Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sababu za masaibu na mashaka yanayowapata kwa sasa watu wa Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Sibtain katika Qurani na suna za Mtume. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni katika matangazo yetu ya usiku wa leo saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, sikilizaji kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Naibu waziri wa afya nchini Iran amesema dunia inasumbuliwa na hatari ya apartheid ya chanjo ya korona. Rais wa Tanzania amezindua kampeni ya uelimishaji kuhusu sensa ya mwaka 2022. Mtaalamu wa jeni wa Cambridge amesema kwamba kuna uwezekano ugonjwa wa covid-19 haukuanzia Wuhan huko Uchina. Na Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekubaliana kuunda tume maalum itakayoratibu ushirikiano wa mataifa hayo mawili katika sekta ya kilimo. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba dunia inasumbuliwa na apartheid ya chanjo ya corona. Katika mazungumzo yake ya leo na mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, Alereza Raisi ametahadharisha kuhusu hatari ya apartheid na ubaguzi katika masuala yanayohusiana na, na chanjo ya corona duniani na akasema kwamba dunia itakuwa salama na kuepuka maambukizi ya korona kwa kutolewa chanjo kwa umma. Rais amesema kwamba ni jambo hatari sana kutangaza kwamba viza za safari za kuingia katika baadhi ya nchi zitatolewa tu kwa watu waliopata chanjo za Fizer, Moderna, AstraZeneca au Johnson Johnson. Naibu waziri wa afya wa Iran amesema apartheid na ubaguzi katika masuala ya chanjo ya korona unapopigiwa debe na baadhi ya nchi kubwa unatayarisha uh, uh, makampuni unatajirisha makampuni kadhaa, wazalishaji wa chanjo ya virusi hivyo, na wala hauna faida yoyote kwa dunia na afya ya watu. Amesisitiza kwamba korona itaendelea kuzisumbua nchi mbalimbali mbali duniani hadi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa sababu hadi mwaka huo ni asilimia arobaini tu ya walimwengu ndiyo itakayokuwa imepewa chanjo, na kinga hupatikana pale asilimia sabini ya watu inapokuwa imepata chanjo. Rais i amesisitiza kwamba kuna ulazima wa kuanzishwa kampeni ya kupambana na apartheid na ubaguzi katika maswala yanayohusiana na chanjo ya korona. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amezitaka mamlaka zinazoshughulikia zoezi la sensa linalopangwa kufanyika mwakani kutumia gharama ndogo na kufanya zoezi hilo kwa ufanisi, kwani serikali haina pesa ya kubeba gharama kubwa. Rais Samia ameyasema hayo leo Jumanne, wakati wa hafla ya uzinduzi wa kampeni ya uelimishaji na uhamasishaji kuhusu sensa ya mwaka 2022 iliyofanyika katika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ametilia mkazo kwamba suala la sensa linatambuliwa kwenye dini zote m, zote na viongozi wote wa dini wameyasema hayo na kwamba suala hilo linadhihirisha kwamba sensa imekuwepo duniani kwa miaka mingi. Rais Suluhu Hassan amewataka wasimamizi wa sensa hiyo wajitahidi kutumia mbinu na nyenzo zote kuwafikia wananchi kote waliko. Amesema taarifa za sensa zitasaidia kufahamu ongezeko la idadi ya watu, hali ya uhamiaji uh, mfano kwenda katika vijiji na miji na wale wanaotoka nje ya nchi, na pia kupima maendeleo yanayofanyika tangu sensa ya mwisho nchini Tanzania. Tukiwa bado huko huko Tanzania, serikali ya mapinduzi Zanzibar imesema kwamba jukumu la kusimamia maadili na utamaduni wa Kizanzibari kwa wageni wanaotembelea visiwa hivyo linazihusu kampuni zinazoandaa misafara ya watalii wanaoingia Zanzibar. Mwandishi wetu Harith Subeit ametutayarishia ripoti ifuatayo. Hayo yameelezwa na waziri wa utalii na mambo ya kale, Lela Muhamedi Musa, wakati akijibu swali la mwakilishi wa jimbo la Mkwajuni aliyetaka kujua serikali inawasimamia vipi wageni wanaovaa mavazi yasiyozingatia ya maadili ya Kizanzibari, unawasimamia vipi wageni ambao wako mahoteli wanaotoka uchi na sasa hivi ndani ya vijiji imekuwa ni kero. Utalii unakosa thamani kwa sababu ya jambo hili. Unasimamia vipi? Waziri Lela amesema kampuni hizo zinatakiwa kuwaelimisha watalii kuhusu sheria, mila na desturi za Kizanzibari kabla ya kuingia hapa nchini. Aidha, Waziri Lela amebainisha kuwa serikali imekuwa ikisimamia sheria inayobainisha maadili ya Kizanzibari na wamekuwa wakikaa na kampuni zinazosimamia misafara ya watalii na kampuni zinazokiuka taratibu zilizowekwa zimekuwa zikichukuliwa hatua. Shire ya utalii, hili swali limeliweka wazi na mwenye jukumu ambaye tunatakikana kusimamia mgeni anapokuja mchini kwetu kutembea, mtu wa mwanzo ambaye anawasiliana