Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini, useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday com slash As w barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM wa Sauti ya Umoja mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida uh, huko nchini Tanzania. Ama usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia kumbuka mpenzi msikilizaji unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu ya WhatsApp humu studioni anza na jumlisha kisha 98935487 nitadunua dunua baadhi ya jumbe e, muda si mrefu wapenzi wasikilizaji tukuleteni taarifa habari za ulimwengu imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa Al Aksa asema mapambano ya taifa la Palestina yamezima njama za Israeli dhidi ya msikiti mtakatifu wa Al Aksa. Nigeria yakumbwa na kipindupindu kibaya zaidi, watu elfu mbili mia tatu waaga dunia. Vyama vitano vya siasa nchini Tunisia vyapinga amri ya rais ya kusitishwa katiba na watu wengine zaidi ya 80 waaga dunia katika janga la mafuriko nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa msikiti wa Al Aksa amesema kuwa mapambano na kusimama kidete kwa taifa la Palestina vimezima na kukwamisha njama za utawala haramu wa Israel za kudhibiti kikamilifu msikiti huo. Sheikh Ekrema Said Sabri amesema mataifa ki arabu ya kiarabu yanapinga mwenendo wa tawala za nchi zao wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala ghasibu wa Israel na kuongeza kuwa tukio la kuchomwa moto msikiti wa al Akswa hapo mwaka 1969 lilionyesha njama zinazofanywa na Israel za kutaka kutimizia ndoto yake ya kudhibiti msikiti huo mtakatifu. Shekhe Ikrama Sabri ameongeza kuwa utawala dhalimu wa Israel umetumia vibaya matukio mbalimbali mbali kwa ajili ya kudhibiti msikiti mtakatifu Al Aksa, lakini njama hizo zimefeli kutokana na kusimama kidete na mapambano ya taifa la Palestina linalosisitiza kuwa msikiti huo ni milki ya wa Waislamu. Kadhalika, Shekhe Ikrama Sayid Sabri amewataka Waislamu kufanya jitihada za kutetea na kustawisha msikiti wa Al Akswa na kibla chao cha kwanza. Katika wiki za hivi karibuni walowezi wa kizayuni wakisaidiwa na askari wa utawala haramu wa Israel wamezidisha hujuma na mashambulio pamoja na uvamizi dhidi ya msikiti wa Al Akswa na maeneo ya kando kando yake, wakiwa na lengo la kuwalazimisha Waislamu kuyahama maeneo hayo. Nigeria inakabiliwa na kipindupindu kibaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika kipindi cha miaka minne iliyopita ambapo watu elfu mbili mia tatu wanaripotiwa kuaga dunia kwa maradhi hayo. Hadi sasa ripoti kutoka Nigeria zinasema kuwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika imekumbwa na wimbi baya zaidi la ugonjwa wa kipindupindu, ambapo kwa akali watu elfu mbili mia tatu na ishirini na tatu wamefariki dunia kwa maradhi hayo ev, hadi hivi sasa. Tangu kuanza mwaka huu wa 2021, janga hilo la kipindupindu limeendelea kuchukua roho za watu nchini Nigeria, katika hali ambayo ni asilimia 14 tu ya wananchi wa nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 200 ndiyo wenye uwezo wa kupata maji safi na salama. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za serikali za mwaka uliopita elfu mbili na ishirini. Ugonjwa wa kipindupindu husababishwa na bakteria aina ya vibrio cholera na huenezwa kwa kunywa maji yasiyo salama. Dalili za ugonjwa huo ni maumivu ya tumbo, kuharisha, kutapika pamoja na homa. Milipuko ya maradhi hayo hatarishi huripotiwa nchini Nigeria mara kwa mara hususani katika misimu ya mvua za masika zinazoambatana na bara la mafuriko. Takwimu zinaonyesha kuwa watu bilioni 1.4 wapo katika hatari ya kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu kote duniani, ambapo kwa wastani kesi milioni mbili na laki nane za maradhi hayo huripotiwa kila mwaka, mbali na vifo zaidi ya watu 91 elfu. Janga la kipindupindu nchini Nigeria linaripotiwa hivi sasa, huku nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto nyingine kama korona, homa manjano na Lasa, na kubwa zaidi, ukosefu wa usalama na amani, hususan katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo zilipo harakati za kundi la kigaidi la Boko Haram. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Janga la mafuriko nchini Sudani limeendelea kuchukua roho za raia wa nchi hiyo baada ya watu wengine zaidi ya themanini kuripotiwa kuaga dunia kwa janga hilo la kimaumbile. Mafuriko hayo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Sudan hadi sasa amesababisha watu 84 kuaga dunia na makumi ya wengine kujeruhiwa tangu kuanza msimu wa mvua nchini humo. Abdul Jalili Abdurahim, msemaji wa baraza la taifa la ulinzi wa kiraia la Sudan, amethibitisha kutokea vifo hivyo na kueleza kwamba mafuriko hayo yamesababisha pia uharibifu mkubwa katika baadhi ya maeneo huku baadhi ya raia wakibakia bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji. Mvua kubwa hunyesha nchini Sudani kati ya mwezi Juni na Oktoba, na nchi hiyo hukumbwa na janga la mafuriko makubwa kila mwaka, ambayo huharibu mali, miundo mbinu pamoja na mazao. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa mvua hizi kubwa na mafuriko zimeathiri watu laki moja na elfu mbili tangu mwezi Julai mwaka huu. Taarifa ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa hivi karibuni ilisema karibu vijiji 50 vimesombwa na maji kusini mwa Sudan na kusababisha watu elfu 65 kukosa makazi, ikiwa ni pamoja na wakimbizi wa Sudan Kusini ambao kambi yao imekumbwa na mafuriko. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini, yaani mwaka jana, mvua zililazimu zil mamlaka Sudani kutangaza hali hatari ya miezi mitatu, na ziliathiri watu wasiopungua laki sita na nusu na kuharibu zaidi ya nyumba laki moja na elfu kumi. Vyama vitano vya siasa nchini Tunisia vimetoa taarifa pamoja vikipinga amri ya kusitishwa katiba na kufanyiwa mageuzi. Katika taarifa hiyo, vyama hivyo vitano vya Tunisia vimetangaza kuwa vinapinga suala la kusitishwa katiba au kufanyiwa marekebisho na vimemtaka Rais Kais Saied wa nchi hiyo aheshimu majukumu yake mbele ya taifa kutekeleza katiba na kuheshimu kiapo alichokula kabla ya kushika wadhifa huo taarifa hiyo pia imelaani ukiukwaji wa mara kwa mara wa haki na uhuru wa kimsingi wa, ke, wa raia e ikiwa ni pamoja na uhuru wa kujieleza kutoa maoni na kuhukumiwa raia katika mahakama za kijeshi. Nimemtaja rais Kais Saidi kuwa ndiye anayepaswa kuwajibika kuhusiana na uhalifu huo katika nchi hiyo iliyoko kaskazini mwa Afrika. Taarifa hiyo ya vyama vitano vya upinzani nchini Tunisia imetolewa baada ya mshauri wa rais wa Tunisia Walid El Hajam kusema kuwa katiba ya sasa ya nchi hiyo ni kikwazo kikubwa, na kwamba inapaswa kusitishwa na kuanzishwa mfumo wa muda wa utawala nchini humo. Aidha, kiongozi huyo alisisitiza kuwa rais wa Tunisia ataanza kutekeleza mipango yake mipya hivi karibuni. Januari 25 mwaka huu rais wa Tunisia kumradhi Mwezi Julai mwaka huu rais wa Tunisia alimfuta kazi waziri mkuu Hisham Meshish na kusitisha shughuli za bunge sambamba na kuondolewa bunge kinga ya kisheria baada ya kupamba moto mgogoro wa kisiasa katika nchi hiyo. Na naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema kuwa Marekani na mpango wa kigawa Siria na kwamba Moscow inapinga vikali mpango huo. E, Segio Arabkov, ameiambia televisheni ya Russia Today kwamba miongoni mwa sababu kuu za machafuko na ukosefu wa amani unaoshuhudiwa nchini Syria ni kuwepo kinyume cha sheria ya wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Naibu