Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake, ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hali ya hatari kusini mwa Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni mchana wa leo Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Iran amesema wanachama wa Tehran katika Jumuiya ya Shanghai ni wenzo muhimu wa siasa za nje. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake kuhusu mgogoro wa kisiasa nchini Somalia. spika wa kongresi ya marekani pelosi amesema shambulizi lililofanywa na wafuasi wa trump dhidi ya jengo la kongresi ni sawa na lile la septemba 11 na mfumo wa kupigia kura kwa njia ya elektroniki nchini rusia umehujumiwa na wadukuzi kutoka nchi za magharibi na sasa ni habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesisitiza kwamba wanachama kamili wa jamhuri ya Kiislamu katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni hatua kubwa kuelekea uhusiano bora zaidi na we ni wenzo muhimu katika siasa za nje za Teheran kuhusiana na eneo la Asia. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba Said Khatibzadeh ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Tehran inakaribisha uamuzi uliochukuliwa na Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai wa kukubali wanachama kamili wa Iran. Ameongeza kwamba harakati hiyo ni hatua kubwa kuelekea kwenye uhusiano bora zaidi na majirani na wenzo muhimu wa serikali katika siasa zinazohusiana na eneo la Asia. Khatib Zade amesema kwamba Iran itaendeleza juhudi za kutumia ubunifu wa ndani ili kusogeza mbele maslahi ya kieneo. Wakuu wa nchi nane wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai mwishoni mwa kikao chao cha 21 kilichofanyika huko Dushanbe, mji mkuu wa Tajikistan, wameafiki kwa sauti moja kuipatia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wanachama kamili na wa kudumu katika jumuiya hiyo. Iran ilikuwa mwanachama mtazamaji tu kabla ya kukubaliwa kuwa mwanachama wa kudumu katika jumuiya hiyo. Kwenye kikao cha jana mjini Dushambe. Wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni China, Kazakhstan, Kirgizistan, Rusia, Tajikistan, Uzbekistan, India na Pakistan. Wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa walikutana jana Ijumaa katika kikao cha dharura mahsusi kwa ajili ya kuchunguza mgogoro wa kisiasa nchini Somalia na kueleza wasiwasi wasi wao kuhusiana na hitilafu za ndani katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Hayo yalielezwa katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kuhusu kushadidi mgogoro wa kisiasa nchini Somalia ambao unaweza kuchelewesha zoezi la uchaguzi mkuu na kutishia usalama wa nchi hiyo. Wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wameeleza wasiwasi wao mkubwa kuhusu hitilafu zilizojitokeza ndani ya serikali ya Somalia na taathira zake mbaya katika tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu. Wakati huo huo, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Stefan Durajich amesema umoja huo na washirika wake wana wasiwasi mkubwa kwamba hitilafu kali zilizojitokeza baina ya rais wa Somalia na waziri mkuu wa nchi hiyo yumkini zikadhoofisha usalama na kuvuruga zoezi la uchaguzi. Juzi rais wa Somalia Mohamed Abdallah Mohamed alisimamisha madaraka ya waziri mkuu Mohamed Hussein Roble ya kuajiri na kuwafuta kazi maafisa wa serikali, suala ambalo linachochea kuni katika ugomvi na mivutano inayoendelea kushuhudiwa sasa baina ya makundi ya kisiasa nchini Somalia. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Somalia ilisema waziri mkuu amekiuka wa katiba ya mpito, kwa hivyo mamlaka yake ya utendaji yanaondolewa, haswa mamlaka ya kufuta na kuteua maafisa hadi uchaguzi mkuu utakapokamilika. Uchaguzi mkuu nchini Somalia unafuata mtindo tata ambapo wabunge wa majimbo na wajumbe wa koo za nchi hiyo huchagua wabunge wa bunge la taifa ambao kwa upande wao humchagua rais wa nchi. Mchakato huo umepangwa kufanyika baina ya Oktoba mosi hadi tarehe 25 Novemba mwaka huu wa 2021. Spika wa Kongres ya Marekani amesema kwamba shambulizi lililofanywa na wafuasi wa, wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump dhidi ya jengo la Kongres tarehe 6 Januari mwaka jana ni sawa na mashambulizi yaliyofanywa na magaidi dhidi ya Marekani Septemba 11 mwaka 2001. Nancy Pelosi amesema mashambulizi ya Septemba 11 yalikuwa hujuma dhidi ya demokrasia kutoka nje ya nchi ilhali shambulizi la tarehe 6 Januari mwaka jana lilikuwa shambulizi dhidi ya demokrasia kutokea ndani ya nchi. Kuhusu kipindi cha utawala wa Donald Trump, spika wa bunge la Marekani amesema wakati huo chama cha, cha Republican kilitekwa nyara na kundi lisiloamini sayansi wala serikali na kwamba jambo hilo lilitatiza sana uongozi wa nchi ya Marekani. Nancy Pelosi ambaye alikuwa akizungumza katika kituo cha Chatham House uh, huko London nchini Uingereza amesema shambulizi dhidi ya jengo la Congress tarehe 6 Januari ulikuwa uasi uliochochewa na Donald Trump. Amesema shambulizi hilo lilikuwa hujuma dhidi ya Congress, katiba ya nchi na demokrasia. Kikao cha Congress ya Marekani ambacho kilifanyika kwa lengo la kupasisha ushindi wa uchaguzi wa rais wa tarehe 3 Novemba nchini Marekani kilikabiliwa na shambulio la wafuasi wa Donald Trump na kusimama kwa masaa kadhaa. Watu wasiopungua watano waliuawa katika shambulio hilo na wengine kadhaa walijeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwenyekiti wa kamisheni ya ulinzi wa haki ya kujitawala ya baraza la seneti la Rusia ametangaza kwamba mfumo wa kupiga kura kwa njia ya elektroniki nchini humo umehujumiwa na wadukuzi kutoka nchi za magharibi. Andrei Klimov amewaambia waandishi wa habari kwamba hujuma nyingi zaidi dhidi ya mfumo huo zimetokea ndani ya nchi za Marekani, Denmark, Uholanzi, Korea Kusini, Kanada, Ujerumani na Ukraina. Ameongeza kwamba Moscow inatazamia kwamba kamisheni kuu ya uchaguzi ya Russia na baadhi ya asasi zinazosimamia uchaguzi pia zitashambuliwa na wadukuzi hao. Mwenyekiti wa kamisheni ya ulinzi wa haki ya kujitawala ya baraza la seneti la Rusia amesema hujuma iliyolenga mfumo wa kupiga kura kwa njia ya elektroniki wa nchi hiyo imehusisha makampuni makubwa ya ujasusi yenye mifumo ya kisasa ya kompyuta. Uchaguzi mkuu wa Rusia unajumuisha chaguzi za bunge la nchi hiyo Duma, viongozi wa jamhuri 12 mikoa na wawakilishi wa mabaraza ya mikoa, miji na vijiji. Na baraza la Ulaya limetahadharisha kuhusu hali mbaya ya wa wafungwa katika jela za Ufaransa. Kamati ya mawaziri ya baraza la Ulaya jana Ijumaa iliitaka serikali ya Paris kuboresha hali ya wa wafungwa katika jela za Ufaransa na kutumia strategia ya kupunguza msongamano wa wafungwa katika jela hizo. Kamati hiyo ilikutana siku za tarehe 14 na 16 na mwezi huu wa Septemba kwa ajili ya kuchunguza hukumu za mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya kuhusu tatizo la kimuundo la msongamano wa wafungwa na hali mbaya ya mahabusu katika jela nyingi za Ufaransa. Mwezi Januari mwaka jana pia kulitolewa ripoti ya mienendo mibaya dhidi ya makumi ya wafungwa katika jela za miji ya Nice, Nimes, Fresnes, Dioses, Bet Mahault na Fanotania. Kamati hiyo pia imewataka maafisa wa serikali ya Paris kuchukua hatua za haraka za kuboresha mazingira ya wafungwa na kutekeleza strategia ya muda mrefu kwa ajili ya kupunguza msongamano wa wafungwa ndani ya jela za nchi hiyo. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hali hatari ya kusini mwa Yemen. Aidarus Azubaidi, mkuu wa baraza linalojiita Baraza la Mpito la Yemen, ambalo ni la mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati, ametangaza hali ya hatari ya kutotoka nje katika mikoa ya kusini mwa Yemen. Hali hiyo ya hatari imetangazwa baada ya wananchi wa miji tofauti ya kusini mwa Yemen kufanya maandamano makubwa wakilalamikia wavamizi na mamluki hao. Maandamano ya wananchi wa kusini mwa Yemen yanaendelea kwa mwezi mzima sasa. Mikoa ya Aden, Taez, Hadhramout na Almahya na Lahij ndiyo iliyokumbwa na maandamano makubwa zaidi ya wananchi wa Yemen. Sababu kuu ya maandamano hayo ni kulalamikia hali mbaya ya kimaisha na kijamii. Katika mikoa hiyo kumezuka pia mapigano ya silaha baina ya mamluki wa Saudi Arabia na Imarati, na hiyo imetajwa kuwa mojawapo ya sababu zilizopelekea mkuu wa baraza la mpito la kusini kutangaza hali ya hatari na marufuku ya kutoka nje katika mikoa yote ya kusini mwa Yemen. Umoja wa Falme za Kiarabu ni mmoja wa wavamizi wakuu wa nchi za Kiarabu dhidi ya taifa la Yemen. Baraza hilo la mamluki wa Imarati liliundwa mwaka elfu mbili na kumi na saba na hivi sasa linadhibiti mkoa wa Aden linadhibiti pia mkoa wa Sokotra wa kusini mashariki mwa Yemen na baadhi ya maeneo mengine kusini mwa nchi hiyo. Kwa mwezi mzima, wananchi wamekuwa wakifanya maandamano wakishinikiza kupinduliwa mamluki wa Saudi Arabia na Imarati huko kusini mwa Yemen. Hata hivyo, mamluki hao wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi kukandamiza maandamano ya wananchi, ambapo habari za karibuni zinasema mtu mmoja ameuliwa kwa kupigwa risasi na mamluki hao na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Harakati moja ya wananchi wa Yemen inasema Saudi Arabia ndiyo inayoongoza ukandamizaji huo. Harakati ya Shabab Aden na Althair, yani vijana wana mapinduzi wa Yemen, imesema kwamba amri ya kukandamizwa wananchi wa kusini mwa Yemen imetolewa moja kwa moja na Saudi Arabia, ambayo ni adui mkubwa wa taifa la Yemen. Mbali na ugumu wa maisha, wananchi wa mkoa wa kusini na mikoa yote ya eneo hilo kwa ujumla wanalalamikia pia kuporomoka thamani ya sarafu ya taifa, kuzimwa muda mrefu umeme na huduma sifuri zinazotolewa na wanaoshikilia mikoa hiyo. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba sababu kuu ya hali mbaya kama hiyo kwenye mikoa ya kusini mwa Yemen ni kuwepo tawala mbili zinazokinzana, moja ni utawala wa mamluki wa Imarati na mwingine ni wa mamluki wa Saudi Arabia. Hata hivi sasa kuna serikali mbili kusini mwa Yemen. Moja ni ya Mansur Hadi, rais aliyejiuzulu na kukimbilia Saudi Arabia, na nyingine ni ya Aidarus Azubaidi, mkuu wa baraza linalojiita la mpito huko Yemen, ambalo ni mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati. Gazeti la Alquds Al Arabi limeandika kwamba kauli mbili kuu za waandamanaji wa, wa kusini mwa Yemen ni kuondoka nchini humo serikali ya Mansur Al Hadi na ile ya Aidaros Zubaidi. Sababu nyingine inayokwamisha mambo huko kusini mwa Yemen ni kuwepo mikono mingi ya wageni ambao kila mmoja anafikiria masilahi yake binafsi bila ya kujali kabisa matakwa na masilahi ya