Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema, Ewe Mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kuni rehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismillahi rahmani rahim Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Ni wakati mwingine na siku nyingine njema kabisa tuliojaliwa na Mola Muumba, amin ya rabil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ijumaa hii ya usiku huu wa Septemba 17, 2021, sawa na tarehe kumi mwezi Safar 1443 Hijiria. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Uchambuzi wetu wa kisiasa, wapendwa wasikilizaji, usiku huu utatupia jicho hali ya hatari kusini mwa Yemen, kufeli kikamilifu muungano vamizi wa kisaudi. Tutakuwa na habari kama kawaida, nilivyosema za kikanda ya kimataifa, bila kusahau kipindi chetu kwa siku hii ya leo ni kipindi cha darsa ya Quran. Tutakuwa na makala fupi ya leo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo tunakaribisha maoni yako kupitia ujumbe mfupi au SMS, mpenzi msikilizaji, na kwa njia ya WhatsApp yetu ni katika alama ya kujumlisha 98903506547, na pia barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, nikimaanisha email. Unaweza kutupata pia kwa njia ya moja kwa moja kupitia tovuti yetu na halikadhalika kupitia aplikeshen ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Karibuni kwa nami mubashara. Imetimia nne kamili kwa wakati wa hapa Teheran. na wasomea kwanza vichwa vya habari. Rais Ibrahim Raisi asema jumuiya ya Shanghai inaweza kuwa kichocheo cha mtazamo mmoja wa pande kadhaa. Tanzania yatoa tahadhari kuhusu mlipuko wa homa ya uti wa mgongo. Niko tayari kuzungumza na Rais Kenyatta bila masharti, asema makamu wa rais William Ruto. Na wananchi wa Argentina waandamana kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Teherani. Rais wa jamhuri ya kiislamu a Iran amesema jumuia ya ushirikiano ya Shangai inaweza kuwa kichocheo muhimu cha mtazamo mmoja wa pande kadhaa ulimwenguni. Rais Ibrahim Rais amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa ishirini na moja wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai huko Dushambe, mji mkuu wa Tajikistani. Na akasema jumuia hiyo imeonyesha vizuri kwamba inaweza kugeuka na kuwa tegemeo la kiuchumi na kisiasa katika mtazamo mmoja na ushirikiano wa nchi kadhaa ulimwenguni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesisitiza kuwa sera za kigeni za Teherani siku zote zimejikita katika ushiriki amelifu kwenye asasi na jumuia za kimataifa, mitazamo ya pande kadhaa na kupinga uchukuaji maamuzi wa upande mmoja. Aidha, Sayid Ibrahim Raisi amesema katika hotuba yake hiyo kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikitilia mkazo swala la ushirikiano uliojengeka katika msingi wa kuheshimiana na udharura wa kuweka mchango wenye kujenga kwa minaajili ya kukabiliana na changamoto za kieneo na kimataifa. Mkutano wa siku mbili wa wakuu wa jumuiya ya ushirikiano ya Shangai ulianza Alhamisi ya jana katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushambe, ambapo Rais Ibrahim Raisi ameuongoza uh, ujumbe wa ngazi za juu wa jamhuri ya kiislamu Irani katika mkutano huo, hii ikiwa ni safari yake ya kwanza nje ya nchi tangu alipoapishwa na kuchukua rasmi madaraka ya nchi akimrithi rais aliyepita Hassan Ruhani. Serikali ya Tanzania imewataka wananchi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuchukua tahadhari kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa homa ya uto wa mgongo uliotokea katika jimbo la Shopo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa na mganga mkuu wa serikali dr Alfeo Sichwale imesema ni vyema kuendelea kuchukua tahadhari kwani magonjwa hayana mipaka, hususan mikoa ya Tanzania inayopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo Kigoma, Rukwa, Kagera, Katavi na Songwe. ugonjwa huu huchukua siku mbili hadi kumi tangu kuambukizwa hadi kuanza kuonyesha dalili, amesema Dkt Sichwale. Aidha, mganga mkuu wa serikali ya Tanzania amesema wizara inaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa ugonjwa huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchukua hatua ili kuzuia na kujiandaa kukabiliana na tishio la ugonjwa huo endapo utajitokeza nchini Tanzania. Vimelea vya ugonjwa huo huambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda mwingine kwa njia ya hewa au kukaa na mtu mwenye maambukizi, kulingana na wataalamu wa magonjwa sugu ya kuambukiza. Mlipuko wa homa ya uti wa mgongo ni tishio kwa sasa barani Afrika kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa Septemba 8 mwaka huu na shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika. Wataalamu wanasema dalili kuu za ugonjwa huo ni pamoja na homa kali, kichwa kuuma, kutapika, kuogopa mwanga, kuchanganyikiwa na shingo kukakamaa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. William Ruto, naibu rais wa Kenya, amesema yuko tayari kumaliza msuguano uliojitokeza kati yake na Rais Uhuru Kenyatta bila ya masharti yoyote. Mvutano kati ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto sio swala la siri. Ni taswira ambayo imekuwa ikionekana waziwazi katika hali ambayo rais Uhuru Kenyatta anadai kwamba afahamu chanzo chake, William Ruto amekuwa akimnyoshea kidole cha lawama kinara wa chama cha ODM Raila Odinga, akisema kwamba waziri mkuu huyo wa zamani ndio chanzo cha kuvurugika uhusiano wake na rais Kenyatta. Uhasama kati ya viongozi hao wa ngazi za juu nchini Kenya umesababisha hali ya hofu kwa taifa hilo ambalo linakaribia kufanya uchaguzi na lenye historia ya machafuko kila wakati uchaguzi unapoandaliwa. Ruto anakuwa wa kwanza kuitikia wito wa maaskofu wa kanisa Katoliki unaotaka kufikia maridhiano. Mwezi uliopita, Rais Uhuru Kenyatta alimtaka naibu wake ajiuzulu kama aridhishwi na utendaji kazi wa serikali. Kinyume chake, Ruto aliapa kwamba hato jiuzulu kwani hatua hiyo ingemwonesha kuwa mwanasiasa mwoga na msaliti. Uhasama kati ya rais Kenyatta na naibu wake William Ruto ulichukua mkondo mpya wakati rais wa Kenya aliposalimiana na hasimu wake wa kisiasa Raila Odinga mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na nane kwenye tukio maarufu lililofahamika kama handshake. baada ya kuzika tofauti zao baada ya uchaguzi mkuu uliokuwa na utata uliofanywa mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo Raila alidai kuwa aliibiwa kura. Wanaharakati wa kisiasa na viongozi wa asasi za kijamii na za haki za binadamu nchini Argentina wameandamana wakitangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu wamepaza sauti wakilaani jinai za utawala haramu wa Israel na kusisitiza kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kusema kwamba muqawama na mapambano ya wananchi wa Palestina ni halali kwa ajili ya kukabiliana na utawala vamizi wa Israel. Maandamano hayo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires, yaliishia katika medani inayoelekea katika ikulu ya rais Roberto Sirilo Pedia, mmoja wa makamanda wa mapambano dhidi ya udikteta nchini Argentina katika mwongo wa sabini alikuwa mmoja wa watu waliohutubia katika hadhara ya waandamanaji hao. Akihutubia katika mkusanyiko huo, Roberto Sirilo Pedia amesema wazayuni wanadhani kwamba kwa kufanya jinai na kwa kupita zama, mapambano halali ya wananchi wa Palestina yatafifia na kuzimika na hivyo kusambaratika. Amesema hii leo baada ya kupita miaka sabini tangu kuanzishwa utawala wa kibaguzi wa Israel, mapambano na mukawama wa Palestina ungali hai na uko imara zaidi kuliko