waziri wa mashauri wa kigeni wa Russia amesema Marekani inapanga njama za kuigawa Syria, lakini Rasia inapinga mpango huo na itatenda kwa mujibu wa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanayosisitiza udharura wa kulindwa umoja wa ardhi ya Siria. Sergei Rabyakov amesema hayo baada ya safari iliyofanywa jana Jumanne na Rais Bashar al Assad wa Siria mjini Moscow, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa mazungumzo kuhusu maeneo ambayo bado yanakaliwa kwa mabavu na kundi la kigaidi la Jabhatun Nusra katika mkoa wa Idlib huko kaskazini mwa Siria, misaada ya kiuchumi kwa serikali ya Damascus na ukarabati wa vituo vya kuzalisha umeme nchini Siria. Serikali ya Siria inasisitiza kuwa majeshi ya Marekani yamevamia ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo na imekuwa ikiutaka Umoja wa Mataifa pamoja na baraza lake la usalama kukomesha suala hilo. Marekani ilivamia ardhi ya Siria kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, ingawa Washington yenyewe inahusika katika kuyasaidia na kuyafadhili makundi ya kigaidi yanayoendesha harakati zake huko nchini Siria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku leo na kichwa cha maneno kisemacho, nukta kadhaa za kuzingatia kuhusu madai ya Imarati ya kupambana na ugaidi. Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati umeongeza majina ya watu thelathini na nane na mashirika kumi na tano katika orodha yake ya watu wanaodaiwa kuunga mkono ugaidi, ambapo majina ya Wairani kadhaa yanaonekana katika orodha hiyo. Hatua hiyo ya Imarati inapasa kuchunguzwa katika pande kadhaa. Nukta ya kwanza ni kuwa watu waliowekwa kwenye orodha hiyo ni raia kutoka nchi za Imarati, Lebanon, Iraqi, India, Yemen, Afghanistan, Syria, Nigeria pamoja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashirika yaliyowekwa kwenye orodha hiyo pia yanajishughulisha na masuala ya biashara, ubaharia na ubadilishaji wa fedha za kigeni. Kwa msingi huo mashirika na watu waliowekwa katika orodha hiyo inayodaiwa kuwa magaidi wanajishughulisha na masuala ya uchumi. Kabla ya hapo pia, Imarati iliweka katika orodha hiyo na kwa nyakati tofauti majina ya watu wengine waliodaiwa kuwa ni magaidi wakiwemo raia wa Iran. Nukta ya pili ni kwamba serikali ya Imarati inadai kuwa imechukua hatua hiyo kwa ajili ya kujenga na kusimamisha shughuli za mitandao kumradhi, kwa ajili ya kulenga na kusimamisha shughuli za mitandao inayodhamini kifedha vitendo vya vi kigaidi. Hatua hiyo imechukuliwa katika hali ambayo serikali ya Abu Dhabi haijatoa nyaraka wala ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha madai hayo. Madai ya uungaji mkono ugaidi hutolewa mara kwa mara na pande tofauti bila kutolewa maana halisi ya neno ugaidi wala kuarifishwa watu wanaodhamini kifedha au vinginevyo. Ni kutokana na hali hiyo ya kutojulikana au kutoarifishwa vyema suala hilo, ndipo Imarati ikalituhumu huko nyuma kundi la Ikhwanul Muslimin ambalo lina nafasi na wafuasi wengi katika ulimwengu wa Kiarabu kuwa ni kundi la kigaidi na hivyo kuamua kuwatia nguvuni viongozi wake. Mbali na hayo, Imarati pia imeatia makundi mengine kadhaa ya mapambano ya kiislamu katika eneo, katika orodha hiyo bandia ya ugaidi. Nukta ya tatu ni kuwa Imarati inadai kupambana na ugaidi katika hali ambayo yenyewe imekuwa ikishirikiana kwa miaka mingi na makundi mashuhuri ya ugaidi duniani. Rais Joe Biden wa Marekani, ambaye kabla ya hapo alikuwa makamu wa rais Barack Obama, alizituhumu Saudi Arabia na Imarati kuwa waungaji mkono wa kuwa ugaidi katika mashariki ya kati kutokana na uungaji mkono na msaada wao mkubwa wa mamia ya mamilioni ya dola kwa makundi ya kigaidi na hasa Alqaida, Jabahatu Nusra na makundi mengine ya