzani wowote kutoka kwa wanamgambo wa Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu na kukimbilia Saudi Arabia. Albadia ni wilaya ya pili kubwa ya mkoa wa Yemen kukombolewa na jeshi la nchi hiyo katika kipindi cha siku moja. Kabla ya hapo, jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi zilikuwa tayari zimekomboa wilaya nyingine muhimu ya Harib ya mkoa wa Marib. Wakati tunaandika habari hii, jeshi na kamati za wapiganaji wa kujitolea wa Ansarullah zilikuwa tayari uh, walikuwa wanazidi kusoma mbele, kusonga mbele katika ukombozi wa wilaya ya Juba ya mkoa wa Shabwa na katikati mwa Yemen. Na duru za habari zimeripoti kwamba watu wengi wanaoambukizwa zaidi ugonjwa wa korona nchini Uingereza hivi sasa ni wale wanaokataa kupiga chanjo. Shirika la habari la IRIB limewanukuu wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza wakisema kwamba jamii ya vijana ya Uingereza ambao hawajapiga chanjo za korona ndio wanaoambukizwa zaidi ugonjwa huo. Wengine wanaokumbwa na ugonjwa huo katika nchi hiyo ya Ulaya ni wale waliopinga kuwepo ugonjwa wa COVID-19 na wasiochukua miongozo inayotolewa na wataalamu wa afya. Hiyo imetajwa kuwa ndiyo sababu ya kuongezeka maambukizi ya corona nchini Uingereza kwa sasa. Idadi iliyotolewa na serikali ya wagonjwa wa covid-19 nchini Uingereza hadi sasa ni zaidi ya milioni saba na laki tano na thelathini elfu mia moja na tatu. Uingereza ni ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya wagonjwa na vifo vinavyotokana na, na covid-19 baada ya Marekani, India na Brazil. Vilevile Uingereza ni ya kwanza katika bara zima la Ulaya kwa kuwa na idadi kubwa ya vifo na wagonjwa wa korona. Idadi ya watu waliopoteza maisha kwa covid-19 nchini Uingereza hadi sasa kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na serikali ya London ilikuwa ni laki moja thelathini na tano elfu mia sita ishirini na moja. Vilevile, kwa kuzingatia idadi ya watu wake, Uingereza inahesabiwa kuwa moja ya nchi zilizopoteza watu wengi zaidi na kuathiriwa vibaya na covid 19. Kwa upande wa dunia, idadi ya watu waliokuwa wameshaambukizwa korona hadi leo mchana uh, walikuwa ni uh, milioni 230,950,876, kati yao milioni 4 na 734,307, walikuwa wameshafariki dunia na milioni 207 laki sita na hamsini elfu mia nane na kumi walikuwa wameshapona ugonjwa wa COVID 19. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sababu za Wapalestina kumtaka Mahmud Abbas ang'atuke madarakani. Katika hali ambayo Wapalestina walio wengi wanataka Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, aondoke madarakani, utawala haramu wa Israel unafanya kila unaloweza kuhakikisha kwamba nafasi ya kiongozi huyo inaimarishwa zaidi na kumfanya aendelee kubakia madarakani katika kilele cha uongozi wa Palestina. Uchunguzi wa maoni uliofanyika wakazi wa, uliofanyiwa kwa wakazi 1270 wa ufuku wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza kati ya tarehe 15 hadi 18 za mwezi huu wa Septemba unaonyesha kwamba asilimia 78 ya wakazi wa maeneo hayo wanamtaka Mahmud Abbas ya jiuzulu. Hii ni katika hali ambayo baraza la mawaziri la utawala ghasibu wa Israel linataka kiongozi huyo kibaraka aendelee kubakia madarakani kwa madhara ya Wapalestina. Tokea serikali mpya ya wazayuni ichukue hatamu za uongozi katika ardhi unazozikalia kwa mabavu huko Palestina, viongozi wa serikali hiyo wamekuwa wakipaza sauti za kuunga mkono na kutaka Mahmud Abbas aendelee kuwatawala wa palestina kinyume na matakwa yao. Viongozi wa kizayuni ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuhusu suala hilo ni Beni Gans, waziri wa vita, na Isaac Herzog, rais wa utawala huo ghasibu, ambao wametangaza wazi wazi na rasmi kwamba serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina inapaswa kuungwa mkono na kuimarishwa zaidi. Ni kwa kutilia maanani suala hilo ndipo karibuni hivi mkuu wa idara ya usalama ya Israel na kisha waziri wa vita wa utawala huo wakakutana na kuzungumzia, na kuzungumza pamoja na Mahmud Abbas kuhusu masuala mbalimbali yanayowahusu wa Palestina na ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba je, ni kwa nini Wapalestina wanamtaka Mahmud Abbas ajiuzulu huku utawala haramu wa Israel ukishikilia kwamba anapaswa kuungwa mkono na kubakishwa madarakani? Kwa namna yoyote ile, tunaweza kutaja sababu mbili katika uwanja huu. Sababu ya kwanza ni kwamba utendaji wa serikali ya Mahmud Abbas na serikali yake umewagawanya Wapalestina katika makundi mawili hasimu. Mgawanyiko huu umepelekea taifa la Palestina lisipige hatua yoyote ya maendeleo wala ustawi, bali limekabiliwa na matatizo na kutokuwepo mawasiliano ya dharura kwa ajili ya kujiendeleza. Licha ya kwamba wapalestina wanasikitishwa na hali hiyo ya kutaka kuwepo mfungamano na mshikamano kati yao, lakini utawala haramu wa Israel unapinga vikali suala la kuwepo mshikamano baina ya wapalestina kwa kuwa linahatarisha masilahi ya utawala huo haramu katika ardhi unazozikalia kwa mabavu. Kwa hakika, Israel inataka kuimarisha nafasi ya serikali ya sasa ya Mahmud Abbas ili kukabiliana na hatimaye kudhoofisha mapambano ya wananchi wa Palestina wanaopigania uhuru, hususan katika eneo la ukanda wa Gaza. Utawala huo unapanga kutumia vibaya udhaifu uliopatikana ndani ya Palestina kwa madhumuni ya kueneza hitilafu na migawanyiko zaidi baina ya Wapalestina. Sababu ya pili inahusu mienendo ya kisiasa na kiusalama ya Mahmud Abbas kuhusiana na Wapalestina na utawala haramu wa Israeli. Uamuzi wa Abbas wa kufutilia mbali uchaguzi mkuu wa bunge la Palestina uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Mei uliopita na baada ya kupita miezi kumi na sita uliandamana na ukandamizaji wa polisi dhidi ya wa wapinzani na waandamanaji waliokuwa wakilalamikia uamuzi huo. Wakati huo huo, uchunguzi wa maoni uliofanywa na kituo cha masuala ya usalama kinachofungamana na chuo kikuu cha Tel Aviv unaonyesha kwamba wakazi wa ufuku wa magharibi wa mto Jordan wanaamini kwamba tangu achaguliwe kuwa mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina mwaka elfu mbili na tano Mahmud Abbas hajafanya lolote la maana na lenye manufaa ya kisiasa kwa ajili ya watu wa Palestina. Katika hali hiyo, uh, Mahmud Abbas amekataa kushirikiana na makundi ya kisiasa ya Palestina hasa yale ya ukanda wa Gaza na anashirikiana kwa karibu kiusalama na utawala wa watenda jinai wa Israel. Kwa sasa mamlaka ya ndani ya Palestina inadhamini sehemu kubwa ya mahitaji ya kiusalama ya utawala wa Tel Aviv, licha ya watawala wa kizayuni kutekeleza jinai za kutisha dhidi ya wa Wapalestina, hasa wakazi wa ukanda wa Gaza, lakini bado Mahmud Abbas na serikali yake wameamua kushirikiana kiusalama na utawala haramu wa Israel na kukataa kukabiliana na askari usalama wa kizayuni wanaoendelea kukanyaga haki za binadamu na kuwaua Wapalestina bila ya huruma yoyote. Unaedelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha falsafa ya arobaini ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia malengo na falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihi <tipi> assalam. Katika miaka ya hivi karibuni jamii kubwa ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia imekuwa ikielekea katika mji mtakatifu wa Karbala chini ya nara ya Mwenyezi Mungu ampende mwenye kumpenda Husein. Safari hii ya kutembea kwa miguu kutoka katika mji mtakatifu wa Najaf hadi Karbala hufanyika katika siku za kukaribia siku ya arobaini tangu tarehe