Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Marifa FM, sauti ya umoja kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida Uh, huko nchini Tanzania mpenzi msikilizaji, usiku huu, nikuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo utakuleteni mawaidha maalum yatakayozungumzia mapinduzi ya mtukufu Bibi Zainab alaihi ssalam, sehemu ya kwanza, mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekh Muhammad Hashim wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia. imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema kuna udharura wa kuundwa serikali jumuishi huko nchini Afghanistan. Wafanya mapinduzi nchini Guinea Conakry wakataa wito wa kuachia madaraka, wasema hawababaishwi na vikwazo. Saudi Arabia kuwanyonga wafungwa 41, jumuiya kima za kimataifa za paza sauti kupinga Hamas yatahadharisha kuhusu hatari ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna udharura wa kuundwa serikali itakayoyashirikisha makundi na kaumu zote huko nchini Afghanistan. Saidi Khatib Zade amesema hayo leo alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Teheran, ambapo amebainisha kwamba matokeo ya mazungumzo ya viongozi wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai huko Dushambe nchini Tajikistan yatatangazwa hivi karibuni. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran ameongeza kuwa katika safari ya Dushambe, mji mkuu wa Tajikistan, rais Ibrahim Raisi na waziri wa mashauri ya kigeni Husein Amir Abdulahian walifanya mazungumzo na wenzao katika jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai kuhusu kadhia Afghanistan na kwamba suala hilo lilikuwa moja ya ajenda kuu za mkutano huo. Kadhalika, Khatibu Zade amesema Afghanistan inapaswa kuwa nchi yenye amani na isiyo na ugaidi, na kubainisha kuwa Waafughani wenyewe wanapasa kuchukua maamuzi kuhusu mustakabali wa nchi yao bila kuingiliwa na madola ya kigeni. Kundi la wanajeshi waliotoa madaraka ya nchi huko Guinea Conakry kupitia mapinduzi limepinga mashinikizo kima ya kimataifa yanayotaka kuachiliwa huru rais wa zamani wa nchi hiyo aliyeshikiliwa kizuizini Alpha Conde na kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Kanali Mamadi Domboya, ambaye alitoa madaraka nchini Guinea mnamo Septemba 5 ameuambia ujumbe wa viongozi wa Afrika Magharibi kwamba hababaishwi na vikwazo vipya vilivyowekwa na jumuiya ya kikanda ya ECOWAS ili kushinikiza mabadiliko ya haraka utawala wa katiba. Kanali huyo wa kijeshi amesema hayo baada ya wakilishi wawili kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS kukutana na kiongozi huyo mpya mjini Conakry siku ya Ijumaa iliyopita. Jumuiya hiyo yenye wanachama 15 imeamua kuzuia fedha za kundi la wanajeshi waliofanya mapinduzi dhidi ya serikali na za jamaa zao na kuwazuia kusafiri nje ya nchi. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara na mwenzake wa Ghana Nana Akufo-Addo, ambao walifanya ziara siku moja katika mji mkuu wa Guinea Conakry, walimtaka kiongozi huyo wa mapinduzi kumwachilia huru Konde na kuitisha uchaguzi mpya katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hata hivyo, Kanali Domboya amekataa wito huo na kuwaambia wakilishi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS kuwa kuachiliwa huru Konde ni kinyume na matakwa ya wananchi. Kadhalika, kanali huyo amewaambia wajumbe hao kwamba ni muhimu kwa jumuiya ya ECOWAS kusikiliza matakwa halali ya watu wa Guine. Mapinduzi