Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa Rehema, mwenye Kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran Idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha akhlaki katika Uislamu ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum ya Muharam, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. metimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ni wa utakatifu. Jaribio la kuipindua serikali ya Sudan lazimwa. Rwanda ya mhukumu shujaa wa Hotel Rwanda kifungu cha miaka 25 jela kwa ugaidi. na kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa Marekani, wengi wanaamini upo uwezekano wa kutokea vita vingine vya ndani nchini humo. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema mfumo wetu ni wa utakatifu kwa sababu umetokana na dini na mafunzo ya dini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika hafla ya kuadhimisha wiki ya kujihami kutakatifu na kuzienzi familia za mashahidi, majeruhi wa vita na waliojitolea mhanga, ambapo sambamba na kutoa mkono wa pole kwa mnasaba wa masiku ya maombolezo ya Imam Husein alaihi salam amebainisha kama ninavyonukuu: Harakati hii ya kuwakirimu na kuwaenzi watangulizi inaweza kukikinga kizazi cha vijana. Na njia ya kukilinda kizazi cha sasa na vizazi vijavyo ni kwamba Ashura itambulishwe na ifahamike kuwa ni kitu cha mwendelezo, na mwendelezo wa leo na hivi sasa wa Ashura ni dhihirisho la mashahidi waliojitokeza kwenye midani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya jambo takatifu. Sayid Ibrahim Raisi amesema kwa kuhoji, watu wengi wanapambana na kupigana vita duniani. Katika muda wote wa historia, vimepiganwa vita vingi na kutokea umwagikaji damu, lakini ni vipi kati ya vita hivyo vinaitwa kujihami kutakatifu? Ameongezea pia kwa kusema, leo hii kuna mifumo mingi duniani, lakini ni upi kati ya mifumo hiyo ni mfumo mtakatifu? rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesisitiza kuwa siri ya utakatifu wa mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya iran ni kuwa kwake umetokana na dini mafunzo ya dini kitabu cha qurani na sunna serikali ya sudani imetangaza kuwa imetibua na kuzima jaribio la mapinduzi la kuiangusha serikali hiyo na kutoa mwito kwa wananchi kuwa watulivu sambamba na kuwahakikishia kuwa inadhibiti hali ya mambo kwa mujibu wa vyanzo vya habari, waliohusika katika jaribio hilo la mapinduzi walitaka kudhibiti kituo cha redio ya taifa. Hata hivyo, hawakufaulu. Vyombo vya habari vya serikali vimesema kama ninavyonukuu, kulikuwa na jaribio la mapinduzi lililoshindwa, lazima watu wakabiliane nalo. Kwa mujibu wa duru hizo za habari Waliopanga njama walijaribu kudhibiti jengo la shirika la utangazaji la serikali, lakini hawakufaulu. Msemaji wa serikali amesema zoezi la kuwahoji wanaoshukiwa kuhusika na jaribio hilo la mapinduzi litaanza muda mfupi ujao. Wiki iliyopita zilisambaa tetesi za kufanyika jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan. Hata hivyo, jeshi lilikadhibisha taarifa hizo zilizotangazwa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba wanajeshi wa nchi hiyo walikuwa wakila njama ya kufanya mapinduzi nchini humo, na kwa mara nyingine tena likatangaza kuwa lina heshimu na kufungamana na wajibu wake wa kuilinda nchi na serikali ya mpito ya nchi hiyo. Kwa sasa, Sudani inaendeshwa kwa mkataba na makubaliano ya kugawana madaraka kati ya wanajeshi na raia kufuatia kupinduliwa rais wa zamani Omar al-Bashir mnamo mwezi Aprili mwaka 2019. Paul Rusesabagina nyota wa filamu iitwayo Hotel Rwanda, aliyegeuka kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda amehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela baada ya kupatikana na hatia ya makosa ya ugaidi kufuatia kesi ambayo waungaji mkono wake wanasema ilikuwa ya kimaonyesho iliyochochewa na sababu za kisiasa. Mahakama Kuu ya Rwanda imemhukumu Rusesabagi na kifungo hicho baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la waasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu, ya utumiaji