kigaidi na kitakfiri yaliyokuwa akipigana kwa, kwa ajili ya kuiangusha serikali halali ya rais Bashar al Asad wa Siria. Kwa hakika katika muongo mmoja uliopita, Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati umekuwa moja ya nchi muhimu zinazounga mkono makundi ya kigaidi na kitakfiri katika eneo na hasa nchini Siria, ambapo imekuwa ukitoa uh, msaada mkubwa wa kifedha kwa makundi hayo kwa lengo la kuiangusha serikali halali iliyochaguliwa na watu wa nchi hiyo. Kwa msingi huo, ni kichekesho kikubwa kuona kuwa nchi hiyo ya kifalme ambayo inajulikana kwa kuunga mkono makundi ya kigaidi imejitokeza na kubuni orodha bandia eti ya watu na mashirika yanayounga mkono ugaidi. Nukta ya nne ni kwamba Imarati inadai kupambana na ugaidi katika hali ambayo yenyewe ina rekodi ndefu na chafu ya ukiukaji wa haki za binadamu. Wanaharakati wengi wa kisiasa na kiraia wamekamatwa na kupewa mateso makali na serikali ya nchi hiyo kutokana na tuhuma mbalimbali mbali zisizo na msingi za eti kuunga mkono ugaidi. Ahmad Mansur, ambaye ni mhandisi wa umeme raia wa nchi hiyo, ni mmoja wa watu wanaopata mateso hayo makali wakiwa kifungoni. Alitiwa mbaroni mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa tuhuma za kuivunjia heshima serikali ya Imarati na karibuni aliandika kwamba anapata mateso makali ya kimwili na kiroho huko gerezani. Mwanaharakati huyo anayetetea haki za kiraia anapata mateso hayo kwenye jela katika hali ambayo hana kosa lolote isipokuwa kutaka marekebisho ya kisiasa yafanyike katika nchi hiyo. Kwa msingi huo, ni kichekesho kuona kuwa nchi ambayo ni miongoni mwa nchi kuu zinazokiuka wazi haki za binadamu za raia wake imeamua kubuni orodha bandia ya ugaidi na kuweka humo majina ya watu na mashirika yanayodaiwa kuunga mkono ugaidi bila kutoa ushahidi wowote wa, wa maana katika uwanja huo. Mbali na hayo, Imarati wakati huo huo inashirikiana na makundi ya kigaidi na tawala ambazo ni mashuhuri kwa kukiuka haki za raia wake na kuunga mkono ugaidi katika eneo, yaani utawala haramu wa Israel pamoja na utawala vamizi wa Saudi Arabia katika kuwakandamiza raia wa Yemen wasio na hatia yoyote. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio, kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kitakatofuatiwa wa na haki za watoto katika Uislamu wa pamoja na makala ya leo katika historia Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine umewadia wa kukuleteeni ni kipindi mnachokipenda na mnachokisubiri kwa hamu cha baraza la wasikilizaji na maoni mbalimbali yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, email, SMS ndiyo yanayotupambia kipindi chetu hiki, wapendwa wasikilizaji, ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa katika matangazo yetu ya siku ya pili yake, nikimaanisha Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Asma, katika pekua pekua zangu kwenye moja ya mail zetu nimekumbana na barua nzuri kutoka kwa mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Mail hiyo ilikuwa na kichwa cha maneno barua ya wazi kwa viongozi na wafalme wa nchi za Kiarabu na Kiislamu. Ni barua ndefu, na kwa vile tuna maoni mengi yanasubiri kurushwa hewani katika kipindi hiki cha robo saa tutalazimika tuisome kwa muhtasari sana tu ili kufikisha ujumbe wake aliyokusudia, wa tabaan, baada ya hiki kiburudisho kifupi. na baada ya bismillah, Bwana shebe anasema: enyi viongozi wa madola yanayojiita kiarabu na Kiislamu, naiandika barua hii kwenu huku moyo wangu ukiwa umejawa na huzuni na na huruma, kutokana na madhila ambayo ndugu zetu wa Palestina wanapitia. Msijifanye kuwa hamuyaoni wala muyajui maovu yanayotendwa na dola thakili la kizayuni. E, nyinyi mmeamua kunyamaa kimya kama ambao amupo wala musikii kadhia hii. Basi