ya kijeshi nchini Guine yameendelea kulaaniwa kieneo na kimataifa, huku kukitolewa miito ya kuachiliwa huru Rais Alfa Conde anayeshikiliwa kizuizini na wanajeshi waliofanya mapinduzi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wafungwa 41 wanaoshikiliwa katika jela za Saudi Arabia wamehukumiwa kifo baada ya mahakama za nchi hiyo kutoa hukumu za kidhalimu dhidi ya wafungwa hao. Mtandao wa Saudi Lix umeripoti kuwa jumuiya za kutetea haki za binadamu zimefichua kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi Aprili mwaka huu, maafisa wa serikali ya Saudi Arabia wametekeleza wa hukumu ya kifo dhidi ya mahabusu 50 na kwamba wafungwa wengine 41 wanakabiliwa na adhabu ya kifo. Ripoti ya Saudi Lix imeongeza kuwa mahakama za Saudi Arabia zimekuwa zikitoa hukumu za kifo za kidhalimu dhidi ya wafungwa na maabusu bila ya kuwepo uwazi wala uadilifu bali kwa kuzingatia matamshi ya watuhumiwa waliolazimishwa kukiri makosa baada ya kuteswa na kunyanyaswa. Kadhalika, ripoti hiyo inasema maafisa wa serikali ya Saudi Arabia wanaendelea kutekeleza hukumu ya kifo dhidi ya mahabusu na wafungwa na kwamba mwaka 2019 pekee waliwanyongwa waliwanyonga kwa mradhi wafungwa wasiopungua 184. Wakati huo huo, jumuiya ya kutetea haki za binadamu na Sanad imeitaka serikali ya Riadh kuheshimu haki za binadamu na wafungwa. Vilevile imeutaka utawala wa Riyadh kuachilia huru wafungwa ambao vifungo vyao vimemalizika. Mwezi uliopita wa Agosti, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilitoa ripoti ambayo kwa mara nyingine tena iliweka wazi rekodi mbaya na nyeusi ya utawala wa Saudi Arabia katika suala la haki za binadamu. Amnesty International ilitangaza kuwa Saudi Arabia imezidisha ukandamizaji na kuwatesa wanaharakati wa kupigania haki za binadamu na haki za kiraia na kwamba idadi ya watu walionyongwa nchini humo pia imeongezeka sana katika kipindi cha miezi sita iliyopita tangu tarehe 21 Juni mwaka 2017 wakati mfalme Salman bin Abdulaziz Ali saudi wa Saudi Arabia alipomteua mwanawe Muhammad kuwa mrithi mpya wa kiti cha ufalme katika kile kilichotambuliwa kuwa ni mapinduzi baridi dhidi ya ndugu yake. Nchi hiyo ilikumbwa na wimbi kubwa la ukatili, ukandamizaji na kunyongwa upinzani pamoja na watetezi wa haki za binadamu na haki za kiraia. Familia ya raia kumi wa Afghanistan waliouawa katika shambulizi la ndege isiyo na rubani ya jeshi la Marekani mjini Kabul imekataa hatua ya serikali ya Washington ya kuungama na kuomba radhi kutokana na mauaji hayo. Familia hiyo imesema kuwa hatua hiyo Marekani ya kuomba radhi kwa kuua ndugu na watoto wao haitoshi na kwamba hujuma hiyo ni jinai ya kivita. Familia hiyo imetoa wito wa kuchukuliwa hatua maafisa waliohusika na mauaji hayo kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Tarehe 29 mwezi Agosti mwaka huu ndege isiyo na rubani ya jeshi la Marekani ilishambulia gari na eneo la raia mjini Kabul, na baadaye Marekani ilidai kuwa imezima jaribio la shambulizi la kujilipua kwa mabomu la tawi la kundi la kigaidi la Daesh. Hata hivyo familia ya dereva Aimal Ahmadi aliyeuawa katika shambulizi hilo ilisema kuwa alikuwa akifanya kazi kwenye asasi isiyo kiserikali na kwamba watu kumi waliuawa katika hujuma hiyo ya jeshi la Marekani siku ya Ijumaa. Kamanda wa vikosi vya kigaidi vya Marekani katika eneo la Asia Magharibi, CENTCOM, Jenerali Frank MacKenzie alitangaza mjini Washington katika mkutano uliofanywa