Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao na vipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu siku huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia na kufuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tajikistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kitakachozungumzia harakati ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho uh, suala la uh, ozona. Makala hiyo itafuatiwa na ile ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na karibuni sasa kusikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo amewasili katika nchi ya Tajikistan kwa ajili ya kushiriki mkutano wa ushirikiano wa Shangai. Habari za karibuni zinasema waziri wa zamani wa michezo nchini Kenya amehepa kifungo cha miaka sita jela baada ya kulipa fidia Waziri wa kazi wa serikali mpya ya Lebanon amesema kwamba mafuta ya Iran yamevunja vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Na habari kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati zinasema Umoja wa Mataifa umekifukuza kikosi cha kulinda amani cha Gaboni nchini humo baada ya kubainika kwamba kilihusika na kubaka wasichana wadogo. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushambe, ambako anashiriki mkutano wa wakuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shangai unaofanyika nchini humo kuanzia leo hadi kesho. Baada ya kuwasili Dushambe, Rais Ibrahim Raisi amelakiwa na Waziri Mkuu wa Tajikistan, Kohir Rasulzoda. Hii ni safari ya kwanza ya rais Said Ibrahim Raisi nje ya nchi tangu alipochaguliwa kushika madaraka ya nchi mwezi Juni mwaka huu. Rais Ibrahim Raisi ameelekea Tajikistan akiitikia mwaliko wa rais wa nchi hiyo Imam Ali Rahman, na mbali na kushiriki mkutano wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai, vilevile anakutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi mbalimbali wanaohudhuria mkutano huo. Habari zinasema rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran tayari amekutana na kufanya mazungumzo na rais wa Belarus Alexander Lukashenko, waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan na rais wa Uzbekistan Shavkat Mirziyoyev. Ajenda kuu ya mazungumzo ya rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran na viongozi hao imetajwa kuwa ni uhusiano wa pande mbili, uchumi, masuala ya kieneo na ushirikiano wa kimataifa. Rais Ibrahim Raisi alitarajiwa pia kufanya mazungumzo ya pande mbili na mwenyeji wake Rais Emamali Rahman. Rais Ibrahim Raisi anafuatana na ujumbe wa ngazi za juu wa maafisa wa kisiasa na kiuchumi wa Iran katika safari ya Tajikistan. Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai iliasisiwa mwaka elfu mbili na moja kwa lengo la kukabiliana na ugaidi na vitendo vya uchupaji mipaka na vile vile kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa wanachama watazamaji katika jumuiya hiyo. Habari za karibuni zinasema kwamba aliyekuwa waziri wa michezo wa Kenya Hassan Wario sasa yuko huru baada ya kulipa faini ya shilingi milioni tatu saa chache baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka sita jela wa kuhusika na sakata la rio 2016 hasan wario na afisa wa zamani wa kamati ya olimpiki ya taifa nchini kenya stephen soy walikuwa wamepatikana na hatia ya ufisadi na matumizi mabaya ya mamlaka kuhusiana na kashfa ya olympic ya rio mwaka 2016 wario alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka sita jela au kulipa faini ya shilingi milioni 3.6 kwa kuhusika kwake katika kashfa hiyo. Kwa upande wake, afisa wa zamani wa kamati ya olimpiki ya taifa ya Kenya, Stephen Soy, anakabiliwa na kifungo cha miaka kumi jela au faini ya shilingi milioni 103 za Kenya kwa madai ya matumizi mabaya ya, ya fedha. Wawili hao walikuwa katika mahakama ya Milimani mapema leo Alhamisi, mbele