ya mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, yani tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja hijiria. Matembezi haya pia huambatana na kauli mbiu ya amani na afya. Kauli mbiu hii inatimiza matakwa ya Mwenyezi Mungu muumba, ambaye amewataka wanadamu wote kuishi pamoja kwa amani na upendo na inaonyesha thamani za kimaadili na kibinadamu kama kuheshimiana, kusaidiana, kulinda haki za kila mmoja wao na kadhalika. La kuvutia zaidi ni kwamba washiriki wa kongamano wa hilo la mamilioni ya watu ni wafuasi wa dini na madhehebu tofauti wanaodhihirisha upendo wao kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Waislamu wa, wa, wa madhehebu zote za Shia na Suni Wakristo wanaobeba misalaba na hata Mabudha wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein, na kuonyesha kwamba Husein si wa madhehebu dini au kundi fulani, bali ni wa wanadamu wote, kwa sababu aliwakilisha maadili na vigezo vya wanadamu wote. Hapa linajitokeza swali kwamba arobaini ya Imamu Husein ina maana na malengo yepi? Dr Muhammad Ridha Sangari ambaye ni mwandishi na mtafiti wa Iran anasema 40 ina maana ya ukamilifu. 40 ya Imamu Husein ni siku ya 40 tangu baada ya mauaji ya mtukufu huyo mwaka 61 Hijiria. 40 katika utamaduni wa Kiislamu inawakilisha ukamilifu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40 na baada ya kuwa mtu kamili. Vilevile katika Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwahidi Nabi Musa alayhi salam kukaa mlimani siku thalathini, na alikamilisha siku hizo kwa siku nyingine kumi, zikakamilika siku arobaini. Ziara ya Imamu Huseini alaihi ssalam katika siku ya arobaini kwa hakika ni nembo na ishara inayotaka kusema kwamba tunapaswa kukamilisha harakati na kwenda mpaka mwisho na si kuishia njiani. Kawaida ya kudumisha amali na kuiendeleza mpaka mwisho ni kugumu zaidi kuliko kuianzisha, hivyo kudumu katika imani, katika njia ya haki, na katika jihadi ya nafsi na ya kupigania haki, kuwa thabiti na imara kunaonekana katika matembezi ya ziara ya siku ya 40 ya Imamu Husein bin Ali alaihi salama. Tunasoma katika ziara ya arobaini ya mtukufu huyo kwamba alisabilia nafsi yake kwa shabaha ya kung'oa mizizi ya ujinga na ujahili na kutokomeza upotofu uliokuwa umeenea baina ya watu. Kushiriki katika matembezi ya ziara ya arobaini kunatimiza na kuwakilisha maana hiyo. Falsafa ya matembezi ya ziara ya siku ya 40 tangu baada ya kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam inarejea katika karne ya kwanza ya mwaka wa Hijiria. Wanahistoria wanasema mtu wa kwanza aliyezuru kaburi la Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam alikuwa sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir bin Abdillahil Ansari, radhi za Allah ziwe juu yake ambaye aliwasili Karbala asubuhi katika siku ya 40 baada ya mtukufu huyo kuuliwa shahidi. Siku hiyo hiyo, msafara wa Ahlulbaiti ukiongozwa na Bibi Zainab na Imamu Ali bin Husein Sajjad alayhim assalam, ambao ulikuwa na watu 84 pia uliwasili Karbala na kuanza kuomboleza tena mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume. Atiya Alaufi anasimulia kwamba niliondoka nikiwa pamoja na Jabir bin Abdillah kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein na tulipofika Karbala, Jabir alielekea kwenye ukingo wa mto Furati na kuoga, kisha akavaa joho lake. Kisha alifungua mkoba wake uliokuwa na uturi na kujipaka. Alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kila hatua aliyopiga, hadi tulipokaribia kaburi tukufu la Imamu Husein. Atia anaendelea kusimulia kwamba Jabir ambaye wakati huo alikuwa kipofu aliniambia, uweke mkono wangu juu ya kaburi la Husein. Nilifanya hivyo, na Jabir akazimia. Nilimmwagia maji na akapata