Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 16 mfunguo tano Safar mwaka 1443 kwa kalenda ya hijiria sawa na 23 na tarehe 23 Septemba mwaka 2021 miladia. Tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani yetu ya intaneti kama kawaida ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir ibr tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile Singida huko nchini Tanzania. Maasubuhi katika meza ya matangazo ya Redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema miongo miwili baada ya azimio la Daban ubaguzi bado ulipo. Mamia ya walowezi wa kizayuni wakivamia kibla cha kwanza cha Waislamu. Umoja wa Mataifa walitaka bunge la Libya kuelekeza nguvu zake katika maandalizi ya uchaguzi mkuu. FAO ya kipongeza kituo cha utafiti wa kilimo cha teknolojia nyuklia cha Iran. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa licha ya kupita miongo miwili tangu kupasishwa azimio la Durban huko Afrika Kusini lakini vitendo vya ubaguzi wa rangi vingali vinashuhudiwa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Hayo yameelezwa na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika hotuba yake kwenye mjadala wa wazi wa ngazi za juu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambao umejikita katika maadhimisho ya miaka ishirini ya azimio la Durban na kubainisha kuwa miongo miwili baada ya kupasisha azimio la Durban ambalo lengo lake kuu lilikuwa ni kutokomeza ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa aina zingine, jinamizi hilo bado linaigubika dunia na vita dhidi yake vinaendelea. Guterres amesema mwanzoni mwa karne hii viongozi wa ulimwengu na watetezi wa haki za binadamu walisafiri kwenda Durban, Afrika Kusini, wakidhamiria kukomesha chuki na ubaguzi ambao uliharibu karne zilizopita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba maadhimisho ya, ya miaka ishirini ya azimio la Durban na mpango wa utekelezaji yanatoa fursa muhimu ya kutafakari ni wapi tupo na wapi tunahitaji kuelekea. Kadhalika, Guterres ameeleza kuwa ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa aina nyingine bado unaenea katika taasisi, miundo ya kijamii na maisha ya kila siku katika jamii. Ubaguzi wa kimuundo na udhalimu wa kimfumo bado unawanyima watu haki zao za kimsingi za, za kibinadamu. Waafrika na watu wa asili ya Kiafrika, jamii za wachache, watu wa asili, wahamiaji, wakimbizi watu waliokimbia makazi na wengine wengi wote wanaendelea kukabiliwa na chuki, vitendo vya kunyanyapaa, kutengwa, ubaguzi pamoja na utumiaji mabavu. Vitendo vya chuki na uadui vya walowezi wa Kizayuni vimeendelea baada ya mamia ya walowezi hao wenye chuki na Uislamu kuuvamia msikiti wa Al Aqsa, ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Kwa mujibu wa televisheni ya Russia Today, mamia walowezi wa kizayuni jana waliuvamia msikiti wa Al Akswa huku wakipewa ulinzi kamili na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Watu walioshuhudia tukio hilo wanasema walowezi 539 wamekivamia kibla cha kwanza cha waislamu kwa ulinzi mkali wa jeshi katili la Israeli, ikiwa ni mwendelezo wa siasa za dhuluma na uvamizi za utawala wa Kizayuni. Mashuhuda hao wanasema mamia walowezi hao wameuvamia msikiti wa Al Akswa kwa kutumia mlango wa Babul Maghariba na kuanza kufanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Uvamizi na mashambulizi ya kila siku yameongezeka sana hivi sasa dhidi ya Masjidul Akswa. Siku chache zilizopita Muhamad Hamada, mwanachama mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, alisema harakati hiyo imetoa mwito kwa Wapalestina wote kujiweka tayari kwa ajili ya kukihami na kukilinda kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mkurugenzi mkuu wa kala ya kimataifa ni wa nishati atomiki wamekipongeza kituo cha utafiti wa kilimo cha kutumia teknolojia nyuklia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena, Austria, imewanukuu wakurugenzi wakuu hao wa FAO na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wakitoa pongezi hizo pambizoni mwa mkutano mkuu wa taasisi za kimataifa zinazojihusisha na usalama wa chakula na maendeleo endelevu duniani. Rafael Mariano Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na Qu Dongyu, mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, wamekabidhi pia roho ya pongezi na shukurani kwa kituo hicho cha Iran na cha uchunguzi wa kilimo unaotumia teknolojia ya nyuklia