ya hakimu wa mahakama ya kupambana na ufisadi Elizabeth Juma ambapo walisomewa hukumu hiyo. Miongoni mwa mashtaka waliokabiliana nayo ni pamoja na ubadhirifu wa malipo ya marupurupu, ununuzi wa tiketi za ndege kwa watu wasioidhinishwa na kutumia vibaya fedha zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya timu ya olimpiki ya Kenya. Wario alihudumu katika wizara ya baraza la mawaziri la kwanza la rais Uhuru Kenyatta hadi mwaka 2018 alipoteuliwa kuwa balozi wa Kenya nchini Austria. Alirejea nchini Kenya kimya kimya wakati kesi yake ilipokuwa ikiendelea. Baadaye Uhuru, rais wa Kenya, ambaye alimtimua ofisini na nafasi yake ikachukuliwa na balozi Robinson Githae mwaka 2019. Waziri wa kazi wa serikali mpya ya Lebanon amesema sambamba na kuingia misafara ya mafuta ya Iran katika ardhi ya nchi hiyo kwamba shehena hizo za mafuta zimevunja mzingiro wa kihistoria na wa kidhalimu ambao Marekani ilikuwa imeiwekea Lebanon. Televisheni ya Almanar imemnukuu Mustafa Bairam akisema hayo leo Alhamisi na kusisitiza kwamba kwa kuingia misafara ya mafuta ya Iran katika ardhi ya Lebanon, nchi hiyo imeweza kuvunja vikwazo na mzingiro wa kihistoria na wa kidhalimu uliokuwa umewekwa na Marekani na baadhi ya nchi za kigeni. Naye Gebran Basel, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Lebanon ambaye ni mkuu wa chama cha mrengo wa kitaifa wa ukombozi wa Lebanon, amesema kuhusu kuingia misafara ya mafuta ya Iran kutokea Siria kwamba wakati maadui wa taifa na wananchi wa Lebanon walipofanya njama za kuwatesa wananchi kwa kuwanyima mafuta, wananchi wa Lebanon wana haki ya kudhamini mahitaji yao ya bidhaa hiyo muhimu kutoka sehemu yoyote nyingine. Vyombo vya habari vya Lebanon leo asubuhi vimetangaza habari ya kuingia katika ardhi ya nchi hiyo msafara wa kwanza wa mafuta kutoka Iran ukiwa na malori ishirini ya kubeba mafuta. Televisheni Almanari imesema kwamba msafara huo utakwenda katika mji wa Baalabak na kumimina mafuta yake huko. Muda mchache baada ya msafara wa kwanza wa mafuta kutoka Iran kuingia katika ardhi ya Lebanon, misafara mingine mitatu yenye malori ya mafuta kutoka Iran nayo imeingia katika ardhi ya nchi hiyo. Jumapili wiki hii meli ya mafuta ya Iran ilitia nanga katika bandari ya Baniyas nchini Siria, na misafara minane ya malori ya mafuta hayo imeingia katika ardhi ya Lebanon leo Alhamisi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imekifukuza kikosi cha kulinda amani cha majeshi ya Gabon baada ya wanajeshi wa kikosi hicho kuhusika katika kuwabaka mabinti wadogo na kutembea na wake za watu maelezo zaidi anayo mwandishi wetu mosi mwasi watu walianza kukilalamikia kikosi hicho cha Gabon kwa kuacha malengo yake ya kulinda amani na kujiingiza katika harakati za ngono mwaka 2014 na kutokea hapo pakaanza uchunguzi wa kufanywa na asasi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na pia asasi za kiraia za nchi hiyo ili kuweza kuthibitisha tuhuma hizo. Mwanzoni mwa mwezi huu, ukweli wa utafiti huo uliweza kutolewa wazi na kuthibitisha hatia hizo, hatia walizozifanya magharibi mwa nchi hiyo. Mara ripoti hiyo ilipotolewa, kikosi hicho cha jumla ya wanajeshi mia sita waliamriwa kufunga virago vyao na kurejea katika nchi yao ya Gabon. Hatia hii ya vikosi vya Kiafrika vinavyolinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kujiingiza katika ngono si jambo geni. Mwaka 2017, kikosi cha Congo Brazzaville chenye jumla ya askari 600 kiliweza kufukuzwa kutoka katika nchi hiyo kwa kosa hilo hilo. Nacho kikosi cha Burundi kimewahi kushutumiwa kwa hatia hizi. Nacho kinasubiri kufanyiwa uchunguzi. Kwa sasa kikosi pekee ambacho hakijaweza kushutumiwa kwa kutenda hatia hizi ni kile cha kutoka Rwanda, msimama ambao umekifanya kikosi hicho kusifiwa na badala yake