Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Kwa moyo mkunjufu kabisa, nina kukaribisheni katika matangazo yetu mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu humu studioni ya whatsapp anza na jumlisha kisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba ama tunasikika pia kupitia redio maarifa sauti ya umoja ambapo tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu tanga mia moja nukta tisa Mwanza 99.7 Kigoma 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile Singida huko nchini Tanzania. Ama mchana huu katika meza ya matangazo ya Redio Teherani kutoka hapa Jame Jama, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika Uislamu na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia tusikukumbuka. Mpenzi msikilizaji, kama kawaida tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, au baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika matoleo ya leo ya huko Uganda, Kenya na Tanzania. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya habari Katika baadhi ya vichwa vya habari: Irani yasisitiza kutokomezwa kikamilifu aina zote za ubaguzi ukiwemo ubaguzi wa apartheid na Uzayuni. Khatibu wa Al-Akswa asema wazayuni wanataka kutwisha uhakika mwingine kuhusu msikiti wa Al-Akswa. Rais Kenyatta aeleza vipaumbele vya Kenya itakapochukua wenyekiti wa baraza uh, kuu la usalama. Algeria yaifungia Moroko anga yake, uhusiano wazidi kuharibika. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Tehran inataka kutokomezwa aina zote za ubaguzi wa rangi ukiwemo ubaguzi wa apartheid na Uzayuni. Husein Amiri Abdulahyan amesema hayo mjini New York katika mjadala wa wazi wa ngazi za juu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambao umejikita katika maadhimisho ya miaka 20 ya azimio la Daban, Afrika Kusini, lililopasishwa miongo miwili iliyopita kwa ajili ya kupambana na ubaguzi. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Iran amesema inasikitisha kuwa licha ya kupasishwa azimio la Daban, Afrika Kusini, la kupambana na ubaguzi pamoja na mipango yake ya kutokomeza ubaguzi, lakini hii leo ulimwengu ngali unashuhudia ubaguzi mkubwa katika maeneo tofauti duniani. Amir Hussein Abdulahiani amebainisha kuwa kuuawa Marekani mweusi George Floyd huko Minnesota nchini Marekani, na malalamiko ya kimataifa ya kupinga ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu wa islamofobia ni ishara za wazi kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za lazima za kutambua vizingiti katika njia ya kukabiliana na ubaguzi na kisha kuchukua hatua madhubuti za kuondoa vizingiti hivyo. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni ya Iran amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, taifa hili lilichukua uamuzi wa kuwa pamoja na kwa nguvu zake zote na wananchi wa Afrika Kusini katika mapambano yao dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo, apartheid. Amir Abdullahian amesisitiza kuwa hii leo pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina azma na irada kamili ya kutokomezwa aina zote za ubaguzi, ukiwemo wa apartheid na ubaguzi wa Kizayuni. Khatibu wa msikiti wa Al Akswa amesisitiza kuwa hatua ya Wazayuni ya kung'ang'ania kuingia kinyume cha sheria katika msikiti wa Al akswa inaweka wazi njama zao za kutaka kutwisha uhakika mpya kuhusiana na kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Shekh Ikrama Said Sabri amesema bila ya himaya na uungaji mkono na jeshi vamizi wa Israel, walowezi wa kizayuni hawawezi kuthubutu kuingia katika msikiti wa Al Akswa, na hilo linaonyesha kuwa wanaogopa hasira za wakazi wa kut ambao ndio wamiliki asili wa maeneo matakatifu katika mji huo. Katibu wa msikiti wa Al Akswa amesisitiza kuwa viongozi wa utawala haramu wa Israeli wamekuwa wakitoa himaya na uungaji mkono kamili kwa walowezi wa Kizayuni ambao wamekuwa wakifanya hujuma mara kwa mara na kuingia katika msikiti wa Al Akswa na kisha kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Vitendo vya chuki na uadui vya walowezi wa kizayuni vimeendelea baada ya jana, mamia walowezi hao wenye chuki na Uislamu kuvamia msikiti wa Al Akswa, ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Kiongozi huyo wa Al Akswa pia alinukuliwa akisema kuwa Israel imetumia vibaya matukio mbalimbali