Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni khiri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satellite na in internet. Anwani ya internet ni pastoday.com/sw barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile vile, vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, usiku huu, katika matangazo haya ya redio Tehran, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Almujtaba alaihissalam, mmoja wa watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na akhlaki katika Uislamu na vilevile vile makala ya leo katika historia. Muda si punde, tutakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu timia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Viongozi wa Kiislamu nchini Kenya wasema visa vya kupotezwa washukiwa vimeongezeka. Khatibzade asema Iran haitastahamili vitisho vya aina yote dhidi ya usalama wake. Nchini Tanzania, baraza la mawaziri lapanguliwa, Dr Tax mwanamke wa kwanza kuwa waziri wa ulinzi katika taifa hilo na jeshi la Somalia la komboa vijiji vilivyokuwa vimetwaliwa na kundi la wanamgambo wa Shababu. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema lengo la mashambulizi yaliyofanywa na Iran hivi karibuni dhidi ya makundi ya kigaidi huko Kurdistan nchini Iraqi ni kujibu chokochoko za magaidi hao. Mapema leo Said Khatibzadeh amewaambia waandishi wa habari mjini Teherani kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepah limeshambulia kambi za makundi ya kigaidi katika eneo la Kurdistani nchini Iraq likijibu mauaji yaliyofanywa na wanachama wa makundi hayo dhidi ya wanajeshi kadhaa huko Iraq katika mipaka ya Iran na nchi hiyo. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran ameongeza kuwa Tehran inayekaribisha makundi ya kigaidi yaliyojuta ya na ambayo hayataki tena kutumiwa vibaya na madola ya kigeni. Kadhalika amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka kuimarisha amani na usalama. Kuhusu mazungumzo ya mkurugenzi mkuu wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hapa jijini Tehran, Saidi Khatibu Zade amesema taarifa pamoja iliyotolewa jana imeweka wazi kila kitu. Aidha, amesema Teheran inafuatilia kwa karibu kikao kijacho cha baraza la magavana wakala wa kimataifa nishati atumiki. baada ya ziara yake baada ya ziara yake mjini Teheran, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA ameyataja mazungumzo yake na viongozi wa Iran kuwa chanya na kueleza kuwa pande mbili zinapiga hatua nzuri katika kuzipatia ufumbuzi hitilafu za kimitazamo. Viongozi wa Kiislamu nchini Kenya wameishutumu serikali ya nchi hiyo kwa kuongezeka kwa visa vya kupotezwa washukiwa wa ugaidi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, muungano wa jamii ya Wasomali, mbunge wa Mvita Abdussamadu Naser na seneta Muhammad Faki wameitaka serikali ya Kenya iwe ikiwapeleka kortini washukiwa. Wakizungumza mjini Mombasa, wamesema kutoweka kwa mfanya biashara Abdul Hakim Salima Sagar kumeibua maswali mengi. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Pwani Bwana Manase Mwania Musyoka amesema Bwana Sagar ambaye anahusishwa na ugaidi hakukamatwa na kitengo chochote cha huduma ya polisi ya kitaifa NPS. Bwana Musioka alikana kufahamu lolote kuhusu kukamatwa kwa mshukiwa huyo na maafisa wa polisi. Hata hivyo, familia ya Sagari inalishutumu jeshi la polisi la Kenya kwa kushindwa kutoa maelezo ya mahali alipomshukiwa huyo mwezi uliopita. Baadhi ya vyombo vya habari Kenya viliripoti kuwa mfanyabiashara huyo mashuhuri wa Mombasa anayekabiliwa na mashtaka ya ugaidi anayekabiliwa na mashtaka ya ugaidi kutekwa nyara na watu wasiojulikana wanaoshukiwa kuwa maafisa kutoka kitengo cha polisi cha kupambana na ugaidi ATPU. una Sagari mwenye umri wa miaka 40, aliyetekwa nyara na watu wasiojulikana akirudi nyumbani kutoka msikitini mwendo wa saa kumi na mbili jioni huko katika eneo la kule mjini Old Town. Familia yake inadai kuwa bwana Sagari alikuwa amepokea vitisho kabla ya kutekwa kwake nyara. Sagari alikuwa