kukifanya kuwa kikosi maalum cha ulinzi wa Rais Catherine Samba wa serikali ya mpito, na sasa ni kikosi maalum cha Rais Arkanji Tuadera. Na wakati haya yakijiri katika nchi hiyo, Ufaransa imeanza kuwafungia njuga viongozi wa nchi hiyo. Hakuna kiongozi yeyote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anayeweza kupata visa ya kuingia Ufaransa, hasira kubwa za nchi hiyo zikiwa ni kukataa kushirikiana na Ufaransa na badala yake kushirikiana na Urusi kufikia hatua ya kuingiza nchini humo majasusi wa Urusi wanted, na ili kutekeleza hasira zake hizo Ufaransa imepunguza msaada wake wa kijeshi kwa nchi hiyo na pia msaada wa kibajeti. Ingawa mkoloni huyo mkongwe anazidi kulalamika, ametafuta njia zingine za kuweza kurejesha ukiritimba wake na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali hiyo imemtuma mjumbe maalum wake Bwana Sylvi Ite ili aweze kutatua matatizo hayo. Mjumbe huyo anafanya siku tano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, akikutana na waziri mkuu. Viongozi wa kisiasa, waandishi wa habari, wa asasi, jamii, mosi, mwasi, Teheran, habari na pia viongozi wa asasi za kijamii mosi mwasi Redio Teheran, Brazzaville. Niendelea kusikiliza taarifa ya habari inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF limezitaka mamlaka zinazohusika na elimu katika kona zote za dunia ziharakishe kuwa zinafungua shule zilizokuwa zimefungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Reuters ambalo limesema takwimu za UNICEF zinaonyesha kwamba shule zimefungwa kikamilifu katika nchi 17 duniani na katika nchi 39 shule hizo zimefungwa nusu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Ufilipino, Bangladesh, Venezuela, Saudi Arabia na Panama ni miongoni mwa nchi ambazo shule zao nyingi zimefungwa kutokana na, na maambukizi ya virusi vya korona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba pembezoni amesema pembenezoni lolote pendekezo lolote la kudai kuwa umoja huo unaweza kutatua matatizo ya Afghanistan ni ndogo tu ambalo haziwezi kuaguka. Antonio Guterres amesema hayo akiashiria nguvu kazi ya binadamu na gharama kubwa zilizotumiwa na Marekani na waitifaki wake wa Ulaya katika kipindi cha miaka 20 iliyopita huko Afghanistan, na kuongeza kwamba kwa kuzingatia kwamba madola hayo yameshindwa kutatua mgogoro wa Afghanistan licha ya kutumia fedha nyingi na robo ya watu wengi pamoja na muda mrefu wa miongo miwili, litakuwa ni jambo lisilo sahihi kufikiri kwamba Umoja wa Mataifa unaweza kutatua matatizo ya nchi hiyo hata ikipewa muda wa miongo mingi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ejam, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya Rais Ibrahim Raisi nchini Tajikistan. Sayid Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na alhamisi ya leo amewasili Doshambe, mji mkuu wa Tajikistan, kwa ajili ya kushiriki na kuhutubia mkutano wa wakuu wa jumuia ya ushirikiano ya Shanghai unaofanyika nchini humo. Rais Ibrahim Raisi, ambaye hii leo eh, hii ni safari yake ya kwanza eh, nje ya nchi tangu alipochukua madaraka ya nchi baada ya kushinda uchaguzi wa rais, ameelekea tajikistan kuitikia mwito wa rais wa nchi hiyo. Katika safari hiyo, mbali na kuhutubia katika mkutano wa jumuia ya ushirikiano wa Shanghai, rais wa Iran anakutana na pia na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi kadhaa. Rais Ibrahim Raisi pia atakuwa na mazungumzo ya pande mbili na mwenyeji wake Rais Imam Ali Rahmon. Sababu ya kwanza ya safari ya rais wa sasa wa Iran nchini Tajikistan ni mwaliko rasmi wa rais wa, wa nchi hiyo na mazungumzo ya pande mbili na viongozi wa nchi hiyo ambayo ina uhusiano w mkongwe na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuweka ujumbe wa ngazi za juu wa viongozi wa kisiasa na kiuchumi katika msafara