Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehema mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ni anayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pastoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumane, tarehe 14 mfungo tano Safar mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 21 Septemba 2021 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha akhlaqi katika Uislamu ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum ya Muharram, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa shirika la atomiki la Iran asema Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyote kivitendo dhidi ya Iran. Mkua. Bunge la Lebanon laipigia kura ya kuwa na imani nayo na serikali ya Waziri Mkuu Mikati. Rais Macron wa Ufaransa awaomba radhi Waislamu wa Aljeria kwa jinai zilizofanywa na nchi yake nchini humo, na kiongozi wa harakati ya Ansarullah asema Saudia na Imarati ni vibaraka wa Marekani. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema wakati umefika kwa Marekani kurekebisha siasa zake ghalati, na katika hatua ya kwanza iondoe kivitendo vikwazo vyote kwa njia athirifu na kutoa hakikisho. Muhammad Islami ambaye ni makamu wa rais na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran alisisitiza jana katika mkutano mkuu wa 65 wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba kwa mujibu wa hati ya wakala huo IAEA ina wajibu wa kuzisaidia bila ubaguzi nchi wanachama kustawisha na kustafidi na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ameongeza kuwa wakala wa IAEA unapasa kuzisaidia na kuwa bega kwa bega na nchi wanachama kufanikisha malengo endelevu ya nchi hizo kwa njia ya kuzipatia elimu, tajriba, teknolojia na suhula mbalimbali mbali, bila ya ubaguzi wala kuingiza masuala ya siasa katika kadhia hiyo. Islamia amesema Iran inashirikiana na wakala wa IAEA, na wakati huo huo kuna ulazima wakala huo pia kujiepusha na masuala ya siasa katika utendaji wake. Amesema IAEA inapasa kulinda uhuru wake, kutoegemea upande wowote na kufanya kazi kwa mujibu wa taaluma. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran amesema mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaliyofikiwa baina ya nchi za kundi la tano jumlisha moja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa lengo la kuondoa vizuizi vya maendeleo ni mfano wa wazi wa nia njema ya Iran. Amesema Marekani imekiuka vipengele vya mapatano hayo na azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutokana na sera zake za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kujitoa katika mapatano hayo ya kimataifa. Bunge la Lebanon limeipigia kura ya kuwa na imani nayo serikali ya waziri mkuu mpya wa nchi hiyo Najib Mikati baada ya mchakato wa upigaji kura uliofanyika jana usiku. Spika wa bunge Nabih Berri alitangaza kuwa serikali ya Mikati imefanikiwa kupata wingi wa kura za uungaji mkono wa bunge kwa kupitishwa kwa kura 85 katika kikao kilichohudhuriwa na wabunge 100. Wabunge 15 waliamua kutoipigia kura serikali mpya ya Lebanon itakayoongozwa na Mikati. Najib Mikati alikabidhiwa jukumu la kuunda serikali na rais Michel Aoun mnamo tarehe 26 Julai. Tangu mwezi Agosti mwaka jana hadi sasa, Lebanon imekuwa ikiendeshwa bila ya kuwa na baraza rasmi la mawaziri, na Hasan Diabo amekuwa akihudumu kama waziri mkuu wa serikali ya mshikizo tu. Baada ya kutokea mripuko katika bandari ya Beiruti Agosti 4 mwaka uliopita wa 2020 na kujiuzulu waziri mkuu Diab, kiongozi wa harakati ya Almustakbal Saad Hariri alipewa jukumu la kuunda serikali, lakini kutokana na kutoa visingizio mbalimbali mbali, na kwa sababu ya kutofautiana na rais Michel Aoun juu ya baadhi ya mambo, baada ya kupita miezi 9 hakuweza kutekeleza jukumu hilo na hatimaye mnamo tarehe 15 Julai mwaka huu akatangaza uamuzi wa kughairi kukamilisha jukumu hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jana Jumatatu aliwaomba radhi Waislamu wa Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Ufaransa katika nchi hiyo. Rais Macron jana alikutana na Waislamu wa Algeria waliopigana vita vya ukombozi wa Algeria na kusema katika siku za karibuni Ufaransa inatazamia kupasisha sheria ya kuwafidia wahanga wa jinai zilizofanywa na nchi yake huko Algeria. Miezi kadhaa iliyopita, Emmanuel Macron alitangaza kuwa hataomba radhi kuhusu