Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini Akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Ismail Ramadan wa nchini Tanzania. Baada ya hapo, mtasikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema jamii ya kimataifa ina deni kubwa kwa wananchi wa Afghanistan. Urusi na Sudan kusaini mkataba wa kijeshi hivi karibuni. Matokeo ya utafiti mpya yanaonyesha kuwa hakuna haja ya kupiga dozi ya tatu ya chanjo ya korona. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump adai kwamba hakuna njia nyingine isipokuwa yeye kugombea tena urais mwaka 2024 Sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuhusu mustakabali wa kibinadamu nchini Afghanistan kwamba suala muhimu si kile ambacho watapatiwa wananchi wa taifa hilo bali ni deni la jamii ya kimataifa kwa wananchi hao. Guterres ameyasema hayo alipohutubia mkutano juu ya mustakabali wa hali ya kibinadamu ya Afghanistan uliofanyika kwa njia ya mtandao na ukumbini jijini Jeneva Uswisi na New York Marekani, na kuhudhuriwa pia na wakuu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa kama lile la kuhudumia watoto UNICEF na la misaada ya kibinadamu OCHA. Katibu ka mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kama ninavyomnukuu, baada ya miongo ya vita machungu na ukosefu wa usalama, hivi sasa wananchi wa, wa Afghanistan wanakabiliwa na saa hatari zaidi, na huu ni wakati wa jamii ya kimataifa kuonyesha mshikamano nao. Akichambua hali ya sasa Afghanistan, Guterres amesema mwananchi mmoja kati ya watatu hawana uhakika wa mlo ujao, umasikini umeshamiri na huduma za msingi za umma zinakaribia kuporomoka kabisa, huku ugonjwa wa corona au covid-19 ukiendelea kukabili nchi hiyo. Amesema ingawa Umoja wa Mataifa na wadau wa kibinadamu wanaendelea kutoa misaada kwa wananchi ikiwemo chakula na huduma za afya, huku mamlaka za Watalibani zikiahidi ushirikiano kuhakikisha misaada inafikishwa kwa wananchi, bado kuna mambo makuu manne ya kuzingatia. Ametaja mambo hayo kuwa ni pamoja na fedha, kuimarishwa kwa uwezo wa kufikisha misaada ya kibinadamu ikiwemo kwa njia ya anga kati ya mji mkuu Kabul na maeneo mengine nchini humo, kulinda haki za wanawake na wasichana Afghanistan, ikiwemo kupata elimu na huduma nyingine za msingi, na vilevile kuhakikisha kuwa huduma za usaidizi wa kibinadamu sio tu zinaokoa maisha, bali pia zinaokoa mbinu za kujipatia kipato. Balozi mdogo wa Sudani nchini Rusia ameashiria baadhi ya marekebisho katika makubaliano ya kijeshi kati ya nchi yake na Rasia na kukadhibisha madai kwamba Khartum itapokea msaada wa kiuchumi kutoka Moscow na akasema kuwa makubaliano ya kijeshi ya Sudan na Rasia yatasainiwa muda si mrefu ujao. Anwar Ahmed Anwar balozi mdogo wa Sudani nchini Rasia amesema nchi yake haina haja ya msaada wa kiuchumi kutoka Rasia mkabala wa makubaliano hayo ya kuanzishwa vituo vya kilojistiki vya jeshi la wanamaji la nchi hiyo katika bandari ya Sudan. Kabla ya hapo, duru moja ya jeshi la Sudan ilikuwa imelieleza shirika la habari la Sputnik kwamba Khartum inataka afanyike marekebisho katika mkataba wa makubaliano wa mwaka 2020 kuhusu ujenzi wa vituo vya kilojistiki vya jeshi la wanamaji la Rusia katika bandari ya Sudan na itaiomba Moscow msaada au pengine kufunga nayo mkataba wa kiuchumi mkabala wa kuikodesha bandari hiyo kwa muda wa miaka mitano. Mazungumzo kati ya Rusia na Sudan kuhusiana na ujenzi wa kituo cha lojistiki cha baharini yalianza mwaka 2017, wakati aliyekuwa rais wa Sudan Omar Hassan al-Bashir alipoeleza kwamba amependekeza wazo hilo kwa Rais Vladimir Putin wa Rusia na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, Jenerali Sergey Shogu. Albashir aling'olewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi ya Aprili 2019. Shirika la habari la Bloomberg limeripoti kuwa matokeo ya utafiti mpya uliofanywa yanaonyesha kuwa wanasayansi wanapinga mpango wa utoaji chanjo ya tatu ya kuimarisha kinga ya ugonjwa wa COVID-19. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo, matokeo ya utafiti mpya uliofanywa yanaeleza kwamba chanjo ya COVID 19 ina athari ya kutosha kiasi cha kutohitajia chanjo nyingine ya kuongeza kinga, na ni bora nchi tajiri ziyapatie mataifa masikini chanjo zao za ziada za kinga ya ugonjwa huo. Kundi moja la wanasayansi duniani kote limetangaza katika matokeo ya utafiti wao yaliyochapishwa hivi karibuni katika jarida la kila wiki la masuala ya tiba la Lancet ya kwamba chanjo ya COVID-19 inafanya kazi vizuri kwa kiasi ambacho watu wengi hawajawa na haja ya kupatiwa dozi ya kuongeza kinga. Kundi hilo la watafiti wakiwemo, wataalamu wawili wa shirika la chakula na dawa la Marekani, FDA, wametoa tathmini yao hiyo kulingana na utafiti mpana waliofanya kwa karibu na vilevile vile majaribio ya uchukuaji vipimo, waandalizi wa ripoti ya utafiti huo wanaitakidi kuwa hakuna utafiti wowote unaoonyesha kwamba kinga ya mwili ya kukabiliana na maradhi makali inapungua kutokana na kupita kwa muda. Matokeo ya utafiti huo yametolewa katika hali ambayo akthari ya nchi zenye shehena kubwa za chanjo ya covid-19 zinataka kuwapatia raia wao dozi ya kuongeza kinga ili kukabiliana na spishi inayosambaa kwa kasi ya korona ya Delta. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais Bashar Al Asadi wa Siria amefanya safari ya ghafla nchini Rusia na kukutana na kufanya mazungumzo na Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo katika ikulu ya Kremlin. Katika mazungumzo hayo, Putin amempongeza Assad kwa kushinda uchaguzi wa rais wa Siria na akaongezea kwa kusema, matokeo ya uchaguzi huu yanaonyesha kuwa wananchi wana imani na wewe, na licha matatizo yote yaliyojiri miaka iliyopita, pamoja na majanga ya miaka iliyopita, wao wananchi wa Siria wangali wanaohusisha na wewe mchakato wa kuboreka na kuweza kurejea katika maisha ya kawaida. Kwa mujibu wa baadhi ya duru za habari, rais Bashar al Assad wa Siria na mwenzake Vladimir Putin wa Rusia walikutana na kufanya mazungumzo hayo mjini Moscow hapo jana. Rais wa Rusia amezungumzia pia kuendelea kuwepo makundi ya kigaidi nchini Siria na hatari ya ugaidi katika nchi hiyo. Putin amesema Juhudi zetu za pamoja zimewezesha kukombolewa eneo kuu na sehemu kubwa ya ardhi ya jamhuri ya Siria na hivi sasa serikali ya Siria ikiongozwa na wewe inadhibiti asilimia tisini ya ardhi ya nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik. Katika mazungumzo yao hayo, marais wa Siria na Rusia wamejadili pia uwepo haramu na wa kinyume cha sheria wa vikosi vya ulinzi vya nchi zingine za kigeni katika ardhi ya Siria. Kwa upande wake rais Bashar al Assad wa Siria amemweleza rais wa Rusia kwamba nchi hizo mbili zimepata matokeo ya kuridhisha katika vita vya kupambana na ugaidi wa kimataifa. Na aliyekuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema alipoulizwa kama atagombea urais katika uchaguzi ujao wa mwaka 2024 au la kwamba hakuna njia nyingine isipokuwa hiyo. Katika mahojiano aliyofanyiwa na chaneli ya televisheni ya Fox News, Trump amezungumzia mipango yake kwa ajili ya kugombea urais katika mwaka elfu mbili na ishirini na nne na akabainisha kwa kusema ahali imefikia mahala ambapo hakuna njia nyingine isipokuwa hii, hili ni jambo la kuaibisha. Rais huyo wa zamani wa Marekani amegusia pia utekelezaji wa mchakato uliosimamiwa na serikali ya Joe Biden wa kuondoa askari na zana za kijeshi za Marekani nchini Afghanistan, akiutaja kuwa ni jambo la kuaibisha zaidi katika historia ya Marekani. Trump amedai kama ninavyomnukuu, wakati unapoitazama Afghanistan na matukio yaliyotokea huko, unaona baadhi ya watu wameuawa bila sababu kwa kweli wameuawa bila sababu, amesema Trump hata kabla ya kuuawa askari wa Marekani. Rais Joe Biden aliyeandamwa na lawama na ukosoaji kuhusiana na matukio ya Afghanistan, wabunge wa Kongres ya Marekani, ikiwemo wa itifaki wa Biden wa chama cha Democratic, wameonyesha kutoridhishwa hata kidogo na matukio ya Afghanistan na kusistiza kuwa wanakusudia kufanya uchunguzi kuhusu sababu za kutokea hali mbaya iliyoshuhudiwa nchini humo. Hata hivyo, rais Joe Biden wa Marekani ametetea uamuzi aliochukua kuhusu Afghanistan, ijapokuwa amejaribu pia kujivua na dhima ya matukio yanayojiri hivi sasa nchini humo na kuwabebesha watu wengine. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo utatupia jicho maandamano dhidi ya Pakistan mjini Kabul, Afghanistan. Idadi kubwa ya wananchi wa Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, wamekusanyika mbele ya ubalozi wa Pakistan wakiitaka Islamabad iache kuingilia masuala ya ndani ya nchi yao. Waandamanaji hao ambao wamepiga nara kama Pakistan, Pakistan toka Afghanistan na tunataka uhuru, wamelitaka kundi la Taliban liunde serikali bila ya uingiliaji wa Pakistan. Mikusanyiko kama hiyo imefanyika pia mbele ya balozi za Pakistan katika miji mikuu ya nchi tofauti duniani. Licha ya kuweko mitazamo mbalimbali mbali, lakini kufanyika maandamano mbele ya ubalozi wa Pakistan mjini Kabul, tena kwa mipango maalumu, ni jambo ambalo inabidi lipewe mazingatio makubwa. Sababu yake ni kuwa hivi sasa Taliban ndio wanaoidhibiti Afghanistan. Kundi hilo linaungwa mkono kikamilifu na Pakistan. Hivi karibuni Taliban walionya kuhusu mikusanyiko yoyote isiyo na kibali cha mamlaka husika. Sasa ni vigumu kukubali kwamba maandamano makubwa yaliyofanyika mbele ya ubalozi wa Pakistan mjini Kabul yamefanyika vivi hivi tu kwa watu kujitokeza bila ya kuweko mipango maalumu ya kabla. Hata tukikubali kwamba mazingira ya kufanyika mikusanyiko kama hiyo yalikuwa yameandaliwa mjini Kabul, lakini kuongezeka idadi ya waandamanaji mbele ya ubalozi wa Pakistani mjini humo, na ambao wamepinga vikali uingiliaji wa Pakistan katika masuala ya ndani ya nchi yao na kuonyesha hasira kubwa juu ya jambo hilo, ni jambo linaloleta utata, ijapokuwa wanamgambo wa Taliban walipiga risasi hewani kuwatawanya waandamanaji hao. Hussein Nasiri, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema Pakistan inaihesabu Afghanistan kuwa ndiyo sababu ya kubakia kwake katika mapambano yake na India na katika kulinda ukuta uliopo baina ya nchi hizo mbili, lakini Afghanistan nayo inapinga uwepo wa nchi ya Pakistan kiasi kwamba huko nyuma iliwahi kupiga kura ya kukataa kuundwa nchi ya Pakistan ndani ya Umoja wa Mataifa. Kiujumla ni kwamba hakuna anayeweza kukataa ukweli kuwa wananchi wa Afghanistan wanachukizwa na uingiliaji wa kigeni wa masuala yao ya ndani unaofanywa na nchi yoyote ile, hasa Pakistan. Lakini Islamabad inaiona Afghanistan ni eneo lake la kujifaragua na kutamba, na inaiangalia nchi hiyo kwa jicho pana sana la kistratejia, na ndiyo maana mara zote Pakistani ina hamu ya kuona serikali kibaraka wake huko Afghanistan. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana si wananchi wa Afghanistan tu bali hata duru za kimataifa mara kwa mara zimekuwa zikionya kuhusu madhara ya uingiliaji wa Pakistan katika masuala ya ndani ya Afghanistan. Shirika la kijasusi la jeshi la Pakistan, ISI, ndilo linalofuatilia kadhia ya Afghanistan. Hata hayati Benazir Buto, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, aliwahi kukiri kwamba kundi la Taliban ni zao la Pakistan kwa kushirikiana na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, na nchi nyingine za Kiarabu za eneo hili. Hivyo, kwa mtazamo wa wananchi wa Afghanistan, kudhibitiwa nchi yao na kundi la Taliban kuna maana ya kuingia kikamilifu Afghanistan mikononi mwa Pakistan. Sayid Abbas Huseini, mtaalamu mwingine wa masuala ya kisiasa anasema, wananchi wa Afghanistan kamwe hawatolikubali wala kuliamini kundi la Taliban na kundi jingine lolote, ila baada ya kuwathibitikia kuwa ni kundi la kitaifa na si kibaraka wa Pakistan au nchi nyingine. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakaokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Sheikh Ismail Ramadan wa nchini Tanzania. Wa hiya assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika khidma hii ikiwa ni ndani ya munasaba wa wafat al-Imam al-Hasan ibn Ali ibn Abi Talib alayhi salam, anayefahamika pia kwa al-Mujtaba, katika majlisi hii nimependa tutabaruku na maneno matukufu kwamba tambueni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hajakuumbeni bila lengo lolote, hajakuumbeni bure bure. Walaisa bitarikikum suda, na wala hatokuacheni hivi hivi. Lakini tukija katika bahathi ya maulama, wanasema kwamba tukisema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ana lengo, kwa maana tutakuwa tumempa sifa ambayo hasifiki nayo kwamba Mwenyezi Mungu ni muhtaji. Katika bahthi ya maulama wa akhlaq wakasema kwamba mwanadamu ndiye ameumbiwa lengo. Kwa maana baada ya mwanadamu kuumbwa Mwenyezi Mungu alimpa lengo ambalo mwanadamu inabidi akiwa katika huu ulimwengu, annasha adduniawiya, ni lazima ahakikishe amelitimiza hilo lengo, na huo ndio mtihani aliyotupa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ama katika kumuumba Mwenyezi Mungu mwanadamu, katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu kumuumba mwanadamu, hiyo ni katika elimu yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa maana elimu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyokuwa nayo, akataka kuitengenezea masadiqun kharijia ya nje, lakini hiyo ni katika elimu yake Subhanahu wataala kwa maana, sasa Mwenyezi Mungu alivyomuumba mwanadamu akamuumbia lengo na lengo hilo ni lazima alitimize akiwa katika huu ulimwengu kabla ya kuondoka. Lengo hilo ni lipi sasa? Kwa sababu Alimamu Al-hasan alayhi salamu anatuambia anatwambia, Mwenyezi Mungu hajatuumba bure, kwa maana kuna lengo maalumu ambalo sisi nabidi tulitimize. Tukijiuliza, lengo hilo ni lipi sasa? Katika bahathi ya mufasirin wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ametuumba kwa lengo na lengo hilo ni ibada. Baadhi ya mufasirun kwamba wama khalaqtul jinna wal insa illa liyabudun, kwamba sikuumba majini na watu isipokuwa waniabudu lakini baadhi ya mufasirun wa Qur'ani wakasema kwamba hili sio lengo ambalo ni kikomo, bali ibada ni daraja la mwanadamu kufikia lile lengo. Wakija na aya, audhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahir rahmanir rahman rahim, wa'bud rabbaka hatta ya'tiyaka lyaqin kwamba namwabudu Mola wako mpaka ikuijie yakini. Kwa maana sasa hapa ibada imetangulia. Kwa maana mwanadamu akiwa katika ibada anataka afikie nini? Afikie yakini. Sasa kwa mujibu wa dalili hii ni kwamba mwanadamu inabidi aishi katika hii dunia ahakikishe kwamba ameipata yakini. Sasa ikiwa lengo la mwanadamu ni kwamba afikie yaqini. Sasa ataifikia vipi hiyo yaqini? Kwa kuwa Qur'an ina tafsiri baadhi, utafsiri baadhi ya Qur'an imekuja katika Qur'an, a'udhu billahi minash shaitanir rajim wa kadhalika nuri ibrahima malaku tasamawati wal arda waliyakuna minal muqinin kwamba hivyo na hivyo ndivyo tunavyomwonyesha Ibrahim malakuta samawati wal ardh, malakut ya samawati ya mbinguni na ya ardhi, waliyakuna minal muqinin, ili awe miongoni mwa wenye yaqeen. Kwa maana sasa, ili mtu afikie yaqini ni lazima kwanza aione malakut. Sasa malakut mwanadamu ataiona vipi? Kwa sababu kutokana na muda hatuwezi tukaingia katika bahathi, labda malakuti ni kitu gani. Tutatosheka na kusema kwamba malakuti, lakini sasa ni vipi mwanadamu ataifikia hiyo malakuti na ataiona hiyo malakuti? Yaqulu Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ma min qalbin illa walahu ainan wa udhunan Faidha arada Allahu biabdin khairan fataha lahu ainaini llataini huma lilqalb liyushahida bihima almalakut, kwamba kila mwanadamu au kila moyo una macho mawili na masikio mawili, Mwenyezi Mungu anapotaka kumpatia kheri mtu, basi huwa anamfunulia au anamfungulia macho yake mawili ambayo ni ya moyo ili apate kuiona malakuti. Kwa maana sasa, ili mtu apate kuiona malakuti ni lazima kwanza macho yake ya moyo yaone, yani ayafungue, achukue ufunguo ayafungue ili yawe wazi, apate kuiona malakuti. Sasa tukijiuliza, kabla ya kutafuta ufunguo