Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumaa, tarehe kumi mfungo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe 17 Septemba 2021 miladia. Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalum kwa mnasaba wa Muharam kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, mtategea sikio kipindi cha Iran juma hili, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran atahutubia mkutano wa mwaka huu wa baraza kuu la umoja wa Mataifa. Mgogoro wa ndani Somalia wazidi kutokota baada ya rais kubana madaraka ya waziri mkuu. Saudi Arabia ndiyo inayoongoza ukandamizaji wa raia wa kusini mwa Yemen. Rasia yakosoa unduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusu haki za wanawake. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Rais Ibrahim Raisi atahutubia mkutano wa mwaka huu wa baraza kuu la umoja huo katika siku ya kwanza ya mkutano huo. Majid Tahtoravanchi amesema kutokana na janga la dunia nzima la Korona, Sayid Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, atahutubia mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwa njia ya intaneti, na akaongeza kwamba ujumbe wa Iran ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdullahian utawasili mjini New York siku ya Jumatatu na utafanya vikao kadhaa na jumbe za nchi zingine. Takht Ravanchi amesema mazungumzo ya, ya pande mbili na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zingine, vikao vya kujadili masuala ya kikanda yakiwemo ya Yemen na Afghanistan, na vikao vya ngazi za juu vya kujadili masuala ya nishati, chakula, ubaguzi wa rangi na ulazima wa kutokomeza silaha za mauaji halaiki ni miongoni mwa vikao vingine ambavyo vitahudhuriwa na ujumbe wa Iran. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed amemsimamisha madaraka ya Waziri Mkuu Muhammad Hussein Roble ya kuajiri na kuwafuta kazi maafisa wa serikali, suala ambalo linachochea kuni za moto katika ugomvi na mivutano inayoendelea kushuhudiwa sasa baina ya makundi ya kisiasa ya Somalia. Mzozo kati ya viongozi hao wawili unaashiria kuongezeka kwa mivutano ya miezi kadhaa ambayo inatishia kukwamisha mchakato wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Somalia imesema waziri mkuu amekiuka katiba ya mpito, kwa hivyo mamlaka yake ya utendaji yanaondolewa, hasa mamlaka ya kufuta na kuteua maafisa hadi uchaguzi utakapokamilika. Hadi tunatayarisha habari hii, hakuna taarifa yoyote iliyokuwa imetolewa na waziri mkuu wa Somalia Muhammad Hussein Roble kuhusiana na hatua hiyo ya rais Muhammed Abdullahi Muhammed Farmajo. Huku maandamano ya wananchi wa kusini ya Yemen yakipamba moto dhidi ya wavamizi wa nchi yao, harakati moja ya nchi hiyo imesema Saudi Arabia ndiyo inayoongoza ukandamizaji wanaofanyiwa waandamanaji hao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, mikoa ya kusini mwa Yemen ambayo iko chini ya udhibiti wa mamluki wa Saudia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, imekumbwa na maandamano makubwa ya wa wananchi wanaolalamikia hali mbaya ya maisha, kuporomoka thamani ya sarafu ya taifa, kuzimwa muda mrefu umeme na huduma sifuri zinazotolewa na wanaoshikilia mikoa hiyo. Waandamanaji hao wanataka kupinduliwa mamlaka wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen. Hata hivyo, mamluki hao wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi kukandamiza maandamano ya wananchi hao ambao habari ya karibu inasema mtu mmoja ameuliwa kwa kupigwa risasi na mamluki hao na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imekifukuza kikosi cha kulinda amani cha majeshi ya Gabon baada ya wanajeshi wa kikosi hicho kuhusika kwa baka wato mabinti wadogo na kutembea na wake za watu. Maelezo zaidi anatuletea mwandishi wetu Mosi Mwasi. Watu walianza kukilalamikia kikosi hicho cha Gabon kwa kuacha malengo yake ya kulinda amani na kujiingiza katika harakati za ngono mwaka 2014. Na kutokea hapo pakaanza uchunguzi wa kufanywa na