Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Ljumua aya ya tisa hadi ya mwisho Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo Wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Hashim wa Arusha, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. <tune> Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. GCC yarudia tena madai yake ya kila mara na ya kuchekesha dhidi ya Iran. ECOWAS yawawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea. Amnesty International yatangaza kuwa vyombo vya usalama Misri vina wabughudhi na kuwanyanyasa wanaharakati wa kisiasa. Uchunguzi unaonyesha kuwa hivi sasa nusu ya wanunuzi wa silaha nchini Marekani ni wanawake. Habari kamili. Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC limetoa taarifa mwishoni mwa kikao chake kilichofanyika jana katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje kwa kurudia tena madai ya huko nyuma dhidi ya Iran sambamba na kuomba tena nchi wanachama wa baraza hilo zishirikishwe kwenye mchakato wa mazungumzo ya nyuklia na Iran. Katika taarifa yao hiyo, mawaziri wa mambo ya nje wa GCC wameibua tena pia madai ya uongo na yasiyo na msingi kwa kudai kwamba visiwa vitatu vya Iran vya Tom kubwa, Tom ndogo na Bomusa ni milki ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Katika kila kikao inachohudhuria na kwa uungaji mkono wa nchi za kigeni, serikali ya Imarati imekuwa ikikariri dai lake lililopitwa na wakati la umiliki wa visiwa hivyo vitatu vya Iran. Madai hayo yanatolewa ilhali kwa mujibu wa hati na nyaraka za Umoja wa Mataifa, visiwa vya Tombo Kubwa, Tom Ndogo na Bumusa vinatambulika kuwa ni sehemu isiyotenganika ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika taarifa yake hiyo, na bila kutilia maanani jinai na uvamizi wa utawala wa Al Saud dhidi ya taifa madhulumu la Yemen, Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi limesisitiza kuwa litaendelea kuunga mkono muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Yemen. Hivi karibuni na sambamba na kuashiria kwamba baadhi ya nchi wanachama wa GCC zimeathiriwa na mashinikizo ya utawala wa Saudia na hivyo zingali zimekumbatia mradi uliogonga mwamba na kufeli wa kueneza hofu kuhusiana na Iran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Said Hatib Zadeh alihoji kwamba kuendelea kushabikia mwenendo huo ghalati na potofu tangu miango iliyopita hadi sasa, kumekuwa na faida na matunda gani kwa uthabiti na amani ya eneo hili? Mkutano wa dharura wa jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, umechukua hatua ya kuwawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa nchini ningine katika kile kinachoelezwa kama ujumbe mkali ambao ECOWAS imetaka kufikisha kwa viongozi wa mapinduzi ya kijeshi ya Guinea, jumuiya hiyo ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi imeamua kuzuia mali za kifedha na kuwawekea marufuku ya kusafiri wajumbe wa utawala wa kijeshi na ndugu zao, huku ikisisitiza juu ya kuachiliwa Rais Alpha Conde. Rais wa ECOWAS Jean-Claude Brou amesema Viongozi wakuu wa mataifa ya Afrika Magharibi wamesisitiza pia kwamba hakupaswi kuwepo na haja ya kipindi kirefu cha mpito kwa taifa hilo kurejea kwenye mkondo wa kidemokrasia. Jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi tayari ilikuwa imeshaonya hapo awali kwamba ingewaadhibu watawala wa kijeshi endapo hawangemwachia huru Konde ambaye anazuiliwa katika eneo lisilojulikana tangu alipokamatwa wakati wa mapinduzi ya Septemba tano mjini Conakry. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Ghana, wiki iliyopita ECOWAS ilituma ujumbe nchini Guinea kukutana na kiongozi wa mapinduzi Luteni Kanali Mamadi Domboya, na ilikuwa inasubiri kuchukua uamuzi juu ya namna ya kushinikiza utawala wa kijeshi urudi kwenye utawala wa kikatiba. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa vyombo vya intelijensia na usalama vya Misri vinawanyanyasa na kuwabughudhi watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati wa kisiasa bila ya kuwa na hofu yoyote ya kufuatiliwa kisheria. Shirika hilo la msamaha duniani limeeleza katika ripoti kuwa maafisa wa shirika la usalama la Misri wanapeleleza na kufuatilia nambari za simu na akaunti za wanaharakati wa kisiasa na wa asasi za kiraia katika mitandao ya kijamii, na pale wanaharakati hao wanapokaidi amri za shirika hilo, jamaa zao huandamwa na vitisho vya kukamatwa au kuteswa. Amnesty International imesema akthari ya wanaharakati wa kisiasa wa Misri wanapokamatwa na kusailiwa huwa hawapatiwi wakili yoyote wa kuwatetea, na ikaongeza kwamba ni jambo lisilowezekana kubaini idadi halisi ya watu ambao ni wahanga na waathiriwa wa hatua za vitisho za vyombo vya intelijensia na usalama vya utawala wa Misri zinazochukuliwa nje ya mipaka ya sheria na kinyume na taratibu za kimahakama. Katika miezi ya karibuni, asasi nyingi za kimataifa na za kutetea haki za binadamu zimetoa indhari kuhusu utendaji wa utawala wa Misri unaoongozwa na Abdul Fatah Assisi katika masuala ya uhuru wa kijamii na kisiasa na ukiukaji wa haki za binadamu baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali halali na ya kidemokrasia ya Muhammad Mursi. Assisi alishika hatamu za utawala nchini Misri kufuatia uchaguzi kima wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka 2014. Tangu wakati huo hadi sasa, na kwa kutegemea mwega na uungaji mkono wa magharibi, rais huyo wa Misri amekuwa akitekeleza sera ya ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa utawala wake. Kabla ripoti ya ripoti yake ya jana, shirika la Amnesty International lilikuwahi kueleza katika taarifa kwamba katika kipindi cha urais wa Abdul Fatah Assisi, Misri haijali wala kuheshimu haki za binadamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. China imelaani ushirika mpya wa usalama wa kihistoria kati ya Marekani, Uingereza na Australia. Serikali ya Beijing imesema muungano huo una kile ilichokitaja kama maono yasiyofaa. Makubaliano hayo yatazifanya Marekani na Uingereza kuipatia Australia teknolojia ya kuunda kwa mara ya kwanza manowari zenye uwezo wa kinyuklia. Kuanzishwa kwa muungano huo kunaonekana kama juhudi za kukabili ushawishi wa China katika eneo linalozozaniwa la kusini mwa China. Wakati huo huo, Umoja wa Ulaya umesema haukuarifishwa kuhusu kuundwa kwa ushirika mpya wa kijeshi kati ya Marekani, Uingereza na Australia hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa kamisheni kuu ya Umoja wa Ulaya Peter Stano, ambaye ameongeza kwamba watajaribu kuzungumza na Marekani, Uingereza na Australia ili kujua kinachoendelea. Stano amebainisha kuwa nchi za Ulaya zitajadiliana kuhusu athari ya uamuzi wa nchi hizo tatu. Viongozi wa Marekani, Uingereza na Australia wameutangaza ushirika huo mpya ili kuzuia kile kinachodaiwa kama hatua ya kukabiliana na ushawishi wa China unaozidi kupanuka katika ukanda wa indo Pasifiki. Na matokeo ya utafiti mpya uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kuwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mwezi Aprili mwaka huu, wanawake wameunda karibu ya nusu ya wamiliki wapya wa silaha nchini humo. Uchunguzi uliofanywa kitaifa kuhusu hali ya umiliki wa silaha moto katika mwaka huu 2021 na wataalamu wa kitivo cha afya ya jamii katika chuo kikuu cha Harvard unaonyesha kuwa kuanzia Januari 2019 hadi Aprili mwaka huu wanawake wapatao milioni tano na laki tatu wa kimarekani wamenunua silaha kwa mara ya kwanza. Karibu wanaume milioni nne wa nchi hiyo nao pia walinunua silaha katika kipindi hicho. Chunguzi zilizowahi kufanywa katika miongo kadhaa nyuma nchini Marekani zilionyesha kuwa soko la silaha moto la nchi hiyo lilikuwa na asilimia kumi ahadi ishirini tu ya washitiri wanawake, kwa mujibu wa taarifa ya Dr. Debora Azrael, mtafiti wa kitivo hicho cha afya ya jamii katika chuo kikuu cha Harvard. Katika utafiti wao walichunguza rekodi za watu elfu kumi na tisa na kwamba huo ulikuwa utafiti mpana na jumuishi zaidi kitaifa kufanywa nchini Marekani kuhusiana na ununuzi wa silaha. Watafiti wanasema sababu ya kuongezeka idadi ya wanawake wanaonunua silaha nchini Marekani ni janga la dunia nzima la maradhi ya COVID-19, malalamiko ya kijamii, yakiwemo yale yaliyogubikwa na machafuko baada ya mauaji ya Mmarekani mweusi George Floyd yaliyofanywa na askari polisi wa jimbo la Minnesota. Na vile vile machafuko ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo wa mwaka elfu mbili na ishirini. Uchunguzi huo umeonyesha pia kuwa asilimia 55 ya wanunuzi wapya wa silaha nchini Marekani ni wazungu, asilimia 21 ni Wamarekani weusi na asilimia 19 ni wale wenye asili ya Latini. Kwa upande wa wanunuzi wanawake Wamarekani weusi wanaunda asilimia 28 tu ya wanunuzi hao wa silaha moto. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu na kichwa cha maneno kisemacho mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel Septemba elfu mbili na ishirini na tija yake nini? Umepita mwaka mmoja tangu kulipotiwa saini makubaliano baina ya utawala haramu wa Israel na nchi mbili za umoja wa falme za Kiarabu, yaani Imarati na Bahrein, ambapo mataifa hayo ya Kiarabu yaliafiki kuanzisha utawala wa kawaida, uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Je, makubaliano hayo yameweza kuwa na natija kama zilivyotaraji pande husika zilizotia saini mafikiano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ya nchi mbili za Kiarabu za Imarati na Bahrein yaliyojulikana kama makubaliano ya Abraham yalitiwa saini tarehe 15 Septemba mwaka jana katika ikulu ya Marekani, White House. Waliohudhuria utiaji saini huo ni Donald Trump, aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein, miongoni mwa watu wanne waliosaini makubaliano hayo ya Septemba 15. Netanyahu na Trump kwa sasa hawako tena madarakani baada ya kubwagwa katika ulingo wa siasa. Hii ina maana kwamba makubaliano hayo hayakuwa na taathira yoyote muhimu hata ku katika kuwapiga jeki wanasiasa hao na kuwafanya wabakie madarakani. Moja ya madai ya watawala wa imarati na Bahrain yalikuwa kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kungesaidia kudhamini usalama zaidi kwa Palestina. Hata hivyo, baada ya kupita mwaka mmoja tangu kusainiwa makubaliano hayo, imethibitika kuwa madai hayo hayana ukweli wowote na ni bwabwaja tu za kisiasa. Vita vya Saiful Quds vya Mei mwaka huu ni moja kati ya vielelezo vya wazi vya kuwa kinyume madai hayo kuhusiana na malengo ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Kwa muktadha huo makubaliano ya Abraham ya Septemba 2020 siyo tu hayajawa na matunda yoyote, bali kivitendo yamepelekea kuongezeka ukandamizaji, utumiaji mabavu na jinai za Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Waisraeli wengi wamefanya safari katika nchi mbili za Bahrein na Imarati. Balozi za pande mbili huko Manama, abu Dhabi na tel Aviv zimefunguliwa. Viongozi wa Israeli wamefanya safari katika nchi za Bahrein na Imarati, kama ambavyo viongozi wa nchi mbili hizo za kiarabu wamefanya safari huko tel Aviv. Pamoja na hayo hatua hizo inaonekana kuwa zaidi zimeweza kuvunja tu mwiko katika uhusiano wa nchi hizo mbili za Kiarabu na Israel, huku kivitendo zikiwa hazijadhamini maslahi ya kiuchumi ya pande husika katika makubaliano hayo. Suala jingine linalohusiana na maslahi ya makubaliano hayo kwa utawala wa kizayuni wa Israel licha ya kuwa kupitia makubaliano hayo utawala vamizi wa Israel umeweza kuimarisha uhusiano wake na nchi hizo mbili za Kiarabu na kwa namna fulani kuweza kudhamini maslahi yake ya kisiasa, lakini uhalisia wa mambo ni kuwa makubaliano hayo hayajaweza kupunguza changamoto za Israel katika nyuga mbili za kiuchumi na kiusalama. <tune> N wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Hashim wa Arusha, Tanzania. Salamun li Zainab wa Thakila Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yafuatayo ni mawaidha yaliyotolewa na Shekh Muhammad Hashim Arusha, Tanzania, kuhusu mageuzi aliyoyafanya Bibi Zainab alaih ssalam, binti yake Imamu Ali alayhi ssalam, kufuatia tukio chungu na la kuhuzunisha huko Karbala katika Iraq ya leo. Karibuni mapinduzi ya Zainab. Mageuzi makubwa kihistoria ambayo yalifanywa na Zainab, kwa sababu juhudi alizozifanya ziligeuza yale mauaji, umwagaji damu uliotokea, ufedheheshwaji, udhalilishaji, badala ya kushindwa ikawa ni kushinda. Waliotekeleza