Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na, acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Na wakati mwingine tunakuwa nanyi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Ni matangazo ya mchana na mtangazaji wako ni Asmahani Ghanima Muhammed. Tunasikika katika redio shirika ni Tanga Tanzania, na matangazo haya yanasikika pia katika maeneo mbalimbali Tanzania, mikoa mbalimbali. Mtwara tuni utayapata, Mwanza tuni utayapata na Singida kadhalika na mikoa mingine. Tafungua matangazo kwa taarifa habari, uchambuzi wa kisiasa, huko pahala pake utagusia, rais wa Ufaransa awaomba radhi wananchi wa Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Paris wakati wa ukoloni katika nchi hiyo ya Kiarabu na tutakuwa na vipindi vya vyapin katika Quran na hadithi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Makala ya leo katika historia itakuwa mwishoni kuelekea ukingoni mwa matangazo, na tutakuwa pia na macho yetu magazetini, tukitupia jicho habari muhimu ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Nawakumbusha tovuti yetu pastoday.com/s w tumia application yetu kutupata IRIB world service. Kama una ujumbe, una barua unataka kutumia, kututumia idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, tumia email yetu, nikimaanisha barua pepe swahili radio at irib ir. Nitakuwa nikipokea ujumbe wenu mfupi sms, SMS na nitaurusha mubashara kwa manufaa ya wote. Karibuni. Sita kamili kwa wakati wa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari: hotuba ya Raisi katika Umoja wa Mataifa, juhudi za Marekani kuitishwa dunia ubeberu wake zimefeli vibaya. Umoja wa Mataifa walaani jaribio la mapinduzi nchini Sudan. Al-Marzuki ataka kuuzuliwa na kuhukumiwa rais wa Tunisia. wafanya maandamano dhidi ya Marekani mkabala wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini new York. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hotuba ya rais katika Umoja wa Mataifa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema juhudi za Marekani na washirika wake za kuitishwa dunia ubeberu wao zimefeli vibaya, na kwamba siasa hizo za ubeberu hazina itibari tena kimataifa. Akihutubia kikao cha sabini na sita cha baraza kuu la Umoja Mataifa kwa mara ya kwanza tangu aingie madarakani mwezi uliopita, jumanne usiku kupitia mawasiliano ya video, raisi Raisi amesema matukio mawili makuu yameweka historia mpya mwaka huu, moja likiwa ni lile lililotokea tarehe sita Januari huko Marekani ambapo magenge ya wahuni yalivamia kongres ya Marekani na jingine ni kudondoshwa mwezi Agosti kutoka angani kwenye ndege za Marekani raia wa Afghanistan. Rais amesema katika hotuba yake hiyo kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba jambo lililothibiti katika matukio hayo mawili ni kuwa ubeberu wa Marekani, uwe ndani au nje ya nchi, hauna tena itibari. Ameendelea kusema matokeo ya kuenezwa ubeberu duniani ni umwagaji damu na kuvuruga amani na usalama, na hatimaye kushindwa na kukimbia. Leo Marekani haitafuti tena kutoka, bali inafukuzwa Iraki na Afghanistan. Rais amesema Marekani inatumia vikwazo kama mbinu mpya ya vita dhidi ya mataifa mengine na kusisitiza kwamba vikwazo vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika kipindi hiki cha kuenea duniani virusi hatari vya Korona ni jinai dhidi ya binadamu. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Raisi amesema kwamba Iran imekuwa na ingali inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano mashuhuri kama JCPOA, katika hali ambayo Marekani ilivunja ahadi zake katika mapatano hayo na kisha kuanza kutekeleza mashinikizo ya juu dhidi ya Iran, mashinikizo ambayo hata hivyo amesema yameshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Rais amesema Irani haitaki chochote cha ziada ghairi ya kupatiwa haki zake na kuheshimiwa sheria za kimataifa na hasa zinazohusiana na mapatano ya nyuklia na maazimio ya Umoja Mataifa. Rais wa Iran amesema ripoti 15 zilizotolewa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAA zinathibitisha wazi kwamba Iran imetekeleza ahadi zake zote kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA bali ni Marekani ndio imekiuka ahadi na majukumu yake katika uwanja huo. Umoja wa Mataifa umelaani jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililofanyika jana Jumanne tarehe ishirini na moja Septemba huko Sudan. Akizungumza leo Jumatano, Stephane Dujarric, msemaji wa Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema juhudi zozote zinazovuruga mwenendo wa kisiasa wa mpito huko Sudan bila shaka unahatarisha maendeleo yaliyofikiwa