mbali kwa ajili ya kuudhibiti msikiti wa Al Akswa, lakini njama hizo zimefeli kutokana na kusimama kidete pamoja na mapambano ya taifa la Palestina linalosisitiza kuwa msikiti huo ni milki na mali ya Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameeleza vipaumbele vya nchi yake wakati nchi hiyo ya Afrika Mashariki ikijiandaa kuchukua uenyekiti wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwezi ujao wa Oktoba. Rais Kenyatta amesema hayo katika hotuba yake kwa njia ya mawasiliano ya internet kwenye mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kueleza bayana kwamba anaamini mifumo ya ushirikiano wa kimataifa inapaswa kuwa ya haki, jumuishi na yenye ufanisi. Ulimwengu unapaswa kutilia maanani onyo alilolitoa katibu mkuu, amebainisha Rais Uhuru Kenyatta akirejea ujumbe wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwamba ubinadamu unakabiliwa na chaguo la dharura: kushinda au kushindwa na hivyo kusisitiza ulazima wa kuwekwa hatua za pamoja kwa ushirikiano wa kimataifa katika kutatua changamoto mbalimbali zinazoukabili ulimwengu hii leo. Akigusia suala la usalama, rais wa Kenya amesema mataifa hayanya, hayana uwezo wa kukabiliana na udhaifu unaosababisha mizozo na ugaidi. Ama kuhusiana na janga la COVID-19, rais Kenyatta amesema hadi kufikia wiki iliyopita zaidi ya wa Wakenya elfu tano walikuwa wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na virusi vya korona, na akaongeza kuwa tunawaomboleza Wakenya hawa pamoja na zaidi ya watu milioni nne na laki saba ambao wamefariki dunia kote ulimwenguni kutokana na janga hilo. Uganda imetangaza kuwa inakusudia kuwapatia chanjo ya COVID-19 watu wasiopungua milioni 6 ifika hapo mwishoni mwa mwaka huu kabla ya shule kufunguliwa. Karibu watu milioni 4 na laki 8 ya hao wameorodheshwa kama kipaumbele cha juu ambapo ni pamoja na wafanyakazi wa sekta y afya, waalimu, wanafunzi wenye umri wa miaka 18 na zaidi na wafanyakazi wa sekta ya usalama. Sekta ya elimu itafunguliwa tena mnamo Januari mwakani, isipokuwa vyuo vikuu na taasisi zingine za elimu ya juu ambazo zitafunguliwa kuanzia Novemba mosi mwaka huu. Wakati huo huo, rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo ametoa agizo la kufunguliwa misikiti na makanisa kwa ajili ya wa waumini kufanya ibada pamoja na sherehe za arusi huku maeneo ya starehe kama ba na kwingineko yakiendelea kufungwa. Hata hivyo, agizo hilo linaweka sharti la kutozidi watu mia mbili katika eneo moja na kulindwa miongozo ya afya ya kujikinga na virusi vya korona. Shule zilifungwa kwa mara ya kwanza mnamo Machi mwaka elfu mbili na kumi na ishirini, mwaka jana zikafunguliwa kwa muhula wa mwisho mwaka huo huo lakini zikafungwa tena mnamo Juni mwaka huu wakati wimbi la pili la janga la corona lilipoikumba nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika hotuba yake ya kitaifa iliyopeperushwa kwa njia ya televisheni Jumanne, Rais Museveni alisema kuna dozi za chanjo milioni mbili na laki mbili za COVID-19 zinazopatikana nchini kwa sasa na wastani wa milioni kumi zaidi zinatarajiwa kuwasili katika miezi ijayo tangu dozi za kwanza zifike Uganda mnamo Machi, ni watu laki sita tu ndio ambao wamepewa chanjo kamili nchini humo, yani dozi mbili. Na serikali ya Algeria imetangaza kuwa imeifungia Moroko anga yake, hatua ambayo inazidi kuchochea mvutano ulioshadidi hivi karibuni baina ya majirani hao wawili kufuatia hatua ya Aljaz ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Rabat. Uamuzi huo umetangazwa na Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Algeria, ambalo limetoa agizo la kuifungia Moroko mara moja anga ya Algeria. Hii ina maana kwamba ndege za abiria na zisizo za abiria za Moroko haziruhusiwi kupita katika anga ya Algeria, baada ya kushadidi mvutano baina ya nchi hizo mbili jirani za Kiarabu za Afrika Kaskazini, huku ikiaminika kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel umekuwa na nafasi katika kadhia hiyo. Mwezi uliopita wa Agosti, Agost, Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabati kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiusalama dhidi yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kikao cha 76 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilifunguliwa juzi tarehe 21 Septemba mjini New York, huko Marekani, kwa hutuba ya katibu mkuu wa umoja huo, Antonio Guterres. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi alihutubia kikao hicho juzi kupitia njia ya video, akieleza misimamo ya Iran kuhusu masuala muhimu ya kikanda na changamoto za kimataifa. Sehemu kubwa ya hotuba ya Rais Ibrahim Raisi, katika hotuba yake kwenye siku ya kwanza kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ilichunguza sababu za migogoro inayotokea eneo la magharibi mwa Asia na ulimwenguni kwa ujumla. Tunapotupia jicho matukio ya miongo kadhaa ya hivi karibuni katika eneo la magharibi mwa Asia, tunaona kuwa siasa za Marekani ndiyo chanzo na sababu ya vita, uharibifu na machafuko mengi yaliyotokea katika eneo hili, hususan huko Afghanistan, Iraq na Yemen. Sera na siasa hizo za Marekani zimepelekea kuuawa maelfu ya watu wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto wadogo kuwalazimisha mamilioni kuwa wakimbizi, kuharibu miundombinu ya uchumi na uzalishaji, kueneza umasikini, ukosefu wa amani na ugaidi na matatizo mengine mengi. Vilevile, jeraha la miaka mingi la Palestina na kukaliwa kwa mabavu ardhi hiyo tukufu bado ni kadhia muhimu ya umma wa Kiislamu, na jeraha hilo limetoneshwa zaidi kwa usaliti wa baadhi ya nchi za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala ghasibu wa Israel. Akifafanua baadhi ya ukweli huo mchungu, Rais Ibrahim Raisi amesema Israel ndio taasisi kubwa zaidi ya ugaidi na kis, wa kiserikali ambayo inatoa maagizo ya kuuawa wanawake na watoto wa ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan au huko Palestina, na hii leo imelifanya eneo la Gaza kuwa jela kubwa zaidi duniani kutokana na kulizingira eneo hilo kutoka pande zote za angani, baharini na nchi kavu. Sera za uharibifu za Marekani haziishii katika kuuhami na kuusaidia kwa hali na mali utawala wa Israel unaua watoto na wanawake. Marekani, hususan katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ilianzisha vita kubwa kiuchumi, ya kiuchumi dhidi ya taifa la Iran kwa shabaha ya kuliwekea mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi. Sera hizo haribifu zinaendelezwa katika kipindi cha utawala wa Joe Biden, ambaye pia juzi akihutubia kikao cha 76 cha Baraza Kuu alidai kuwa nchi yake iko tayari kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Wakati wa mapambano ya dunia dhidi ya maambukizo ya virusi vya korona, pia Iran imeendelea kulengwa kwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na kuzuia kupata vifaa na hata chanjo ya kukabiliana na kirusi hicho. Hata hivyo, hii leo Irani inahesabiwa kuwa mmoja kati ya wazalishaji wa chanjo ya korona duniani licha ya vikwazo vya Marekani na nchi za Ulaya. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, eh, Muhindari Akida anasema yupo huko nchini Tanzania, anasema shukran sana redio Tehran. Msikilizaji wetu mwingine anajiita Yahya Ali kutoka barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania, anasema rais wa Tanzania anapaswa kutafakari kuhusu kuomba misaada kwa nchi za Magharibi kabla hajapewa msaada huo, kwani nchi hizo za Magharibi haziko kwa ajili ya misaada, wako kimaslahi zaidi. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo eh, Tanga, barabara ya kumi na tatu. E, na shika maoni yake. Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya anasema ubaguzi ni ubaguzi wa aina yote, uwe wa kirangi, uwe wa kijinsia, uwe wa kidini, uwe wa kitabaka, uwe wa kimadhehebu, uwe wa kimila, uwe uwe uwe uwe, wote unaitwa ubaguzi na herufi zake, zake zitabaki kuwa ni saba hazizidi wala hazipungui. Asante sana shukran sana, Yahya Hasan Shebe akiunguruma kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Ama huyu anajiita Ali S Idrisa wa Bariadi, Tanzania, anasema, baada ya kutusalimu anasema, natumai kwa taufiki yake Mola wetu Muumba, mwendelea vizuri na majukumu. Alhamdulillahi, nimefarijika mno kupata wasaa wakuwa miongoni mwa wasikilizaji wenu. Asante sana nasi tunakushukuru na tunakuomba tuna uendelee kututegea sikio. Ama Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, kutoka mtaa wa Madina Zaharau anasema Jo Biden kabla hajaingia madarakani alisema ataiondolea Irani vikwazo, lakini si kweli, ilikuwa ni maneno ya kisiasa. Bado anaendelea