mauaji yale na washirika wao wote, badala ya kuwa na furaha na amani, walikuwa na karaha Pasina kuwa na raha wala furaha. Zainab alifanya juhudi kubwa na mageuzi makubwa kuhakikisha kwa kwamba yaliyotokea hayakuwa ni kitu kibaya kwao. Lakini ndugu zangu, kabla hatujazungumzia kwa kirefu kuhusiana na nini amekifanya Zainab. Na iko wazi kwanza baada ya kuuliwa Hussein ni haraka Zainabia ndizo zilizoendelea, na majukumu mazito yalikuwa nayo Zainab lakini nataka tumtizame Zainab kwa kirefu zaidi kwa mapana zaidi, tumfahamu vizuri Zainab, kisha tutakuja kuzungumzia haraka aliyokuwa nayo Zainab. Ukianza hata kwa majina yake na sifa alizokuwa nazo, alikuwa akiitwa Aqilat Bani Hashim, akawa anaitwa Aqilat Talibiyin, Siddiqat Sughra, baada ya kuwa mama yake Siddiqat al-Kubra, akawa alimatun ghairi muallama fahimatun ghairi mufahama. Hata mtoto wa kaka yake alimamu Sajadi alayhi salam anasema kwamba anta bihamdillahi alimatun ghairi muallama wa fahimatun ghairi mufahama, kwamba alimamu Sajadi alayhi salam anamwambia wewe, kwa kumhimidi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwamba ni msomi ambaye hukusomeshwa, hukuhitaji mwalimu wa kukusomesha, mwenye kufahamu bila kufahamishwa. Maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimpa mauhiba maalum Saida Zainab alayhi salam, na falsafa ya kuzaliwa kwake ni kwamba Amirul Muminin Ali ibn Abi Talib alayhi salam alifanya juhudi kubwa kumlea Zainab katika malezi yake ya kishujaa, alimlea Zainab katika malezi yake ya kicha Mungu. alimlea Zainab sabaqaha amirul mu'minin aliyun alayhi salam faakhmada daw al qanadil fasalahul hasan alayhi salam an dhalika faqala aliyun alayhi salam an yandhura ahadun ila shakh ukhtika Zainab. Amirul Mu'minin, kulingana na kisa hiki, ni kwamba alikuwa akimficha Zainab tangu mapema asijulikane Zainab kwa sababu ya majukumu ambayo yatakuja kuyatekeleza baadaye. Kisa hiki inaelezea kwamba Zainab alipokuwa akitaka kwenda kufanya ziara kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alikuwa akitoka usiku. Upande wake wa kulia alikuwepo kaka yake Alimamu al Hasan alayhi salam, upande wake wa kushoto anakuwepo kaka yake aba Abdillahi Al-Husein al alayhi salam mbele yao anakuwepo baba yao amiru lmuminin, aliyu aliyu bin abitalib alayhi salam. Wanapofika eneo ambalo lipo kaburi la bwana mtume, amiru lmuminin anazima chemli ambayo alikuwa wakiitumia kuwaonyesha mwanga. Alimuuliza alimamu alhasan alayhi salam baba yake amiru lmuminin kuhusiana na hicho kitendo akamjibu, akhsha an yandhura ahad ila shakhs ukhtika Zainab, nahofia mtu asimuone namna alivyo dada yako Zainab. Hii maana yake nini? Kisa hiki kinalenga nini? Ni kwamba Amirul Mu'minina aliyun alayhi salam alitaka Zainab watu asimuone tangu mapema, kwa sababu zinaweza kutokea hila, kwamba kwa kuwa Zainab ana majukumu ya kusimama bega kwa bega na kaka yake Aba Abdillah, basi wangetumia hila za kumuua kabla ya Zainab kutekeleza majukumu yake. Zainab, katika majina mengine aliyokuwa nayo, alikuwa akiitwa Ummul Masaib, mama wa masaibu, mama wa matatizo. Alikuwa akiitwa Swabira, au washairi wanamwita Jabalu Sabr, kwamba alikuwa akiitwa ni mama mwenye kusubiri, alikuwa akiitwa ni mlima wa subira Shahadat wafati jaddiha Rasulullahi sallallahu alaihi alihi wa hiya alihi wa bintu khamsati sanawat, alishuhudia kufariki kwa babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akiwa na umri wa miaka mitano. Ndipo masaibu yalipoanzia, lakini haikupita hata miezi mitatu ama minne. Shahadatil masaib ummiha Fatimatu Zahra alaiha salam Hatta shahadat hayati alami ummiha ba'da ad-darb wa inkisari dhilaiha ila wafati ummiha, ya kwamba alishuhudia masaibu aliyomkuta mama yake nyumbani kwake Fatimatu Zahra alayha salam. Alishuhudia pia maisha ya maumivu na mateso aliyokuwa akiishi Fatimatu Zahra alayha salam. Alishuhudia Hatta sfarat wajhuhu min shiddati sammi ila wafatihi. Zainab alayha ssalam alishuhudia kufa kaka yake Alimamu lhasan alayhi salam kwa sumu ambayo iliwekwa katika futari ambapo kaka yake alikuwa amefunga. Alipopewa futari ilikuwa na sumu, mpaka