wananchi. Mbali na Saudi Arabia na Imarati, madola ya kibeberu kama utawala wa kizayuni wa Israel, Uingereza na Marekani yamejikita sana katika mikoa ya kusini mwa Yemen, hasa maeneo nyeti na muhimu ya kiuchumi na kiusalama. Waandamanaji wa, wa Yemen wanasikika wakilani uvamizi wa madola hayo na kutaka ukombozi wa ardhi yao kutoka kwenye makucha ya wa mabeberu wasiojali chochote isipokuwa maslahi yao binafsi. Sababu nyingine ya kushuhudiwa maandamano makubwa ya wananchi huko kusini mwa Yemen ni kushindwa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia katika medani ya vita. Muungano huo uvamizi si tu umeshindwa kumrejesha madarakani kibaraka wake Mansur Al Hadi mjini Sanaa, lakini pia umeshindwa kuwadhaminia usalama na utulivu wa wananchi wa mikoa ya kusini inayodhibitiwa na mamluki hao. Nam, kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya siasa, hasira kubwa za wananchi wa mikoa ya kusini mwa Yemen imetokana na kipigo kikali walichopata wavamizi wa Yemen katika medani za vita na kushindwa kutimiza ahadi walizotoa. Inaonekana wazi kwamba wimbi la maandamano ya wananchi wa mikoa ya kusini mwa Yemen ambalo limetokana na kuchoshwa wananchi hao na wavamizi wa nchi hiyo ni ushahidi wa wazi wa kufeli kikamilifu muungano wa wavamizi wa Saudi Arabia na Imarati katika nchi ya Yemen. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 890 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Wayamhu Allahu al-batil wayuhiqqu alhaq bi kalimatihi innahu alimun bi dhati as-sudur, ati wanasema amemzulia Mwenyezi Mungu uongo. Mwenyezi Mungu akipenda atapiga muhuri juu ya moyo wako na Mwenyezi Mungu anaofuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno yake, hakika yeye anayajua yaliyomo vifuani. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia kuwapenda ahalulbeiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama malipo ya ya kimaanawi kwa ajili ya mjumbe huyo wa Allah. Aya hii tuliyosoma inasema, pamoja na hayo, baadhi ya wanafiki wanamzulia uongo bwana mtume kwa kudai kuwa ahayo ayasemayo yanatokana na yeye mwenyewe, lakini ameyanasibisha tu na Mwenyezi Mungu, na yale yeye anayosema kuhusu Qur'an wahi na mapenzi kwa Ahlulbaiti hayakuteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu watu hao kwamba kama mtume atafanya hivyo, yeye atapiga muhuri juu ya moyo wake na hataruhusu kunasibishiwa kitu ambacho hakumteremshia mtume wake na sababu ni kwamba ikiwa hata lizuia hilo litasababisha watu kupotoka na kutokea hayo hakuendani na hikma ya Mwenyezi Mungu ya kutaka watu wafuate uongofu. Ni kama ilivyoelezwa katika tarjumi ya aya ya 44 hadi 46 za suratul Haqa ya kwamba na lau kama angelituzulia baadhi ya maneno tu bila shaka tungelimshika kwa mkono wa kulia kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo. Sehemu inayofuatia ya aya hii inatilia mkazo nukta ya kwamba Mwenyezi Mungu anaifuta na kuifedhehesha batili na haruhusu katu batili iingie ndani ya wahi wake. Kwa maneno anayoyateremsha, Allah subhanahu wa taala anaifanya haki iwe thabiti na kusimama daima dawamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Mtu muumini huwa anayaamini na kuyakubali yote yaliyoletwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na si kuyakubali yale tu yapendwayo na nafsi yake na kuyapuuza au kuyakanusha yale isiyoyapenda. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hana mzaha na mtu yeyote. Kama ingetokezea hata mtume wake kumnasibishia jambo lisilo sahihi, basi angemfedhehesha na kuweka uongo wake hadharani na kumkatishia neema ya kupokea wahi wake. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutawala haki na kutoweka batili ni ahadi ya hakika na isiyo na shaka ya Allah kwa waumini. Na anawaitikia wanaoamini na wakatenda mema, na anawazidishia fadhila zake, na makafiri watakuwa na adhabu kali. Moja ya rehma na ukarimu mkubwa zaidi wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa wanadamu ni kwamba yeye Mola ameuweka wazi muda wote na bila ya mpaka wowote mlango wa toba kwa waja wake wanaomkosea ni kinyume na sisi binadamu, ambao kwa kawaida mtu anapotufanyia dhuluma na kutuomba radhi, lakini akarudia tena na tena kosa alilotutendea, hufika mahala tukakataa kuomba radhi kwake na wala hatui tayari tena kumsamehe. Lakini katika aya tulizosoma, Mwenyezi Mungu anasema kila pale waja wangu watakapojuta kwa madhambi waliofanya na wakaamua kutubia wataukuta mlango wa toba uko wazi na nitawasamehe makosa yao. Hii ni pamoja na kwamba yeye Mola ana habari za mambo yetu yote ya dhahiri na batini, na hakuna chochote kinachofichika katika elimu na ujuzi wake. Uraufu na ukarimu wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa waja wake hauishii katika kuwasamehe madhambi yao tu, lakini pia kwa kuwatakabalia dua na maombi yao, kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anayakubali maombi ya waja waliomwamini na wakafanya mema, lakini kubwa zaidi ya hayo, anawatunuku katika fadhila zake yale ambayo hata hayajawapitikia katika fikra zao na yaliyo bora zaidi ya vinavyoweza kuombwa katika mipaka ya akili ya mwanadamu, na huo ni upeo wa juu kabisa wa rehma na fadhila makhsusi za Mwenyezi Mungu kwa waumini. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakuna mkwamo na kugonga mwamba katika Uislamu. Mlango wa toba uko wazi muda wote na mtu yeyote yule, na katika mazingira yoyote yale, anaweza kutubia na kumwomba maghufira Allah na akasamehewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu amewaahidi wafanyao madhambi kuwa kama watatubia atawasamehe madhambi yao. Na kusema kweli kwa kuwapa ahadi hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anawashajiisha waja wake hao kutubia. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sharti la kutakabaliwa dua ni kumwamini Allah Na lau Mwenyezi Mungu angeliwakunjulia riziki waja wake, basi bila shaka wangeliasi katika dunia, lakini anaiteremsha kwa kipimo akitakacho. Hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona. Aya hizi zinaashiria msingi wa hikma ya Mwenyezi Mungu inayotawala juu ya mambo yote ya ulimwengu na kueleza kwamba mfumo wa umbaji umewekwa kwa mantiki ya kupima uwezo wa vitu na watu. Na Mwenyezi Mungu ni muweza wa kukipa kila kitu na kila mtu uwezo na nyenzo zaidi ya kiwango alichomjaalia, lakini kufanya hivyo hakuendani na hikma yake, kwani kufanya hivyo kutafanya watu wa muasi na kuchupa mipaka na kuvuruga nidhamu ya jamii. Wanaadamu wote humwomba Mwenyezi Mungu awajaalie ukunjufu wa riziki, na inawezekana yeye Mola kuwatakabalia maombi yao hayo, lakini hikma yake Allah haiendani na kukidhiwa takwa hilo la waja wake. Suala la ugawaji riziki linafanyika kulingana na mahesabu makini ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ameyakadiria kuhusiana na waja wake, kwa sababu yeye ni mjuzi na mwenye kuwaona wao katika hali zao zote. Yeye Mola anaujua fika uwezo wa kila mtu, na kwa hiyo anaigawa riziki baina ya waja wake kwa kipimo na hisabu kamili na kwa kutilia maanani maslaha. Tajiriba ya historia