katika uwanja huo na pia katika sekta ya uchumi, amesema katibu mkuu wa. Katibu mkuu umoja wa mataifa amezitaka pande zote nchini Sudan kufungamana na malengo ya ya ya watu wa nchi hiyo ya kutaka kuwa na na na mustakabali jumuishi wenye amani na wanaozingatia misingi ya demokrasia na uthabiti nchini. Televisheni ya taifa ya Sudan jana iliripoti kuhusu jaribio la mapinduzi lililofanywa na wafuasi wa Omar al Bashir, rais wa zamani wa nchi hiyo jeshini katika radi ya mali yao. Viongozi wa sasa wa Sudan wamewataka wananchi kuwa macho na kuvunja njama zozote za kutaka kuleta vurugu nchini humo. Wamewataka wafanye kila linalowezekana kwa ajili ya kulinda nchi yao. Picha za karibuni mitandaoni zinaonyesha vifaru na magari ya kijeshi yakiwa mitaani katika miji kadhaa ya nchi hiyo kufuatia jaribio hilo la mapinduzi. Afisa mmoja wa kijeshi amesema tayari maafisa arobaini wa jeshi wametiwa nguvuni kwa tuhuma za kushiriki katika jaribio hilo lililofeli la mapinduzi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Rais wa zamani wa Tunisia ametaka kuuzuliwa madarakani na kuhukumiwa rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Said, kabla ya kufanyika uchaguzi wote wa mapema. Akiwahutubia wananchi jana usiku, Moncef Al Marzuki amesema matamshi ya rais Kais Said juu ya utekelezaji ju wa dikri za mpito ni sawa na kukiuka katiba. Amesema rais Said ndiye uh, atakayetuainishia mustakbali wetu mara maamuzi hayo yatakapotolewa. Amesema kitendo hicho ni sawa na kukiri wazi kutokuwa na uwezo katiba ya Tunisia. Rais wa zamani wa Tunisia amewatolea mwito wa wananchi wote kufanya maandamano Jumamosi ijayo kupinga hatua za Rais Kais Saidi. Al Marzuk amesema Rais Said ni lazima auzuliwe ili kupatikana ufumbuzi wa mgogoro wa Tunisia, na pia kumbadilisha spika wa bunge la nchi hiyo Rashid Al Ghanushi, na kisha kufanyike uchaguzi wa rais na bunge. Karibu miezi miwili iliyopita Rais Kais Saidi wa Tunisia alimfuta kazi waziri mkuu na kulisimamisha bunge kwa muda wa mwezi mmoja kufuatia kupamba moto maandamano wa Maandaman ya wananchi wakilalamikia hali mbaya ya kiuchumi Maandamano hayo ya mtawalia huko Tunisia yaliitishwa na vyama na baadhi ya wanaharakati wa kisiasa wa nchi hiyo kupitia mitandao ya kijamii. Makumi ya waandamanaji wameandamana mbele ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York na kutaka kukomeshwa uingiliaji wa kijeshi wa Marekani duniani. Makumi ya waandamanaji waliokusanyika katika siku ya kwanza ya mkutano wa sabini na sita wa baraza kuu la Umoja Mataifa mbele ya makao makuu ya Umoja Mataifa huko New York wametaka kusitishwa uvamizi na uingiliaji wa kijeshi wa Marekani katika nchi mbalimbali duniani. Maandamano hayo yalianza katika siku ya kwanza ya mkutano wa sabini na sita wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York wakati rais Joe Biden wa Marekani alipoingia ukumbini kutoa hotuba, waandamanaji hao walikuwa wamebeba mabango yenye maandishi yasemayo droni zingali zinaua watoto na waacheni wa afughani na wahaiti waingie Marekani. Wiki iliyopita wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilithibitisha ripoti za kujiri shambulio la dron lililotekelezwa na Marekani katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul na kupelekea kuwawa raia kumi miongoni mwao akiwemo watoto saba. Baba wa mtoto wa kike wa Kiafughani mwenye miaka kumi na tatu ambaye aliuawa katika shambulio hilo la droni la Marekani amesema kuomba radhi hakutoshi, na kwamba Washington inapaswa kuwaadhibu wahusika wa, wa mauaji ya binti yake na televisheni ya Al Mayadin imetangaza kuwa msafara mwingine wa malori yenye shehena ya mafuta kutoka Iran umewasili Lebanon baada ya kuvuka mpaka wa Siria. Kwa mujibu wa Al Mayadin, ma msafara huo wa malori yenye mafuta kutoka Iran ambayo yamedhaminiwa kupitia harakati ya Hizbullah kwa lengo la kusaidia kutatua uhaba wa mafuta huko Lebanon tayari umewasili nchini humo. Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, hivi karibuni alisema meli moja iliyosheheni mafuta kutoka Iran ilikuwa inaelekea Lebanon. Kufuatia kauli hiyo, Lebanon Alhamisi iliyopita ilitangaza kuwa msafara wa kwanza wa malori yaliyobeba mafuta kutoka Iran yamewasili Lebanon kupitia Siria na katika mpaka wa nchi kavu katika eneo la mpakani la Ermil hadi Kusair. Misafara mitatu mingine ya malori ya mafuta kutoka Iran imewasili katika ardhi ya Lebanon. Masaa machache baada ya kuwasili msafara huo wa kwanza, Lebanon ilitumbukia katika uhaba mkubwa wa mafuta, ikiwa ni natija ya mashinikizo ya Marekani tangu mwaka mmoja na nusu uliopita, hatua iliyopelekea kuharibika uchumi wa nchi hiyo na kuipelekea Hizbullah kuomba msaada kutoka Iran ili kupunguza mgogoro wa mafuta huko Lebanon. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa utakaohusu Rais wa Ufaransa awaomba radhi wananchi wa Algeria. Hatimaye baada ya kupita miongo mitatu miongo mingi tangu Wafaransa watende jinai nchini Algeria, na katika hali ambayo kumekuwa kukifichuliwa nyaraka mpya za jinai hizo Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amewaomba radhi wananchi wa Algeria na kuahidi kupasishwa sheria katika siku za usoni ambayo itatoa fidia kwa nchi hiyo ya kiafrika baada ya kupita zaidi ya miongo sita tangu kumalizika vita vya miaka minane baina ya jeshi vamizi la Ufaransa na wana mapambano wa Algeria. Katika miaka ya hivi karibuni kumefichuliwa nyaraka mpya zinazoonyesha jinai za Wafaransa huko Algeria, nyaraka ambazo zimezidi kuweka wazi na bayana dhulma na ukatili wa Wafaransa mapambano kiAlgeria. Kwa mujibu wa nyaraka mpya kabisa zilizotolewa miezi michache iliyopita, zaidi ya wa Waalgeria milioni moja na laki tano waliuawa katika zama za ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria na katika vita vya kupigania uhuru katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. E, pamoja na hayo majaribio ya nyuklia ya Ufaransa katika jangwa la Algeria pamoja na athari zake haribifu zilizobakia lilikuwa jambo hatari zaidi. Moja ya jinai hizo za kutisha ni majaribio 17 ya nyuklia yaliyofanywa na Ufaransa katika jangwa la Algeria baina ya mwaka 1960 hadi 66. Mmoja ya mifano ya jinai hizo ni hatua ya Wafaransa ya kuwafanya Waalgeria 150 kuwapanya wa mahabara baada ya kuwatundika katika nguzo kwenye eneo la majaribio ya nyuklia kwa ajili ya kufahamu ni kia, kwa kiasi gani miale ya nyuklia inataathira kwa mwili wa mwanadamu. Muhammad al Rakhani mmoja wa mashuhuda wa matukio hayo ambaye amefichua hayo katika miaka hivi karibuni, anasema wakati wa kufanyika majaribio ya nyuklia ya Ufaransa kulitokea mlipuko ambao ulipelekea kuibuka wingu la moshi mfano wa uyoga. Baada ya mlipuko huo ambao ulielekea juu mbinguni, huku kukitokea upepo mkali wenye kasi kubwa, ambao ulielekea katika makazi ya watu, ambapo hatukuwa na uwezo wa kuona umbali wa mita tatu. Licha ya kufichuliwa jinai hizo tajwa, hakuna wakati ambao viongozi wa Ufaransa wamewahi kujitokeza na kuomba ra razi rasmi. Hata ofisi ya rais nchini Ufaransa hivi karibuni ilitangaza kuwa Emmanuel Macron katu hataomba msamaha kutokana na Ufaransa kuikalia kwa mabavu Algeria. Msimamo huo wa Paris uliwakasirisha mno wananchi wa Algeria ambao wamesisitiza mara kadhaa kwamba Ufaransa inapaswa kuomba radhi rasmi kutokana na jinai zake dhidi ya wananchi wa Algeria na pia kulipa fidia. Hata hivyo, ieleweke kwamba jinai za Ufaransa barani Afrika hazikuishia tu kwa wananchi wa Algeria, bali akthari ya kaumu mbari na mataifa ya kiafrika yalikuwa wahanga wa jinai hizo. Ufaransa, kama ilivyokuwa kwa madola mengine ya Ulaya, katika kipindi cha ukoloni yalikiuka waziwazi haki za binadamu barani Afrika kama ambavyo yalifanya pia mauaji ya kimbari. Vitendo hivi visivyo vya kibinadamu vingali vinaendelea hadi sasa. Nyaraka za kuaminika zinaonyesha kuwa Ufaransa ilikuwa na mkono katika mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 yanayotajwa kama moja ya mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika karne ya ishirini. Mauaji hayo yaligharimu roho za watu laki nane kutoka kabila la Watutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani. Kuna nyaraka nyingi pia zilizotolewa ambazo zinabainisha ukoloni wa Ufaransa katika mataifa kama Senegal, Ivory Coast na Benin. Mataifa hayo yaligeuzwa na Wafaransa kuwa vituo vya biashara ya watumwa, na katika kipindi cha mkoloni Mfaransa vyanzo vya utajiri na mali asili za nchi hizo ziliporwa na wakoloni hao. Filihali, wanasiasa wa Ufaransa wanafanya juhudi ambapo kwa kuomba msamaha wanataka kufutwa historia chafu ya mkoloni mfaransa barani Afrika na hivyo kuimarisha nafasi ya nchi hiyo barani humo. <tune> Tegesikia matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Tehran, si katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 30 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi, ambacho kama vilivyokuwa vipindi vilivyotangulia kinazungumzia sifa na matukufu ya wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Husein alaihim ssalama. Imam Hasan na Husein ni wajukuu ambao, kama tulivyoona katika vipindi vilivyopita, walipendwa sana na Mwenyezi Mungu pamoja na mtume wake, ambaye alitaja