na kesi ya ugaidi katika korti ya Shanzu na amekuwa akiripoti kwa mpelelezi mara moja kwa mwezi. Baadhi ya waliotoweka kwa kutekwa nyara nchini Kenya ni Abdul Hakim Salim Sagari wa Mombasa, Profesa Abdul Wahab Sheikh wa Nairobi, Yasir Ahmed wa Lamu, Alfani Juma Mombasa na Abdusatar Islam wa huko huko Mombasa. Pia mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amefanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri huku akimteua waziri wa ulinzi mwanamke ikiwa ni kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Miongoni mwa sura mpya katika baraza hilo la mawaziri ni mbunge aliyemteua siku chache zilizopita, Dr Stegomena Tax ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza kuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa nchini Tanzania. Mpaka mwezi uliopita Dr Stegomena alikuwa katibu mtendaji wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini ya Afrika Sadic, nafasi alieanza kuishikilia tangu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Dr Stegomena ambaye alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na sitini ni mwanamke mwenye heshima kubwa kwenye uga wa kidiplomasia wizara ya ulinzi haikuwahi kushikwa na mwanamke tangu tanzania ipate uhuru kutoka kwa mkoloni mwingereza na mwaka 1961 rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan amesema leo katika hafla kuapishwa mawaziri hao kwamba ameamua kuvunja mwiko wa kwamba wizara ya ulinzi lazima akae mwanamume mwenye mesuli yake la hasha hata mwanamke anaweza kuiongoza vizuri wizara hiyo kwa kufanya yale yanayotakiwa. Rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amesema, nimempeleka huko si tu kwa sababu ya kuvunja mila, bali kwa upeo wake mkubwa ambao aliupata akiwa katika Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADAK. Kipindi chote tukienda Sadek alikuwa anasimamia vema mambo yote ya usalama ndani ya ukanda. Alikuwa na upeo mkubwa katika maeneo ya nchi za Afrika Mashariki. Aidha, katika mabadiliko mengine, rais Samia amemwapisha Ashatu Kachwamba Kajaji kuwa waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari, kama ambavyo amemwapisha ah, Januari Yusuf Makamba kuwa waziri wa nishati na Makame Mbarawa kuwa waziri wa ujenzi na uchukuzi. Duru za kijeshi nchini Somalia zimeripoti kuwa jeshi la taifa la nchi hiyo limefanikiwa kukomboa vijiji kadhaa vya katikati mwa nchi hiyo ya pembe Afrika vilivyokuwa vimetekwa na wapiganaji wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Ashabab. Ripoti zinasema kuwa jeshi la taifa la Somalia limekomboa vijiji kadhaa vya maeneo ya Shabele ya kati na Hiran huko katikati mwa Somalia kutoka kwenye udhibiti wa kundi la Shabab. Katika operesheni hiyo jeshi la Somalia limewatia nguvuni waasi kadhaa na kuchukua ngawira silaha na zana za kivita za magaidi hao. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Agosti, pia jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limeangamiza wanamgambo 90 la wa kundi la kigaidi la Shabab katika shambulio la anga dhidi ya maficho ya kundi hilo katika eneo la Galmudug katikati mwa nchi hiyo. Somalia imekuwa katika vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la shababu kwa miaka kadhaa sasa. Kundi hilo liliasisiwa mnamo, kundi hilo liliasisiwa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nne. Na mwenyekiti wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa amesema dunia imeshindwa kutatua changamoto kubwa zaidi za kimataifa na kutimiza malengo ya ustawi endelevu. Volkan Bozkir amewaambia waandishi wa habari mjini New York, Marekani kwamba zana za mifumo ya Umoja wa Mataifa inapaswa kupitiwa na kuangaliwa upya. Bozkir amesema kuwa Umoja wa Mataifa hauwezi kutosheka tu kutoa majibu ya migogoro na changamoto zinazojitokeza, bali unapaswa kuzuia migogoro ya siku za usoni kwa kutazamia kwa wakati mwafaka na kujitayarisha kukabiliana na migogoro ya kimataifa. Kima mwenyekiti wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa amesisitiza