Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, asubuhi njema na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya leo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mivutano iliyoshadidi katika uhusiano wa Marekani na Ufaransa. Baada uh, ya Marekani na Uingereza pamoja na Australia kuanzisha muungano mpya uliotoa pigo kubwa la hasa la kiuchumi na kisiasa serikali ya Paris. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha mawaidha ya Kiislamu uh, ambayo yataletwa kwenu na Ustadh Muhammad Hashim wa Arusha nchini Tanzania. Uh, mawaidha hayo ni sehemu ya pili ya harakati ya bibi Zainab binti Ali bin Abitalib alayhim ssalama huko katika medani ya Karbala. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Seneta mashuhuri wa Marekani Sanders amesema mauaji yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya raia wa Afghanistani ni maafa ya binadamu. Waziri mkuu wa Mali ameijibu Ufaransa akisema nchi hiyo ni inajitawala na inaweza kuomba msaada kutoka upande wowote. Waziri wa masuala ya kidini wa Israeli amesema utawala huo katu Hautaruhusu kuundwa nchi huru ya Palestina. Na bondia mashuhuri nchini Ufilipino ametangaza nia yake ya kuwania nafasi ya urais katika uchaguzi ujao. Na sasa ni habari kamili. Mwanasiasa mwanaharakati na seneta mashuhuri wa jimbo la Vermont nchini Marekani amesema shambulizi lililofanywa na jeshi la nchi hiyo huko Afghanistan ambalo limeua raia kumi wasio na hatia yoyote ni maafa ya binadamu. Bernie Sanders amesema anatarajia kwamba viongozi wa White House wameelewa vizuri maafa yaliyofanyika huko Afghanistan na watahakikisha kwamba jambo hilo halikaririwe. Mwezi mmoja baada ya shambulio hilo lililofanywa na ndege isiyo na rubani ya jeshi la Marekani mjini Kabul na kuua raia wasio na hatia, kamanda wa kikosi cha kigaidi cha Marekani katika eneo la Asia Magharibi, CENTCOM, Generali Frank McKenzie alitangaza Ijumaa iliyopita mjini Washington kwamba uchunguzi wa kijeshi kuhusu shambulio la anga la tarehe 29 Agosti lililofanywa na ndege isiyo na rubani ya nchi hiyo huko katika mji mkuu wa Afghanistan umeonyesha kwamba raia kumi wakiwemo watoto saba waliuawa katika shambulio hilo. Jenerali Makenzi alisema kwamba uweze, kuna uwezekano dereva wa gari lililolengwa katika shambulio hilo hakuwa tishio wala hakuwa na katika kundi la kigaidi la Daesh. Kamanda wa majeshi ya Marekani katika eneo la Asia magharibi alikiri kwamba amefanya makosa na akasema yeye mwenyewe anakubali kubeba dhima yaliyotokea. Hata hivyo, familia ya raia kumi wa Afghanistan waliouawa katika shambulio hilo imesema hatua hiyo ya Marekani ya kuomba radhi kwa kuua ndugu na watoto wao haitoshi na kwamba hujuma hiyo ni jinai ya kivita. Familia hiyo imetoa wito wa kuchukuliwa hatua maafisa waliohusika na mauaji hayo kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Waziri Mkuu wa Mali amesema kwamba nchi hiyo ina haki ya kuomba msaada na himaya ya kijeshi kutoka upande wowote ule. Chegul Kokala Maiga, waziri mkuu wa Mali, amesema hayo akijibu matamshi ya Ufaransa ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na maamuzi ya serikali ya Bamako na kusisitiza kwamba nchi hiyo ina uhuru kamili wa kujichukulia maamuzi na kuomba msaada hata wa kijeshi kutoka upande wowote. Serikali ya Mali imekasirishwa na madai ya serikali ya Ufaransa kwamba hatua ya serikali ya Bamako ya kuomba msaada wa kijeshi kutoka kwa mataifa mengine ili hali vikosi vya Ufaransa vipo katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika si kitendo kinachofaa. Hata hivyo waziri mkuu wa Mali amesisitiza kwamba serikali ikitaka kuomba msaada wa kijeshi kutoka nchi yoyote inaweza kufanya hivyo na kwamba Ufaransa haina haki ya kuingilia maamuzi ya serikali ya Bamako. Wananchi wa Mali wamekuwa wakifanya maandamano mara kwa mara wakipinga uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Wanajeshi wa Ufaransa walielekea Mali katikati mwa mwaka 2013 kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Hata hivyo magaidi wangali wanafanya hujuma za mara kwa mara nchini humo licha ya uwepo wa vikosi vya majeshi ya Ufaransa katika nchi hiyo ya Afrika, huku magaidi wakishadidisha mashambulizi na uhalifu katika maeneo mbalimbali ya Mali hadi katika nchi jirani za Niger na, na Burkina Faso. Waziri