wa kufungua hayo macho mawili ambayo ni ya moyo, ili aione hiyo malakuti, tujiulize kwanza Mlango uliofunga hayo macho mawili ni upi? Ni kitu gani kimefunga? Ni kipazia gani ambalo limemzuia mwanadamu asiione malakuti? Ni mpaka atafute ufunguo. Tukirejea katika Qurani hiyo hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, audhu billahi min ashaitani rajim wa laqad dharana li jahannama kathiran minal jinni wal ins lahum qulubun la yafkahuna biha walahum ayunu la yubsiruna biha walahum adhanun la yasmauna biha ulaika kal an'am bal hum adall ulaika humul ghafilun. Kwamba kuna wanadamu wameghafilika, wana nyoyo lakini hawafahamu kupitia nyoyo hizo, wana macho lakini hawaoni kupitia macho hayo wana masikio lakini hawasikii. Hao ni kama wanyama, bali wao wamepotea zaidi. ulaika humul ghafilun imekuja humu ikifanya takhsisi kwamba hao ndio walioghafilika kwa haraka haraka. Alghafilun au kughafilika ni kushughulika na kitu kingine, yani ni kukiacha kitu kwa sababu ya kushughulika na kitu kingine. Hiki kitu kipo lakini mtu akashughulika na kitu kingine akakisahau hiki, huku ndoku ndoku ghafilika, kwa maana kinachotakiwa mwanadamu aamke kutoka katika usingizi aliolala, ili apate kugeuka na kukiona hicho kitu kingine ambacho ameghafilika kutokana na hicho kitu. Sasa labda mwanadamu ni kitu gani kilichomshughulisha akasahau hiki kitu muhimu ambacho inabidi akikumbuke? Bila shaka ni talabu dunia ni kuitafuta dunia. Kwa sababu mwanadamu amekuwa kila akiamka, anapolala anafikiria kwamba kesho inabidi nifanye hiki na hiki na hiki ili nipate fedha kiasi kadhaa. Akiamka mchana pia lengo lake ni hilo, kutwa nzima ni ni kutafuta ni kutafuta ni kutafuta. Wakati mwingine anakuwa hachungi hata haki za watu, lengo lake ni talabu dunia. Sasa ameshughulika na kitu hiki, amesahau kitu fulani kwa maana kinachotakiwa ni mwanadamu kwanza aamke atokana na ghafla ili apate kukumbuka sasa kwa sababu wanadamu wamegawanyika makundi mawili tu aldhakirun walghafilun ili asiwe katika alghafilun ni lazima akumbuke ili awe katika aldhakirun sasa ni kitu gani kilichosababisha mwanadamu akashughulika zaidi na dunia akasahau kile kitu muhimu kirudi katika Qur'an, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema, qad aflaha man zakaha wa qad khaba man dasaha. Hakika amefaulu atakaye, man zakaha, mwenye kuitakasa nafsi yake, wa qad khaba, na hakika amepata hasara mwenye kuichafua nafsi yake. Kwa maana sasa, kutokana na mwanadamu kila siku anafanya madhambi yaani jicho la moyo linakuwa na pazia, anakuwa na ghafla, mwishowe anashughulika na kitu kingine, anasahau lengo muhimu. Kwa maana hapa sasa tutapata ufunguo wa kuyafungua hayo macho mawili, kwamba cha kwanza kabisa ni mwanadamu aitakase nafsi yake, kwa sababu tukimtazama mwanadamu ana nafsi na ili mwanadamu afaulu kuitakasa nafsi yake ni lazima ashinde ile jihad jihadu nafsi, na ile jihadu nafsi hawezi kushinda, ni mpaka kwanza yeye ajitambue na aijue nafsi yake. Kwa maana sasa mwanadamu hawezi akanasuka katika alghafla akaepukana, ni mpaka kwanza nafsi yake itakasike, na ndipo ataweza kufikia hatua za juu na kuipata yaqini. Sasa hatua ya kuitakasa nafsi ni kwanza aweze kufahamu jambo baya na jambo baya, ili apate kuliacha asilifanye. Lakini hatoweza kuliacha hilo jambo baya na afanye amri za Mwenyezi Mungu, hatoweza kufanikiwa katika hilo, ni mpaka awe katika maulamaa, ajaribu kuviacha vitu vingi ili kutokana na na wakati. Kwa maana mwanadamu ili apate kufunua yale macho mawili aione yakini ambayo ndiyo lengo alaumbwa nalo mwanadamu, ni kwanza kabisa aitakase nafsi yake. Na hawezi kuitakasa nafsi yake mpaka awe katika maulamaa, kwa sababu la sivyo atafanya madhambi kila siku, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'an, innama yakhsha llaha min ibadihi lulamaa hakika peke yao wanaomcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni maulamaa. Imekuja inama je, hawa maulamaa ni maulamaa akina nani? Hawa maulamaa je, halhum ulamau lfiqhi ama ulamau nahau ama ulama, amu ulama, ama ulamau lugha ayu ilmi, wana elimu gani hawa mpaka wakaitwa maulamaa? Kwa sababu tukitazama katika masadiq khariji, mtu akisoma lugha peke yake sidhani kama atafikia inama yakhsha Allah. Mtu akisoma nahau peke yake sijui kama atafikia katika inama yakhsha Allah min ibadihi lulama. Sidhani kama mtu atasoma fikihi peke yake kama atafikia hilo lengo. Je, ni maulama gani hawa? ili kulipata jibu hili tunarudi katika hadithi ya mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, allahumma salli ala muhammad wa ali muhammad, aliposema <todicata> man amila bima alima allamahu Allahu ilma ma lam ya'lam, kwamba atakayeyafanyia kazi aliyoyafahamu Allamahu llahu ilma ma lam ya'lam, atamfundisha Mwenyezi Mungu elimu ambayo ya yale ambayo hakuyafahamu hakuyatambua. Hapa imekuja Allamahu llah biduni wasita, yani sio kupitia mtu yoyote, ni Mwenyezi Mungu mubasharatan yuallimuhu. Lakini sharti imekuja nini? man amila bima alima kwa maana ni muhimu sana mtu afanye ibada haqqatal ibada, ili Mwenyezi Mungu apate kumfundisha elimu ya yale ambayo hakuyafahamu, kwa sababu hunaka alamun dhahirun wa alamun batin. Kuna alamu hii ya dunia na alamu ya batin, na hapo utapata kugundua kwamba ni kwa nini maasumuni wao hawafanyi dhambi ni kwa sababu Mwenyezi Mungu amewafundisha ile elimu, wao wanayaona madhambi kwa uhalisia wake. Nikija katika nukta, ni kwamba hasa sisi wanafunzi tunapokuwa katika masomo, ni muhimu zaidi tuweze kujikita katika upande wa ibada, kwa sababu sisi lengo letu la kusoma ni ili tumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na hatuwezi kumfahamu Mwenyezi Mungu mpaka tuwe na yaqini, na yaqini yenyewe ni kumjua Mwenyezi Mungu haqqatal ma'rifa, uhakika wa kumfahamu. Tukishakuwa na yaqini ndipo tunatulia sasa, tunakuwa na uwezo wa kumsaidia mtu, hata kama tuna siku tatu hatujala, mfukoni labda kuna shilingi mia tano, badala ya kununua mihogo, akija mtu anaomba Mtu anatoa ile mia tano anamsaidia, kwa sababu ana yakini, ndiyo ile innama nutimukum liwajhi llah. Ndio utaona ahlul baiti mambo gani walikuwa akiyafanya kwa sababu walikuwa na yakini. Kwa maana kinachotakiwa sisi tuweze kujitahidi katika upande wa ibada, kwa sababu elimu ni nuru ya Mwenyezi Mungu, na nuru ya Mwenyezi Mungu hapewi mtu anayefanya maasi. Kwa maana tujitahidi katika ibada hasa kabisa ni salatu laili, kwa sababu kadhaba manzaama annahu yuhibbuni wa idha jannahu lailu nama anni. Mwenyezi Mungu anasema katika hadithul Qudus, ameongopa yule mtu ambaye amedai kwamba ananipenda na hali ya kuwa usiku ukifika analala anisahau. Kwa maana ya kikubwa zaidi tufanye ibada kutokana na wakati. Nitatawakafu hapa kwa kusema Haya wapenzi wa wasikilizaji, alikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Almujtaba alaihi salam. Mawaidha hayo yameletwa kwenu na Shekh Ismail Ramadan wa nchini Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio Udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Kwa mchana huu, jamvi letu la udondozi wa magazeti linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, ambapo akthari yao yamevutiwa na habari ya mabadiliko katika baraza la mawaziri yaliyofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan. Nikianza na Mwananchi limeandika kwa muundo wa swali, nani kufuata panga la Samia? Kisha linafafanua kwa maelezo yasemayo, kauli yake inaashiria pangua pangua kuendelea. Awashukia wa aliowaita mawaziri wa TV marc maardhi wabebeshwa zigo la machinga kupimwa kwa matokeo. Mwananchi linataja ushahidi unaotilia nguvu dhana ya kufanyika mabadiliko zaidi katika baraza la mawaziri la Tanzania kwa kunukuu maneno ya Rais Samia aliposema, hapa nilipofika kama nimeweka koma si kuweka nukta. Mabadiliko haya yanaendelea. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia, anguruma, asema atafoka kwa kalamu. Serikali itaendeshwa kwa matendo makali, awatolea uvivu waliofikiri ni dhaifu, aahidi ah, marekebisho zaidi. Nalo jamvi la habari limeandika nitafoka kwa kalamu, Rais Samia. Madondoo ya habari hiyo yanasomeka hivi: aweka wazi mtindo wa uongozi wake kuwa ni wa vitendo zaidi kuliko maneno, waliochukulia poa serikali yake kutokana na upole na utulivu wake wakalia kutikavu, asema alikuwa anawasoma kwa kipindi cha miezi sita na wapo waliofanya vizuri bila kujali upole wake. Kuhusu mabadiliko hayo katika serikali ya Tanzania, The Citizen limegusia nukta ya kipekee kwa kuonyesha jinsi wanawake walivyokabidhiwa nyadhifa muhimu na nyeti katika serikali hiyo. Wanawake hao watano wanashikilia wizara za ulinzi, mambo ya nje, afya, elimu, sayansi na teknolojia na pia serikali za mitaa lakini mbali na habari hiyo ya mabadiliko katika baraza la mawaziri, jamvi la habari limechangamkia pia habari yenye anwani, serikali yafafanua urejeshaji vifaa maduka ya kubadilisha fedha. Nalo gazeti la Zanzibar leo limeipa kipaumbele maalumu habari yenye kichwa cha maneno, Dkt Mwinyi ateua viongozi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Zanzibar yaanzisha ofisi msajili hazina na kaf yamtolea ya wito wa kujiuzulu Profesa Lipumba. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, toleo la leo la gazeti la Daily Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari mchezo wa nambari, ikiambatana na picha ya foleni ndefu ya watu wanaoshiriki katika zoezi la upigaji kura. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani ahadi za Raila kwa jamii ya ma. Toleo la mtandaoni la Nation limepambwa na vichwa vya habari visemavyo mauaji ya Kilifi, mshukiwa mkuu aliwalipa wanafunzi shilingi mia tatu ili kuhamisha miili; polisi asema machafuko ya Laikipia, matumaini baada ya wanafunzi kuanza kurudi maskulini jengo la poromoka mamboleo Kisumu. Na katika ukurasa wa habari za kikanda Nation limeipa kipaumbele maalum habari ya uamuzi wa rais wa Somalia Muhamed Farmajo wa kuteua timu ya kuchunguza mauaji ya ajenti wa upelelezi Ikran Tahlil Farah. Kwa upande wa Standard, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha za naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga, zikibeba kichwa kikuu cha habari kilichokolezewa wino mweusi kisemacho kadhia ya mau yarudi kuandama vigogo wawili. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema chakula kinachopotea kinaweza kulisha kwa miaka miwili kaunti kumi zilizoathiriwa na ukame. like na laiki pia kuko tulivu, lakini hakuna walimu wala wanafunzi. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno msimu wa kununua baraka. Aidha limeandika afya ukweli kuhusu chanjo za korona zilizoko Kenya, na jamii yataka ardhi za ADC Mutara sasa zigawanywe na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor umepambwa na kichwa kikuu cha habari, waziri atetea ufungaji wa skuli, na katika habari nyingine limeandika Museveni azidi kuzibana asasi za kiraia. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, serikali yafuta mashtaka ya utakatishaji fedha dhidi ya mwanasheria Opio. Aidha, limeandika sababu zinazowafanya wabunge watake kumtoza ushuru kila anayesafiri kwa ndege kwenda nje ya nchi. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho mwili wa pili wapatikana kwenye shimo la karo la mfanyabiashara mkubwa. Makachero asema ni mwanamke ambaye anakadiriwa kuwa na umri wa miaka 18 <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 7 Safar mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Septemba mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1393 iliyopita, yani tarehe 7 safar mwaka 50 hijiria, aliuawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abitalib Almujtaba alaihim assalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Imam Hasan ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abitalib na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya mtume kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzoni mwa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na alinufaika na mafunzo na