Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bsmllarhmarahimassalamalkum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satelit na pia kwenye intnet sw aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM whatsapp yetu ni plus 989356547 na uh, email yetu ni swahiliradio at iriv ir jina langu ni ahmed rashi na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika uislamu makala ya leo katika historia tutakuwa pia na kipande cha kasida taban. Tutakuwa na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, pamoja na muhtasari wa habari za dunia. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kukumbusha tu tena ni kwamba whatsapp yetu ni plus 98 903 506 5487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. kama Tanzania yamfutia mashtaka ya ya uchochezi Tundu Lissu na wenzake watatu. mwenyekiti wa AU ataka Afrika iwe na kiti cha wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Jihadul Islam ya Palestina asema kipaumbele kwa sasa ni kukabiliana na wazayuni maghasibu na thuluthi nzima ya watu wazima wa mji wa Houston Marekani hawajui kusoma wala kuandika. Ama sasa ni habari kamili. Mahakama ya ha hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, Tanzania, imefuta mashtaka dhidi ya makamu mwenyekiti wa CHADEMA Tundu Lisu na wenzake watatu baada ya upande wa mashtaka wa serikali ya nchi hiyo kutangaza leo kuwa hauna nia tena ya kuendelea na mashtaka yote matano uliokuwa umefungua dhidi ya washtakiwa hao mwaka elfu mbili kumi na sita. Tundulisu na wahariri wa gazeti la Mawio Jabiri Idrisa na Simon Mkina pamoja na Ismail Mehbob aliyekuwa meneja wa kiwanda cha uchapishaji cha Flint walifunguliwa mashtaka ya uchochezi katika kesi ya jinai nambari 28-mkwaju 2016. Katika kesi hiyo makamu huyo mwenyekiti wa Chadema na wenzake hao walikuwa wanatuhumiwa kwa mashtaka matatu ya uchochezi, likiwemo la kutoa chapisho la uchochezi kwenye gazeti la Mawio toleo nambari 182 la tarehe 14 hadi 20 Januari 2016 Shtaka jingine dhidi ya Lisu na wenzake lilikuwa ni kupanga njama za kutoa chapisho la uchochezi, kosa walilodaiwa kutenda kati ya tarehe 12 na 14 Januari 2016 katika eneo lisilojulikana jijini Dar es Salaam. Na Lisu na wahariri wa Mawio wakadaiwa kupanga njama pia za kuchapisha taarifa za uchochezi. Shtaka jingine lilikuwa ni uchochezi wa hofu miongoni mwa wananchi kwa kuchapisha habari maafa yaja Zanzibar, ambapo ilidaiwa kwamba habari hiyo ingeweza kuzua vita na umwagaji wa damu. Ikumbukwe kuwa tangu Rais Samia Suluhu Hassan aingia madarakani nchini Tanzania mwezi Machi elfu mbili na ishirini na moja kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli, Mahakama ya nchi hiyo imeshafuta kesi kadhaa ikiwemo kesi maarufu ya mashehe wa uamsho wa Zanzibar ambazo weledi wengi wa masuala ya kisheria na kisiasa nchini humo wamekuwa wakisisitiza kwamba zimechangiwa zaidi na sababu za kisiasa. Hatua hiyo inaelezwa kuwa imechangiwa zaidi na agizo la mara kwa mara la Rais Samia Suluhu Hassan kuvitaka vyombo vya dola likiwemo jeshi la polisi na taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa TAKUKURU zifute kesi za muda mrefu zisizo na ushahidi zikiwemo za ubambikizaji ambazo zimesababisha magereza ya nchi hiyo kurundikana idadi inayokaribiana ya wafungwa na mahabusu wanaongojea kusikilizwa kesi zao. Rais Felix Tshisekedi ya kidemokrasi ya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye ni mwenyekiti wa hivi sasa wa umoja wa Afrika au amewasilisha malalamiko kadhaa ya bara hilo katika mkutano wa 76 wa baraza kuu la umoja wa mataifa ulioanza jana mjini New York, likiwemo la bara la Afrika kupatiwa uwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa. Chisekedi ambaye ni kiongozi wa kwanza wa nchi za Afrika kuhutubia mkutano wa mwaka huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ambao katika ngazi ya juu ya viongozi wa nchi wanachama ulifunguliwa rasmi hapo jana. Chisekedi amezungumzia Afrika kwa kuthibitisha mahitaji ya uwakilishi bora wa bara la Afrika kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Amesema ni