asasi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na pia asasi za kiraia za nchi hiyo ili kuweza kuthibitisha tuhuma hizo. Mwanzoni mwa mwezi huu, ukweli wa utafiti huo uliweza kutolewa wazi na kuthibitisha hatia hizo, hatia walizozifanya magharibi mwa nchi hiyo. Mara ripoti hiyo ilipotolewa kikosi hicho cha jumla ya wanajeshi mia sita waliamriwa kufunga virago vyao na kurejea katika nchi yao ya Gabon. Hatia hii ya vikosi vya Kiafrika vinavyolinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kujiingiza katika ngono si jambo geni. Mwaka 2017 kikosi cha Congo Brazzaville chenye jumla ya askari mia sita kiliweza kufukuzwa kutoka katika nchi hiyo kwa kosa hilo hilo. Nacho kikosi cha Burundi kimewahi kushutumiwa kwa hatia hizi, nacho kinasubiri kufanyiwa uchunguzi. Kwa sasa kikosi pekee ambacho hakijaweza kushutumiwa kwa kutenda hatia hizi ni kile cha kutoka Rwanda, msimama ambao umekifanya kikosi hicho kusifiwa na badala yake kukifanya kuwa kikosi maalum cha ulinzi wa Rais Catherine Samba wa serikali ya mpito, na sasa ni kikosi maalum cha rais Arkanji Twadera. Na wakati haya ya kijiri katika nchi hiyo, Ufaransa imeanza kuwafungia njuga viongozi wa nchi hiyo. Hakuna kiongozi yeyote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anayeweza kupata visa ya kuingia Ufaransa, hasira kubwa za nchi hiyo zikiwa ni kukataa kushirikiana na Ufaransa na badala yake kushirikiana na Urusi, kufikia hatua ya kuingiza nchini humo majasusi wa Urusi. 110. na ili kutekeleza hasira zake hizo, Ufaransa imepunguza msaada wake wa kijeshi kwa nchi hiyo na pia msaada wa kibajeti. Ingawa mkoloni huyo mkongwe anazidi kulalamika, ametafuta njia zingine za kuweza kurejesha ukiritimba wake na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali hiyo imemtuma mjumbe maalum wake bwana Sylvie Ite ili aweze kutatua matatizo hayo. Mjumbe huyo anafanya siku tano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati akikutana na waziri mkuu, viongozi wa kisiasa, waandishi wa habari na pia viongozi wa asasi za kijamii. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Brazzaville. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa mjini New York amekiambia kikao cha Baraza la Usalama la umoja huo kwamba nchi za magharibi zinatumia vigezo vya kindumakuwili kuhusu haki za wanawake huko Afghanistan na katika eneo la Idlib nchini Siria. Dmitri Chumakov amekiambia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi za magharibi zinaeleza wasiwasi wao kuhusu haki za wanawake wa Afghanistan na wakati huo huo zinafumbia macho hali mbaya ya haki za wanawake na wasichana katika maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na nchi hizo huko Siria. Mwanadiplomasia huyo Rasia amekumbusha kuwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Alikuwa tayari ametahadharisha kuhusiana na suala hilo na kusema kuwa raia wakiwemo wanawake na watoto wanaoishi katika maeneo ya mkoa wa Idlib yanayodhibitiwa na makundi ya kigaidi nchini Syria wanateswa na kunyanyaswa. Na zaidi ya watu milioni 17 wameshapatiwa chanjo kamili za korona au uviko 19 nchini Moroko. Wizara ya afya ya nchi hiyo imetangaza kuwa hadi hivi sasa watu milioni 17 na 57 na 66 wameshapata chanjo kamili ya kujikinga na ugonjwa wa korona au uviko 19 nchini humo. Hadi hivi sasa dozi milioni 20,561,862 za chanjo za korona zimeshapigwa nchini Moroko huku zoezi hilo likiendelea kwa kasi. Nchi hiyo ya kaskazini magharibi mwa Afrika ilianza kampeni ya kupiga chanjo watu wake baada ya kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya Sinopharm kutoka China tarehe 28 Januari 2021. Huku hayo yakiripotiwa, idadi ya watu waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa wa corona nchini Moroko hadi jana Alhamisi ilikuwa ni laki tisa elfu kumi mia tisa na tisini na moja kati ya hao elfu kumi na tatu mia saba ishirini na tisa walikuwa wameshafariki dunia na laki nane sitini na tisa mia tatu na nne walikuwa wamesharuhusiwa kurudi nyumbani baada ya kupona. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. na ufuto usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel Septemba 2020 na tija yake nini? Mm. Umepita mwaka mmoja tangu kulipotiwa saini makubaliano baina ya utawala haramu wa Israel na nchi mbili za Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati na Bahrain, ambapo mataifa hayo ya Kiarabu yaliafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Je, makubaliano hayo yameweza kuwa na tija kama zilivyotaraji pande husika zilizotia saini? Maafikiano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ya nchi mbili za kiarabu za Imarati na Bahrain yaliyojulikana kama makubaliano ya Abraham yalitiwa saini tarehe 15 Septemba mwaka uliopita wa 2020 katika ikulu ya Marekani ya White House. Waliohudhuria utiaji saini huo ni Donald Trump, aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja ki wa falme za Kiarabu na Bahrein, miongoni mwa watu wanne waliotia saini makubaliano hayo ya Septemba 15. Netanyahu na Trump kwa sasa hawako madarakani baada ya kubwagwa katika ulingo wa siasa. Hii ina maana kwamba makubaliano hayo hayakuwa na taathira yoyote muhimu, hata kuwapiga katika kuwapiga jeki wanasiasa hao na kuwafanya wabakie madarakani. Mmoja ya madai ya watawala wa Imarati na Bahreni alikuwa ni kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa ghasibu wa Israel kungesaidia kudhamini usalama zaidi kwa Wapalestina. Hata hivyo, baada ya kupita mwaka mmoja tangu kusainiwa makubaliano hayo, imethibitika kuwa madai hayo hayana ukweli wowote na ni bwabwaja tu za kisiasa. Vita vya Saiful Kuds vya Mei mwaka huu ni moja kati ya vielelezo vya wazi vya kuwa kinyume madai hayo kuhusiana na malengo ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Kwa muktadha huo makubaliano ya Abrahamu ya Septemba 2020 sio tu hayajawa na matunda yoyote, bali kivitendo yamepelekea kuongezeka ukandamizaji, utumiaji mabavu na jinai za Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Waisraeli wengi wamefanya safari katika nchi mbili za Baharein na Imarati. Balozi za pande mbili huko Manama, abu Dhabi na tel Aviv zimefunguliwa. Viongozi wa Israeli wamefanya safari katika nchi za Baharein na Imarati, kama ambavyo viongozi wa nchi hizo mbili za Kiarabu wamefanya safari huko tel Aviv. Pamoja na hayo, hatua hizo inaonekana kuwa zaidi zimeweza kuvunja tu mwiko katika uhusiano wa nchi hizo mbili za Kiarabu na Israel huku kivitendo zikiwa hazijadhamini maslahi ya kiuchumi ya pande za makubaliano hayo. naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya kiislamu kuwawa shahidi kwa imamu husein bin ali bin abi talib alayhim ssalam kulihuisha uislamu na kuleta mwamko mpya harakati ya kishujaa ya imamu hussein ilizipa uhai mpya roho za waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo wa mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim salaam, yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafii lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu, wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni, ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar, akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa Mwenyezi Mungu amridhie, alimwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawiya, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia, mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba Ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Hussein bin Ali kuwateka nyara wanawake na watoto wake kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluuni. Ibni Hajar Al Haithami ameandika katika kitabu cha Asawaiq Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hanbal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, kuwatupa jamaa zenu. Je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Anauliza imamu wa madhehebu ya Hanbal. Abdurazak Mukaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajiuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlani wazi wazi na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlani Yazidi wazi wazi na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema, wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin Aljauzi Aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema Ahmad bin Hanbal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam yameziumiza mno nyoyo kiasi kwamba baadhi ya maulama wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam. Anasema: katika mambo yaliyo ninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka, huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad. Ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia? Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumaa ya leo ya tarehe 17 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Habari ya kuachiwa huru mfanyabiashara James Ruge Malira alisota mahabusu kwa muda wa takriban miaka minne akikabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi imepewa kipaumbele maalum na matoleo kadhaa ya leo ya nchini humo. Nipashe limeandika, Ruge Malira sina kinyongo na mtu, baada ya kuachiwa huru. Vilio vya furaha vya tanda, mwenyewe aanzia kanisani. Mwananchi pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa anwani, karibu nyumbani, Ruge Malira alivyohitimisha siku elfu moja mia tano na hamsini za maisha ya gerezani aenda kanisani kushukuru ataongea. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari visemavyo: mashahidi 20 vielelezo 16 kesi ya Ole Sabaya; wanafunzi wanaodai kutepiliwa wafukuzwa; rais CWT asimamishwa mwenyewe aileza chanzo; NMB yabeba tuzo nne za umahiri kimataifa na kizungumkuti ushahidi kesi ya Mbowe. Kwa upande wa Nipashe, linayezungumzia kesi mwenye ya mwenyekiti huyo ya Chadema kwa anwani yalivyokuwa mabishano saa tatu kesi ya Mbowe, na katika habari nyingine limeandika Msekwa asema Rais Samia ameeleweka, na ligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Majaliwa tumejikita kuzalisha ziada vichwa vingine vya habari ni pamoja na Simba Chawene aagiza wezi mitandaoni wakamatwe. Uhuru nalo limeandika wananchi wafunguka urais 2025 na mkazi Bariadi adaiwa kujifungua kile kinachoelezwa kuwa ni mnyama. Na leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, gazeti la Kiislamu la kila wiki la An-Nur limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Pemba yaongoza elimu ya dini ya Kiislamu kitaifa Alakaba Morogoro mjini yaongoza, wataja siri ya mafanikio. Gazeti hilo limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mkuu wa jeshi la polisi Simon Siro ikibeba kichwa cha habari, polisi kukagua mafundisho ya wa dini Waislamu kutoa wa msimamo wao, ni baada ya kukutana na kujadili pamoja, wakumbuka Allahu akbar kutafsiriwa ni ugaidi. Aidha limeandika visa vya kutekwa Waislamu vya endelea Kenya, kisa madai ya kupambana na ugaidi. Serikali ya Uhuru yashutumiwa vikali, mmoja adakwa akitoka msikitini. Tunaelekea sasa nchini Kenya kwenyewe, ambapo toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, ugumu wa maisha kuzidi Oktoba vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Muturi atoa ishara anaelekea kwa Ruto, Wario wajiokoa kwa kulipa faini ya shilingi milioni tatu laki sita, Soi apigwa shilingi milioni mia na tano. Gazeti la Daily Nation limepozitwa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, na mimi pia, Ruto ataka handisheki na Uhuru. Nation linamnukuu naibu huyo rais akisema yuko tayari kwa handi sheki hiyo bila masharti yoyote, kufuatia juhudi za maaskofu za kutaka kuwapatanisha yeye na bosi wake Rais Uhuru Kenyatta. Habari hiyo pia ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na toleo la leo la Standard. Nikigeukia tena gazeti la Nation, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo kwa upande wa habari za kikanda ni pamoja na Farmajo ashadidisha mivutano na waziri mkuu Roble. Misri Sudan zaunga mkono kuanzishwa tena mazungumzo ya bwawa la Nile. Polisi Uganda ya Uganda yaukoa waathirika 38 wa magendo ya binadamu. Kenya na Nigeria yachunguza madai kwamba shambulio la anga liliwaraia. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Monitor na New Vision yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo New Vision limeiakisi kwa anwani semayo mswada wa muhula wakati wa NSSF warudi bungeni. Mfuko wa pensheni wadundulizaji fedha kungojea zaidi pesa kwa taasisi hiyo. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeipa uzito maalum habari yenye anuani imarati ya miaka 50 kumimina mabilioni Uingereza. Uwekezaji wa miaka mitano wenye thamani ya paundi bilioni 10 sawa na dola bilioni 13.8 utaelekezwa kwenye sekta za teknolojia, miundo msingi na mabadiliko ya nishati inayozingatia hali ya tabia nchi. Kwa upande wa Monita, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari kuhusu namna askari wa jeshi la UPDF walivyonusurika kifo baada ya kumgonga na kumuua dereva wa bodaboda. Enzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya wiki itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambapo leo tumekuandalia ni makala ya siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 16 Septemba. Wasikilizaji wapenzi, moja ya matatizo ya mazingira ya dunia leo ni kuzidi kuwa jembamba tabaka la ozoni katika anga ya sayari ya ardhi, suala ambalo linapelekea kuongezeka miale ya jua inayopiga ardhini na kusababisha athari mbaya kwa mazingira na usalama wa viumbe hai. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana mwaka 1994 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza tarehe 16 Septemba kuwa siku ya kimataifa ya kuhifadhi tabaka la ozoni, ili katika siku hiyo nchi mbalimbali duniani ziweze kuwa na ratiba maalumu za kuwaelimisha watu wao hatari zinazotokana na mgogoro huo wa mazingira. Tabaka la ozoni ni mada ya kemikali iliyoundwa na molekuli moja ya oksijeni na atomu moja ya oksijeni na ni tabaka tete sana linaloathirika kirahisi. Katika tabaka la ozoni kuna mchanganyiko dhaifu sana wa molekuli oksijeni na atomu oksijeni, mchanganyiko ambao ukiguswa na kitu kidogo tu huparaganyika, na ukipata nishati ndogo kabisa unaungana tena. Tabaka la ozoni ambalo kimsingi ni kama gesi kima umbile, linakuwa ndani ya matabaka ya juu ya anga ya ardhi, ndani ya tabaka la stratosfia. Gesi ya ozoni iliyomo ndani ya tabaka la anga hewa, yani atmosfia inafanya kazi ya ulinzi na kuchuja mionzi hatari ya kukiuka urujuani yani ultraviolet yani UV isifike sayari ya dunia. Mionzi ya kukiuka urujuani ni kati ya mionzi ya jua yenye hatari na madhara kwa viumbe wa ardhini. Nuru ya jua huchukua dakika 27 na sekunde nane kufika ardhini. Asilimia sabini kati ya asilimia mia moja ya mionzi ya jua inayoelekea ardhini hupitia kwenye matabaka ya gesi yanayofunika ardhi. Mionzi ya jua inaundwa na mabilioni ya rangi za kila aina na kila rangi moja ina mawimbi na nishati yake maalum. Moja ya mionzi hiyo inajulikana kwa jina la mionzi ya kukiuka urujuani, yani UV. Mionzi ya kukiuka urujuani ina mawimbi mafupi na nishati kubwa sana na ni hatari kwa viumbe vyote hai vya ardhini. Kwa bahati nzuri, Mwenyezi Mungu amejalia ardhi kuwa na kinga ya kuzuia mionzi hiyo hatari. Kinga hiyo inajulikana kwa jina la tabaka la ozoni. Hapa linajitokeza swali kwamba tabaka hilo linafanya kazi vipi ya kulinda ardhi. Majibu ni kwamba wakati mionzi ya UV inapogongana na molekuli za ozoni hupoteza sehemu kubwa ya nguvu zake na hubadilika kuwa miali isiyoonekana ya infrared. Na katika upande wa pili, wakati mionzi ya UV inapogongana na tabaka la ozoni, molekuli za ozoni hutawanyika na kujigawa sehemu mbili, yani molekuli oksijeni na atomu oksijeni. Na molekuli hizo zinapopigwa tena na jua hurudi katika hali ya gesi ya ozoni. Hivyo ndivyo tabaka la ozoni linavyowalinda viumbe hai ardhini wasiathiriwe na mionzi hatari ya ultraviolet, yani UV. Hata hivyo ndugu msikilizaji, tangu mwanzoni mwa muongo 170 kwa mara ya