udharura wa kushughulikiwa matatizo ya wanawake na nchi masikini na kuongeza kuwa maambukizi ya virusi vya korona yamedhihirisha na nakisi na mapungufu mengi. Akitoa ripoti ya kazi za Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa katika mwaka mmoja uliopita Volcan Boskir amesema katika kipindi hicho baraza kuu la umoja wa mataifa limeitisha vikao kuhusu mgogoro wa ukanda wa Gaza, haki za binadamu nchini Myanmar na hali ya watu wa Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Maldives, Abdullah Shahid, anatazamiwa kushika nafasi ya Volcan Boskir katika mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa utakaofanyika mwezi huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kurigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho kukiri Joe Biden kushindwa Marekani kukabiliana na Al-Qaida kufeli vita vya kimataifa dhidi ya ugaidi. Raisi wa Marekani Joe Biden siku ya Jumamosi na pembeni mwa sherehe za mwaka wa ishirini wa tangu kutokea mashambulio ya Septemba 11 nchini Marekani alikiri kwamba yumkini kundi la kigaidi la Alqaida likarejea tena Afghanistan na kusisitiza kuwa Washington haiwezi kupeleka wanajeshi kila sehemu ilipo Alqaida akijibu swali kwamba je, kundi la Alqaida linaweza kurejea nchini Afghanistan, Biden amesema ndiyo, na tayari wamerejea katika maeneo mengine duniani. Pamoja na hayo, na kwa mara ya kwanza, na kwa mara nyingine, rais huyo wa Marekani ametetea uamuzi wa kuondolewa wanajeshi wa Marekani huko nchini Afghanistan. Siku chache zilizopita kabla ya hapo pia, yaani Alhamisi ya tarehe 9 Septemba, na wakati wa kukaribia kumbukumbu za miaka 20 mashambulio ya Septemba 11, Joe Biden alituma ujumbe kwa baraza la Kongress na kutangaza kuongeza muda wa mwaka mmoja hali hatari inayohusiana na vitisho vya kigaidi dhidi ya Marekani, ambayo ilitangazwa kwa mara ya kwanza mwaka 2001. Hatua hiyo ya kurefusha hali ya hatari kwa muda wa mwaka mmoja inaonyesha fikra walionayo wakuu wa kisiasa na kiusalama Marekani kuhusu kuendelea vitisho vya kigaidi. George W. Bush ndiye aliyekuwa rais wa Marekani wakati alipotokea mashambulio ya Septemba 11. Wakati huo alitangaza vita vya dunia nzima dhidi ya ugaidi na akaamua kuanzisha mashambulizi makubwa dhidi ya Afghanistan na Iraqi. Zaidi ya watu milioni moja wameuawa katika nchi za Iraqi, Afghanistan, Siria, Libya na Yemen, katika vita hivyo vilivyodaiwa ni vya kimataifa dhidi ya okay ugaidi. Sasa hivi miaka ishirini imepita tangu yatokee mashambulio Septemba 11, ndiyo kwanza rais wa hivi sasa wa Marekani Joe Biden anazidi kukiri kuwa si tu kuwa ameshindwa kupambana na kundi la mtandao wa Alqaida lakini pia amesema wazi kabisa kuwa Marekani haina uwezo wa kukabiliana na kundi hilo. Kwa kweli rais huyo Marekani anaelewa vyema kwamba ijapokuwa Washington imetoa pigo kubwa kwa kundi la Alqaida kiasi kwamba wakati wa urais wa Barack Obama waliweza pia kumuua Usama bin Laden lakini kundi hilo limeteua mtu wa kushika nafasi ya Usama bin Laden na limekuwa na harakati nyingi katika miaka ya hivi karibuni, tena kwenye kona tofauti za dunia, hasa Asia Magharibi na barani Afrika. Jambo hilo linaonyesha kushindwa kikamilifu Marekani katika mkakati wa vita vya kimataifa dhidi ya ugaidi licha ya kuendesha strategia hiyo kwa muda wa miongo miwili. Mwaka elfu mbili na moja Marekani iliongoza mashambulizi makubwa dhidi ya Afghanistan. Mwaka elfu mbili na tatu ilivamia Iraqi na vilevile vile kufanya makumi operesheni eti za kupambana na ugaidi katika nchi mbalimbali duniani kama vile Yemen, Pakistan na nchi tofauti za Afrika, lakini matokeo yake ni kuwa leo Washington inakiri hadharani kuwa imeshindwa. Daniel Benjamin na Stephen Simon kwa pamoja wameandika makala kwenye jarida la Foreign Affairs la Marekani na kusema kati ya matokeo mabaya zaidi ya kuanguka serikali ya Afghanistan iliyokuwa inaungwa mkono na Marekani ni kupata nguvu makundi ya kigaidi, na hakuna litakalouma zaidi kama kurejea tena Alqaida na makundi mengine