na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon kwamba uchunguzi wa kijeshi kuhusu shambulio la anga la tarehe 29 Agosti lililofanywa na ndege isiyo na rubani ya nchi hiyo mjini Kabul umeonyesha kuwa raia kumi wakiwemo watoto saba waliuawa katika shambulio hilo na kuna uwezekano dereva na gari lililolengwa katika shambulio hilo halikuwa tishio wala halikuwa la kundi la kigaidi la Daesh. Wakati huo huo, shirika la msamaha duniani la Amnesty International limeeleza katika taarifa kwamba linakaribisha ungamo la Marekani kwamba iliua raia katika shambulio la anga la tarehe 29 Agosti mjini Kabul na limeitaka Washington ikiri pia kuhusu jinai ilizotenda katika nchi nyingine duniani. Na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetahadharisha kuhusu hatari za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na taathira zake mbaya kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina. Taarifa iliyotolewa leo na harakati ya Hamas kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu nchi za Imarati na Bahrein zisaini mapatano kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel mwezi Septemba mwaka jana imezitaka nchi zote zilizosaini mapatano hayo kurekebisha mwelekeo huo wa kisiasa haraka iwezekanavyo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza katika taarifa yake hiyo kuwa nchi zilizo saini mapatano ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel zinapaswa kufuata thamani na malengo ya nchi za eneo la Asia Magharibi ambazo zinapinga hatua yoyote ya kuwa na uhusiano na utawala huo katili ambao umekuwa ukitenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kadhalika, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imeataka mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kutekeleza wajibu wao wa kitaifa na kidini wa kuitetea na kuilinda Palestina kama kadhia muhimu zaidi ya umma wa Kiislamu. Tarehe ya 15 Septemba mwaka 2020, nchi za Imarati na Bahrein zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Sherehe ya kutiwa saini mapatano hayo ilifanyika katika ikulu ya Marekani, White House mjini Washington, chini ya usimamizi waliokuwa rais wa Marekani wakati huo Donald Trump. Hatua hiyo ilikosolewa na kulaaniwa vikali na viongozi wa Palestina wakisema kuwa ni kusaliti mapambano ya kupigania uhuru na ukombozi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho mafanikio ya kistratejia ya kutumwa mafuta ya Iran nchini Lebanon, nguvu za mukawama za kutatua mgogoro. Malori ya kwanza ya mafuta ya Iran yaliwasili nchini Lebanon Alhamis ya tarehe 16 Septemba na kupokewa kwa shauku shangwe na furaha kubwa na wananchi wa nchi hiyo. Shehena ya pili ya mafuta hayo iliwasili jumamosi asubuhi Septemba 18 baada ya kuvuka mpaka wa Siria na kuingia nchini Lebanon. Hatua ya kutumwa mafuta ya Iran nchini Lebanon ni jambo ambalo hata wapinzani wanakiri kuwa ni ushindi mkubwa kwa Iran na Hizbullahi ya Lubnan hata kama hawatangazi hadharani. Kuna sababu mbalimbali zinazofanya kila mmoja akiri kwamba huo ni ushindi mkubwa wa kistratejia. Mosi, meli ya kwanza mafuta ya Irani kwa ajili ya wananchi wa Lubnani ilifikia kwenye bandari ya Baniai, Baniasi ya Syria baada ya kukata masafa marefu ya bahari kubwa, mfereji wa Suez na baadaye kupelekwa Lebanon. Mafuta hayo yamefikishwa salama usalimini nchini Lubnan kutokana na nguvu za kiulinzi za Iran na Hizbullah, lakini pia yameweza kuwakwamua na kuwaokoa wananchi