nao ni hawa matua operators ambao wanafanya makubaliano ya kuja Zanzibar, yanatakikana awe anamwelimisha yule ambaye anakuja na kumjua sheria za Zanzibar mila na desturi za Zanzibar kabla hajafika hapa. Tumekuwa tukikaa na ndugu zetu hawa tour operators kuhakikisha kuwa wanasimamia yale mambo ambayo ni ya muhimu ya kumtaka yule mgeni kujua pindi atakapofika Zanzibar, ikiwemo na hilo swala la mavazi. Sheria ipo, tunaifafanua mara kwa mara ili watu waendelee kuisimamia, na baadhi ya watembeza watalii walichukuliwa hatua ambao walikutwa na wageni hawa wakiwa wako katika hali ambayo hairidhishi. Akitoa ufafanuzi kuhusu suala la kuruhusiwa watembeza watalii raia wa kigeni, waziri Lela amebainisha kuwa changamoto hiyo inatokana na kutokuwepo watembeza watalii wanaofahamu lugha za baadhi ya wageni wanaoingia hapa nchini. Naomba nikiri kama hii imekuwa ni changamoto, lakini changamoto hii, mheshimiwa mwenyekiti, imetokeaje? Kampuni zetu ambazo zinaandaa misafara ya watalii sheria iliwaruhusu kama itakuwa kuna kundi la wageni na ikawa pengine kuna shida ya ile lugha ambayo wanayotumia ni shida, wakati wa wanatembezwa na wale wageni katika maeneo, kupata maana halisi ya vivutio vyetu mbalimbali. Kwa sheria ili iliwaruhusu kuomba permit ya kuwa na mtaalamu ambaye anaweza kuwaelezea au kuwazungumzia wale wageni katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo hapa ndio chanzo cha tatizo lilipoanzia, mheshimiwa mwenyekiti. Baraza la Wawakilishi Zanzibar linaendelea na vikao vyake vinavyojadili hoja mbalimbali mbali za serikali na kujibu maswali ya wa wajumbe wake. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Nasikiliza taarifa habari za dunia kutoka Radio Tehran. Mtaalamu wa jeni amesema kwamba uwezekano ugo, ugonjwa wa COVID-19 kwamba haukuanzia katika mji wa Wuhan nchini China unaongezeka. Peter Forster ambaye ni mtaalamu wa jeni na makamu mkuu wa jumuiya ya chuo kikuu cha Cambridge ya masuala ya utafiti ameeleza kwamba dhana kwamba ugonjwa wa COVID-19 ulianzia katika soko la vyakula vinavyovunwa kutoka baharini huko Wuhan ni ya upotoshaji. Hadi sasa watu milioni 219 wamepatwa na maambukizi ya kirusi cha korona duniani na zaidi ya milioni 4.5 wameuawa na kirusi hicho. Mtaalamu huyo wa jeni kutoka chuo kikuu cha Cambridge ameongeza kwamba aina za spishi za kirusi cha korona zilizosababisha maambukizi makubwa duniani zikiwemo spishi za delta na beta zinaweza kujulikana chanzo chake kulingana na mabadiliko yaliyotokea nchini Italia. Timu ya Foster ilichunguza hifadhi data ya asili ya taarifa za kijenitiki kuhusu virusi zilizochukuliwa katika awamu ya kwanza ya wagonjwa wa COVID-19 kati ya Desemba 2019 na mwezi Machi mwaka 2020. Baadaye timu hiyo ilifanikiwa kugundua kirusi chenye umri mkubwa walichokipa walichoki jina la type a Timu hiyo ilifikia natija kwamba kirusi hicho hakikuwa kile kilichogunduliwa awali huko Wuhan na kwamba kilianzia sehemu nyingine na kubadilika kabla ya kuwasili katika mji wa Wuhan nchini Uchina. Ikiwa imesalia miezi kumi pekee kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amefichua mipango yake baada ya kuondoka mamlakani Agasti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili muhula wake utakapomalizika akizungumza kwenye mkutano wa African Green Revolutional Forum Rais wa Kenya amesema kwamba atakuwa akifanya ukulima baada ya kuondoka madarakani Uhuru Kenyatta pia amefichua kwamba alikuwa akitamani sana kuwa mwanajeshi tangu alipokuwa mtoto lakini ndoto yake ilibadilika baada ya kushinda uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na tatu amesema Uh, ukweli wakati nilipokuwa mtoto mchanga nilitamani sana kuwa mwanajeshi, lakini sasa ukiniuliza nataka nini, nitakwambia nataka kuwa mkulima. Kwa sababu hiyo, ndio maana kazi naenda kufanya baada ya kustaafu ni kazi ya kilimo. Uhuru amewahakikishia Wakenya kwamba makabidhiano ya madaraka yatafanywa kwa njia ya amani na rais atakayechukua nafasi yake. Akiwa kwenye mkutano wa wanahabari Ikulu mwezi Agasti, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alikanusha madai kwamba anapanga kuendelea kutawala nchi hiyo. Mapema mwezi huu Rais Uhuru wa Kenya aliwachagua maafisa wapya wa tume ya uchaguzi IEBC ambao wameshaidhinishwa na bunge la nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rasia amesema kwamba lengo la mpango wa Marekani eti wa kuimarisha demokrasia nchini Ukrain ni kuiwekea mashinikizo zaidi Rasia na kuyumbisha hali ya mambo katika eneo hilo. Maria Zakharova amesema kwamba mpango huo wa Marekani wa eti kuifanya