wa rais Ibrahim Raisi huko Tajikistan, wakiwemo mawaziri wa mashauri ya kigeni, nishati, kazi na ustawi wa jamii, sheria na turathi za kitamaduni, kunaonyesha kuzingatia malengo ya pande mbili katika uhusiano na mazungumzo kuhusiana na ushirikiano mpya ambao unapewa kipaumbele na serikali ya awamu ya 13 ya Iran katika sera ya ya ya kidiplomasia katika masuala ya kigeni. Sababu ya pili inatajwa kwamba kushiriki kwa rais wa Iran katika mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai kama mwanachama mtazamaji, na kuhutubia katika mkutano huo, bila shaka kunaambatana na mitazamo na malengo ya pande mbili na pande kadhaa na kubainisha misimamo ya Tehran kuhusiana na amani na utulivu wa eneo la Asia Magharibi, hususan hali ya sasa ya Afghanistan na masuala mengine ya kieneo na kimataifa. Kwa mtazamo huo safari ya kwanza ya rais Ibrahim Raisi nje ya nchi huko Tajikistan na kushiriki kwake katika mkutano wa jumuiya hiyo inabeba risala na ujumbe kadhaa maalum. Kuundwa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai licha ya kuwa kuna rejea nyuma takriban miongo miwili iliyopita, lakini jumuiya hii hivi sasa inahesabiwa kuwa kiigizo kipya cha eneo barani Asia kutokana na kuwa na nchi muhimu za eneo hilo ambazo ni wanachama wa jumuiya hiyo. Mataifa makubwa kama Russia na China ambayo ni wanachama wenye taathira muhimu katika jumuiya ya ushirikiano uh, wa Shanghai yana uhusiano mzuri na wa kistratejia na Iran ambayo kwa sasa ni mwanachama mtazamaji. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa ahlusunna. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim ssalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Hussein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo, mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafii lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu, wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni, ambapo maulamaa wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika kitabu chake cha Nailul Autar, akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulama wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuasi alimwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawiya, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba Ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo, na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema, maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya yaani kumuua Hussein bin Ali kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluuni. Ibni Hajar Al Haithami ameandika katika kitabu cha Assawaiq Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imamu Ahmad bin Hanbal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema kuwatupa jamaa zenu. Je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal. Abdurazak Mukaram anasema katika kitabu cha Maktal lHuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila Muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin Aljauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema, Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii kiongozi wa madhehebu ya Shafii, ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda Ahlul Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salaam, anasema: katika mambo yaliyo ninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka, huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga, jicho langu halifumbi wala usingizi sijui. Kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu ya. Nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia. Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya wiki itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambapo leo tumekuandalia ni makala ya siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 16 Septemba. Wasikilizaji wapenzi, moja ya matatizo ya mazingira ya dunia leo ni kuzidi kuwa jembamba tabaka la ozoni katika anga ya sayari ya ardhi, suala ambalo linapelekea kuongezeka miale ya jua inayopiga ardhini na kusababisha athari mbaya kwa mazingira na usalama wa viumbe hai. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza tarehe 16 Septemba kuwa siku ya kimataifa ya kuhifadhi tabaka la ozoni, ili katika siku hiyo nchi mbalimbali duniani ziweze kuwa na ratiba maalumu za kuwaelimisha watu wao hatari zinazotokana na mgogoro huo wa mazingira. Tabaka la ozoni ni mada ya kemikali iliyoundwa na molekuli moja ya oksijeni na atomu moja ya oksijeni, na ni tabaka tete sana linaloathirika li kirahisi. Katika tabaka la ozoni kuna mchanganyiko dhaifu sana wa molekuli oksijeni na atomu oksijeni, mchanganyiko ambao ukiguswa na kitu kidogo tu huparaganyika na ukipata nishati ndogo kabisa unaungana tena. Tabaka la ozoni ambalo kimsingi ni kama gesi kimaumbile, linakuwa ndani ya matabaka ya juu ya anga ya ardhi, ndani ya tabaka la stratosfia. Gesi ya ozoni iliyomo ndani ya tabaka la angahewa, yani atmosfia inafanya kazi ya ulinzi na kuchuja mionzi hatari ya kukiuka urujuani yani ultraviolet, yani UV isifike sayari ya dunia. Mionzi ya kukiuka urujuani ni kati ya mionzi ya jua yenye hatari na madhara kwa viumbe wa ardhini. Nuru ya jua huchukua dakika 27 na sekunde nane kufika ardhini. Asilimia sabini kati ya asilimia mia moja ya mionzi ya jua inayoelekea ardhini hupitia kwenye matabaka ya gesi yanayofunika ardhi. Mionzi ya jua inaundwa na mabilioni ya rangi za kila aina na kila rangi moja ina mawimbi na nishati yake maalum. Moja ya mionzi hiyo inajulikana kwa jina la mionzi ya kukiuka urujuani, yani UV. Mionzi ya kukiuka urujuani ina mawimbi mafupi na nishati kubwa sana na ni hatari kwa viumbe vyote hai vya ardhini. Kwa bahati nzuri, Mwenyezi Mungu amejalia ardhi kuwa na kinga ya kuzuia mionzi hiyo hatari. Kinga hiyo inajulikana kwa jina la tabaka la ozoni. Hapa linajitokeza swali kwamba tabaka hilo linafanya kazi vipi ya kulinda ardhi. Majibu ni kwamba wakati mionzi ya UV inapogongana na molekuli za ozoni hupoteza sehemu kubwa ya nguvu zake na hubadilika kuwa miali isiyoonekana ya infrared. Na katika upande wa pili, wakati mionzi ya UV inapogongana na tabaka la ozoni, molekuli za ozoni hutawanyika na kujigawa sehemu mbili, yani molekuli oksijeni na atomu oksijeni. Na molekuli hizo zinapopigwa tena na jua hurudi katika hali ya gesi ya ozoni. Hivyo ndivyo tabaka la ozoni linavyowalinda viumbe hai ardhini, wasiathiriwe na mionzi hatari ya ultraviolet, yani UV. Hivyo ndugu msikilizaji, tangu mwanzoni mwa mwongo 1970 kwa mara ya kwanza katika anga ya eneo la Antarktika, yani ncha ya kusini mwa dunia, watafiti waligundua kuweko uharibifu katika tabaka la ozoni. Awali ilidhaniwa kuwa sababu ya kutokea uharibifu huo ni gesi za nitrogen oxide zinazozalishwa na safari za ndege zinazokwenda mwendo wa kasi katika angahewa yani atmosfea. Hata hivyo, mwaka 1974 baadhi ya mada za kemikali zinazozalishwa na wanadamu zinazojulikana kwa jina la clorofluorokarboni yani CFC zilionekana katika tabaka la ozoni. Gesi za CFC ni gesi zinazotengeneza ubaridi kwenye majokofu na viyoyozi, na vilevile vile zinatumika katika utengenezaji wa mada za plastiki. Gesi hizo zina atomu zenye athari mbaya, na wakati zinapoganda kwenda katika tabaka za juu za ardhi, atomu za gesi hiyo hutawanyika baada ya kupigwa na mionzi ya jua na kuharibu haraka molekuli zinazounda gesi ya ozoni. Gesi hizo za CFC ni mbaya kiasi kwamba kila atomu yake inapotawanyika kwa kugusa au kuguswa na mwanga wa jua hurudi ardhini na kabla kufika ardhini huwa imeshaharibu molekuli laki moja za gesi ya ozoni. Baya zaidi ni kwamba gesi za CFC