wa Lubnan waliokuwa wanateseka kwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Pili ni kuwa kufanikiwa Iran kufikisha mafuta nchini Lubnan ni uthibitisho mwingine juu ya uwezo wa Iran na Hizbullah wa kumfanya adui asithubutu kucheza na kambi ya Mukawama. Sayid Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, alikuwa ametangaza kuwa meli za Irani zilizobeba mafuta ya Lubnan ni sawa na ardhi ya Lubnan kuanzia zilipoanza safari hadi kuwasili kwake, na kwamba jaribio lolote la kuhatarisha usalama wa meli hizo litapata majibu makali kutoka kwa Hizbullah. Msimamo huo imara na usiotetereka wa Sayid Hasan Nasrullah uliwatia woga hata Wazayuni, na hawakuthubutu kuzifanyia meli za Iran usumbufu wowote ule. Tatu ni kuwa jambo lililo muhimu ni kwamba watu wengi wanaamini kuwa kufanikiwa Irani kufikisha mafuta yake nchini Lubnan kwa usalama kamili na bila usumbufu wowote ni pigo kubwa kwa Marekani na vibaraka wake wa Asia Magharibi. Sababu yake ni kuwa mafuta haya yamepelekea kuvunjika siasa za vikwazo na kuizingira Lubnan pamoja na Iran. Marekani na vibaraka wake hasa nchi za Kiarabu zilifanya njama za vikwazo vya mafuta ili kuitumbukiza Lubnani katika mgogoro na ugomvi wa kisiasa na kuituhumu Hizbullah kuwa ndiyo inayosababisha matatizo ya nchi hiyo. Sasa hivi si tu Hizbullah haituhumiwi tena kuhusu kuhusika na mgogoro wa mafuta, lakini pia nafasi ya harakati hiyo ya Kiislamu imeimarika zaidi kutokana na ubunifu wa Sayid Hasan Nasrullah wa kutatua mgogoro wa mafuta wa Lubnan. Ni vema kukumbusha hapa kuwa waziri wa kazi wa serikali mpya ya Lubnan, Mustapha Bairami, alisema siku ya Alhamisi sambamba na kuingia misafara mafuta ya Irani katika ardhi ya nchi hiyo kwamba mafuta hayo yamevunja mzingiro wa kihistoria na wa kidhalimu ambao Marekani ilikuwa imeiwekea Lebanoni. Naye Gebran Bassil, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Lebanon ambaye ni mkuu wa chama cha mrengo wa kitaifa wa ukombozi wa Lubnani, alisema kuhusu kuingia misafara mafuta ya Irani nchini humo kutokea Siria kwamba Wakati maadui wa taifa na wananchi wa Lubnan walipofanya njama za kuwatesa wananchi hao kwa kuwanyima mafuta, wananchi hao walikuwa na haki ya kudhamini mafuta yao ya bidhaa hiyo muhimu kutoka sehemu yoyote ile. Nukta ya nne ni kuwa hatua ya Irani ya kuwafikishia mafuta wananchi wa Lubnani imekwenda sambamba na kuzuka suala la Afghanistan na hali yake mbaya waliosababishiwa wananchi wa nchi hiyo na dola la kibeberu la Marekani. Kutokea kwa wakati mmoja masuala hayo mawili, kuna umuhimu wa aina mbili. Mosi, ni kwamba imethibitika kivitendo kuwa Marekani haiguswi na wala haishughulishwi na usalama na wa hata marafiki zake. Pili, ni kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshikamana vilivyo na waitifaki wake na mara zote ni mwaminifu kwao. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Nasiri Ashamari, msemaji rasmi wa mukawama wa kiislamu wa harakati ya nujaba ya Iraq, akasema kuwa hatua ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kuwafikishia mafuta wananchi wa, wa Lubnan imethibitisha kwa mara nyingine tena kuwa Iran ni mkweli katika ahadi zake na kamwe haiwaachi mkono wa itifaki wake. Na haya ni mafanikio mapya ya kistratejia kwa wananchi na mukawama wa Lubnan. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Hashim wa Arusha, Tanzania, itakayofuatiwa na makala ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yafuatayo ni mawaidha yaliyotolewa na Sheikh Muhammad Hashimu, Arusha, Tanzania, kuhusu mageuzi aliyoyafanya Bibi Zainab alaihi ssalam, binti yake Imamu Ali alaihi ssalam, kufuatia tukio chungu na la kuhuzunisha huko Karbala katika Iraq ya leo. Karibuni. Mapinduzi ya Zainab, mageuzi makubwa kihistoria ambayo yalifanywa na Zainab, kwa sababu juhudi alizozifanya ziligeuza yale mauaji, umwagaji damu uliotokea, ufedheheshwaji, udhalilishaji, badala ya kushindwa ikawa ni kushinda. Waliotekeleza mauaji yale na washirika wao wote, badala ya kuwa na furaha na amani, walikuwa na karaha pasina kuwa na raha wala furaha. Zainab alifanya juhudi kubwa na mageuzi makubwa kuhakikisha kwa kwamba yaliyotokea hayakuwa ni kitu kibaya kwao. Lakini ndugu zangu, kabla hatujazungumzia kwa kirefu kuhusiana na nini amekifanya Zainab na iko wazi kwanza, baada ya kuuliwa Hussein, ni haraka Zainabia ndizo zilizoendelea na majukumu mazito alikuwa nayo Zainab. Lakini nataka tumtizame Zainab kwa kirefu zaidi, kwa mapana zaidi tumfahamu vizuri Zainab, kisha tutakuja kuzungumzia haraka aliyokuwa nayo Zainab. Ukianza hata kwa majina yake na sifa alizokuwa nazo, alikuwa akiitwa Aqilat Bani Hashim, akawa anaitwa Aqilat Talibiyin, Siddiqat Sughra baada ya kuwa mama yake Siddiqatu al-Kubra, akawa alimatun ghairu muallama, fahimatun ghairu mufahama, hata mtoto wa kaka yake alimamu Sajad alayhi salam anasema kwamba anta bihamdi llahi alimatun alimatn ghairi muallama wa wafahimatn ghairi mufahama. Kwamba alimamu Sajadi alayhi salam anamwambia wewe kwa kumhimidi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwamba ni msomi ambaye hukusomeshwa, hukuhitaji mwalimu wa kukusomesha, mwenye kufahamu bila kufahamishwa. Maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimpa mauhiba maalum Sayyida Zainab alayha salam, na falsafa ya kuzaliwa kwake ni kwamba Amirul Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi salam alifanya juhudi kubwa kumlea Zainab katika malezi yake ya kishujaa, alimlea Zainab katika malezi yake ya kichamungu, alimlea Zainab katika malezi yake ya bora fa akhmada dhaw al qanadin fa sa'alahu al hasan alayhi salam an dhalika fa qala ali alayhi salam an yandura ahadun ila shakh ukhtika Zainab amir al mu'minin. Kulingana na kisa hiki ni kwamba alikuwa akimficha Zainab tangu mapema asijulikane Zainab kwa sababu ya majukumu ambayo yatakuja kuyatekeleza baadaye. Kisa hiki inaelezea kwamba Zainab alipokuwa akitaka kwenda kufanya ziara kwenye kaburi la babu yake mtume mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikuwa akitoka usiku. Upande wake wa kulia alikuwepo kaka yake alimamu Al-Hasan alayhi salam, upande wake wa kushoto anakuwepo kaka yake Aba Abdillahi Al-Hussein alayhi salam, mbele yao anakuwepo baba yao amirul muminin Ali Ali ibn bni Abi Talib alayhi salam. Wanapofika eneo ambalo lipo kaburi la bwana Mtume, amira almuminin anazima chemli ambayo alikuwa akiitumia kuwaonyesha mwanga. Alimuuliza alimamu Alhasan alayhi salam baba yake amiru lmuminin kuhusiana na hicho kitendo, akamjibu: akhsha an yandhura ahad ila shakhsi ukhtika Zainab, nahofia mtu asimuone namna alivyo dada yako Zainab. Hii maana yake nini? Kisa hiki kinalenga nini? Ni kwamba Amirulmuminin aliyun alaihi salam alitaka Zainab watu wasimuone tangu mapema, kwa sababu zinaweza kutokea hila, kwamba kwa kuwa Zainab ana majukumu ya kusimama bega kwa bega na kaka yake Aba Abdillah, basi