bunduki, magurunedi na uchomaji moto nchini humo katika miaka 2018 na 2019. Akisoma adhabu aliyopewa mshtakiwa mwishoni mwa kesi hiyo iliyoendeshwa kwa muda wa miezi saba, ajaji Beatrice Mukamurenzi amesema Rusesabagina aliunda shirika la kigaidi lililoishambulia Rwanda na akachangia kifedha pia kufadhili harakati za kigaidi. Waendesha mashtaka waliomba mahakama itoe hukumu ya kifungo cha maisha jela kwa mshtakiwa huyo mwenye umri wa miaka 67 aliyekuwa mmiliki wa hoteli ambaye alipata itibari kubwa kwa kuokoa maisha ya watu zaidi ya elfu moja na mia mbili wakati wa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 kutokana na hatua alizochukua wakati wa, wa matukio hayo ambayo ndiyo yaliyotoa ilhamu ya kutengezwa filamu ya Hotel Rwanda. Hata hivyo, jaji Mukamorenzi alisema adhabu hiyo inapasa ipunguzwe hadi miaka 25 kwa sababu ni mara ya kwanza mshtakiwa kushtakiwa na kupatikana na hatia. Hata hivyo si Rusesabagina wala mawakili wanaomtetea waliokuwepo mahakamani wakati hukumu iliyotolewa dhidi yake iliposomwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema nchi wanachama wa umoja huo zimeonyesha uungaji mkono wao na mshikamano kwa Ufaransa katika mzozo wa manowari kati yake na Marekani. Borel amewaambia waandishi wa habari kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya waliokutana mjini New York, kando ya mkutano mkuu wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa wameelezea wazi mshikamano wao na Ufaransa na uungaji mkono ulio dhahir. Mgogoro unaohusiana na kuvunjika makubaliano ya Australia kununua manuari za nyuklia za Ufaransa kwa yuro bilioni 66 unaendelea kutokota. Ufaransa inailaumu Australia kuvunja mkataba huo kwa makusudi na kufanya ushirikiano mpya wa usalama na Marekani na Uingereza. Jumatano tarehe 15 Septemba, maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, walisaini makubaliano na wenzao wa Uingereza ya kuipatia Australia nyambizi ya nyuklia, hatua ambayo imezikasirisha nchi nyingi duniani ikiwemo Ufaransa. Katika kulalamikia makubaliano hayo ambayo yamesababisha kufutwa mkataba uliosainiwa kati ya Ufaransa na Australia ambapo Faransa ingeuzia australia nyambizi zenye thamani ya dola bilioni 66. Paris imechukua hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa ya kuwaita nyumbani mabalozi wake wa Washington na Canberra. Na karibu nusu ya Wamarekani wanaitakidi kuwa upo uwezekano wa kutokea vita vingine vya ndani nchini humo. William Gill na Darel West wameeleza katika makala yiliyochapishwa na taasisi ya Brookings kwamba kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa kote nchini Marekani mwaka huu wa 2021, na, na mkusanya maoni John Zogby, idadi kubwa ya Marekani wanaokaribia asilimia 46 wanaamini kuwa upo uwezekano wa kutokea tena vita vya ndani nchini humo. Kwa mujibu wa uchunguzi huu wa maoni, asilimia 43 ya waliotoa maoni yao wanaitakidi kwamba ni baidi kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani, wakati asilimia 11 wa Marekani wamesema hawana uhakika juu ya jambo hilo. Makala hiyo iliyochapishwa tarehe 16 Septemba imejadili maudhui kadhaa za changamoto zinazoweza kusababisha Marekani kutumbukia kwenye lindi la vita vya wenyewe kwa wenyewe. Maudhui hizo ni pamoja na usawa wa kimbari baina ya watu wa rangi tofauti, udhibiti wa silaha moto, utoaji mimba, uhalali wa chaguzi zinazofanyika nchini humo, mabadiliko ya tabia nchi, upigaji chanjo, uvaaji barakoa na masuala mengine ya kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa yanayozusha hasira na uadui baina ya Wamarekani wenyewe. Gil na West wameendelea kueleza katika makala yao hiyo kwamba mojawapo ya ishara za hali ya mvutano inayotia wasiwasi mkubwa zaidi ndani ya jamii ya sasa ya Marekani ni imani kubwa iliyopo kwamba upande wa pili yaani serikali ni onevu na haina huruma. Katika makala hiyo ya taasisi ya Brookings, imebainishwa kwamba Vita vya ndani nchini Marekani vilivyodumu kwa miaka minne katika mwongo wa 1860 ambavyo vilikuwa ni hatua ya lazima kwa ajili ya kuondokana na