ya kigaidi huko Afghanistan. Uvamizi wa kijeshi ambayo ndiyo njia kuu inayotumiwa katika vita vya miongo miwili dhidi ya ugaidi, si tu haukupaswa kufanywa, lakini pia umesababisha madhara makubwa. Hivi sasa, na baada ya kuingia madarakani kundi la Taliban huko nchini Afghanistan, nchi hiyo sasa inahofiwa kuwa maficho mazuri ya makundi mengine ya kigaidi na ya ukufurishaji kama Alqaida na Daesh, na ardhi ya nchi hiyo inaweza kutumiwa na makundi hayo kujiimarisha zaidi na kuziathiri pia nchi jirani na za nje ya eneo hili. Hata Rais Vladimir Putin wa Rusia ametoa tahadhari kuhusu jambo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden naye amekiri kuwekwa hatari hiyo, lakini pamoja na hayo, ameshindwa kuonyesha njia yoyote ya kutatua mgogoro huo. Hii ni Redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Kitupia safu ya maoni ya wasikilizaji, watu hapa. Sherale Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunawapongeza wananchi wa Marekani kwa kuitaka kuwataka viongozi wanaochaguliwa na wao wow, kupenda vita kuwahatarisha amani wanadamu. Bora ni wale wanaochukua hatua ya kutatua hitilafu na kuelekeza juhudi katika amani na maendeleo ya wanadamu. Na Sherali Fadhili huyo wa Dar es Salaam, eh, Tanzania, eh, nashika maoni yake. Abdullah Ali Makajura yeye anasema asante sana Redio Tehran. Eh, Idrisa Malia mungu wa Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Yahya Hasan Muhammad Shebo Mombasa Kenya anasema hongera kwa jeshi la Somalia kwa kuwakomoa Alshababu. Alshababu wanastahili waisome dini mafundisho yake uh, kama ulivyo Uislamu. Je, ni wapi dini ya Uislamu imefundisha mtu kujifunga bomu kisha kujilipua yeye na kuangamiza roho za watu. Maoni yake ni marefu kidogo. Rashid Musa wa maeneo ya eh, Kigoma huko nchini Tanzania anasema: asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliku, aliku, aliuawa shahidi Imam Hasan Almujtaba alaihisalam, na baada ya hapo utakuwa na akhlaki katika Uislamu na makala ya leo Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika kuwaleteni kipindi hiki maalum kwa mnasaba kukumbuka wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi mmoja kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa imamu Hasan bin Ali alaihi salam. Imamu Hasan alayhi salam aliwa washahidi siku kama leo mwaka wa 50 hijiria. Idhaa ya Kiswahili ya Radio Tehran inachukua fursa hii ya kutoa mkono wa pole kwa waumini wote wa dini ya Kiislamu na wafuasi wa tihifu Ahlul Baiti wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kabla ya kuanza kukuleteni kipindi hiki, tegenisikio maneno yaliyojia busara na hikima ya Imamu Hasan alayhisalam, ambaye amesema kwamba Jifundisheni kufikiri, kwani kufikiri huisha nyoyo na huwa ufunguo wa milango ya hekima. Imamu Hasan alahi salam ni mtoto wa Imamu Ali bin Abitalibu alahi salam na Bibi Fatimatu Zahra binti wa mtume mtukufu Muhammad, rehmana amani ziwe juu yake, na mjikuu wa mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Shakhsiya huyo alizaliwa mwaka wa tatu hijiria kutoka katika nyumba na familia iliyojaa kheri na baraka. Ijapokuwa Imamu Hasan alaihi salam aliweza kuishi katika azama za mtume salallahu alaihi waalihi wasallam hadi alipofikia umri wa miaka saba, lakini katika kipindi chote hicho aliweza kustafidi mambo mengi kutoka kwa mtume mtukufu, rehma na amani zi juu yake, na kamwe hakusahau nyendo zote njema alizokuwa akifanyiwa na babu yake mtume salallahu alaihi waalihi wasallam. Mtume wa Mwenyezi Mungu naye pia alikuwa akiwapenda wajukuu zake hawa, Hasan na Husein alayhi salam, na mara kadhaa wapenzi hayo ya mtume yalikuwa yakionekana wazi kwenye maneno na nyendo zake. Mara baada ya kufariki mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na punde kidogo binti yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, maisha ya Imamu Hasani yaliingia katika kipindi kipya kwani imamu alaihi salam alikuwa pambizoni mwa baba yake Imamu Ali alaihi salam. Imamu Hasan alaihi salam, katika