Ukraini nchi ya kidemokrasia ni na kuifadhili kifedha, hauna masilahi kwa wananchi wa Ukrain bali umekusudia kuiwekea mashinikizo Rasia. Hali ya mivutano na mizozo iliibuka iliibua uhusiano baina ya nchi hizo mbili eh, yaani Ukraine ya na Russia baada ya matukio ya mwaka elfu mbili na kumi na nne na kura ya maoni ya kukiunganisha kisiwa cha Krem, Cremia na Russia na vilevile, baada ya mapigano yaliyotokea kati ya jeshi la Ukraine eh, na raia wa nchi hiyo wenye asili ya Rasia wanaounga mkono mpango wa kujitenga maeneo ya mashariki na nchi ya Ukraine na Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekubaliana kuunda tume maalumu itakayoratibu ushirikiano wa mataifa hayo mawili katika sekta ya kilimo na biashara. Nchi za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa miaka ya hivi karibuni, zimeshuhudia ushirikiano wa karibu katika nyanja mbali mbali za maendeleo. Kumekuwepo na ziara za viongozi waandamizi katika nchi mbili katika kuhakikisha ushirikiano huo unaboreshwa zaidi. Sasa waziri wa maendeleo ya kilimo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Eric Lokote Kamoti anaitembelea Rwanda kwa ziara ya kikazi. Tayari katika mazungumzo na viongozi wa Wizara ya Kilimo na Mifugo ya Rwanda wametangaza kwamba wataunda tume maalum ambayo itathimini jinsi ya kutekeleza miradi na ushirikiano wa kilimo na biashara baina ya nchi hizo mbili. Waziri huyo amesema kwamba ni kupitia ushirikiano huo ambao utasaidia kupunguza hasara ambayo ilikuwa ikipatikana hasa kupata malighafi kwa ajili ya viwanda. Well, Leo katika ee, viwanda kama hiki unakuta wanaagiza malighafi za maembe huko India, katika umbali wa maelfu ya kilomita kutoka hapa Rwanda, lakini kumbe malighafi hiyo ipo kwa wingi kwetu Jamhuri ya Afrika ya Kati, umbali mfupi tu kutoka hapa. Sisi tuna ardhi yenye rutuba ya kutosha. Tunahitaji ushirikiano wa ni jinsi gani tunaweza kushirikiana na kuendesha kilimo na kisha kutengeneza mazao yake. Tayari ndege ya shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air. Inafanya safari za kila wiki katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangi. Baadhi ya wawekezaji na wafanyabiashara wa Rwanda wameanza kufungua biashara mjini Bangi. Mmoja wao anasema sasa kazi iliyobaki ni kuwekeza katika ujenzi wa viwanda nchini humo tukia, tukia, tukia tukia sirayo, Rugana, sisi tunanuia kuwekeza katika ujenzi wa viwanda kwa ushirikiano na wenzetu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kati yetu inaweza kusaidia sana, kwa mfano tunaweza kuepuka kwenda kununua malighafi za viwanda vyetu hapa kutoka nchi za ulimwengu wa mbali. Ninaweza kusema kwamba katika nchi zetu za Afrika kuna fursa nyingi sana. Wadadisi wa kiuchumi na maendeleo wanasema kwamba bara la Afrika lina rasilimali na utajiri wa kutosha, lakini faida itapatikana tu endapo serikali za mataifa hayo zitaamua kuweka mazingira bora ya ushirikiano. Daktari Ngabitsinze Yakrisostom ni katibu mkuu katika wizara ya kilimo na mifugo nchini Rwanda. Kuna makubaliano kadhaa ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali ambayo tumeshayasaini. Nadhani kikubwa tumekubaliana kuunda tume maalum ambayo itasaidia kufuatilia ni kwa jinsi gani tunaweza kutekeleza ushirikiano huo kwa faida yetu sote. Mwezi uliopita wa nane, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Profesa Faustin Archange Touadera alifanya ziara ya siku nne nchini Rwanda, na katika ziara hiyo ujumbe wake ulitia saini makubaliano ya ushirikiano na Rwanda katika sekta mbalimbali mbali za maendeleo. Ikumbukwe kwamba Rwanda ina kikosi kikubwa cha ulinzi wa amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambacho pia kinafanya ulinzi wa rais wa nchi hiyo zaidi ya miaka mitano iliyopita. Sasa Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Na wapenzi wa wasikilizaji, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera ndiyo inayotukamilishia taarifa yetu usiku wa leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sababu uh, za masaibu na mashaka ya Afghanistani ya leo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian ametoa hotuba kwenye kikao cha Umoja wa Mataifa kilichofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti chini ya anwani ya hali ya huduma za kibinadamu nchini Afghanistan na kubainisha mtazamo wa Iran kuhusiana na hali ya sasa ya nchi hiyo. Hotuba ya Amir Abdulahian katika mkutano huo uliofanyika chini ya uwenyekiti wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ina pande mbili za kisiasa na kibinadamu. Katika upeo wa kibinadamu, ni jambo lililo wazi kikamilifu kwamba hali inayotawala Afghanistan inatia wasiwasi, Amir Abdulahian amesema. Sisi tunaamini kwamba kwa upande wa huduma za kibinadamu, katika miaka iliyopita na katika wiki za karibuni, wananchi, wanawake na watoto wa Afghanistan wamekabiliwa na hali mbaya na ya kusikitisha na leo hii jamii ya kimataifa ina wajibu na inapaswa kupeleka haraka sana misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan. Ukweli ni kwamba ripoti mbalimbali na picha zinazoonyeshwa kutoka katika maeneo mbalimbali ya Afghanistan zinaashiria uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu katika nchi hiyo. Hata hivyo, hali hii haihusiani tu na kipindi cha baada ya kuangushwa serikali ya rais Ashraf Ghani na kisha wanamgambo wa Taliban kushika hatamu za uongozi. Chuo kikuu cha Brown, moja ya vyuo vikuu vyenye hadhi zaidi nchini Marekani, hivi karibuni kilitoa ripoti yake kuhusiana na maafa ya binadamu ya miaka ishirini ya vita vya Marekani huko Afghanistan, na kuandika kwamba Waafghani 241,000 wameuawa katika vita hivyo huku 71,344 kati yao wakiwa ni raia wa kawaida. Akthari ya watu hao waliuawa katika hujuma na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za serikali ya Marekani. Ripoti hiyo inaitaja Afghanistan kama nchi hatari zaidi kwa watoto na kueleza kwamba katika muongo mmoja uliopita, karibu watoto elfu nane waliuawa nchini Afghanistan na maelfu ya wengine walijeruhiwa na kufanywa vilema. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema kuhusiana na matatizo ya binadamu yanayosababishwa na mgogoro wa Afghanistani kwamba jamhuri ya Kiislamu imeacha wazi mipaka yake yote ilisambamba na kusaidia mwenendo wa kutumwa misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo iwezekane, pia kufanya biashara za kieneo, magulio ya pamoja na vivuko vya kibiashara katika mpaka wa nchi hizo mbili. Abdulahiani pia amesema Marekani imesababisha majanga na maafa nchini Afghanistan katika miaka ya uvamizi na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na hivi sasa pia kwa namna ilivyoondoka katika nchi hiyo ambapo walimwengu wameshuhudia hali hiyo mnamo siku zilizopita katika uwanja wa ndege wa Kabul. Na akafafanua kuhusiana ujumbe wa kikao hicho kwa mtazamo wa kisiasa na kiutu kwa kusema, katika upeo wa kisiasa inapaswa tufikishe ujumbe mmoja kwa Waafghanistan, na kwamba Afghanistani yenye amani, utulivu na ustawi itaweza kujengwa kwa njia moja ambayo si nyingine isipokuwa kuundwa serikali jumuishi ya kitaifa itakayoshirikisha makundi na vyama vyote vya siasa. Nasikiliza Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sibtin katika katika Qurani na Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake ambaye ametuwezesha kukutana tena katika kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi Salamu zake zimwendee Mtume wetu mtukufu ambaye ni mbora wa mitume na viumbe wote duniani Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama mnavyojua, wapenzi wa wasikilizaji, kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi ni katika mfululizo wa vipindi vinavyozungumzia fadhila za wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na al Husein alayhimassalam kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha Qur'ani na hadithi za Kiislamu. Hivyo tunakuombeni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika kwa pamoja na yale tuliyokuandalieni kwa juma hili. Karibuni. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, sunna za mtume mtukufu zinajumuisha maneno, vitendo na ishara zake na zote hizo zilibainisha na kuweka wazi mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa wajukuu wake wawili hao Alhasan na Alhusein alaihimassalam. Si hayo tu, bali kuna mambo muhimu yaliyotokana na suna hizo yanayothibitisha na kusisitiza wazi kwamba wajukuu wawili hao walikuwa na nafasi muhimu na maalum mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam, na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume mwenyewe alibainisha katika sehemu na matukio mengi tofauti utukufu na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake hao mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu pamoja na isma na wilaya yao kwa Waislamu. Sifa na fadhila zote hizo zinathibitisha wazi kwamba watukufu hao walikuwa na haki ya kufuatwa, kuheshimiwa, kutuiwa na kuongoza Waislamu kuliko watu wengine wote baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na baba yao mpendwa Imam Ali alaihi wa salam. Wapenzi wasikilizaji, zifuatazo ni baadhi ya hadithi za Mtume alizotuachia kuhusiana na fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa ambao ni wajukuu wake wapendwa alaihimsalam, wa ambazo tutazisikiliza hivi punde. Hafidh bin Asakir Ad-Dimashki anamnukuu katika kitabu chake cha Tarikh Ad-Dimashki, Sa'id bin Rashid ambaye anamnukuu Ya'li kwamba alisema, Hassan na Hussein walimkimbilia Mtume naye akawabeba mmoja katika mkono wake wa kulia na mwingine katika mkono wake wa kushoto, huku wakisema, wawili hawa ni maua yangu mawili duniani, anayenipenda basi na awapende pia. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba mtume salallahu alihi wa alihi wa salam anapendwa na Mwenyezi Mungu, bali ndiye kiumbe anayependwa zaidi na Mwenyezi Mungu kuliko viumbe wake wengine wote. Kwa msingi huo, ni wazi kuwa imani inawalazimisha waumini kumpenda yeye na ali zake kuliko hata nafsi zao. Hadithi tukufu tuliyotangulia kuisoma inawataka Waislamu wote kuwapenda Hasan na Husein alaihi salam, na hivyo kuwepo mfungamano wa moja kwa moja kati ya kuwapenda wawili hao na kumpenda Mtume Mtukufu. Kwa maelezo hayo, ni wazi kuwa kuwapenda wawili hao ni swala muhimu mno katika imani ya dini ya Kiislamu. Na je, itawezekanaje kwa Waislamu kutowapenda watukufu hao, hali ya kuwa walikuwa maua mawili yaliyomvutia sana Mtume? Walikuwa wakirukaruka kwenye mgongo wake Mtume Mtukufu, na ee, mtukufu akiwa na swali na yeye mtukufu akiwachukua na kuwaweka miguuni kwake na kusema wawili hawa ni maua yangu duniani. Hadithi hii pia imepokelewa na kunukuliwa na Mutaki Hindi katika kitabu chake cha Kanzul Ummal, Aldhahabi Shafi katika Tadhkiratu Lhafidh, Al Azarandi Al Alhanafi katika Nadhmu Durra Simtain na vitabu vingine vingi. Ama Sheikh Saduq amemnukuu sahaba mwema Jabir bin Abdallah Alansari katika kitabu chake cha Amali kwamba alisema, nilimsikia mtume wa Mwenyezimngu sallallahu alihi waali wasalam akimwambia Ali bin Abi Talib siku tatu kabla ya kuaga kwake, salamu za Mwenyezimngu ziwe juu yako ewe baba wa maua mawili, ninakuhusia uyalinde maua yangu haya duniani. Aliwakumbatia kuwashumu na kuwahusia Waislamu wa wapende na kuwalinda hadi alipokata roho akiwa kwenye hali hiyo hiyo na wajukuu wake hawa wapendwa. Kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, maimamu wawili hawa wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aali wasalam wametajwa na utukufu wao kusifiwa sana katika vitabu vingi vya kuaminika vya Waislamu. Moja ya riwaya hizo ni ile ambayo imenukuliwa na Ibni Asakir, ambapo anasema kupitia Ibni Sakhita kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwambia binti yake Fatima alaihi salam, ewe Fatima, mimi wewe na wawili hawa, yani Hasan na Husein, na huyo ambaye amelala akiwa anamwashiria Imam Ali alaihi salam, tutakuwa sehemu moja siku ya Kiama. Baada ya kurasa kadhaa, mwanahistoria huyo mashuhuri wa kishafii anamnukuu Zaid bin Aslam kupitia baba yake Aslam, kupitia Umar bin Khatab kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, hakika Fatima ali, Hasan na Husein watakuwa peponi kwenye kuba jeupe lililo na arsha Mwenyezimngu kwenye paa lake. Ni utukufu na fadhila kubwa iliyoje ambayo Mwenyezimngu amewapa na kuwatunuku mawalii wake. Mwanazoni mwingine wa kihanafi Alkhawarazmi anasema katika kitabu chake cha maktalu Lhusein alaihi ssalam, kwamba mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alisema kwenye pepo kuna daraja ambalo linaitwa alwasila. Kila mnapotaka kuniombea jambo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wakati mnapomba dua basi niombeeni na wasila. Baadhi ya masahaba wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, je, unaishi na nani kwenye pepo hiyo? Mtume sallallahu alayhi wasallam akawajibu, Ali, Fatima, Hasan na Husein. Khawarazmi ananukuu hadithi nyingine kutoka kwa Abu Sa'id Alkhidhri inayohusiana na usiku Alipopaishwa mbinguni mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, ambapo huko alikutana na malaika wa Mwenyezi Mungu waliompongeza na kumwambia, pongezi kwako ewe Muhammad, umepewa jambo ambalo hakupewa yoyote kabla yako na wala hatopewa atakayekuja baada yako. Umepewa Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti yako, Hassan na Hussein kuwa watoto wako na wafuasi wao kuwa mashia wako. Ewe Muhammad, wewe ndiye mbora wa mitume, Ali mbora wa mawaswi, Fatima mbora wa wanawake wa ulimwengu, Hasan na Husein ni wabora wa walioingia peponi kati ya watoto wa mitume, na mashia wao ni wabora kati ya wale waliokingwa kutokana na misukosuko ya siku ya Kiama. Naye Khatib al Baghdadi anatunukulia hadithi nyingine katika kitabu chake cha Tarikh Baghdadi kupitia Ibni Abbas ambaye alisikia na kunukua hadithi nyingi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wasallam kwamba alisema katika usiku ule niliyopaishwa mbinguni, niliona pameandikwa kwenye mlango wa pepo maneno yafuatayo: hakuna mungu anayeabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, Muhammad ni mtume wake, Ali ni kipenzi chake, Hasan na Husein ni wateule wake na Fatima ni mbora wake. Laana Mwenyezi Mungu iwateremkia wale wote wanaowachukia. Ndugu wasikilizaji, vitabu vingi vya historia bila kujali mielekeo ya kimadhehebu na kifikra ya waandishi wake vinatuambia kwamba mtume mtukufu sallallahu alikuwa akibainisha na kufafanua wazi sifa fadila na utukufu wa ahlu baiti wake watoharifu alayhi salaam kwa ajili ya kuwatambulisha kwa Waislamu na kuwakinaisha waweze kuwakubali na kuwafuata katika masuala yao ya kisheria na kidini. Aliweka wazi fadila, utukufu na sifa hizo, ili wapate kujua kwamba walipaswa kuongozwa humu duniani na watu wema na watukufu ambao wangewongoza kwenye njia nyoofu kuelekea kwenye maisha yaliyojaa saada na mafanikio mbele ya muumba wao Mwenyezi Mungu mtukufu. Ni wazi kuwa dini na akili iliyo salama inahukumu kuwa mwanadamu anapaswa kuwafuata viongozi walioteuliwa na Mwenyezi Mungu na ambao hawafanyi makosa wala dhambi kama Imam Hasan na Husein alaihi salam, ili kwa njia hiyo aweze kuishi humu duniani maisha yanayomridhisha muumba wake na hivyo kumfanya aweze kufikia maisha mema na ya milele huko akhera kama alivyoahidiwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe subhanahu wataala. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Subtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili kipindi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukosomeni muhtasari wa habari za dunia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Iran imeidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo nyingine ya COVID 19 inayojulikana kama Fakhra ambayo inazalishwa na wizara ya ulinzi Hayo yamedokezwa na waziri wa ulinzi wa Iran, brigedia jenerali Reza Ashtiani, ambaye amesema baada ya kukamilika awamu mbili za majaribio, chanjo ya Fahra sasa imepokea idhini ya matumizi ya dharura. Akizungumza wakati alipotembelea kiwanda cha kutengeneza chanjo hiyo, ameongeza kuwa hivi sasa wizara ya ulinzi ya Iran ina uwezo wa kuzalisha chanjo milioni moja kwa mwezi na uwezo huo utaongezeka mara kadhaa baada ya miezi michache ijayo. Chanjo ya Fakhra imepewa jina la mwanasayansi mwandamizi wa Iran Mohsin Fakhrizade ambaye aliuawa uh, katika hujuma ya kigaidi Novemba 2020. Mchakato wa utafiti kuhusu chanjo hiyo umesimamiwa na shirika la Sepand ambalo linasimamiwa na wizara ya ulinzi wa Iran. Shirika hilo lilikuwa linasimamiwa na shahidi Dr Fakhrizade kabla hajauawa shahidi Kwingineko, Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya Covid-19 inayojulikana kama Razi Cov Pars. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti ya chanjo ya Razi ambayo imetengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza tarehe 5 Septemba, amesema awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa na, na kuwajumuisha watu 40,000 waliojitolea. Fala Mehrabali amesema taasisi ya mesema, ta, utafiti ya chanjo ya Razi ilizalisha chanjo eh, laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi Covpars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu: dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barakata ambayo sasa inatumika kwa wingi kote Iran huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuuzwa katika soko la kimataifa. Alkadhalika Iran mbioni kuunda chanjo kadhaa za Covid-19 ambapo mbali na chanjo uh, hizo za Coviran Barakat na Fakhra na chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Nura na chanjo ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA katika kufundisha wanafunzi wa shule za msingi vijijini nchini Kenya, yaliyofadhiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wa watoto UNICEF, yameongeza ufaulu wa watoto na kupunguza utoro Wanafunzi wa darasa la nane katika shule ya msingi ya Namoropoth uh, iliyoko kaunti ya Nakuru nchini Kenya wanasema hapo awali, kabla ya UNICEF kuwawekea intaneti katika shule yao, mawasiliano yalikuwa mabovu, lakini sasa ni mazuri na wanaweza kusoma kupitia kompyuta ndogo au tablet. Wanasema wameweza kujifunza mengi kupitia kompyuta na kwamba masomo yanakuwa rahisi kwa kuwa wana uwezo wa kuona vitu vingi ikilinganishwa na kujifunza darasani pekee kwa kutumia kitabu na wanafuraha maana tayari matokeo yao yanaonyesha ufaulu umeongezeka. Mwalimu Justus Kingo anasema zaidi ya kufaulu sasa hakuna utoro miongoni mwa wanafunzi. Anasema sasa wengi wao, kwa kuwa wanaweza wakajifunza wenyewe na wakagundua vitu wenyewe, mtazamo wao umebadilika. Wakiwa na hizi kompyuta ndogo, kujifunza kwao kunavutia, kwa sababu kuna njia mbalimbali mbali za kupata taarifa moja unapata kuona hamu ya wanafunzi wengi. Mathalani, ukiwaambia kesho somo hili tutasoma kidijitali, hakuna hata mtu mmoja atakayekosa shule. naye Andrew Brown, mkuu wa mawasiliano, uhamasishaji na uhusiano wa UNICEF nchini Kenya, anaeleza sababu za kuwekeza kwa wanafunzi wa vijijini. Anasema duniani kote, kupitia programu yetu ya kujifunza ya kufikiria upya tunajaribu kufanya kusoma kupitia mtandao kuwa miongoni mwa haki zao za msingi za kusoma kama masomo mengine kwa wanafunzi wote. Hii itasaidia kuondoa utofauti mkubwa uliopo baina ya wanafunzi ambao wana uwezo wa kupata masomo kidijitali na wale ambao hawana uwezo huo. Na tofauti Eo kubwa inaonekana zaidi wakati wa janga hili la COVID-19, ambapo wanafunzi wenye uwezo wa kupata mitandao walikuwa wakiendelea na masomo, wakati wale wengine wakishindwa kuendelea na masomo. Malengo ya maendeleo endelevu SDGs ya Umoja wa Mataifa yanahamasisha kuondoa tofauti baina ya matabaka katika jamii kuleta usawa pamoja na kuhakikisha watu wote wanapata elimu bila kumwacha mtu yeyote nyuma. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma ujumbe wa pongezi kwa mshikamano wa serikali za nchi zinazoendelea, wafanyabiashara wakubwa, na wananchi wa kawaida kwa juhudi zao za kutokomeza matumizi ya kemikali ya risasi katika mafuta ya petroli. Katika ujumbe wake uliotolewa Agosti 30, mjini New York nchini Marekani, Guterres alisema zoezi hili limechukua miaka 20 nikisimamiwa na shirika la mazingira la umoja wa mataifa UNEP. Amesema wakati kampeni ya kuondoa kemikali ya risasi ilipoanza, nchi 86 zilikuwa zinatumia petrol yenye kemikali hiyo, lakini leo hakuna nchi hata moja duniani inayotumia. Kutokomeza huku kutaondosha vifo milioni moja vya watoto waliokuwa wanazaliwa kabla ya wakati kila mwaka, matatizo ya moyo, kiharusi, saratani na uh, kutalinda uwezo wa akili ya watoto yaani IQ ambao ulikuwa unaharibiwa kutokana na kemikali hiyo. Guterres amesema, kwa mafanikio haya ni wazi kuwa lolote linawezekana iwapo kutakuwa na ushirikiano wa nchi zote duniani ili kufikia lengo mahususi, yakitolea mfano itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoharibu tabaka la ozoni. Anasema mfano mwingine bora ni itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyoondoa tabaka la ozoni. Ni lazima sasa tugeukie dhamira ya kumaliza shida tatu kubwa ambazo ni uharibifu wa hali ya hewa au tabia nchi, kupotea kwa bioanuwai na uchafuzi wa mazingira. Tunahitaji kuhama kutoka kwenye matumizi ya mafuta hadi nishati mbadala. Tunahitaji dunia iendelee ku safiri bila ya eh, kuwa na uchafuzi wa hewa. Katibu mkuu huyo amesisitiza, lazima ulimwengu hufanya mabadiliko kwenye nishati, mifumo ya chakula na fedha, ili kulinda ulimwengu wenye kulindana na sio kuharibu uoto wa asili. Anasema, ili kufanikiwa tunahitaji ushirikiano wa kimataifa, maelewano, mshikamano, tukiongozwa na utaalamu wa kisayansi. Sote tuchukue msukumo huu wa kumaliza matumizi ya madini ya risasi. Sote tuelekee ngu, ze nguvu zetu zote kwenye kulinda uoto wa asili Sote tuelekeze nguvu zetu katika ujenzi safi na ulimwengu unaojali mazingira kwa wote. Nampongeza msikilizaji. Na kwa kauli hiyo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 7 Safar mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na nne septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja katika siku kama ya leo miaka 1393 iliyopita yani tarehe saba safar mwaka 50 hijiria aliuawa shahidi imam hasan bin ali bin abitalib almujtaba alayhim al assalam mjukuu wa mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa imam hasan ni mtoto wa bibi fatimatu zahra na imam ali bin abitalib na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Mtume kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzoni mwa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na alinufaika na mafunzo na maarifa ya kidini kutoka kwa mtukufu huyo. Imam Hasan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa kiislamu akiwa na umri wa miaka 37, baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Ali bin abi Talib. Baada ya kuuliwa Imamu Ali, waislamu walimpa na mkono wa utiifu Imam Hassan kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Hata hivyo, baada tu ya kushika hatamu, alikabiliwa na njama na uwasi wa Muawiya bin Abi Sufyan. Hatimaye Imam Hassan aliandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na uwasi wa Muawiya, ingawa mwovu huyo yaani Muawiya alitumia hila za kila namna kuwanunua na kuwarubuni wafuasi wa Imamu Hasan ambao hatimaye wengi miongoni mwao walijiunga na safu za Muawiya au kumwacha imamu peke yake. Imamu Hasan alilazimika kufanya suluhu na Muawiya bin Abi Sufyan kwa ajili ya kulinda masilahi ya Uislamu na Waislamu. Mjukuu huyo kipenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuawa shahidi siku kama hii ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin Abi Sufyana. Siku kama ya leo, miaka 209 iliyopita, moja kati ya matukio makubwa ya moto lilitokea kwa makusudi huko katika mji mkuu wa Russia, Moscow. Tukio hilo lilitokea baada ya kupita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte. Wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa mji huo, lengo la mtawala huyo wa Moscow lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kustafidi na suhula za mji huo. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji mzima wa Moscow. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraki, Kuweti na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya nchi za Magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia ya uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa na kuainisha bei ya mafuta kwa masilahi ya nchi hizo za Magharibi. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, maandamano makubwa yalifanyika hapa nchini kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa Shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo umati mkubwa wa watu ulimiminika katika makaburi ya Behesh Zahra mjini Tehran Teheran kuwaenzi mashahidi hao. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu usiku wa leo, tutupia jicho haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Sherali Fazil wa Dar es Salaamu nchini Tanzania anasema jamii kima ya kimataifa, tunakubaliana na ushauri wa waziri wa afya wa Iran kwa mwakilishi wa WHO. Hakika pandemik ya dunia yetu na kutia siasa katika kuzitambua chanjo ni upumbafu. Kutambuliwa chanjo iwe kitaaluma tu. Dunia kushirikiana dhidi ya korona ndio ustaarabu uliokamilika. Ni msikilizaji wetu mashuhuri wa Dar es Salaam Sherali Fazel. Msikilizaji wetu uh, Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga nchini Tanzania anasema Wananchi wa Afghanistani, tulizeni akili na nyoyo zenu. Mmetoka kwenye mateso kwa muda wa miaka ishirini baada ya kukaliwa ardhi yenu kwa mabavu na Marekani, hivyo mnapaswa kuwasikiliza viongozi wenu, kwani wameshaahidi kuwa wataunda serikali shirikishi, hivyo wawe na subira. Ni msikilizaji Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga nchini Tanzania. Tunatosheka kwa maoni ya wasikilizaji wetu hao, na sasa uh, tukamilishe matangazo uh, yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa afya wa Iran amesema kwamba dunia inasumbuliwa na apartheid ya chanjo ya korona. Uh, uh, naibu waziri wa afya wa Iran ameyasema hayo leo katika mazungumzo yake na mwakilishi wa shirika la afya duniani na kutahadharisha kwamba hatari ya apartheid na ubaguzi katika maswala yanayohusiana na, na chanjo ya korona duniani ni hatari kubwa ambayo sasa inaisumbua dunia. Mtaalamu wa jeni amesema kuna uwezekano kwamba ugonjwa wa COVID-19 haukuanzia katika mji wa Wuhan huko Uchina. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amezitaka mamlaka zinazoshughulikia zoezi la sensa lililopangwa kufanyika mwakani kutumia gharama ndogo na kufanya zoezi hilo kwa ufanisi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Russia amesema kwamba lengo la mpango wa Marekani eti wa kuimarisha demokrasia nchini Ukraine ni kuiweka chini ya mashinikizo Russia na kuyumbisha hali ya usalama katika eneo hilo. Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekubaliana kuunda tume maalum itakayoratibu ushirikiano wa mataifa hayo mawili katika sekta ya kilimo na biashara. Ikiwa imesalia miezi kumi pekee kabla ya uchaguzi mkuu wa rais nchini Kenya, rais wa sasa wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta amefichua mpango wake wa baada ya kuondoka madarakani, akisema kwamba atajikita kwenye shughuli za kilimo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na ni matarajio yangu kwamba mtakuwa na Redio Teheran katika matangazo yetu ya kesho asubuhi. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la kheri. Usiku mwema na alamsiki.