wangetumia hila za kumuua kabla ya Zainab kutekeleza majukumu yake. Zainab katika majina mengine aliyokuwa nayo alikuwa akiitwa Ummu Lmasaib, mama wa masaibu, mama wa matatizo. Alikuwa akiitwa Sabira au washairi wanamwita Jabalu Sabr, kwamba alikuwa akiitwa ni mama mwenye kusubiri, alikuwa akiitwa ni mlima wa subira. Shahadati wafati jaddiha Rasulullahi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam wa hiya wa bintu khamsati sanawat, alishuhudia kufariki kwa babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi akiwa na umri wa miaka mitano ndipo masaibu yalipoanzia. Lakini haikupita hata miezi mitatu ama minne. Shahadati al-masaib ummiha Fatima az-Zahra alayha salam hatta shahadat hayati alami ummiha ba'da ad-darb wa inkisari dhil'iha ila wafati ummiha ya kwamba alishuhudia masaibu aliyomkuta mama yake nyumbani kwake Fatimatu Zahra alayha salam. Alishuhudia pia maisha ya maumivu na mateso aliyokuwa akiishi Fatimatu Zahra alayha salam. Alishuhudia kuvunjika kwa mbavu za mama yake mpaka mauti alipomfika. Haikutosha. shahadat wafati abiha amirul mu'minin, Ali ibn abi Talib alayhi salam iliwekwa katika futari ambapo kaka yake alikuwa amefunga. Alipopewa futari ilikuwa na sumu, mpaka kufika kaka yake anatapika mabonde ya damu, mabonde ya maini yaliyokatika katika katika mwili wake. Alishuhudia uso wa kaka yake Alimamu Alhasan alaihi salam unakuwa wanjano baada ya kuwa sumu imeenea katika mwili wa kaka yake mpaka kufikwa na umauti shahadati akhiran akiwemo Qasim na wengineo wa Abenaiha na watoto wake mwenyewe Zainab, akiwemo Jafar, akiwemo Abdallah, akiwemo Aun na watoto wake wawili. Akiwa nao mateka katika msafara, baada ya kuuawa na msafara kuanza, alishuhudia mauaji ya watoto wadogo Abdullah ibn Hassan, Qasim ibn Hassan na Abdullah ibn Hussein au Ali al-Asghar alishuhudia mauaji haya. Lakini mauaji haya hayakumfanya Zainab kutetereka kiimani, mauaji haya hayakumfanya Zainab kuingiwa na uoga, mauaji haya hayakumfanya Zainab kukata tamaa, bali alibaki na njia yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ndiyo maana alipomuona kaka yake Aba Abdillahi al-Husein ameanguka na Naku, kuwa roho imeachana na mwili wake, alichokisema Zainab alisema, Allahu minna Allahumma taqabbal minna hadha alqurban Allahumma in kana hadha yurdhik fahudh hatta tardha. E Mwenyezi Mungu, tukubalie hiki kichinjo. E Mwenyezi Mungu, ikiwa haya yanakuridhisha basi chukua mpaka utakaporidhika. Ulikuwa ni msimamo wa Zainab, As salamullahi alaiha, baada ya mauaji yale yaliyotokea katika, katika viwanja vya Karbala. Zainab katika viwanja vile alishuhudia matukio yote yaliyokuwa akitokea. Kila kitu kilichotokea Zainab alikiona. Sahaba mmoja mmoja aliyokuwa akitoka na kuuliwa Zainab alimuona. Lakini kingine cha kutizama kuhusiana na Zainab ni mume aliyekuwa naye Zainab, Abdallah ibn ibnu Jaafar al-Tayyar ndiye alikuwa ni mume wa Zainab al-Kubra. Kwa mujibu wa riwaya nyingi na vitabu vya taarikh, vinaonyesha kwamba Zainab aliweza vipi kutoka na kumwacha mumewe? Maswali haya wamejiuliza watu wengi sana, na baadhi ya watu wanakosea. Majawabu yake ni kwamba Zainab ameolewa na mtoto wa baba yake mdogo, na katika makubaliano ya mahari Sharti aliyoliweka Zainab ni kwamba pindi atakapotoka kaka yake Imam Husein alayhi salam kuelekea Iraki, basi ana ruhusa ya kutoka naye. Ilikuwa ni sharti la mahari aliyokuwa amejiwekea Zainab, na ndio maana kipindi ambacho Abuabdillahi