kipindi cha miaka 30 ya kuwa bega kwa bega na baba yake aliweza kujipatia uzoefu mkubwa wa kielimu kutoka kwa baba yake Imamu Ali alaihi salam. Jela Uddin Suyuti ameandika kwenye kitabu chake cha historia kwamba Hasan bin Ali alahi ssalam alikuwa na ubora mkubwa wa kibinadamu na kimaadili. Shakhsi ya huyo alikuwa mstahamilivu, mwaminifu na shupavu. Imamu Hasan alaihi ssalam alitumia wakati wake wote katika mambo ya kheri na kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu, na alitumia fedha na mali zake nyingi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Watafiti na uhakiki wameandika maisha yenye fahari kubwa ya shakhsia huyo mtukufu. Hali inaonyesha adhama na utukufu aliyokuwa nao Imamu Hasan alaihi ssalam. Shakhsiya huyo mtukufu hakupoteza muda wake kwa ajili ya masuala ya kidunia, bali alikuwa akijikita zaidi kwa ajili ya kuandaa maisha yake ya kesho, akhera. Tunasoma kwenye historia kwamba katika kipindi chote cha umri wake, Imamu Hasan Alahi Salam alitoa mali na fedha zake kwa matabaka ya watu wahitaji na wasiojiweza. Katika kipindi chote cha maisha yake Imam kamwe hakumrejesha muhitaji na wala hakuwahi kumjibu muhitaji kwa kumwambia hapana, sina cha kukupa. Alipoulizwa kwa nini hamrejeshi kila anayemwendea kumtarazia mahitaji na, ma na haja yake, Imamu Hasani alahi salam alijibu kwamba mimi pia ni muombaji mbele ya Mwenyezi Mungu, na ninataka Mwenyezi Mungu asitukoseshe kwa matarajio na mategemeo hayo, ninaona aibu kuwavunja moyo wanaokuja kuomba msaada kutoka kwangu. Mwenyezi Mungu ambaye amenifanyia wepesi machungu yake, mimi pia ninataka kusambaza neema zake kwa watu wake. Imamu Hasani alaihi ssalam alichukua jukumu la uongozi na uimamu kwa jamii ya Kiislamu kutoka baba yake Imamu Ali alaihi ssalam. Shakhsia huyo kwa haraka mno aliweza kutuliza hali ya machafuko na ghasia zilizokuwepo mara baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Ali alaihi salam, na kuchukua usukani wa kuongoza umma wa Kiislamu. Haukupita muda mrefu, watu walipata habari kwamba Imamu Hasan, kama alivyokuwa baba yake Imamu Ali alaihi salam, ameazimia kikamilifu kutekeleza uadilifu na usawa pamoja na kutekeleza sheria za Kiislamu. Suala hilo halikuwafurahisha hata kidogo makundi na matabaka mengi ya watu. Ama Imamu Hasani alahi salam hakufurahishwa kabisa na tabia za baadhi ya watu ambao waliupatia mgongo uadilifu kwa minajili ya kufikia masilahi na malengo yao haramu. Watu hao walimwona Imamu Hasani alahi salam kama kikwazo na mwiba unaowazuia kufikia kwenye masilahi yao haramu. Kwa minajili hiyo, baadhi ya watu waliokuwa na satua na nguvu walifanya njama dhidi ya utawala wa Imamu Hasani alaihi ssalam. Ili waweze kutekeleza njama hizo, watu hawa waovu walimwandikia barua Muawiya bin Abu Sufiani, mtawala wa Sham, ili amtake Imamu Hasani alaihi ssalam aende mji wa Kufa. Muawiya naye alitayarisha jeshi lake na kulipeleka mji wa Kufa. Wakati Imamu Hasani alahi ssalam aliposikia kwamba Muawiya ametayarisha jeshi kubwa na kulipeleka Kufa, alimwandikia barua Muawiya na kumweleza kwamba awache kufanya njama kuanzisha vita na kumwaga damu za watu wasio na hatia. Ama Muawiya alitoa jibu na kumpa mjumbe wa Imamu Hasani alahi salam kwa kusema, hakuna kitu kingine chochote kilichopo kati yangu na yako isipokuwa upanga. Pamoja na njama hizo, Muawiya bin Abi Sufian alifanya njama nyingine za kudhoofisha nyoyo za watu wa Kufa. Kwa kuwa Muawiya alifanya njama hizo kamambe, Imamu Hasan alaihi salam alikabiliwa na hali ngumu ya kuandaa jeshi lake litakalokuwa na mpangilio, nidhamu na mshikamano kwa minajili ya kupambana na Muawiya. Moja kati ya njama na mikakati iliyofanywa na Muawia ilikuwa ni kuwavuruga na kuwachanganya kifikra viongozi na watu waliokuwa na satwa na ushawishi kwa Imamu Hasan alaihi salam. Watu hao kwa kutegemea ahadi za hadaa walizopewa na Muawia waliweza kuzivuruga na kuzibatilisha baadhi ya fikra za shakhsia wakubwa wa Imamu Hasan alaihi salam. Pamoja na hayo yote, Imamu