Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo khiri kwenu, na kama mkengekeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapinda wasikilizaji wa idhaa wa wa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na kutana nanyi tena katika meza ya matangazo mchana huu, na nikiwatangazia matangazo mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, ikiwa ni Alhamisi njema ya Septemba kumi na sita elfu mbili na ishirini na moja, ambayo sawa na tarehe tisa Safar elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tukiwa na habari za kikanda, kimataifa Uchambuzi wetu utahusu faida kubwa inayopata mashirika ya kutengeneza silaha ya Marekani kutokana na mashambulizi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja nchini humo. Tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, tutakuwa na udondozi macho yetu magazetini, tukitupia jicho baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito maalumu na kutoa mguso wa kipekee katika magazeti ya Afrika Mashariki. Tutaletea makala yetu fupi ya leo katika historia, bila kusahau makala ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, nakumbusha kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika kupitia redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, lakini tu ni tovuti yetu ya pas today.com kutupata. Vilevile tunasikia kupitia satellite. Usikose vilevile kutumia aplikesheni yetu ya IRIB, word as service. Tovuti ya redio ni pas today.com/sw. Saa saba kamili kwa wakati wa hapa nchini Iran. Tegea sikio vichwa vya habari. Jumuiya ya Ecoasi kukutana tena kujadili hali ya Guini Conakry. Baraza la usalama lapasisha azimio kuhusu bwawa la Renaissance. Wapinzani Congo wapinga marekebisho katika tume ya taifa ya uchaguzi. Na ulimwengu umefumbia macho silaha za nyuklia za Israel kwa zaidi ya miongo mitano. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ya nchi za magharibi mwa Afrika ekoasi, kwa kifupi, leo Alhamisi, imepanga kukutana tena kujadili hatua inazoweza kuchukua baada ya rais wa Guinea Conakry kupinduliwa na wanajeshi mapema mwezi huu. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Ghana jana. Uongozi wa kijeshi huko Guinea Conakry ulikuwa na mazungumzo na jumuiya ya kiraia ya nchi hiyo siku moja baada ya kukutana na wanasiasa na wakuu wa vyama vya kisiasa vya nchi hiyo. Jumuiya ya ECOWAS wiki iliyopita ilisimamisha wanachama wagini ndani ya jumuiya hiyo baada ya kamanda wa vikosi maalum kumpindua rais wa nchi hiyo Alpha Conde na kuitaja hatua hiyo kwa ukiukaji wa wazi wa hati ya kikanda ya jumuiya hiyo. Ujumbe kutoka nchi kumi na tano za jumuiya ya ECOWAS ulitumwa mjini Conakry kukutana na kiongozi wa wafanya mapinduzi luteni kanali Mamadi Dumbaya, kumtembelea Konde na kudai serikali ya kiraia ya kipindi cha mpito. Shile Ayokori Bochwei, ambaye aliongoza ujumbe huo wa ECOWAS, amesema mkutano wa aina yake uliopangwa kufanyika leo utatupia jicho taarifa ya ujumbe wake uliotumwa uko Gini, na kisha utaamua ni hatua gani zichukuliwe, ili kuirejesha Guinea katika utawala wa kikatiba na demokrasia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio na kuzitaka Misri, Ethiopia na Sudan kuanzisha mazungumzo kuhusu bwawa la Renaissance. Azimio lililopasishwa na Baraza la Usalama linaeleza kuwa Misri, Ethiopia na Sudani zinapaswa kuanzisha mazungumzo ili kufikia mwafaka utakaoridhiwa na pande zote kuhusu bwawa la Renaissance na namna ya kulijaza maji. Wakati huohuo huo, ikijibu hatua ya baraza la usalama la UN ya kupasisha azimio kuhusu bwawa la Renaissance, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetangaza kuwa sisi hatutambui madai yatakayotolewa kwa mujibu wa azimio hilo kuhusu bwawa la Renaissance. Mariam Swadik Al Mahdi, waziri wa mambo ya nje wa Sudani, pia ametoa radia mali yake kufuatia azimio hilo lililopasishwa na baraza la usalama kwa kusema Khartum kwa mara nyingine tena inatangaza kuunga mkono juhudi za usuluhishi za Umoja wa Afrika ili kusaidia kufikiwa mwafaka kuhusu bwawa hilo amesema Sudani inataraji kuwa mazungumzo kuhusu bwawa la Renaissance yataanza wakati wowote kuanzia sasa chini ya uongozi wa Umoja wa Afrika u wakati huo huo wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza kuwa azimio lililopasishwa na baraza la usalama la Umoja Mataifa linaiagiza Ethiopia ushiriki kwa dhati katika mazungumzo ili kufikia mwafaka kuhusu bwawa