suala la ufanisi wa umoja wa mataifa na haki itolewe kwa bara la Afrika. Mwenyekiti wa AU ameomba nchi mbili za ziada zijumuishwe kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa katika kundi la nchi wanachama wasio wa kudumu wa baraza hilo, na sambamba na hilo, nchi nyingine mbili za Afrika zishiriki kwenye baraza la usalama kama wanachama wa kudumu walio na kura ya veto. Harakati ya Jihadul Islam ya Palestina imesisitiza kuwa kipaumbele cha Wapalestina kwa hivi sasa ni kukabiliana na wazayuni maghasibu. Taarifa iliyotolewa leo na harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imesema sisi, tunatangaza kwa mara nyingine tena kuwa tunapinga kufanyika uchaguzi wa ndani bila kukabiliana kwanza juu ya mpango utakaobainisha wazi kuhusu kukabiliana na maghasibu. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake hiyo Jihadul Islami imesisitiza kuwa kuitisha uchaguzi wowote ule katika mazingira ya uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ya ardhi za Palestina ni sawa na kujaribu kukwepa mkakati wa kitaifa kuhusu namna ya kupambana na adui. Taarifa hiyo imeongezea kwa kusema, hali ya hivi sasa inahitaji pande zote kujikita katika kupanga namna ya kukabiliana na maghasibu na mashambulio ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israel. Hivi karibuni mamlaka ya ndani ya Palestina ilitoa agizo la kuitishwa katika awamu mbili chaguzi za vijiji na vitongoji vya Palestina tarehe 11 Septemba mwaka huu. Uchaguzi wa mwisho wa vitongoji na vijiji huko Palestina ulifanyika mwaka 2017 2018 ambapo harakati ya Fatah ilishinda kwa kura nyingi huku harakati ya Hamas ikisusia uchaguzi huo na kutoruhusu ufanyike pia kwenye ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa kanuni na sheria za Palestina, chaguzi hizo zinapaswa zifanyike kila baada ya miaka minne. Wakati huo huo, waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina Mohamed Shtayyeh ameitaka harakati ya Hamas iruhusu kufanyika awamu ya kwanza ya chaguzi hizo za vitongoji na vijiji kwenye ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya muda Taliban imeuandikia barua Umoja wa Mataifa kuomba ipewe nafasi ya kuhutubia mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la umoja huo unaoendelea hivi sasa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Stephani Ducharik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema katibu mkuu Antonio Guterres alipokea barua ya Taliban siku ya Jumatatu ya ombi la kutaka ipewe nafasi ya kushiriki katika mazungumzo ya ngazi ya juu ya taasisi hiyo. Shirika la habari la Reuters limethibitisha kuona nakala ya barua hiyo ambayo ndani yake Taliban wamemtambulisha Suhail Shahin msemaji wake katika ofisi ya kisiasa iliyoko mjini Doha, Qatar Kuandie balozi mpya wa Afghanistan katika Umoja wa Mataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa ombi la Taliban la kutaka ipatiwe kiti cha uwakilishi wa Afghanistan na kuhutubia Baraza Kuu la umoja huo litajadiliwa katika kamisheni maalum ya Umoja wa Mataifa inayoundwa na nchi tisa wanachama. Tangu Taliban iliposhika hatamu za madaraka ndani ya Afghanistan tarehe 15 Agosti mwaka huu. Hakuna nchi yoyote hadi hivi sasa iliyoitambua serikali iliyoundwa na kundi hilo. Na imeelezwa kwamba thuluthi nzima ya watu wazima katika mji wa Houston, ambao ni mji wa nne wenye idadi kubwa zaidi ya watu nchini Marekani, hawajui kusoma wala kuandika, kwa mujibu wa chaneli ya televisheni ya ABC. Houston ambao ni mji wenye idadi kubwa zaidi ya watu katika jimbo la Texas una jumla ya watu milioni mbili na laki tatu. Wataalamu wanasema moja ya sababu ya mji huo kuwa na watu wengi wasiojua kusoma wala kuandika ni wazazi wenyewe, ambao kutokana na kukosa maarifa hayo ya msingi, hawawezi kuwasaidia watoto wao katika masomo yao ili waweze kufaulu. Sababu nyingine iliyotajwa kuwa inachangia hali hiyo ya kusikitisha ni kutokuwepo mfumo mzuri na sahihi wa elimu ya msingi na kukosa fursa ya kupata elimu akthari ya watu wa matabaka ya kati na chini katika jamii ya Marekani, hususan wasio