Hasan aliandaa jeshi kubwa, ingawa hakuwa na imani na wapiganaji hao. Kwa ajili hiyo, idadi kubwa ya wakuu wa jeshi la Imamu Hasan alaihi ssalam ilijengua kwenye mapambano dhidi ya jeshi la Muawiya kutokana na ahadi za hada na ghilba walizopewa na kiongozi huyo wa Shamu. Imamu Hasan alaihi ssalam alielezea vitendo hivyo vilivyofanywa na baadhi ya makamanda wa jeshi lake na kusema: Leo hii umoja na mshikamano uliokuwepo wakati yenu umetoweka kabisa, kutokana na chuki zilizopandikizwa. Leo hii ni siku ambayo nyinyi mumetanguliza maslahi yenu binafsi kuliko dini yenu, na wala siyo wa kweli. Kwa kusalitiwa na wapiganaji wake, Imamu Hasan alahi ssalam alikuwa katika mazingira magumu sana ya kuingia kwenye medani ya vita na kupambana na Muawiya, lakini alichukua uamuzi wa busara wa kutoingia vitani na badala yake akakubali kufanya suluhu na Muawiya. Hatua ya Imamu ya kukubali kufanya suluhu ilikabiliwa na malalamiko ya baadhi ya wafuasi wa Imamu Hasani alahi salam lakini Imamu alaihi salam aliwajibu wafuasi wake kwa kuwaeleza kwamba lau kama ningelikuwa na wafuasi wa kushirikiana nami kwenye vita dhidi ya maadui, kamwe nisingelikubali kumwachia Muawiya uongozini. Lengo pekee la kukubali mimi suluhu lilikuwa kuhifadhi maisha yenu. Mimi nimeona kwamba wale wanaopinga suluhu ndio watu hao hao walio mstari wa mbele kukimbia medani ya vita. Bila shaka Imamu Hasani alayhi salam alilikubali pendekezo la suluhu kwa masharti. Miongoni mwa masharti hayo ni hiya ya kwamba Muawiya lazima atekeleze suna za Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na sheria za Qurani Tukufu, na wala hana haki na mamlaka ya kumtiwa mtu amtakaye atakayeshika nafasi yake. Ama baada ya kupita muda kidogo, Muawiya bin Abu Sufyan hakufungamana kabisa na ahadi walizowekeana Imam Imamu Hasani alaihi ssalam. Imamu alaihi ssalam, baada ya kutia saini makubaliano ya amani, alibaki kwa muda mfupi katika mji wa Kufa na kisha alirejea katika mji wa Madina. Wakati msafara wa Imamu hasani alahi ssalam ulipokaribia mji wa Madina, watu wa mji huo walijitokeza kwa wingi kuja kumlaki kwa furaha Imamu hasani alahi ssalam, kwa vile walikuwa wakiamini kwamba kwa kuwasili shakhsia huyo kwenye mji huo, kheri na baraka zitawashukia watu wa mji huo. Baada ya kujiza titi tena katika mji wa Madina, Imamu hasani alahissalam alianzisha mipango yake kwa kutumia mbinu mpya Dini ya Kiislam ilikuwa hatarini kutokana na upotoshaji, kwa kuwa Muawiya alikuwa akifanya shughuli zake kienyeji na zilizojaa ghilba na hadaa. Kwa minajili hiyo mikakati ya kitamaduni na kifikra Imamu Hasani alahi ssalaam ilikuwa ni kubainishia kinagaubaga misingi ya Kiislamu ili kwa kutumia njia hiyo aweze kuzuia upotoshaji wa Muawiya. Shahsia huyo mtukufu aliufanya mji wa Madina kuwa kambi na kituo muhimu cha kusambaza fikra za Kiislamu na kulelewa mafukaha, wataalamu wa masuala ya kidini mashuhuri, pamoja na wapokezi wakubwa wa hadithi. Wale watu waliokuwa na kiu cha elimu walimiminika kwenye mji huo kutoka pembe mbalimbali mbali za ulimwengu wa Kiislam na kukusanyika mbele ya shakhsia huyo adhimu. Licha ya shughuli zake za kielimu na kitamaduni, Imamu Hasani alahi salam alitilia umuhimu pia suala kurekebisha jamii. Utendaji wa Imamu Hasani alahi salam katika miaka kadhaa ya kuwa kwake katika mji wa Madina ulikuwa na lengo maalum, malengo ambayo yalivuruga mikakati ya utawala wa Muawiya ndani mbali mbali ya utawala wa ndani ya matabaka mbalimbali hatua za mazile na hivyo kumfikia habari hizo Muawiya kwamba Imamu Hasani alayhi ssalam amehuisha njia za baba yake Amirulmuminin Imamu Ali alaihi ssalam. Wimbi la harakati kubwa liliofanywa na Imamu Hasani alaihi ssalam la kuuzindua umma wa Kiislamu lilipelekea Muawiya achukue siasa za chuki na uadui dhidi ya Imamu alaihi ssalam. Kwa minajili hiyo, Muawiya alianza kuwatesa, kuwatisha na hata kuwabaidisha wafuasi wa Imamu Hasani alaihi ssalam, na mwishowe aliposhindwa kumzuia shakhsia huyo asiendelee na mikakati yake ya kuamsha Waislamu, Muawiya alichukua uamuzi wa kufanya njama za kumdhuru Imamu Hasani alayhi salam kwa kumpa sumu na hatimaye kuwa washahidi siku kama ya leo mwaka wa hamsini Hijiria. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nane ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka mpendwa msikilizaji, katika vipindi vilivyopita tumezungumzia kwa muhtasari sifa chanya za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu na kuchambua na kukosoa vyuo vingine vya fikra vya akhlaqi, pamoja na kasoro na mapungufu vilio navyo. Lakini pamoja na hayo, yamkini likatupitikia akilini mwetu suali kwamba Tufanye nini basi ili tusitumbukie kwenye shimo la yoyote kati ya hali mbili za kufurutu mpaka wa kupaparikia mambo au kuamua kujihini nayo kikamilifu? Ili kupata jawabu la suali hili la msingi, na tuipitie kwa pamoja misingi na miongozo mitatu mikuu katika utamaduni wa kimantiki wa Uislamu misingi ambayo kama tutaitekeleza na kuifanyia kazi tutaweza kukifikia kigezo ali na kilichotukuka cha akhlaki za Kiislamu. Msingi wa kwanza, mpenzi msikilizaji, ni kuhakikisha tunaweka hali ya uwiano na mlingano katika kujijenga na thamani za kiakhlaki. Kwa kutoa mfano ni kwamba kwa upande mmoja tusiwe kama wale wanaopaparikia na kuiabudu dunia ambao hima yao na malengo yao yote yamejikita katika kujali thamani za kimaada tu na kila kitu wanakitathmini kwa kuzingatia maslahi yao katika vitu hivyo, na kwa upande mwingine, tusiwe kama wale waliofurutu mpaka kwenye masuala ya kimaanawi na kiroho, ambao wameyapa mgongo mambo yote ya dunia kwa kujinyima na kujihini na hata raha na starehe halali za kidunia na kuamua kuishi maisha yanayokinzana na fitra na maumbile ya mwanadamu. Badala yake, tunatakiwa tuitumie dunia na suhula zake kwa ajili ya kujijenga kimaanawi. Siku moja Imamu Ali alayhi salam alikutana na mtu anayeishutumu na kuisema vibaya dunia. Palepale mtukufu huyo alimkabili mtu huyo na kumwambia, ewe unayeisema vibaya ilhali imekuteka na kukuhadaa dunia. Wewe ndo wa kuishtaki na kuilalamikia dunia, au ni dunia ambayo inapasa ikulalamikie kwa mwenendo wako potofu? Wakati gani dunia imekuhadaa wewe? baada ya kumwasa hivyo, Imamu Ali akaanza kumtajia yule mtu baadhi ya fursa ambazo dunia imemwandalia kwa ajili ya kuwahudumia wanadamu wenzake na kumwambia, ni kwa kiwango gani umeweza kuwahudumia wagonjwa? Basi kuwa pembeni yao na uwape maangalizi, umewaombea kwa Allah wapate shifaa na kuwataka matabibu wawapatie dawa za kuwaponya kisha, baada ya kumuuliza na kumweleza hayo, Imamu Ali alayhi ssalam, akaanza kumtajia yule mtu fursa muhimu na adhimu zinazopatikana duniani kwa ajili ya kujijenga kimaanawi, kwa kumwambia, hii dunia ni fursa ya ukweli na usadikishaji kwa mtu atakayekuwa mkweli katika kuamiliana nayo, na ni mahali pa kupatia ukwasi na kujivua na uhitaji ni mahali pa mtu kujikusanyia masurufu na kupatia nasaha na mafunzo kwa kuwaidhika na matamu na machungu yake. Kisha Imamu Ali akambainishia yule mtu matukufu ya kimaanawi ya dunia kwa kumwambia, dunia ni sujudio la wampendao wa Mwenyezi Mungu, mahali pa sala na minong'ono ya dua za malaika, mahali pa kuteremshiwa wahi wa Mwenyezi Mungu na eneo la biashara kwa mawali na waipendao haki ambao wamejichumia rehma na baraka zisizo na kifani za Mola papa hapa duniani na kujiandalia pepo ya milele. Sifa nyingine maalumu ya akhlaqi za Kiislamu ni kwamba huwa zinamtengeneza mtu mwenye shakhsia za pande na hali kadhaa Mtu aliyelelewa na kukulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, kwa upande mmoja huwa ni dhihirisho la mvuto, huba na upendo kwa wanadamu wenzake, na kwa upande mwingine huwa mkali na mwenye msimamo thabiti usiyolainika mbele ya watu wasiojali na kuheshimu hata chembe thamani za kiitikadi, kiakhlaqi na kiutu. Kwa upande mmoja huwa ni mtu mwenye bidii kubwa na matumaini, na kwa upande mwingine hupiga vita kila hisia za kuvunjika moyo na kukata tamaa. Katika dunia ya ufanyaji ibada huwa ni mkeshaji