kufika kaka yake anatapika mabonde ya damu, mabonde ya maini yaliyokatika katika, katika mwili wake. Alishuhudia uso wa kaka yake Alimamu Lhasan alayhi salam unakuwa wanjano baada ya kuwa sumu imeenea katika mwili wa kaka yake mpaka kufikwa na umauti. Shahadat akhiran almusibatu aluzma wa hiya shahadatu akhiha Lhusein al alayhi salam maa ikhwatihi. wa abnai akhihi wa abnaiha Abdallah na Abul Fadl al-Abbas watoto wa Amirul Mu'minin wa, wa abna'i akhiha, na watoto wa kaka zake, watoto wa Imam Hussein wakiongozwa na Ali al-Akbar na watoto wa Imam al-Hasan alayhi salam, akiwemo Qasim na wengineo wa abnaiha, na watoto wake mwenyewe Zainab akiwemo Jaafar akiwemo Abdallah akiwemo Aun na watoto wake wawili, akiwa nao mateka katika msafara. Baada ya kuuawa na msafara kuanza, alishuhudia mauaji ya watoto wadogo, Abdallah ibn Hassan, Qasim ibn Hassan na Abdallah ibn Hussein au Ali al-Asghar. Alishuhudia mauaji haya lakini mauaji haya hayakumfanya Zainab kutetereka kiimani. Mauaji haya hayakumfanya Zainab kuingiwa na uoga. Mauaji haya hayakumfanya Zainab kukata tamaa, bali alibaki na njia yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ndiyo maana alipomwona kaka yake Aba Abdillahi al-Hussein ameanguka na, ku, na kuwa roho imeachana na mwili wake, alichokisema Zainab alisema, Allahuma takabal minna hadha lqurban allahuma in kana hadha yurdhik fakhudh hata tardha, e Mwenyezi Mungu tukubalie hiki kichinjo, e Mwenyezi Mungu ikiwa haya yanakuridhisha basi chukua mpaka utakaporidhika. Ulikuwa ni msimamo wa Zainab salamullahi alaiha baada ya mauaji yale yaliyotokea katika, katika, katika viwanja vya Karbala. Zainab katika viwanja vile alishuhudia matukio yote yaliyokuwa akitokea kila kitu kilichotokea Zainab alikiona sahaba mmoja mmoja aliyokuwa akitoka na kuuliwa Zainab alimuona lakini kingine cha kutizama kuhusiana na Zainab ni mume aliyekuwa naye Zainab Abdallah ibn ibnu Jaafar al-Tayyar ndiye alikuwa ni mume wa Zainab al-Kubra kwa mujibu wa riwaya nyingi na vitabu vya taarikh vinaonyesha kwamba Zainab aliweza vipi kutoka na kumwacha mumewe? Maswali haya wamejiuliza watu wengi sana, na baadhi ya watu wanakosea. Majawabu yake ni kwamba Zainab ameolewa na mtoto wa baba yake mdogo, na katika makubaliano ya mahari, sharti aliyoliweka Zainab ni kwamba pindi atakapotoka kaka yake Imam Hussein alayhi salam kuelekea Iraki, basi anaruhusa ya kutoka naye ilikuwa ni sharti la mahari aliyo, alikuwa amejiekea Zainab, na ndio maana kipindi ambacho Abu Abdillahi al-Hussein alayhi salam anatoka kuelekea, alikuwa amekusudia kwenda Al-Kufa lakini msafara ukaishia Karbala. Zainab alitoka naye kwa sababu ile ilikuwa ni moja ya makubaliano katika mahari yake. Lakini huyu Abdallah Ibnu Jafar at-Tayyar ni mtu ambaye kana kariman, alikuwa ni mkarimu mno khaliqan alikuwa ni mwenye adabu na tabia njema, lakini kana sakhian, alikuwa ni mtu wa kutoa sana na kujitolea sana kusaidia masikini na mafukara. Abdallah ibnu Jafar alikuwa ni mfanyabiashara ambaye alikuwa kazi kubwa ni kuangalia mafukara katika mji wa Madina, ambapo tabia yake njema ilimfanya Jafar eh, Abdallah ibn ibnu Jafar at-Tayyar kana yabda alfaqiri bila atai qabla an yasalahu, alikuwa akimpa fakir alichokuwa akimpa kabla ya fakiri kumuomba Jafar, kwa sababu alikuwa akiona kwamba huyu anauhitajio anataka hivyo, asimnyongeshe asimfanye kudhalilika. Alikuwa Abdallah ibn Jafar akitoa kumpa fakir kabla ya fakiri kumuomba Jafar. qala fuqara'ul Madina baada mautihi ma kunna naarifu suala hata mata Abdallah ibnu Jafar, mafukara katika mji wa Madina walikuwa wakisema kwamba sisi tulikuwa hatujui kuomba mpaka pale alipokufa Abdallah ibnu Jafar, kwa sababu Abdallah ibnu Jafar alikuwa akiwapa, hivyo mafakiri walikuwa hawana haja ya kuomba. Huyo kwa muhtasar ni mume wa Zainab ambaye amezaa na Zainab watoto watano. Kingine katika sifa za Zainab ni ibada. Vitabu vya tarehe vinatuambia kwamba kanati sawama kwamba alikuwa ni mwingi wa kufunga, kanati qawama alikuwa ni mwingi wa kusimama kisimamo cha usiku kwa ajili ya ibada na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, qanitatun