wazungu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya televisheni ya ABC, watoto wanaocheleweshwa kwa mwaka mmoja kupelekwa skuli za elimu ya msingi hubaki nyuma sana kimasomo na kiufahamu kulinganisha na wenzao wa rika na umri mmoja, na jambo hilo huwafanya waanze kidogo kidogo kupoteza matumaini. Isitoshe, hakuna mtu anayeshughulishwa na suala la elimu na mustakabali wa watoto wasio wazungu hususan wa familia maskini nchini Marekani. Raia mmoja asiyejua kusoma wala kuandika katika mji wa Houston Ameeleza katika mahojiano na chaneli ya televisheni ya ABC kwamba alihukumiwa kifungo cha miezi miwili jela kwa sababu tu ya kutojua kusoma na kuandika, baada ya kuungama kosa kimakosa kwa kusaini waraka wa mahakama bila kufahamu maana na madhumuni ya maelezo ya kisheria yaliyoandikwa na hakimu. Raia huyo amefafanua kuhusu mkasa huo kwa kusema: Hakimu wa mahakama aliniuliza jambo moja mara kadhaa, na wakati nilipomweleza kwamba sifahamu madhumuni uliokusudia, aliniambia kama unataka urudi nyumbani, saini chini ya waraka huo, na mimi niko usaini waraka huo bila kutambua kuwa nitahukumiwa kwenda jelamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia, kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kikao cha baraza kuu la umoja, hotuba ya rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kikao cha baraza kuu la umoja wa Mataifa. Kikao cha 76 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilifunguliwa jana tarehe 21 Septemba mjini New York huko Marekani kwa hotuba ya katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi alihutubia kikao hicho jana kupitia njia ya video, akieleza misimamo ya Iran kuhusu masuala muhimu ya kikanda na changamoto za kimataifa. Sehemu kubwa ya hotuba ya Rais Ibrahim Raisi, katika hotuba yake kwenye siku ya kwanza kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ilichunguza sababu za migogoro inayotokea eneo la magharibi mwa Asia na ulimwenguni kwa ujumla. Tunapotupia jicho matukio ya miongo kadhaa ya karibuni katika eneo la magharibi mwa Asia, tunaona kwamba siasa za Marekani ndiyo chanzo na sababu ya vita, uharibifu na machafuko mengi yaliyotokea katika eneo hilo hususan huko Afghanistan, Iraq na Yemen. Sera na siasa hizo za Marekani zimepelekea kuuawa maelfu ya watu wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, kuwalazimisha mamilioni kuwa wakimbizi kuharibu miundo mbinu ya uchumi na uzalishaji, kueneza umaskini, ukosefu wa amani na ugaidi na matatizo mengine mengi. Vilevile, jeraha la miaka mingi la Palestina na kukaliwa kwa mabavu wa ardhi hiyo tukufu bado ni kadhia muhimu ya umma wa Kiislamu, na jeraha hilo limetoneshwa zaidi kwa usaliti wa baadhi ya nchi za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala ghasibu wa Israeli. Akifafanua baadhi ya ukweli huo mchungu, Rais Ibrahim Raisi amesema Israel ndiyo taasisi kubwa zaidi ya ugaidi wa kiserikali ambayo inatoa maagizo ya kuuawa wa wanawake na watoto wa ukando wa Gaza na ukingo wa magharibi huko Palestina, na hii leo imelifanya eneo la Gaza kuwa jela kubwa zaidi duniani kutokana na kulizingira eneo hilo kutoka pande zote za angani, baharini na nchi kavu. Sera za uharibifu za Marekani haziishii katika kuuhami na kuusaidia kwa hali na mali utawala wa Israeli unaoua watoto na wanawake wasio na hatia. Marekani, hususan katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ilianzisha vita vikubwa vya kiuchumi dhidi ya taifa la Iran kwa shabaha ya kuliwekea mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi. Sera hizo haribifu zinaendelezwa katika kipindi cha utawala wa Joe Biden ambaye pia jana alihutubia kikao cha 76 cha Baraza Kuu na kudai kuwa nchi yake iko tayari kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Wakati wa mapambano ya dunia dhidi ya maambukizi ya kirusi cha korona, pia Iran imeendelea kulengwa kwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na kuzuiwa kupata vifaa na hata chanjo ya kukabiliana na kirusi hicho. Hata hivyo, hii leo Iran inahesabiwa kuwa mmoja ya wazalishaji wa chanjo ya korona duniani licha ya vikwazo vya Marekani na nchi za Ulaya. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumepokea maoni yenu mengi, wasikilizaji wapenzi. Nisome kwanza Bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, anasema shukran rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Mheshimiwa Rais Ibrahim Raisi kufahamisha ulimwengu kwamba njama kubwa za watawala wa Marekani katika uga wa kuharibu amani duniani wanafanya hivyo kwa sababu ya uchu wa madaraka. Bwana Suleiman Juma huyo wa Singida, Tanzania. Bwana Yahya ya, Ali wa Tanga, Tanzania yeye, yeah, anasema rais wa Tanzania anapaswa kutafakari kuhusu kuomba misaada kwa nchi za Magharibi kabla hajapewa msaada huo, kwani nchi hizo za Magharibi haziko kwa ajili ya misaada, wako kimaslahi zaidi. Kukubali misaada yao ni sawa na kuiweka nchi yako rehani, kwani ni lazima kuomba msaada Si utafute wawekezaji waje kuwekeza. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anajiita ni balozi wa redio Teheran kanda ya huko Kondoa, anasema baada ya kutusalimu, ama kwa hakika ukistajabu ya Musa utaona ya Firauni. Wakati tukitarajia idadi ya wasiosoma barani Afrika kuwa kubwa inashangaza kuona thuluthi nzima ya watu wa Houston kwa Marekani hawajui kusoma wala kuandika. Ama kwa hakika haya ni maajabu, kumbe hata wazungu nao wamo. Ameandika Bwana Juma Kazungu yeye ameandika yuko Bujumbura, Burundi. Ameandika baada ya kutusalimu kwamba hongera sana Redio Teheran kwa taarifa zenye uhakika, vipindi vyenye uhakika. Anasema hakika Redio Teheran tunaipenda sana, ni mimi Juma Kazungu kutoka Bujumbura, Burundi, na tunakushukuruni sana. Bwana Kipala ms Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anatushukuru baada ya kumwekea matangazo, kumwekea maoni yake ambayo yalipelekea aweze kupata vitu vyake vilivyopotea. Nasi tunamshukuru vile vilevile Bwana Suleiman Khamisi wa Iporio huko si... Sepuka, Singida, Tanzania. Yeye yeah, ameandika baraza kuu la Umoja wa Mataifa linaruhusu tu hao liwaruhusu tu hawa Mataliban kuhutubia. Huenda ikawa ni njia nzuri kwa jamii ya kimataifa kuweza kuwafahamu misimamo na mitazamo yao. Muda wetu unakwenda kwa kasi. Tunakushukuruni sana wasikilizaji wapenzi. Amaufuatao sasa ni muhutasari wa habari za dunia, kuukumbusheni yale ambayo tulikuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari. Mahakama hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam Tanzania imefuta mashtaka dhidi ya makamu mwenyekiti wa CHADEMA Tundu Lisu na wenzake watatu baada ya upande wa mashtaka wa serikali ya nchi hiyo kutangaza leo kuwa hauna nia tena ya kuendelea na mashtaka yote matano uliokuwa umefungua dhidi ya washtakiwa hao. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ni mwenyekiti wa hivi sasa wa Umoja wa Afrika au amewasilisha malalamiko kadhaa ya bara hilo katika mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ulioanza jana jijini New York, Marekani, likiwemo la bara la Afrika kupatiwa wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja huo. Nam, wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na baraza la wasikilizaji pamoja na haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kasida tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo tutaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kwa njia ya whatsapp yetu ya plus 98 9035065487, taban baada ya hiki kiburudisho kifupi. Maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo ni haya yanayotoka kwa bwana Suleiman Juma wa Singida nchini Tanzania, ambaye ameandika asante sana Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa ratiba yako ya kuhutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hiyo ni ishara tosha kwamba Iran imejipanga vyema kufahamisha ulimwengu kwamba wao pia ni kama wao nam. Maoni mengine yaliyotufikia ya ya kwa njia ya WhatsApp ni haya yanayotoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Umeis ibn Hamis Kilo wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, hongera serikali ya Kenya kwa kumwajibisha waziri wa zamani wa michezo kutokana na ufisadi. Ningependa hata nchini kwetu