iwapo fikra zenu ni hizo, basi mujue kuwa ndani ya nyoyo zenu hamuna imani ya dini na itikadi za dini tukufu ya Kiislamu. Kwani nyinyi hamujui kuwa huo msikiti wa Al-Aqsa ambao unanajisiwa ndio kibla cha kwanza cha Waislamu? Naam, kiujumla ni barua ndefu, nasi tunalazimika kuisoma kwa muhtasari sana na bila ya kupenda, lakini muda hauturuhusu kuisoma yote. Sehemu nyingine ameandika historia munaijua vizuri sana. Dola la Israel limefanywa na kuundwa kwa misingi ya ulowezi. Hapo awali ramani ya dunia haikuonyesha kuwa dola la Israel lilimiliki ardhi yoyote. Haya ni wazi na wala hayana haja ya kufafanua zaidi. Je, hamu hamya jui haya? Anahoji. E kweli, twajua kuwa baadhi yenu au raia wenu si Waislamu, labda ni Wakristo au ni Mayahudi. Na iwapo ni hivyo basi, historia iliyosimuliwa ndani ya vitabu vyao vya Injili na Taurati vinatambua kuwa ardhi inayokaliwa na Wapalestina ni ardhi takatifu kwa dini zote tatu: Uislamu, Ukristo na Uyahudi. Ikiwa ni hivyo basi ni vipi mukubali kunajisiwa sehemu hizi tukufu? Katika sehemu nyingine ameandika: Je, mumeziona nchi zisizo za waarabu wala waislamu zikiwatetea Wapalestina? Zipo tena pia na watu ambao hawana imani na Uislamu, lakini jambo hili lina wakera nyinyi. Kaeni nchini mwenu, stareheni wala msijihusishe , lakini wakati wenu wa kunyolewa utakapowadia mutatambua kuwa kumbe huku kunyamaa kwenu leo ndiko kutakako kuponzeni. Ni mimi Yahya Hassan Muhammad Shebe, Mombasa, Kenya. Nam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu Hai Ahmed, ambaye kila siku huwa ana kitu kizito ambacho anakileta katika ukumbi huu katika kuwatetea Waislamu. Tungelipenda kuchangia, lakini muda hauruhusu, tuna maoni mengi yanasubiri kurushwa hewani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Kwa maoni yake Bwana Mugume Kalemera kutoka Fort Portal nchini Uganda, ameandika mimi naona majeshi barani Afrika hawana shida, ila marais ndio wana shida ya kubadilisha katiba za nchi zao, kungang'ania madaraka na kujilazimisha kwa wananchi. Hapo anazungumzia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Guinea Conakry. Ama katika maoni yake mengine ameandika Hongera wafungwa wa Palestina kwa kuzichoma moto jela za Kizayuni. Je, ilikuwa je Wazayuni kuwa kati kati ya nchi za Kiarabu walizaliwa na nani? Je, ni wale wa enzi za Nabii Musa alayhi salam aliyepambana na Firauni huko Misri? Ikiwa e ni wao, mbona wamejaa laana? Mungu awahurumie kwani hawajui wanachokifanya. E, shukran Radio Teheran, Kiswahili kitukuzwe. Naam, ingawa Asma, huwa hatuchangii maoni ya wasikilizaji, bali tunayasoma kama yalivyo, kwani ni maoni na mitazamo yao, lakini baadhi ya wakati tunalazimika kusema machache, hasa yanapotokezea maswali kama haya ya kuuliza imekuwa kuwaje, wazayuni wakapandikizwa katika kitovu cha nchi za kiarabu na Kiislamu? Kwani wamezaliwa na Waarabu? Au je wazayuni hawa ni wale wale wa enzi Nabii Musa alaihi ssalam. Mbona wazayuni hawa wamejalana? Ni miongoni mwa maswali ambayo tunalazimika tuyajibu kwa faida ya wasikilizaji wetu. Hata kama muda wa kipindi ni mfupi sana, tutafanya hivyo baada ya kiburudisho kingine kifupi. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizi za Jame Jam jijini Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir mtandao wetu wa ni pastoday.com sw. Tuendelee Ahmedi kujibu hayo maswali, na muda ukituruhusu tuendelee kurusha hewani maoni ya wasikilizaji. Na, na itabidi tujibu kwa muhtasari sana. Kwanza kwamba je, yeah, mayahudi wa leo ndiyo wametokana na wale wale mayahudi wa ens nabii Musa alaihi ssalam, jawabu ni ndiyo. Maana Qurani tukufu imejaa majina yanayosema Bani Israili na wana wa Israili, yani wana wa Nabii Yakubu alayhi salam. Na Quran inazungumza na mayahudi wa zama