kutokana na kazi kubwa na muhimu kiliyoifanya katika tafiti zake na kutumia njia bora za teknolojia ya nyuklia katika kilimo na uzalishaji mazao kwa manufaa ya wanadamu na viumbe wengine. Kituo hicho kiko chini ya taasisi ya nishati ya nyuklia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mara kwa mara, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kwamba shughuli zake za nyuklia ni za amani na za kiraia kikamilifu, ni kwa ajili ya manufaa ya wanadamu na viumbe wengine na wala Tehran haina mpango kabisa wa kumiliki silaha za nyuklia. Timu ya Umoja wa Mataifa na kuiunga mkono Libya imelitaka Baraza la Wakilishi la nchi hiyo kuzingatia na kuelekeza nguvu zake zaidi kwenye maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao wa nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Timu hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa yake kwamba tumepokea kwa wasiwasi taarifa inaonyesha kwamba baraza la wakilishi la Libya limepiga kura kuikataa serikali ya umoja wa kitaifa. Taarifa ya timu ya umoja wa mataifa ya kuunga mkono Libya Yun, UNSMIL imeendelea kusema kuwa tunachotaraji ni kuona baraza la wakilishi la Libya linaelekeza nguvu zake katika kujenga muungano mpana na imara na kuweka mwongozo madhubuti wa kufanyika uchaguzi mkuu kadhalika taarifa hiyo imelitaka bunge hilo la libya kuhakikisha wiki ijayo linakamilisha kazi yake ya kuweka mwongozo na ramani ya njia ya uchaguzi wa bunge katika nchi hiyo uchaguzi mkuu wa libya umepangwa kufanyika mwezi disemba mwaka huu wa 2021 hivi karibuni abdullah bilhaq msemaji wa bunge la Libya lenye makao yake katika mji wa Tobruk mashariki mwa nchi hiyo alitangaza kuwa bunge hilo limepiga kura kutokuwa na imani na serikali ya mpito ya nchi hiyo. na baada ya kupamba moto mzozo katika uhusiano wa Marekani na Russia na kuingia kwenye hatua hatari na kufikia hadi viongozi wa Washington kusema kuwa Russia ni adui mkubwa Marekani kuliko China, juhudi za kupunguza mivutano hiyo zimeanza kuchukuliwa kupitia kukutanishwa wakuu wa majeshi ya nchi mbili hizo katika mji mkuu wa Finland, Helsinki. Shirika la habari la Associated Press limeripoti habari hiyo, na no kuongeza kuwa Jenerali Valeri Gerasimov, mkuu wa majeshi ya Russia, na Jenerali Mark Milley mkuu wa majeshi ya Marekani wamekutana mjini Helsinki, Finland na kujadiliana masuala mbalimbali yakiwemo ya Afghanistan, hasa baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kuidhibiti nchi hiyo. Ripoti hiyo inasema mazungumzo ya wakuu hao wa majeshi ya Rasia na Marekani yamefanyika katika hali ambayo Rasia inaishutumu Marekani kwa kufanya njama za kujiimarisha kijeshi katika nchi zinazopakana na Afghanistan na za karibu na Rasia. Uhusiano wa Marekani na Rasia umeharibika sana katika kipindi cha miaka hivi karibuni kutokana na masuala mbalimbali, ikiwemo kujipenyeza kijeshi Marekani katika maeneo ambayo yalikuwa ni uwanja wa ushawishi mkubwa wa Rasia kama vile Ukraine na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, nam mpenzi msikilizaji. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: bunge la Libya la piga kura kutokuwa na imani na baraza kuu la serikali ya nchi hiyo. Bunge la Libya limepiga kura ya kutokuwa na imani na baraza kuu la serikali ya nchi hiyo. Hatua hiyo imechukuliwa huku pande zote zikizozana nchini Libya zikiwa mbioni kutayarisha mazingira mwafaka ya kuitisha uchaguzi huru na wa haki katika nchi hiyo na kukomesha mgogoro unaendelea kwa zaidi ya miaka kumi sasa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa bunge la Libya, Abdullah Bil Haq, imesema kuwa wabunge 89 kwa mradhi kati ya 113 wa bunge hilo lililoko Tobruk wamepitisha uamuzi wa kutokuwa na imani na serikali ya mpito. Hata hivyo, msemaji wa serikali ya mpito ya Libya amesema uamuzi huo wa bunge la Tobrok ni batili na unapingana na katiba ya Libya. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya makundi na vyama vya siasa nchini Libya kufikia muafaka kwa ajili ya kuitisha chaguzi za rais na bunge ambazo zimepangwa kufanyika tarehe 24 mwezi Disemba mwaka huu. Juhudi za kutafuta suluhisho la mgogoro wa ndani wa Libya zimekuwa zikiendelea kwa miezi kadhaa sasa katika mazungumzo yanayoshirikisha makundi ya kisiasa na kupitia vikao na mikutano inayofanyika kwa upatanishi wa nchi mbalimbali na chini ya mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa. Mazungumzo na vikao hivyo vimesaidia kutayarisha uwanja mzuri wa kuwepo maelewano ya kiwango fulani baina ya makundi mbalimbali mbali ya Libya yaliyopelekea kubuniwa sheria za uchaguzi ujao. Katika mkondo huo siku chache zilizopita, uh, spika wa bunge la Libya Akuila Saleh alisaini uh, nakala ya mwisho ya sheria ya uchaguzi nchini humo. Hata hivyo, hatua hiyo imeandamana na upinzani mkubwa, hususan baraza kuu la utawala wa Libya. Sheria hiyo inawaruhusu maafisa wa sasa wa serikali ya mpito kugombea katika uchaguzi ujao kwa sharti kwamba wawe wamejiuzulu nyadhifa zao miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Baraza kuu la serikali ya mpito ya Libya limepinga hatua ya Aguila Saleh ya kusaini sheria hiyo na kutangaza kuwa spika huyo wa bunge ana nia kukwamisha zoezi la uchaguzi kutokana na kusaini kwa makusudi sheria nakisi na yenye mapungufu ya uchaguzi. Ala kulli hal mzozo huo umezidisha mivutano baina ya makundi ya kisiasa nchini Libya. Kwa wiki kadhaa sasa, kumekuwepo mjadala wa kusailiwa serikali ya mpito ya nchi hiyo kwa hoja kwamba haijachukua hatua za kutosha. Wawakilishi wa bunge la Libya wanaamini kuwa serikali ya mpito haijachukua hatua za kutosha katika jitihada za kufanikisha maridhiano ya kitaifa na kukidhi mahitaji ya wananchi. Vile vile uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ndani ya Libya bado uko pale pale na nchi ya jinabi kama Uturuki bado zina vikosi vya jeshi katika ardhi ya Libya. Hatua ya bunge la Libya kupiga kura kutokuwa na imani na serikali ya mpito imezusha itilafu kubwa nchini humo na inaonekana kwenda kinyume na mwenendo uliokuwepo wa maridhiano ya kitaifa. Wakati huo huo, serikali ya Libya imetangaza kuwa itaendelea kutekeleza majukumu yake hadi wakati wa uchaguzi mkuu. Misimamo hii imezusha wasiwasi wasi mkubwa. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo tutaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487, taban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. Maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo ni haya yanayotoka kwa bwana Suleiman Juma wa Singida nchini Tanzania, ambaye ameandika: asante sana Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran, kwa ratiba yako ya kuhutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hiyo ni ishara tosha kwamba Iran imejipanga vyema kufahamisha ulimwengu kwamba wao pia ni kama wao. Naam, maoni mengine yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp ni haya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine, Bwana Umeis Ibn Hamis Kilo wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika Hongera serikali ya Kenya kwa kumwajibisha waziri wa zamani wa michezo kutokana na ufisadi. Ningependa hata nchini kwetu Tanzania ingekuwepo sheria ya kuwawajibisha viongozi pindi wanapofanya ufisadi katika kuzijepa mali za wananchi. Hivyo ni vyema kupitishwe sheria ya kuwawajibisha ili iwe fundisho kwa wengine pia ingepelekea viongozi waheshimu madaraka walio nayo. Aidha anasema kutokana na kutochukuliwa hatua yoyote ile ya kisheria, viongozi uwezi serikalini, namna pekee iliyobakia ni kuumbuliwa au kuuzuliwa, kisha anakuwa huru. Hii si sawa, anapofanya ufisadi aswekwe jela ili iwe fundisho kwa wengine pia, viongozi wangeheshimu madaraka wakati wowote ule. Ni mimi Umais Ibn Khamis kilo kutoka Tanga nchini Tanzania. Nam ni maoni yao hayo, wasikilizaji wetu wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kawaida huwa hatuongezi chochote. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika: tunawaomba sana maulamaa wetu wote wa madhehebu zetu zote pamoja na taasisi za kimataifa za kiislamu kushirikiana na viongozi wa kiislamu wa nchi zilizokumbwa na unyanyasaji wa waislamu hasa huko magharibi kutizama upya kwa makini nchi hizo na tatizo la Waislamu huko ili tuweze kuondoa balaa la islamofobia, chuki, ukandamizaji na unyanyasaji dhidi ya Waislamu. Aidha anasema kuna haja kubwa sana maulamaa wa madhehebu zetu zote kuelewa kuwa pandikizo la fikra za ukufurishaji na kueneza chuki na uhasama baina ya Waislamu wenyewe kwa wenyewe ni njama za makusudi za magharibi na za maadui wa Uislamu. Anasema inabidi juhudi na bidii ziongezwe ili wahuni wa Magharibi, ameandika wahuni, wahuni wa Magharibi na wazayuni washindwe kuidhuru dini hii bora na umma huu bora wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam wa