wa masuala ya kidini wa utawala haramu wa Israeli amesema serikali ya sasa ya utawala huo haitaruhusu kwa namna yoyote kuundwa nchi huru ya Palestina. Matan Kahana, waziri wa masuala ya kidini wa Israel, amekariri sera za utawala huo ghasibu za kuzuia kuundwa nchi huru ya Palestina mji wake mkuu ukiwa Baitul Muqaddas. Vilevile amesema kwamba serikali ya waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett katu haitachukua mkondo au mwenendo wa kisiasa utakaopelekea kuundwa dola huru la Palestina. Mwezi uliopita Naftali Bennett waziri mkuu wa sasa wa utawala wa Israel alitangaza waziwazi kwamba anapinga vikali kuundwa nchi ya Palestina na kwamba hayuko tayari hata kukaa meza moja na mamlaka ya ndani ya Palestina kwa ajili ya kujadili suala hilo. Kadhalika Naftali Bennett alisisitiza kwamba serikali ya utawala wa kizayuni wa Israel chini ya uongozi wake itasukuma mbele gurudumu la kutekeleza mipango ya ujenzi wa vitongoji zaidi vya walowezi wa kiyahudi katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu huku katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hayo yanajiri huku mamlaka ya ndani ya Palestina ikiendelea kuitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua za maana na za kivitendo ili kuzuia hatua za upande mmoja na zilizo kinyume cha sheria za utawala wa Israel za kupora na kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni utawala huo ulizikalia kwa mabavu ardhi za Palestina katika vita vya mwaka 1967 na azimio la Jiniva linasema kwamba ni marufuku utawala wa kizayuni wa Israel kufanya shughuli zozote za ujenzi katika ardhi inazozikalia kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Kuds Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema kwamba mji wa Baitul Muqaddas Jerusalem umegeuzwa kuwa jinamizi kwa wakazi wake wakati wa mapumziko ya Wazayuni, kwani walowezi wa Kiyahudi wamekuwa wakivinjari na kutembelea kwa uhuru katika maeneo hayo bila hata ya kuzingatia maadili. Atala Hana amesema kwamba walowezi wa Kizayuni wamekuwa wakitembelea nyakati za mapumziko yao huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu kiasi kwamba utadhani Waislamu na Wakristo wanaoishi katika mji huo ndio wageni. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Kudsi, Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesisitiza kwamba yanayofanywa na Mayahudi huko Kudsi katika masiku ya mapumziko ni mambo ambayo kwa hakika hayakubaliki. Kiongozi huyo wa kanisa la Orthodox huko Kuds Palestina inayokaliwa kwa mabavu amekosoa vikali kimya cha mataifa ya Kiarabu katika kuiunga mkono Palestina na Kuds, na akasema baadhi ya Waarabu wanajua kutoa nara tupu bila ya kuchukua hatua zozote za kivitendo. Vilevile amesema baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu wameacha majukumu yao mkabala wa Baitul Muqaddas na hivyo kulibadilisha eneo hilo kuwa tonge rahisi na nono kwa ajili ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kiongozi huyo wa kanisa la Orthodox huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu amesema kwamba dini na asasi za haki za binadamu zinapaswa kufanya hima kwa ajili ya kuzuia hatua na hujuma za wazayuni dhidi ya msikiti wa Al Aqsa. Hivi karibuni Atala Hana alitoa vikali alikosoa vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel na kutaka hatua hiyo, na kuitaja hatua hiyo kuwa ni uhaini na usaliti wa wazi kwa malengo na mapambano ya taifa la Palestina. Na bondia mashuhuri nchini Ufilipino Manny Pacquiao ametangaza nia yake ya kuwania nafasi ya urais katika uchaguzi ujao nchini humo. Kundi dogo ndani ya chama tawala cha PDP-Laban limeonyesha utayari wa kumtaka mwana masumbwi huyo kupeperusha bendera ya chama katika uchaguzi ujao. Ukiachana na kazi yake ya kupigana masumbwi hata kati kati na katika ngazi za kimataifa, Bwana Pacquiao kwa sasa ni seneta katika bunge la Ufilipino. Ufilipino inaongozwa na Rais Rodrigo de Terte, ambaye amezuiliwa kugombea muhula mwingine. Bondia huyo Disemba mwaka jana aliukwa urais wa chama cha rais de Terte cha PDP Laban na anaonekana kuitumia nafasi hiyo, ingawa kwa muda mfupi, kujiweka sawa kwa ajili ya uchaguzi ujao. Bondia Mani Pakuyao anaonekana kama mtu muhimu kwenye siasa za Ufilipino. Kuna wakati rais wa sasa wa Ufilipino, Rodrigo Duterte, alitangaza hadharani kwamba anamwona bondia huyo kama rais ajaye wa Ufilipino. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mivutano iliyopamba moto katika uhusiano wa Paris na Washington <mulia> Shadidi mivutano baina ya Paris na Washington kumezua wasiwasi katika mahusiano ya pande mbili za bahari ya Atlantic. Ufaransa imechukua uamuzi wa kumwita nyumbani balozi wake mjini Washington, sambamba na kushadidi mivutano katika uhusiano wa serikali ya Paris na Marekani. Vilevile imechukua hatua ya kumrejesha nyumbani balozi wake nchini Australia kama hatua ya kuonyesha malalamiko yake. Alhamisi iliyopita serikali ya Ufaransa ilitangaza waziwazi kutoridhishwa na tangazo la kuanzishwa muungano wa pande tatu za Marekani, Uingereza na Australia, ambao umepelekea kufutwa mkataba wa mauzo ya silaha wenye thamani ya dola bilioni 90 baina ya kampuni moja ya Ufaransa na serikali ya Australia kwa ajili ya kuunda nyambizi. Baada ya kutiwa saini makubaliano hayo ya ushirikiano wa pande tatu, Paris ilifuta sherehe iliyokuwa imepangwa kufanyika Ijumaa iliyopita katika ubalozi wake mjini Washington kwa mnasaba kutimia mwaka wa 240 wa vita vya Chesapeake. Afisa mmoja wa Ufaransa anasema kwamba kufanyika sherehe hiyo ambayo ilikuwa na lengo la kuimarisha muungano wa Marekani na Ufaransa kungekuwa kichekesho baada ya kutangazwa muungano mpya wa pande hizo tatu. Mkabala wake waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken anafanya jitihada za kutuliza hali ya mambo akidai kwamba Washington inaupa thamani makhususi uhusiano na ushirikiano wake na Ufaransa. Inaonekana kwamba uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic umeingia katika awamu mpya na ghasia za mivutano zinaonekana kupamba moto katika uhusiano huo. Tangu alipoingia White House, rais Joe Biden wa Marekani amekuwa akiashiria mpasuko na hali isiyofaa ya uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic iliyosababishwa na siasa za mtangulizi wake Donald Trump na kuahidi kwamba atafanya mageuzi katika uwanja huo ikiwa ni pamoja na kuanzisha tena ushirikiano baina ya Ulaya na Marekani. Hata hivyo, imebainika kwamba matamshi hayo ya Blinken na yale yaliyotolewa na, na na, na, na Joe Biden ni naratupu kwa sababu katika matendo na nyendo zake Washington imeendeleza sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kujali maslahi yake binafsi bila ya kutilia maanani washirika wake wa Ulaya. Kielelezo cha wazi cha ukweli huo ni utendaji wa Joe Biden huko Afghanistan, ambako kiongozi huyo amepuuza mitazamo ya wanachama wa Ulaya katika jumuiya ya NATO kuhusiana na suala la kuondoka wanajeshi wa nchi za magharibi huko Afghanistan. Nchi za Ulaya zinaamini kwamba tajiriba ya Afghanistan imeonyesha kwamba tangu sasa kuna ulazima wa kuwa na tahadhari katika kuifuata Marekani kwenye masuala ya kikanda na yale ya kimataifa. Kwa sasa, Marekani imetoa pigo jingine kwa nchi kubwa ya pili kwa umuhimu zaidi barani Ulaya, yaani Ufaransa, katika fremu ile ile ya sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kupuuza maslahi ya upande mwingine baada ya kuanzishwa muungano huo mpya na waitifaki wake wa siku nyingi, yaani Uingereza na Austra Australia katika masuala yanayohusiana na eneo la Indo Pacific, muungano uliopewa jina la AUKUS, Marekani pia imetangaza kwamba itaipatia Australia teknolojia ya kuunda nyambizi za nyuklia. Hatua hii ya Marekani ya kumpa mmoja kati ya waitifaki wake teknolojia nyeti kama hiyo ina ishara yenye kutoa maana maalum. Mwaka 1958 Marekani iliipatia Uingereza teknolojia ya kuunda nyambizi za nyuklia. Swala hili linaonyesha umuhimu mkubwa wa Australia katika strategia ya kijeshi na kiusalama ya Marekani katika eneo la Indo Pacific. Kwa hakika, Marekani inakusudia kuimarisha zaidi jeshi la Australia kwa shabaha ya kukabiliana na harakati za China katika eneo hilo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Ustadh Muhammad Hashim wa Arusha nchini Tanzania. Anazungumzia mapinduzi ya Bibi Zainab uh, ikiwa ni sehemu ya pili ya kipindi hicho. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yafuatayo ni mawaidha yaliyotolewa na Sheikh Muhammad Hashim, Arusha, Tanzania, kuhusu mageuzi aliyoyafanya Bibi Zainab alayha salam, binti yake Imamu Ali alayhi salam, kufuatia tukio chungu na la kuhuzunisha huko Karbala katika Iraq ya leo. Karibuni na toka elekea huko wala usikatae. Kwa nini? sha Allah an yaraka katila, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka akuone ukiwa umeuawa, kwa sababu dhamana ya kubaki Uislamu ilikuwa ni lazima Abu Abdillahi al-Hussein ajitolee maisha yake. Lau asingefanya vile, dini ya Uislamu uongozi wake na utawala wake na maelekezo yake na Qurani ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na sunna za Bwana Mtume, bwanamtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam, vyote hivi vingiangukia kwa Yazidi bnu Muawiya, mtu ambaye alikuwa akijulikana kwamba ni fasik, alikuwa akijulikana kwamba mtu muovu mtenda dhambi waziwazi wazi. Alikuwa ni muuaji, ni mtu asiyekuwa na huruma, lakini ni mtu asiyefahamu chochote kuhusiana na Qurani Lau dhamana ya Uislamu ingebaki katika mikononi mwake, basi Uislamu ungepoteza maana, kwa sababu hafahamu chochote katika Qoran wala hafahamu lolote katika Sunna za Mtume, kwa sababu mlezi wake Muawiya Ibnu Abi Sufyan alipata alipata vijakazi kutoka Rum kwa ajili ya kumlea Yazid Ibnu Muawiya. Hivyo malezi yake hayakuwa malezi ya Kiislamu. Maana yake ni kwamba hafahamu lolote kuhusiana na sunna za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa kwa upande wa kwanza, kama nilivyoelezea mwanzo, Husein alisimama kidete kuhakikisha dini ya Uislamu haiangukii kidhalili kwenye mikono ya mtu asiyefahamu chochote kuhusiana na Uislamu, lakini sha Allahu anyarahunna sabaya Mwenyezi Mungu pia alitaka kuwaona wale wanawake wakina mama na watoto ambao waume zao wameingia vitani kupigana, watoto ambao wameachwa mayatima. Mwenyezi Mungu alikuwa anapenda kuwaona wale wakiwa mateka. Ndugu zangu, hata katika dua nudba ukiisoma vizuri, dua ile imeanza kuelezea mengi na mpaka kufika katika kipande ambacho kinasema wakutila man kutil wasubiya man subi. Katika kipande kile cha dua Nudba kwamba inaelezea kwamba aliuliwa mwenye kuuliwa na kuchukuliwa mateka mwenye kuchukuliwa mateka. Mpaka dua Nudba inaendelea kusema falyabki lbakun waliyasrukhi sarikhun na kuendelea mpaka kusema walimithlihim falitadhru fi dumu waliyasrukhi sarikhun kisha ikaendelea aina al-Hasan, aina al-Hussein, aina abnaa al-Hussein, na mpaka kuendelea mwisho wa, wa dua hii ya nudba ambayo ni mustahabu kuisoma. Ni dua ambayo asili yake ni kutoka kwa al-Imam al-Mahdi ajalallahu ta'ala farajahu sharif asubuhi ya kila Ijumaa. Ni mustahabu kuisoma baada salati subuhi katika asubuhi ya Ijumaa. Kuna kitu kimoja tukitizame, tuangalie kiuhalisia, nini hasa kimetokea? Huwa panapotokea vita, kipindi cha Uislamu, vita vilikuwa vina kanuni zake na utaratibu wake, na baada ya vita uhasama ulikuwa hauendelei. Tukitizama hata bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amepigana vita vingi, vita vingi sana, ambavyo Mtume Muhammad amepigana na maquraishi na makafiri, alipigana na manaswara, amepigana na Mayahudi, lakini katika vita vyote ambavyo Mtume Muhammad amepigana kutokea udhalilishaji. Alipopigana na Makuraishi, alipowashinda, aliwaacha Makuraishi wakiondoka tena kwa kujipanga na kuwaachia nafasi ya kuzika maiti zao. Na yeye anarudi katika mji wa Madina akiwa ameshinda, amewashinda Makuraishi. Lakini Makuraishi walikuwa wakirudi na kujipanga tena dhidi ya Mtume na dhidi ya Uislamu na Waislamu, kwa lengo la kumaliza Uislamu na Waislamu. Lakini Mtume alikuwa akirudi tena akipigana nao anawashinda, na baada ya hapo akiwashinda, anawaacha nafasi, anawaachia nafasi ya kuzika maiti zao na kuwapa nafasi ya kuondoka bila tabu yoyote. Katika vita vya manaswara walipotoka Rum, wanakuja kupambana na Mtume na Waislamu, Mtume alitumia strateji ambayo ilimfa, iliwafanya wale manaswara kuwaogopa Waislamu kisha kukimbia Fasina roho mbaya, aliwaacha wale mwanaswara kukimbia. Katika vita vya Wayahudi vya Khaibar, aliwaacha Mayahudi wale nafasi, na hata aliposhinda hakuna udhalilishaji wote uliotokea. Haya ni mafunzo ya mtume Muhammad kwa Waislamu ya kwamba jihadi ina namna yake, ina mipaka yake, ina kanuni zake na sheria zake, na ndiyo maana jihadi, sio kila mtu anaweza kuita jihadi Sio kila mtu anaweza kuamrisha jihadi isipokuwa maasumu peke yake, kwa sababu maasumu ndio anaweza kuona kwamba nini kifanyike, nini kisifanyike, nini kitokee, nini kisitokee, na kusimamia