za Mtume na wa hadi hivi sasa kwa jina hilo hilo. Hivyo hawa ni kutoka wale wale wana 12 wa Nabii Yakubu alayhi salam, lakini kuna tofauti baina ya wazayuni na mayahudi. Uzayuni ni fikra, hivyo hata asiye myahudi anaweza kuwa mzayuni, na ndivyo ilivyo kivitendo. Hapa tutakuwa tumejibu kwa muhtasari pia kwamba mayahudi hawakuzaliwa na waarabu. Taban wako waliochanganya damu, huo ni mjadala mwingine tutakuwa tumejibu pia kwamba Mayahudi wa zama hizi ni kutoka wale wale mayahudi wa nabii Musa alayhi salam, kwani wale wa nabii Musa alayhi salam nao walikuwa ni mwendelezo wa vizazi vile vile vya matumbo kumi na mbili ya watoto wa nabii Yaqub alayhi salam. Lakini kama tulivyosema, mayahudi ni tofauti na wasayuni walioteka na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina na za Waarabu na za Waislamu na kujipachika jina la Israeli ni walowezi wa Kizayuni kutoka kona mbalimbali za dunia waliopandikizwa kwa makusudi katikati kati ya ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu ili kuwadhibiti Waarabu na Waislamu. Wakoloni wa Ulaya, hasa Uingereza, ndiyo mahabithi waliofanya uafiriti na uhabithi huo kwa karne nyingi. Mayahudi wa Palestina walikuwa wakiishi kwa amani na usalama chini ya viongozi Waislamu bila ya matatizo yoyote. Balaa lilitokea baada ya mkoloni mwingereza kwa kushirikiana na wakoloni wengine wa Magharibi walipopandikiza dola pandikizi la kizayuni katika ardhi walizoporwa Wapalestina chini ya karne moja iliyopita. Hivyo hawa wanaokandamiza waislamu na waarabu wa eneo la Asia Magharibi hivi sasa ni walowezi waliookotwa okotwa kutoka kona mbalimbali mbali za dunia na kwenda kupewa ardhi, mashamba, nyumba na maeneo walioporwa Wapalestina na Waislamu hawana haki yoyote ya kuwepo katika eneo hilo, maana ni maeneo yenye wenyewe walioporwa kwa ukatili mkubwa mno. Utatuzi wa kadhia ya Palestina nao ni ushauri mzuri uliotolewa na jamhuri ya kiislamu ya Iran, lakini hapa hatutosema, maana tushazungumza ya kutosha. Lakini kuna na nukta nyingine asma hapa kwamba hata mayahudi wa enzi za Nabii Musa hawakuwa wote ni watu wema, bali wengi wao hawakuwa watu wema kiasi kwamba Mwenyezi Mungu aliwapa adhabu kali mno zikiwemo mpaka za kuuana wao kwa wao kutokana na uovu wao wa uliofurutuada. Historia ya Mayahudi imejaa usaliti, khiana, kukanusha mitume, kuwachongea kwa, kwa maadui, kuwaua mitume na uovu wa kila namna. Nimesema hayo ili kurekebisha maneno ya mwana baraza huyo alipouliza kama Mayahudi wa hivi sasa ni wale, wale wa enza Nabii Musa. Mbona hawa wanalaana Niseme hata hao wa enza Nabii Musa bali pia watangu enza Nabii Yaqubu alaihi salam, si wote watu walikuwa watu wema. Tumeona unyama walimfanyia ndugu yao Yusuf alaihi salam. Naona inatosha Asma. Shukran sana Ahmedi kwa maelezo uliotoa na taraji kuwa wasikilizaji wataelimika vya kutosha kweli. Ingawa ingekuwa vizuri tungetaja pia njia ya utatuzi iliyopendekezwa na jamhuri ya kiislamu Irani, hata kama muda wetu umeisha kabisa. Sawa, sawa, ni taje tu labda haraka haraka Asma, na bila kutoa ufafanuzi wowote. Pendekezo hilo ni kufanyika kura ya maoni ya kushirikisha wapalestina wote wa ndani na nje ya ardhi za Palestina, ili waamue kwa uhuru wanataka utawala gani. taban, wazayuni wanapinga sana, maana wanajua wako huko Kilowezi na Kigunma, na sidhani kwamba hilo litawezekana. Tuendelee mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: Iran simama imara kupambana na njama za madudu wa dunia. Naitwa Suleiman Juma nikiwa Singida Tanzania. Tunakupateni vizuri sana redio Teherani huko Singida. Asante sana bwana Suleimani kwa kutupata. matangazo katika fm huko Singida ni maarifa FM. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa mkoani Singida na vitongoji vyake kwamba mnaweza kutusikiliza pia katika masafa ya 99.1 maarifa FM, Singida. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika taarifa ya shirika la Msalaba Mwekundu kwamba watoto wa Gaza wanaishi katika hali ya woga daima, inaonyesha kuwa vyombo vilivyopewa jukumu la kulinda haki na usalama wa watoto hao vimeshindwa kutekeleza majukumu yao. Futeni Umoja wa Mataifa, usiwepo kabisa. Haina maana kuwa na Umoja wa Mataifa, ni bure tu. Pia ameandika hatua ya mateka wa Palestina kuchoma moto magereza ya Wazayuni, mimi binafsi yangu kitendo hicho kimenifurahisha. Hongera sana mateka wa Kipalestina kwa hilo. Tuna maoni yake mengine hapa. Ahmed katika maoni yake hayo mengine anasema Iran iko mstari wa mbele kimataifa kudumisha urafiki na amani kote ulimwenguni. Ama Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, viongozi wote wanaochaguliwa na Marekani na Ulaya huwa na siasa za ukoloni mamboleo. Katika siasa hizo, ndiyo amani hukosekana duniani, hushamiri ubaguzi na islamfobia, na haki za binadamu huvunjwa chini ya Umoja wa Mataifa. Ikiwa wote tutaheshimiana, kuelewana na kuelimishana, ndipo tutaweza kutekeleza ubinadamu wetu wenyewe. Vilevile ameandika vile jamii ya ya kimataifa ya waungwana na wapenda amani duniani tunaungana na Wapalestina waliotoroka jela kishujaa. Tunahitaji sote waungwana kushirikiana, ili waovu, waonevu na wakandamizaji na pamoja na dhuluma vitoweke kabisa katika ulimwengu wetu huu. Ama Bwana Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania ameandika, Israeli, Marekani, Mwingereza na vibaraka wao wote mmefeli sana katika njama zenu za kutengeneza magaidi ili muuchafue Uislamu mtukufu. Uislamu ni dini ya Allah na Allah mwenyewe ataulinda. na mwasikilizaji wa penzi, dakika za baraza la wasikilizaji zimeisha kabisa kwa leo. Fundi mitambo wetu alikuwa, alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida pia, Asmahani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni kila la kheri maisha Haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na moja ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu, na maudhui yetu tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Leo tutamalizia maudhui hii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi wao. Tumeshasema mengi kuhusiana na suala hilo, na kama tulivyosema, leo tutamalizie maudhui hii. Karibu. Wasikilizaji wapenzi, kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, kutokana na matatizo ya kukosa mapenzi, watoto wasio na walezi muda wote wanakuwa na upungufu katika kujiamini, na kama tulivyosema, huwa hawamwamini mtu yoyote, huangalia kwa jicho baya kila kitu, na muda wote wanaishi katika upweke. Matokeo yake, mahusiano ya kijamii ya watoto hao yanakuwa mabaya na yenye matatizo mengi. Ama suala la haki za binadamu na kulindwa haki za watoto hasa wasio na mazingira mazuri ya malezi tunaweza kulijadili kwa namna mbili kulingana na mifumo maalum ya sheria za ndani ya kila nchi. Mosi, tunaweza kujadili namna jamii na serikali zinavyoliangalia suala hilo, na upande wa pili tunaweza kujadili sheria na kanuni za kulinda haki za watoto wasio na mazingira mazuri ya malezi pamoja na njia za kutatua mgogoro huo. Kiujumla ni kuwa kulinda na kuwaunga mkono watoto kwa njia zote zikiwemo harakati za serikali na jamii wanazoishi pamoja na sheria na kanuni zinazowekwa, ni jambo muhimu sana. Tabane, katika hatua ya kwanza kabisa ya kulinda haki za mtoto, ni lazima kutiliwe mkazo jambo moja, nalo ni kwamba familia ndiyo nguzo muhimu zaidi na bora zaidi ya kijamii ya kulinda haki za mtoto. Suala hilo kusema kweli ni la kimsingi sana na ni la wazi ambalo halihitaji maelezo yoyote kulitolea ufafanuzi kwani kila mmoja anajua umuhimu wake katika