Nam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapenzi, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, WhatsApp yetu ni alama ya kujumuisha 989035065487, email yetu ni swahili radio IRIB IR. Mtandao wetu wa inteneti ni pars today com sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Shafii Said wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: Israeli inajitahidi kwa bidii zote duniani kusipatikane binadamu anayeitwa Mpalestina, wanafikia hadi wanatoa chanjo mbovu dhidi ya wananchi wa Palestina. Anasema huu ni ukatili wa kupindukia. Ni mimi Shafii mwanabaraza wa Kigoma, Tanzania. Wasikilizaji wetu amiri wa, wa Kigoma nao wamechechemaa sana siku hizi As kweli kabisa, Kigoma ni kutokana na matangazo yetu kusikika vizuri na kwa njia bora zaidi, na hiyo imechangia sana katika uh, kupata wasikilizaji wengi wanaotoa maoni yao kuhusu matangazo yetu. Ama bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, nchini Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anaandika poleni Somalia kwa mlipuko uliouwa watu 11 katika mji wa Mogadishu. Hakika Somalia bado si salama kwa raia wake. Mwenyezi Mungu akupeni shifaa kwa hili na awapumzishe marehemu wenu panapostahiki. Naam, hali ya Somalia kwa miaka nenda rudi inasikitisha sana kabisa. Maoni niliyonayo mimi sasa ni haya yanayosema, mimi Bilhuda Ali kutoka Tanga barabara 13 Tanzania. Wananchi wa Afghanistan, tulizeni akili na nyoyo zenu. Mumetoka kwenye mateso ya muda mrefu sana hasa hiki kipindi cha miaka ishirini ya kukaliwa kwa mabavu ardhi yenu na Marekani na NATO, hivyo mnapaswa kuwasikiliza viongozi wenu. Lakini viongozi wapya wa Afghanistan, nanyi lazima mutekeleze ahadi zenu, kama pale mlipoahidi kuunda serikali shirikishi. Hivyo ilibidi muunde serikali ya namna hiyo ya kushirikisha watu wa kila namna na wa matabaka yote maoni niliyo nayo mimi sasa ni kutoka kwake msikilizaji wetu bwana Abdallah Bochi Garacho wa Tanariva nchini Kenya, ambaye mwenyewe anajiita mfuasi sugu wa Redio Teheran. Anasema, shukran sana idhaa tukufu ya Islamic Republic of Iran. Naam, na sisi tunakushukuru sana Bwana Garacho ukiwa huko Tanariva nchini Kenya. Ama Bwana Husein Marandu, mwanabaraza mwingine, yeye ameandika shukrani mno kwa mawaidha murua mliyotutumia. Naomba pia mtutumie kasida mbalimbali mbali. Allah subhanahu wataala akubarikini, asanteni. Ni Bwana Marandu maoni niliyonayo mimi hapa Amiri sasa ni kutoka kwake bwana Rajabu Shabani Kabavako wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema shukrani sana kwa kunitumia audio za vipindi vyenu vya Shahadat ya Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib alaihimussalam. Naye bwana Husein Kamanda wa Lilongwe, Malawi, ameandika shukrani sana tuendelee kusikiliza sauti moja Redio Teheran baada ya nyingine ya hizi mlizotumia, tunasubiri mututumie nyingine na kwani zinaweka furaha ya kusikiliza nyingine baada ya nyingine. Shukran. Nasi tunakushukuruni sana, wasikilizaji wetu wapenzi. Tutaendelea kukutumieni audio za vipindi tunavyorusha hewani kila siku katika siku za usoni, insha Allah. tunapenda kuwakumbusha tena wapenzi wasikilizaji kwamba mnaweza pia kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha barua 989035065487 barua pepe yetu yani email ni Swahili radio at Yahoo.com. Mtandao wetu wa intaneti ambao mnaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima kusikiliza matangazo mubashara kusoma makala na habari tofauti na uchambuzi wa kisiasa video na audio ni parstoday.com/sw. Hapa Ahmed pana maoni kutoka kwake bwana Ali Khamisi Hasan wa visiwa vya marashi na karafuu, Zanzibar. Yeye baada ya kutusalimu, anasema hapa, ninakutumieni nambari ya mmoja wa wasikilizaji wenu Amemtaja jina halafu anasema anaomba tumuunge katika grupu la baraza la wasikilizaji ili naye afaidike katika matangazo yenu kwa njia ya WhatsApp. Ahmed, unasemaje? nam Amiri, mara kwa mara tumekuwa tukipokea maombi ya namna hiyo majibu yetu muda wote ni yale yale ambayo tumekuwa tukiwapa wasikilizaji wetu kwamba tunachopenda sisi ni mtu mwenyewe aombe kuungwa kwenye WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487. Hii ni kwa sababu hatupendi kuwapa usumbufu wasikilizaji wetu na vilevile vile, tunataka tuwe na uhakika mtu ameomba kuungwa kwa ridhaa yake mwenyewe. Hii ni kuepusha malalamiko kwamba kwa nini mmeniunga bila ya mwenyewe kutaka. Hivyo tunapenda, na hii ndiyo sheria tuliyojiwekea kwamba mtu anayetaka kuomba wanachama katika baraza la wasikilizaji basi atuandikie mwenyewe tu, na sitabu aingize tu kwenye kontakti zake nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 258 903 506 5487, na baadaye aandike japo maneno mawili tu, naomba kuungwa, tutamuunga toban. Kwa ajili ya kujirahisishia mambo, huwa tunataka pia tutajie jina na mji alipo ili iwe kamili kwetu kumuunga kwake. Ni hivyo tu. Shukran kwa ufafanuzi Ahmed. Ama maoni niliyonayo mimi hapa ni kutoka kwa mwana baraza mwingine, bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, ambaye ameandika mimi naiomba BAKWATA itazame kwa makini Hivi ndoa ya Kiislamu inapotokea mizozo, kwa nini wanawake wanakimbilia mahakama za kiserikali wakahukumiwe kiserikali? Napenda kuuliza tunapofungishwa ndoa, serikali huwa iko wapi? Sasa inakuwaje talaka ikatolewe mahakama ya serikali, wakati atakayesikiliza mzozo ule yeye hakuwepo na si Mwislamu? Ndoa nyingi zinavunjwa pasi na kufuata sheria na misingi ya Uislamu. Nyinyi viongozi wa juu wa BAKWATA, tembeeni katika mahakama. Ndoa nyingi za kiislamu zinavunjwa kiholela katika mahakama za kiserikali. Musipoziba ufa, mutajenga ukuta. Naam, Ahmed, ni maneno mazito hayo kabisa, maneno mazito kabisa hayo, na bila shaka yoyote viongozi wa BAKWATA kama alivyosema wanapaswa kulifuatilia suala hili. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni ya mwana baraza mwingine hai, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa mtaa wa Ingilani huyu huko Old Town, Mombasa nchini Kenya, ambaye hapa tutasoma maoni yake mawili. Haya ya kwanza yanasema, kibla cha Al-Aqsa si cha Wapalestina peke yao, bali ni kibla chetu sisi Waislamu wote wa, wa ulimwengu huu. Kwa hivyo mtu yoyote kwa vyovyote na kwa njia yoyote na kwa munkari wowote tena kwa jambo lolote, hatutakubali rasilimali hii tukufu ya waislamu kunajisiwa. Iwapo jambo hili la kadhia ya kutsi halikushtui, basi nenda kaisome tena historia ya Uislamu kikamilifu. Inaonyesha hata Qurani pia hujaisoma vizuri. Ama katika maoni yake mengine, bwana Shebe anasema mimi nashauri Donald Trump astaafu kwenye siasa, na kutaka tena kuiongoza nchi mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni vituko nam, vituko na vimbwanga alivyotuonyesha, ilikuwa ni sarakasi ya aina yake utajiri na mali alizonazo zinamtosha yeye pamoja na vilembwee na vilembwekeza vyake au anataka kuiga tabia ya nzi afie kwenye kidonda? Maoni hayo ya Bwana Shebe Ahmed naona aa, kwa maoni yake kuhusu msikiti wa Laksa, mimi mwenzio yamenigusa sana, ingawa hatuchangii chochote kwenye maoni ya wanabaraza, kwani hiki ni kipindi chao, lakini si vibaya hapa useme machache kuhusu maoni yake. Anama, asante sana Amiri, na kweli muda wetu umeisha kabisa. Ama kuhusu kibla cha kwanza cha Waislamu, yani msikiti wa Al-Aqsa unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni huko Palestina, naona bwana Shebe ameandika hayo baada ya kusikiliza kipindi chetu kilichopita cha baraza la wasikilizaji. Kawaida bwana Shebe ni msikilizaji mzuri wa matangazo ya Radio Tehran tangu kale, tunamshukuru sana kwa kweli. Njama zinazoendeshwa hivi sasa kulihusisha swala la Palestina na Wapalestina tu ni upotoshaji mkubwa ambao unaendeshwa kwa maksudi na maadui wa Uislamu ili kuwatoa katika mstari wa Uislamu. Sasa Waislamu hao wanaweza wakawa wana majina ya Kiislamu, lakini na wao wenyewe wakawa ni maadui wa Uislamu. Hilo suala mwanzo, tuliambiwa linawahusu Waarabu tu ili Waislamu wa maeneo mengine duniani waone si lao, na hali wahusu ndewe wala sikio. Baadaye maadui wakatuambia linawahusu wa Palestina tu ili hata Waarabu wa, wa maeneo mengine nao wasijihusishe na suala hilo. Sasa hivi wanatuambia linawahusu Hamas tu ili makundi mengine ya Wapalestina wenyewe kwa wenyewe yaone uliopo ni ugomvi baina ya Israel na Hamas tu, wakati kadhia ya Palestina ni kadhia ya Waislamu wote, ni kadhia ya wanadamu wote, ni kadhia ya kupambana na dhuluma. Watu wameporwa ardhi zao, zimekaliwa kwa mabavu, zimebadilishwa jina na kupachikwa jina bandia. Hivyo yeyote mwenye hisia za kibinadamu, hata sie Muislamu, hawezi kuridhishwa na dhuluma hiyo. Ndiyo maana harakati za kupigania ukombozi wa Palestina zikaonekana kwa wingi hata katika nchi za Ulaya za na magharibi sasa hivi. Hii ni kwa sababu suala la Palestina ni la kibinadamu, si suala la Waarabu peke yao, si suala la