wakati mwingine wowote ule. Carlos Aznares, mwanahabari mashuhuri na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Argentina ni miongoni mwa wanaharakati wengine waliohutubia katika maandamano hayo ambapo alisoma pia tangazo la wafanya maandamano la kufungamana na wananchi wa Palestina pamoja na azimio lililotiwa saini na makumi ya asasi za haki za binadamu nchini humo ambalo lina, lina laani vitendo na jinai za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Nabaluzi na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika asasi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena Austria ametoa wito wa kuondolewa vikwazo vyote vya nyuklia dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mikael Ulianov, mwanadiplomasia wa mwandamizi wa Rasia ambaye pia ni mjumbe wa nchi yake katika mazungumzo ya nyuklia, amesisitiza kuwa kuna haja ya kuondolewa vikwazo vyote vya nyuklia. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika asasi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena Austria amesisitiza kuwa kuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kuna mfungamano na kuondolewa vikwazo vyote vya nyuklia vilivyowekewa Iran. Hivi karibuni, Hussein Amir Abdulayani, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alisema Marekani imetoa pigo kuu kwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na si mtuhumiwa bali ndiye mhalifu mkuu katika ukiukaji wa makubaliano hayo. Tarehe nane Mei mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani chini ya utawala wa Donald Trump ilijitoa kwenye mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya, ya JCPOA na kuiwekea Irani vikwazo vikubwa zaidi ambavyo havijawahi kutokea. Ijapokuwa awali serikali ya Marekani wakati huo ilidai kuwa inataka mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaangaliwe upya, ndio maana imejitoa kwenye makubaliano hayo, lakini hivi sasa inatangaza wazi wazi lengo lake haswa la kujitoa kwenye mapatano hayo. Taifa la Iran limekabiliana na vikwazo vya kiwango cha juu vya Marekani kwa mukawama wa kiwango cha juu na kufelisha njama za serikali ya Washington. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu hali ya hatari kusini mwa Yemen kufeli kikamilifu muungano wa uvamizi wa Kisaudi. Aidarus al Zubaidi, mkuu wa baraza lijitalo wa baraza la mpito la Yemen ambalo ni la mamluki wa umoja wa falme za Kiarabu, Imarati, ametangaza hali ya hatari na kutotoka nje katika mikoa ya kusini mwa Yemen. Hali hiyo ya hatari imetangazwa baada ya wananchi wa miji tofauti ya kusini mwa nchi hiyo kufanya maandamano makubwa ya kulalamikia wavamizi na mamluki wao. Maandamano ya wananchi wa kusini mwa Yemen yanaendelea kwa mwezi mzima sasa. Mikoa ya Aden, Taiz, Athermaut na Almahra na Lahij ndiyo iliyokumbwa na maandamano makubwa zaidi ya wananchi. Sababu kuu ya maandamano hayo ni kulalamikia hali mbaya ya kimaisha na kijamii katika mikoa hiyo ya kusini mwa Yemen. Aidha, kumezuka mapigano ya silaha baina ya mamluki wa Saudi Arabia na Imarati, na hiyo imetajwa kuwa ni moja ya sababu zilizompelekea mkuu wa Baraza la Mpito la Kusini kutangaza hali ya hatari na marufuku ya kutotoka nje katika mikoa yote ya kusini mwa Yemen. Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, ni moja ya wavamizi wakuu wa nchi ya Kiislamu ya Yemen. Baraza hilo la mamluki wa Imarati liliundwa mwaka elfu mbili kumi na saba na hivi sasa linadhibiti mkoa wa Aden, linadhibiti pia mkoa wa Sokotra kwa kusini mashariki mwa Yemen na baadhi ya maeneo mengine ya kusini mwa nchi hiyo. Kwa mwezi mzima sasa, wananchi wamekuwa wakifanya maandamano kushinikiza kupinduliwa mamluki wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen. Hata hivyo, mamluki hao wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi kukandamiza maandamano ya wananchi hao, ambao habari ya karibuni ambao wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi kukandamiza maandamano hayo ya wananchi, ambapo habari ya karibuni inasema kuwa mtu mmoja ameuliwa kwa kupigwa risasi na mamluki hao, na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Ina harakati moja ya wananchi wa Yemen imesema Saudi Arabia ndiyo inayoongoza ukandamizaji huo. Harakati ya Shabab Adan Althair, yani yaani vijana wa mapinduzi wa Yemen, imesema kuwa amri ya kukandamizwa wananchi wa kusini mwa Yemen imetolewa moja kwa moja na Saudi Arabia ambayo ni adui mkubwa wa taifa la Yemen. Mbali na ugumu wa maisha, wananchi wa mikoa ya kusini mwa Yemen wanalalamikia pia kuporomoka thamani ya sarafu ya taifa, kuzimwa muda mrefu umeme na huduma sifuri zinazotolewa na wanaoshikilia mikoa hiyo. Wachambuzi wa mambo kwa upande wao wanasema kuwa sababu kuu ya hali mbaya kama hiyo kwenye mikoa ya kusini mwa Yemen ni kuweko tawala mbili zinazokinzana: mmoja ni utawala wa mamluki wa Imarati na mwingine ni wa mamluki wa Saudi Arabia hata hivi sasa kuna serikali mbili kusini mwa Yemen. Moja ni ya Mansuri Hadi, rais aliyejiuzulu na kukimbilia Saudi Arabia, na nyingine ni ya Aidarusi al Zubaidi, mkuu wa baraza lijiitalo la mpito la Yemen ambalo ni la mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Gazeti la Al Quds al Arabi limeandika kauli mbiu kuu ya waandamanaji wa kusini mwa Yemen ni kutoka nchini humo serikali za Mansuri Hadi na Aidarus al-Zubaidi. Sababu nyingine inayokwamisha mambo huko kusini mwa Yemen ni kuwekwa mikono mingi ya wageni, ambao kila mmoja anafikiria maslahi yake binafsi bila ya kujali kabisa matakwa na maslahi ya wananchi wa mikoa hiyo. barabara kabisa. Shukrani sana kwenye mitambo na sasa, tunawakaribisha wapendo wasikilizaji, utegea sikiwa kipindi chetu cha kwanza itakayofuatiwa na makala yetu fupi ya leo katika historia. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 890 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 24 ya sura hiyo ambayo inasema Ati wanasema amemzulia Mwenyezi Mungu uongo. Mwenyezi Mungu akipenda atapiga muhuri juu ya moyo wako, na Mwenyezi Mungu anaufuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno yake. Hakika yeye anayajua yaliyomo vifuani. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia kuwapenda ahalulbaiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kama malipo ya kimaanawi kwa ajili ya mjumbe huyo wa Allah. Aya hii tuliyosoma inasema, pamoja na hayo baadhi ya wanafiki wanamzulia uongo Bwana Mtume kwa kudai kuwa hayo ayasemayo yanatokana na yeye mwenyewe, lakini ameyanasibisha tu na Mwenyezi Mungu, na yale yeye anayosema kuhusu Qur'an, wahi na mapenzi kwa ahlul baiti hayakuteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mtukufu akawajibu watu hao kwamba kama mtume atafanya hivyo yeye atapiga muhuri juu ya moyo wake na hataruhusu kunasibishiwa kitu ambacho hakumteremshia mtume wake. Na sababu ni kwamba ikiwa hata lizuia hilo litasababisha watu kupotoka, na kutokea hayo hakuendani na hikma ya Mwenyezi Mungu ya kutaka watu wafuate uongofu ni kama ilivyoelezwa katika tarjumu ya aya ya44 hadi 46 za Suratu Lhaqa ya kwamba, na laukama angelituzulia baadhi ya maneno tu, bila shaka tungelimshika kwa mkono wa kulia, kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo sehemu inayofuatia ya aya hii inatilia mkazo nukta ya kwamba Mwenyezi Mungu anaifuta na kuifedhehesha batili, na haruhusu katu batili iingie ndani ya wahi wake. Kwa maneno anayoyateremsha Allah, subhanahu wa taala, anaifanya haki iwe thabiti na kusimama daima dawamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mtu muumini huwa anayaamini na kuyakubali yote yaliyoletwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na si kuyakubali yale tu yapendwayo na nafsi yake na kuyapuuza au kuyakanusha yale isiyoyapenda. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hana mzaha na mtu yeyote. Kama ingetokezea hata mtume wake kumnasibishia jambo lisilo sahihi, basi angemfedhehesha na kuweka uongo wake hadharani na kumkatishia neema ya kupokea wahi wake. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutawala haki na kutoweka batili ni ahadi ya hakika na isiyo na shaka ya Allah kwa waumini. Na anawaitikia wanaoamini na wakatenda mema na anawazidishia fadhila zake, na makafiri watakuwa na adhabu kali. Moja ya rehma na ukarimu mkubwa zaidi wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa wanadamu ni kwamba yeye Mola ameuweka wazi muda wote na bila ya mpaka wowote mlango wa toba kwa waja wake wanaomkosea. Ni kinyume na sisi binadamu ambao kwa kawaida mtu anapotufanyia dhuluma na kutuomba radhi, lakini akarudia tena na tena kosa alilotutendea, hufika mahala tukakataa kuomba radhi kwake na wala hatui tayari tena kumsamehe. Lakini katika aya tulizosoma, Mwenyezi Mungu anasema kila pale waja wangu watakapojuta kwa madhambi waliofanya na wakaamua kutubia wataukuta mlango wa toba uko wazi na nitawasamehe makosa yao. Hii ni pamoja na kwamba yeye, Mola, ana habari za mambo yetu yote ya dhahiri na batini, na hakuna chochote kinachofichika katika elimu na ujuzi wake. Uraufu na ukarimu wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa waja wake hauishii katika kuwasamehe madhambi yao tu, lakini pia kwa kuwatakabalia dua na maombi yao, kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anayakubali maombi ya waja waliomwamini na wakafanya mema, lakini kubwa zaidi ya hayo, anawatunuku katika fadhila zake yale ambayo hata hayajawapitikia katika fikra zao na yaliyo bora zaidi ya vinavyoweza kuombwa katika mipaka ya akili ya mwanadamu, na huo ni upeo wa juu kabisa wa rehma na fadhila makhsusi za Mwenyezi Mungu kwa waumini. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakuna mkwamo na kugonga mwamba katika Uislamu. Mlango wa toba uko wazi muda wote na mtu yeyote yule na katika mazingira yoyote yale, anaweza kutubia na kumwomba maghufira Allah na akasamehewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu amewaahidi wafanyao madhambi kuwa kama watatubia atawasamehe madhambi yao. Na kusema kweli kwa kuwapa ahadi hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anawashajiisha waja wake hao kutubia. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sharti la kutakabaliwa dua ni kumwamini Allah Na lau Mwenyezi Mungu angeliwakunjulia riziki waja wake basi bila shaka wangeliasi katika dunia, lakini anaiteremsha kwa kipimo akitakacho. Hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona. Aya hizi zinaashiria msingi wa hikma ya Mwenyezi Mungu inayotawala juu ya mambo yote ya ulimwengu na kueleza kwamba mfumo wa umbaji umewekwa kwa mantiki ya kupima uwezo wa vitu na watu. Na Mwenyezi Mungu ni muweza wa kukipa kila kitu na kila mtu uwezo na nyenzo zaidi ya kiwango alichomjalia. Lakini kufanya hivyo hakuendani na hikma yake, kwani kufanya hivyo kutafanya watu wa muasi na kuchupa mipaka na kuvuruga nidhamu ya jamii. Wanadamu wote humuomba Mwenyezi Mungu awajaalie ukunjufu wa riziki, na inawezekana yeye Mola kuwatakabalia maombi yao hayo, lakini hikma yake Allah haiendani na kukidhiwa takwa hilo la waja wake. Suala la ugawaji riziki linafanyika kulingana na mahesabu makini ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ameyakadiria kuhusiana na waja wake kwa sababu yeye ni mjuzi na mwenye kuwaona wao katika hali zao zote. Yeye