jinai zilizofanywa na Ufaransa huko Algeria, wakati nchi hiyo ilipoivamia Algeria, na kwamba katu hataomba radhi kutokana na uvamizi uliofanywa na jeshi la Ufaransa huko Algeria katika karne ya ishirini. Japokuwa Algeria imekuwa ikiitaka Ufaransa iombe radhi kwa jinai ilizotenda dhidi ya binadamu wakati ilipo ikoloni nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, lakini Paris ilikuwa imekataa kufanya hivyo. Ufaransa ilikoloni Algeria kwa kipindi cha miaka 132. Vita vya ukombozi wa Algeria viliendelea kuanzia mwaka 1954 hadi 1962 na watu zaidi ya milioni moja na nusu waliuliwa katika vita hivyo huku wapigania uhuru wa nchi hiyo wakikandamizwa na kunyanyaswa na majeshi ya Ufaransa. Ufaransa pia ilifanya majaribio ya nyuklia nchini Algeria kuanzia mwaka 1960 hadi 1966 na kwa mujibu wa shirika la habari la Algeria, majaribio hayo yalisababisha vifo vya Waalgeria 142 na kuwadhuru maelfu ya wengine, sambamba na kuharibu mazingira nchini humo. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, NUP, kimeendelea kupuuza umoja wa vyama vya siasa ulio na wakilishi bungeni. Tumtegee sikio mwandishi wetu Kigozi Ismail kutoka Kampala. Kwa maelezo zaidi, kiongozi wa vyama upinzani katika bunge la Uganda, Mathayas Mpuga, amepinga vikali suala la kujiunga kwa umoja wa vyama vilivyo na wabunge nchini kwa umaarufu IPOD. Akijibu kwa nini hadi leo chama cha NUP kinadharau muungano huo, akabainisha kuwa tangu mfumo huo uasisiwe zaidi ya miaka kumi iliyopita upande wa upinzani haujafaidika kwa vyovyote vile, ila tu kila kukifanyika mkutano wa kujadilia masuala makuu ya kitaifa rais Mseveni huwa anawahutubia tu mambo anayoyataka mwenyewe. Pili, vitendo vyote vichafu ambavyo vimetendewa dhidi ya wanasiasa wa upinzani havijakoma tangu mfumo wa vyama vingi uanzishwe tena nchini Uganda. Akailaumu serikali ya NRM kuvigeuza vyombo vya dola kuwa vyombo vyake, mkiwemo mapolisi wanajeshi na walinda usalama wengine ambao kazi yao kuu ni kuwakamata ovyo wanasiasa wa upinzani kwa piga mijeledi na virungu, huku wakifunguliwa mashtaka ya uhaini, ugaidi na kuchafua usalama. Akaishauri serikali kwamba ikitaka muungano wa IPOD uwe na maana, kwanza iruhusu vyama upinzani kuandaa mihadhara, iwaachilie uhuru mashabiki wote wa vyama upinzani waliowekwa vizuizini bila kuwafungulia mashtaka wakati na baada ya uchaguzi. Tayari wabunge wawili wa NUP Alani Sewanyana wa, nope, ala wa Makindye na Muhammad Sejirinya walifunguliwa mashtaka ya ugaidi na kesi za mauaji. Kiongozi huyu wa upinzani Mathias Mpuga ameikumbusha serikali ya Bwana Museveni kwamba maovu yanayotendwa katika utawala wake yanafanana na enzi za zamani ambapo wananchi wengi walikandamizwa kisiasa. Hadi leo vijana zaidi ya mia mbili bado wanashikiliwa na duru za kiulinzi kwa shutuma za aina mbalimbali, mkiwemo na kuwakuta na silaha, sare za kijeshi, njama za kutaka kupindua serikali na mashtaka mengineyo. Baadhi wana siyasa ya wanasiasa waliojiunga kwa serikali ya bwana Mseveni walikuwa wakibandikwa shutuma kama hizo, lakini baadaye wakateuliwa hata kwa uwaziri. Miongoni mwao ni Agri Awori, Omara Atubo, Sarah Nkonge Beti na Misango Kamya ambaye sasa ni mkaguzi mkuu wa serikali akiwajibika kuangalia jinsi shughuli za serikali zinavyoendeshwa kwa ujumla na wengine mbinu anayotumia Rais Museveni ni kuwakabidhi nyadhifa za juu serikalini kwanza na hatimaye kuwatupa. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Katibu mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema Saudi Arabia na Imarati ni nyenzo zinazotumiwa na Marekani Abdulmalik al Houthi ambaye alikuwa akizungumza kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa saba wa mapinduzi ya wananchi wa Yemen amesema mafanikio makubwa zaidi ya mapinduzi ya Septemba 21 ni kuzuia kusambaratika nchi na kusitisha udhibiti wa nchi vamizi. Katibu mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameongeza kuwa mapinduzi ya Septemba 21 yameirejeshea Yemen heshima na uhuru. Amesema Marekani inachukua hatua kwa maslahi ya Israel na Israel ni wakala maalum wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema wanafanya jitihada za kukomboa nchi nzima ya Yemen hadi kuundwa serikali yenye nguvu nchini humo. Katibu mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen amesisitiza kuwa kabla ya mapinduzi ya Septemba 21 Balozi wa Marekani alikuwa akidhibiti nchi hiyo na ubalozi wa Washington ulichukua nafasi ya rais wa Yemen. Na wizara ya mambo ya nje ya Siria imelaani hatua za Uturuki za kukiuka mamlaka kujitawala na umoja wa ardhi nzima nchi hiyo na kusisitiza kuwa Siria ina haki ya kujibu chokochoko choko hizo. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imetangaza kuwa nia ya chama tawala nchini Uturuki cha uadilifu na Ustawi, hususan katika kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi yaliyotajwa katika orodha ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, inazidi kubainika wazi kadiri nchi hiyo inavyoendelea kuvamia na kukalia kwa mabavu ardhi ya Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imebainisha kuwa kumetolewa taarifa za kuingia kinyume cha sheria Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar katika ardhi ya Siria na kufanya vikao mbalimbali na makamanda wa makundi ya waasi huko kaskazini mwa mji wa Alepo, ambapo zinathibitisha jinsi ardhi ya Siria inavyovamiwa waziwazi na kupuuzwa maazimio ya baraza la usalama. Wizara hiyo imesema pia kwamba Ankara inayounga mkono waziwazi makundi ya kigaidi nchini Siria, kuyafadhili kifedha na kuyapatia silaha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu sisitizo la Umoja wa Mataifa juu ya kukiuka sheria, vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Alina Dohan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja dhidi ya haki za binadamu, Amesisitiza kwamba vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vinakiuka wazi sheria za kimataifa. Akizungumza karibuni katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, Dohan ametaka vikwazo hivyo vifutiliwe mbali mara moja. Na wakati huo huo kulitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa libuni mchakato utakaopunguza taathira hasi za vikwazo hivyo. Alena Dohan ameashiria sheria ya Caesar ambayo ilipasishwa na Kongres ya Marekani mwaka 2019 dhidi ya Siria na kusema sheria hiyo ni mfano wa wazi wa kutekelezwa sheria za ndani ya nchi moja nje ya mipaka yake. Sheria hiyo ilianza kutekelezwa mwezi Juni mwaka 2020. Kwa mujibu wa sheria hiyo ambayo inalenga kutoa mashinikizo dhidi ya Siria, mashirika, taasisi na raia wa nchi hiyo wanaweza kuwekewa vikwazo na Marekani kwa ajili ya kuwashinikiza wasalimu amri mbele ya matakwa ya Washington. Marekani ndiyo nchi kubwa zaidi duniani inayotekeleza mashinikizo na vikwazo dhidi ya mataifa mengine kwa lengo la kuyalazimisha yatii na kutekeleza siasa zake za nje. Washirika wa nchi hiyo pia wanashirikiana nayo katika uwanja huo, kama tunavyoona Umoja wa Ulaya ukitekeleza vikwazo hivyo dhidi ya Siria hata kama Rais Joe Biden wa Marekani anadai kufanya mabadiliko katika siasa za nje za nchi hiyo, lakini ni wazi kuwa bado anafuata siasa zile zile za mtangulizi wake Donald Trump za kutumia vikwazo dhidi ya mataifa pinzani na shindani kama wenzo wa kudhamini maslahi ya Washington nje ya mipaka yake, kwa kutilia maanani kwamba vikwazo vingi vya Marekani vinatekelezwa kwa upande mmoja na bila kuwa na kibali cha Umoja wa Mataifa, ni wazi kuwa vikwazo hivyo vinakiuka sheria za kimataifa. Mbali na kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia yake dhidi ya taifa la Iran kupitia siasa za mashinikizo ya juu kabisa, Marekani pia inatekeleza siasa za vikwazo dhidi ya nchi nyingine kama Rusia, China, Siria, Venezuela, Cuba na Korea Kaskazini. Licha ya vikwazo hivyo kutekelezwa kwa visingizio mbalimbali mbali vya kisiasa, kibiashara, kiusalama, na hata kwa madai yasiyo na msingi kuhusu haki za binadamu, lakini la muhimu ni kuwa vinatekelezwa kwa madhumuni ya kudhamini maslahi ya Marekani. Kwa mujibu wa Alexander Novak, waziri wa nishati wa Rusia, ulimwengu umechoshwa na vikwazo hivyo vya Marekani ambavyo havizingatii sheria yoyote ya kimataifa wala kutekelezwa kwa idhini ya Umoja wa Mataifa. Wapenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tisa ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendwa wa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia na kuchambua sifa tatu kuu za akhlaki za kiislamu ambazo ni kuwepo ustawi wenye mlingano na wa pande zote wa thamani zilizotukuka za kiakhlaki, kumlea na kumjenga mtu kwa sifa kamilifu na za pande kadhaa za kiakhlaki, na hatimaye kumfanya afikie daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaki. Hakuna shaka, sifa hizi tulizozitaja zinapatikana kwenye chuo cha fikra za kiakhlaki cha Uislamu, na hakuna chuo kingine chochote kile cha fikra kilichoweza kukusanya sifa hizi kwa ukamilifu wake. Na kama tutaongezea juu ya sifa hizi kufanya mambo kwa nia ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na tukatambua kuwa thamani za kiakhlaki hupata chimbuko na asili zinapokuwa na mfungamano na Mola Mwenyezi hapo tena haibakii shaka yoyote kuwa chuo cha fikra cha akhlaqi cha Uislamu ndicho chuo cha akhlaqi cha asili zaidi na kilichokamilika zaidi, kwa sababu mambo yote afanyayo mtu huwa hayatokani na sababu za binafsi, utaifa, rangi na asili yake, eneo la kijiografia analoishi wala ria kujionyesha na kutaka kuwaghalibu au kuwadanganya watu Maudhui nyingine muhimu ambayo huwa haizingatiwi ipasavyo katika kutathmini na kuzungumzia vyuo vya fikra vya kiakhlaki ni kwamba kuwepo hali na mazingira muwafaka na yanayostahiki ni sharti la lazima kwa ajili ya kulea na kujenga thamani za kiakhlaki katika jamii. Usuli na msingi huu mkuu inapasa upewe uzito mkubwa ili uweze kupatikana tija maridhawa na inayotamaniwa. Kwa kutoa mfano, ikiwa jamii yoyote ile inataka watu wake wapate makuzi mema na safi ya kielimu na kimafunzo, inapasa iandaye mazingira na kutimiza masharti yote yanayohitajika, ili kuweza kufikia lengo hilo, ikiwemo kuanzisha vituo vya elimu na utafiti kuandaa waalimu na wahadhiri weledi na wajuzi, kuandaa vitabu vya masomo vinavyoendana na maendeleo mapya ya kielimu, kuandaa mazingira mazuri, pamoja na kugharimia na kutenga bajeti ya kutosha na inayohitajika ili kuweza kutoa ushindani katika uga wa elimu na kuzitangulia na kuzipiku jamii zingine au kama nchi yoyote ile inataka kujitegemea kwa kujitosheleza kwa mazao ya kilimo inatakiwa iandaye mazingira yote yanayohitajika yakiwemo ya kuwa na ardhi yenye rutuba, zana na pembejeo za kisasa, mifumo bora ya umwagiliaji maji, mbegu na miche mizuri, mafunzo bora kwa wakulima na kuandaa mabwana shamba wajuzi na wataalamu ili nchi hiyo iweze kujitosheleza kimahitaji kwa wingi na ubora wa mazao na kutohitajia msaada wa maajinabi. Baada ya utangulizi huu, mpendwa msikilizaji, inapasa tuseme kuwa kukua kwa thamani na heshima tukufu za kiahlaki na kiutu katika mfumo wowote ule huyumkinika na ikawezekana kuwa na matarajio ya kuona tabia, silka, mwenendo na matendo yenye thamani ya kiahlaki kwa watu wa mfumo huo wa utawala pale yanapokuwa yameandaliwa mazingira sahihi na muafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi katika pande zote za siri na dhahiri ya mfumo huo. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika malengo ya Uislamu wa asili aliyokuja nao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuhakikisha kuwa watu wanaoshika hatamu za madaraka katika mfumo wa kisiasa wa Uislamu wanakuwa ni watu walioleleka na kupambika na sifa tukufu katika kila hali na wenye imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu, ili wasije wakapotoka kwa kutumbukia kwenye lindi la uchu wa madaraka na kughilibiwa na hawa na wasiwasi wa shetani, wasiwe pia watu ambao fikra zao zote zimejikita katika kupora mali za umma na kujilimbikizia utajiri na kwa ufupi ni kuwa wawe ni watu ambao madaraka si lengo kwao, bali wayangalie kama wenzo tu wa kuweza kuutumia katika juhudi za kusimamisha uadilifu na kupambana na ufisadi, ubaguzi na upendeleo. Hakuna shaka kuwa tabia na mwenendo wa viongozi vina nafasi na taathira kubwa katika kujenga na kuikuza jamii katika hali ya kujali na kuheshimu thamani za kiakhlaki au kukanyaga na kwenda kinyume nazo. Na ndiyo maana imeelezwa katika hadithi kwamba annasu ala dini mulukihim, yaani mwenendo na utaratibu wa maisha ya watu katika jamii yoyote ile huathiriwa na hata kufuata kigezo cha mwenendo wa viongozi wao. Ikiwa viongozi watakuwa kioo cha usafi, heshima na maadili mema ya kiakhlaki, watu wao pia watafuata njia ya kujali na kuchunga thamani za kiakhlaki. Na kinyume chake, kama viongozi na watawala watakuwa dhihirisho la maovu na ufisadi, wananchi wao pia wataondokea hivyo kwa kupitisha maisha yao katika mazingira yaliyo dhidi ya maadili mema ya kiakhlaki. Athari za mitazamo na mienendo ya viongozi wa kila jamii kwa watu wao ni kubwa kiasi ambacho