na siasa za kihabithi kama zile alizoziacha Donald Trump. Asante sana, Ali Magema kutoka hapo mtaa wa Madina Zaharau, Tanga, Tanzania. Baraza la wasikilizaji Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo tutaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kwa njia ya whatsapp yetu ya plus 99035065487 taban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. Maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo ni haya yanayotoka kwa bwana Suleiman Juma wa Singida nchini Tanzania, ambaye ameandika: asante sana Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ratiba yako ya kuhutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hiyo ni ishara tosha kwamba Iran imejipanga vyema kufahamisha ulimwengu kwamba wao pia ni kama wao. Naam, maoni mengine yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp ni haya yanayotoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Umeis Ibn Hamis Kilo wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika hongera serikali ya Kenya kwa kumwajibisha waziri wa zamani wa michezo kutokana na ufisadi. Ningependa hata nchini kwetu Tanzania ingekuwepo sheria ya kuwawajibisha viongozi pindi wanapofanya ufisadi katika kuzijepa mali za wananchi. Hivyo ni vyema kupitishwe sheria ya kuwawajibisha ili iwe fundisho kwa wengine, pia ingepelekea viongozi waheshimu madaraka walionayo. Aidha anasema kutokana na kutochukuliwa hatua yoyote ile ya kisheria, viongozi uwezi serikalini, namna pekee iliyobakia ni kuumbuliwa au kuuzuliwa, kisha anakuwa huru. Hii si sawa, anapofanya ufisadi aswekwe jela, ili iwe fundishwa kwa wengine, pia viongozi wangeheshimu madaraka wakati wowote ule. Ni mimi Umais Ibni Khamis Kilo kutoka Tanga nchini Tanzania. Naam, ni maoni yao hayo wasikilizaji wetu wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kawaida huwa hatuongezi chochote. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika: tunawaomba sana maulamaa wetu wote wa madhehebu zetu zote, pamoja na taasisi za kimataifa za Kiislamu kushirikiana na viongozi wa Kiislamu wa nchi zilizokumbwa na unyanyasaji wa Waislamu, hasa huko Magharibi, kutizama upya kwa makini nchi hizo na tatizo la Waislamu huko ili tuweze kuondoa balaa la Islamofobia, chuki, ukandamizaji na unyanyasaji dhidi ya Waislamu. Aidha anasema kuna haja kubwa sana maulamaa wa madhehebu zetu zote kuelewa kuwa pandikizo la fikra za ukufurishaji na kueneza chuki na uhasama baina ya Waislamu wenyewe kwa wenyewe ni njama za makusudi za Magharibi na za maadui wa Uislamu. Anasema inabidi juhudi na bidii ziongezwe, ili wahuni wa Magharibi ameandika wahuni, wahuni wa Magharibi na wazayuni washindwe kuidhuru dini hii bora na umma huu bora wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam. Nam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapenzi, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, WhatsApp yetu ni alama ya kujumuisha 989035065487 email yetu ni swahili radio irib.ir Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: Israeli inajitahidi kwa bidii zote duniani kusipatikane binadamu anayeitwa Mpalestina. Wanafikia hadi wanatoa chanjo mbovu dhidi ya wananchi wa Palestina. Anasema huu ni ukatili wa kupindukia. Ni mimi Shafii, mwanabaraza wa Kigoma, Tanzania. Wasikilizaji wetu amiri wa Kigoma nao wamechechemaa sana siku hizi as kweli kabisa. Kigoma ni kutokana na matangazo yetu kusikika vizuri na kwa njia bora zaidi na hiyo imechangia sana katika uh, kupata wasikilizaji wengi wanaotoa maoni yao kuhusu matangazo yetu. Ama bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa nchini Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anaandika poleni Somalia kwa mlipuko uliouwa watu 11 katika mji wa Mogadishu. Hakika Somalia bado si salama kwa raia wake. Mwenyezi Mungu akupeni shifaa kwa hili na awapumzishe marehemu wenu panapostahiki na hali ya Somalia kwa miaka nenda rudi inasikitisha sana kabisa. Maoni niliyonayo mimi sasa ni haya yanayosema, mimi Bilhuda Ali kutoka Tanga barabara 13 Tanzania. Wananchi wa Afghanistan, tulizeni akili na nyoyo zenu. Mumetoka kwenye mateso ya muda mrefu sana hasa hiki kipindi cha miaka ishirini ya kukaliwa kwa mabavu ardhi yenu na Marekani na NATO, hivyo mnapaswa kuwasikiliza viongozi wenu lakini