maarifa ya kidini kutoka kwa mtukufu huyo. Imamu Hasan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Ali bin Abi Talib. Baada ya kuuliwa Imamu Ali, Waislamu walimpa baya na mkono wa utiifu Imam Hasan kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Hata hivyo, baada tu ya kushika hatamu alikabiliwa na njama na uwasi wa Muawiya bin Abi Sufyan. Hatimaye Imam Hasan aliandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na uwasi wa Muawiya, ingawa mwovu huyo yaani Muawiya alitumia hila za kila namna kuwanunua na kuwarubuni wafuasi wa imamu Hasan, ambao hatimaye wengi miongoni mwao walijiunga na safu za Muawiya au kumwacha imamu peke yake. Imamu Hasan alilazimika kufanya suluhu na Muawiya bin Abi Sufian kwa ajili ya kulinda masilahi ya Uislamu na Waislamu. Mjukuu huyo kipenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuawa shahidi siku kama hii ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin Abi Sufiana. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, moja kati ya matukio makubwa ya moto lilitokea kwa makusudi huko katika mji mkuu wa Russia Moscow. Tukio hilo lilitokea baada ya kupita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte, wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa mji huo. Lengo la mtawala huyo wa Moscow lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kustafidi na suhula za mji huo. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji mzima wa Moscow. Miaka 61 iliyopita, katika siku kama ya leo, hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraki, Kuweti na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya nchi za magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia ya uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa, na kuainisha bei ya mafuta kwa maslahi ya nchi hizo za magharibi. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita maandamano makubwa yalifanyika hapa nchini kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa Shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo umati mkubwa wa watu ulimiminika katika makaburi ya Behesht Zahra mjini Tehran kuwaenzi mashahidi hao. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umefika ule muda wa kukusomea ni baadhi ya maoni mliotuletea kwa mchana huu. Ya kwanza akiwa ni ya Dakta Yazidi Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, na ujumbe wake wa beti ya ushairi anasema: ewe katibu mkuu, hongera kwa kubaini kuwa mna deni kuu na Afghanistani, deni msilidharau litawatoka puani, lilipeni mwaka huu, msingoje mwakani. Naitwa Dr Yazidi Akida Wamwehaji Mwihaji wa chumba geni, Tanga Tanzania. Shukran kwa ujumbe wako huo. Toban, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, deni analokusudia ni la ile ihsani ambayo Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa inapaswa kuwatendea wananchi wa Afghanistan, na si deni kwamba inadaiwa fedha na nchi hiyo. Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye anasema mimi nashauri Donald Trump astafu kwenye siasa na kutaka na sio kutaka tena kuiongoza nchi mwaka 2024. Vituko na vimbwanga alivyotuonyesha ilikuwa ni sarakasi ya aina yake. Utajiri na mali alizo nazo zinamtosha yeye pamoja na vilembwe na vilembwekeza vyake. Au anataka kuiga tabia ya nzi afie kwenye kidonda? Ni Yahya Muhammad Shebe huyo wa Mombasa, Kenya. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuhusu mustakbali wa kibinadamu nchini Afghanistan kwamba suala muhimu si kile ambacho watapatiwa wananchi wa taifa hilo, bali ni deni la jamii ya kimataifa kwa wananchi hao. Balozi mdogo wa Sudan nchini Rusia ameashiria baadhi ya marekebisho katika makubaliano ya kijeshi kati ya nchi yake na Rusia na kukadhibisha madai kwamba Khartumu itapokea msaada wa kiuchumi kutoka Moscow, na akasema makubaliano ya kijeshi ya Sudan na Rusia yatasainiwa muda si mrefu ujao. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni Abdul Fatah Musaidi na kwa geni nikisema asanteni na kwaherini.