Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya 88 hadi ya tisini na sita. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qala Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi Bismillahi rahmani rahim, asalamu as alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo Jumapili ni Septemba kumi na tisa mwaka alfu mbili na ishirini na moja miladia ambayo ni sawa na tarehe kumi na mbili Sofar elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba, Mola aliyetupa uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin alamin. Wapendo wasikilizaji, natumai kuwa popote pale mlipo, matangazo yanapowafikia, mubuheri wa afya, nami natakia siku njema na asubuhi njema tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao watatupia jicho kushadidi mivutano baina ya marekani na ufaransa paris yaamua kumwita nyumbani balozi wake mjini Washington. Vipindi tutaanza na kipindi cha kualifishwa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, na tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri kwa jumazima barani Afrika macho yetu magazetini iko pale pale tukidondoa vichwa muhimu ama habari zilizopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Nitakuwa nikipokea ujumbe wako, mpendwa msikilizaji, tuma katika nambari yetu. Imetimia tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari: rais rahisi asema wanachama wa Irani katika jumuiya ya Shanghai ni mafanikio ya kidiplomasia Tunisia: wa Tunisia waandamana dhidi ya rais wa nchi hiyo. <mulia> Amnesty International yasema Marekani iungame kwa jinai zake zingine pia ilizofanya. <mulia> na mkawama Palestina wakataa mpango wa Israeli wa uchumi mkabala wa <mulia> usalama. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kuwa mwanachama wa kudumu wa Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shangai ni harakati ya kistratejia na mafanikio ya kidiplomasia kwa jamhuri ya Kiislamu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo mara baada ya kuwasili mjini Tehran kufuatia safari yake ya siku tatu nchini Tajikistan. Akizungumzia matunda na mafanikio ya safari hiyo, Rais Raisi amesema mwanachama kamili Jamhuri ya Kiislamu Irani katika jumuia ya ushirikiano wa Shangai kuna wafanya wananchi wa Irani wawe na njia madhubuti ya mawasiliano ya kiuchumi, kwa maana ya Irani kupata kiunganishi cha kuifikia miundo msingi ya kiuchumi ya Asia na mali asili zake endelevu zinazotokana na miundo msingi hiyo, sambamba na kusisitiza kuwa wizara ya mambo ya nje ya Irani na wizara zingine husika inapasa ziandae haraka iwezekanavyo mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kunufaika na fursa hiyo mpya. Said Ibrahim Raisi amesema katika mazungumzo aliyofanya na raisi na viongozi wengine wa Tajikistan wamekubaliana kwamba ufunguliwe wa ukurasa mpya katika mahusiano ya kiuchumi, kisiasa na, na kiutamaduni baina ya nchi mbili, na maafisa wa utendaji wa nchi mbili wachukue hatua za kutatua matatizo yanayokwamisha kustawisha uhusiano wa Iran na Tajikistan ili kuweza kufungua ukurasa mpya wa uhusiano. Aidha, ameeleza kwamba kushiriki katika kikao cha usalama wa pamoja kilichozungumzia ajenda ya Afghanistan pembeni ya kikao cha viongozi wa Jumuia ya Ushirikiano ya Shangai ni matunda mengine ya safari yake nchini Tajikistan, na akasema, katika kikao hicho misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu Irani kuhusu Afghanistan ilibainishwa na zikafanyika juhudi za kupatikana mwafaka wa pamoja wa kieneo juu ya kadhia hiyo na kwa bahati nzuri mwafaka huo ulipatikana. Maelfu ya wananchi wa Tunisia jana Jumamosi walimiminika katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kulalamikia hatua ya karibuni ya rais wa nchi hiyo Kais Saied, ya kumfuta kazi waziri mkuu na kulifunga bunge. Wananchi wa Tunisia jana walifanya maandamano, na huku wakipiga nara, wananchi wanataka kusambaratishwa mapinduzi, wanataka katiba ya nchi uhuru Wametaka pia kufunguliwa bunge la nchi hiyo haraka iwezekanavyo. Maandamano hayo ya jana yalishuhudiwa pia katika miji mbalimbali mbali ya Tunisia. Wanasiasa na wanaharakati wa Tunisia awali walitaka kufanyika maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali nchini humo. Itakumbuka kuwa rais Kais Saidi wa Tunisia Julai 26 mwaka huu alitoa dikri na kumfuta kazi Hisham Mechichi aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo na kusitisha shughuli za bunge. Rais wa Tunisia katika dikri yake hiyo aliwaondolea pia wabunge kinga ya kisheria na kujipa mamlaka ya uendeshaji nchi hadi pale itakapoundwa serikali mpya nchini humo. Hatua hiyo ya rais wa Tunisia imetajwa na wapinzani wake kuwa sawa na mapinduzi dhidi ya serikali. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam la Amnesty International limesema kuungama Marekani kwamba imeua raia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, ni hatua muhimu kwa ajili ya kusailiwa na kuifanya iungame kwa jinai zingine ilizofanya. Shirika hilo la msamaha duniani limeeleza katika taarifa kwamba linakaribisha ungamo la Marekani kwamba iliua raia katika shambulio la anga la tarehe 29 Agosti mjini Kabul na limeitaka Washington ikiri pia kuhusu jinai ilizotenda katika nchi zingine duniani. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake hiyo, Amnesty International imeitaka Marekani ifanye uchunguzi kamili kwa uwazi na usio wa upendeleo kuhusu tukio hilo na kuhakikisha watu walionusurika na familia za waathirika zinajulishwa kuhusu uchunguzi uliofanywa na kulipwa fidia kamili. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limebainisha kwamba ni kutokana na dunia wakati huu kushughulishwa kikamilifu na yanayojiri Afghanistan, ndio maana jeshi la Marekani limelazimika kukiri kosa lililofanya li katika shambulio hilo, lakini kuna mashambulio mengi yanayofanana na hilo iliyofanya katika nchi za Siria, Iraki na Somalia, mbali kabisa na macho ya watu ambapo Marekani ingali inaendelea kukanusha na kukataa kubeba dhima ya kuhusika kwake na mashambulio hayo, huku familia zilizofikwa na misiba hiyo zikiteseka kimya kimya kwa machungu. Mamlaka ya mapato na ukusanyaji kodi nchini Uganda inakabiliwa na matatizo katika utekelezaji wa majukumu yake, wakati huu wa hali ngumu ya uchumi iliyosababishwa na janga la uviko 19. Maelezo zaidi yamo kwenye ripoti aliyotuandalia mwandishi wetu wa mjini Kampala, Kigozi Ismail. Uganda, kufanana na mataifa mengine yaliyoathirika na Uviko 19, inakabiliwa na madeni makubwa kutokana na shida za kiuchumi katika sekta mbalimbali. Hii imempelekea Rais Yoweri Museveni kuwasihi maafisa wa mamlaka ya kodi Uganda URA, e, watumie mbinu bora za kukusanya kodi, la sivyo taifa litahangaika katika utekelezaji mipango mnamo mwaka huu wa makadirio 2021/2022. Akawashauri watumie vifaa vya x-ray za kisasa zinazoweza kuangaza vyema mali zilizomo kwenye malori na mabehewa ya treni kwa lengo la kuhakiki kodi zinazofaa. Hamjui kilichomo kwenye malori hamwezi kukadiria vizuri kodi, kwa hivyo mtumie mashini za x-ray za kisasa. Akamsihi mkurugenzi wa mamlaka hii ya URA kuharakisha mkakati huo ili hazina ya taifa inufaike na kuwezesha serikali kushughulikia matakwa ya wananchi. Amewasihi wafanyabiashara wasife moyo, kwani serikali yake itawazingatia kuhusu suala la kuwapunguzia kodi zinazowaletea kero kulingana na makadirio mapya. Amewaomba maafisa wa mamlaka ya kusanya kodi ra e, na matajiri wenye nyumba za kukodishwa daima wawasikilize wafanyabiashara wanaotatizwa wakati huu badala ya kuteka mali zao hovyo amedhihirisha kuwa huu ni wakati wa kutumia uungwana miongoni mwa wananchi hususan katika sekta zinazoleta kodi kwenye fuko kuu la taifa. Kuhusu ratiba ya kufungua tena mashule, Rais alitangaza kuwa taasisi za juu za elimu ndizo zitafunguliwa kwanza mnamo mwezi Oktoba mwaka huu, wanafunzi wa madaraja mengine waanze masomo mwaka ujao. Kwa hivyo akawasihi wadau katika sekta ya elimu wafanye juu chini, wawajibike kwa kupata chanjo dhidi ya covid-19 mapema iwezekanavyo. Alikariri tena kwamba hakuna mwalimu atakayeruhusiwa kuingia darasani kabla ya kufanyiwa chanjo dhidi ya mafua haya makali. Akawaonya maafisa wa wizara ya afya wanaofanya ujanja wa kuuza dawa za chanjo wakomeshe tabia hiyo, la sivyo, mkono mrefu wa serikali utawabana kufanana na baadhi ya wauguzi ambao wanakabiliwa na kesi za kuficha na kuiba madawa ya serikali. Kuhusu usalama wa taifa, amewahimiza maafisa wa polisi wa kieneo wakomeshe tabia ya kukaa tu ofisini badala ya kuwafikia wananchi wa kawaida ambao watawapasha habari za busara kiusalama. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Mukawama wa Palestina umesisitizia ulazima wa kuendelea kutoa mashinikizo kwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba hautaruhusu wala kukubali mpango wa kizayuni kwa jina la uchumi mkabala wa usalama. Afisa mmoja katika kamandi ya makundi ya mukawamo wa Palestina amesisitiza kuwa mpango wa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Yal Lapid uitwao uchumi mkabala wa usalama hauna umuhimu wowote kwa makundi hayo. Afisa huyo wa mukawama wa Palestina amebainisha kuwa lengo la mpango huo ni kuyapokonya silaha makundi ya mukawama au ya kuyafungamanisha maswala ya kitaifa na misingi ya kadhia Palestina na baadhi ya maswala ya kiuchumi na sambamba na kuwepo kijeshi manowari za Marekani katika maji ya China, jeshi la China limetangaza kuwa vikosi vyake