tena fahamu, kisha akasema mara tatu, ewe Husein, ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa mitume wa Mwenyezi Mungu na mtoto wa Amirulmuminin. Wewe ni mtoto wa kizazi cha uongofu na ucha Mungu, na mtu watano katika watu wa Kisaa, ni mwana wa kinara na kiongozi mkuu, na mtoto wa Fatima mbora wa wanawake. Kwa nini usiwe hivyo ilhali ulilishwa chakula kwa mkono wa Sayyidul Mursalin na kukulia katika mapaja ya wachamungu? Ulinyweshwa maziwa ya imani, ukaishi msafi na kuondoka duniani ukiwa msafi. Nyoyo za waumini zimepatwa na simanzi na huzuni kutokana na kutengana na wewe. Sala na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Umepita katika njia ambako kaka yako Yahya bin Zakaria aliuawa shahidi. Atia anaendelea kusimulia kwamba baada ya hapo Jabiri bin Abdillahi la Ansari aligeukia kando kando ya kaburi la Imamu Huseini na kusema Sala na salamu za Allah ziwe juu ya roho zilizoteremka na kulala kando kando ya Husein. Ninashuhudia kwamba mumesimamisha swala na kutoa zaka, mkaamrisha mema na kukataza maovu, na mkapambana na kupigana jihadi na washirikina. Mmemwabudu Mwenyezi Mungu hadi wakati mnaaga dunia. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemtuma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba tunashirikiana nanyi mashahidi katika njia mliyoingia wakati huu. Nilimwambia Jabir kwamba, lakini sisi hatujafanya lolote. Alisema, ewe Atia, nilimsikia habibi na kipenzi changu mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu anayelipenda kundi atafufuliwa na watu wa kundi hilo, na kila mtu anayependa amali na matendo ya kundi fulani huwa mshirika katika matendo yao. Wapenzi <tuken> wasikilizaji, ni vyema kuashiria hapa kwamba ziara ya siku ya arobaini ni mahsusi kwa ajili ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, na haikupokewa kwa ajili ya maasumu mwingine. Mnasaba wa ziara ya arobaini ni siku ya arobaini tangu baada ya mauaji ya kutisha ya Karbala ambapo kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Imamu Husein kilichokuwa kimepelekwa Damaskas huko Shamu kwa mtawala wa Bani Umaya Yazidi bin Muawiya kilirejeshwa Karbala na Imamu Sajjad na kuzikwa tena pamoja na mwili wake mtukufu, na kisha Jabir na Ahli Baiti wa Mtume wakafanya ziara katika siku hiyo. Msomi mkubwa wa Kiislamu Abu Raihan Biruni ameandika kwamba tarehe ishirini mwezi wa Safar kichwa kitukufu cha Imamu Husein alaihi ssalam kilirejeshwa kwenye mwili wake na kuzikwa pamoja na mwili, na kwa ajili ya siku hiyo imepokewa ziara ya arobaini baada ya sahaba wa Mtume mtukufu Jabiri bin Abdillahi Lansari maulama na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu walikuwa wakitembea kwa miguu kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Hussein bin Ali huko Karbala. Ada hii ya kutembea kwa miguu kuelekea Karbala imeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa kielelezo cha kuonyesha mapenzi ya waumini kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad na kuenzi mapambano yake dhidi ya dhuluma na uonevu, kuonyesha ukakamavu na kutangaza utiifu na azma yetu ya kudumisha mapambano ya kulinda dini ya Uislamu. Matembezi hayo makubwa ya mamilioni ya watu kwa hakika ni kielelezo cha mvuto makhususi wa Imamu Husein unaoendelea kuziathiri nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru kote duniani. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema matembezi hayo ni mwanzo wa mvuto wa sumaku ya imamu husein katika siku ya 40 sumaku ambayo ilimvuta jabir bin abdillahi lanswari kutoka madina na kumpeleka karbala hii ndiyo sumaku ambayo ingali nazivuta nyoyo zetu hivi sasa baada ya kupita karne nyingi nyingi wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na sasa, karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Irani juma hili, Iran Jumahili. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki cha Iran juma hili kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini ndani ya muda wa wiki hii. Miongoni mwa mtakayo yasikia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wawapongeza wanamichezo waliotoa medali katika michezo ya paralampiki na olimpiki ya Tokyo. Iran yawa mwanachama rasmi wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai. Rais Raisi, Raisi yahutubia mkutano wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Na maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu yameanza rasmi hapa nchini. Siku ya Jumapili wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alikutana na wanamichezo waliotoa medali katika mashindano ya paralampiki na olimpiki ya Tokyo Japan na kuwapongeza kwa mafanikio makubwa waliyopata katika mashindano hayo yaliyomalizika hivi karibuni. Ayatullah Hamenei amesema ujumbe muhimu zaidi wa ushindi wa wanamichezo wanaoliletea fahari taifa lao katika mashindano ya kimataifa ni kufanya mambo ambayo kidhahiri yanaonekana haiwezekani kuyafanya na kufikisha ujumbe wa kusimama kidete, matumaini na nishati kwa jamii na vijana. Kiongozi mwadhamu ameashiria ushiriki wa wanamichezo wanawake wa Iran katika mashindano hayo wakiwa wamevalia vazi la stara na heshima la Kiislamu la hijabu na akasema wanamichezo wetu wanawake katika mashindano haya wamethibitisha kuwa hijabu haimzui mtu kufanikiwa na kung'ara, kama ambavyo tumethibitisha hivyo pia katika medani za elimu, siasa na uongozi, kinyume na propaganda za maadui na wale wanaohadaiwa na kutekwa na maneno ya maadui. Ayatullah Khamenei amezungumzia pia kutotambuliwa na kususiwa utawala ghasibu wa Israeli katika michezo na kueleza kwamba hilo ni jambo muhimu sana. Amesema utawala huo dhalimu unaomwaga damu na kuua watoto unafanya juu chini kujipatia uhalali kupitia medani za kimataifa za michezo na mabeberu wa dunia nao wamekuwa wakiusaidia kufikia lengo hilo. Hata hivyo viongozi wa michezo na wanamichezo wa jamhuri ya Kiislamu hawapaswi kuwa na kigugumizi cha aina yoyote katika kukabiliana na suala hilo. Ijumaa ya tarehe 18 Septemba, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijiunga na kuwa mwanachama rasmi wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kilichofanyika katika mji mkuu wa Tajikistan, Doshambe. Kabla ya Iran ambayo ilikuwa ni mwanachama mtazamaji, jumuiya hiyo ilikuwa na wanachama wa nane rasmi ambao ni China, Kazakhstan, Kirgizistan, Rusia, Tajikistan, Uzbekistan, India na Pakistan. Rais Ibrahim Raisi ambaye aliongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao hicho aliwaeleza waandishi wa habari mara baada ya kurejea nchini kuhusu matunda ya safari yake hiyo ya nchini Tajikistan kwamba kuwa mwanachama wa kudumu Iran katika Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai ni harakati ya kistratejia na mafanikio ya kidiplomasia kwa jamhuri ya Kiislamu. Sayyid Ibrahim Raisi alisema bila shaka yoyote, kuwa mwanachama kamili jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai kuna wafanya wananchi wa Iran wawe na njia madhubuti ya mawasiliano ya kiuchumi, kwa maana ya Iran kupata kiunganishi cha kuifikia miundo msingi ya kiuchumi ya Asia pamoja na maliasili zake endelevu zina na miundo msingi hiyo. Jumane wiki hii rais Ibrahim Raisi alihutubia kwa njia ya mawasiliano ya video mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea katika makao makuu ya umoja huo mjini New York. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliwaeleza viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa waliohudhuria mkutano huo kwamba hatua ya Marekani na washirika wake ya kujaribu kuitwisha dunia ubeberu wao imefeli vibaya na kwamba siasa hizo za ubeberu hazina itibari tena kimataifa. Rais Raisi ameeleza kwamba matukio mawili makuu yameweka historia mpya mwaka huu, moja likiwa ni lile lililotokea tarehe 6 Januari huko Marekani ambapo magenge ya wa wahuni yalivamia jengo la Congress la nchi hiyo, na jingine ni la mwezi uliopita wa Agosti ambapo raia wa Afghanistan walidondoshwa kutoka angani na ndege ya Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kutoka jengo la Capitol hadi Kabul kuna ujumbe mmoja inayofikishiwa dunia, nao ni kwamba mfumo wa ubeberu wa Marekani hauna itibari, si ndani wala si nje ya nchi hiyo. Yanayoshuhudiwa leo hii katika eneo yanabainisha kuwa si ubeberu na fikra za kibeberu pekee, bali mpango mzima wa kuyatwisha mataifa utambulisho wa kimagharibi umeshindwa na umegonga mwamba. Matokeo ya kutaka kuyadhibiti mataifa ni umwagaji damu, kuvuruga uthabiti, na hatimaye ni kushindwa na kukimbia. Leo Marekani haiondoki yenyewe Iraki na Afghanistan, bali inatimuliwa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema wakati umefika kwa Marekani kurekebisha siasa zake ghalati, na katika hatua ya kwanza iondoe kivitendo vikwazo vyote dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa njia athirifu na kutoa hakikisho. Muhammad Islami ambaye pia ni makamu wa rais wa Iran alitoa sisitizo hilo siku ya Jumatatu katika mkutano mkuu wa 65 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na akaeleza kwamba kwa mujibu wa hati ya IAEA wakala huo una wajibu wa kuzisaidia bila ubaguzi nchi wanachama kustawisha na kustafidi na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh ametilia mkazo tena udharura wa kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan itakayojumuisha makundi na makabila yote ya nchi hiyo. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumapili, Khatibzadeh alisema Afghanistan inapasa iwe ni nchi yenye amani na isiyo na ugaidi, na akaongeza kuwa Waafghani wenyewe inapasa wachukue maamuzi kuhusu mustakbali wa nchi yao bila ya kuingiliwa na madola ya kigeni. Na wiki hii Irani ilianza maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu iliyotokana na vita vya miaka minane 8 vilivyoanzishwa na utawala wa Kibathi wa Iraq kuanzia mwaka 1980 hadi 1988. Akihutubia siku ya Jumane katika hafla ya kuzienzi familia za mashahidi, majeruhi wa vita na waliojitolea mhanga kwa mnasaba wa maadhimisho hayo, Rais Ibrahim Raisi alisema harakati ya kuwakirimu na kuwaenzi maveterani inaweza kukikinga kizazi cha vijana na njia ya kukilinda kizazi cha sasa na vizazi vijavyo, ni kwamba harakati ya Ashura ya Imamu Husein alayhi ssalam itambulishwe na ifahamike kuwa ni kitu cha mwendelezo, na mwendelezo wa leo na hivi sasa wa Ashura ni dhihirisho la mashahidi waliojitokeza kwenye medani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya jambo takatifu. <muchiline> Wapenzi wasikilizaji, ni hayo basi niliyoweza kukuandalieni kwa wiki hii katika kipindi cha Iran juma hili na kushukuruni kwa kunisikiliza na nakutakieni mapumziko mema ya mwishoni mwa jumaa. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Sofar 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Septemba 2021. Miaka 346 iliyopita, katika siku kama ya leo, Valentini Conrad, mwandishi na mwanafasihi wa Kifaransa, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na fasihi ya lugha, na kwa msingi huo ndio maana alipokuwa katika rika la ujana Valentin Conrad akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi ya lugha na taratibu akaanza kujihusisha na fani ya uandishi. Katika siku kama ya leo miaka 119 iliyopita, sawa na tarehe mosi Mehri mwaka 1281 hijiria shamsia kwa kalenda ya Kiirani, alizaliwa Ayatullah Ilaudhuma Saidi Ruhullah Alimusavi Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri hususan Ayatullah Abdukarimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullah Burjerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shaha akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shaha na kuasisi jamhuri ya Kiislamu Iran hapo mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 89 iliyopita, sawa na Septemba 23 mwaka 1932, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulaziz bin Saud akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea mtume mtukufu wa Uislamu. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abasia mwanzoni mwa karne ya tatu hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saudi za kutaka kuiongoza Saudia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya ishirini na miaka 82 iliyopita katika siku kama hii aliaga dunia Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili raia wa Austria. Sigmund alizaliwa mwaka 1856. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali mbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia au Imamu akakazana vita ni kuelekea jayamuuma, sana kiu inamsumbua imamu, akapambana hadi alipouliwa, imamu akapambana hadi alipouliwa Waka uwa wa jamani wa umini wa Husaini bila ya kujali ndani kulikuwepo na nani, wakakusudia ndani kuwatia motoni, wakakusudia ndani kuwatia motoni, kuwa wa mashahidi Imamu wetu Husaini. Nam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kikosi cha majini cha jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba vyombo vya majini vya jeshi hilo vina uwezo wa kufika katika nukta na sehemu yoyote inayohitajika duniani. Waziri wa, mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G4, kundi linaloundwa na nchi za India, Brazil, Ujerumani na Japan, wametaka kufanyika marekebisho ya kimsingi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mwito huo umetolewa leo Alhamisi pambizoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York, Marekani, wakitaka kuongezwa idadi ya wanachama wa kudumu na wasio wa kudumu wa baraza hilo. Mawaziri hao wamesema mabadiliko hayo yatawezesha Umoja wa Mataifa kukabiliana vizuri na changamoto tata zinazotokea na kusaidia kulinda usalama na amani kimataifa kwa ufanisi zaidi. Rais Uhuru Kenyatta amekumbusha Wakenya kutekeleza jukumu lao la kiraia la kuilinda nchi akisema kwamba usalama wa Kenya, uhuru wake na ustawi, sio suala mahsusi kwa taasisi za usalama za serikali. Akizungumza leo Alhamisi katika kituo cha jeshi la majini cha Mande Bey kwenye kaunti ya Lamu, rais wa Kenya amesema changamoto mbalimbali za kiusalama zinazoikabili nchi zinalazimu kuwepo ushirikiano mkubwa kati ya raia na vyombo vya usalama na vyombo vya usalama vya taifa. Mamluki wote na wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudi Arabia katika wilaya ya Abadia mkoani Marib wamejisalimisha kwa jeshi na wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya Ansarullah. Na duru za habari zimeripoti kwamba watu wengi wanaoambukizwa zaidi ugonjwa wa korona na vilevile vile, uh, COVID-19 nchini Uingereza hivi sasa ni wale wanaokataa kupiga chanjo hiyo. Shirika la habari la IRIB limewanukuu wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza wakisema jamii ya vijana wa Uingereza ambao hawajapiga chanjo ya korona ndio wanaoambukizwa zaidi virusi hivyo, uh, vya korona. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa uh, habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. E, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni ni usiku mwema.