utumwa na ambavyo viliteketeza roho za watu zaidi ya laki sita vilikuwa na athari ya angamizi kwa uchumi, mfumo wa kisiasa na jamii nzima ya Marekani, na kwamba haipasi kufikiria kuwa tukio kama hilo hali itatokea tena na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewajia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu sisitizo la Umoja wa Mataifa juu ya kukiuka sheria vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Elena Dohan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja dhidi ya haki za binadamu amesisitiza kwamba vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vinakiuka wazi sheria za kimataifa. Akizungumza karibuni katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Dohan amevitaka vikwazo hivyo vifutiliwe mbali mara moja na wakati huo huo kulitaka baraza la usalama la umoja wa mataifa libuni mchakato utakaopunguza taathira hasi za vikwazo hivyo. Elena Dohan ameashiria sheria ya Caesar ambayo ilipasishwa na Kongres ya Marekani mwaka 2019 dhidi ya Siria, na akasema sheria hiyo ni mfano wa wazi wa kutekelezwa sheria za ndani ya nchi moja nje ya mipaka yake. Sheria hiyo ilianza kutekelezwa mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa mujibu wa sheria hiyo ambayo inalenga kutoa mashinikizo dhidi ya Siria, mashirika taasisi na raia wa nchi hiyo wanaweza kuwekewa vikwazo na Marekani kwa ajili ya kuwashinikiza wasalimu amri mbele ya matakwa ya Washington. Marekani ndiyo nchi kubwa zaidi duniani inayotekeleza mashinikizo na vikwazo dhidi ya mataifa mengine kwa lengo la kuyalazimisha yatii na kutekeleza siasa zake za nje. Washirika wa nchi hiyo pia wanashirikiana nayo katika uwanja huo, kama tunavyoona Umoja wa Ulaya ukitekeleza vikwazo hivyo dhidi ya Siria, hata kama rais Joe Biden wa Marekani anadai kufanya mabadiliko katika siasa za nje za nchi hiyo lakini ni wazi kuwa bado anafuata siasa zile zile za mtangulizi wake Donald Trump za kutumia vikwazo dhidi ya mataifa pinzani na shindani kama wenzo wa kudhamini maslahi ya Washington nje ya mipaka yake. Kwa kutilia maanani kwamba vikwazo vingi vya Marekani vinatekelezwa kwa upande mmoja na bila kuwa na kibali cha Umoja wa Mataifa, ni wazi kuwa vikwazo hivyo vinakiuka sheria za kimataifa. Mbali na kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia yake dhidi ya taifa la Iran kupitia siasa za mashinikizo ya juu kabisa, Marekani pia inatekeleza siasa za vikwazo dhidi ya nchi nyingine kama Rusia, China, Siria, Venezuela, Kuba na Korea Kaskazini. Licha ya vikwazo hivyo kutekelezwa kwa visingizio mbalimbali mbali vya kisiasa kibiashara kiusalama, na hata kwa madai yasiyo na msingi kuhusu haki za binadamu. Lakini la muhimu ni kuwa vinatekelezwa kwa madhumuni ya kudhamini masilahi ya Marekani. Kwa mujibu wa Alexander Novak, waziri wa nishati wa Rusia, ulimwengu umechoshwa na vikwazo hivyo vya Marekani ambavyo havivizingatii sheria yoyote ya kimataifa wala kutekelezwa kwa idhini ya Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tisa ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendwa wa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia na kuchambua sifa tatu kuu za akhlaki za Kiislamu ambazo ni kuwepo ustawi wenye mlingano na wa pande zote wa thamani zilizotukuka za kiakhlaqi kumlea na kumjenga mtu kwa sifa kamilifu na za pande kadhaa za kiakhlaqi na hatimaye kumfanya afikie daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaqi. Hakuna shaka, sifa hizi tulizozitaja zinapatikana kwenye chuo cha fikra za kiakhlaqi cha Uislamu, na hakuna chuo kingine chochote kile cha fikra kilichoweza kukusanya sifa hizi kwa ukamilifu wake. Na kama tutaongezea juu ya sifa hizi kufanya mambo kwa nia ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na tukatambua kuwa thamani za kiakhlaki hupata chimbuko na asili zinapokuwa na mfungamano na Mola Mwenyezi ahapo tena haibakii shaka yoyote kuwa chuo cha fikra cha akhlaqi cha Uislamu ndicho chuo cha akhlaqi cha asili zaidi na kilichokamilika zaidi, kwa sababu mambo yote afanyayo