Alhusein alayhi salam anatoka kuelekea alikuwa amekusudia kwenda Alkufa, lakini msafara ukaishia Karbala, Zainab alitoka naye kwa sababu ile ilikuwa ni moja ya makubaliano katika mahari yake lakini Huyu Abdallah ibn Jafar at-Tayyar ni mtu ambaye kana kariman, alikuwa ni mkarimu mno; khaliqan, alikuwa ni mwenye adabu na tabia njema lakini kana sakhian, alikuwa ni mtu wa kutoa sana na kujitolea sana kusaidia masikini na mafukara. Abdallah ibn Jafar alikuwa ni mfanyabiashara ambaye alikuwa kazi kubwa ni kuangalia mafukara katika mji wa Madina, ambapo tabia yake njema ilimfanya Jaafar, eh, Abdullah ibn Jaafar at-Tayyar, kana yabda al-faqir bil atai qabla an yas'alahu, alikuwa akimpa faqir alichokuwa akimpa kabla ya faqiri kumuomba Jaafar, kwa sababu alikuwa akiona kwamba huyu anauhitajio anataka hivyo Kwa sababu Abdallah ibn Jafar alikuwa akiwapa hivyo, mafakiri walikuwa hawana haja ya kuomba. Huyo kwa muhtasar ni mume wa Zainab ambaye amezaa na Zainab watoto watano. Kingine katika sifa za Zainab ni ibada. Vitabu vya tarehe vinatuambia kwamba kanati sawama, kwamba alikuwa ni mwingi wa kufunga. Kanati qawama, alikuwa ni mwingi wa kusimama kisimamo cha usiku kwa ajili ya ibada na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Qanitatun lillahi ta'ala taqdi akthar layaliha mutahajjidatan taliyatan lilquran alkarim lam tatruku kull dhalika hatta fi ashaddi layal, alikuwa akitumia muda mwingi katika usiku mutahajjida, akiswali tahajjud taliatan lilquran lkarim, alikuwa akisoma Qurani tukufu na hakuhacha hayo yote hata fi ashadi llayal, hata katika yale masiku magumu. Zainab salamullahi alaiha hakuwacha ibada, hakuwacha kusimama usiku, hakuwacha kusoma Quran. Na ndio maana kwa sababu Aba Abdillahi Lhusein alaihi salam alikuwa akimwelewa wala usinisahau katika sunna zako za usiku. Hata alimamu Zainul Abidin alayhi salam siku moja aliwahi kusema an Zainul Abidin alayhi salam annahu qala ra'aytuha tilka al-layla tusalli min julus. Imam Zainul Abidin anasema kwamba hakuwahi kumuona Zainab hata siku moja akiswali swala zake za usiku akiwa amekaa, isipokuwa usiku wa kumi na moja baada ya Ashura, alimuona Zainab akiswali akiwa amekaa. Lakini sababu ya yote haya ilikuwa ni nini? Sababu ni kwamba baada ya kuuliwa Imam Hussein alayhi salam, wakina wakinamama wakawa wanakimbia, wengine wanakimbia huku, wengine wanakimbia kule, watoto wanakimbia huku wanakimbia kule Alimamu Zainul abidin ni mgonjwa, anahitaji uangalizi. Ikawa mtoto hafahamu mama yake anakimbia wapi, ameelekea wapi, wala mama hafahamu mtoto wake yupo wapi. Ndipo Zainab akawa na kazi ya kuwakusanya wakina mama na kuwakusanya watoto, ili mtoto akutane na mama yake yuko wapi na mama akutane na mwanaye yuko wapi. Ni kazi ambayo ilimchukua muda mrefu, aende huku arudi kule, amchukue yule amrudishe huyu. Watoto waliingiwa na uoga, wakina mama waliingiwa na uoga, kwa sababu hakukuwa tena na mwangalizi na mlinzi wao. Na ndio maana hata msafara ulipoanza, wakiwa ni mateka, kuelekea huko walipo Ibn Marjana katika mji wa Alkufa. Alikuwa akitekeleza swala zake za faradhi na swala zake za sunna pindi ambapo tulichukuliwa na wale watu kuanzia Alkufa kuelekea Sham, min qiyamin, alikuwa akitekeleza swala zake za faradhi na sunna akiwa amesimama, kama kawaida swala zinavyoswaliwa, wa fi ba'd almanazil kutokana na njaa kali na kudhoofika na kuishiwa na nguvu tangu siku tatu. Kwa nini Zainab alikuwa