nyaraka muhimu za kimataifa na za kieneo kama vile kifungu cha 16 cha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kifungu nambari kumi cha makubaliano ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni na vilevile vile kifungu nambari 23 cha makubaliano ya haki za kiraia na kisiasa na utangulizi wa kipengee cha kwanza cha kifungu cha pili na cha nane hasa kipengee cha pili cha makubaliano ya haki za watoto katika Uislamu. Kote huko kumesisitizwa kwamba kila mtu ana wajibu wa kufanya juhudi za kurekebisha malezi mabaya yaliyopo kupitia kutoa mafunzo maalumu na kuwaweka mbali watoto na ugomvi wa kifamilia na migogoro mingineyo. Kila mmoja ana wajibu wa kufanya kadiri awezavyo kuhakikisha watoto waliolelewa katika mazingira kama hayo wanarejea katika maisha ya kawaida na wanapata makuzi na malezi sahihi na salama kama ya watoto wengine. Ni wazi kuwa familia ni nguzo kuu yenye nguvu ya kulinda haki za watoto na kuwadhaminia usalama wao wa kimwili, kiakili na kisaikolojia. Kuhakikisha kuwa watoto hao wanalelewa katika familia salama na zenye malezi mazuri ni jambo la wajibu kwa kila mtu. Kama tulivyosema, vituo vya malezi na nje ya familia si maeneo salama kwa malezi ya watoto, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mikataba yote ya kieneo na kimataifa ikasisitizia mno suala la watoto wote kulelewa ndani ya familia salama. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha kuzungumzia suala hilo. Kuanzia kipindi kijacho, tutaanza kutupia jicho maudhui nyingine ndani ya mfululizo huu wa haki za watoto katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni Jumatano, tarehe nane Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria sawa na Septemba 15 mwaka elfu mbili na ishirini na moja miaka mia mbili yani yaani, tarehe 15 tano Septemba mwaka 1821, nchi za Nicaragua, Honduras, El Salvador, Guatemala na Costa Rica zilijitangazia uhuru kutoka kwa Uhispania baada ya Napoleon Bonaparte, mtawala wa Kifaransa kuikalia kwa mabavu Uhispania uh, na kudhoofika serikali ya kijeshi ya Madrid, nchi kadhaa za Latin America zikiwemo Nicaragua, Honduras, El Salvador, Guatemala na Costa Rica zilijitangazia uhuru. Baada ya nchi hizo tano kujitangazia uhuru, ziliunda muungano wa Amerika ya Kati. Baada ya muungano huo kuvunjika mwaka 1838, nchi wanachama kila moja ilianza kujitawala na kujiendeshea mambo yake yenyewe. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika elimu ya tiba viligunduliwa virusi vinavyosababisha maradhi ya hatari ya trakoma, yaani mtoto wa jicho. Pamoja na kugunduliwa virusi hivyo yapata miaka kadhaa iliyopita hadi sasa, maelfu ya watu hukumbwa na hali ya upofu duniani kutokana na maradhi hayo. Virusi hivyo viligunduliwa na madaktari wawili wa Kiingereza na siku kama hii ya leo miaka ishirini na mbili iliyopita sawa na tarehe 24 mwezi Shahrivar mwaka 1378 hijiria shamsia, alifariki dunia kwa maradhi ya moyo Dr Abdul Hussein Zarinkub, mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Dr Abdul Hussein alizaliwa mwaka 1301 hijiria shamsia katika mji wa Burujerd magharibi mwa Iran. Mwaka elfu moja mia tatu ishirini na saba hijiria shamsia Zarin Zarinkub alitunukiwa shahada ya digrii katika taaluma ya historia na baadaye akaendelea na masomo yake katika taaluma hiyo na kutunukiwa shahada ya udaktari. Mbali na historia, msomi huyo wa Kirani alipendelea sana masomo ya fasihi ya lugha ya Kifarsi na irfani ya Kiislamu. Vilevile ameandika vitabu na makala nyingi na moja kati ya vitabu vyake ni kile alichokipa jina la Alfajiri ya Uislamu. hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 9893565487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu yajayowassalamu alkumwarahmaulah wabarakatuh.