mtu huwa hayatokani na sababu za binafsi, utaifa, rangi na asili yake, eneo la kijiografia analoishi, wala ria, kujionyesha na kutaka kuwaghalibu au kuwadanganya watu. Maudhui nyingine muhimu ambayo huwa haizingatiwi ipasavyo katika kutathmini na kuzungumzia vyuo vya fikra vya kiakhlaki ni kwamba kuwepo hali na mazingira muwafaka na yanayostahiki ni sharti la lazima kwa ajili ya kulea na kujenga thamani za kiakhlaki katika jamii. Usuli na msingi huu mkuu inapasa upewe uzito mkubwa ili uweze kupatikana tija maridhawa na inayotamaniwa kwa kutoa mfano, ikiwa jamii yoyote ile inataka watu wake wapate makuzi mema na safi ya kielimu na kimafunzo, inapasa iandaye mazingira na kutimiza masharti yote yanayohitajika, ili kuweza kufikia lengo hilo, ikiwemo kuanzisha vituo vya elimu na utafiti, kuandaa waalimu na wahadhiri weledi na wajuzi kuandaa vitabu vya masomo vinavyoendana na maendeleo mapya ya kielimu, kuandaa mazingira mazuri, pamoja na kugharimia na kutenga bajeti ya kutosha na inayohitajika ili kuweza kutoa ushindani katika uga wa elimu na kuzitangulia na kuzipiku jamii zingine au kama nchi yoyote ile inataka kujitegemea kwa kujitosheleza kwa mazao ya kilimo inatakiwa iandae mazingira yote yanayohitajika yakiwemo ya kuwa na ardhi yenye rutuba zana na pembejeo za kisasa mifumo bora ya umwagiliaji maji mbegu na miche mizuri mafunzo bora kwa wakulima na kuandaa mabwana shamba wajuzi na wataalamu ili nchi hiyo iweze kujitosheleza kimahitaji kwa wingi na ubora wa mazao na kutohitajia msaada wa maajinabi. Baada ya utangulizi huu, mpendwa msikilizaji, inapasa tuseme kuwa kukua kwa thamani na heshima tukufu za kiakhlaki na kiutu katika mfumo wowote ule huyumkinika na ikawezekana kuwa na matarajio ya kuona tabia, silka, mwenendo na matendo yenye thamani ya kiakhlaki kwa watu wa mfumo huo wa utawala pale yanapokuwa yameandaliwa mazingira sahihi na muafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi katika pande zote za siri na dhahiri ya mfumo huo, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika malengo ya Uislamu wa asili aliyokuja nao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni kuhakikisha kuwa watu wanaoshika hatamu za madaraka katika mfumo wa kisiasa wa Uislamu wanakuwa ni watu walioleleka na kupambika na sifa tukufu katika kila hali na wenye imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu ili wasije wakapotoka kwa kutumbukia kwenye lindi la uchu wa madaraka na kughilibiwa na hawaa na wasiwasi wa shetani. Wasiwe pia watu ambao fikra zao zote zimejikita katika kupora mali za umma na kujilimbikizia utajiri. Na kwa ufupi ni kuwa wawe ni watu ambao madaraka si lengo kwao, bali wayangalie kama wenzo tu wa kuweza kuutumia katika juhudi za kusimamisha uadilifu na kupambana na ufisadi, ubaguzi na upendeleo. Hakuna shaka kuwa tabia na mwenendo wa viongozi vina nafasi na taathira kubwa katika kujenga na kuikuza jamii katika hali ya kujali na kuheshimu thamani za kiakhlaki au kukanyaga na kwenda kinyume nazo, na ndiyo maana imeelezwa katika hadithi kwamba Annasu ala dini mulukihim, yani mwenendo na utaratibu wa maisha ya watu katika jamii yoyote ile huathiriwa na hata kufuata kigezo cha mwenendo wa viongozi wao. Ikiwa viongozi watakuwa kioo cha usafi, heshima na maadili mema ya kiakhlaki, watu wao pia watafuata njia ya kujali na kuchunga thamani za kiakhlaki, na kinyume chake kama viongozi na watawala watakuwa dhihirisho la maovu na ufisadi, wananchi wao pia wataondokea hivyo kwa kupitisha maisha yao katika mazingira yaliyo dhidi ya maadili mema ya kiahlaki. Athari za mitazamo na mienendo ya viongozi wa kila jamii kwa watu wao ni kubwa kiasi ambacho imeelezwa katika hadithi kwamba watu wanafanana zaidi na viongozi wao katika tabia na mitazamo kupita hata baba zao. Jambo jingine muhimu ambalo lina nafasi kuu katika kuandaa mazingira ya kuwa na jamii safi kiakhlaki ni utamaduni yaani mjumuiko wa mila, desturi na mtindo wa maisha wa kila mfumo ambazo ndizo nguzo za kujengea kila jamii na huwa na taathira