imeelezwa katika hadithi kwamba watu wanafanana zaidi na viongozi wao katika tabia na mitazamo kupita hata baba zao. Jambo jingine muhimu ambalo lina nafasi kuu katika kuandaa mazingira ya kuwa na jamii safi kiakhlaki ni utamaduni, yaani mjumuiko wa mila, desturi na mtindo wa maisha wa kila mfumo, ambazo ndizo nguzo za kujengea kila jamii, na huwa na taathira kwa mielekeo na malengo yote ya mtu binafsi na jamii kwa jumla. Ni kwa kuwa na mtazamo huu ndipo kujitegemea na kujitawala kiutamaduni kunapokuwa na umuhimu maalumu na wa kipekee. Na ni kwa sababu hiyo pia, katika makabiliano baina ya tamaduni, jamii na ustaarabu, unaofanikiwa ni ule ulio macho na makini katika kukabiliana na hujuma za kiutamaduni za maajinabi, ili kuweza kulinda mipaka yake ya kujitawala na utambulisho wake wa kiutamaduni na kwa njia hiyo kuweza kuzuia kwa nguvu na uwezo wake wote ushawishi wa kiutamaduni wa adui. Mfumo wowote ule ambao haushughulishwi na kulinda kujitawala na kujitegemea kwake kiutamaduni huanza kidogo kidogo kupoteza utambulisho wake, janga ambalo leo hii linashuhudiwa kwa uwazi kabisa katika baadhi ya nchi za ulimwengu wa mashariki ambazo zina historia na staarabu kongwe na za asili, ambapo kizazi cha vijana wao kimeathiriwa mno na ushawishi wa utamaduni wa magharibi, kufika hadi ya kuufanya utamaduni huo kuwa ndio kigezo na mfano wa kuiga katika mtindo wao wa maisha. Matokeo yake ni vizazi vya jamii hizo kughiriki na kutopea kwenye ufuska na mambo ya anasa na kukikosesha moja kwa moja fursa ya kukijenga katika mazingira ya thamani sahihi za kiutamaduni. Kwa sababu hiyo, hakuna shaka yoyote kwamba ili jamii yoyote ile iweze kukua na kujengeka kwa thamani za kiakhlaki ni lazima ijitegemee na kujitawala kiutamaduni. na kwa maelezo hayo mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya tisa ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya kumi ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wakati wa kukuleteni sasa udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki, ambapo gazeti la mwananchi la nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi huo jumanne hii ya leo ya tarehe 21 Septemba. Aliyepigwa risasi tano na hamza afunguka, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na pombe kali tishio jipya kwa vijana, baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuiongezea nchi nguvu kulinda mazingira, na shahidi asema nilishtuka kusikia kina Mbowe wanatuhumiwa ugaidi. Habari hiyo ya kesi inayomkabili mwenyekiti huyo wa Chadema na wenzake ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Nipashe kwa anwani Shahidi kesi ya Mbowe afunguka. Gazeti hilo lina picha Freeman Mbowe akiwa ameshika na kuonyesha kitabu maarufu kinachoitwa The Power of Positive Thinking wakati akiingia katika Mahakama Kuu divisheni ya makosa ya uhujumu uchumi jijini Dar es Salaam jana. Vichwa vingine vya habari katika toleo la leo na Nipashe ni pamoja na ipo rushwa upandishaji madaraja kwa walimu. Rugemalira asimulia siri ya kutonywa ndevu kwa miaka minne jela, na Otu ataja kikwazo kwa wakaguzi wa ndani. Naligukia sasa gazeti la serikali Habari Leo, ambalo kinyume na magazeti mengine kadhaa limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Tanzania kutangaza fursa Marekani. Katika habari nyingine, limeandika Majaliwa ashtukie ufisadi ofisi ya TANESCO. Dkta Mwinyi ataka diplomasia ya uchumi kwa vitendo. Gazeti la Majira limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, msajili wa vyama kuanza mikutano yake na polisi. Jamvi la Habari na Uhuru yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo Uhuru limeyakisi kwa kichwa cha maneno, majaliwa anusa upigaji mamilioni ni katika ujenzi wa TANESCO ya wilaya akataa kuifungua Aidha limeandika binti wa kazi mbaroni kwa tuhuma za kumuua mtoto huo. Msikilizaji, ni mkasa uliotokea mkoani Arusha. Nalo jamvi la habari limeandika majaliwa ashtukia ubadhirifu Tanesco Kerwa agoma kuweka jiwe la msingi la ofisi ya wilaya. Ni baada ya kutajiwa gharama kubwa za ujenzi zisizoendana na uhalisia wa majengo. Kibanda cha mlinzi chajengwa kwa milioni saba, huko ofisi ikijengwa kwa milioni 253. Hayo mpenzi msikilizaji, akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Standard limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wakati wa uhuru kulipa deni. Likifafanua zaidi, Standard linasema madeni ya kisiasa yanarudi kumwandama Rais Uhuru Kenyatta wakati mbio za kuwania za wanaowania kumrithi zikipamba moto. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno viongozi wa mlima Kenya wapandisha dau. na kuhusiana na habari moja ya mkasa limeandika kaka yangu hawezi kuwa wanawe. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation umepambwa na picha martha Karua ikibeba kichwa kikuu cha habari kisemacho kurudi kwa mwanamama wa shoka. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema utatanishi wa utekaji nyara na chaguzi za ndani ya chama, mtihani mkubwa kwa UDA. Naligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo kinyume na Standard na Nation limevutiwa zaidi na habari yenye anwani Odunga au okoa wanyonge. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika polisi wanne wana kesi ya kujibu kwa mauaji ya wakili Kimani na tunalikunja jamvi la macho yetu magazetini kwa kuangazia baadhi ya habari muhimu zilizopamba matoleo ya leo ya magazeti ya nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno sababu ya kusimamishwa utoaji uhamisho kwa walimu. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo imeandamana na picha ya shehena ya chanjo za korona aina ya Pfizer iliyowasili jana kupitia uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Entebbe. Wanauganda wahimizwa kuchanja chanjo ya COVID-19 wakati chanjo za Pfizer zikiwasili, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari hiyo. Na kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha maneno: simamisheni utoaji uhamisho kwa walimu serikali yasema. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari Segirinya, Sewanyana wapewa dhamana. Shujaa wa Hotel Rwanda ahukumiwa kifungo cha miaka 25 jela kwa mashtaka ya ugaidi. Na kufunguliwa tena skuli, serikali kuwapa chanjo wanafunzi laki tatu na elfu kumi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Saleh Mowlid Nabhani Madani: je, Mashia ndio waliomuua Imam Hussein? Na mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Kiislamu ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Maulidi Nabahani akijibu swali kwamba, je, Mashia ndio waliomuua Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Audhu billahi min ashaitani rajim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ni kwa nini ilipatikana fursa kwa wale wasiokuwa ni mashia halisi wa maimamu waweze kushirikiana na Muawiya kufanya lile walilo lifanya. Kuna stratejia ambayo Muawiya alikuwa akiitumia, na kwa kiwango fulani aliweza kupiga hatua, ingawaje hakufanikiwa lile ambalo alilolitaka moja kwa moja, mpaka Imamu Husein alaihi salam inafika ile hatua ya kuwawa na kuzingirwa, wale mashia wote wakindakinda, wale mashia wakireketwa wale mashia wazalendo yeah, wale ngangari kabisa yeah, wale katika mji wa Kufa ima wengi wao waliuawa pamoja na Muslim bin Aqi ama wengi wao walifungwa jela, lakini Muhtar na wengine wengi sana, hawa ni wengi ama wengine pia walifukuzwa. Utashangaa hii idadi yote ambayo ilitolewa katika mji wa Kufa baada ya kufa Imamu Hasan, utashangaa idadi kubwa sana walitolewa kabisa na ama wengine walishirikiana pamoja na Imamu Huseini wakafa kwamba hii ndio strategia ambayo alikuwa nayo kuhakikisha kwa kwamba mashia wote wale ambao anajua watasimama kwa ajili ya kumtetea Imam Hussein wote atakiwa, na alikuwa anakuja neno moja atlubu minka albara'ata min ali fa in wafaqt baqita hayyan wa illa tuqtal au tuzbah au tutat au tusjad, wajibu wako wewe ni kumkana nikumkaana Ali bin Abi Talib. Usipofanya hivyo ima uawe, a ima ufukuzwe, ima ufungwe. Hii ndio ilikuwa ni strategy ya Muawiya. Kwa hiyo, katika mambo ambayo aliyodhamiria Muawiya, ili aweze kukomaza ule utawala wake ni tasfiya tul kufa. ni kuhakikisha ya kwamba anausafisha ule mji wa Kufa, kwa maana pasibakie tena shia shia mukhlis hatakiwe bakie. baada ya tasfiya tul kufa Huyu anakuja anaandika makaratasi yake anasema hmm, kwamba mashia Imamu Ali ndio ambao wamefanyaje moyo wa Hussein. Kama ni kweli mashia ni watu ambao ni mudhabdhabin vizabzabina, hmm, ni watu ambao hawaeleweki hmm, ni kwa nini Muawiya alitafakari kusafisha mtu wa Shia, na ile hali mashia ni watu tu wa kawaida, ukimpa 200 anakubali hmm, ni sasa sana ni mwanamke kirukanjia hata hela tu hmm, hmm, kama ni