hilo tajwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Polisi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wamesambaratisha maandamano katika mji mkuu Kinshasa, ambayo yaliitishwa na vama vya upinzani. Maandamano hayo yaliitishwa na chama cha upinzani cha Lamuka yakitaka kuwepo usawa na uadilifu katika swala la wawakilishi wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Kongo. Vyama vya upinzani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vimeituhumu polisi ya nchi hiyo kwa kuvikandamiza vyama hivyo kabla ya maandamano hayo, ambapo watu wanane walitiwa mbaroni. Bunge la taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Juni mwaka huu lilipasisha kufanyiwa marekebisho ya tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo. Hata hivyo vyama vya upinzani nchini vinataka kuwepo na uwakilishi sawa katika muundo wa tume hiyo ya uchaguzi. Kinara wa upinzani Kongo Martin Fayulu hivi karibuni alikosoa hatua hiyo ya bunge la nchi hiyo iliyoongozwa na chama tawala kwa lengo la kuanzisha mfumo mpya wa uchaguzi na kuonya kuwa marekebisho hayo ndani ya tume ya taifa ya uchaguzi yatasababisha kujiri udanganyifu katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa vikali kimya cha makusudi cha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu urundikaji wa silaha hatari za nyuklia unaofanywa na utawala wa kigaidi wa Israel. Imesema kimya hicho kimekuwa kikiendelea kwa zaidi ya miongo mitano sasa. Akifafanua swala hilo, Kazim Gharib Abadi, balozi wa Iran katika mashirika ya kimataifa yaliyo na makao makuu yao huko Vienna, Austria, alisema jana Jumatano, katika hotuba yake kwa bodi ya magavana ya IAEA kwamba jamii ya kimataifa na wakala huo wa kimataifa zimefumbia macho ukweli huo mchungu na kutochukua hatua yoyote kwa ajili ya kukagua maghala ya utawala wa kizayuni ya silaha hizo wala vituo vyake vya kutengeneza silaha za atomiki na kemikali. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ametoa matamshi hayo kufuatia tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa karibuni na mwakilishi wa utawala wa Kizeyuni katika Umoja wa Mataifa na Marekani, Gillard Eldan, kwamba IAEA imefumbia macho shughuli za nyuklia za Iran kwa miezi saba iliyopita. Mwezi Februari, Irani ilisimamisha kwa muda wa utekelezaji wa protokali ziada ya IAEA iliyoruhusu wakaguzi wa wakala huo kuweza kufanya ukaguzi wa ghafla na usiotangazwa mapema katika vituo vya nyuklia vya Irani. Hatua hiyo ya Iran ilitokana na uamuzi wa nchi nyingine zilizotia saini mkataba wa nyuklia mwaka 2015 wa kutotekeleza majukumu yao katika mkataba huo. Pamoja na hayo lakini, wakala wa IAEA unaruhusiwa kufanya ukaguzi mwingine wa kawaida katika vituo hivyo. Utawala wa kizayuni wa Israeli, ambao umekataa kata kata kuruhusu wakaguzi wa IAEA kufanya uchunguzi na ukaguzi katika vituo na viwanda vyake vya nyuklia, umekataa kutia saini mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ambapo utawala huo unakisiwa kujirundikia vichwa vya nyuklia kati ya mia mbili hadi mia nne katika maghala yake ya silaha za mauaji ya umati. na rais wa Ufaransa ametangaza habari ya kuuliwa kiongozi wa magaidi wa kundi la Daesh katika eneo la Sahel. Rais Emmanuel Macron amedai kuwa wanajeshi wa Ufaransa wamemuua Adnan Abu Walid al Sahrawi kiongozi wa magaidi wa kundi la ukufurishaji la Daesh katika eneo la Sahel barani Afrika. Rais wa Ufaransa amekutaja kuuliwa Adnan al Sahrawi kuwa mafanikio makubwa katika kupambana na kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Sahel barani Afrika. Al Sahrawi alikuwa kiongozi wa moja ya matawi ya kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la mpaka na Mali, Bukina Faso na Niger ambayo yamefanya hujuma nyingi za kigaidi. Saharawi mwaka 2015 alitangaza utiifu wake kwa kundi la kigaidi la Daesh. Na kundi lake lilikuwa likihesabiwa kuwa moja ya matawi ya kigaidi ya Daesh, athirifu zaidi barani Afrika, ambalo mwaka 2019 na 2020 lilifanya mashambulizi mengi. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa hivi karibuni walisistiza kuwa Afrika katika nusu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja imedhurika na kujipenyeza pakubwa makundi ya kigaidi ya Daesh na al-Qaida, wamesema wamesema kujipenyeza pakubwa makundi ya ya kigaidi ya Daesh na al-Qaida katika baadhi ya nchi za kiafrika kama Mali, Burkina Faso, Cote d'Ivoire, Niger, Senegal, Nigeria, Cameroon, Somalia, Kenya, Msumbiji na Tanzania ni jambo lenye kutia wasiwasi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawaletea uchambuzi wa kisiasa utakaohusu faida kubwa ya mashirika ya kutengeneza silaha ya Marekani kutokana na tukio la Septemba kumi na moja, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la Watson Institute for International and Public Affairs la chuo kikuu cha Brown nchini Marekani, nusu ya bajeti ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo yani Pentagon baina ya miaka elfu mbili na moja hadi elfu mbili na ishirini ambayo inafikia dola trilioni kumi na nne imewaendea wakandarasi na mashirika yanayotengeneza silaha ya nchi hiyo. Kati ya fedha hizo dola trilioni nne nukta nne zilitengewa vituo vya kijeshi na viwanda vinavyohusika na maswala ya kijeshi. Kufuatia tukio la kigaidi la Septemba 11 mwaka 2001 huko Marekani, nchi hiyo iliongeza pakubwa bajeti yake ya kijeshi kwa kisingizio cha kuendesha vita vya kimataifa dhidi ya ugaidi ambapo ilizivamia kijeshi nchi za Afghanistan na Iraki. Mwaka mmoja baada ya tukio hilo, Marekani iliongeza bajeti yake ya kijeshi kwa asilimia kumi. Bajeti hiyo iliongezwa kila mwaka baada ya hapo kwa kadiri kwamba kufikia mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja bajeti hiyo imeongezeka kwa dola bilioni mia saba thelathini na nane. Miaka 20 baada ya tukio hilo mashirika makubwa ya kutengeneza silaha ya Marekani yakiwemo ya, ya Lockheed Martin, Boeing, General Dynamics, Raytheon na Northrop Grumman yamejipatia dola trilioni 4 nukta nne kutokana na mikataba iliyosainiwa na Pentagon. Kiwango kikubwa cha faida ya mashirika hayo matano ya Marekani kimeongeza ufisadi nchini humo na pia kuyapelekea kuwa na ushawishi mkubwa ndani ya Kongres ya nchi hiyo. Wakati huo huo, wakandarasi wa Marekani na wa nchi nyingine za Magharibi katika kipindi hiki cha miaka ishirini wamepata faida nono kutokana na kandarasi walizotengewa katika nchi za Afghanistan na Iraki. Marekani inadai kuwa imetumia mabilioni ya dola huko Afghanistan katika miaka 20 iliyopita, pesa ambazo sehemu kubwa haijulikani ilikoenda. Kwa mujibu wa takwimu za karibuni, wakandarasi wapatao 22,562 wamekuwa wakijishughulisha na mambo tofauti huko Afghanistan, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mwezi Machi mwaka huu na John Sopko, inspekta mkuu maalumu kwa ajili ya ukarabati wa Afghanistan. Marekani ilitumia mabilioni ya dola kwa ajili ya majengo na magari ambayo baadaye yalitumiwa vibaya au hayakutumika kabisa. Katika ripoti zake za miaka ya kabla ya hapo, Sopko alisema taasisi na wizara za Marekani na hasa Pentagon na wizara ya mambo ya nje zilihusika na ubadhirifu, ufisadi na wizi mkubwa wa fedha za umma za walipakodi wa Marekani zilizotengewa Afghanistan. Mwaka elfu mbili kumi na moja, kamisheni maalumu iliyobuniwa kwa ajili ya kuchunguza kandarasi zilizotiwa saini katika kipindi cha vita vya Afghanistan na Iraki iliripoti kuhusu hongo, ubadhirifu na wezi mkubwa wa fedha uliofanyika katika nchi hizo wa dola bilioni sitini shirika la Watson Institute for International and Public Affairs pia katikati ya mwezi Agosti uliopita lilichapisha ripoti iliyosema kwamba uvamizi wa Marekani uliomalizika rasmi tarehe 31 Agasti mwaka huu umeigharimu Marekani dola trilion 2.26. Kipindi cha Marekani kufanya kampeni ya kimataifa kwa ajili ya kuivamia Afghanistan na Iraki kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi kilichukuliwa na mashirika ya kutengeneza silaha ya Marekani kama fursa nzuri na ya kipekee kwa ajili ya kufunga mikataba ya kuiuzia Pentagoni silaha mpya ambazo zingetumika katika nchi hizo zilizovamiwa kijeshi na Marekani. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine umewadia wakukuleteeni kipindi mnachokipenda na mnachokisubiri kwa hamu cha baraza la wasikilizaji. Naam, maoni mbalimbali yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, email, SMS ndiyo yanayotupambia kipindi chetu hiki wapendwa wasikilizaji, ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa katika matangazo yetu ya ya siku ya pili yake, nikimaanisha Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Asma, katika pekua pekua zangu kwenye moja ya mail zetu nimekumbana na barua nzuri kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Mail hiyo ilikuwa na kichwa cha maneno barua ya wazi kwa viongozi