kwa mielekeo na malengo yote ya mtu binafsi na jamii kwa jumla. Ni kwa kuwa na mtazamo huu ndipo kujitegemea na kujitawala kiutamaduni kunapokuwa na umuhimu maalumu na wa kipekee, na ni kwa sababu hiyo pia katika makabiliano baina ya tamaduni, jamii na ustaarabu unaofanikiwa ni ule ulio macho na makini katika kukabiliana na hujuma za kiutamaduni za maajnabi ili kuweza kulinda mipaka yake ya kujitawala na utambulisho wake wa kiutamaduni, na kwa njia hiyo kuweza kuzuia kwa nguvu na uwezo wake wote ushawishi wa kiutamaduni wa adui. Mfumo wowote ule ambao haushughulishwi na kulinda kujitawala na kujitegemea kwake kiutamaduni huanza kidogo kidogo kupoteza utambulisho wake, janga ambalo leo hii linashuhudiwa kwa uwazi kabisa katika baadhi ya nchi za ulimwengu wa mashariki ambazo zina historia na staarabu kongwe na za asili, ambapo kizazi cha vijana wao kimeathiriwa mno na ushawishi wa utamaduni wa Magharibi, kufika hadi ya kuufanya utamaduni huo kuwa ndiyo kigezo na mfano wa kuiga katika mtindo wao wa maisha. Matokeo yake ni vizazi vya jamii hizo kughiriki na kutopea kwenye ufuska na mambo ya anasa na kukikosesha moja kwa moja fursa ya kukijenga katika mazingira ya thamani sahihi za kiutamaduni. Kwa sababu hiyo hakuna shaka yoyote kwamba ili jamii yoyote ile iweze kukua na kujengeka kwa thamani za kiakhlaki ni lazima ijitegemee na kujitawala kiutamaduni. Na kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya tisa ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya kumi ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Humewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu. Aliyepigwa risasi tano na Hamza afunguka, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na pombe kali tishio jipya kwa vijana, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuiongezea nchi nguvu kulinda mazingira, na shahidi nilishtuka kusikia kina Mbowe wanatuhumiwa kwa ugaidi. Habari hiyo ya kesi inayomkabili mwenyekiti huyo wa Chadema na wenzake ndio iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Nipashe kwa anwani, Shahidi kesi ya Mbowe afunguka gazeti hilo pia lina picha ya Freeman Mbowe mwenyewe akiwa ameshika na kuonyesha kitabu maarufu kinachoitwa The Power of Positive Thinking wakati akiingia katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Uhujumu Uchumi jijini Dar es Salaam jana. Vichwa vingine vya habari katika toleo la leo la Nipashe ni pamoja na ipo rushwa, upandishaji madaraja kwa walimu Rugemalira asimulia siri ya kutonyoa ndevu kwa miaka minne jela, na otu ataja kikwazo kwa wakaguzi wa ndani naligeukia sasa gazeti la serikali habari leo, ambalo kinyume na magazeti mengine kadhaa limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Tanzania kutangaza fursa Marekani. Katika habari nyingine limeandika majaliwa ashtukia ufisadi ofisi ya TANESCO, na Dr Mwinyi ataka diplomasia ya uchumi kwa vitendo. Gazeti la Majira limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani msajili wa vyama kuanza mikutano yake na polisi. Jamvi la Habari na Uhuru yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo Uhuru limeiakisi kwa kichwa cha maneno Majaliwa anusa upigaji mamilioni ni katika ujenzi wa TANESCO ya wilaya akataa kuifungua. Aidha, limeandika binti wa kazi mbaroni kwa tuhuma za kumuua mtoto. Huo msikilizaji ni mkasa uliotokea huko mkoani Arusha. Nalo Jamvi la Habari limeandika Majaliwa ashtukia ubadhirifu Tanesco Kerwa, agoma kuweka jiwe la msingi la ofisi ya wilaya. Ni baada ya kutajiwa gharama kubwa za ujenzi zisizoendana na uhalisia wa majengo. Kibanda cha mlinzi chajengwa kwa milioni saba huku ofisi ikijengwa kwa milioni mia mbili na hamsini na tatu. Hayo, mpendwa msikilizaji, ndiyo ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la gazeti la Standard limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wakati wa uhuru kulipa deni. Likifafanua zaidi, Standard linasema madeni ya kisiasa yanarudi kumwandama Rais Uhuru Kenyatta wakati mbio za wanaowania kumrithi zikipamba moto. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno viongozi wa Mlima Kenya wapandisha dau. na kuhusiana na habari moja ya mkasa limeandika kaka yangu hawezi kuua wanawe. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation umepambwa na picha ya Martha Karua ikibeba kichwa kikuu cha habari kisemacho kurudi kwa mwanamama wa shoka. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema utatanishi wa utekaji nyara na chaguzi za ndani ya chama mtihani mkubwa kwa UDA. Aligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo kinyume na Standard na Nation limevutiwa zaidi na habari yenye anwani Odunga au koa wanyonge. Katika habari nyingine gazeti hilo limeandika polisi wanne wana kesi ya kujibu kwa mauaji ya wakili Kimani. Na tunalikunja jamvi la macho yetu magazetini mchana huu kwa kuangazia baadhi ya habari muhimu zilizopamba matoleo ya leo ya magazeti ya nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno sababu ya kusimamishwa utoaji uhamisho kwa walimu. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo imeandamana na picha ya shehena ya chanjo za korona aina ya Pfizer iliyowasili jana kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Wanauganda wahimizwa kuchanja chanjo ya COVID-19 wakati chanjo za Pfizer zikiwasili, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari hiyo. Na kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha maneno, simamisheni utoaji uhamisho kwa walimu, serikali yasema toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari: Segirinya Sewanyana wapewa dhamana, shujaa wa Hotel Rwanda ahukumiwa kifungo cha miaka 25 jela kwa mashtaka ya ugaidi, na kufunguliwa tena kwa skuli, serikali kuwapa chanjo wanafunzi laki tatu na elfu kumi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Muharram yatakayoletwa kwenu na Ustadh Saleh Maulidi Nabhan wa Qum hapa nchini Iran. Mada ni swali: Je, Mashia ndiyo waliomuua Imam Husein? Bismillahi rahmani rahim. Wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Kiislamu ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Maulidi Nabahani akijibu swali kwamba je, Mashia ndio waliomuua Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi salam. Audhu billahi min ashaitani rajim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ni kwa nini ilipatikana fursa kwa wale wasiokuwa ni mashia halisi wa maimamu waweze kushirikiana na Muawia kufanya lile walilolifanya. Kuna strategia ambayo Muawia alikuwa akiitumia, na kwa kiwango fulani aliweza kupiga hatua, ingawaje hakufanikiwa lile ambalo alilolitaka moja kwa moja, mpaka Imamu Husein alaihisalam inafika ile hatua ya kuwawa na kuzingirwa wale mashia wote wakindakina, wale mashia wakireketwa wale mashia wazalendo okay. wale ngangari kabisa yeah, wale katika mji wa Kufa ima wengi wao waliuawa pamoja na Muslim bin Aqil ama wengi wao walifungwa jela, lakini Muhtar na wengine wengi sana, hawa ni wengi ama wengine pia walifukuzwa. Utashangaa hii idadi yote ambayo ilitolewa katika mji wa Kufa baada ya kufa Imam Hasan, utashangaa idadi kubwa sana walitolewa kabisa, na ama wengine walishirikiana pamoja na Imam Husein wakafa kwamba hii ndio strategia ambao li kuhakikisha ya kwamba mashia wote wale ambao wanajua watasimama kwa ajili ya kumtetea Imam Hussein wote natakiwa maisha, na alikuwa anakuja na neno moja. Yeah, atlubu minka albaraa min ali fa in wafaqt baqita hayyan wa illa tuktal au tuzbah au tutqat au tusja. Wajibu wako wewe nikumkaana niku alia Usipofanya hivyo ima uawe, ima ufukuzwe, ima yeah. ufungwe. Hii ndiyo ilikuwa ni strategia ya hmm. Muawiya. Kwa hiyo katika mambo ambayo aliyoyadhamiria Muawiya ili aweze kukomaza ule utawala, Ni tasfia tul Kufa, Ni kuhakikisha ya kwamba anausafisha ule mji wa Kufa, Kwa maana pasibakie tena Shia. Shia Mukhlis hataki yebaki. Baada ya tasfia tulkufa Huyu anakuja anaandika makaratasi yake, anasema mm. kwamba mashia Imamu Ali ndio ambao wamefanya. Kama ni kweli mashia ni watu ambao ni mudhabdhabin vizabzabina, yeah. ni watu ambao hawaeleweki yeah. ni kwa nini