Mola anaujua fika uwezo wa kila mtu na kwa hiyo anaigawa riziki baina ya waja wake kwa kipimo na hisabu kamili na kwa kutilia maanani maslaha. Tajiriba ya historia inaonyesha kuwa watu wanaojaaliwa ukunjufu wa riziki na unemevu mkubwa katika maisha, wengi wao humsahau Mwenyezi Mungu, wakawa waasi, wafanya dhuluma na wachupa mipaka. Sababu ni kuwa uchu na hamu ya mwanadamu huwa haikomi na kwa kawaida mtu huwa hakinai wala hatosheki na kiwango maalumu cha mali na mamlaka, hutaka apate na walivyo navyo wengine, hata kama ni kwa njia ya dhulma na uonevu. Ni kwa sababu hiyo Allah anawateremshia riziki waja kwa kiwango atakacho yeye na kwa namna aonayo kuwa ina maslaha kwa hivyo wajibu wetu sisi wanadamu ni kufanya juhudi za kuhangaikia maisha na kutafuta ukunjufu wa maisha kwa kiwango kinachoendana na hali ya maumbile, lakini wakati huo huo tujue kwamba mfumo wa uumbaji na hikma ya Mwenyezi Mungu havifuati matashi yetu sisi, na riziki itakayotushukia ni ya kiwango ambacho hakitavuruga mfumo wa uumbaji. Ama kuhusu dhiki na uhaba wa riziki, hilo linatokana zaidi na uvivu na ugoigoi wa watu wenyewe. Uhaba na ukosefu huo wa riziki si kwa hasa la Mwenyezi Mungu, bali ni matokeo ya matendo ya wanadamu wenyewe, ukiwemo pia uonevu na utovu wa uadilifu unaofanywa na wenye nacho dhidi ya wasio nacho. Kwa hivyo, kama tutaacha kujituma na kukaa tu kusubiri ili tushukiwe na riziki, hatutateremkiwa na chochote, kwa sababu Mwenyezi Mungu hajaahidi kuwashushia riziki watu wanaokaa wakajipweteka tu bila kufanya kazi. Kuhusu kuthibitisha kwamba riziki za wanadamu ziko mikononi mwa Allah, Mojawapo ya hoja za wazi za kuthibitisha hilo ni unyeshaji wa mvua ambao mwanadamu hauchangii kwa namna yoyote ile. Kunyesha mvua ni moja ya ishara za ujuzi na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Ikiwa mvua haitanyesha, ukame na njaa vitatawala, na pale inaponyesha huleta ustawi wa riziki na ukithirifu wa neema kwa watu. Wakati Mwenyezi Mungu anapoteremsha mvua, hueneza rehema zake kwa kila kitu. Kutokana na mvua, ardhi mfu na yabisi huhuika ikawa na rutuba, mimea huchipua, maua yakachanua, miti ikastawi, na wanadamu pamoja na viumbe wengine wakapata maji ya kunywa na ya mahitaji yao mengineyo. Yote hayo yanaonyesha kuwa Mwenyezi Mungu anawashughulikia waja na viumbe wake mithili ya familia moja kubwa, na wao waja wanamhimidi na kumshukuru yeye, mola na muumba wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujibiwa na kutakabaliwa maombi ya waja kunaendana na hikma ya Allah. Sababu ni kuwa kukubaliwa baadhi ya ayatakayo mwanadamu kutamfanya asi na kuchupa mipaka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa umbaji unafuata hisabu na vipimo maalum, na kila kitu kimewekwa kwa makadirio yake. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba mvua ni mfano mmojawapo wa rehma kubwa za Mwenyezi Mungu. Alkadhalika aya hizi zinatuelimisha kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ndilo kimbilio pekee la mwanadamu wakati wa matatizo na pale anapovunjika moyo na kukata tamaa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 890 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa neema zake. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 10 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 17 Septemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia Emil Luding, mwandishi wa wasifu wa Kijerumani. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Alipata umashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa baada ya kuandika wasifu wa Otto von Bismarck, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, kiongozi wa zamani wa Russia Joseph Stalin, Beethoven na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na ushawishi mkubwa katika kipindi hicho kama Franklin Roosevelt, Winston Churchill na Joseph Stalin. Tarehe 17 Septemba miaka 60 iliyopita, aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. Menderes ambaye alikuwa akifuata siasa za Kimarekani alitumia vikosi vya jeshi kushambulia wakurdi wa nchi hiyo, swala ambalo liliwakasirisha sana wasomi na wanafikra wengi nchini Uturuki. Mwaka 1957 alichaguliwa tena kuwa waziri mkuu wa Uturuki na kukandamiza maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakipinga utawala wake na kudai marekebisho ya kisiasa. Mwaka 1960 Adnan Menderes aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi na kufikishwa mahakamani ambapo alihukumiwa kifo kwa kupatikana na hatia ya kuua wanafunzi wa vyuo vikuu, kukiuka katiba ya nchi na kuwa na mahusiano haramu. Usiku wa kutekelezwa hukumu hiyo, Menderes alifanya jaribio la kujiua, lakini madaktari waliwahi kuokoa maisha yake. Hatimaye tarehe 17 Septemba, Adnan Menderes alinyongwa akiwa na umri wa miaka 62. Tarehe 26 Shahrivar, miaka 41 yaliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, utawala wa zamani wa Iraki ulifuta kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la Mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo, Sadam Hussein, kiongozi wa zamani wa Iraki, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera na televisheni Akiungwa mkono na madola ya kibeberu. Mkataba huo wa mwaka 1975 wa Algeria yalikuwa makubaliano ya mwisho kati ya nchi hizo mbili kwa ajili ya kutatua hitilafu za mpakani. Siku kadhaa baadaye, Sadam Hussein alianzisha vita na uvamizi wa miaka minane dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uchochezi wa nchi za Magharibi. Asante sana fundi mitambo, na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu kwa jina la Juma Kazungu, ameandikaje? Anasema, ongera Urusi kwa kuiombea Iran iondolee vikwazo vya kinyuklia ilivyowekewa na mabeberu. Shukran sana Juma Kazungu kutoka Bujumbura, Burundi. Anasema redio Irani Iran tunaifuata miamia. Shukran sana kwa kutegea sikio. Sasa anasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu, mtajika mashuhuri kabisa, huyu wa siku nyingi, ni Yahya Hasani Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Amesemaje? Ameandika viongozi wetu Uhuru na Ruto washaosha Eh, kumradhi hapa anasema ni Ruto anamwambia Uhuru kuwa hana masharti ya mapatanisho. Je, Uhuru akimwambia atambue handshake atakubali? Alimchokolea Raila na Uhuru bibia yao kisha aje atake suluhu. Subutu anasema. Shukrani sana Yahya ya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Idris Malia Mungu wa kutoka Mombasa, Kenya anasema wa siku nyingi sana usiku anasema, anasema huu anasemaje, anasema dada Asma, inshallah. Shukrani sana kwa kututegea sikio, msikilizaji wetu huyu wa siku nyingi Hamisi Hashim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania, tunasema asante sana, na sasa tegeni sikio. Habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kisamu Iran amesema Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai inaweza kuwa kichocheo muhimu cha mtazamo mmoja wa pande kadhaa ulimwenguni. Serikali ya Tanzania imewataka wananchi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuchukua tahadhari kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa homa yote wa mgongo uliotokea katika jimbo la Shopo katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. William Ruto, naibu rais wa Kenya, amesema yuko tayari kumaliza msuguano uliojitokeza kati yake na Rais Uhuru Kenyatta bila ya masharti yoyote. Na wanaharakati wa kisiasa na viongozi wa asasi za kijamii na za haki za binadamu nchini Argentina wameandamana wakitangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.