Tanzania ingekuwepo sheria ya kuwajibisha viongozi pindi wanapofanya ufisadi katika kuzijepa mali za wananchi, hivyo ni vyema kupitishwe sheria ya kuwawajibisha, ili iwe fundisho kwa wengine, pia ingepelekea viongozi waheshimu madaraka walionayo. Aidha anasema kutokana na kutochukuliwa hatua yoyote ile ya kisheria viongozi wezi serikalini, namna pekee iliyobakia ni kuumbuliwa au kuuzuliwa, kisha anakuwa huru. Hii si sawa, anapofanya ufisadi aswekwe jela ili iwe fundisho kwa wengine pia viongozi wangeheshimu madaraka wakati wowote ule. Ni mimi Umais Ibni Khamis Kilo kutoka Tanga nchini Tanzania. Na, ni maoni yao hayo, wasikilizaji wetu wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kawaida huwa hatuongezi chochote. Ama Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania, yeye ameandika: tunawaomba sana maulamaa wetu wote wa madhehebu zetu zote pamoja na taasisi za kimataifa za kiislamu kushirikiana na viongozi wa kiislamu wa nchi zilizokumbwa na unyanyasaji wa Waislamu hasa huko Magharibi kutizama upya kwa makini nchi hizo na tatizo la Waislamu huko ili tuweze kuondoa balaa la islamofobia, chuki, ukandamizaji na unyanyasaji dhidi ya Waislamu. Aidha anasema kuna haja kubwa sana maulamaa wa madhehebu zetu zote kuelewa kuwa pandikizo la fikra za ukufurishaji na kueneza chuki na uhasama baina ya Waislamu wenyewe kwa wenyewe ni njama za makusudi za magharibi na za maadui wa Uislamu. Anasema inabidi juhudi na bidii ziongezwe ili wahuni wa Magharibi, ameandika wahuni, wahuni wa Magharibi na wazayuni washindwe kuidhuru dini hii bora na umma huu bora wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Nam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapenzi, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, WhatsApp yetu ni alama ya kujumuisha 989035065487, email yetu ni swahili radio I -I mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: Israeli inajitahidi kwa bidii zote duniani kusipatikane binadamu anayeitwa Mpalestina. Wanafikia hadi wanatoa chanjo mbovu dhidi ya wananchi wa Palestina. Anasema huu ni ukatili wa kupindukia. ni mimi Shafii mwanabaraza wa Kigoma Tanzania. Wasikilizaji wetu amiri wa Kigoma nao wamechechemaa sana siku hizi As, kweli kabisa. Kigoma ni kutokana na matangazo yetu kusikika vizuri na kwa njia bora zaidi, na hiyo imechangia sana katika uh, kupata wasikilizaji wengi wanaotoa maoni yao kuhusu matangazo yetu. Ama Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa nchini Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anaandika poleni Somalia kwa mlipuko ulioua watu 11 katika mji wa Mogadishu. Hakika Somalia bado si salama kwa raia wake. Mwenyezi Mungu akupeni shifaa kwa hili na awapumzishe marehemu wenu panapostahiki. Nam, hali ya Somalia kwa miaka nenda rudi inasikitisha sana kabisa. Maoni niliyonayo mimi sasa ni haya yanayosema, mimi Bilhuda Ali kutoka Tanga barabara 13 Tanzania. Wananchi wa Afghanistan, tulizeni akili na nyoyo zenu, Mumetoka kwenye mateso ya muda mrefu sana, hasa hiki kipindi cha miaka ishirini ya kukaliwa kwa mabavu ardhi yenu na Marekani na NATO. Hivyo mnapaswa kuwasikiliza viongozi wenu. Lakini viongozi wapya wa Afghanistan, nanyi lazima mutekeleze ahadi zenu, kama pale mlipoahidi kuunda serikali shirikishi. Hivyo ilibidi muunde serikali ya namna hiyo ya kushirikisha watu wa kila namna na wa matabaka yote maoni niliyo nayo mimi sasa ni kutoka kwake msikilizaji wetu bwana Abdallah Bochi Garacho wa Tanariva nchini Kenya, ambaye mwenyewe anajiita mfuasi sugu wa Redio Teheran. Anasema, shukran sana idhaa tukufu ya Islamic Republic of Iran. Nam, na sisi tunakushukuru sana Bwana Garacho, ukiwa huko Tanariva nchini Kenya. Ama Bwana Husein Marandu, mwanabaraza mwingine, yeye ameandika shukurani mno kwa mawaidha murua mliyotutumia. Naomba pia mtutumie kasida mbalimbali mbali. Allah subhanahu wataala akubarikini. Asanteni ni bwana Marandu. Maoni niliyonayo mimi hapa amiri sasa ni kutoka kwake bwana Rajabu Shabani Kabavako wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu, anasema shukrani sana kwa kunitumia audio za vipindi vyenu vya Shahadat ya Imam Hasan bin Ali bin Abitalib alaihimussalam. Naye bwana Husein Kamanda wa Lilongwe, Malawi ameandika, shukrani sana. Tuendelee kusikiliza sauti moja Radio Teheran baada ya nyingine ya hizi mlizotutumia. Tunasubiri mututumie nyingine, na kwani zinaweka furaha ya kusikiliza nyingine baada ya nyingine, shukran. Nasi tunakushukuruni sana, wasikilizaji wetu wapenzi. Tutaendelea kukutumieni audio za vipindi tunavyorusha hewani kila siku katika siku za usoni, insha Allah. Tunapenda kuwakumbusha tena, wapenzi wa sikilizaji, kwamba mnaweza pia kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065487, barua pepe yetu yani email ni swahili radio@yahoo.com, mtandao wetu wa intaneti ambao mnaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima, kusikiliza matangazo mubashara, kusoma makala na habari tofauti na uchambuzi wa kisiasa, video na audio ni parstoday.com/sw. Hapa Ahmed, pana maoni kutoka kwake Bwana Ali Khamisi Hassan wa visiwa vya marashi na karafuu, Zanzibar. Yeye baada ya kutusalimu anasema hapa, ninakutumieni nambari ya mmoja wa wasikilizaji wenu amemtaja jina halafu, anasema anaomba tumuunge katika grupu la baraza la wasikilizaji ili naye afaidike katika matangazo yenu kwa njia ya WhatsApp. Ahmed, unasemaje? Naam Amiri, mara kwa mara tumekuwa tukipokea maombi ya namna hiyo majibu yetu muda wote ni yale yale ambayo tumekuwa tukiwapa wasikilizaji wetu kwamba tunachopenda sisi ni mtu mwenyewe aombe kuungwa kwenye WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487. Hii ni kwa sababu hatupendi kuwapa usumbufu wasikilizaji wetu, na vilevile vile, tunataka tuwe na uhakika mtu ameomba kuungwa kwa ridhaa yake mwenyewe. Hii ni kuepusha malalamiko kwamba kwa nini mmeniunga bila ya mwenyewe kutaka hivyo tunapenda, na hii ndiyo sheria tuliyojiwekea kwamba mtu anayetaka kuomba wanachama katika baraza la wasikilizaji basi atuandikie mwenyewe tu, na sitabu aingize tu kwenye kontakti zake nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 989 03 506 5487, na baadaye aandike japo maneno mawili tu, naomba kuungwa, tutamuunga toban. Kwa ajili ya kujirahisishia mambo, huwa tunataka pia tutajie jina na mji alipo ili iwe kamili kwetu kumuunga kwake. Ni hivyo tu. Shukran kwa ufafanuzi Ahmed. Ama maoni niliyonayo mimi hapa ni kutoka kwa mwana baraza mwingine bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, ambaye ameandika: mimi naiomba BAKWATA itazame kwa makini, hivi ndoa ya Kiislamu inapotokea mizozo, kwa nini wanawake wanakimbilia mahakama za kiserikali wakahukumiwe kiserikali? Napenda kuuliza, tunapofungishwa ndoa serikali huwa iko wapi? Sasa inakuwaje talaka ikatolewe mahakama ya serikali, wakati atakayesikiliza mzozo ule yeye hakuwepo na si Mwislamu? Ndoa nyingi zinavunjwa pasi na kufuata sheria na misingi ya Uislamu. Nyinyi viongozi wa juu wa BAKWATA, tembeeni katika mahakama ndoa nyingi za Kiislamu zinavunjwa kiholela katika mahakama za kiserikali. Musipoziba ufa, mutajenga ukuta. nam Ahmed, ni maneno mazito hayo kabisa, maneno mazito kabisa hayo, na bila shaka yoyote, viongozi wa BAKWATA kama walivyosema, wanapaswa kulifuatilia suala hili. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni ya mwana baraza mwingine hai, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huyu huko Old Town Mombasa nchini Kenya, ambaye hapa tutasoma maoni yake mawili haya. Ya kwanza yanasema, kibla cha Alaksa si cha Wapalestina peke yao, bali ni kibla chetu sisi Waislamu wote wa, wa ulimwengu huu. Kwa hivyo mtu yoyote kwa vyovyote na kwa njia yoyote na kwa munkari wowote tena kwa jambo lolote hatutakubali rasilimali hii tukufu ya Waislamu kunajisiwa. Iwapo jambo hili la kadhia ya kutsi halikushtui, basi nenda kaisome tena historia ya Uislamu kikamilifu. Inaonyesha hata Qurani pia hujaisoma vizuri. Ama katika maoni yake mengine Bwana Shebe anasema mimi nashauri Donald Trump astaafu kwenye siasa na kutaka tena kuiongoza nchi mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni vituko. Nam vituko na