Muawia alitafakari kusafisha mdu ya Shia nili hali mashia ni watu tu wa kawaida, wakimpa mia mbili anakubali yeah. nsasaa naone mwanamke kiruka njia hatafuta hela tu yeah. kama ni kweli mashia ndivyo walivyo hivi huu mpango huu wa Muawiya ya kusafisha mji wa Kufa ulikuwa na uzito upi? Na kwa nini afanye hili tendo? Lina maana, anajua kabisa shi atali fasi wa Imam Ali wakindaki wa ndaki achilia mbali hela, hata ukusanye dunia yote kuja kumletea mikononi mwake Anaweza akaku, akakutia takibiriti Maida. peleka mbali sana hawa ndio mashia wa Imam Alafu, huyu anaandika makaratasi, anasema kwamba mashia mashia, mambo leo umeona? Naam. Mm eh, -hmm. Hey, yani hii ni kutusoma, ni mtu aelewe hasa mashia ni watu aina gani mm -hmm. Na anaweza akapata mifano hata katika dunia ya leo mashia wakoje ni mm -hmm. watu ambao wanadanganywa kwa hela. Mm -hmm. Aende maeneo tofauti tofauti, azunguke, asome historia, ataona mm -hmm. mashia ni watu gani. Sasa hawa ukiwalinganisha na wale na maana wale wako juu zaidi. Mm -hmm. Katika mambo ambayo alifanya Muawiya alimtumia Ziyad. Ziyad watu wa kwanza kuwatia mikononi alikuwa ni Hujr ibn Adi. Mm. katika watu wa mwanzoni kabisa, Hujr ibn Adi alikuwa na yeye ana watu 14, yeye mwenyewe. Watu wazito, watu wenye imani huwa hawai peke yao, huwa na nao pia, huwa wanakuwa na watu wao. Alivyokwenda sasa kufanya mpango ule wa kumuua ule nani Hujr ibn Adi, yeye mwenyewe Hujr alikuwa na watu wangapi? 10 na 4, 14. Hujr ibn Adi na watu watano walikuwa sita, waliuawa hapa akabakia mmoja yeah. katika saba la kwanza ambaye anaitwa Abdurrahman bin Hasan Alanzi eh, yeah. huyu bwana alimfanyaje huyu? moja kwa moja alitumwa huyu yeah. alitumwa wapi? alitumwa huko kwa baadhi ya watawala huko. walimfanyaje huyu bwana? Walimchimbia wakamzika, i yaani mtu yuko hai hajauawa ninachimwa shimo kosa lake nini? talabu minhu albaraa min Ali, fa aba. Wamwambia kwamba tunataka umkane Ali shiri wa ukweli, huyu hakukubaliana vile. Alafu we kirahisi rahisi unaandika tu kwamba mashia wamemua Ali, wamemua Museini, Museini. Hawa ndio mashia watu wanakubali, wanazikwa wazima wazima. Rejea kitabu cha atarikhi tabari juzu ya tatu, ukurasa wa mia mbili thelathina moja. Anza mia mbili ishirini mpaka mia mbili thelathina moja. Unaweza ukarejea pia Alkamil, vyote vitabu vya kisuni hivi. Alkamil fi tarikh juzu wa tatu ukurasa wa mia mbili ishirini na sita mpaka mia mbili thelathina nane. Albidayatu walnihaya, Ibnu Lathir, juzu wa nane ukurasa arobaini mpaka arobainatan. Vitabu ni vingi. Haya si matukio ya kuzusha. Ina maana hawa ni mashia wamejiogaraizi, wakaamua kuzua uongo? Hawa si mashia hawa, yeah. hawa si mashia mpaka alipofanya ilo, ilo tukio la kuwaua hawa watu saba, yeah. Mimi Aisha alikuwa bado yuko hai. Naam. Aliposikia hizi hizi taarifa, huu ni mnyama unyama wa ajabu sana, kwa sababu Hujr bin Adi alikuwa ni mtu mtakatifu, min fudhala sahaba. Mama Aisha alikasirika, akamwambia ya Muawiya, ama khashita Allah fi qatl Hujr wa ashabi, yani ogopi Mwenyezi Mungu watu Watu hawana hatia, si watu kusema kwa mani wakorofi, si watu wa shari, si watu wa, si wa nini, tu hivi hivi wanini naua tu ianakajogop Mwenyezi Mungu. Akasema lastu ana kataltuhum kataltuhum inama katalahum manshahida aleihim hmm. Kwa nini? Kwa sababu baada ya kuwaua wale watu ni lazima atafute sababu kwa nini amewaua. Hmm. Kilichotendeka ni nini? Hmm. Ina maana kwamba baadhi ya matabiini na maswahaba Mm, baadhi ya matabiina na baadhi ya masahaba <laughs> wakakubali kutoa wa ushahidi, mm, sawa, kwamba mm, hawa watu wameuawa kwa sababu walikeuka amri ya nani amri mm, ya khalifa mm, yani walikeuka na ndio huyu sasa aa anawakana hapa mawili, anasema katana lastu ana kataltuhu, mm, mimi sijawaua anamjibu nani Inama katalahum man shahida alayhi, ko wale waliotoa ushahidi kwamba amekeuka amri ya khalifa, yani amri yangu, wale ndio ambao wanasababisha kwa yeye mwenyewe hata anaona hii. Na kuna baadhi ya riwaya zingine ukisoma hiyo vitabu ukirejea, kuna kauli zingine zimepokelewa