viongozi wapya wa Afghanistan, nanyi lazima mutekeleze ahadi zenu, kama pale mlipoahidi kuunda serikali shirikishi. Hivyo ilibidi muunde serikali ya namna hiyo ya kushirikisha watu wa kila namna na wa matabaka yote. Maoni niliyo nayo mimi sasa ni kutoka kwake msikilizaji wetu bwana Abdallah Bochi Garacho wa Tanariva nchini Kenya, ambaye mwenyewe anajiita mfuasi sugu wa Redio Teheran anasema, shukrani sana idhaa tukufu ya Islamic Republic of Iran. Naam, na sisi tunakushukuru sana bwana Garacho, ukiwa huko Tanariva nchini Kenya. Ama Bwana Husein Marandu, mwanabaraza mwingine, yeye ameandika shukrani mno kwa mawaidha murua mliyotutumia. Naomba pia mtutumie kasida mbalimbali mbali. Allah subhanahu wataala Akubarikini. Asanteni ni Bwana Marandu. Maoni niliyonayo mimi hapa, Amiri, sasa ni kutoka kwake Bwana Rajabu Shabani Kabavako wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema shukrani sana kwa kunitumia audio za vipindi vyenu vya shahadat ya Imam Hasan bin Ali bin Abitalib alaihimussalam. Naye Bwana Husein Kamanda wa Lilongwe, Malawi ameandika shukran sana, tuendelee kusikiliza sauti moja Radio Teheran baada ya nyingine ya hizi mlizotutumia. Tunasubiri mututumie nyingine, na kwani zinaweka furaha ya kusikiliza nyingine baada ya nyingine. Shukran. Nasi tunakushukuruni sana, wasikilizaji wetu wapenzi. Tutaendelea kukutumieni audio za vipindi tunavyorusha hewani kila siku, katika siku za usoni inshallah. tunapenda kuwakumbusha tena wapenzi wa wasikilizaji kwamba munaweza pia kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 98 903, 506, 54, 87. Barua pepe yetu yani email ni Swahili radio at Yahoo. Mtandao wetu wa intaneti ambao mnaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima, kusikiliza matangazo mubashara, kusoma makala na habari tofauti na uchambuzi wa kisiasa, video na audio ni parstoday.com/sw. Hapa Ahmed, pana maoni kutoka kwake Bwana Ali Khamisi Hassan wa visiwa vya marashi na karafuu, Zanzibar. Yeye baada ya kutusalimu, anasema hapa, ninakutumieni nambari ya mmoja wa wasikilizaji wenu amemtaja jina halafu, anasema anaomba tumuunge katika grupu la baraza la wasikilizaji ili naye afaidike katika matangazo yenu kwa njia ya WhatsApp. Ahmed, unasemaje? Naam, Amiri, mara kwa mara tumekuwa tukipokea maombi ya namna hiyo majibu yetu muda wote ni yale yale ambayo tumekuwa tukiwapa wasikilizaji wetu kwamba tunachopenda sisi ni mtu mwenyewe aombe kuungwa kwenye WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487. Hii ni kwa sababu hatupendi kuwapa usumbufu wasikilizaji wetu, na vilevile vile, tunataka tuwe na uhakika mtu ameomba kuungwa kwa ridhaa yake mwenyewe. Hii ni kuepusha malalamiko kwamba kwa nini mmeniunga bila ya mwenyewe kutaka Hivyo tunapenda na hii ndiyo sheria tuliyojiwekea kwamba mtu anayetaka kuomba wanachama katika baraza la wasikilizaji basi atuandikie mwenyewe tu, na sitabu aingize tu kwenye kontakti zake nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 258 903 506 5487 na baadaye aandike japo maneno mawili tu, naomba kuungwa, tutamuunga toban. Kwa ajili ya kujirahisishia mambo, huwa tunataka pia tutajie jina na mji alipo ili iwe kamili kwetu kumuunga kwake. Ni hivyo tu. Shukran kwa ufafanuzi Ahmed. Ama maoni niliyonayo mimi hapa ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine, bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, ambaye ameandika: mimi naiomba Bakwata itazame kwa makini. Hivi ndoa ya Kiislamu inapotokea mizozo, kwa nini wanawake wanakimbilia mahakama za kiserikali wakahukumiwe kiserikali? Napenda kuuliza, tunapofungishwa ndoa, serikali huwa iko wapi? Sasa inakuwaje talaka ikatolewe mahakama ya serikali, wakati atakayesikiliza mzozo ule yeye hakuwepo na si Muislamu ndoa nyingi zinavunjwa pasi na kufuata sheria na misingi ya Uislamu. Nyinyi viongozi wa juu wa BAKWATA, tembeeni katika mahakama. Ndoa nyingi za kiislamu zinavunjwa kiholela katika mahakama za kiserikali. Musipoziba ufa, mutajenga ukuta. Naam, Ahmed, ni maneno mazito hayo kabisa, maneno mazito kabisa hayo, na bila shaka yoyote viongozi wa BAKWATA kama alivyosema wanapaswa kulifuatilia suala hili Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni ya mwana baraza mwingine hai, Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huyu