na wafalme wa nchi za kiarabu na Kiislamu. Ni barua ndefu na kwa vile tuna maoni mengi yanasubiri kurushwa hewani katika kipindi hiki cha robo saa, tutalazimika tuisome kwa muhtasari sana tu ili kufikisha ujumbe wake aliokusudia taban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. na baada ya bismillah, bwana shebe anasema: enyi viongozi wa madola yanayojiita ya kiarabu na Kiislamu, naiandika barua hii kwenu huku moyo wangu ukiwa umejawa na huzuni na huruma, kutokana na madhila ambayo ndugu zetu wa Palestina wanapitia. Msijifanye kuwa hamuyaoni wala muyajui maovu yanayotendwa na dola thakili la kizayuni. E, nyinyi mmeamua kunyamaa kimya kama ambao amupo wala amusikii kadhia hii basi. Iwapo fikra zenu ni hizo, basi mujue kuwa ndani ya nyoyo zenu hamuna imani ya dini na itikadi za dini tukufu ya Kiislamu. Kwani nyinyi hamujui kuwa huo msikiti wa Lakswa ambao unanajisiwa ndio kibla cha kwanza cha Waislamu? Naam, kiujumla ni barua ndefu, nasi tunalazimika kuisoma kwa muhutasari sana na bila ya kupenda, lakini muda hauturuhusu kuisoma yote. Sehemu nyingine ameandika historia munaijua vizuri sana. Dola la Israel limefanywa na kuundwa kwa misingi ya ulowezi. Hapo awali ramani ya dunia haikuonyesha kuwa dola la Israel lilimiliki ardhi yoyote. Haya ni wazi na wala hayana haja ya kufafanua zaidi. Je, hamu ya jui haya? Anahoji. Kweli twajua kuwa baadhi yenu au raia wenu si Waislamu, labda ni Wakristo au ni Mayahudi. Na iwapo ni hivyo basi, historia iliyosimuliwa ndani ya vitabu vyao vya Injili na Taurati vinatambua kuwa ardhi inayokaliwa na Wapalestina ni ardhi takatifu kwa dini zote tatu: Uislamu, Ukristo na Uyahudi. Ikiwa ni hivyo basi ni vipi mukubali kunajisiwa jisiwa sehemu hizi tukufu. Katika sehemu nyingine ameandika: Je, mumeziona nchi zisizo za Waarabu wala Waislamu zikiwatetea wa Palestina? Zipo tena pia na watu ambao hawana imani na Uislamu, lakini jambo hili lina wakera nyinyi. Kaeni nchini mwenu, stareheni, wala msijihusishe. Lakini wakati wenu wa kunyolewa utakapowadia mutatambua kuwa kumbe huku kunyamaa kwenu leo ndiko kutakako kuponzeni. Ni mimi Yahya Hassan Muhammad Shebe, Mombasa, Kenya. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza huyu Hai Ahmed, ambaye kila siku huwa ana kitu kizito ambacho anakileta katika ukumbi huu katika kuwatetea Waislamu. Tungelipenda kuchangia, lakini muda au ruhusu, tuna maoni mengi yanasubiri kurushwa hewani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake bwana Mugume Kalemera kutoka Fort Portal nchini Uganda. Ameandika, mimi naona majeshi barani Afrika hawana shida, ila marais ndio wana shida ya kubadilisha katiba za nchi zao, kung'ang'ania madaraka na kujilazimisha kwa wananchi. Hapo anazungumzia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Guinea Conakry. Ama katika maoni yake mengine, ameandika Hongera wafungwa wa Palestina kwa kuzichoma moto jela za Kizayuni. Je, ilikuwa je wazayuni kuwa kati kati ya nchi za Kiarabu walizaliwa na nani? Je, ni wale wa enzi za Nabii Musa alayhi salam aliyepambana na Firauni huko Misri? Ikiwa e ni wao, mbona wamejaa laana? Mungu awahurumie, kwani hawajui wanachokifanya. E, shukran Radio Teheran Kiswahili kitukuzwe. Naam, ingawa Asma, huwa hatuchangii maoni ya wasikilizaji, bali tunayasoma kama yalivyo, kwani ni maoni na mitazamo yao, lakini baadhi ya wakati tunalazimika kusema machache, hasa yanapotokezea maswali kama haya ya kuuliza, imekuwa kuwaje wazayuni wakapandikizwa katika kitovu cha nchi za kiarabu na Kiislamu? Kwani wamezaliwa na Waarabu au je, wazayuni hawa ni wale wale wa enzi Nabii Musa alayhi salam. Mbona wazayuni hawa wamejalana? Ni miongoni mwa maswali ambayo tunalazimika tuyajibu kwa faida ya wasikilizaji wetu, hata kama muda wa kipindi ni mfupi sana. Tutafanya hivyo baada ya kiburudisho kingine kifupi. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizi za Jame Jam jijini Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir. Mtandao wetu kwa ni pastoday.com sw. Tuendelee Ahmedi kujibu hayo maswali, na muda ukituruhusu tuendelee kurusha hewani maoni ya wasikilizaji. Namna itabidi tujibu kwa muhtasari sana, kwanza, kwamba je, yeah, mayahudi wa leo ndiyo wametokana na wale wale mayahudi wa enzi Nabii Musa alaihi ssalam, jawabu ni ndiyo. Maana Qur'ani tukufu imejaa majina yanayosema Bani Israili na wana wa Israili, yani wana wa Nabii Yaqub alayhi salam, na Qur'an inazungumza na mayahudi wa zama za mtume na wa hadi hivi sasa kwa jina hilo hilo. Hivyo hawa ni kutoka wale wale wana kumi na mbili wa Nabii Yaqub alayhi salam. Lakini kuna tofauti baina ya wazayuni na mayahudi. Uzayuni ni fikra, hivyo hata asiye myahudi anaweza kuwa msayuni na ndivyo ilivyo kivitendo. Hapa tutakuwa tumejibu kwa muhtasari pia kwamba mayahudi hawakuzaliwa na Waarabu, taban wako waliochanganya damu huo ni mjadala mwingine. Tutakuwa tumejibu pia kwamba Mayahudi wa zama hizi ni kutoka wale wale Mayahudi wa Nabii Musa alaihi ssalam, kwani wale wa Nabii Musa alaihi ssalam nao walikuwa ni mwendelezo wa vizazi vile vile vya matumbo kumi na mbili ya watoto wa Nabii Yaqub alaihi ssalam. Lakini kama tulivyosema, Mayahudi ni tofauti na Wasayuni waliooteka na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina na za Waarabu na za Waislamu na kujipachika jina la Israeli ni walowezi wa kizayuni kutoka kona mbali mbali za dunia, waliopandikizwa kwa makusudi katikati kati ya ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu, ili kuwadhibiti Waarabu na Waislamu. Wakoloni wa Ulaya, hasa Uingereza, ndiyo mahabithi waliofanya uafiriti na uhabithi huo. Kwa karne nyingi, Mayahudi wa Palestina walikuwa wakiishi kwa amani na usalama chini ya viongozi Waislamu bila ya matatizo yoyote. Balaa lilitokea baada ya mkoloni Mwingereza, kwa kushirikiana na wakoloni wengine wa Magharibi, walipopandikiza dola pandikizi la kizayuni katika ardhi walizoporwa wa Palestina chini ya karne moja iliyopita. Hivyo hawa wanaokandamiza Waislamu na Waarabu eneo la Asia Magharibi hivi sasa ni walowezi waliookotwa okotwa kutoka kona mbali mbali za dunia na kwenda kupewa ardhi mashamba nyumba na maeneo walioporwa wa Palestina na Waislamu. Hawana haki yoyote ya kuwepo katika eneo hilo, maana ni maeneo yenye wenyewe walioporwa kwa ukatili mkubwa mno. Utatuzi wa kadhia ya Palestina nao ni ushauri mzuri uliotolewa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini hapa hatutosema maana tushazungumza ya kutosha, lakini kuna na nukta nyingine asma hapa kwamba hata Mayahudi wa enzi za Nabii Musa hawakuwa wote ni watu wema, bali wengi wao hawakuwa watu wema kiasi kwamba Mwenyezi Mungu aliwapa adhabu kali mno, zikiwemo mpaka za kuuana wao kwa wao kutokana na uovu wao wa uliofurutuada. Historia ya Mayahudi imejaa usaliti, khiana, kukanusha mitume, kuwachongea kwa, kwa maadui, kuwaua mitume na uovu wa kila namna. Nimesema hayo ili kurekebisha maneno ya mwana baraza huyo alipouliza kama Mayahudi wa hivi sasa ni wale wale wa enza Nabii Musa, mbona hawa wanalaana. Niseme hata hao wa enza Nabii Musa bali pia watangu enza Nabii Yakubu alaihi salam, si wote watu walikuwa watu wema. Tumeona unyama walimfanyia ndugu yao Yusuf alaihi ssalaam. Naona yanatosha, Asma. Shukran sana Ahmedi kwa maelezo uliotoa, na taraji kuwa wasikilizaji wataelimika vya wa kutosha kweli, ingawa ingekuwa vizuri tungetaja pia njia ya utatuzi iliyopendekezwa na jamhuri ya Kiislamu Irani, hata kama muda wetu umeisha kabisa. Sawasawa, ni taje tu labda haraka haraka, Asma. Na bila kutoa ufafanuzi wote, pendekezo hilo ni kufanyika kura ya maoni ya kushirikisha Wapalestina wote wa ndani na nje ya ardhi za Palestina, ili waamue kwa uhuru wanataka utawala gani. Taban, Wazayuni wanapinga sana, maana wanajua wako huko kilowezi na kidhuluma, na sidhani kwamba hilo litawezekana. Tuendelee mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: Iran simama imara kupambana na njama za madudu wa dunia. Naitwa Suleiman Juma nikiwa Singida, Tanzania. Tunakupateni vizuri sana Redio Teheran huku Singida. Asante sana bwana Suleimani kwa kutupata. Matangazo katika FM huko Singida ni Maarifa FM. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa mkoani Singida na vitongoji vyake kwamba mnaweza kutusikiliza pia katika masafa ya 99.1 Maarifa FM Singida. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika taarifa ya shirika la Msalaba Mwekundu kwamba watoto wa Gaza wanaishi katika hali ya woga daima, inaonyesha kuwa vyombo vilivyopewa jukumu la kulinda haki na usalama wa watoto hao vimeshindwa kutekeleza majukumu yao. Futeni Umoja wa Mataifa, usiwepo kabisa, haina maana kuwa na Umoja wa Mataifa, ni bure tu. Pia ameandika hatua ya mateka wa Palestina kuchoma moto magereza ya wa Zayuni, mimi binafsi yangu kitendo hicho kimenifurahisha. Hongera sana mateka wa Kipalestina kwa hilo. Tuna maoni yake mengine hapa. Ahmed katika maoni yake hayo mengine anasema Iran iko mstari wa mbele kimataifa kudumisha urafiki na amani kote ulimwenguni. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika Viongozi wote wanaochaguliwa na Marekani na Ulaya huwa na siasa za ukoloni mambo leo. Katika siasa hizo ndiyo amani hukosekana duniani, hushamiri ubaguzi na islamofobia na haki za binadamu huvunjwa chini ya Umoja wa Mataifa. Ikiwa wote tutaheshimiana, kuelewana na kuelimishana, ndipo tutaweza kutekeleza ubinadamu wetu wenyewe. Vilevile ameandika vile, jamii ya kimataifa ya, kima ya waungwana na wapenda amani duniani tunaungana na Wapalestina waliotoroka jela kishujaa. Tunahitaji sote waungwana kushirikiana, ili waovu, waonevu na wakandamizaji na pamoja na dhuluma vitoweke kabisa katika ulimwengu wetu huu. Ama Bwana Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania ameandika Israel, Marekani, Mwingereza na vibaraka wao wote mmefeli sana katika njama zenu za kutengeneza magaidi ili muuchafue Uislamu mtukufu. Uislamu ni dini ya Allah na Allah mwenyewe ataulinda. na wasikilizaji wapenzi, dakika za baraza la wasikilizaji zimeisha kabisa kwa leo. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida pia Asmahani Ghanima Muhammedi, na mimi ni Ahmed Rashid nakutakieni kila la kheri, maisha tegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Udondozi kwa kuchupia jicho magazeti, baadhi ya magazeti ya Tanzania. Naanza na Mwananchi, ambalo ukurasa wake wa mwanzo kuna habari kuu inayosema gumzo wa urais elfu mbili na ishirini na tano. Chini ya kichwa hicho cha habari, mwandishi ameandika: Rais Samia awashukia wanaodai hatagombea, awapa mbinu wanawake, afichua mchango wa wanawake ulivyowabeba wanaume kisiasa mbali na habari hii kuu gazeti la Mwananchi aidha limeandika saba ya kotini kusomewa hoja za awali kesi ya Mboye ilivyonguruma, wanafunzi vio vikuu hofia kuulizwa mamilioni kwa upatu, na demokrasia ya zua mjadala wasomi wafunguka. Gazeti la Majira habari yake kuu inasema: Rais Samia avunja ukimya, afunguka, ahoji ni nani kasema hata ugombea mwaka 2025 asema wanawake bado hawajapata rais mwanamke, aliyoko ni kwa kudra za Mungu. Asisitiza baraka haziachwi. Vilevile limeandika kesi ya kupinga vileo kwanza Oktoba 13, mashahidi waanza kunguruma, kesi ya Mboye na CCM yataka sensa isihusishwe na siasa. Katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi CCM Daniel Chongolo amesema masuala ya sensa yasihusishwe na mambo ya siasa kwani mipango ya nchi nyingi inaendana na takwimu ambazo zinaleta uchumi na maendeleo gazeti la serikali la habari leo pia limeandika samia azungumzia urais mwaka 2025 majaliwa atoa mwezi mikoa kupanga machinga TPCF yaridhishwa juhudi za samia kukuza sekta binafsi RPC yakanusha kumtesa mshtakiwa kesi ya Mbowe. Serikali yaweka wazi matumizi ya trilioni 1.3, ni zile za IMF. Vituo vya chanjo vyafikia 6784 Na Chongolo wasema sensa isihusishwe na siasa. Hayo yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Dira yetu ya uchambuzi sasa tunaelekeza Kenya, na naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika Kangata akanusha asema alikuwa bungeni akiuliza kuhusu malipo ya wakulima wakati video ya uongo ilipochukuliwa kumuhusu yeye. Mwekezaji wa Kihindi apoteza shilingi milioni mia mbili katika utapeli wa dhahabu bandia. Mtoto wa kiume wa Rais Museveni Lieutenant Jenerali Muozi Kainerugaba rugaba ambaye ni kamanda wa vikosi vya ardhini Uganda amesema jeshi litachukua muda wa chini ya siku moja kuzima jaribio lolote la mapinduzi litakalojiri nchini humo. Amesema haya akiashiria mapinduzi yaliyofanywa na jeshi la Guinea Conakry na kumwondoa madarakani Rais Alpha Konde. Chama cha ODM kinamshinikiza Raila mtangaze mgombea mwenza kutoka eneo la Mount Kenya. Ni habari nyingine imeandikwa katika gazeti hili. Mwanajeshi aiambia ya mahakama ameajiriwa kuua au kuuawa akijitetea mahakamani, mwanajeshi huyo kwa jina la Hassan Mire amesimulia namna alivyomuua kwa kumpiga risasi Abdulrahimu Kasifu Yusuf miaka miwili iliyopita baada ya mwanamume huyo kujaribu kumpokonya bunduki yake akiwa katika kambi ya jeshi huko Garisa. Na walimu wa shule binafsi huenda wakapoteza ajira zao kutokana na kupungua kwa masomo ya kufundisha. Gazeti la Standard limeandika Wakenya wajawa na hasira na