lillahi ta'ala taqdi akthar layaliha mutahajjidatan taliatan lilqur'anil karim lam tatruku kulla dhalika hata fi ashaddi layali, alikuwa akitumia muda mwingi katika usiku mutahajida, akiswali tahajjud. Taliatan lilqur'ani lkarim, alikuwa akisoma Qur'ani tukufu. Na hakuhacha hayo yote hata fi ashaddi layali, hatta katika yale masiku magumu. Zainab salamullahi alayha Al-Hussein alayhi salam wakati akimuaga dada yake Zainab kwa mara ya mwisho, Hussein alayhi salam anamwambia: ya ukhta, ewe dada yangu, wala usinisahau katika sunna zako za usiku. Hata alimamu Zainul Abidin alayhi salam siku moja aliwahi kusema, an Zainul Abidin alayhi salam annahu qala Raituha tilka leila tusalli min julus, Imamu Zainul Abidin anasema kwamba hakuwahi kumwona Zainab hata siku moja akiswali swala zake za usiku akiwa amekaa isipokuwa usiku wa kumi na moja baada ya Ashura alimuona Zainab akiswali akiwa amekaa. Lakini sababu yeyote haya ilikuwa ni nini? Sababu ni kwamba baada ya kuuliwa imamu Husein alaihi ssalam, wakina mama wakawa wanakimbia, wengine wanakimbia huku, wengine wanakimbia kule, watoto wanakimbia huku, wanakimbia kule. Alimamu Zainul Abidin ni mgonjwa, anahitaji uangalizi. Ikawa mtoto hafahamu mama yake anakimbia wapi, ameelekea wapi, wala mama hafahamu mtoto wake yupo wapi, ndipo Zainab akawa na kazi ya kuwakusanya wakina mama na kuwakusanya watoto ili mtoto akutane na mama yake yuko wapi na mama akutane na mwanaye yuko wapi. Ni kazi ambayo ilimchukua muda mrefu, aende huku arudi kule, amchukue yule amrudishe huyu. Watoto waliingiwa na uoga, wakina mama waliingiwa na uoga kwa sababu hakukuwa tena na mwangalizi na mlinzi wao, na ndio maana hata msafara ulipoanza wakiwa ni mateka kuelekea huko alipo Ibn Marjana katika mji wa Al-Kufa, na kuelekea Sham aliko Yazidi ibn Muawiya. Alimamu Zainul Abidin anatuelezea hali ya kiibada alikuwa nayo Zainab salamullahi alaiha, anatuambia inna amati Zainab kanat tuadi salawatuha min alfaraid wa nawafil kana yadfauna likulli wahidin minna raghifan min alkhubzi fi lyumi wallayla, Zainul Abidin alayhi salam anatuambia, shangazi yangu Zainab alikuwa akitekeleza swala zake za faradhi na swala zake za sunna pindi ambapo tulichukuliwa na wale watu kuanzia Alkufa kuelekea Sham min qiyamin alikuwa akitekeleza swala zake za faradhi na sunna akiwa amesimama kama kawaida, swala zinavyoswaliwa. wa fi ba'd almanazil kana tusalli min julus, katika baadhi ya vituo vingine alikuwa akiswali hali ya kuwa amekaa. fasaltuha saltuha an sabab dhalik, Alimamu Zainul Abidin anamuuliza Zainab sababu ya kufanya hivyo. Zainab salamullahi alaiha anamwambia usalli min julusin li shiddati aljuu'i waldhof mundu thalathi layali, kwamba na swali nikiwa nimekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika na kuishiwa na nguvu tangu siku tatu. Kwa nini Zainab alikuwa, ki, alikuwa na njaa mno na kuishiwa na nguvu kwa muda wa siku tatu? Kwa sababu alipokuwa akipewa kipande chake cha mkate alikuwa akigawa mkate wake kwa watoto, kwa sababu walipokuwa wakipewa vip, vipande vile vya mkate ni vipande ambavyo vilikuwa haviwatoshelezi. Alikuwa akiangalia wenye uhitaji zaidi, anawapa sehemu ya chakula chake, yeye anabaki akivumilia. Hivi ndivyo alivyokuwa Zainab, maisha yake ya kiibada hata katika haya masiku magumu masiku ambayo yeye kama Zainab na wengineo walikuwa ni mateka. Hivi ndivyo alivyokuwa Zainab, maisha yake ya kiibada hata katika haya masiku magumu, masiku ambayo yeye kama Zainab na wengineo walikuwa ni mateka. Kisha Zainab, katika balagha na fasaha, ni kama baba yake Amirul Mu'minin, ambaye ni baba wa balagha, ni baba wa fasaha, alikuwa na ulimi kama baba yake na ndio maana ukitizama muundo wa mazungumzo ya Zainab katika hotuba zake alipokuwa katika mji wa Alkufa akizungumza na ibnu Marjana, na muundo wa mazungumzo yake alipokuwa katika mji wa Sham akijibishana na Yazid ibn Muawiya, unaona kabisa maneno yake yanashabihiana kimuundo na baba yake Amirul Mu'minin Ali aliyn alayhi ssalam. Tukiangalia upande mwingine wa Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharam ambayo yameletwa kwenu na Shekhe Muhammad Hashim wa Arusha, Tanzania, yaliyozungumzia shakhsia ya Bibi Zainab salamullahi alaiha. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Habari ya kuachiwa huru mfanyabiashara James Ruge Malira aliyesota mahabusu kwa muda wa takriban miaka minne akikabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi imepewa kipaumbele maalum na matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya nchini humo. Nipashe limeandika Ruge Malira, sina kinyongo na mtu ni baada ya kuachiwa huru. Vilio vya furaha vya tanda, mwenyewe aanzia kanisani. Mwananchi pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa anwani karibu nyumbani, Ruge Malira alivyohitimisha siku elfu moja mia tano na hamsini za maisha gerezani, aenda kanisani kushukuru, ataongea mbali na habari hiyo gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari visemavyo: mashahidi 20 vielelezo 16, kesi ya Ole Sabaya; wanafunzi wanaodai kutapeliwa wafukuzwa; rais CWT asimamishwa, mwenyewe aeleza chanzo; NMB yabeba tuzo nne za umahiri kimataifa; na kizungu mkuti ushahidi kesi ya Mboe. Kwa upande wa Nipashe linazungumzia kesi ya mwenyekiti huyo wa Chadema kwa anwani, yalivyokuwa mabishano saa tatu kesi ya Mbowe. Na katika habari nyingine limeandika Msekwa asema Rais Samia ameeleweka. Na ligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Majaliwa, tumejikita kuzalisha ziada vichwa vingine vya habari ni pamoja na simba chawene, aagiza wezi mitandaoni wakamatwe. Uhuru nalo limeandika wananchi wafunguka urais 2025 na mkazi Bariadi adaiwa kujifungua kile kilichoelezwa kama mnyama. Na leo ikiwa ni siku ya Jumaa, gazeti la Kiislamu la kila wiki la An-Nur limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani pemba yaongoza elimu ya dini ya Kiislamu kitaifa Alaqaba Morogoro mjini yaongoza, wataa jasiri ya mafanikio. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele pia kwa picha ya mkuu wa jeshi la polisi Simon Siro ikibeba kichwa cha habari, polisi kukagua mafundisho ya dini, Waislamu kutoa wa msimamo wao, ni baada ya kukutana na kujadili pamoja, wakumbuka Allahu akbar kutafsiriwa ni ugaidi. Aidha, limeandika visa vya kutekwa Waislamu vyaendelea Kenya, kisa madai ya kupambana na ugaidi, serikali ya Uhuru yashutumiwa vikali, mmoja adakwa akitoka msikitini. Tunaelekea sasa nchini Kenya kwenyewe, ambapo toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, ugumu wa maisha kuzidi Oktoba vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Muturi atoa ishara, anaelekea kwa Ruto; Wario ajiokoa kwa kulipa faini ya shilingi milioni tatu na laki sita Soi apigwa shilingi milioni mia moja na tano Gazeti la Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno na mimi pia, Ruto ataka handi sheki na Uhuru. Nation lina mnukuu naibu huyo rais akisema yuko tayari kwa handisheki hiyo bila masharti yoyote, kufuatia juhudi za maaskofu za kutaka kuwapatanisha yeye na bosi wake, Rais Uhuru Kenyatta. Habari hiyo pia ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na toleo la leo la Standard. Nikiligeukia tena gazeti la Nation, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele maalum katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo kwa upande wa kikanda ni pamoja na Farmajo ashadidisha mivutano na waziri mkuu Roble. Misri, Sudan zaunga mkono kuanzishwa tena mazungumzo ya bwawa la Nile. Polisi ya Uganda yaokoa waathirika 38 wa magendo ya binadamu. Kenya na Nigeria yachunguza madai kwamba shambulio la anga liliua raia. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Monitor na New Vision yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo New Vision limeiakisi kwa anwani semayo mswada wa muhula wakati wa nssf warudi bungeni mfuko wa pensheni wadundulizaji fedha kungojea zaidi pesa kwa taasisi hiyo katika toleo lake la mtandaoni gazeti hilo limeipa uzito maalum habari yenye anwani imarati ya miaka 50 kumimina mabilioni uingereza uwekezaji wa miaka mitano wenye thamani ya paundi bilioni 10 sawa na dola bilioni 13.8 utaelekezwa kwenye sekta za teknolojia, miundo msingi na mabadiliko ya nishati inayozingatia hali ya tabia nchi. Na kwa upande wa Monitor, toleo la leo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari kuhusu namna askari wa jeshi la UPDF walivyonusurika kifo baada ya kumgonga na kumuua dereva wa bodaboda boda. penzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni jumaa tarehe 10 safar mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 17 Septemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia Emil Ludwig, mwandishi wa wasifu wa Kijerumani. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Alipata umashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa baada ya kuandika wasifu wa Otto von Bismarck, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, kiongozi wa zamani wa Russia Joseph Stalin, Beethoven na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na ushawishi mkubwa katika kipindi hicho kama Franklin Roosevelt, Winston Churchill na Joseph Stalin. Tarehe 17 Septemba miaka 60 iliyopita, aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana, na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. Menderes ambaye alikuwa akifuata siasa za kimarekani, alitumia vikosi vya jeshi kushambulia Wakurdi wa nchi hiyo, suala ambalo liliwakasirisha sana wasomi na wanafikra wengi nchini Uturuki. Mwaka 1957 alichaguliwa tena kuwa waziri mkuu wa Uturuki na kukandamiza maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakipinga utawala wake na kudai marekebisho ya kisiasa. Mwaka 1960 Adnan Menderes aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi na kufikishwa mahakamani ambapo alihukumiwa kifo kwa kupatikana na hatia ya kuua wanafunzi wa vyuo vikuu, kukiuka katiba ya nchi na kuwa na mahusiano haramu. Usiku wa kutekelezwa hukumu hiyo, Menderes alifanya jaribio la kujiua, lakini madaktari waliwahi kuokoa maisha yake. Hatimaye tarehe 17 Septemba Adnan Menderes alinyongwa akiwa na umri wa miaka 62. Tarehe 26 Shahrivar miaka 41 yaliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, utawala wa zamani wa Iraki ulifuta kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975, yaliyojulikana kwa jina la mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo, Saddam Hussein kiongozi wa zamani wa Iraki, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera na televisheni akiungwa mkono na madola ya kibeberu mkataba huo wa mwaka 1975 wa Algeria yalikuwa makubaliano ya mwisho kati ya nchi hizo mbili kwa ajili ya kutatua hitilafu za mpakani. Siku kadhaa baadaye, Saddam Hussein alianzisha vita na uvamizi wa miaka minane dhidi ya ardhi ya jamhuri ya kiislamu Iran kwa uchochezi wa nchi za magharibi. wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa haraka haraka tutupie jicho maoni mliotuletea kwa mchana wa leo. Ya kwanza ni yake msikilizaji wetu na mfuatiliaji wetu wa matangazo haya wa kawaida, Bwana Yazidi Akida wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Kama ada na desturi yake, ujumbe wake ni wa sura ya beti ya ushairi. Anasema, ni Ijumaa adhimu siku ilotimilia Nawaasa Islamu imani walotimia, kuswali kwetu muhimu, hasara kupuuzia, kila muda ukitimuu, sala kwenda jisalia. Na Dakta Yaziri Yakida Mwehaji chumba geni Tanga huko Tanzania, na ujumbe wake mwanana kabisa huo wa leo Ijumaa. Naye mwalimu Said Baridi wa Mkalama Singida huko huko Tanzania pia ametuletea ujumbe dakika au sekunde hizi za mwisho akisema, nawapongeza kwa matangazo mazuri. Nasi tunakupongeza kwa kuendelea kufuatilia radio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, GCC, limetoa taarifa mwishoni mwa kikao chake kilichofanyika jana katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje kwa kurudia tena madai ya huko nyuma dhidi ya Iran sambamba na kuomba tena nchi wanachama wa baraza hilo zishirikishwe kwenye mchakato wa mazungumzo ya nyuklia na Iran. Na mkutano wa dharura wa Jumuia ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS umechukua hatua ya kuwawekea vikwazo viongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa nchini ningine. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.