usiku kwa sala na dua, na katika medani ya jihadi huwa ni shujaa mkubwa wa kupambana na vinara wa shirki, ukafiri na unafiki. Anaujali kikamilifu upande wa akhlaqi za binafsi kama kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, kushika mafundisho ya dini na kuitakasa batini na nafsi yake, na anazipa umuhimu mkubwa pia akhlaqi za kijamii kama kuwapenda na kuwajali wanadamu wenzake na kuishi nao kwa amani na masikilizano. Kwa muktasari, ni kwamba chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu hakimfanyi mtu awe kiumbe wa upande mmoja tu, bali kinamlea na kumkuza kwa namna inayomfanya awe na nafasi na mchango mkubwa na wa maana katika nyuga zote za maisha. Kuhusiana na suala hili, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na Maimamu watoharifu alaihimssalam waliotokana na kizazi chake ni vigezo sahihi kabisa na ruwaza zilizokamilika za akhlaki za Kiislamu, kwa sababu katika ulimwengu wa ibada hakukuwa na aliyefanana nao, na katika medani ya jihadi hawakuwa watu wa kutawa na kujitenga, bali walikuwa mstari wa mbele katika kujishughulisha na masuala yote ya kijamii. Hawakuwa na chembe ya uchu wa madaraka, lakini kwenye ulingo wa siasa walikuwa viongozi weledi na wenye ufanisi wa kiwango cha juu kabisa. Kwa hakika tunaweza kuthubutu kusema kuwa moja ya sifa za kipekee za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu ni kwamba mbali na kuleta uwiano na mlingano katika malezi na makuzi ya watu waliopambika kwa shahsia kadhaa wawezesha pia watu hao kukwea na kufikia daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaqi. Dondoo za ufunguzi wa dua ya Makarimul Akhlaq ya Imam Sajada alaihi ssalam zinabainisha nukta hiyo ya msingi kabisa. Baada ya mtukufu huyo kumsalia na kumtakia rehma na amani Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na baiti zake watoharifu, anamwelekea na kumuomba mola kwa kusema: ewe mola wangu, ifikishe imani yangu kwenye upeo wa juu kabisa wa imani, na uifanye yakini yangu ifikie kiwango cha juu kabisa cha yaqini, na uifanye nia yangu iwe nia iliyo njema zaidi, zifanye amali zangu ziwe amali bora kabisa. Maneno hayo ya upeo wa juu zaidi wa imani, kiwango cha juu kabisa cha yaqini, nia iliyo njema zaidi, na amali zilizo bora kabisa, yanadhihirisha ubora usio na kifani wa misingi ya akhlaqi katika utamaduni uliokamilika na kutukuka wa chuo cha malezi cha Uislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya nane ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga, ahadi wakati mwingine. Insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki na amani na rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 6 Sofar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1394 iliyopita vilimalizika vita vya miaka 24 baina ya mfalme wa Irani na Roma, Khosro Parvis mfalme wa kisasani kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Siria, Palestina, Misri na Asia ndogo na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo mwaka 591 miladia. Hatimaye amani ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya mfalme Hosro Parvis na mfalme wa Roma. Siku kama ya leo miaka 771 iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristu na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye St Louis alikamatwa mateka wa na Waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho. miaka 241 iliyopita siku kama ya leo lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John Bicbat. Lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza huko katika mji wa Chicago huko Marekani. Katika majaribio hayo, watu kadhaa waliingia ndani ya lifti na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915, na, na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO Yasir Arafat na Isak Rabin aliyekuwa waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Israel zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala haramu wa Israel. Ilbabe, hada, fatme, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.