Waislamu peke yao, si suala la Wapalestina peke yao, si suala la Hamas peke yake, ni suala la kila mwanadamu mwenye hisia za utu. Bila shaka yoyote, haki itashinda na ardhi za Palestina zitakombolewa, kwani hiyo ni ahadi isiyopingika kutoka kwa mwenyezi Mungu. Ama hayo ya Trump Amiri, naona tu yaache kiporo. E, sawa sawa kabisa Ahmed. Basi wacha nisome e, haya maoni yake mwanabaraza Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye anasema kufanikiwa jeshi la Siria kutungua makombora 21 kati ya 24 ya Israeli yaliyolengwa huko Siria, kwa hakika ni mafanikio makubwa. Siria, mmefanya vizuri kutungua makombora ya Waisraeli wavamizi. Vilevile anasema Waislamu tunakwenda wapi? Tangu lini dini kuwa na makadhi wanawake? Huku ni kuchezea shere dini. Maoni yake hayo bwana Ali Magema, ambaye mwenyewe anajiita profesa Ali Magema kwa huko Tanga, Tanzania. Tunaashiriwa kwamba muda wa kipindi cha Baraza la Usikilizaji umemalizika. Asanteni na kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Amir Ibrahim Rutejengwa. Bado mko nasi katika matangazo haya ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo Alhamisi, tarehe ya 23 Septemba mwaka 2021 nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Uganda. Naanza na Daily Monitor ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu habari yenye kichwa cha maneno kisemacho makanisa na misikiti yafunguliwa baazaendelea kufungwa. Likitujuza zaidi Daily Monitor limeandika wazazi wataendelea kusubiri mpaka Januari mwakani kwa ajili ya kuwapeleka watoto wao shuleni, huku maeneo ya ibada yakipata ahueni kubwa baada ya kufunguliwa na kuruhusiwa kujumuisha waumini mia mbili tu, huku nchi ikiweka matumaini yake katika chanjo ya COVID-19. Uamuzi huo umetangazwa na Rais yoweri Museveni, ambaye ameruhusu pia magulio ya wiki na yale ya mwezi kuendelea na shughuli zake, kadhalika limeandika IGP Ochola avunja ukimya kuhusu afya yake. Habari ya mkasa wa kusikitisha vifo vya watu wawili katika wilaya ya Kanungu walioaga dunia baada ya kupigwa na radi imeakisiwa pia na gazeti hili la Daily Monitor ambalo limeandika pia kuwa na ripoti mpya ya kuboresha usalama barabarani imebaini kwamba asilimia 89 madereva wa bodaboda katika jiji la Kampala hawana leseni. Ripoti hiyo imeandaliwa kwa ushirikiano wa chuo kikuu cha Makerere, jeshi la polisi na wizara ya kazi na uchukuzi. Gazeti la Independent kwa upande wake limeandika zaidi ya wasichana na wanawake 200 wameokolewa baada ya vyombo vya kiintelijensia kuvamia nyumba tatu katika jiji la Kampala ambazo zimekuwa zikijihusisha na usafirishaji haramu wa watu kuelekea katika mataifa ya Kiarabu kwa ajili ya kwenda kufanya kazi. Nikitoka nchini Uganda, naelekea nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti Mwananchi ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu, simanzi ya tawala ndugu sita waliokufa kwa ajali. Samia nimeunda timu ya kutazama usawa wa kijinsia tairi chakavu tishio usalama yaliyopita muda wa matumizi yauzwa kama kawaida chakavu na ya kuchonga ya zaga mtani kauli ya Lisu baada ya DPP kumfutia kesi, na siri uswahiba wa Profesa Mondosia na Luhanga. Ukurasa wa mbele wa gazeti Majira umepambwa kwa habari zisemazo siri nzito, wanaume wa mijini yaanikwa ni kuhusu sababu za wao kukabiliwa na tatizo la kupungukiwa nguvu za kiume kuliko waishio vijijini. Matokeo ya utafiti wa mwaka huu wafichua wa mazito. Wafanyakazi wa ndani watema nyongo kuhusu ngono na waajiri, na vyama vya ushirika vya kalia kutikavu. Tundulisu na wenzake waruka kiunzi kisutu. Na mwenyekiti wa CCM mara asema Rais Samia ameonyesha njia, mafanikio yanakuja. Alishika gazeti Nipashe na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili nakutana na habari zisemazo: Benki ya Dunia kutatua tatizo la ajira nchini. Kigogo wake ateta na Rais Samia huko Marekani, aahidi kukuza uchumi. Tahadhari magonjwa yasiyoambukiza. Muhimbili yatumia bilioni 60, misamaha ya matibabu. DPP afuta kesi ya Lisu sasa abaki na kesi tatu kisutu jeneza la kutwa shambani lina ndizi na ruge malira alivyoibua mjadala haki ili kujificha habari leo limeandika demokrasia na amani vyaibeba tanzania umoja wa mataifa samia kuhutubia baraza kuu leo dkt mwinyi ajivunia mwamko wa uwekezaji samia aunda timu ya usawa wa kijinsia na sekta madini kuboreshwa ikuze uchumi naitimishia huko nchini kenya na baadhi ya habari katika gazeti la taifa leo