huko Old Town Mombasa nchini Kenya, ambaye hapa tutasoma maoni yake mawili haya. Ya kwanza yanasema, kibla cha Alaksa si cha Wapalestina peke yao bali ni kibla chetu sisi Waislamu wote wa ulimwengu huu. Kwa hivyo mtu yoyote, kwa vyovyote, na kwa njia yoyote na kwa munkari wowote tena kwa jambo lolote, hatutakubali rasilimali hii tukufu ya waislamu kunajisiwa. Iwapo jambo hili la kadhia ya Quds halikushtui, basi nenda kaisome tena historia ya Uislamu kikamilifu. Inaonyesha hata Qurani pia hujaisoma vizuri. Ama katika maoni yake mengine bwana Shebe anasema, mimi nashauri Donald Trump astaafu kwenye siasa, na kutaka tena kuiongoza nchi mwaka 2024 ni vituko. Nam vituko na vimbwanga alivyotuonyesha, ilikuwa ni sarakasi ya aina yake utajiri na mali alizo nazo zinamtosha yeye pamoja na vilembwe na vilembwekeza vyake. Au anataka kuiga tabia ya nzi, afie kwenye kidonda. Maoni hayo ya Bwana Shebe Ahmed naona aa, kwa maoni yake kuhusu msikiti wa Laksa mimi mwenzio yamenigusa sana, ingawa hatuchangii chochote kwenye maoni ya wana baraza kwani hiki ni kipindi chao, lakini si vibaya hapa useme machache kuhusu maoni yake Nam, asante sana Amiri, na kweli muda wetu umeisha kabisa. Ama kuhusu kibla cha kwanza cha Waislamu, yani msikiti wal Aksa unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni huko Palestina, naona bwana Shebe ameandika hayo baada ya kusikiliza kipindi chetu kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji. Kawaida bwana Shebe ni msikilizaji mzuri wa matangazo ya Radio Tehran tangu kale. Tunamshukuru sana. Kwa kweli njama zinazoendeshwa hivi sasa kulihusisha swala la Palestina na Wapalestina tu ni upotoshaji mkubwa ambao unaendeshwa kwa maksudi na maadui wa Uislamu ili kuwatoa katika mstari wa Uislamu. Sasa waislamu hawa wanaweza wakawa wana majina ya Kiislamu, lakini na wao wenyewe wakawa ni maadui wa Uislamu. Hilo suala mwanzo tuliambiwa linawahusu Waarabu tu ili waislamu wa maeneo wa mengine duniani waone si lao, na hadi wahusu ndewe wala sikio. Baadaye maadui wakatuambia linawahusu wa Palestina tu ili hata waarabu wa wa maeneo mengine nao wasijihusishe na suala hilo. Sasa hivi wanatuambia linawahusu Hamas tu ili makundi mengine ya Wapalestina wenyewe kwa wenyewe yaone uliopo ni ugomvi baina ya Israel na Hamasi tu, wakati kadhia ya Palestina ni kadhia ya Waislamu wote, ni kadhia ya wanaadamu wote, ni kadhia ya kupambana na dhuluma. Watu wameporwa ardhi zao zimekaliwa kwa mabavu, zimebadilishwa jina na kupachikwa jina bandia. Hivyo yeyote mwenye hisia za kibinadamu, hata sie muislamu, hawezi kuridhishwa na dhuluma hiyo. Ndiyo maana harakati za kupigania ukombozi wa Palestina zikaonekana kwa wingi, hata katika nchi za Ulaya za na magharibi sasa hivi. Hii ni kwa sababu suala la Palestina ni la kibinadamu, si suala la Waarabu peke yao, si suala la Waislamu peke yao, si suala la Wapalestina peke yao, si suala la Hamas peke yake. Ni suala la kila mwanadamu mwenye hisia za utu. Bila shaka yoyote, haki itashinda na ardhi za Palestina zitakombolewa, kwani hiyo ni ahadi isiyopingika kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ama hayo ya Trump, Amir, naona tu yaache kiporo. E, sawa sawa kabisa Ahmed. Basi wacha nisome e, haya maoni yake mwana baraza Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye anasema kufanikiwa jeshi la Siria kutungua makombora 21 kati ya 24 ya Israeli yaliyolengwa huko Siria kwa hakika ni mafanikio makubwa. Siria amefanya vizuri kutungua makombora ya Waisraeli wavamizi. Vilevile anasema Waislamu, tunakwenda wapi? Tangu lini dini kuwa na makadhi wanawake? Huku ni kuchezea shere dini. Maoni yake hayo Bwana Ali Magema, ambaye mwenyewe anajiita profesa Ali Magema kwa huko Tanga, Tanzania. Tunaashiriwa kwamba muda wa kipindi cha Baraza la Usikilizaji umemalizika. Asanteni na kwa heri. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Naanzia huko nchini Tanzania kwa mchana huu nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika katika kurasa wake mkuu, e, simanzi ya tawala, ndugu sita waliokufa kwa ajali. Samia asema nimeunda timu ya kutazama usawa wa kijinsia. Tairi chakavu tishio usalama, yaliyopita Muda wa matumizi ya uzwa kama kawaida, chakavu na ya kuchonga ya zagaa mtaani. Kauli ya Lissu baada ya DPP kumfutia kesi nasiri uswahiba wa Profesa Mwandosia na Luhanga. Ukurasa wa mbele wa gazeti Majira umepambwa kwa habari zisemazo siri nzito, wanaume wa mijini yaanikwa. Ni kuhusu sababu za wao kukabiliwa na tatizo la kupungukiwa nguvu za kiume kuliko waishio vijijini, matokeo ya utafiti wa mwaka huu wafichua mazito. Wafanyakazi wa ndani watema nyongo kuhusu ngono na waajiri vyama vya ushirika vya Kalia kutikavu Tundulisu na wenzake wa ruka kiunzi Kisutu na mwenyekiti wa ccmr asema Rais Samia ameonyesha njia, mafanikio yanakuja. Nalishika gazeti Nipashe na ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili, inakutana na habari zisemazo Benki ya Dunia kutatua matatizo ya ajira nchini kigogo wake ateta na Rais Samia huko Marekani, aahidi kukuza uchumi. Tahadhari magonjwa yasiyoambukiza. Muhimbili yatumia bilioni sitini, msamaha wa matibabu. DPP afuta kesi ya Lisu, sasa abakia na kesi tatu Kisutu. Jeneza la kutwa shambani lina ndizi na Ruge Malira alivyoibua mjadala haki ili kujificha Habari Leo limeandika demokrasia na amani vya ibeba Tanzania. Umoja wa Mataifa Samia kuhutubia baraza kuu leo, na Dkta Mwinyi ajivu, ajivunia mwamko uwekezaji ni kitoka Tanzania naelekea huko nchini Kenya na baadhi ya habari katika gazeti la Taifa Leo zinasema Waiguru amsogea Ruto, atoa ishara kuu kwamba atagombea ugavana a, kwa tiketi ya UDA mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kingi achwa yatima Pwani, wenzake wakiunga ODM. Taita Taveta apeleka zogo la mipaka na mbuga kortini, na mwanablogu Itumbi kujibu mashtaka ya kueneza uongo. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya imetangaza kuwa zoezi la uandikishaji wa upiga kura linatarajiwa kuanza tarehe nne ya mwezi ujao wa Oktoba na litadumu kwa muda wa siku thelathini. Standard limeandika pia kuwa zaidi ya wa wakenya milioni mbili wamepiga chanjo ya covid19. Daily Nation lina habari inayohoji kwa nini waafrika wengi wangali wanaogopa kupiga chanjo ya covid19. Maafisa wa Umoja wa Afrika wataka wakazi wa bara la Afrika kupata chanjo ya korona, kwani kwa njia hiyo watakuwa wamepata kinga. Gazeti la Star limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya mia nne na mbili za maambukizo ya korona na vifo kumi katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita. Naitimishia huko nchini Uganda. Naanza na gazeti la Daily Monita ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu wa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho makanisa na misikiti yafunguliwa ba zaendelea kufungwa likitujuza zaidi, Daily Monita linaandika Wazazi wataendelea kusubiri mpaka Januari mwakani kwa ajili ya kuwapeleka watoto wao shuleni, huku maeneo ya ibada yakipata hueni kubwa baada ya kufunguliwa na kuruhusiwa kujumuisha waumini mia mbili tu, huku nchi ikiweka matumaini yake katika chanjo ya Covid 19. Uamuzi huo umetangazwa na Rais Yoweri Museveni, ambaye ameruhusu pia magulio ya wiki, sherehe za harusi na kadhalika kadhalika. Limeandika IGP Ochola vunja ukimya Kuhusiana na afya yake. Habari ya mkasa wa kusikitisha, vifo vya watu wawili katika wilaya ya Kanungu walioaga dunia baada ya kupigwa na radi, imeakisiwa pia na gazeti hili la Daily Monitor ambalo limeandika pia kuwa ripoti mpya ya kuboresha usalama barabarani imebaini kwamba asilimia 89 madereva wa bodaboda katika jiji la Kampala hawana leseni. Ripoti hiyo imeandaliwa kwa ushirikiano wa chuo kikuu cha Makerere, jeshi la polisi na wizara ya kazi na uchukuzi. Gazeti la Independent limeandika zaidi wasichana na wanawake mia mbili wameokolewa baada ya vyombo vya kiintelijensia eh, kuvamia nyumba tatu au maeneo matatu katika jiji la Kampala ambayo yamekuwa yakijihusisha na usafirishaji haramu wa watu kuelekea katika mataifa ya Kiarabu kwa ajili ya kwenda kufanya kazi. Ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu ya 122 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Kwa kweli dini tukufu ya Kiislamu imewazingatia sana watoto na haki zao na inawaangalia kwa jicho maalumu kabisa mbali na kutoa mazingatio maalumu kwa watu wote na kwa watoto, Uislamu umezingatia pia hali ya baadhi ya watoto ambao kutokana na mazingira maalumu wanapaswa kupewa mazingatio zaidi. Sehemu ya 121 tulimalizia kuzungumzia haki za watoto wenye malezi mabaya yaani, waliozaliwa wakiwa wazima kimwili lakini hawapati malezi ya wazazi wawili au mlezi mmoja au wanateswa au watoto wa mitaani na wanaolelewa kwenye vituo vya umma. Ama kwanza ya leo, tutaanza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, mahusiano yoyote ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamme lazima yafanyike kupitia ndoa. Mtoto anayezaliwa baina ya mume na mke anaitwa mtoto wa halali, na yule anayezaliwa kwa zinaa, nje ya ndoa, katika mahusiano haramu ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamme, huyo ni mtoto wa haramu. Wanavyuoni wa Kiislamu wana, wana mitazamo tofauti kuhusu mtoto wa zinaa. Kati ya mafakihi wa madhehebu ya Imamia kuna mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni ule unaosema kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamme, au kwa istilahi ya Quran mzinifu mwanamme na mzinifu mwanamke, mtoto huyo anakuwa na haki zake zote kwa baba na mama yake isipokuwa kurithi. Hawezi kumrithi baba wala mama, na wala wao hawawezi kumrithi. Lakini kuhusu masuala mengine kama ya uhusiano wa kidamu baina ya wazazi wake wawili, na yeye mtoto, unakuwepo pale pale. Kwa mfano, kama mwanamme atakutana kimwili na mwanamke nje ya ndoa na akapatikana mtoto wa zinaa kutokana na mahusiano yao hayo haramu, mtoto huyo atakuwa ni maharimu kwa wazazi wake. Ama mtazamo mwingine ni kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa huwa hahusiani kivyo vyote vile na wazazi wake wawili, anakuwa ni mtu baki kama watu wengine. Hata hivyo, mtazamo huu unaonekana si wa kiuadilifu, yaani si sawa kuwaachia wazazi wawili waliofanya kosa kubwa kama hilo wasibebe mzigo wa kosa lao. Vilevile vile, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana kosa lolote na hakutaka kuzaliwa na wazinifu. Hivyo, pamoja na kwamba madhara ya uzinifu lazima yatamwandama, lakini vilevile vile, wazazi wawili waliofanya kosa hilo nao pia ni lazima wabebe jukumu la uovu wao. Kiujumla, kuna mitazamo mbalimbali kuhusu mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamume. Kuna suala la uimamu wa jamaa, kuna suala la kutoa ushahidi kuna suala la ukadhi na masuala mengine mengi. Mbali na hayo, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi. Pamoja na hayo, muda wetu kwa leo umeisha. Tutazungumzia zaidi suala hili muhimu katika vipindi vijavyo, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Sofar 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Septemba 2021. Miaka 346 iliyopita, katika siku kama ya leo, Valentini Conrad, mwandishi na mwanafasihi wa Kifaransa, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na fasihi ya lugha, na kwa msingi huo ndio maana alipokuwa katika rika la ujana Valentin Conrad akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi ya lugha, na taratibu akaanza kujihusisha na fani ya uandishi. Katika siku kama ya leo miaka 119 iliyopita, sawa na tarehe mosi mehri mwaka 1281 hijiria shamsia kwa kalenda ya Kiirani, alizaliwa Ayatullah ilihudhuma Saidi Ruhullah al Musawi Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imam Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatullah Abdukarimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullah Burjerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shaha akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi jamhuri ya kiislamu Iran hapo mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 89 iliyopita sawa na Septemba 23 mwaka 1932, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulaziz bin Saud akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea Mtume mtukufu wa Isilamu. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abasia mwanzoni mwa karne ya tatu hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saudi za kutaka kuiongoza Saudia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya ishirini na miaka 82 iliyopita katika siku kama hii aliaga dunia Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili, raia wa Austria. Sigmund alizaliwa mwaka 1856. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali mbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia au saiko analysis. Na wapenzi wasikilizaji, kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.