Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Kwa mara nyingine tena naungana nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo ya asubuhi kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jam mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad. Ni Jumatano, tarehe 22 Septemba 2021 ambayo ni sawa tarehe 15 mwezi Safar 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na kuona siku hii ya leo, amin ya rabbil alamin. Wapendwa wasikilizaji, tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari na tutawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu: Rais wa Ufaransa awaomba radhi wananchi wa Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Paris nchini humo. Tutakuwa na kipindi cha sibtin katika Quran na hadithi kitakachofuatiwa na uchambuzi wa magazeti na sayansi na teknolojia mpya, makala yaliyo katika historia ikituhitimishia matangazo. Nina wingi wa matumaini mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo, wapendwa wasikilizaji na kwa yule ambaye utapenda kufuatilia radio Teherani, tovuti yetu ni pastoday.com sw. Tunakaribisha maoni yako mpendwa msikilizaji kupitia ujumbe mfupi au SMS, na kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487. Usikose pia kuperuzi katika tovuti yetu kama nilivyowambia na vilevile tuperuzi katika ukurasa wetu kwa ajili ya kupata sauti na video umdia com. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Nasoma kwanza vichwa vya habari. Bunge la Libya limepiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya mpito ya nchi hiyo. Human Rights Watch yaikosoa Kenya kwa kushindwa kukabiliana na ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia katika kipindi cha korona. Jacob Zuma shindwa kufika mahakamani katika kesi ya ufisadi inayomkabili na Ufaransa yasema itaendelea kuweko kijeshi nchini Mali. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tripoli. Abdullah Bil Haq, msemaji wa bunge la Libya lenye makao yake katika mji wa Tobrok mashariki mwa nchi hiyo jana dhuhuri alitangaza kuwa bunge hilo limepiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya mpito wa nchi hiyo. Abdulla Bil Ha amesema kuwa wabunge 89 kati ya 113 wa bunge hilo lililoko mjini Tobrok wamepitisha uamuzi wa kutokuwa na imani na serikali ya mjini Tripoli ya waziri mkuu wa mpito Abdul Hamid De Baiba. Naye msemaji wa baraza kuu la Libya ametaja hatua hiyo ya bunge la Tobrok kuwa batili na inayokiuka katiba ya Libya. Hayo yamejiri huko hali ya mvutano ikiendelea kupamba moto kati ya serikali ya mpito ya Libya inayoongozwa na waziri mkuu Debaiba na bunge hilo tajwa lenye makao yake mashariki mwa nchi, ikiwa imesalia miezi mitatu hadi kufanyika uchaguzi wa kitaifa nchini humo. Mapema mwezi huu, spika wa bunge Aguila Sale aliidhinisha sheria ya uchaguzi ambayo mchakato wake unaonekana kutoa upendeleo kwa kamanda mwasi wa jeshi Khalifa Haftar mwenye makao yake mashariki mwa Libya. Wanaoikosoa sheria hiyo mpya ya uchaguzi wanaatilia mashaka kipengele kinachoruhusu maafisa wa kijeshi kugombea uchaguzi wa rais kwa sharti la kuvua vyeo vyao vya kijeshi miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeilaumu serikali ya Kenya kwa kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na ongezeko la vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia vilivyojiri wakati wa maambukizi ya corona, hususan wakati wa utekelezaji wa zuio la kusalia majumbani ili kuzuia maambukizi ya COVID-19. Human Rights Watch imedai katika ripoti yake ya jana Jumanne kwamba serikali ya Kenya imeshindwa kuhakikisha kuwa wanawake wanapata huduma za kiafya, kiuchumi na za kijamii kufuatia vizuizi mbalimbali vilivyowekwa ambavyo vimeathiri shughuli zao. Ripoti inasema kulikuwapo ongezeko kubwa la asilimia mia tatu ya simu zilizoripoti unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana katika wiki mbili za kwanza za karantin, kati ya mwezi Machi na Aprili mwaka jana elfu mbili na ishirini. Human Rights Watch imesema wakati tafiti za awali zilionyesha visa vya unyanyasaji wa kijinsia vinaongezeka wakati wa dharura za kiafya, serikali ya Kenya inapaswa kutarajia na kubuni mpango sawa na wakati wa dharura ya afya wa ugonjwa wa COVID-19, shirika hilo limesema. Utafiti mwingine juu ya unyanyasaji wa kijinsia pia umeonyesha miundo na sera za sasa za serikali ya Kenya hazitoshi kutoa suluhisho la ukatili dhidi ya wanawake na wasichana wakati wa dharura kama hizo. Ripoti hiyo ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch imechapishwa kwa kutegemea mahojiano ishirini na sita yaliyofanywa wakati wa mwezi Juni mwaka jana na Februari mwaka huu, ambapo watu kumi na tatu waliohojiwa ni manusura wa unyanyasaji wa kijinsia. Human Rights Watch limetaja aina ya mbalimbali mbali za unyanyasaji huo wa kijinsia dhidi ya wanawake na mabinti kama kubakwa, kupigwa, kufukuzwa nyumbani, kulazimishwa kuolewa na kuwalazimisha mabinti kukeketwa. Naendelea kuchagia sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Mbwedo, Tehran. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma jana Jumanne alishindwa kufika mahakamani kujibu mashtaka katika kesi ya ufisadi ya ununuzi wa silaha zenye thamani ya dola bilioni mbili nukta tano. Kesi hiyo ambayo iliwekwa kando kwa miaka kadhaa ilianza tena jana Jumanne baada ya kuakhirishwa kwa siku kumi ili kuruhusu madaktari wa teule wa serikali kuchunguza ushahidi wa hali ya kiafya ya Zuma kwa kushirikiana na timu yake ya madaktari. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa aliachiwa huru mwezi uliopita kwa ajili ya matibabu ili kwenda kufanyiwa upasuaji ambao hawakuwe kwa wazi, baada ya kuzuiliwa gerezani kwa miezi miwili kwa kuidharau mahakama baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano jela. Hii ni katika hali ambayo taarifa kuhusu hali ya kiafya ya Jacob Zuma zimeendelea kuwa siri, huku waendesha mashtaka kwa upande wao wakihoji kwamba ugonjwa wa Zuma hawezi kuhalalisha yeye kutofika mahakamani. Wakili wa serikali ya Afrika Kusini Wimo Chengof amesema wakati wa kuanza kesi hiyo katika mahakama ya Pietermaritzburg katika jimbo la KwaZulu Natal kwamba kuhudhuria mahakamani si jambo la hiari. Juzi Jumatatu, mahakama kuu ya Afrika Kusini ilipinga ombi la Zuma la kutaka kutenguliwa uamuzi wa kumhukumu kifungo cha miezi kumi na tano jela kwa kukataa kujibu maswali katika kesi ya ufisadi. Zuma amepinga uamuzi huo wa mahakama kuu akisema Afrika Kusini inakuwa nchi yenye udikteta wa kikatiba. Waziri wa Ulinzi wa Ufaransa amesema nchi yake itaendelea kuweko kijeshi katika nchi ya Magharibi mwa Afrika ya Mali. Akiwa ziarani nchini Mali na katika mazungumzo yake na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Kanali Sadio Kamara, waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Perry amedai kuwa Ufaransa ina nia ya kweli ya kupambana na ugaidi. Waziri huyo wa ulinzi wa Ufaransa pia amesema nchi yake haina nia ya kuondoka kijeshi nchini Mali, kwani tuko huko kwa ajili ya kuisaidia serikali ya nchi hiyo kupambana na makundi yenye silaha. Matamshi hayo ya waziri wa ulinzi wa Ufaransa yamekuja baada ya waziri mkuu wa Mali kusema kwamba nchi hiyo ina haki ya kuomba msaada wa kijeshi kutoka kwa mtu yeyote imtakaye. Chogwel Kokala Maiga alisema akijibu matamshi ya Ufaransa ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo Afrika Magharibi na maamuzi ya serikali ya Bamako na kusisitiza kwamba nchi hiyo ina uhuru kamili wa kujichukulia maamuzi na kuomba msaada hata wa kijeshi kutoka popote. Serikali ya Mali imekasirishwa na madai ya serikali ya Ufaransa kwamba hatua ya serikali ya Bamako ya kuomba msaada wa kijeshi kutoka kwa mataifa mengine ili hali vikosi vya Ufaransa vipo katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika si kitendo kinachofaa. Hata hivyo, waziri mkuu wa Mali amesisitiza kwamba serikali ikitaka kuomba msaada wa kijeshi kutoka kwa nchi yoyote inaweza kufanya hivyo, na kwamba Ufaransa haina haki ya kuingilia maamuzi ya serikali ya nchi hiyo. Na taasisi ya Brookings Institution huko Marekani imeandika makala ikisema kuwa serikali ya sasa ya nchi hiyo imekiuka ahadi yake ya kukomesha vita vya muungano wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen na kukata misaada na himaya yake kwa muungano huo. Brookings Institution imesema katika makala hiyo kwamba rais Joe Biden wa Marekani anaendelea kuunga mkono mashambulizi ya Saudia na washirika wake dhidi ya Yemen licha ya kuahidi kwamba atakomesha vita hivyo. Makala ya Brookings Institution imeongeza kuwa katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, Biden alidai kuwa atatumia siasa za nje tofauti na zile za serikali ya mtangulizi wake Donald Trump kuhusiana na vita vya Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen. Mwezi Machi mwaka 2015, Saudi Arabia ikisaidiwa kwa hali na mali na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, Uingereza na nchi nyingine kadhaa, ilianzisha mashambulizi ya kijeshi ya pande zote dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro wa angani, baharini na nchi kavu nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Maelfu ya Wayemen wameshauawa katika vita hivyo vya muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudia, huku makumi ya maelfu ya watu wakijeruhiwa na mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinasema: Rais wa Ufaransa awaomba radhi wananchi wa Algeria. Hatimaye baada ya kupita miongo mitatu miongo mingi tangu Ufaransa itende jinai huko Algeria na katika hali ambayo kumekuwa kukifichuliwa nyaraka mpya za jinai hizo, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amewaomba radhi wananchi wa Algeria na kuahidi kupasishwa sheria katika siku za usoni ambayo itatoa fidia kwa nchi hiyo ya Kiafrika baada ya kupita zaidi ya miongo sita tangu kumalizika vita vya miaka minane baina ya jeshi vamizi la Ufaransa na wanamapambano wanama wa Algeria. Katika miaka ya hivi karibuni kumefichuliwa nyaraka mpya zinazoonyesha jinai za Wafaransa huko Algeria, nyaraka ambazo zimezidi kuweka wazi na na bayana dhuluma na ukatili wa Wafaransa kwa wanamapambano wa Kialgeria. Kwa mujibu wa nyaraka mpya kabisa zilizotolewa miezi michache iliyopita, zaidi ya Algeria milioni 1.5 waliuawa katika zama za ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria na katika vita vya kupigania uhuru katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Pamoja na hayo, majaribio ya nyuklia ya Ufaransa katika jangwa la Algeria pamoja na athari zake haribifu zilizobakia, lilikuwa jaribio hatari zaidi. Moja ya jinai hizo za kutisha ni majaribio kumi na saba ya nyuklia yaliyofanywa na Ufaransa katika jangwa la Algeria baina ya mwaka 1960 hadi 1966. Moja, moja ya mifano ya jinai hizo ni hatua ya Wafaransa ya kuwafanya Waalgeria 150 kuwa panya wa maabara baada ya kuwatundika katika nguzo kwenye eneo la majaribio ya nyuklia kwa ajili ya kufahamu ni kwa kiasi gani miale ya nyuklia inataathira kwa mwili wa mwanadamu. Muhammad Al Rakani, mmoja wa mashuhuda wa matukio hayo, ambaye amefichua hayo katika miaka hivi karibuni, anasema wakati wa kufanyika majaribio ya nyuklia ya Ufaransa kulitokea mlipuko ambao ulipelekea kuibuka wingu la moshi mfano wa uyoga. Baada ya mlipuko huo ambao ulielekea juu mbinguni, huku kukitokea upepo mkali wenye kasi kubwa ambao ulielekea katika makazi ya watu, ambapo hatukuwa na uwezo wa kuona umbali wa mita tatu. Licha ya kufichuliwa jinai hizi za Ufaransa, hakuna wakati ambao viongozi wa nchi hiyo wamewahi kujitokeza na kuomba radhi rasmi. Hata ofisi ya rais nchini Ufaransa hivi karibuni ilitangaza kuwa Emmanuel Macron katu hatoomba msamaha kutokana na Ufaransa kuikalia kwa mabavu Algeria. Msimamo huo wa Paris uliwakasirisha mno wananchi wa Algeria ambao wamesisitiza mara kadhaa kwamba Ufaransa inapaswa kuomba radhi rasmi kutokana na jinai zake dhidi ya wananchi wa Algeria na pia kulipa fidia. Hata hivyo, ieleweke kwamba jinai za Ufaransa barani Afrika hazikuishia tu kwa wananchi wa Algeria, bali akthari ya kaumu mbari na mataifa ya kia kiafrika yalikuwa wahanga wa jinai hizi. Ufaransa kama ilivyokuwa kwa madola mengine ya Ulaya katika kipindi cha ukoloni yalikiuka waziwazi wazi haki za binadamu barani Afrika, kama ambavyo yalifanya pia mauaji ya kimbari. Vitendo hivi visivyo vya kibinadamu vingali vinaendelea hadi sasa. Nyaraka za kuaminika zinaonyesha kuwa Ufaransa ilikuwa na mkono katika mauaji ya kimbari ya Rwanda yaliyotokea mwaka 1994 yanayotajwa kama moja ya mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika karne ya ishirini. Mauaji hayo yaligharimu roho za watu laki nane kutoka kabila la watutsi na wahutu wenye misimamo ya wastani. Kuna nyaraka nyingi pia zilizotolewa ambazo zinabainisha ukoloni wa Ufaransa katika mataifa kama Senegal, Ivory Coast na Benin. Mataifa hayo yaligeuzwa na Wafaransa kuwa vituo vya biashara ya watumwa, na katika kipindi cha mkoloni Mfaransa, vyanzo vya utajiri na mali asili za nchi hizo ziliporwa na wakoloni hao. Naendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Sibtain katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 30 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambacho kama vilivyokuwa vipindi vilivyotangulia kinazungumzia sifa na matukufu ya wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Husein alaihimassalama. Imam Hasan na Husein ni wajukuu ambao kama tulivyoona katika vipindi vilivyopita walipendwa sana na Mwenyezi Mungu pamoja na mtume wake, ambaye alitaja na kufafanua sifa na fadhila zao nyingi kupitia hadithi nyingi zilizonukuliwa katika vitabu vingi vya Waislamu na kuwataka pia wawapende na kuwafuata katika masuala yao ya kidini na kimaisha. Jambo tunalopaswa kufahamu na kulitambua vyema ni kwamba hali ya kuwa mtume wa Mwenyezi Mungu ni maasumu, yaani mtu asiyetenda kosa wala dhambi, inatufanya sisi Waislamu tupate yakini kwamba mtume hampendi mtu yeyote ila kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wala hampendi mtu ila mtu huyo huwa amependwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, huwa hakengeuki mipaka katika kumsifu mtu yeyote, na kwa hivyo maneno yake huwa ni suna ambayo huambatana kikamilifu na ukweli ambao Mwenyezi Mungu mtukufu huwa ameuridhia. Hivyo basi, iwapo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha na kufafanua sifa za maimamu Hassan na Hussein, bila shaka alifanya hivyo kwa msingi wa aliyoyataka na kuyaridhia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni wazi kwamba kwa kufanya hivyo mtume alitekeleza wajibu aliopewa na kuamrishwa na Mwenyezi Mungu autekeleze kisheria na kivitendo. Suala hili lina umuhimu mkubwa sana kwetu sisi Waislamu. Hii ni kwa sababu jambo hili huimarisha itikadi zetu kidini na kutufanya tufuate amri ya Mwenyezi Mungu ya kupenda na kuwafuata ahlubaiti wa mtume wake Muhammad Swala ambalo bila shaka ni ushindi na mafanikio makubwa kwetu, kwa kuwa litatuokoa na kutukinga na moto mkali wa Jahannam siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, Shekh Mufid, Mwenyezi Mungu amrehemu, ananukuu katika kitabu chake cha Al-Ikhtisas kwamba Muawiya bin abi Sufian alimwandikia Imamu Ali bin Abitalib alayhi salam barua ya vitisho, tuhuma na maneno makali, naye Imamu akamjibu baada ya kuanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mtukufu akisema: ewe Muawiya, umesema uongo, mimi ni Ali bin Abitalib na baba wa Hasan na Husein, hadi mwisho wa barua hiyo. Ibara ya kuvutia sana katika barua hiyo ya Imamu Ali bin Abitalib Muawiya bin Abi Sufyan ni hatua ya imamu ya kujisifu na kujifaharisha kutokana na kuwa baba wa Hasan na Husein. Anajifaharisha na kujiarifisha kuwa yeye ni baba wa wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni utukufu ulioje walio nao wajukuu hawa wa mtume mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu utukufu huo mkubwa ndio uliomfanya amirul muminin Ali bin Abi Talib kujifakharisha na kujinasibisha kwa wajukuu hao wa mtume kwa kuwa wana nafasi na fadhila kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Naam, hawa ndio wale wajukuu wawili ambao mtume aliwapenda sana na kuwasifia kwa maneno ya kuvutia ambayo yalikuwa hayajawahi kutamkwa tena na mtu mwingine yoyote. Hafidh bin Asakir Adimishqi Ashafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Dimishq, akimnukuu Hudhaifa bin Alyaman, kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallama alimuuliza, Je, unajua nani alikuwa pamoja nami? Hudhaifa akajibu la. Mtume akasema, Jibrilu amenijia na kunibashiria kwamba hakika Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Wapenzi wa wasikilizaji, huu ni wahi alioteremshiwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa njia tofauti, sio uteremsho wa Qurani, bali ni wahi na habari za Mwenyezi Mungu alioteremshiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuizungumzia kwa njia tofauti sehemu nyingi katika jukumu lake la kuwafikishia wanadamu ujumbe kutoka kwa muumba wao. Moja ya sehemu hizo ni ile ambayo imeashiriwa na Tabarani katika kitabu cha Akhbaru lhasan bin Ali, ambapo amemnukuu Omar ibn lkhatab akisema kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema, Hasan na husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Vilevile vile, Ibni Asakir anasema katika kitabu chake cha Tarikh ad Dimishq kwamba Alhaythami Ashafii katika kitabu cha Majmau Zawaid na Tabarsi katika kitabu cha Alami Lwara akimnukuu sahaba mwema Jabir bin Abdillahi Lansari kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba Mtu anayetaka kuwaona mabwana wa vijana wa peponi basi na awatazame Hasan na Husein. Wasikilizaji wapenzi, hakuna shaka yoyote kwamba pepo ndiyo daraja na nafasi ya juu kabisa huko akhera, na huko waumini ni vijana ambao ndio kwanza wako katika mwanzo wa ujana wao. Huko watafurahia kutokana na kwamba Mwenyezi Mungu amewaneemesha na kuwapa radhi zake kwa kuwajalia kuwa miongoni mwa watu wa peponi. Hassan na Hussein ndio watakaokuwa mabwana wa vijana hao wa peponi, ambapo moyo wa kila aliyeko kwenye pepo hiyo utafurahia na kuridhishwa kwa pambo la mabwana hao wa peponi Sheikh, Almajlisi anasema katika juzu ya 43 ya kitabu cha Biharu Lanwar akimnukuu mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa kisuni ambaye si mwingine bali eh, ni Adailami Ad akisema, katika kitabu chake cha Firdausul Akbar akimnukuu Bibi Aisha mke wa Mtume kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa amesema, wakati watu wa peponi watakapoingia humo pepo itamwambia Mwenyezi Mungu mtukufu, ewe Mwenyezi Mungu, uliniahidi kunipamba kwa nguzo zako mbili. Mwenyezi Mungu atajibu kwa kusema: Je, yeah, sikukupamba kwa Hasan na Husein? Watukufu hao wawili wametajwa katika hadithi nyingi maalumu kwamba wao ni pambo la arshi ya Mwenyezi Mungu. Shekh Assaduq anasema katika kitabu chake cha maani la akhbar akimnukuu Imam Ali bin Musa Ridha Alaihissalam katika hadithi tukufu inayozungumzia kisa cha Nabii Adam na mkewe Hawa alaihissalam, kwamba alisema: Adamu alipotukuzwa na Mwenyezi Mungu na malaika kuamrishwa wamsujudie na kisha kuingizwa peponi alijiuliza moyoni, je, kuna kiumbe mwingine ambaye Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba na kumfanya kuwa bora kuliko mimi. Hapo Mwenyezimungu subhanahu wataala alimwita na kumwambia, ewe Adam, inua kichwa chako na utazame msingi wa kiti cha arshi. Adam alipotazama aliona pameandikwa la ilaha illallah muhammadun rasulullah aliyun amiru lmuminin, Fatima ni mbora wa wanawake ulimwenguni, na Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Adamu aliuliza, je, hawa ni kina nani? Akaambiwa, hawa ni katika kizazi chako na ni wabora kuliko wewe na viumbe wangu wote, na lau wasingekuwa wao, nisingekuumba wewe, pepo, moto, mbingu wala ardhi. Wapenzi wa wasikilizaji, anishaburi ameandika katika kitabu chake cha Raudhatul Waidhina kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema, siku ya kiama kitakapofika, kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu kitapambwa vilivyo, na mimbari mbili zenye nuru na zilizo na urefu wa maili mia moja kuwekwa hapo moja upande wa kulia na ya pili upande wa kushoto wa arshi. Kisha Imamu Hasan na Husein alayhim assalamu wataletwa na kuwekwa juu ya mimbari hizo. Mwenyezi Mungu atapamba arshi yake kwa watukufu hao. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtoin katika Qurani na Hadithi. Ni matumaini yetu kwamba tumeweza kunufaika kwa yote tuliyokuandalieni katika kipindi cha leo. Basi, hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, tunakuwageni kwa kusema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Amir Ibrahim kwa kipindi chako hicho cha suln katika Quran na hadithi. Na sasa tunawakaribisha wapendo wasikilizaji utegea sikio, Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumatano hii linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, gazeti la Mwananchi limepambwa na habari zisemazo katika ukurasa wake wa mwanzo: abiria sasa kuita daladala kwa simu, abiria kufuatilia kuchagua gari mahali popote walipo, wadau waeleza faida na changamoto za mfumo huo. Samia aeleza hatari za mabadiliko ya tabia nchi DC aingilia kati ukatili aliyofanyiwa bodaboda. Maiti azuiwa MNH kwa deni la shilingi milioni moja laki sita na mkakati wa serikali kwa machinga watajwa. Gazeti la Habari Leo aidha limeandika Samia aonya dunia, mabadiliko tabia nchi, halmashauri zote kupata dawati la machinga, wenye maduka fedha ya fedha wamwangukia Samia. Marasi madc watakiwa vituo vya mahindi. Katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM Daniel Chongolo ameagiza wakuu wa mikoa na wilaya kwenda kwenye vituo vya kununulia mahindi, wakasimamia wakulima wapate haki yao. Serikali ya jipanga vijiji vyote vipate maji, na polisi watimuliwa kwa kufukuzia magendo Malawi. Habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe, mpendwa msikilizaji, inasema askofu akemea wanaopewa vyeo kwa kujipendekeza. Agusia katiba mpya. Ulimwengu aguna ubora wa elimu. Nipashe aidha linachopasha kuwa Chadema yafanya utafiti kubaini kiini tatizo la machinga. Vyama vyalia wagombea wake udiwani kuenguliwa. Mbarawa ataka daraja Wami kujengwa kwa masaa ishirini na mane. Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi wa Tanzania, Profesa Makame Mbarawa amemwagiza mkandarasi anayejenga daraja la Wami kufanya kazi saa ishirini na nne ili kukamilisha kazi kwa wakati. E, Chadema yadai polisi kuzingira ofisi kikao ndani zaidi ya askari kumi baadhi yao wakiwa na silaha za moto wamedaiwa kuzingira ofisi za chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kanda ya Mbeya, katika kikao cha ndani cha viongozi wa baraza la wanawake wa chama hicho Bawacha. Dr Shen aongoza maziko ya Profesa Luhanga na familia yapoteza ndugu saba ndani ya siku kumi. Hayo yakiwa kutoka katika gazeti ya Nipashe. Gazeti la Majira leo Jumatano limeandika polisi saba Songwe watimuliwa kazi, ni kwa kosa la kufukuza magendo hadi Malawi bila kibali cha IGP, walikuwa na SMG mbili. Yadaiwa kitendo hicho kilihatarisha uhusiano wa nchi hizo. CCM yatoa maelekezo kumaliza sitofahamu ununuzi wa mahindi Serikali yafundwa utoaji taarifa sahihi za korona kwa wanahabari, na Samia au nguruma mkutano wa kimataifa nchini Kenya. Ninaanza kutupia jisho gazeti la Dista ambalo lina habari kuu isemayo, kwa nini Raila na Ruto wanaweza kusaini hati ya maelewano na mlima Kenya. E, Kiraitu a mwambia Munya kwamba alikataliwa mwaka 2017 kutokana na utendaji dhaifu. Mfanyabiashara David Muchai azikwa nyumbani kwake Ebogon, katika kaunti ya Nakuru, atajwa kuwa alikuwa mtetezi mkubwa wa wafanyabiashara ya matatu na wa masuala yanayoathiri wakulima mbao na wanamichezo huko Molo. Mudavadi asema simshawishi Waiguru kuwa mgombea mwenza wangu. Kumradhi, na Kenya yasajili kesi mpya mia tatu kumi na tatu za uviko kumi na tisa. Gazeti la New Times linayochapishwa nchini Rwanda, kwa upande wake, lina habari zisemazo taasisi nne za serikali kufutwa kufuatia kubuniwa wizara mpya ya umoja wa kitaifa na ushirikishaji wa raia. Muda wa zuio la kafyu wapunguzwa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na hivyo kuwaruhusu raia kuendelea na shughuli zao kuanzia saa kumi alfajiri hadi saa tano usiku, huku biashara zikiruhusiwa kuwa wazi hadi saa nne usiku. Na Rwanda na Peru zachukua hatua kimataifa kwa lengo la kupunguza plastiki. Rwanda na Peru zimependekeza kuwepo mkataba wa kisheria kwa lengo la kupunguza taka za plastiki duniani. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia nikimaanisha sayansi na teknolojia mpya takaofuatiwa na taka na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu sayansi, tiba na teknolojia duniani na pia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Mtaalamu mmoja wa jeni amesema kuna uwezekano kwamba ugonjwa wa COVID-19 haukuanzia katika mji wa Wuhan huko China. Peter Foster ambaye ni mtaalamu wa jeni na makamu mkuu wa jumuiya ya chuo kikuu cha Cambridge ya e, masuala ya utafiti, ameeleza kuwa dhana kwamba ugonjwa wa COVID-19 ulianzia katika soko la vyakula vinavyonunuliwa kutoka baharini huko Wuhan ni ya upotoshaji. Hadi sasa watu milioni 219 wamepatwa na maambukizi ya kirusi cha korona duniani, huku wengine zaidi ya milioni nne na nusu wakiwa wameshapoteza kutokana na kirusi hicho. Mtaalamu huyo wa jeni kutoka chuo kikuu cha Cambridge ameongeza kuwa aina za spishi za kirusi cha korona zilizosababisha maambukizi makubwa duniani zikiwemo spishi za Delta na Beta zinaweza kujulikana chanzo chake kulingana na mabadiliko yaliyotokea nchini Italia. Timu ya Foster ilichunguza hifadhi e, ya deta ya asili ya taarifa ya kijenetiki kuhusu virusi zilizochukuliwa katika awamu ya kwanza ya wagonjwa wa COVID 19 ya kati ya Desemba uh, 2019 na mwezi Machi 2020, baada ya timu hiyo ilifanikiwa kugundua kirusi chenye umri mkubwa walichokiipa jina la type A au aina ya A. Timu hiyo ilifikia natija kuwa kirusi hicho hakikuwa kile kilichogunduliwa awali huko Wuhan na kwamba kilianza sehemu nyingine na kubadilika kabla ya kuwasili katika mji wa Wuhan. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema kuwa katika kipindi cha a siku chache zijazo jamhuri ya Kiislamu Iran itakuwa imeshatoa chanjo ya korona kwa watu milioni 50. Ibrahim Enulahi aliyesema hayo Septemba 14 na kuongeza kuwa juhudi za rais Ibrahim Raisi na makamu wa kwanza wa rais Muhamed Mukhbiri hivi sasa zimepelekea dozi zaidi ya milioni 40 za chanjo ya korona kuingizwa humu nchini. Hali kadhalika amesema karibuni hivi watu wote wenye nia ya kusafiri nje ya Iran watatakiwa wawe wameshapiga chanjo mbili za korona, na wale ambao hawajapata chanjo kamili watalazimika kuchukua vipimo vya COVID 19 kutoka nchi wanayotoka na wakati wanapofika hapa nchini huko hayo wakiripotiwa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amelalamikia vikali dhuluma na ubaguzi unaofanywa katika ugawaji wa chanjo za korona duniani akisema kuwa hadi katikati ya mwezi Septemba nchi za bara la Afrika zilikuwa zimepokea asilimia mbili tu ya chanjo zilizogaiwa duniani. Daktari Tedros Adhanom alisema kuwa hali hiyo ni doa la aibu kwa dunia na litabakia hivyo milele. Amekiri kwamba nchi tajiri zimefunga njia za kufikia chanjo za korona barani Afrika. Maafisa wa ngazi za juu wa shirika la afya duniani nao wamezitaka nchi tajiri, ikiwemo Marekani, kuruhusu kufikishwa chanjo za korona kwa nchi masikini, badala ya kutumia chanjo hizo kujipiga zenyewe nchi tajiri, kwa madai ya kutia nguvu chanjo kamili e, walizopigwa wananchi wa nchi hizo. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimewalalamikia vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za COVID-19 na kutozijali nchi masikini Bara la Afrika linashuhudia ongezeko la maambukizo ya korona huku likielekeza matumaini yake kwa juhudi za kimataifa za kugawa chanjo. Hata hivyo, hadi katikati ya Septemba ni asilimia 3.18 tu ya Waafrika bilioni 1.3 ndio waliokuwa wamepata chanjo kamili mkuu um, wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Afrika CDC John Nkengasonga anasema, hatuwezi kuendelea kulifanya suala la kupambana na covid 19 kuwa la kisiasa kwa kutoa taarifa tu bila ya kuchukua hatua zinazotakiwa. Hadi tupu haziwezi kuwapatia watu chanjo. Kwa mujibu wa Afrika CDC, maambukizo ya kirusi cha korona yanazidi kuwa makubwa kiasi cha kuwa tishio barani afrika kwingineko Wakati idadi ya wagonjwa wa korona au COVID-19 waliothibitishwa au kukutwa na virusi miongoni mwa watoto ikifikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu kuzuka kwa janga hilo na tangu kuanza kwa muhula mpya wa masomo katika nchi mbalimbali, Shirika la Afya Duniani linaamini kuwa aina mpya ya virusi vya korona inaonekana kuwagusa zaidi mabarubaru, kwa mujibu wa taarifa ya WHO iliyotolewa Septemba 15. Takwimu za kimataifa za matukio ya COVID-19 miongoni mwa vijana barubaru zinaonyesha kwamba watoto wengi wanapima virusi vya COVID-19. Hata hivyo, shirika hilo linasema utafiti zaidi unahitajika uh, ili kupata taarifa zaidi. Licha ya hayo, WHO inasema watoto wa kila rika wanaweza kuambukizwa na wanaweza kusambaza virusi kwa watu wengine. Kwa kuongezea, shirika hilo linasema kuna hitajio la haraka la taarifa za kitabibu kuhusu sababu zinazochangia uwezekano mkubwa wa watoto na vijana barubaru kuambukizwa. Uh, zaidi virusi vipya vya uh, COVID-19, WHO inasema kwa ujumla maambukizo kwa watoto na barubaru husababisha watu kuugua, lakini si mahututi na vifo ni vichache ikilinganishwa na watu wazima. na shirika la afya duniani WHO Septemba 15 lilizindua jukwaa maalum mtandaoni kwa lengo la kutoa taarifa na kuelimisha umma kuhusu hatari ya kung'atwa na nyoka wenye sumu na uh, walioko uh, hatari zaidi duniani ya kung'atwa na nyoka hao. Shirika hilo linasema watu 81,000 hadi laki 37,000 hupoteza maisha kila mwaka kutokana na athari zinazosababishwa na, na kung'atwa na nyoka wenye sumu, kulingana na taarifa iliyotolewa na WHO wakati wa uzinduzi wa jukwaa hilo mjini Jeniva, Uswisi. Ingawa idadi kamili ya walong'atwa na nyoka hadi sasa haijulikani, lakini makadirio yanaonyesha kwamba takribani watu milioni 5.4 hung'atwa na nyoka kila mwaka, huku milioni 2.7 kati yao na nyoka wenye sumu kali ambao husababisha athari mbaya kwa mamilioni ya maisha ya watu na wengi wao wakiwa ni watu masikini. Mbali na vifo vya watu zaidi ya laki 37,000 kila mwaka, kung'atwa na nyoka pia kumewacha mamilioni ya watu na vilema vya maisha. WHO inasema kung'atwa na nyoka mwenye sumu kali kunaweza kusababisha kupooza ambako kunaweza kumzuia mtu kupumua kumsababishia maradhi ya kutokuwa na damu, matatizo ya figo yasioweza kutibika na kuharibu mishipa ambayo inapelekea ulemavu wa maisha na kukatwa viungo. Shirika hilo limeongeza kuwa kung'atwa na nyoka ni moja ya magonjwa yaliyopuuzwa ambayo athari zake ni kubwa na mbaya kuliko inavyodhaniwa. Naam wapenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa kwaherini. Katika historia leo ni Jumatano tarehe 15 Sofar 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 2021. Siku kama aleo miaka 61 iliyopita, inaosadifiana na Septemba 22 mwaka 1960, nchi ya Mali ilipata uhuru. Karibu miaka 2000 nyuma, Mali ilikuwa iking'ara kwa utamaduni Kuanzia karne ya 8 hadi ya 16 miladia, nchi hiyo ilikuwa ni sehemu ya utawala wa Sudan. Baada ya Moroko kuidhibiti sehemu ya utawala wa Sudan ikiwemo Mali, tawala mbalimbali mbali za kijadi zikafanikiwa kutawala nchini humo. Hatimaye, baada ya mapambano ya miaka kadhaa dhidi ya mkoloni Mfaransa, nchi hiyo ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. siku kama ya leo miaka 193 iliyopita inayosadifiana na, na Septemba 22 mwaka 1828, Shaka Zulu, kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini, aliuawa na ndugu zake. Alikuwa kiongozi wa Wazulu aliyebadilisha ukoo mdogo wa Kinguni kuwa kabila au taifa kubwa lililotawala maeneo mapana ya Afrika Kusini haswa Natal ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 1860 vilianza vita vya Peking kati ya vikosi vya Uingereza na Ufaransa dhidi ya China. Katika vita hivyo vikosi vya China vilishindwa kutokana na kutokuwa na zana na silaha za kutosha. Mara baada ya China kushindwa kwenye vita hivyo, ilikubali kutia saini makubaliano ya amani kwa shingo upande na kuwapatia Uingereza na Ufaransa fursa kubwa ya kujizatiti nchini humo. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita inayosadifiana na tarehe 31 mwezi Shahrivar mwaka 1359, utawala wa Iraki uliokuwa ukiongozwa na dikteta Sadam Hussein ulianzisha mashambulizi makubwa ya angani na nchi kavu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sambamba na kufanya mashambulio hayo, majeshi ya Iraki yalipora mali katika miji ya mipakani ya nchi hizo mbili. Kwa mnasaba huo, kila mwaka kuanzia siku hii ya tarehe 31 Shaharivar Iran huadhimisha wiki ya kujilinda kutakatifu ili kuwakumbuka na kuwawenzi mashujaa wake waliosimama kidete kukabiliana na uchokozi wa uvamizi wa majeshi ya Saddam Hussein. na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Bila Huda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: Rais Putin wa Rusia wadhibiti wananchi ambao wanamiliki wa, kumradhi, wanamiliki silaha kwa usalama na wa wengine na taifa nzima ya uh, Rusia. Anasema wananchi hawapaswi kupewa silaha kwa sababu hawako sawa. Wengine akili zao hazichaji vizuri, wengine wana akili za kitoto, hivyo serikali inapaswa kuwadhibiti wananchi wanaomiliki silaha. Anasema jukumu la kumiliki silaha ni la jeshi pekee. Ni maoni yake, Bilhuda Ali, msikilizaji wetu kutoka barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Asante sana. Bintwa Hali Junaid wa Zanzibar, huko Bumbwini, anasema shukran. Nawe pia kwa kutegea sikio. Na msikilizaji wetu mwingine huyu, anaitwa jina lake anasema ni Dr Ali S Idris wa Bariadi, Tanzania. Ameandika, habari ni asubuhi, natumai mko wazima katika kuipeleka mbele kalima tukufu. Hakika tunafarijika mno kwa vipindi vyenu moto moto. Anasema, Allah akuhifadhini na fitina za maadui wa dini yake tukufu. Shukran sana. Anasema ni faraja sana kwangu kupata mawasiliano yenu. Natumaini niwe miongoni mwa wasikilizaji wenu na kuweza kupata elimu zaidi na zaidi na majarida mbalimbali ya yeah, e, elimu. Shukran sana, Dr Ali S Idrisa wa Tanzania huko Bariadi, tunasema tutakuunganisha ha, misi Hashim Bilali, msikilizaji wetu mtajika wa Mtwara, Tanzania, naye anaandika, tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji. Nasi tunakushukuru kwa kututegea sikio. Idrisi malia mungu kutoka Mombasa, Kenya, yeye ametuandikia hapa, anasemaje? Anasema, je, anasema eh, shukran nawe pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Abdullah Bil Haq, msemaji wa bunge la Libya lenye makao yake katika mji wa Tobrok mashariki mwa nchi hiyo ametangaza kuwa bunge hilo limepiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya mpito ya nchi hiyo inayoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Dibaiba. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeilaumu serikali ya Kenya kwa kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na ongezeko la vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia vilivyojiri wakati wa maambukizi ya corona, khususan wakati wa utekelezaji wa zuio la kusalia majumbani ili kuzuia maambukizi ya COVID-19 ama uviko 19. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma jana Jumanne alishindwa kufika mahakamani kujibu mashtaka katika kesi ya ufisadi inayomkabili ya ununuzi wa silaha zenye thamani ya dola bilioni mbili nukta tano. Kesi hiyo ambayo iliwekwa kando kwa miaka kadhaa, ilianza kusikilizwa kwa mara nyingine tena jana Jumanne baada ya kuakhirishwa kwa siku kumi. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa amesema nchi yake itaendelea kuweko kijeshi katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali. Akiwa ziarani nchini Mali na katika mazungumzo yake na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, Kanali Sadio Kamara, waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florenci Perry amedai kuwa Ufaransa ina nia ya kweli ya kupambana na ugaidi na taasisi ya Brookings Institution huko Marekani imeandika makala ikisema kuwa serikali ya sasa ya nchi hiyo imekiuka ahadi yake ya kukomesha vita vya muungano wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen na kukata misaada na himaya yake kwa muungano huo. Brookings Institution imesema katika makala hiyo kwamba rais Joe Biden wa Marekani anaendelea kuunga mkono mashambulizi yanayofanywa na Saudia na washirika wake dhidi ya nchi masikini ya kiarabu ya Yemen licha ya kuahidi kwamba atakomesha vita hivyo. Na muhtasari huu wapendwa wasikilizaji unatuhitimishia matangazo yetu haya ya asubuhi kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam. Na mtangazaji wako nilikuwa mimi Asmuhani Ghanima Muhamedi, na wageni nikiwatakia asubuhi njema, kwaherini.