kwanza katika anga ya eneo la Antarktika, yani ncha ya kusini mwa dunia, watafiti waligundua kuwepo uharibifu katika tabaka la ozoni. Awali ilidhaniwa kuwa sababu ya kutokea uharibifu huo ni gesi za nitrogen oxide zinazozalishwa na safari za ndege zinazokwenda mwendo wa kasi katika angahewa, yani atmosfea. Hata hivyo, mwaka 1974 baadhi ya mada za kemikali zinazozalishwa na wanadamu zinazojulikana kwa jina la chlorofluorokarboni, yani CFC zilionekana katika tabaka la ozoni. Gesi za CFC ni gesi zinazotengeneza ubaridi kwenye majokofu na vyoyozi na vile vile zinatumika katika utengenezaji wa mada za plastiki. Gesi hizo zina atomu zenye athari mbaya, na wakati zinapoganda kwenda katika tabaka za juu za ardhi, atomu za gesi hiyo hutawanyika baada ya kupigwa na mionzi ya jua na kuharibu haraka molekuli zinazounda gesi ya ozoni. Gesi hizo za CFC ni mbaya kiasi kwamba kila atomu yake inapotawanyika kwa kugusa au kuguswa na mwanga wa jua hurudi ardhini, na kabla ya kufika ardhini, huwa imeshaharibu molekuli laki moja za gesi ya ozoni. Baya zaidi ni kwamba gesi za CFC hujitafutia makazi ya kudumu katika tabaka la angahewa, yaani atmosfea na kuendelea kufanya uharibifu katika tabaka la ozoni kwa muda mrefu. Mwaka 1985 kundi moja la wataalamu liligundua kuwepo uharibifu mkubwa katika eneo la Antaktika, yani nchi ya kusini mwa dunia, uharibifu ambao ulionekana waziwazi kwa jicho. Baada ya hapo, uharibifu mkubwa zaidi ulionekana mwaka 2006 kwenye eneo hilo. Hata hivyo, janga kubwa zaidi ni kwamba ripoti zote za shirika la taifa la masuala ya anga na anga za juu la Marekani zimeonyesha kwamba thuluthi mbili ya tabaka la ozoni juu ya eneo la nchi ya kusini mwa dunia itakuwa imeharibiwa kikamilifu na taathira zake kuenea dunia nzima. Wasiwasi uliopo hivi sasa ni kuwa shimo hilo lilioko kwenye eneo la antactia litapelekea kuangamia maisha ya viumbe vyote hai katika sayari ya ardhi. Wapenzi wasikilizaji, kuharibiwa na kutoboka tabaka la ozoni kumepelekea kuongezeka joto ardhini na kuyeyuka barafu katika nchi za dunia suala ambalo pia limekuwa sababu ya kuongezeka maji baharini na hatimaye kuzama majini kilomita nyingi za fukwe za ardhi. Madhara mengine ya kuharibiwa tabaka la ozoni ni kuangamia bakteria wanaotia nguvu nitrojeni inayojenga muundo wa kijenetiki wa viumbe hai katika mashamba ya mpunga, na matokeo yake ni kupungua uzalishaji katika mashamba hayo. Ni wazi kuwa uzalishaji unapopungua chakula nacho hupungua na matokeo yake ni kuenea njaa duniani. Tukio hilo pia hupelekea mionzi ya kukiuka urujuani aina ya A kuvutwa na tabaka la ozoni na kupenya vibaya sana ndani ya ngozi ya mwanadamu na hatimaye kusababisha uzee wa kabla ya wakati wake au ugonjwa wa saratani ya ngozi. Mionzi ya kukiuka urujuani aina ya B nayo ni mionzi hatari zaidi kati ya mionzi hiyo ya urujuani, kwani inapenya kwenye vina virefu vya maji na kuangamiza viumbe vya majini ambavyo vinaunda sehemu kubwa ya mzunguko wa maisha ya viumbe hai majini, hususan katika eneo la ncha ya kusini mwa ardhi. Utafiti unaonyesha kwamba asilimia ishirini na tano ya uharibifu katika tabaka la ozoni unaweza kupelekea kuangamia asilimia kumi ya viumbe hai waishio katika tabaka la juu la baharini na asilimia ishirini na tano ya viumbe vinavyoishi katika tabaka la chini la bahari ni kutokana na, na kulitambua vyema jambo hilo, ndiyo maana mwaka 1993 Jamhuri ya Kiislami ya Iran ilikuja na mpango wa kuanzishwa ofisi maalumu ya kulinda tabaka la ozoni chini ya Umoja wa Mataifa kwa kushirikiana na Taasisi ya Kulinda Mazingira ya Iran. Ofisi hiyo ilianza kufanya kazi rasmi mwaka 1994 na, na hadi sasa kumeshachukuliwa hatua mbalimbali mbali za kukabiliana na makundi yote ya mada zinazoharibu tabaka la ozoni. Hatua hiyo imeifanya Iran kuwa nchi ya kwanza ya Asia Pasifiki kuangamiza sehemu kubwa ya mada zinazoharibu tabaka la ozoni katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Jambo la kusikitisha ni kuona kuwa Marekani ambayo ndiye mzalishaji mkuu wa mada zinazoharibu tabaka la ozoni duniani inaendelea kukaidi kilio cha walimwengu cha kutekeleza mkataba kama wa Kyoto wa kukabiliana na janga hilo na kulinda mazingira. Takwimu zinaonyesha kuwa Marekani inaunda asilimia kama nne tu ya jamii ya watu wote duniani, lakini nchi hiyo pekee inatumia asilimia 20 ya nishati ya fosili ya dunia na kuzalisha asilimia ishirini na tano ya gesi za nyumba ya kijani yaani greenhouse gesi ambazo ndizo zinazochangia sana ongezeko la joto duniani. Pamoja na hayo, Washington inakataa kutekeleza majukumu yake ya kimataifa katika kulinda mazingira. Mkataba huo ulipasishwa mwezi Disemba 1997 katika mji wa Kyoto nchini Japan kwa shabaha ya kupunguza uzalishaji wa gesi hatari. Baya zaidi ni kuwa tangu mwaka ya elfu mbili na tano Marekani imekuwa msambazaji mkubwa zaidi wa gesi ya carbon dioxide ambayo ni hatari mno kwa tabaka la ozoni. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kukuleteni makala hii umeisha kwa leo. Hadi wakati mwingine na kuombeeni kila la kheri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 10 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 17 Septemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia Emil Luiding, mwandishi wa wasifu wa Kijerumani. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Alipata umashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa baada ya kuandika wasifu wa Otto von Bismarck, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, kiongozi wa zamani wa Rusia Joseph Stalin, Beethoven na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na ushawishi mkubwa katika kipindi hicho kama Franklin Roosevelt, Winston Churchill na Joseph Stalin. Tarehe 17 Septemba miaka 60 iliyopita aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki, Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. Menderes, ambaye alikuwa akifuata siasa za Kimarekani, alitumia Vikosi vya jeshi kushambulia Wakurdi wa nchi hiyo, suala ambalo liliwakasirisha sana wasomi na wanafikra wengi nchini Uturuki. Mwaka 1957 alichaguliwa tena kuwa waziri mkuu wa Uturuki na kukandamiza maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakipinga utawala wake na kudai marekebisho ya kisiasa. Mwaka 1960 Adnan Menderes aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi na kufikishwa mahakamani ambapo alihukumiwa kifo kwa kupatikana na hatia ya kuua wanafunzi wa vyuo vikuu, kukiuka katiba ya nchi na kuwa na mahusiano haramu. Usiku wa kutekelezwa hukumu hiyo, Menderes alifanya jaribio la kujiua, lakini madaktari waliwahi kuokoa maisha yake. Hatimaye tarehe 17 Septemba, Adnan Menderes alinyongwa akiwa na umri wa miaka 62. Tarehe 26 Shahrivar miaka 41 yaliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, utawala wa zamani wa Iraki ulifuta kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo Sadam Hussein, kiongozi wa zamani wa Iraki, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera na televisheni akiungwa mkono na madola ya kibeberu mkataba huo wa mwaka 1975 wa algeria yalikuwa makubaliano ya mwisho kati ya nchi hizo mbili kwa ajili ya kutatua hitilafu za mpakani siku kadhaa baadaye sadam hussein alianzisha vita na uvamizi wa miaka minane dhidi ya ardhi ya jamhuri ya kiislamu iran kwa uchochezi wa nchi za magharibi Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, Majid Takht Ravanchi, amesema Rais Ibrahim Raisi atahutubia mkutano wa mwaka huu wa Baraza Kuu la Umoja huo katika siku ya kwanza ya mkutano huo huku maandamano ya wananchi wa kusini mwa Yemen yakipamba moto dhidi ya wa wavamizi wa nchi yao, harakati moja ya nchi hiyo imesema Saudi Arabia ndiyo inayoongoza ukandamizaji wanaofanyiwa waandamanaji hao. Na zaidi ya watu milioni 17 wameshapatiwa chanjo kamili za korona nchini Moroko. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ni Abdul Fatah Musaidi ninaekuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.