wasiwasi kufuatia kuongezeka pakubwa bei ya mafuta nchini. Viongozi wa eneo la Mount Kenya waweka wazi mikakati yao ya umoja kumwondoa makamu wa rais William Ruto. Juliana Cherela, kutoka mtumishi wa umma hadi mwalimu na sasa ni makamu mwenyekiti wa IEBC. Maaskofu wajitolea kusaidia kupatanisha mgawanyiko uliojitokeza baina ya Uhuru na makamu wake William Ruto. Na polisi ya mtia mbaroni mshukiwa katika sakata la utapeli wa dhahabu wa shilingi milioni 178. Na ni hayo tu, mpenda msikilizaji, ambayo tumeweza kukudondolea kutoka katika baadhi ya magazeti machweti magazetini mchana huu. Sasa tunawaletea kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji itakaofuatiwa na makala ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. hii ni sehemu ya 121 na ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu, na maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Leo tutamalizia maudhui hii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi wao. Tumeshasema mengi kuhusiana na suala hilo, na kama tulivyosema, leo tutamalizia maudhui hii. Karibu wasikilizaji wapenzi, kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, kutokana na matatizo ya kukosa mapenzi, watoto wasio na walezi muda wote wanakuwa na upungufu katika kujiamini, na kama tulivyosema, huwa hawamwamini mtu yoyote huangalia kwa jicho baya kila kitu na muda wote wanaishi katika upweke. Matokeo yake, mahusiano ya kijamii ya watoto hao yanakuwa mabaya na yenye matatizo mengi. Ama suala la haki za binadamu na kulindwa haki za watoto hasa wasio na mazingira mazuri ya malezi tunaweza kulijadili kwa namna mbili kulingana na mifumo maalum ya sheria za ndani ya kila nchi. Mosi, tunaweza kujadili namna jamii na serikali zinavyoliangalia swala hilo, na upande wa pili tunaweza kujadili sheria na kanuni za kulinda haki za watoto wasio na mazingira mazuri ya malezi pamoja na njia za kutatua mgogoro huo. Kiujumla ni kuwa kulinda na kuwaunga mkono watoto kwa njia zote zikiwemo harakati za serikali na jamii wanazoishi pamoja na sheria na kanuni zinazowekwa ni jambo muhimu sana. Tabane, katika hatua ya kwanza kabisa ya kulinda haki za mtoto ni lazima kutiliwe mkazo jambo moja, nalo ni kwamba familia ndiyo nguzo muhimu zaidi na bora zaidi ya kijamii ya kulinda haki za mtoto. Suala hilo kusema kweli ni la kimsingi sana. Na ni la wazi ambalo halihitaji maelezo yoyote kulitolea ufafanuzi, kwani kila mmoja anajua umuhimu wake katika nyaraka muhimu za kimataifa na za kieneo kama vile kifungu cha 16 cha Azimio la Kimataifa la Haki za Binadamu na kifungu nambari kumi cha makubaliano ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni na vilevile vile, kifungu nambari 23 cha makubaliano ya haki za kiraia na kisiasa na utangulizi wa kipengee cha kwanza cha kifungu cha pili na cha nane hasa kipengee cha pili cha makubaliano ya haki za watoto katika Uislamu. Kote huko kumesisitizwa kwamba kila mtu ana wajibu wa kufanya juhudi za kurekebisha malezi mabaya yaliyopo kupitia kutoa mafunzo maalumu na kuwaweka mbali watoto na ugomvi wa kifamilia na migogoro mingineyo. Kila mmoja ana wajibu wa kufanya kadiri awezavyo kuhakikisha watoto waliolelewa katika mazingira kama hayo wanarejea katika maisha ya kawaida na wanapata makuzi na malezi sahihi na salama kama ya watoto wengine. Ni wazi kuwa familia ni nguzo kuu yenye nguvu ya kulinda haki za watoto na kuwadhaminia usalama wao wa kimwili, kiakili na kisaikolojia. Kuhakikisha kuwa watoto hao wanalelewa katika familia salama na zenye malezi mazuri ni jambo la wajibu kwa kila mtu. Kama tulivyosema, vituo vya malezi na nje ya familia si maeneo salama kwa malezi ya watoto. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mikataba yote ya kieneo na kimataifa ikasisitizia mno suala la watoto wote kulelewa ndani ya familia salama. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunatamatisha kuzungumzia suala hilo. Kuanzia kipindi kijacho, tutaanza kutupia jicho maudhui nyingine ndani ya mfululizo huu wa haki za watoto katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 Safar mwaka 1443 Hijiria sawa na Septemba 16 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria aliuawa shahidi Amar bin Yasir sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na msaidizi wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Amar bin Yasir, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, aliuawa katika vita vya Sifin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imamu Ali bin Abitalib na Muawiya bin Abi Sufyan. Amar alizaliwa miaka 57 kabla ya Hijra ya Mtume, na wazazi wake wawili yani Yasir na Sumaya ndio waliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Sahaba huyu mtukufu alisimama imara dhidi ya maudhi ya makafiri na alishiriki katika vita mbalimbali pamoja na bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati mmoja mtume alimwambia: ewe Ammar, baada yangu mimi kutatokea fitina, na katika hali hiyo mfuate Ali bin Abitalibi na kundi lake kwani Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali. Siku kama ya leo miaka 89 iliyopita, Ronald Ross, daktari mashuhuri wa Kiingereza na mvumbuzi wa chanjo cha ugonjwa wa malaria, alifariki duniani. Alizaliwa Mei 13 mwaka 1857 katika mji wa Almora huko India. Alielekea Uingereza akiwa bado mdogo, na akiwa huko alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya tiba. Uvumbuzi wake wa chanzo cha malaria ulikuwa na nafasi muhimu sana, kwani uliandaa uwanja wa namna ya kukabiliana na maradhi hayo. Leo tarehe 16 Septemba ni siku ya kimataifa ya kulindwa tabaka la ozoni. Siku hii haina historia ndefu ikilinganishwa na matukio mengine ya kimataifa. Siku hii iliainishwa mwaka 1994 wakati nchi wanachama wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa zilipokubaliana kutenga siku maalumu ya kulindwa tabaka la ozoni. Tangu wakati huo, nchi zote ziliahidi kuanza kuzalisha na kutumia nyenzo na vifaa ambavyo havina madhara kwa tabaka la ozoni. Lengo la maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ozoni ni kuhamasisha kulindwa tabaka hilo muhimu sana linalowalinda viumbe hai ardhini, wasiathiriwe na mionzi hatari ya kikiuka urujiwani. shukran sana mir ibrahim kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia na hapa msikilizaji mm, wetu sherali fadhili wa dar es salaam tanzania anasema tunaona matembezi ya kuelekea karbala yameanza matembezi haya ni ishara tosha kwa umma wetu wa mtume mtukufu wa uislamu rehma na amani ya allah juu yake na kizazi chake na wanadamu wote duniani kuwa waumini wa kiislamu ni umma waadilifu waaminifu katika imani yao, wateteza umoja, maelewano baina ya wanaadamu kwa maendeleo yao hapa duniani na huko twendako kwenye udaima wetu, akimaanisha akhera. Shukran sana vilevile. Vile meandika Wahabi, daishi na nyinginezo ni pandikizo la wa magharibi. Waadilifu wote tujihadhari kutumika na makundi hayo, pandikizo hizo ni kuchafua maelewano baina ya wanadamu ustaarabu. Shukran sana Sherale Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Nasoma maoni yake. Sasa msikilizaji wetu Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania ameandika, nawapata vizuri redio Teherani nikiwa hapa Kigoma Butunga, Tanzania. Shukran sana Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania. Butunga huko kama sijakosea na maoni mengine hapa ni Alituha Yusuf wa Mohoro, Uganda, anasema uga, mimi nauliza swali, anasema tofauti ya Uzayuni na Uyahudi na Urabu, e, kitu kama hicho amesema, Uzayuni na Uyahudi na tumeeleza katika kipindi chetu kama ulivyosikia. Fuatilia kipindi chetu utaweza kupata maelezo mazuri na marefu. Shukran sana. Na sasa ni Habari za dunia kwa ufupi. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi yakawasiliwa Alhamisi ya imepanga kukutana tena kujadili hatua inazoweza kuchukua baada ya rais wa Guinea kupinduliwa na wanajeshi mapema mwezi huu. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imekosoa vikali kimya cha makusudi cha wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA kuhusu urundikaji wa silaha hatari za nyuklia unaofanywa na utawala wa kigaidi wa Israel. Imesema kimya hicho kimekuwa kikiendelea kwa zaidi ya miongo mitano sasa. Rais wa Ufaransa ametangaza habari ya kuuliwa kiongozi wa magaidi wa kundi la Daesh katika eneo la Sahel. Emmanuel Macron amedai kuwa wanajeshi wa Ufaransa wamemuua Adnan Abu Walid al Sahrawi, kiongozi wa magaidi wa kundi la ukufurishaji la Daesh katika eneo la Sahel barani Afrika. Na polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesambaratisha maandamano katika mji mkuu Kinshasa, ambayo yaliitishwa na vyama vya upinzani kupinga mabadiliko katika mfumo wa tume ya taifa ya uchaguzi ya nchi hiyo. Kwaherini na ahadi, kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.