vimbwanga alivyotuonyesha ilikuwa ni sarakasi ya aina yake. Utajiri na mali alizonazo zinamtosha yeye pamoja na vilembwe na vilembwekeza vyake, au anataka kuiga tabia ya nzi afie kwenye kidonda? Maoni hayo ya bwana shebe Ahmed, naona aa, kwa maoni yake kuhusu msikiti wa Laksa, mimi mwenzio yamenigusa sana, ingawa hatuchangii chochote kwenye maoni ya wanabaraza, kwani hiki ni kipindi chao, lakini si vibaya hapa useme machache kuhusu maoni yake. Nam, asante sana Amiri, na kweli muda wetu umeisha kabisa. Ama kuhusu kibla cha kwanza cha Waislamu, yani msikiti wal Aksa unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni huko Palestina, naona bwana Shebe ameandika hayo baada ya kusikiliza kipindi chetu kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji. Kawaida bwana Shebe ni msikilizaji mzuri wa matangazo ya Redio Teheran tangu kale, tunamshukuru sana kwa kweli. Njama zinazoendeshwa hivi sasa kulihusisha swala la Palestina na Wapalestina tu ni upotoshaji mkubwa ambao unaendeshwa kwa maksudi na maadui wa Uislamu ili kuwatoa katika mstari wa Uislamu. Sasa waislamu hao wanaweza wakawa wana majina ya Kiislamu, lakini na wao wenyewe wakawa ni maadui wa Uislamu. Hilo suala mwanzo tuliambiwa linawahusu waarabu tu, ili waislamu wa maeneo wa mengine duniani waone si lao, na hali wahusu ndewe wala sikio. Baadaye maadui wakatuambia linawahusu wapalestina tu, ili hata waarabu wa, wa maeneo mengine nao wasijihusishe na suala hilo. Sasa hivi wanatuambia linawahusu Hamas tu ili makundi mengine ya wa Wapalestina wenyewe kwa wenyewe yaone uliopo ni ugomvi baina ya Israel na Hamasi tu, wakati kadhia ya Palestina ni kadhia ya Waislamu wote, ni kadhia ya wanadamu wote, ni kadhia ya kupambana na dhuluma. Watu wameporwa ardhi zao, zimekaliwa kwa mabavu, zimebadilishwa jina na kupachikwa jina bandia. Hivyo yeyote mwenye hisia za kibinadamu, hata si Muislamu, hawezi kuridhishwa na dhuluma hiyo. Ndio maana harakati za kupigania ukombozi wa Palestina zikaonekana kwa wingi hata katika nchi za Ulaya na magharibi sasa hivi. Hii ni kwa sababu suala la Palestina ni la kibinadamu, si suala la Waarabu peke yao, si suala la Waislamu peke yao, si suala la Wapalestina peke yao, si suala la Hamas peke yake, ni suala la kila mwanadamu mwenye hisia za utu. Bila ya shaka yoyote, haki itashinda na ardhi za Palestina zitakombolewa, kwani hiyo ni ahadi isiyopingika kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Si ama hayo ya Trump, Amiri, naona tu yaache kiporo. Uh, sawa sawa kabisa Ahmed, basi wacha nisome uh, haya maoni yake mwana baraza Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye anasema kufanikiwa jeshi la Siria kutungua makombora 21 kati ya 24 ya Israeli yaliyolengwa huko Siria kwa hakika ni mafanikio makubwa. Siria mmefanya vizuri kutungua makombora ya Waisraeli wavamizi. Vilevile anasema Waislamu tunakwenda wapi? Tangu lini dini kuwa na makadhi wanawake? Huku ni kuchezea shere dini. Maoni yake hayo, bwana Ali Magema, ambaye mwenyewe anajiita profesa Ali Magema wa huko Tanga, Tanzania. Tunaashiriwa kwamba muda wa kipindi cha Baraza la Usikilizaji umemalizika. Asanteni na kwa heri rahim. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu ya 122 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Kwa kweli dini tukufu ya Kiislamu imewazingatia sana watoto na haki zao, na inawaangalia kwa jicho maalumu kabisa. Mbali na kutoa mazingatio maalumu kwa watu wote na kwa watoto, Uislamu umezingatia pia hali ya baadhi ya watoto ambao kutokana na mazingira maalumu wanapaswa kupewa mazingatio zaidi. Sehemu ya mia moja na ishirini na moja tulimalizia kuzungumzia haki za watoto wenye malezi mabaya yaani waliozaliwa wakiwa wazima kimwili lakini hawapati malezi ya wazazi wawili au mlezi mmoja au wanateswa au watoto wa mitaani na wanaolelewa kwenye vituo vya umma. Ama kwanza ya leo, tutaanza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, mahusiano yoyote ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamume lazima yafanyike kupitia ndoa. Mtoto anayezaliwa baina ya mume