ki, alikuwa na njaa mno na kuishiwa na nguvu kwa muda wa siku tatu? Kwa sababu alipokuwa akipewa kipande chake cha mkate, alikuwa akigawa mkate wake kwa watoto, kwa sababu walipokuwa wakipewa Vip, vipande vile vya mkate ni vipande ambavyo vilikuwa haviwatoshelezi. Alikuwa akiangalia wenye uhitaji zaidi, anawapa sehemu ya chakula chake. Yeye anabaki akivumilia. Hivi ndivyo alivyokuwa Zainab maisha yake ya kiibada hata katika haya masiku magumu, masiku ambayo yeye kama Zainab na wengineo walikuwa ni mateka. Hivi ndivyo alivyokuwa Zainab maisha yake ya kiibada. Hata katika haya masiku magumu masiku ambayo yeye kama Zainab na wengineo walikuwa ni mateka. Kisha Zainab katika balagha na fasaha ni kama baba yake Amirul Mu'minin ambaye ni baba wa balagha, ni baba wa fasaha, alikuwa na ulimi kama wa baba yake, na ndio maana ukitizama muundo wa mazungumzo ya Zainab katika hotuba zake alipokuwa katika mji wa Al-Kufa akizungumza na Ibnu Marajana na muundo wa mazungumzo yake alipokuwa katika mji wa Sham akijibishana na Yazid ibn Muawiya, unaona kabisa maneno yake yanashabihiana kimuundo na baba yake Amirul Mu'minin Ali aliyun Alihi ssalam. Tukiangalia upande mwingine wa Zainab alayha salam, ni ushujaa, ushujaa ambao ndio ulikuwa sifa kubwa ya baba yake Amirul Mu'minin ambaye ameishi naye Leo, katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya kumi na mbili mfungua tano Safar mwaka elfu moja hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya kumi na tisa Septemba mwaka elfu mbili na miladia, na siku kama ya leo miaka miamoja na kumi na nne iliyopita mafuta ya petroli ya kutumia makaa ya mawe yalizalishwa kwa mara ya kwanza katika historia ya juhudi za mwanadamu za kupata vyanzo au mada za kuzalisha nishati. Mada hiyo mpya ya kuzalisha joto na nishati ilivumbuliwa na James Young, mwanakemia kutoka Scotland. Young alikuwa mmiliki wa mgodi wa makaa ya mawe na alifanikiwa kutengeneza mafuta ya petroli kwa kutumia makaa hayo kupitia njia inayojulikana kitaalamu kama distillation. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, serikali ya kwanza huru iliyoundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria harakati za wananchi wa algeria dhidi ya mkoloni mfaransa zilianza mwanzoni mwa novemba mwaka 1954 sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi wa hao nalo jeshi la ukombozi wa algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano tarehe 19 septemba mwaka 1958 Serikali ya muda Algeria ikatangaza uwepo work wake. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Kuwait na Marekani zilisaini makubaliano ya kijeshi. Makubaliano hayo yalisainiwa karibu miezi sita baada ya Iraqi kuhitimisha kuikalia kwa mabavu Kuwait. Viongozi wa Kuwait walidai kwamba lengo la makubaliano hayo ni kuzuia kutokea tena uvamizi mwingine wa Iraqi dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kijeshi, Marekani iliruhusiwa kutumia bandari za Kuwait na kutuma wanajeshi na zana za kijeshi katika ardhi ya nchi hiyo, na nchi mbili hizo kufanya manuva ya pamoja ya kijeshi. Na miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijiria Shamsia, mji wa Susangerd, mmoja kati ya miji ya magharibi mwa Iran, ulikombolewa na wapiganaji wa Iran na hivyo kuondoka katika uvamizi wa vikosi vya utawala wa kibathi wa Iraq. Ushindi huo mkubwa ilikuwa matokeo ya ushirikiano na uratibu wa karibu Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.