zinasema waiguru amsogea ruto atoa ishara kuu kwamba atagombea ugavana kwa tiketi ya chama cha uda mwaka 2022 kingi achwa yatima pwani wenzake wakiunga odm taita taveta yapeleka zogo la mipaka na mbuga kortini na mwanablogu itumbi kujibu mashtaka kueneza uongo Habari inayodondoka katika gazeti la Standard inasema tume uhuru wa uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC imetangaza kuwa zoezi la uandikishaji wa wapiga kura linatarajiwa kuanza tarehe 4 ya mwezi ujao Oktoba. Zoezi hilo litadumu kwa muda wa siku thelathini. Standard limeandika pia kuwa e, zaidi ya wakenya milioni mbili wamepiga chanjo ya wa Covid 19, huku wengi wao wakisubiri kuchanja dozi ya pili kwa mujibu wa wizara ya afya hiyo. Daily Nation kwa upande wake lina kichwa cha habari kinachohoji kwa nini waafrika wengi wangali wanaogopa kupiga chanjo ya Covid-19. Maafisa wa Umoja wa Afrika wataka wakazi wa bara la Afrika kupata chanjo ya korona. Aidha, gazeti la Star limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 402 za maambukizo ya korona na vifo kumi katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran rahim. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu ya 122 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Kwa kweli dini tukufu ya Kiislamu imewazingatia sana watoto na haki zao na inawaangalia kwa jicho maalumu kabisa. Mbali na kutoa mazingatio maalumu kwa watu wote na kwa watoto, Uislamu umezingatia pia hali ya baadhi ya watoto ambao, kutokana na mazingira maalumu, wanapaswa kupewa mazingatio zaidi. Sehemu ya 121 tulimalizia kuzungumzia haki za watoto wenye malezi mabaya, yaani waliozaliwa wakiwa wazima kimwili, lakini hawapati malezi ya wazazi wawili au mlezi mmoja au wanateswa au watoto wa mitaani na wanaolelewa kwenye vituo vya umma ama kwanza. Ya leo tutaanza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, mahusiano yoyote ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamme lazima yafanyike kupitia ndoa. Mtoto anayezaliwa baina ya mume na mke anaitwa mtoto wa halali, na yule anayezaliwa kwa zina, nje ya ndoa, katika mahusiano haramu ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamme, huyo ni mtoto wa haramu. Wanavyuoni wa Kiislamu wana, wana mitazamo tofauti kuhusu mtoto wa zinaa. Kati ya mafakihi wa madhehebu ya Imamia kuna mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni ule unaosema kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamme, au kwa istilahi ya Quran mzinifu mwanamme na mzinifu mwanamke, mtoto huyo anakuwa na haki zake zote kwa baba na mama yake isipokuwa kurithi. Hawezi kumrithi baba wala mama na wala wao hawawezi kumrithi. Lakini kuhusu masuala mengine kama ya uhusiano wa kidamu baina ya wazazi wake wawili na yeye mtoto, unakuwepo pale pale. kwa mfano, kama mwanamme atakutana kimwili na mwanamke nje ya ndoa na akapatikana mtoto wa zinaa kutokana na mahusiano yao hayo haramu, mtoto huyo atakuwa ni maharimu kwa wazazi wake. Ama mtazamo mwingine ni kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa huwa hahusiani kivyo vyote vile na wazazi wake wawili, anakuwa ni mtu baki kama watu wengine. Hata hivyo, mtazamo huu unaonekana si wa kiuadilifu, yaani si sawa kuwaachia wazazi wawili waliofanya kosa kubwa kama hilo wasibebe mzigo wa kosa lao. Vilevile vile, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana kosa lolote na hakutaka kuzaliwa na wazinifu. Hivyo, pamoja na kwamba madhara ya uzinifu lazima yatamwandama, lakini vilevile vile, wazazi wawili waliofanya kosa hilo nao pia ni lazima wabebe jukumu la uovu wao kiujumla. Kuna mitazamo mbalimbali kuhusu mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamume. Kuna suala la uimamu wa jamaa kuna suala la kutoa ushahidi, kuna suala la ukadhi na masuala mengine mengi. Mbali na hayo, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi. Pamoja na hayo, muda wetu kwa leo umeisha. Tutazungumzia zaidi suala hili muhimu katika vipindi vijavyo, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Sofar 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Septemba 2021. Miaka 346 iliyopita, katika siku kama ya leo, Valentini Conrad, mwandishi na mwanafasihi wa Kifaransa, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na fasihi ya lugha, na kwa msingi huo ndio maana alipokuwa katika rika la ujana, Valentin Conrad akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi ya lugha, na taratibu akaanza kujihusisha na fani ya uandishi. Katika siku kama ya leo miaka 119 iliyopita, sawa na tarehe mosi mehri mwaka 1281 hijiria shamsia kwa kalenda ya Kiirani alizaliwa Ayatullah ilihudhuma Saidi Ruhullah al Musawi Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatullah Abdukarimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullah Burjerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shaha akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka 15 na baadaye, alirejea nchini na kuuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shaha na kuasisi jamhuri ya Kiislamu Iran hapo mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 89 iliyopita, sawa na Septemba 23 mwaka 1932, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulaziz bin Saud akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea mtume mtukufu wa Isilamu. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abasia mwanzoni mwa karne ya tatu hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saudi za kutaka kuiongoza Saudia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya ishirini na miaka 82 iliyopita katika siku kama hii aliaga dunia sigmund freud daktari wa magonjwa ya akili raia wa austria sigmund alizaliwa mwaka 1856 daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali mbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na, binadam, na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili kwa sababu hiyo anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia au psycho. Na kwa haraka haraka, katika maoni ya wasikilizaji wetu, Idrisa Maliamungu wa Mombasa, Kenya nasema, shukran Radio Teherani kwa kutujuza aliojiri duniani kote. Hakika Radio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote. Asante sana Idrisa Maliamungu kutoka hapo Mombasa kwa kuendelea kututegea sikio. Nashika maoni yake Sherale Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema jamii ya kimataifa tunaihimiza Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote, ubaya wa wanadamu kubaguana, chuki aina yoyote, dhuluma, maonevu, Islamofobia, haya maovu tunayoshuhudia duniani. Ikiwa Umoja wa Mataifa na taasisi, na taasisi zake hazitoshughulikia kuzungumza na kulijadili hilo katika kikao cha Umoja wa Mataifa, basi tutakuwa hatuna imani na Umoja wa Mataifa. Asante sana Sherali Fazil kutoka hapo eh, Dar es Salaam, eh, Tanzania. Ali Magema wa anasema, ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema Joe Biden kabla hajaingia madarakani alisema ataiondolea Irani vikwazo, lakini si kweli, ilikuwa ni maneno ya kisiasa, kwani bado anaendelea na siasa za kihabithi kama zile alizoziacha mtangulizi wake Donald Trump. Asante wa sana Ali Magema kutoka hapo Tanga, Tanzania. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa licha ya kupita miongo miwili tangu kupasishwa azimio la Durban nchini Afrika Kusini, lakini vitendo vya ubaguzi wa rangi vingali vinashuhudiwa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Vitendo vya chuki na uadui vya walowezi wa kizayuni vimeendelea baada ya mamia ya walowezi hao wenye chuki na Uislamu kuvamia msikiti wa Al Aksa ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Mkurugenzi mkuu wa mkuru shirika cha la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA wamekipongeza kituo cha utafiti wa kilimo cha kutumia teknolojia nyuklia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na mafanikio yaliyopata. Timu ya Umoja wa Mataifa ya kuiunga mkono Libya imelitaka baraza la wawakilishi la nchi hiyo kuzingatia na kuelekeza nguvu zake zaidi katika maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao uliopangwa kufanyika katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika mwishoni mwa mwaka huu na baada ya mapambano Kumradhi. Baada ya kupamba moto mzozo katika uhusiano wa Marekani na Rasia na kuingia kwenye hatua hatari na kufikia hadi viongozi wa Washington kusema kuwa Rasia ni adui mkubwa wa Marekani kuliko China, juhudi za kupunguza mivutano hiyo zimeanza kuchukuliwa kupitia kukutanishwa wakuu wa majeshi ya nchi mbili hizo katika mji mkuu wa Finland Helsing. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodhana wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya leo, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teherani. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.