Muawiya, mwenyewe anasema katika watu ambao nimewaua, nime na sielewi kwa nini nimewaua ni nime mm. Nime mm. Yaani, yeah. mimi mwenyewe sioni sababu ni kwa nini nimefanya. Hawa walikuwa ndio mashia wa kweli. Na haya ndiyo matukio yaliokuwa akifanyiwa kwa mtindo huu wa kuwaua watu wasiokuwa na hatia. Yeah. Unadhani ya kwamba mpaka ile ile nani kipindi cha Mwawia chote kinabisha mm. mm. aliua mashia hawana hesabu, na kweli hawana hesabu. Naam, baada mashia kuuawa, dhani dhani ya mashia wote kuuawa, unadhani ndani ya mji wa Kufa walikuwa bakia watu gani? Mm. Alafu wale waliobakia walibakia kwa kigezo gani? Kwa kigezo cha mm. cha bugu Hmm. ya Ahli al-bayt kwa sababu walaonekana ni watu poa, ni watu ambao wanaweza wakawachinja Ahli al-bayt wanaweza kuwapiga Ahli al-bayt. Alafu wewe hao unasema ndio wale mashia hmm. wa Imamu Ali, hmm. eti, wamemgeuka na kuja kumuua, nah. hmm. Imam Ali eti wamemgeuka Imam Imam Hussein Hussein. Shukran sana na kuja kumuona, shukran sana, shukran. Shukran. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 14 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 21 mwaka 2021, miaka 436 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Mulla Muhsin Faidh Kashani aliyekuwa fakihi mpokezi wa hadithi, mwana falsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu nchini Iran. Faidh Kashani alipata elimu ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na falsafa kwa wanazuoni wakubwa wa zama zake kama Muhammad Taqi Majlisi, Sheikh Bahai na Mulla Sadra. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi mashuhuri, zaidi vikiwa ni tafsiri ya Qurani ya Assafi, Mafatihu Sharai, Alwafi na almahajatu lbaidha. Siku kama ya leo miaka 112 iliyopita, yaani tarehe 21 Septemba mwaka 1909, alizaliwa Dk Osagefo Kwame Nkuruma, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kupata uhuru, kulijitokeza njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma. Mwaka 1966 wakati Dkta Nkuruma akiwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankara alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali yake. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Kwame Nkuruma alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisiwa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wowote, NAM, pamoja na Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika, OAU. Na katika siku kama ya leo, miaka 27 iliyopita, bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kwamba ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa wa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na tangazo la kimataifa la haki za binadamu zinazosisitiza kwamba kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema kama ninavyomnukuu, mfumo wetu ni wa utakatifu kwa sababu umetokana na dini na mafunzo ya dini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameasema hayo leo katika hafla ya kuadhimisha wiki ya kujihami kutakatifu na kuzienzi familia za mashahidi, majeruhi wa vita na waliojitolea mhanga. Serikali ya Sudan imetangaza kuwa imetibua na kuzima jaribio la mapinduzi la kuiangusha serikali hiyo, na kutoa mwito kwa wananchi kuwa watulivu, sambamba na kuwahakikishia kuwa inadhibiti hali ya mambo. Paul Rusesabagina, nyota wa filamu itwayo Hotel Rwanda aliyegeuka kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda amehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela baada ya kupatikana na hatia ya makosa ya ugaidi kufuatia kesi ambayo waungaji mkono wake wanasema ilikuwa ya kimaonyesho iliyochochewa na sababu za kisiasa. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema nchi wanachama wa umoja huo zimeonyesha uungaji mkono wao na mshikamano kwa Ufaransa katika mzozo wa nyambizi kati yake na Marekani. Na karibu nusu ya Wamarekani wanaitakidi kuwa upo uwezekano wa kutokea vita vingine vya ndani nchini humo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La Ziyada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kuahirini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.