vinafanya mazoezi ya kijeshi katika lango bahari la Taiwan. Shi Yi, msemaji wa kamandi ya mashariki ya jeshi la China, ametangaza kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vimefanya maneva ya angani na baharini katika lango bahari la Taiwan kufuatia kupita manowari ya Marekani katika eneo hilo. Kabla ya hapo wizara ya ulinzi ya China ilitoa taarifa kulalamikia kitendo cha manuari ya jeshi la wanamaji la Marekani aina ya USS Kid na meli moja ya gadi ya pwani ya nchi hiyo kupitia katika lango bahari la Taiwan. Wizara ya ulinzi ya China imesema hatua hiyo ya Marekani ni ya kichochezi, na kwamba Washington ndio tishio kubwa zaidi kwa amani na uthabiti katika lango bahari la Taiwan. Serikali ya Beijing imesisitiza mara kadhaa kuhusu lazima wa, wa Beijing, kuhusu lazima wa kuheshimiwa msingi wa uwepo China moja, kumradhi. Serikali ya Beijing imesisitiza mara kadhaa kuhusu lazima wa kuheshimiwa msingi wa uwepo wa China moja iliyoungana inayojumuisha ardhi ya Taiwan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kushadidi mivutano baina ya Marekani na Ufaransa. Paris yamwita nyumbani balozi wake mjini Washington. Ufaransa imechukua uamuzi wa kumwita nyumbani balozi wake mjini Washington, Sambamba na kushadidi mivutano katika uhusiano wa serikali ya Paris na Marekani, vilevile imechukua hatua ya kumrejesha nyumbani balozi wake nchini Australia kama hatua ya kuonyesha malalamiko yake. Alhamisi iliyopita serikali ya Ufaransa ilitangaza waziwazi kutoridhishwa na tangazo la kuanzishwa muungano wa pande tatu za Marekani, Uingereza na Australia ambao umepelekea kufutwa mkataba wa mauzo ya silaha wenye thamani ya dola bilioni 90 baina ya kampuni moja ya Ufaransa na serikali ya Australia kwa ajili ya kuunda nyambizi. Baada ya kutiwa saini makubaliano hayo ya ushirikiano wa pande tatu, Paris ilifuta sherehe iliyokuwa imepangwa kufanyika Ijumaa iliyopita katika ubalozi wake mjini Washington kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 240 wa vita vya Amab afisa mmoja wa Ufaransa amesema kuwa kufanyika sherehe hiyo ambayo ilikuwa na lengo la kuimarisha muungano wa Marekani na Ufaransa kungekuwa kichekesho, baada ya kutangazwa muungano mpya wa pande hizo tatu. Mkabala wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, Antony Blinken, anafanya jitihada za kutuliza hali ya mambo, akidai kuwa Washington inaupa thamani mahususi uhusiano na ushirikiano wake na Ufaransa. Inaonekana kuwa uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic umeingia katika awamu mpya ya ghasia na mivutano. Tangu alipoingia White House, rais Joe Biden wa Marekani amekuwa akiashiria mpasuko na hali isiyofaa ya uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic iliyosababishwa na siasa za, za mtangulizi wake yani Donald Trump na kuahidi kufanya mageuzi katika uwanja huo ikiwa ni pamoja na kuanzisha tena ushirikiano baina ya Ulaya na Marekani. Hata hivyo imebainika kuwa matamshi hayo ya Blinken ni nara tupu, kwa sababu katika matendo na nyendo zake Washington imeendeleza sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kujali maslahi yake binafsi bila ya kujali washirika wake wa Ulaya. Kielelezo cha wazi cha ukweli huo ni utendaji wa Biden huko Afganistan, ambako kiongozi huyo amepuuza mitazamo ya wanachama wa Ulaya katika jumuiya ya NATO kuhusiana na swala la kuondoa wanajeshi wa nchi za magharibi huko Afghanistan. Nchi za Ulaya zinaamini kuwa tajiriba ya Afghanistan imeonyesha kuwa tangu sasa kuna ulazima wa kuwa na tahadhari katika kuifuata Marekani kwenye masuala ya kikanda na kimataifa. Kwa sasa Marekani imetoa pigo jingine kwa nchi kubwa ya pili kwa umuhimu zaidi ya Ulaya, yaani Ufaransa. Katika fremu ile ile ya sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kupuuza maslahi ya pande nyingine. Naendelea kuchegea sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Zainuddin bin Ali bin Ahmad Amili Jubai, ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Shahidi Thani. Tulieleza kwamba Shahidi Thani ni fakihi na mwana zuoni mkubwa wa Kishia na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye alizaliwa tarehe 13 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 911 Hijiria katika familia ya kielimu huko Jabal Amil nchini Lebanon. Sehemu ya 27 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Kweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama Muqaddas Ardabili au muhaqiq Ardabili ni mmoja maulama wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi hijiria. Alizaliwa katika mji wenye hali ya hewa nzuri wa Ardabil, Iran, na kuleleka katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na kizazi cha Bwana Mtume sala Allahu alihi waalihi wasalam, familia ambayo iliondokea kuwa mashuhuri kwa uchaji Mungu na utakasifu wa nafsi. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, Mukadas Ardabili alihajiri na kuelekea katika mji wa Najafu huko Iraq. Katika zama hizo, mji wa Najafu ulikuwa moja ya vituo vikubwa na muhimu vya elimu za Kiislamu na fikhi ya Kishia. Akiwa huko, alisoma masomo ya fikhi kwa wanafunzi wa Shahidi Thani. Muadasi Ardabili akiwa na lengo la kunufaika na anga ya kielimu ya Najaf alibakia katika mji huo ahadi mwishoni mwa umri wake na kunufaika na baraka za kuwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abialib ssalam. Baada ya Shahidi Thani, Muadasi Ardabili ndiye aliyochukua wadhifa wa marja na kiongozi wa mashia katika mji wa Najaf. Sheikh Ahmad bin Muhammad Ardabili alifahamika zaidi baina ya watu kwa lakabu ya Muqadasi Ardabili, huku akifahamika baina ya watu maalum na wanazuoni wa fiqihi kama Muhaqiq na Mudaqiq Ardabili. Sababu ya mashuhuri huo ni uchaji Mungu aliokuwa nao pamoja na kujipamba kwa tabia njema na maadili mema, kama ambavyo aliacha athari vitabu na uhakiki wenye thamani kubwa katika uga wa fikhi na itikadi, athari ambazo leo zimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu. Alimu huyo alifahamika pia kwa utakasifu wa nafsi na kuipa mgongo dunia na hivyo kufanikiwa kufikia ukamilifu. Baina ya wasomi na wanazuoni wa kale na waliokuja baadaye, hakuna aliyekuwa na shaksia kubwa kama Mukadasi Ardabili. Vitabu vyake vina umakini mkubwa na wa hali ya juu kinadharia na kiuhakiki. Mukadasi Ardabili alikuwa akiishi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran. Katika vipindi vilivyotangulia tulisema kuwa watawala na wafalme wa utawala wa ukoo wa Safavi, kutokana na sababu mbalimbali mbali za kidini, kisiasa na vilevile maslahi ya utawala, walikuwa wakiwaheshimu maulamaa wa kishia na hata kuomba ushauri kutoka kwao katika masuala mbalimbali. Katika zama hizo kwa ombi la watawala wa Safavi, baadhi ya maulamaa watajika wa kishia kama Muhaqik Karaki walihajiri na kuondoka Iraq, Lebanon na maeneo mengine na kuja Iran na kuwa chimbuko la baraka na huduma kubwa kwa ulimwengu wa Kishia. Hatua ya maulamaa na wasomi wakubwa kama Muhakiki Thani, Shekh Bahai, Alama Majlisi ya kuzielekeza siasa za utawala wa Safavi upande wa kueneza na kusambaza Ushia iliweza kutoa huduma isiyo na kifani kwa Uislamu na Ushia, Kiasi kwamba kipindi hicho kinahesabiwa kuwa moja ya zama za kuchanua na kufikia kilele fikra za Kishia. Licha ya kuwa Shah Abbas alimuita na kumtaka mara kadhaa Mukaddas Ardabili aliyekuwa marja mkubwa wa Kishia wakati huo arejee nchini Iran, lakini mwana zuoni huyo alikataa mwaliko huo. Alikuwa akiamini kuwa uwepo wake katika mji wa Najaf wakati huo lilikuwa jambo la dharura zaidi. Pamoja na kuwa Muqaddas Ardabili alikataa takwa la Shah Abbas la kurejea Iran, lakini kwa ajili ya maslahi ya Ushia daima alikuwa akitoa tanabahisho na maelekezo kwa utawala huo, ukumbusho ambao ulikuwa ukipokelewa kwa heshima na taadhima na Shah Abbas. Wakati Mukadasi Ardabili anaingia katika uga wa harakati za kielimu na kitablighi, chuo cha kiislamu cha Najaf hakikuwa na ustawi na ile hali ya kung'ara kama ilivyokuwa katika zama za Shekhe Tusi, na kulikuwa na wanafunzi wachache tu waliokuwa wakisoma katika chuo hicho. Katika mazingira hayo, Mukadasi Ardabili alifanya hima na juhudi kubwa na kuelekeza idili yake kwa ajili ya kuuisha chuo hicho ambapo akiwa na subira na ustahamilivu wa hali ya juu pamoja na irada thabiti, alifanya kila wezalo kukabiliana na mapungufu yaliyokuwepo katika chuo hicho. Kutokana na sifa na haiba kimaanawi aliyokuwa nayo, alimu huyo aliweza kuipatia hauza hiyo moyo na uhai mpya. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayyid Hassan Sadr mmoja wa maraji wakubwa wa kishia katika karne ya 13 na 14 Hijiria ameandika hivi: katika zama za Mukadasi Ardabili, kwa mara nyingine tena watafuta elimu walianza kukimbilia na kuelekea Najafu. Chuo hicho kikaimarika na watu wakaelekea huko kutoka miji na mataifa mbalimbali mbali, na kufanya mji huo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kielimu. Moja ya huduma kubwa iliyofanywa na Muhaqika Ardabili kwa ajili ya ulimwengu wa kishia ni kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi wenye mchango mkubwa, na kila mmoja wao kuwa msomi mkubwa na mujitahidi. Aidha, wanafunzi hao baadaye wakawa chimbuko la athari zenye thamani kubwa kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhaqika Ardabili alivifanyia uhakiki na uchunguzi wa kina vitabu vilivyokuwa vikifundishwa katika chuo kikuu cha kiislamu cha Najaf na kuwa akifundisha baadhi