na kufafanua sifa na fadhila zao nyingi kupitia hadithi nyingi zilizonukuliwa katika vitabu vingi vya Waislamu na kuwataka pia wawapende na kuwafuata katika masuala yao ya kidini na kimaisha. Jambo tunalopaswa kufahamu na kulitambua vyema ni kwamba hali ya kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ni maasumu, yaani mtu asiyetenda kosa wala dhambi, inatufanya sisi Waislamu tupate yaqini kwamba Mtume hampendi mtu yeyote ila kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na wala hampendi mtu ila mtu huyo huwa amependwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Huwa hakengeuki mipaka katika kumsifu mtu yeyote, na kwa hivyo maneno yake huwa ni Suna ambayo huambatana kikamilifu na ukweli ambao Mwenyezi Mungu Mtukufu huwa ameuridhia. Hivyo basi, iwapo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha na kufafanua sifa za maimamu Hasan na Husein, bila shaka alifanya hivyo kwa msingi wa aliyoyataka na kuyaridhia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Ni wazi kwamba kwa kufanya hivyo Mtume alitekeleza wajibu aliyopewa na kuamrishwa na Mwenyezi Mungu autekeleze kisheria na kivitendo. Swala hili lina umuhimu mkubwa sana kwetu sisi Waislamu. Hii ni kwa sababu jambo hili huimarisha itikadi zetu kidini na kutufanya tufuate amri ya Mwenyezi Mungu ya kupenda na kuwafuata Ahlubaiti wa mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, suala ambalo bila shaka ni ushindi na mafanikio makubwa kwetu, kwa kuwa litatuokoa na kutukinga na moto mkali wa Jahannam siku ya Kiyama. Wapenzi wasikilizaji, Sheikh Mufid, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ananukuu katika kitabu chake cha Al-Ikhtisas kwamba Muawiya bin Abi Sufyan alimwandikia Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam barua ya vitisho, tuhuma na maneno makali, naye Imamu akamjibu, baada ya kuanza kwa jina la Mwenyezi Mungu Mtukufu, akisema, Ewe Muawiya, umesema uongo, mimi ni Ali bin Abitalib na baba wa Hasan na Husein hadi mwisho wa barua hiyo. Ibara ya kuvutia sana katika barua hiyo ya Imamu Ali bin Abitalib kwa Muawiya bin Abi Sufyan ni hatua ya Imam ya kujisifu na kujifaharisha kutokana na kuwa baba wa Hasan na Husein anajifaharisha na kujiarifisha kuwa yeye ni baba wa wajukuu wawili wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni utukufu ulioje walio nao wajukuu hawa wa Mtume mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Utukufu huo mkubwa ndio uliomfanya Amiru lmuminin Ali bin Abitalib kujifaharisha na kujinasibisha kwa wajukuu hao wa Mtume, kwa kuwa wana nafasi na fadhila kubwa mbele ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Naam, hawa ndiyo wale wajukuu wawili ambao Mtume aliwapenda sana na kuwasifia kwa maneno ya kuvutia ambayo yalikuwa hayajawahi kutamkwa tena na mtu mwingine yoyote. Hafidh bin Asakir Adimishki Ashafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Dimishq, akimnukuu Hudhaifa bin Alyaman kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallama alimuuliza: Je, unajua nani alikuwa pamoja nami? Hudhaifa akajibu la. Mtume akasema Jibrilu amenijia na kunibashiria kwamba hakika Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Wapenzi wa wasikilizaji, huu ni wahi alioteremshiwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa njia tofauti, sio uteremsho wa Qurani bali ni wahi na habari za Mwenyezi Mungu alioteremshiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuizungumzia kwa njia tofauti sehemu nyingi katika jukumu lake la kuwafikishia wanadamu ujumbe kutoka kwa muumba wao. Moja ya sehemu hizo ni ile ambayo imeashiriwa na Tabarani katika kitabu cha Akhbaru lhasan bin ali ambapo amemnukuu Omar ibnlkhatab akisema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama wa amesema, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Vilevile vile, Ibni Asakiri anasema katika kitabu chake cha Tarikh addimishk ad kwamba Alhaithami Ashafii katika kitabu cha Majmau Zawaid na Tabarsi katika kitabu cha Alami Lwara akimnukuu sahaba mwema Jabir bin Abdillahi Lansari kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba mtu anayetaka kuwaona mabwana wa vijana wa peponi basi na awatazame Hasan na Husein. Wasikilizaji wapenzi, hakuna shaka yoyote kwamba pepo ndiyo daraja na nafasi ya juu kabisa huko akhera, na huko waumini ni vijana ambao ndio kwanza wako katika mwanzo wa ujana wao. Huko watafurahia kutokana na kwamba Mwenyezi Mungu amewaneemesha na kuwapa radhi zake kwa kuwajalia kuwa miongoni mwa watu wa peponi. Hassan na Hussein ndio watakaokuwa mabwana wa vijana hao wa peponi, ambapo