sheria zote zinazopaswa kutokea katika jihadi ni jambo la maasumu peke yake. Lakini katika Karbala yaliyotokea ya ilikuwa ni tofauti. Wale watu walikuja kwa ajili ya kumuua imamu Husein, ilitosha tayari wamemuua Waondoke na ushindi wao. Kwa nini? Kwa sababu walichokuwa na kitako kwa Hussein ni beia. Kisingizio kikubwa ilikuwa ni beia, na Imamu Hussein alikataa kutoa beia. Wamekutana naye, wamepigana naye, wamewaua walowaua, pamoja na yeye mwenyewe wamemuua. Ilikuwa inatosha wao wageuze na kurudi katika miji yao, hali ya kuwa wameshinda. Lakini haikutosha, walimkanyaga kanyaga na farasi. Maana yake nini? Maana yake ni mwanzo wa marhalatu tadhlil, kwamba misheni yao haikuwa ni kumuua Hussein peke yake, ili wao wajihakikishie kwamba wamemuua na bai'a na utawala wa kikhalifa unakuwa kwa, kwa Yazid ibn Muawiya, bali kuna kitu kingine kilikuwemo ndani yake, ilikuwa ni udhalilishaji wa Hussein na familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam subhanahu wa taala ameitukuza tangu katika Qurani familia ambayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliitukuza kwa hadithi nyingi. Hivyo hawakuridhika na kumuua peke yake, wakataka na kumdhalilisha na kuwadhalilisha watu wa nyumba yake. Ukijiuliza, kulikuwa kuna haja gani ya kumkanyaga Husein na masahaba zake kwa farasi, wakati tayari ni maiti? Hakukuwa na hiyo haja bali ilikuwa ni kwa ajili ya kumdhalilisha zaidi. Kulikuwa na haja gani ya kumkata kichwa na kuweka kichwa chake katika mkuki na kukitanguliza mbele wanawake na watoto washuhudie kichwa cha Hussein kile pale, kichwa cha masahaba wa Hussein, vichwa vyote vile pale? Ilikuwa wanataka kuwatengenezea uchungu wale wanawake na wakina mama na wale watoto wa yatima, uchungu ambao mateso yake si ya muda mfupi, lakini mateso yake ni ya muda mrefu. Ukitizama lengo la yote haya ilikuwa ni nini? Basi mmekata kichwa, ilikuwa ni lazima kupeleka kwa watawala Ibnu Marjana katika mji wa Al-Kufa, Yazidi ibnu Muawia katika mji wa Sham. Wanavyobebaga watu wengine vichwa vyao wanaviweka katika masanduku au wanaweka katika mahala pa kubebea, lakini si juu ya mikuki hivyo. Kufanya hivi ilikuwa ni kudhalilisha, kumdhalilisha Hussein na masahaba zake na kuwatesa hawa wanawake na watoto, lakini Zainab salamullahi alaiha hakukubali udhalili. Zainab alielewa malengo yao, alielewa makusudio yao Aliona hawa wanatudhalilisha, lakini sisi si wadhalili Zainab. misheni aliyokuwa nayo sasa, baada ya haya yote, walipotaka kum, kumdhalilisha Zainab mbele za watu, Zainab alizungumza ukweli, kwa sababu wale viongozi wali, walikuwa wakiwaongopea watu na kuwadanganya watu kwamba wale walikuwa ni, ni watu wametoka dhidi ya khalifa, dhidi ya kiongozi. Hivyo ikawa ni misheni ya Zainab kuelezea watu ukweli. Haikuishia Zainab kusimama mbele ya Ibnu Marjana na kumweleza ukweli. Ibnu Marjana anamdhihaki Zainab, anamwambia araaiti filullah ala akhiki lhusein, anamwambia umeona kitendo cha Mwenyezi Mungu kwa kaka yako Hussein. Maneno haya Ibnu Marjana anapoyasema kwa Zainab, alikuwa anataka Zainab ajihisi unyonge kwamba ameondokewa na kaka yake, lakini jawabu la Zainab ni ushujaa na kuonyesha kwamba wao sio madhalili kama anavyotaka kumdhalilisha. Anamjibu, mara aitu illa jamila, na mpaka mwisho wa maneno yake anasema wa karamatuna inda Allahi shahada. Mimi sijaona isipokuwa ni jambo zuri, yale yaliyotokea sijaona isipokuwa ni mazuri. Utukufu wetu sisi mbele ya Mwenyezi Mungu ni kufa mashahidi. Thakalatuka umuka yabna marjana, ni maneno ya kejeli na dharau. Hata msafara ule ulipopokuwa ukielekea Sham, Yazidi bnu Muawiya alitaka kuendeleza udhalili, kama ambavyo kawaida yao, kuendeleza udhalili ule, anachukua kichwa cha Hussein alayhi ssalam, anakichokonoa chokonoa mdomo na meno yake na kuonyesha kwamba huu ndio ule mdomo ambayo mtume alikuwa akiubusu. Zainab anasimama dhidi ya Yazidi ibn Muawiya kumkataza hicho kitendo. Yazidi ibn Muawiya anachokonoa kichwa cha Hussein, huku akisema, laiti babu zangu wa Badrin, laiti babu zangu wa Uhudin wangekuwepo tungesherehekea pamoja ushindi huu. Lakini Zainab alikataza kile kitendo, alikemea kile kitendo, matokeo yake watu wengi ambao walikuwa wamedanganya kuhusiana na Yazid kwamba wale watu ni waovu wametoka dhidi ya khalifa wao. Zainab alisimama na kuzungumza na