na mke anaitwa mtoto wa halali, na yule anayezaliwa kwa zinaa nje ya ndoa, katika mahusiano haramu ya kijinsia baina ya mwanamke na mwanamume, huyo ni mtoto wa haramu. Wanavyuoni wa Kiislamu wana mitazamo tofauti kuhusu mtoto wa zinaa. Kati ya mafakihi wa madhehebu ya Imamia kuna mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni ule unaosema kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamume, au kwa istilahi ya Qur'an mzinifu mwanamume na mzinifu mwanamke, mtoto huyo anakuwa na haki zake zote kwa baba na mama yake isipokuwa kurithi. Hawezi kumrithi baba wala mama, na wala wao hawawezi kumrithi. Lakini kuhusu masuala mengine kama ya uhusiano wa kidamu baina ya wazazi wake wawili na yeye mtoto, unakuwepo pale pale. Kwa mfano, kama mwanaume atakutana kimwili na mwanamke nje ya ndoa na akapatikana mtoto wa zinaa kutokana na mahusiano yao hayo haramu, mtoto huyo atakuwa ni maharimu kwa wazazi wake. Ama mtazamo mwingine ni kuwa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa huwa hahusiani kivyo vyote vile na wazazi wake wawili, anakuwa ni mtu baki kama watu wengine. Hata hivyo mtazamo huu unaonekana si wa kiuadilifu, yaani si sawa kuwaachia wazazi wawili waliofanya kosa kubwa kama hilo wasibebe mzigo wa kosa lao. Vilevile vile, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana kosa lolote na hakutaka kuzaliwa na wazinifu. Hivyo, pamoja na kwamba madhara ya uzinifu lazima yatamwandama, lakini vilevile vile, wazazi wawili waliofanya kosa hilo nao pia ni lazima wabebe jukumu la uovu wao. Kiujumla, kuna mitazamo mbalimbali kuhusu mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika mahusiano haramu ya mwanamke na mwanamume. Kuna suala la uimamu wa jamaa, kuna suala la kutoa ushahidi, kuna suala la ukadhi na masuala mengine mengi. Mbali na hayo, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi. Pamoja na hayo, muda wetu kwa leo umeisha. Tutazungumzia zaidi suala hili muhimu katika vipindi vijavyo tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumatano tarehe 15 Sofar 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 2021, siku kama leo miaka 61 iliyopita inaosadifiana na, na, na Septemba 22 mwaka 1960, nchi ya Mali ilipata uhuru. Karibu miaka 2000 nyuma, Mali ilikuwa iking'ara kwa utamaduni kuanzia karne ya nane hadi ya 16 miladia, nchi hiyo ilikuwa ni sehemu ya utawala wa Sudan. Baada ya Moroko kuidhibiti sehemu ya utawala wa Sudani ikiwemo Mali, tawala mbalimbali za kijadi zikafanikiwa kutawala nchini humo. Hatimaye, baada ya mapambano ya miaka kadhaa dhidi ya mkoloni Mfaransa, nchi hiyo ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. siku kama ya leo miaka 193 iliyopita inayosadifiana na na Septemba 22 mwaka 1828, Shaka Zulu, kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini, aliuawa na ndugu zake. Alikuwa kiongozi wa Wazulu aliyebadilisha ukoo mdogo wa Kinguni kuwa kabila au taifa kubwa lililotawala maeneo mapana ya Afrika Kusini haswa Natal ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 1860 vilianza vita vya Peking kati ya vikosi vya Uingereza na Ufaransa dhidi ya China. Katika vita hivyo vikosi vya China vilishindwa kutokana na kutokuwa na zana na silaha za kutosha. Mara baada ya China kushindwa kwenye vita hivyo, ilikubali kutia saini makubaliano ya amani kwa shingo upande na kuwapatia Uingereza na Ufaransa fursa kubwa ya kujizatiti nchini humo. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 31 mwezi Shaharivari mwaka 1359 utawala wa Iraki uliokuwa ukiongozwa na dikteta Sadam Hussein ulianzisha mashambulizi makubwa ya angani na nchi kavu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sambamba na kufanya mashambulio hayo, majeshi ya Iraki yalipora mali katika miji ya mipakani ya nchi hizo mbili. Kwa mnasaba huo, kila mwaka kuanzia siku hii ya tarehe 31 shaharivar Iran huadhimisha wiki ya kujilinda kutakatifu ili kuwakumbuka na kuwaenzi mashujaa wake waliosimama kidete kukabiliana na uchokozi wa uvamizi wa majeshi ya Saddam Hussein Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.