hujitafutia makazi ya kudumu katika tabaka la angahewa, yani atmosphere na kuendelea kufanya uharibifu katika tabaka la ozoni kwa muda mrefu. Mwaka 1985 kundi moja la wataalamu liligundua kuweko uharibifu mkubwa katika eneo la Antarktia, yani nchi ya kusini mwa dunia, uharibifu ambao ulionekana waziwazi kwa jicho. Baada ya hapo, uharibifu mkubwa zaidi ulionekana mwaka 2006 kwenye eneo hilo. Hata hivyo, janga kubwa zaidi ni kwamba ripoti zote za shirika la taifa la masuala ya anga na anga za juu la Marekani zimeonyesha kwamba thuluthi mbili ya tabaka la ozoni juu ya eneo la nchi ya kusini mwa dunia itakuwa imeharibiwa kikamilifu na taathira zake kuenea dunia nzima. Wasiwasi uliopo hivi sasa ni kuwa shimo hilo lililoko kwenye eneo la Antaktia litapelekea kuangamia maisha ya viumbe vyote hai katika sayari ya ardhi. Wapenzi wasikilizaji, kuharibiwa na kutoboka tabaka la ozoni kumepelekea kuongezeka joto ardhini na kuyeyuka barafu katika ncha za dunia suala ambalo pia limekuwa sababu ya kuongezeka maji baharini na hatimaye kuzama majini kilomita nyingi za fukwe za ardhi. Madhara mengine ya kuharibiwa tabaka la ozoni ni kuangamia bakteria wanaotia nguvu nitrojeni inayojenga muundo wa kijenetiki wa viumbe hai katika mashamba ya mpunga, na matokeo yake ni kupungua uzalishaji katika mashamba hayo. Ni wazi kuwa uzalishaji unapopungua chakula nacho hupungua na matokeo yake ni kuenea njaa duniani. Tukio hilo pia hupelekea mionzi ya kukiuka urujuani aina ya A kuvutwa na tabaka la ozoni na kupenya vibaya sana ndani ya ngozi ya mwanadamu na hatimaye kusababisha uzee wa kabla ya wakati wake au ugonjwa wa saratani ya ngozi. Mionzi ya kukiuka urujuani aina ya B nayo ni mionzi hatari zaidi kati ya mionzi hiyo ya urujuani, kwani inapenya kwenye vina virefu vya maji na kuangamiza viumbe vya majini ambavyo vinaunda sehemu kubwa ya mzunguko wa maisha ya viumbe hai majini, hususan katika eneo la ncha ya kusini mwa ardhi. Utafiti unaonyesha kwamba asilimia 25 ya uharibifu katika tabaka la ozoni unaweza kupelekea kuangamia asilimia 10 ya viumbe hai waishio katika tabaka la juu la baharini na asilimia 25 ya viumbe vinavyoishi katika tabaka la chini la bahari. Ni kutokana na kulitambua vyema jambo hilo, ndiyo maana mwaka 1993 jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilikuja na mpango wa kuanzishwa ofisi maalumu ya kulinda tabaka la ozoni chini ya Umoja wa Mataifa kwa kushirikiana na taasisi ya kulinda mazingira ya Iran. Ofisi hiyo ilianza kufanya kazi rasmi mwaka 1994 na hadi sasa kumeshachukuliwa hatua mbalimbali za kukabiliana na makundi yote ya mada zinazoharibu tabaka la ozoni. Hatua hiyo imeifanya Iran kuwa nchi ya kwanza ya Asia Pasifiki kuangamiza sehemu kubwa ya mada zinazoharibu tabaka la ozoni katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Na jambo la kusikitisha ni kuona kuwa Marekani, ambayo ndiye mzalishaji mkuu wa mada zinazoharibu tabaka la ozoni duniani, inaendelea kukaidi kilio cha walimwengu cha kutekeleza mkataba kama wa Kyoto wa kukabiliana na janga hilo na kulinda mazingira. Takwimu zinaonyesha kuwa Marekani inaunda asilimia kama nne tu ya jamii ya watu wote duniani, lakini nchi hiyo pekee inatumia asilimia 20 ya nishati ya fosili ya dunia na kuzalisha asilimia 25 ya gesi za nyumba ya kijani, yani greenhouse gases ambazo ndizo zinazochangia sana ongezeko la joto duniani. Pamoja na hayo, Washington inakataa kutekeleza majukumu yake ya kimataifa katika kulinda mazingira. Mkataba huo ulipasishwa mwezi Desemba 1997 katika mji wa Kyoto nchini Japan, kwa shabaha ya kupunguza uzalishaji wa gesi hatari. Baya zaidi ni kuwa tangu mwaka ya 2005 Marekani imekuwa msambazaji mkubwa zaidi wa gesi ya carbon dioxide, ambayo ni hatari mno kwa tabaka la usoni. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kukuleteni makala hii umeisha kwa leo, hadi wakati mwingine na kuombeeni kila la kheri maishani. Leo, katika historia. Leo ni alhamisi tarehe 9 safar 1443 hijiria sawa na septemba 16 mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na sita iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria aliuawa shahidi Ammar bin Yasir sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na msaidizi wa karibu wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam. Amar bin Yasir radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake aliuawa katika vita vya Sifin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imamu Ali bin abi Talib na Muawiya bin abi Sufyan. Amar alizaliwa miaka 57 kabla ya hijira ya Mtume, na wazazi wake wawili yani Yasir na Sumaya ndio waliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Sahaba huyu mtukufu alisimama imara dhidi ya maudhi ya makafiri na alishiriki katika vita mbalimbali pamoja na Bwana Mtume muhammad wa wa wakati mmoja, Mtume alimwambia ewe Amar, baada yangu mimi kutatokea fitina, na katika hali hiyo mfuate Alii bin Abitalibi na, na kundi lake kwani Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali. Siku kama ya leo miaka 89 iliyopita Ronald Ross, daktari mashuhuri wa Kiingereza na mvumbuzi wa chanjo cha ugonjwa wa malaria alifariki dunia. Alizaliwa Mei 13 mwaka 1857 katika mji wa Almora huko India. Alielekea Uingereza akiwa bado mdogo, na akiwa huko alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya tiba. Uvumbuzi wake wa chanzo cha malaria ulikuwa na nafasi muhimu sana, kwani uliandaa uwanja wa namna ya kukabiliana na maradhi hayo. Leo tarehe 16 Septemba ni siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni. Siku hii haina historia ndefu ikilinganishwa na matukio mengine ya kimataifa. Siku hii iliainishwa mwaka 1994 wakati nchi wanachama wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa zilipokubaliana kutenga siku maalumu ya kulindwa tabaka la ozoni. Tangu wakati huo, nchi zote ziliahidi kuanza kuzalisha na kutumia nyenzo na vifaa ambavyo havina madhara kwa tabaka la ozoni. Lengo la maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ozoni ni kuhamasisha kulindwa tabaka hilo muhimu sana linalowalinda viumbe hai ardhini, wasiathiriwe na mionzi hatari ya kikiuka urujiwani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushambe, ambako anashiriki mkutano wa wakuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai unaofanyika nchini humo. Habari za karibuni zinasema kwamba aliyekuwa waziri wa michezo wa Kenya, Hassan Wario, sasa yuko huru baada ya kulipa faini ya shilingi milioni tatu saa chache baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka sita jela kwa kuhusika na ubadhirifu wa fedha za umma katika sakata la Rio 2016. Waziri wa kazi wa serikali mpya ya Lebanon amesema sambamba na kuingia misafara ya mafuta kutoka Iran katika ardhi ya nchi hiyo kwamba shehena hizo za mafuta zimevunja mzingiro wa kihistoria na wa kidhalimu ambao Marekani iliuweka dhidi ya taifa la Lebanon. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limezitaka mamlaka zinazohusika na elimu katika kona zote za dunia ziharakishe kufungua haraka shule zilizokuwa zimefungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Ofisi ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imekifukuza kikosi cha kulinda amani cha majeshi ya Gabon baada ya wanajeshi wa kikosi hicho kuhusika katika kuwabaka mabinti wadogo na kutembea na wake za watu. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba pendekezo lolote la kudai kwamba umoja huo unaweza kutatua matatizo ya Afghanistani ni ndoto tu ambazo haziwezi kuaguka. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.