watu wakaanza kujua kwamba Yazid ibn Muawiya ni mtu ambaye ametoka dhidi ya kizazi cha bwana Mtume Muhammad. Hata wakati Zainab ameachiwa na amerudi katika mji wa Madina, Zainab misheni yake haikuisha katika mji wa Madina. Alikuwa akizungumza nini familia ya mtume wamefanyiwa. Kila siku alikuwa akipanda mimbar akiwaelezea watu nini kilichotokea. Watu wakaanza kufahamu ukweli kwamba waliotendewa kizazi cha bwana mtume ilikuwa ni tofauti na vile ambavyo Uislamu ulikuwa unataka kizazi cha mtume watendewe. Ilikuwa wanataka ukarimu, kwa sababu wao si watu wa kufanya maasi wala dhambi. Walikuwa wanahitaji aiza na utukufu na heshima, pamoja na kwamba wao walidhalilishwa. Watu wakaanza kufahamu. Gavana wa Yazidi bin Muawiya aliyekuwa katika mji wa Madina alimwandikia barua Yazid bin Muawiya na kumwambia kwamba Lau usipofanya lolote kuhusiana na Zainab, basi huna muda, utapinduliwa. Yazid ibn Muawiya anatoa amri kwa gavana yake ya kwamba amfukuze Zainab katika mji wa Madina. Zainab baada ya kufukuzwa akawa anapita katika kila miji ambayo walipitishwa mateka na kudhalilishwa. Zainab, kuna miji alikuwa akipitishwa wanaandaliwa wanawake na kina mama ili wawamwagie uchafu wale mateka na kuwasema vibaya na kuwatukana. Zainab alirudi katika ile miji na kuwaeleza watu kwamba wale mateka mliokuwa mkiwatukana ilikuwa ni sisi, familia ya bwana mtume. Wale mateka ambao mlikuwa mkiwamwagia uchafu ilikuwa ni sisi, familia ya mtume. Watu wakaanza kuelewa na, ku, na kuanza kumuomba toba Zainab, lakini Zainab alikuwa akiwaambia kwamba lengo la mimi kuwaambia haya si kwa ajili ya toba, nilikuwa nataka mjue ukweli. Hivyo Zainab alipita maeneo yote ambayo walichafuliwa, mpaka akaingia katika mji wa Shamu. Wale watu wa Shamu walikuwa hawaelewi chochote, wengi wao walikuwa hawaelewi. Aliingia katika mji wa Shamu na kukaa na kupanda mimbar na kumzungumzia Aba Abdillahi l Husein na kuzungumzia masaibu yote ambayo yalikutana nayo Aba Abdillahi l Husein, hivyo ikawa amebadilisha sura ya udhalili ambao walikusudia Yazidi na washirika wake na kuwa ni utukufu na izza na ushindi kwa Imamu Hussein alaihi salam. Yote ni kazi kubwa ambayo ameifanya Zainab alayhi salam. Yazid ibn Muawiya katika mwaka wa 62, alipoona Zainab anaacha athari kubwa katika harakati zake anazozifanya, Yazid ibn Muawiya anafanya hila za kumwekea sumu Zainab, kisha Zainab anauawa kwa sumu. Lakini wakati huo Zainab alikuwa amefika maeneo mengi sana. Inasemekana Zainab alifika mpaka katika mji wa Misri, na ndio maana baadhi ya muarikhini wanakosea wanasema kwamba Zainab amefia katika mji wa Misri. Alifika katika miji ya Ordon, alifika katika miji mingi sana. Hiyo yote kuonyesha kwamba Zainab alifanya kazi kubwa sana kupindua fikra za watu, kupindua uhalisia aliyokuwa kiutaka Yazidi bin Muawiya, kutoka katika udhalili kuja katika marhala ya izza na ushindi kwa Imam Hussein alaihissalam. Ndio maana tangu kipindi hicho majalisi za Hussein zilianza kusimamishwa miaka na miaka mpaka kufika leo hii mwaka 1443 tunakaa na kumzungumzia Aba Abdillahi lhusein, lakini ada hii, kawaida hii, asili yake ni motisha ambayo tumeipata kutoka kwa Zainab salamullahi alaiha. Ndugu zangu, tutabaruk na kidogo kwa sababu buka ala lhusein ni jambo ambalo lina thawabu nyingi sana. Tutabaruk na yale ambayo yametokea katika viwanja vya Karbala, katika masiku ambayo Ulipoingia usiku wa tisa wa mwezi wa Muharram, vyombo vilikuwa vimekauka. Wayabisati shafa na hizi shafateini, zimekauka midomo imekauka, mpaka tukawa tunataraji kupata maji. Falam najidha fakultu fi nafsi, nikawa najiambia katika nafsi yangu, amdhi ila ammati Zainab, niende kwa shangazi yangu Zainab. La'alla haddakharat lana shay'an min alma, huenda ametuhifadhia maji kidogo. Famadhitu ila khaymatiha, nikaenda kuelekea katika hema lake. Faraituha jalisa wa fi hijraha akhi abdallah ar-radhi', nikaenda katika hema lake nikamkuta akiwa amekaa, lakini katika mapaja yake amempakata mdogo wangu Abdallah ar-radhi' wa huwa yaluku bilisanihi, mdogo wangu abdallah radhi akichezesha ulimi wake min shiddati al-atash, la kutokana na na kiu kikali. Wa hiya taratan taqum Zainab, akawa kuna mida anasimama, wa taratan taqud, na muda mwingine anakaa, kwa sababu Zainab salamullahi alayha anamuonea huruma mtoto anavyolia, anamuonea