kweli mashia ndivyo walivyo hivi huu mpango huu wa Muawiya ya kusafisha mji wa Kufa ulikuwa na uzito upi na kwa nini afanye itendo lina maana anajua kabisa shi ataali fasi wa Imam Ali wa kindaki, ndaki achilia mbali hela hata ukusanye dunia yote kuja kumletea mikononi mwake Anaweza akaku, akakutia takibiriti, na itha matama, eh wakina Maida. peleka mbali sana hawa ndio mashia wa Imam Ali Alafu huyu anaandika makaratasi anasema kwamba mashia mashia mama wao leo wamuona. Imam. Eh, hey, yani hii kutusoma ni mtu haelewi, asante mashia ni watu wa aina gani? Na anaweza kupata mifano hata katika dunia ya leo mashia wakoje, ni watu ambao wanadanganywa kwa hela. Aende maeneo tofauti tofauti, azunguke, asome historia ataona mashia ni watu gani? Sasa Mbam. hawa ukiwalinganisha na wale na maana wale wako juu zaidi. Katika mambo ambayo alifanya Muawiya alitumia Ziyad. Ziyad watu wa kwanza kuwatia mikononi alikuwa ni Hujr ibn Adi mm, katika watu wa mwanzoni kabisa. Hujr ibn Adi alikuwa na yeye ana watu 14 yeye mwenyewe. Watu wazito watu wenye imani huwa hawai peke yao, huwa na nao pia huwa wanakuwa na, na watu wao. Alivyokwenda sasa kufanya mpango ule wa kumuua ule nani, Hujr ibn Adi yeye mwenyewe, Hujr alikuwa na watu wangapi? 10 na 4 14, Hujr ibn Adi na watu watano wanakuwa sita, waliuawa hapa, akabakia mmoja hmm, katika saba la kwanza ambaye anaitwa Abdurahman bin Hasani eh, Hasani Lanzi huyu hmm. Bwana alimfanyaje huyu? Moja kwa moja alitumwa huy yeah. alitumwa wapi? Alitumwa huko baadhi ya watawala huko, walimfanyaje huyu bwana? Walimchimbia wakamzika a, yaani mtu yuko hai, hajauawa ninachimwa shimo. kosa lake nini? talabu minhu albaraa min Ali, faaba wamwambia kwamba tunataka umkane Ali shii wa ukweli. Huyu hakukubaliana vile. Alafu weki rahisi rahisi, unaandika tu kwamba mashia wamemua nani? hawa ndio mashia. Watu wanakubali, wanazikwa wazima wazima. Rejea kitabu cha atarikhi Tabari juzu ya tatu ukurasa wa mia mbili thelathina moja. Anza mia mbili ishirini mpaka mia mbili thelathina moja nah. Unaweza ukarejea pia Alkamil vyote vitabu vya kisuni hivi, Alkamil fi Tarikh juzo wa tatu ukurasa wa mia mbili ishirini na sita mpaka mia mbili thelathi na nane Albidayat wanihaya, Ibnu al-athir juzo ya nane ukurasa wa arobaini mpaka arobaini na tano. Vitabu ni vingi, haya si matukio ya kuzusha. Inamaana hawa ni mashia wamejiorganizi, wakaamua kuzua uongo? Hawa si mashia hawa si mashia, yeah. Mpaka alipofanya hilo tukio la kuwaua hawa watu saba yeah. Bibi Aisha alikuwa barku hai. Naam. Aliposikia hizi hizi taarifa, huyu ni mnyama wale walausa, kwa sababu Hujr bin Adi alikuwa ni mtu mtakatifu, min fudhalati sahaba. Mama Aisha alikasirika akamwambia, ya Muawiya, ama khashita Allah fi qatl Hujr wa ashabi, yaani ogopi Mwenyezi Mungu wa watu hawana hatia, si watu kusema kwamba na wakorofi, si watu washari, si watu wa nini, unaua watu hivi hivi, kumuogope Mungu. Kumuogope Mwenyezi Mungu. Akasema lastu ana qataltuhum qataltuhum innama qatalahum man shahida alayhim. Hmm. Kwa nini? Kwa sababu baada ya kuwaua wale watu ni lazima atafute sababu kwa nini amewaua. Hmm. Kilichotendeka ni nini? Hmm. Ina maana kwamba baadhi ya matabiina na maswahaba Mm. baadhi ya matabi'in na baadhi ya masahaba mm. wakakubali kutoa ushahidi mm. Sawa kwamba mm. hawa watu wameuawa kwa sababu walikeuka amri ya nani, mm. ya khalifa. Mm. Yani walikeuka na ndio huyu sasa naye anawakana hapa. Mwaawi anasema katana lastu ana kataltu, mm. mimi sijawaua. anamjibu nani inama katalahum man shahida alayhi, kwa wale waliotoa ushahidi kwamba amekeuka amri ya khalifa, yani amri yangu, wale ndio ambao wanasababisha hivi, yeye mwenyewe hata anaona. Na kuna baadhi ya riwaya zingine, ukisoma hivi vitabu kirejea, kuna kauli zingine zimepokelewa, Muawiya mwenyewe anasema katika watu ambao nimewaua, nime na sielewi kwa hmm. nini nimewaua nime hmm. nime hmm, yani, mimi mwenyewe sioni sababu ni kwa nini nimefanya hivi. Hawa walikuwa ndio mashia wa kweli na haya ndio matukio yaliokuwa kifanyiwa kwa mtindo huu wa kuwaua watu wasiokuwa na hatia, ndio unadhani ya kwamba mpaka ile, ile nani ya kipindi cha mwawia chote kinakwisha. hmm. Hmm, aliua mashia hawana hisabu, na kweli hawana hesabu naam, baada mashia kuhawa, hmm, ya mashia wote kuuawa, unadhani ndani ya mji wakufa walibakia watu gani? Hmm, alafu wale waliobakia walibakia kwa kigezo gani? kwa kigezo hmm. cha bughu hmm bayt kwa sababu walionekana ni watu poa, ni watu ambao wanaweza wakawachinja ahli albayt, wanaweza kuwapiga ahli albayt. Alafu wewe hao unasema ndio wale mashia wa Imamu Ali eti wamemgeuka na kuja kumua. Shukran sana. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 21 mwaka 2021, miaka 436 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Mulla Muhsin Faidh Kashani aliyekuwa faqihi mpokezi wa hadithi mwana falsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu nchini Iran. Faidh Kashani alipata elimu ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na falsafa kwa wanazuoni wakubwa wa zama zake kama Muhammad Taqi Majlisi, Sheikh Bahai na Mulla Sadra. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi, mashuhuri zaidi vikiwa ni tafsiri ya Qurani ya Assafi, Mafatihu Sharai, Alwafi na Almahajatu Lbaidha. Siku kama ya leo miaka 112 iliyopita, yaani tarehe 21 Septemba mwaka 1909, alizaliwa Dr Osagefo Kwame Nkuruma, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kupata uhuru, kulijitokeza njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma. Mwaka 1966 wakati Dkta Nkuruma akiwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankara alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali yake. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Kwame Nkuruma alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisiwa Jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM, pamoja na Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika, OAU. Na katika siku kama ya leo, miaka 27 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kwamba ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa wa vikali sheria hiyo wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na tangazo la kimataifa la haki za binadamu zinazosisitiza kwamba kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini madamu hazina madhara kwa watu wengine. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za ulimwengu na kukwageni kutoka hapa studio, kwa haraka haraka tutupie jicho maoni ya wasikilizaji wetu. Wa kwanza akiwa ni Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Ewe Mwenyezi Mungu, wahifadhi wote waendao ziara ya mashuhada wa Karbala. Allahuma amin. Ewe Allah, tujalie busara hekima ya umma wetu kuwa wamoja, ili tuweze kuzitatua saratani za islamofobia, chuki, maonevu, dhulma kwa wanadamu wote. Maoni yake mengine anasema, vikwazo vya kukalia fedha ya Iran kwenye mabenki ya Marekani na kwingineko ni uwizi na ugaidi wa kimataifa. Tunatumai mkutano wa Umoja wa Mataifa utatatua upumbavu huu wa mataifa ya kimagharibi ambayo bado yana fikra potovu ya kikoloni, islamofobia na upumbavu wa ubaguzi. Maoni yake hayo Shera Alfadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu Bilhud Ali wa barabara ya 13 Tanga, huko huko Tanzania, anasema Rais Putin wa Rusia huwadhibiti wananchi ambao wanamiliki silaha kwa usalama wengine na taifa zima la Rusia. Wananchi hawapaswi kupewa silaha kwa sababu wengine hawako sawa, akili zao hazijachaji vizuri, wengine wana akili za kitoto. Maoni yake hayo, Bilhud Ali wa Tanga, Tanzania. Naye msikilizaji wetu wa muda mrefu Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji. Na sisi tuko pamoja na wewe bwana Hashim Bilali, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesema wakati umefika kwa Marekani kurekebisha siasa zake ya ghalati na katika hatua ya kwanza iondoe kivitendo vikwazo vyote kwa njia ya athirifu na kutoa hakikisho. Bunge la Lebanon limepigia kura ya kuwa na imani nayo serikali ya waziri mkuu mpya wa nchi hiyo Najib Mikati. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameomba radhi Waislamu wa Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Ufaransa katika nchi hiyo. Katibu mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen, Sayid Abdulmalik al Houthi amesema Saudi Arabia na Imarati ni nyenzo zinazotumiwa na Marekani. Na wizara ya mambo ya nje ya Siria imelaani hatua za Uturuki za kukiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya nchi hiyo, na kusisitiza kuwa Siria ina haki ya kujibu chokochoko choko hizo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, la ziada sina Ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.