moyo wa kila aliyeko kwenye pepo hiyo utafurahia na kuridhishwa kwa pambo la mabwana hao wa peponi. Sheikh Almajlisi anasema katika juzu ya 43 ya kitabu cha Biharul Anwar akimnukuu mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa kisuni ambaye si mwingine bali eh, ni Adailami Ad akisema katika kitabu chake cha Firdausul Akbar akimnukuu Bibi Aisha, mke wa Mtume kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama amesema Wakati watu wa peponi watakapoingia humo, pepo itamwambia Mwenyezi Mungu Mtukufu, ewe Mwenyezi Mungu, uliniahidi kunipamba kwa nguzo zako mbili. Mwenyezi Mungu atajibu kwa kusema, je, yeah, sikukupamba kwa Hasan na Husein? Watukufu hao wawili wametajwa katika hadithi nyingi maalumu kwamba wao ni pambo la arsha ya Mwenyezi Mungu. Sheikh Assaduq anasema katika kitabu chake cha Maani la Akhbar akimnukuu Imam Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam, katika hadithi tukufu inayozungumzia kisa cha Nabi Adam na mkewe Hawa alayha ssalam, kwamba alisema, Adam alipotukuzwa na Mwenyezi Mungu na malaika kuamrishwa wamsujudie na kisha kuingizwa peponi, alijiuliza moyoni, je, kuna kiumbe mwingine ambaye Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba na kumfanya kuwa bora kuliko mimi. Hapo mwenyezimungu subhanahu wataala alimwita na kumwambia, ewe Adam, inua kichwa chako na utazame msingi wa kiti cha arshi. Adam alipotazama, aliona pameandikwa la ilaha illallah, Muhammadu Allah muhammadun rasulullah aliyun amiru lmuminin, Fatima ni mbora wa wanawake ulimwenguni na Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Adamu aliuliza je, hawa ni kina nani? Akaambiwa hawa ni katika kizazi chako na ni wabora kuliko wewe na viumbe wangu wote, na lau wasingekuwa wao, nisingekuumba wewe, pepo, moto, mbingu wala ardhi. Wapenzi wa wasikilizaji, Anishaburi ameandika katika kitabu chake cha raudhatul Waidhina kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa amesema, siku ya kiama kitakapofika kiti cha enzi cha mwenyezi Mungu kitapambwa vilivyo na mimbari mbili zenye nuru na zilizo na urefu wa maili mia moja kuwekwa hapo moja upande wa kulia na ya pili upande wa kushoto wa arshi. Kisha Imamu Hasan na Husein alayhim assalamu wataletwa na kuwekwa juu ya mimbari hizo. Mwenyezi Mungu atapamba arshi yake kwa watukufu hao. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yetu kwamba tumeweza kunufaika kwa yote tuliyokuandalieni katika kipindi cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, tunakuwageni kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana kwa kipindi hicho, Amir Ibrahim. Na sasa nawaletia macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu nalianza kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi, na hilo likiwa ni gazeti linalochapishwa nchini Tanzania, katika siku hii ya leo Septemba ishirini na mbili ambayo ni Jumatano, na kuna habari ambayo inasema: abiria sasa kuita daladala kwa simu, abiria kufuatilia kuchagua gari mahali popote walipo wadau waeleza faida na changamoto za mfumo huo. Vilevile limeandika Samia aeleza hatari za mabadiliko ya tabia nchi. DC aingilia kati ukatili aliofanyiwa bodaboda. Maiti yazuiwa mnh kwa deni la shilingi milioni 1.6. Na limeandika mkakati wa serikali kwa machinga watajwa. Hayo yakiwa Mwananchi gazeti ya, ya serikali la habari leo. Aidha limeandika Samia aonya dunia mabadiliko tabia nchi. Halmashauri zote kupata dawati la machinga. Wenye maduka fedha wamwangukia Samia. Marasi madisi watakiwa vituo vya mahindi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM Daniel Chongolo ameagiza wakuu wa mikoa na wilaya kwenda kwenye vituo vya kununulia mahindi, wakasimamia wakulima wapate haki yao. Serikali yajipanga vijiji vyote vipate maji, na polisi watimuliwa kwa kufukuzia magendo Malawi ni habari nyingine pia, kutoka gazeti la habari leo. Leo Jumatano, habari kuu inayodondoa katika ukurasa wa mwanzo wa Nipashe inasema, askofu akemea wanaopewa vyeo kwa kujipendekeza, agusia katiba mpya ulimwengu wa guna ubora wa elimu. Nipashe pia linaandika Chadema yafanya utafiti kubaini kiini tatizo la machinga, vyama valia wagombea wake udiwani kuenguliwa, Mbarawa ataka daraja Wami kujengwa kwa saa 24. Kuhusiana na agizo hilo, mwandishi anaandika kwa ufafanuzi, waziri wa ujenzi na uchukuzi Profesa Makame Mbarawa amemwagiza mkandarasi anayejenga daraja la Wami kufanya kazi masaa 28 ili kukamilisha kazi kwa wakati. Vilevile imeandika CHADEMA yadai polisi kuzingira ofisi kikao ndani. Zaidi ya askari kumi, baadhi yao wakiwa na silaha za moto, wamedaiwa kuzingira ofisi za chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kanda ya Mbeya katika kikao cha ndani cha viongozi wa baraza la wanawake wa chama hicho BAWACHA kwa kifupi Dr Shen aongoza maziko ya Profesa Luhanga na familia apoteza ndugu saba ndani ya siku kumi. Ni katika habari ambazo ninazidondoa kutoka katika gazeti hili la Nipashe. Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti ya Nipashe. Majira leo Jumatano limeandika polisi saba Songwe watimuliwa kazi. Ni kwa kosa la kufukuza magendo hadi Malawi bila kibali cha IGP na walikuwa na SMG mbili ya daiwa. Kitendo hicho kilihatarisha uhusiano wa nchi hizo. Nchini Kenya, ninaanza kutupia jicho gazeti la The Star ambalo lina habari kuu isemayo, kwa nini Raila na Ruto wanaweza kusaini hati ya maelewano na mlima Kenya. Kiraitu amwambia Munya amwambia Munya kwamba alikataliwa mwaka 2017 kutokana na utendaji wake dhaifu. Mfanyabiashara David Mochaya zikwa nyumbani kwake Ebugoni, katika kaunti kaunti ya Nakuru na mfanyabiashara huyo anatajwa kuwa alikuwa ni mtetezi mkubwa wa wafanyabiashara wa mabasi ya matatu huko Molo na gazeti la New Times linaochapishwa Kenya kwa upande wake lina habari zinazosema taasisi nne za serikali kufutwa kufuatia kubuniwa wizara mpya ya umoja wa kitaifa na ushirikishaji wa raia. Vilevile limeandika vile muda wa zuio la kafyu wapunguzwa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na hivyo kuwaruhusu raia kuendelea na shughuli zao kuanzia saa kumi alfajiri hadi saa tano usiku huku biashara zikiruhusiwa kuwa wazi hadi saa nne usiku. Na Rwanda na Peru zachukua hatua katika uga ya kimataifa kwa lengo la kupunguza plastiki. Rwanda na Peru zimetoa mapendekezo ya kuwepo mkataba wa kisheria kwa lengo la kupunguza taka za plastiki duniani. Na sasa nawaletea kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Msomaji atakuwa ni Mubaraka Henia, itakuwa fuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu sayansi, tiba na teknolojia duniani na pia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mtaalamu mmoja wa jeni amesema kuna uwezekano kwamba ugonjwa wa COVID-19 haukuanzia katika mji wa Wuhan huko China. Peter Foster ambaye ni mtaalamu wa jeni na makamu mkuu wa jumuiya ya Chuo Kikuu cha Cambridge ya masuala ya utafiti ameeleza kuwa dhana kwamba ugonjwa wa COVID-19 ulianzia katika soko la vyakula vinavyonunuliwa kutoka baharini huko Wuhan ni ya upotoshaji. Hadi sasa watu milioni 219 wamepatwa na maambukizi ya kirusi cha korona duniani huku wengine e, zaidi ya milioni nne na nusu wakiwa wameshapoteza kutokana na kirusi hicho. Mtaalamu huyo wa jeni kutoka chuo kikuu cha Cambridge ameongeza kuwa aina za spishi za kirusi cha korona zilizosababisha maambukizi makubwa duniani zikiwemo spishi za delta na beta zinaweza kujulikana chanzo chake kulingana na mabadiliko yaliyotokea nchini Italia. Timu ya Foster ilichunguza hifadhi e, ya deta ya asili ya taarifa ya kijenetiki kuhusu virusi zilizochukuliwa katika awamu ya kwanza ya wagonjwa wa COVID 19 ya kati ya Disemba uh, 2019 na mwezi Machi 2020. Baada ya timu hiyo ilifanikiwa kugundua kirusi chenye umri mkubwa walichokiipa jina la type A au aina ya e, A. Timu hiyo ilifikia natija kuwa kirusi hicho hakikuwa kile kilichogunduliwa awali huko Wuhan na kwamba kilianzia sehemu nyingine na kubadilika kabla ya kuwasili katika mji wa Wuhan. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema kuwa katika kipindi cha uh, siku chache zijazo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa imeshatoa chanjo ya korona kwa watu uh, milioni 50. Ibrahim Einullahi aliyesema hayo Septemba 14, na kuongeza kuwa juhudi za rais Ibrahim Raisi na makamu wa kwanza wa rais Muhammad Mokhberi hivi sasa zimepelekea dozi zaidi ya milioni 40 za chanjo ya korona kuingizwa humu nchini. Halikadhalika amesema karibu ni hivi watu wote wenye nia ya kusafiri nje ya Iran watatakiwa wawe wameshapiga chanjo mbili za korona na wale ambao hawajapata chanjo kamili watalazimika kuchukua vipimo vya Covid 19 kutoka nchi wanayotoka na wakati wanapofika hapa nchini. Huko hayo wakiripotiwa Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amelalamikia vikali dhuluma na ubaguzi unaofanywa katika ugawaji wa chanjo za korona duniani, akisema kuwa hadi katikati ya mwezi Septemba nchi za bara la Afrika zilikuwa zimepokea asilimia mbili tu ya chanjo zilizogawiwa duniani. Daktari Tedros Adhanom alisema kuwa hali hiyo ni doa la aibu kwa dunia na litabakia hivyo milele. Amekiri kwamba nchi tajiri zimefunga njia za kufikia chanjo za korona barani Afrika. Maafisa wa ngazi za juu wa shirika la afya duniani nao wamezitaka nchi tajiri ikiwemo Marekani kuruhusu kufikishwa chanjo za korona kwa nchi masikini, badala ya kutumia chanjo hizo kujipiga zenyewe nchi tajiri, kwa madai ya kutia nguvu chanjo kamili e, walizopigwa wananchi wa nchi hizo. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Afrika CDC kimewalalamikia vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za covid-19 na kutozijali nchi masikini. Bara la Afrika linashuhudia ongezeko la maambukizo ya korona huku likielekeza matumaini yake kwa juhudi za kimataifa za kugawa chanjo. Hata hivyo, hadi katikati ya Septemba ni asilimia 3.18 tu ya waafrika bilioni 1.3 ndio waliokuwa wamepata chanjo kamili. Mkuu um, wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Afrika CDC John Nkengasonga anasema, hatuwezi kuendelea kulifanya suala la kupambana na covid 19 kuwa la kisiasa kwa kutoa taarifa tu bila ya kuchukua hatua zinazotakiwa. hadi tupu haziwezi kuwapatia watu chanjo. Kwa mujibu wa Afrika CDC, maambukizo ya kirusi cha korona yanazidi kuwa makubwa kiasi cha kuwa tishio barani Afrika, kwingineko wakati idadi ya wagonjwa wa corona au Covid 19 waliothibitishwa au kukutwa na virusi miongoni mwa watoto ikifikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu kuzuka kwa janga hilo na tangu kuanza kwa muhula mpya wa masomo katika nchi mbalimbali, shirika la afya duniani linaamini kuwa aina mpya ya virusi vya korona inaonekana kuwagusa zaidi mabarubaru. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO iliyotolewa Septemba 15. Takwimu za kimataifa za matukio ya Covid-19 miongoni mwa vijana barubaru zinaonyesha kwamba watoto wengi wanapima virusi vya Covid-19. Hata hivyo, shirika hilo linasema utafiti zaidi unahitajika, uh, ili kupata taarifa zaidi. Licha ya hayo, WHO inasema watoto wa kila rika wanaweza kuambukizwa na wanaweza kusambaza virusi kwa watu wengine. Kwa kuongezea, shirika hilo linasema kuna hitajio la haraka la taarifa za kitabibu kuhusu sababu zinazochangia uwezekano mkubwa wa watoto na vijana barubaru kuambukizwa. Uh, zaidi virusi vipya vya uh, COVID-19. WHO inasema kwa ujumla maambukizo kwa watoto na barubaru husababisha watu kuugua lakini si mahututi na vifo ni vichache ikilinganishwa na watu wazima. Na shirika la afya duniani WHO Septemba 15 lilizindua jukwaa maalum mtandaoni kwa lengo la kutoa taarifa na kuelimisha umma kuhusu hatari ya kung'atwa na nyoka wenye sumu na uh, walioko uh, hatari zaidi duniani ya kung'atwa na nyoka hao shirika hilo linasema watu elfu 81 hadi laki moja elfu 37 hupoteza maisha kila mwaka kutokana na athari zinazosababishwa na kung'atwa na nyoka wenye sumu kulingana na taarifa iliyotolewa na WHO wakati wa uzinduzi wa jukwaa hilo mjini jeneva uswisi ingawa idadi kamili ya walong'atwa na nyoka hadi sasa haijulikani lakini makadirio yanaonyesha kwamba takribani watu milioni 5.4 hung'atwa na nyoka kila mwaka huku milioni 2.7 kati yao na nyoka wenye sumu kali ambao husababisha athari mbaya kwa mamilioni ya maisha ya watu, na wengi wao wakiwa ni watu masikini. Mbali na vifo vya watu zaidi ya laki 37 elfu kila mwaka, kung'atwa na nyoka pia kumewacha mamilioni ya watu na vilema vya maisha. WHO inasema kung'atwa na nyoka mwenye sumu kali kunaweza kusababisha kupooza, ambako kunaweza kumzuia mtu kupumua kumsababishia maradhi ya kutokuwa na damu, matatizo ya figo yasioweza kutibika na kuharibu mishipa ambayo inapelekea ulemavu wa maisha na kukatwa viungo. Shirika hilo limeongeza kuwa kung'atwa na nyoka ni moja ya magonjwa yaliyopuuzwa ambayo athari zake ni kubwa na mbaya kuliko inavyodhaniwa. Naam, wapenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, tiba na teknolojia. Na ni matumaini matumani yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa kwaherini. Leo katika historia leo ni Jumatano tarehe 15 Sofar 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 2021. Siku kama leo miaka 61 na iliyopita inayosadifiana na Septemba 22 1960, nchi ya Mali ilipata uhuru. Karibu miaka elfu mbili nyuma, Mali ilikuwa iking'ara kwa utamaduni. Kuanzia karne ya nane hadi ya 16 miladia, nchi hiyo ilikuwa ni sehemu ya utawala wa Sudan. Baada ya Moroko kuidhibiti sehemu ya utawala wa Sudani ikiwemo Mali, tawala mbalimbali za kijadi zikafanikiwa kutawala nchini humo. Hatimaye, baada ya mapambano ya miaka kadhaa dhidi ya mkoloni Mfaransa, nchi hiyo ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. siku kama ya leo miaka 193 iliyopita inayosadifiana na, na Septemba 22 mwaka 1828 Shaka Zulu, kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini, aliuawa na ndugu zake. Alikuwa kiongozi wa Wazulu aliyebadilisha ukoo mdogo wa Kinguni kuwa kabila au taifa kubwa lililotawala maeneo mapana ya Afrika Kusini haswa Natal ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 1860 vilianza vita vya Peking kati ya vikosi vya Uingereza na Ufaransa dhidi ya China. Katika vita hivyo vikosi vya China vilishindwa kutokana na kutokuwa na zana na silaha za kutosha. Mara baada ya China kushindwa kwenye vita hivyo, ilikubali kutia saini makubaliano ya amani kwa shingo upande na kuwapatia Uingereza na Ufaransa fursa kubwa ya kujizatiti nchini humo. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita inayosadifiana na tarehe 31 moja mwezi Shaharivari mwaka 1359 utawala wa Iraki uliokuwa ukiongozwa na dikteta Sadam Hussein ulianzisha mashambulizi makubwa ya angani na nchi kavu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. E, sambamba na kufanya mashambulio hayo majeshi ya Iraki yalipora mali katika miji ya mipakani ya nchi hizo mbili. Kwa mnasaba huo kila mwaka kuanzia siku hii ya tarehe 31 Shaharivar Iran huadhimisha wiki ya kujilinda kutakatifu ili kuwakumbuka na kuwawenzi mashujaa wake waliosimama kidete kukabiliana na uchokozi wa uvamizi wa majeshi ya Sadam Hussein. Tunaendelea kutega sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani na karibu, tunafikia kutamatisha matangazo haya ya mchana. Wapendwa wasikilizaji, nasoma maoni ya msikilizaji Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika akihoji kwa nini wazungu wanatufanya sisi wa Afrika ndo sehemu ya majaribio yao, kama walivyofanya Wafaransa kwa watu wa Algeria. Tunakushukuru sana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Ali Magema, kama sijakosea, kwa ujumbe wake ambao sikuweza kuusoma. Ameandika ni ujumbe mfupi, anasema, mta Joe Biden kabla ajaingia madarakani alisema ataondolea irani vikwazo, lakini alikuwa ni maneno ya kisiasa. Joe Biden anaendeleza nyayo za Donald Trump za siasa za kihabithi. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Masia Isra Saidi wa Kigoma, anasema Mungu awalinde sana Wairani kwa kupambana na uongozi wa kidhalimu. Ameandika akasema hivi, kila vurugu zizukazo duniani ni waislamu tu. Anauliza msikilizaji wetu huyu Masia Isra Saidi wa Kigoma, Tanzania nasema mwani yake Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ujumbe wake aliotutumia katika matangazo mchana huu unasema, jamii ya kimataifa, tunaomba watawala wa nchi zote duniani waungwana tu. Anasema natumai watakuwa wengi kupaza sauti ili Marekani wazayuni waheshimu haki za binadamu na sheria za kimataifa. Akaandika uhuni wao unahatarisha amani ya dunia na viongozi wachache wengine kuiga maonevu, dhuluma wananchi wao tunaunga mkono wananchi wa New York kuandamana katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Asante sana Sherali Fadhli kutoka Dar es Salaam kwa maoni yako haya. Maoni ninayosoma sasa hivi, nadhani yatakuwa mwisho, ni kutoka kwa Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Ameandika, rais wa Tanzania anapaswa kutafakari kuhusu kuomba misaada katika nchi za magharibi. Ni sawa kuwa kuwa warahani kuwa rahani, anasema sawa na kuwaweka rehani wa Tanzania, nadhani amekusudia hivyo. E, shukran sana, kwa sababu hapa nadhani anarifaa na akisema rais abidi ya tafakari afikiri mara mbilimbili, kuomba misaada, kwa sababu anasema nchi za magharibi, mara nyingi siku zote ukitaka wakupe misaada na lazima wao wanakupa masharti magumu ama mazito. Shukrani sana, Yahya ya Ali wa Tanga, Tanzania. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema juhudi za Marekani na washirika wake za kuitwisha dunia ubeberu wao zimefeli vibaya, na kwamba siasa hizo za ubeberu hazina itibari tena kimataifa. Rais wa Irani ameasema hayo akihutubia kikao cha sabini na sita cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza tangu aingie madarakani mwezi uliopita. Umoja wa Mataifa umelaani jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililofanywa jana Jumanne, tarehe ishirini na moja Septemba huko Sudan. Akizungumza leo, Stefan Dojarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amesema juhudi zozote zinazovuruga mwenendo wa kisiasa wa serikali ya mpito huko Sudan bila shaka unahatarisha maendeleo yaliyofikiwa katika uwanja huo na pia katika sekta ya uchumi. Na rais wa zamani wa Tunisia ametaka kuhuzuliwa madarakani na kuhukumiwa rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Saied kabla ya kufanyika uchaguzi wowote wa, wa mapema na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.