ya mambo ambayo kwa mtazamo wake aliyaona kuwa hayana faida kwa wanafunzi, ili kwa njia hiyo ipatikane fursa ya kujadili na kufanyia utafiti mambo ya kimsingi na muhimu katika vitabu hivyo mmoja wa wanafunzi wake muhimu zaidi ni Shekhe Hasan mtoto wa Shahidi Thani na mtunzi wa kitabu cha Maalimu Lusul na Sayid Muhammad mjukuu wa Shahidi Thani ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Madarik l Ahkam. Ikhilasi katika kufundisha na kutoa mafundisho ni miongoni mwa sifa za dhahiri na za kipekee alizokuwa nazo Muqaddas Ardabili, msomi huyo ambaye alikuwa kiongozi wa chuo cha Kiislamu cha Najaf. La alikuwa na tawadhu na unyenyekevu wa hali ya juu kwa maulamaa wengine hususan mbele ya wanafunzi wake, na alikuwa akiwaheshimu na kuwathamini mno. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo ambapo tutaendelea kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, maarufu kama Muqaddasi Ardabili. Hadi tutakapokutana tena basi juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana sana Bendera, kwa kipindi chako hicho. Bado mko nasi, wapenda wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Na sasa nakaribisha kujiunga nami katika Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Septemba 19 linaanza kwa kutupia jisho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Samia kimataifa, ziara yake Marekani yatoa matumaini mapya ya kibiashara kuunguruma baraza kuu la umoja mataifa, wadau waeleza faida. Vilevile vile imeandika mambo yaliyotokea, Rugemalira akiwa jela. Yanga Vitani, Nigeria. Simba Dei ni bala raisi, raisi Zambia amfuta kazi balozi nchini. Stendi Ubungo kuwa kituo kikubwa cha biashara da na tanzia ya Profesa Kitila kwa Profesa Luhanga. Gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili na habari zisemazo Samia kuhutubia Umoja wa Mataifa, wanasiasa wataalamu waeleza manufaa ya ziara yake Marekani. Mama wanawe wawili wauawa ni habari nyingine pia kutoka gazeti hilo. Dk Gwajima aagiza wauguzi wanaokula wanaokiuka maadili kuchukuliwa hatua. Na serikali yatoa bilioni mbili nukta sita ujenzi kituo cha magari Nyakanazi. Kwa upande wa michezo, habari Jumapili limeandika Zulfa Sarafina wang'ara tamasha la Tanzanite, Yanga jasho damu leo Kumekucha Simba dei, Azam ya songa mbele kombe la shirikisho, na Ndolanga afariki. Rage asema hakuna zaidi yake. Gazeti la Nipashe linatupasha kuwa vigogo kitanzini ni walioshindwa kutekeleza agizo la rais Samia kwa muda mrefu. E, CCM yatoa siku thelathini. Wasomi wamlilia Profesa Luhanga. Ripoti maalum yasema nyuma ya pazia ya mimba shuleni, anayeishi na bibi yafunguka siri nzito 139, mkoa mmoja, mwaka mmoja, na Yanga yamaliza hesabu Nigeria, katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe. Aidha, kuna picha inayoonyesha mwonekano wa daraja jipya la Tanzanite lenye urefu wa kilomita 1.03 na upana wa mita linalounganisha maeneo ya Aga Khan Upanga mashariki na Oster Bay kupitia bahari ya Hindi jijini Dar es Salaam jana. Ujenzi wake umefikia asilimia tisini na tatu na linatarajiwa kukamilika Disemba mwaka huu. Mzalendo Jumapili limeandika, Samia aipaisha tena Tanzania ya kimataifa. Aliondoka nchini jana kuelekea Marekani ambako atalihutubia baraza kuu la UN. Ni kuhusu uhuru wa wananchi kuongea tanzania yawa nchi ya ya kumi na saba duniani ya pili afrika na ya kwanza afrika mashariki yaizidi hadi ujerumani japan india na israel kwa mujibu wa taarifa ya mwaka huu tanzania ina televisheni za mtandaoni mia nne hamsini na moja redio mia mbili hamsini na saba televisheni hamsini blogu mia moja ishirini na mbili na magazeti mia mbili hamsini na saba zaidi ya asilimia sabini na tano ya vyombo hivyo vinamilikiwa na watu binafsi. Vilevile vile limeandika shilingi bilioni sitini kunufaisha wakulima wa korosho, na Majaliwa atangaza ujenzi vyuo vya VETA halmashauri zote. Gazeti la Standard la Kenya limeandika, acheni kunikatisha tamaa katika jitihada za kuwania urais, Ruto awaambia Uhuru na Raila. Naibu rais huyo wa Kenya amesema Uhuru na Raila wamenufaika na ukarimu wake na kwamba sasa hawataki kumwona akikaribia kushika madaraka ya juu ya nchi. E, pwani ya muidhinisha Raila lakini yatoa masharti magumu, na mwenyekiti wa KANU Moya, sema na wa kano Gideon Moi asema hatasumbuliwa na viongozi wachache kisiasa wanaopiga makelele kuelekea harakati zake za uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na vichwa vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Taifa Jumapili la nchini Kenya pia vinasema: misimamo mikali ya mapatano, wavulana wachoma bweni shuleni kwa kukatazwa kuketi na wasichana kanisani, juhudi za kupatanisha uhuruto za kwama baada ya wandani wao kutoa masharti makali chanjo ya china ya sinofarm ya tua nchini na raha omanyala akifuta rekodi afrika mita mia moja bado mko nasi katika matangazo haya, wapende usikilizaji. Na sasa nawaletea kipindi chetu kinachofatia Afrika Wiki Hii. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi cha juma hili cha Afrika wiki hii. Pamoja na mambo mengine, wiki hii tutatupia jicho tahadhari ya mlipuko wa homa ya uti wa mgongo nchini Tanzania. William Ruto atangaza kuwa tayari kuzungumza na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya. ECOWAS ya wawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea. UN yawafukuza askari wa kulinda amani wa Gaboni jamhuri ya Afrika ya Kati, kisa kuwabaka wasichana wadogo. Tutakuwa na mingine karibuni. Serikali ya Tanzania wiki hii iliwataka wananchi kuchukua tahadhari kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo uliotokea katika jimbo la Shopo katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo taarifa iliyotolewa na mganga mkuu wa serikali Dr Alfeo Sichwale imesema ni vyema kuendelea kuchukua tahadhari kwani magonjwa hayana mipaka, hususan mikoa ya Tanzania inayopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo Kigoma, Rukwa, Kagera, Katavi na Songwe. Mganga mkuu wa serikali ya Tanzania amesema kuwa wizara inaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa ugonjwa huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchukua hatua ili kuzuia na kujiandaa kukabiliana na tishio la ugonjwa huo endapo utatokea nchini Tanzania. Mlipuko wa homa ya uti wa mgongo ni tishio kwa sasa barani Afrika kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa Septemba 8 mwaka huu wa 2021 na shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika. Nchini Kenya, naibu rais William Ruto amesema yuko tayari kumaliza msuguano uliojitokeza kati yake na rais Uhuru Kenyatta bila ya masharti yoyote. Kumekuwepo mivutano kwa muda sasa baina ya viongozi hao wawili wa ngazi ya juu ya Kenya. Japokuwa Rais Uhuru Kenyatta anadai kwamba hajui chanzo cha mzozo huo, lakini William Ruto amekuwa akimnyoshea kidole cha lawama kinara wa chama cha ODM, Raila Odinga, akisema waziri mkuu huyo wa zamani ndio chanzo cha kuvurugika uhusiano wake na Rais Kenyatta. Mwezi uliopita, Rais Uhuru Kenyatta alimtaka naibu wake ajiuzulu kama haridhishwi na utendaji wa kazi wa serikali. Kinyume chake, Ruto aliapa kwamba hatojiuzulu kwani hatua hiyo ingemwonyesha kuwa ni mwanasiasa mwoga na msaliti. Wiki hii nchi za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekubaliana kuunda tume maalumu itakayoratibu ushirikiano wa mataifa hayo mawili katika sekta ya kilimo na biashara. Kwa maelezo zaidi, Silvanus camera ana tutaarifu zaidi kutoka Kigali. Nchi za Rwanda na jamhuri ya Afrika ya Kati kwa miaka ya hivi karibuni zimeshuhudia ushirikiano wa karibu katika nyanja mbali mbali za maendeleo. Kumekuwepo na ziara za viongozi waandamizi katika nchi mbili, katika kuhakikisha ushirikiano huo unaboreshwa zaidi. Sasa waziri wa maendeleo ya kilimo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Eric Rokote Kamot anaitembelea Rwanda kwa ziara ya kikazi. Tayari katika mazungumzo na viongozi wa wizara ya kilimo na mifugo ya Rwanda, wametangaza kwamba wataunda tume maalum ambayo itatathimini jinsi ya kutekeleza miradi na ushirikiano wa kilimo na biashara baina ya nchi hizo mbili. Waziri huyo amesema kwamba ni kupitia ushirikiano huo ambao utasaidia kupunguza hasara ambayo ilikuwa ikipatikana hasa kupata malighafi kwa ajili ya viwanda. Well, une... une... leo katika eh... viwanda kama hiki unakuta unaagiza malighafi za maembe huko India, katika umbali wa maelfu ya kilomita kutoka hapa Rwanda, lakini kumbe malighafi hiyo ipo kwa wingi kwetu Jamhuri ya Afrika ya Kati, umbali mfupi tu kutoka hapa. Wadadisi wa kiuchumi na maendeleo wanasema kwamba bara la Afrika lina rasilimali na utajiri wa kutosha, lakini faida itapatikana tu endapo serikali za mataifa hayo zitaamua kuweka mazingira bora ya ushirikiano. Katika kudhihirisha hilo, tayari ndege ya shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, inafanya safari za kila wiki katika mji mkuu wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangui. Baadhi ya wawekezaji na wafanyabiashara wa Rwanda wameanza kufungua biashara mjini Bangi. Kwingineko, mkutano wa udharura wa jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, umechukua hatua ya kuwawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa nchini Guinea hivi karibuni. Katika kile kinachoelezwa kama ujumbe mkali ambao ECOWAS imetaka kufikisha kwa viongozi wa mapinduzi ya kijeshi huko Guinea, jumuia hiyo ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi imeamua kuzuia mali za kifedha na kuwawekea marufuku ya kusafiri wajumbe wa utawala wa kijeshi na ndugu zao huku ikisisitiza kuachiwa Rais Alpha Conde. Jumuia ya uchumi ya Afrika Magharibi tayari ilikuwa imeshaonya hapo awali kwamba ingewaadhibu watawala wa kijeshi endapo hawangemwachia huru Konde ambaye anazuiliwa katika eneo lisilojulikana tangu alipokamatwa wakati wa mapinduzi ya Septemba tano mjini Conakry, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Wiki hii shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa vyombo vya intelijensia na usalama vya Misri vinawanyanyasa na kuwabugudhi watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati wa kisiasa bila ya kuwa na hofu yoyote ya kufuatiliwa kisheria. Shirika hilo la msamaha duniani limeeleza katika ripoti yake kuwa maafisa wa shirika la usalama la Misri wanapeleleza na kufuatilia nambari za simu na akaunti za wanaharakati wa kisiasa na waasasi za kiraia katika mitandao ya kijamii na pale wanaharakati hao wanapokaidi amri za shirika hilo jamaa zao huandamwa na vitisho vya kukamatwa au kuteswa. Amnesty International imesema akthari ya wanaharakati wa kisiasa wa Misri wanapokamatwa na kusailiwa huwa hawapatiwi wakili yoyote wa kuwatetea na kwamba ni jambo lisilowezekana kubaini idadi halisi ya watu ambao ni wahanga na waathiriwa wa hatua za vitisho za vyombo vya intelijensia na usalama vya utawala wa Misri zinazochukuliwa nje ya mipaka ya sheria na kinyume na taratibu za kimahakama. Katika miezi ya karibuni, asasi nyingi za kimataifa na za kutetea haki za binadamu zimetoa indhari kuhusu utendaji wa utawala wa Misri unaoongozwa na Abdul Fatah Sisi katika maswala ya uhuru wa kijamii na kisiasa na ukiukaji wa haki za binadamu. Kutoka pembe ya Afrika, Rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Mohammed amesimamisha madaraka ya waziri mkuu Muhamed Husseni Roble ya kuajiri na kuwafuta kazi maafisa wa serikali, swala ambalo linachochea kuni katika ugomvi na mivutano inayoendelea kushuhudiwa sasa baina ya makundi ya kisiasa huko Somalia. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Somalia imesema waziri mkuu amekiuka katiba ya mpito, kwa hivyo mamlaka yake ya utendaji yanaondolewa, haswa mamlaka ya kufuta na kuteua maafisa hadi uchaguzi utakapokamilika. Kipindi cha utawala wa miaka minne wa Farmajo kilimalizika mwezi Februari mwaka huu, lakini kilirefushwa na bunge mwezi wa Aprili na kusababisha mapigano makali ya silaha katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wapinzani wa kiongozi huyo walitaja hatua wa hiyo kuwa ni unyakuzi wa madaraka. Wiki hii pia serikali ya mapinduzi Zanzibar, SMZ, imesema jukumu la kusimamia maadili na utamaduni wa kizanzibari kwa wageni wanaotembelea visiwa hivyo linazihusu kampuni zinazoandaa misafara ya watalii wanaoingia visiwani humo. Tumtegee sikio Harith Subeit kutoka Zanzibar. Hayo yameelezwa na waziri wa utalii na mambo ya kale Lela Muhamed Musa wakati akijibu swali la mwakilishi wa jimbo la Mkwajuni: unawasimamia vipi wageni ambao wako mahoteli wanaotoka uchi? Na sasa hivi ndani ya vijiji imekuwa ni kero, utalii unakosa thamani kwa sababu ya jambo hili, unasimamia vipi waziri? Lela amesema sherehe yetu ya utalii, hili swali limeliweka wazi, na mwenye jukumu ambaye tunatakikana kusimamia, mgeni anapokuja mchini kwetu kutembea, mtu wa mwanzo ambaye anawasiliana nao ni hawa matua operators ambao wanafanya makubaliano ya kuja Zanzibar, anatakikana awe anamwelimisha yule ambaye anakuja na kumjuva sheria za Zanzibar, mila na desturi za Zanzibar kabla hajafika hapa. Tumekuwa tukikaa na ndugu zetu hawa operators kuhakikisha kuwa wanasimamia yale mambo ambayo ni ya muhimu ya kumtaka yule mgeni kujua pindi atakapofika Zanzibar, ikiwemo na hilo swala la mavazi. Na baadhi ya watembeza watalii walichukuliwa hatua ambao walikutwa na wageni hawa wakiwa wako katika hali ambayo hairidhishi. na wiki hii Umoja wa Mataifa ulikifukuza kikosi cha kulinda amani cha wanajeshi wa Gabon huko Jamhuri ya Afrika Kati baada ya kubainika kuwa wanajeshi wa kikosi hicho wamejihusisha na ubakaji wa wasichana wadogo na kutembea na wake za watu. Taarifa kamili tunazipata kutoka Congo Brazzaville. Watu walianza kukilalamikia kikosi hicho cha Gabon kwa kuacha malengo yake ya kulinda amani na kujiingiza katika harakati za ngono mwaka elfu mbili na kumi na nne, na kutokea hapo pakaanza uchunguzi wa kufanywa na asasi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na pia asasi za kiraia za nchi hiyo ili kuweza kuthibitisha tuhuma hizo. Mwanzoni mwa mwezi huu ukweli wa utafiti huo uliweza kutolewa wazi na kuthibitisha hatia hizo. Hiyo ilipotolewa kikosi hicho cha jumla ya wanajeshi mia sita waliamriwa kufunga virago vyao na kurejea katika nchi yao ya Gabon. Hatia hii ya vikosi vya Kiafrika vinavyolinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kujiingiza katika ngono si jambo geni. Mwaka 2017, kikosi cha Congo Brazzaville chenye jumla ya askari mia sita kiliweza kufukuzwa kutoka katika nchi hiyo kwa kosa hilo hilo. Nacho kikosi cha Burundi kimewahi kushutumiwa kwa hatia hizi nacho kinasubiri kufanyiwa uchunguzi. Na wasikilizaji wapendwa, ni hayo ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka Afrika wiki hii, na tumai kuwa mmenufaika vya kutosha. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 12 kumi na mbili mfungu wa tano Safar mwaka 1443 1 hijiria ambayo inasadifiana na, na tarehe 19 Septemba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 114 iliyopita Mafuta ya petroli ya kutumia makaa ya mawe yalizalishwa kwa mara ya kwanza katika historia ya juhudi za mwanadamu za kupata vyanzo au mada za kuzalisha nishati. Mada hiyo mpya ya kuzalisha joto na nishati ilivumbuliwa na James Young, mwanakemia kutoka Scotland. Young alikuwa mmiliki wa mgodi wa makaa ya mawe na alifanikiwa kutengeneza mafuta ya petroli kwa kutumia makaa hayo kupitia njia inayojulikana kitaalamu kama distillation. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, serikali ya kwanza huru iliyoundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni mfaransa zilianza mwanzoni mwa Novemba mwaka 1954 sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi wa hao, nalo jeshi la ukombozi wa Algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano. Tarehe 19 Septemba mwaka 1958 serikali ya muda Algeria ikatangaza uwepo wake. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Kuwait na Marekani zilisaini makubaliano ya kijeshi. Makubaliano hayo yalisainiwa karibu miezi sita baada ya Iraqi kuhitimisha kuikalia kwa mabavu Kuwait. Viongozi wa Kuwait walidai kwamba lengo la makubaliano hayo ni kuzuia kutokea tena uvamizi mwingine wa Iraki dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya kijeshi, Marekani iliruhusiwa kutumia bandari za Kuwait na kutuma wanajeshi na zana za kijeshi katika ardhi ya nchi hiyo, na nchi mbili hizo kufanya manuva ya pamoja ya kijeshi. na miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijiria Shamsia, mji wa Susangerd, mmoja kati ya miji ya magharibi mwa Iran, ulikombolewa na wapiganaji wa Iran na hivyo kuondoka katika uvamizi wa vikosi vya utawala wa Kibathi wa Iraq. Ushindi huo mkubwa ilikuwa matokeo ya ushirikiano na uratibu wa karibu baina ya vikosi vya jeshi na makundi ya wananchi. Shukrani sana. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, kudungwa jambia ya mgongoni wa Faransa watajielewa kuwa viongozi wa Marekani ni saratani ya dunia yetu. Dunia itaelewa ugaidi wa Marekani kwa taifa tukufu la waungwana waadilifu wenye ustaarabu wa kibinadamu la Iran, nchi pekee yenye maadili ya kibinadamu duniani. Ni maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Maulidi Husein kutoka Magawani, Tanga, Tanzania ameandika: shukrani kwa taarifa zenu Radio Teherani. Alla amejalia afya njema watangazaji wote, ili tumpate kutujuza taarifa zinazojiri duniani. Yazidi Akida wa Chumbageni anaandika: japo tunataka pesa, tufuate maadili. Watalii Kinshasa na mabara mbalimbali, tuwapatie darasa ambalo la maadili ili hili utalii haswa nao watalikubali. Naitwa Daktari Azidi Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Asante. Juma Jai Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania anasema hadi sasa Umoja wa Mataifa na nchi za Ulaya hazioni uchokozi wa Marekani katika Bahari ya China, lakini ikitokea nchi mmoja wapo ikitokea nchi mojawapo kupita kwao japo kwa bahati mbaya, inapigwa kelele hadi atupate usingizi vizuri. Ni Juma Jeisagai kutoka Msoma, Mara. Tunasema asante kwa maoni yako, shukran sana. Na kwa upande wa maoni hapa nakomea hapa kwa asubuhi hii, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema mwanachama wa kudumu wanachama wa kudumu wa Irani katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni harakati ya kistratejia na mafanikio ya kidiplomasia kwa jamhuri ya Kiislamu. Maelfu ya wananchi wa Tunisia jana Jumamosi walimiminika katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kulalamikia hatua ya karibuni ya rais wa nchi hiyo Kais Saied ya kumfuta kazi waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuungama Marekani kwamba imeua raia katika mji mkuu wa Afghanistani, Kabul ni hatua muhimu kwa ajili ya kusailiwa na kuifanya iungame kwa jinai zingine ilizofanya. Sina la ziada na watakia nyote asubuhi njema, kwaherini.