huruma mtoto anavyochezesha ulimi wake akitaka ja lau tone la maji. Sukaina ameenda katika chumba cha shangazi yake Zainab akitaraji labda angezungumza naye kuhusiana na suala la maji, lakini alipoona hali ile ya kwamba shangazi yake yuko na mtoto, mara anakaa mara anasimama. Sukaina asema falazim tusukut fakalat amati Zainab ma yubkik, kwa sababu Sukaina ile hali ikaanza kumliza Shangazi yake Zainab anamwambia Sukaina, ni nini kinachokuliza? Qult, akajibu Sukaina halu akhir radhii abkani, kwamba hali ya ndugu yangu anayenyonya inaniliza. Thumma qult ammatah qumi linamdhi ila hiya mi umumati laallahum iddakharu shay'an min alma, Sukaina anamwambia shangazi yake simama twende kwenye mahema ya baba zangu wadogo, huenda wakawa wamehifadhi kitu katika maji, huenda wakawa wamebakisha maji kidogo. famadhina ikhtaraqna alkhiyam biajma'iha falam najid indahum shay'an min alma, tukatoka kuelekea katika hayo mahema na kuyakagua yote, wala hatujapata maji hata kidogo. farajaat ammati akarejea shangazi yangu ila khaymatiha Fatabi'atha wa tabana min nahwi 20 sabiyan, Zainab akarejea katika hema lake na wakatufuata takriban watoto ishirini. Sabiyan wa sabiyatan, watoto wa kike na wa kiume. Wa hum yatlubuna minha alma, wakiwa kimuomba Zainab maji. Wa yunaduna alatash alatash, wakiwa Ah, ah, nam, yalikuwa mawaidha ya Kiislamu yaliyoletwa kwenu na Ustadh Muhammad Hashim wa Arusha, nchini Tanzania. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Nafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limetanguliza mbele habari ya mvutano uliopo baina ya viongozi wa makanisa na wanasiasa juu ya tabia ya kutumia majumba ya ibada kwa ajili ya kujinufaisha kisiasa. Kichwa kikuu cha toleo la leo gazeti la Daily Nation kinasema vita vya kugombania mimbari wakuu wa makanisa ya Anglikana, Katoliki na Presbyterian wawawekea wana ngumu wanasiasa. Siasa za 2022 za wagawa viongozi wakuu wa kanisa. Ni baada ya maaskofu wa kikatoliki pamoja na askofu mkuu wa kanisa la kianglikana Jackson kupiga marufuku siasa makanisani hasa kwa wanasiasa wanaotaka kutumia majumba ya ibada kwa ajili ya kujipigia debe e, kwenye uchaguzi ujao wa mwaka 2022. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Nation limemulika kisa cha daktari wa Nakuru, a, ambaye amemua, ameua watoto wake wawili, kisha akajaribu kujitoa roho yeye mwenyewe bila ya mafanikio. Kichwa cha habari hiyo kinasema je, Daktari aliwaua wanaye kwa kuwadunga sindano ya insulin. Gazeti hili pia limeandika makala inayochunguza sababu za wanafunzi wa sekondari kutoroka masomo nchini Kenya, kwa kichwa kinasema uh, kwa nini wanafunzi wanaacha shule za sekondari? Gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wanasiasa wang'ang'ania mahasla Raila, Ruto wakimbilia vijana, wakiwapa ahadi nono za kuimarisha maisha yao, wakinuia kunasa kura zao mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Chini ya kichwa cha habari vilio wageni wakiwadhulumu watoto kingono pwani bila ya kujali, Taifa Leo pia limeandika kwamba visa vya wazungu kuwadhulumu wasichana wadogo kimapenzi vinaendelea kufanyika katika sehemu kadhaa za jimbo la Pwani. Eneo la pwani nchini Kenya limekuwa katika vichwa vya habari kama sehemu ambayo ni maarufu kwa ukatili, kwa utalii wa ngono unaohusisha wasichana wenye umri mdogo. Limeandika kwamba umaskini umedaiwa kuwa chanzo cha wasichana wadogo kujitosa kwenye tabia hiyo ya kufanya ngono ili wapate pesa za haraka za kujikimu maisha yao. Vichwa vya habari nyingine katika Taifa Leo vinasomeka: Wakenya wafurika Uganda kununua mafuta bei nafuu. Warembo wa Kenya wafuzu kwa fainali za dunia voliboli, na korona ya athiri watu milioni nane barani Afrika. Nchini Tanzania anaanza na gazeti la Nipashe ambalo limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Rugemalira atoa ahadi kwa serikali. Ni baada ya mahakama hakimu mkazi Kisutu kumfutia mashtaka na kumwachia huru mfanyakazi mfanyabiashara huyo maarufu nchini Tanzania baada ya kusota jela kwa kipindi cha karibu miaka minne. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Nipashe vinasema: Mwinyi aweka wazi sababu za kuwatumbua watendaji wa serikali, waziri asema siogopi vitisho, bawacha tuna laani polisi kwa kutuvuruga, na Simba Dei babu kubwa yanga aibu tena CAF. Gazeti la Majira kama yalivyo magazeti mengi uh, ya leo ya Tanzania limeangazia kauli ya Waziri Mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa ya kuwalinda wawekezaji. Serikali ya waahidi ulinzi wa wawekezaji, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Yasema haitavumilia kuona wakinyanyaswa, yasisitiza waendelee kupewa kipaumbele yataka wakulima zao la kahawa nchini wanufaike. Habari hiyo pia ndiyo iliyomulikwa zaidi na gazeti la Habari Leo kwa kichwa cha habari, Serikali yaahidi kulinda uwekezaji, Rais Samia awasili Marekani, TIC yasajili miradi ya trilioni saba, na CCM yataka watoto wa kike wapewe kipaumbele ni baadhi tu ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Habari Leo na gazeti la Mwananchi limeandika kwamba limeandika kwa wino wa kukoleza habari yenye kichwa cha maneno makada wa CCM waanza kupanga safu 225. Lubinga asema CCM ilishapiga marufuku hadi kwenye kanuni zake, yaonya watakaobainika watashughulikiwa kweli kweli. Mke wa Rugemalira asimulia miaka minne ya giza, ni habari nyingine inayoonekana ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Na gazeti la New Times la Rwanda limejikita zaidi kwenye habari ya kesi ya Paul Rusesabagina na wenzake inayotarajiwa kutolewa leo eh. Limeandika kwamba Mahakama Kuu ya makosa ya kimataifa na makosa ya uhalifu wa kuvuka mipaka Leo itasoma uamuzi wake wa kesi inayomhusu Paul Rusesabagina na washukiwa wengine ishirini wanaohusishwa na kundi la MRCD na tawi lake la kijeshi FNL. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 20 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1140 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu Abu Abdurrahman Ahmad bin Shuaib Annasai, maarufu kwa jina la Sheikhul Islam Nasai alizaliwa mwaka 220 hijiria katika mojawapo ya vijiji vya Khorasan huko kaskazini mwa Iran na akaelekea nchini Misri akiwa kijana. Huko alipata elimu ya fiqhi na hadithi na akaanza kufunza taaluma hizo. Baadaye Sheykh ul Islaam Nasai alielekea Damaskas nchini Siria ambako alibainisha sifa na maadili ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na akapigwa mara kadhaa na wapinzani wa Ahlul Bait. Hatimaye alielekea Hijazi na kuishi mjini Maka. Nasai ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha Khasaisu Amirul Mu'minin na kile cha Sunanun Nasa'i ambacho ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vya hadithi vya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 190 iliyopita lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Brands, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafirishaji kote duniani. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bokassa alizaliwa mwaka 1922 na kusomea nchini Ufaransa. Alikuwa shabiki mkubwa wa Napoleone Bonaparte na Charles de Gaulle, viongozi wawili wa zamani wa Ufaransa. Alichukua madaraka ya jamhuri ya Afrika kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Daco wakati Bokassa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokassa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13 na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwanasiasa, mwanaharakati na seneta mashuhuri wa jimbo la Vermont nchini Marekani amesema shambulizi lilofanywa na jeshi la nchi hiyo huko Afghanistan ambayo limeua raia kumi wasio na hatia yoyote ni maafa ya binadamu. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Kudsi, Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema mji wa Baitul Muqadas umegeuzwa kuwa jinamizi kwa wakazi wake wakati wa mapumziko ya Wazayuni na kwamba walowezi wamekuwa wakivinjari na kutembea kwa uhuru bila hata ya kuzingatia maadili katika mji huo. Waziri mkuu wa Mali amesema kwamba nchi hiyo ina haki ya kuomba msaada na himaya ya kijeshi kutoka upande wote ule na amekemea uh, kauli ya serikali ya Ufaransa ambayo imeikosoa Mali kwa kuomba misaada ya kijeshi kutoka nchi nyingine. Na bondia mashuhuri wa Ufilipino Mani pa Kuyao ametangaza nia ya kuwania nafasi ya urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwakani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuleteeni matangazo yetu asubuhi ya leo mimi ni Amiri Ibrahim Ruta Jengwa, ninayekuageni kwa sasa, nikikutakieni siku njema hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na kuwageni nikiwatakieni kila la heri. <music>