inaonyesha kuwa watu wanaojaaliwa ukunjufu wa riziki na unemevu mkubwa katika maisha, wengi wao humsahau Mwenyezi Mungu, wakawa waasi, wafanya dhuluma na wachupa mipaka. Sababu ni kuwa uchu na hamu ya mwanadamu huwa haikomi na kwa kawaida mtu huwa hakinai wala hatosheki na kiwango maalumu cha mali na mamlaka, hutaka apate na walivyo navyo wengine, hata kama ni kwa njia ya dhulma na uonevu. Ni kwa sababu hiyo Allah anawateremshia riziki waja kwa kiwango atakacho yeye na kwa namna aonayo kuwa ina maslaha. Kwa hivyo wajibu wetu sisi wanadamu ni kufanya juhudi za kuhangaikia maisha na kutafuta ukunjufu wa maisha kwa kiwango kinachoendana na hali ya maumbile, lakini wakati huo huo, tujue kwamba mfumo wa uumbaji na hikma ya Mwenyezi Mungu havifuati matashi yetu sisi, na riziki itakayotushukia ni ya kiwango ambacho hakitavuruga mfumo wa uumbaji. Ama kuhusu dhiki na uhaba wa riziki, hilo linatokana zaidi na uvivu na ugoigoi wa watu wenyewe. Uhaba na ukosefu huo wa riziki sita kwa hasa la Mwenyezi Mungu, bali ni matokeo ya matendo ya wanadamu wenyewe ukiwemo pia uonevu na utovu wa uadilifu unaofanywa na wenye nacho dhidi ya wasio nacho. Kwa hivyo, kama tutaacha kujituma na kukaa tu kusubiri ili tushukiwe na riziki, hatutateremkiwa na chochote, kwa sababu Mwenyezi Mungu hajaahidi kuwashushia riziki watu wanaokaa wakajipweteka tu bila kufanya kazi. Kuhusu kuthibitisha kwamba riziki za wanadamu ziko mikononi mwa Allah, Mojawapo ya hoja za wazi za kuthibitisha hilo ni unyeshaji wa mvua ambao mwanadamu hauchangii kwa namna yoyote ile. Kunyesha mvua ni moja ya ishara za ujuzi na uwezo wa Allah subhanahu wataala. Ikiwa mvua haitanyesha, ukame na njaa vitatawala, na pale inaponyesha huleta ustawi wa riziki na ukithirifu wa neema kwa watu. Wakati Mwenyezi Mungu anapoteremsha mvua, hueneza rehma zake kwa kila kitu. Kutokana na mvua, ardhi mfu na yabisi huhuika ikawa na rutuba, mimea huchipua, maua yakachanua, miti ikastawi, na wanadamu pamoja na viumbe wengine wakapata maji ya kunywa na ya mahitaji yao mengineyo. Yote hayo yanaonyesha kuwa Mwenyezi Mungu anawashughulikia waja na viumbe wake mithili ya familia moja kubwa, na wao waja wanamhimidi na kumshukuru yeye Mola na muumba wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujibiwa na kutakabaliwa maombi ya waja kunaendana na hikma ya Allah. Sababu ni kuwa kukubaliwa baadhi ya ayatakayo mwanadamu kutamfanya asi na kuchupa mipaka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa umbaji unafuata hisabu na vipimo maalum, na kila kitu kimewekwa kwa makadirio yake. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba mvua ni mfano mmojawapo wa rehma kubwa za Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa Allah subhanahu wa ta'ala ndilo kimbilio pekee la mwanadamu wakati wa matatizo na pale anapovunjika moyo na kukata tamaa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 890 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa neema zake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza baadhi ya dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari ya kuachiwa huru mkurugenzi wa IPTL mfanyabiashara James Rugemalira baada ya kusota mahabusu kwa takriban miaka minne kwa tuhuma za uhujumu uchumi. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Rugemalira sasa aibua, wanasheria wapendekeza mamlaka ya DPP kisheria kutazamwa upya wataka ukomo muda kwa wapelelezi wa kesi mahakamani. Habari nyingine inayomulikwa zaidi na toleo la leo la gazeti la Mwananchi ni ile ya tahadhari kuhusu mlipuko wa homa ya uti wa mgongo. Ni baada ya serikali ya Tanzania kusema kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na shirika la afya duniani WHO, kanda ya Afrika, kumejitokeza mlipuko wa ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jambo jimbo la Chopo ambapo watu 261 wamepatwa na maradhi hayo na 129 wameaga dunia. Vichwa vya habari nyingine vinasema: abiria kuchimba dawa dakika 20, kauli ya Samia ya tikisa baraza, na mawakili wa hoji shahidi, kuhamisha washtakiwa kituo nalo gazeti la Habari Leo lina habari muhimu zenye vichwa vya maneno: mabadiliko makubwa yaja TANESCO Januari, machinga elfu sita kupangiwa masoko ya kimkakati Dar es Salaam, sita wa familia moja wafa ajali ya gari, na Yanga ya ubeba mlima Kilimanjaro Zanzibar. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa ya kesi ya mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe, kwa kichwa cha maneno Mawakili utetezi washtukia ya jambo kila mshtakiwa kutetewa na mwana sheria wake, shahidi adai watuhumiwa walipata mafunzo uko Mandoo. Vichwa vya habari nyingine za toleo la leo la Nipashe vinasomeka, machinga waanza rasmi kuondolewa mabarabarani, Muhimbili ya badili chembe za damu na mbaroni, madai ya kukutwa akichezea sehemu za siri za mtoto wa miaka mitatu. Gazeti la Uhuru limejikita zaidi kwenye uteuzi wa Dr Stergomena Lawrence Tax, waziri wa ulinzi wa Tanzania, kuchukua nafasi iliyoachwa wazi ya, na aliyekuwa waziri wa wizara hiyo Elias John kuandikwa kufariki aliyefariki dunia tarehe pili Agosti mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Kichwa cha habari hiyo kinasema Jenista Megji waibuka uteuzi wa Stergomena wasema ni mwanamke shupavu mwenye historia ya uongozi watoa wa wito kwa wanawake nchini Tanzania kuchapa kazi ili kuthibitisha ubora wao juu kabisa. Katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hili la Uhuru kuna picha ndogo ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe inayoambatana na maneno Kachero aeleza alivyowakamata washtakiwa kesi Kinamboe. katika nchi jirani ya Kenya, anaanza na gazeti la Standard ambalo limeandika kwamba wandani wa Rais uhuru Kenyatta wamezozana juu ya kuwaondoa washirika wa, wa naibu Rais William Ruto mwaka jana katika kamati ya Bunge. Katika habari nyingine, gazeti la Standard limeandika habari yenye kichwa cha maneno chanjo siyo fimbo ya muujiza, lakini ni muhimu katika kupambana na maambukizi ya COVID-19. Limeandika kwamba idadi kubwa ya watu wanaolazwa hospitalini kati ya watu wazima ambao hawajachanjwa imeilazimisha wizara ya afya ya Kenya kurekebisha kampeni yake ya kutoa chanjo ya korona ili kuruhusu Wakenya zaidi kupewa chanjo hiyo. Takwimu kutoka kaunti za Kiambu na Nakuru zinaonyesha kwamba idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19 wanaolazwa katika kitengo cha wagonjwa mahatuti ni wale ambao bado hawajachanjwa. Nalo gazeti la Saturday Nation limeandika au limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno masharti magumu ya kambi ya Uhuru kwa ajili ya kufanya suluhu na Ruto ni baada ya naibu rais wa Kenya William Ruto kutangaza kwamba yuko tayari kumaliza msuguano uliojitokeza kati yake na rais Uhuru Kenyatta, tena bila ya masharti yoyote. Habari nyingine muhimu kwenye toleo la leo la Saturday Nation na kichwa cha maneno jinsi magenge ya uhalifu yanavyoteka nyara. Nalo gazeti dada la Taifa Leo Jumamosi lina habari kuu yenye kichwa cha maneno dhambi za Uhuruto zalemea raia vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Taifa Jumamosi vinasema: Kilio cha haki, aliye najisi msichana akipewa kifungo rahisi. Kesi ya kupinga utekelezwaji wa CBC yafikishwa kortini, na magavana wataka kuendelea kunyonya raia hata baada ya kustafu. <tune> Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipindi kifu, kipande kifupi cha kasida. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na moja mfungu wa tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya kumi na nane Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa arobaini na mbili iliyopita Jafar bin Husein bin Ahmad mashuhuri kwa jina la Siraj alifariki dunia katika mji wa Sur kusini mwa Lebanon. Jafar bin Husein bin Ahmad alikuwa miongoni mwa mafaqihi wapokezi wa hadithi na maqare wakubwa wa karne ya sita hijiria. Siraji alizaliwa mwaka 419 hijiria na kupata elimu mbalimbali kama hadithi, qiraa na fasihi ya lugha. Aidha, alisafiri katika maeneo mbalimbali kama Misri na Sham kwa ajili ya kuongeza zaidi maarifa. Siku kama ya leo miaka 203 iliyopita nchi ya Chile ilipata uhuru. Mwaka 1536 Chile ilidhibitiwa na Uhispania sehemu kubwa ya kukoloniwa Chile. Nchi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa naibu mfalme wa Hispania nchini Peru. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, yaani tarehe 18 Septemba, aliaga dunia Dag Hammarskjold mwanasiasa na katibu mkuu wa pili wa Umoja wa Mataifa. Mwanasiasa huyo nchini Sweden alifariki dunia baada ya ndege iliyokuwa imembeba wakati wa safari yake katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanguka. Hamashold alikuwa Kongo kwa lengo la kufanya mazungumzo na pande husika ili kumaliza vita vya ndani nchini humo. na miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 27 Shaharivar aliaga dunia Ustadh Muhammad Husein Shahriar, mshairi mashuhuri wa Kiirani alizaliwa mjini Tabrizi, kaskazini magharibi mwa Iran na baada ya kumaliza masomo yake ya sekondari katika chuo cha Darulfunun mjini Tehran, alijiunga na chuo cha tiba hata hivyo baada ya miaka michache aliacha masomo na kurejea katika kijiji alichozaliwa. Ustadhi Shahriar alitoa mashairi yake ya kwanza akiwa na umri wa miaka ishirini na tatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa uh, karibuni kusikiliza muhtasari wa habari kabla ya kukuwa geni kutoka studio za Jame Jam. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesisitiza kwamba wanachama kamili wa Iran katika Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai ni hatua kubwa kuelekea uhusiano bora zaidi na ni wenzo muhimu wa siasa za nje za Teheran. Uh, kuhusiana na eneo la Asia. Spika wa Kongresi ya Marekani amesema kwamba shambulio lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump dhidi ya jengo la Congress tarehe 6 Januari mwaka jana ni sawa na mashambulizi yaliyofanywa na magaidi dhidi ya Marekani Septemba 11 mwaka 2001. Mwenyekiti wa kamisheni ya ulinzi wa haki ya kujitawala ya baraza la seneti la Rusia ametangaza kwamba mfumo wa kupiga kura kwa njia ya elektroniki nchini humo umehujumiwa na wadukuzi kutoka nchi za magharibi zikiwemo Marekani, Korea ya Kusini na Denmark na Wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walikutana Ijumaa ya jana katika kikao cha dharura makhususi kwa ajili ya kuchunguza mgogoro wa kisiasa nchini Somalia na kueleza wasiwasi wasi wao kuhusiana na hitilafu za ndani katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na ni matarajio yetu kwamba mtakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo.