Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashaitani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na ni wakati mwingine tena katika matangazo haya ya pili ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran, nakutana nanyi wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanakofika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad. Tunafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kubadilika siasa za nje za saudia kuhusu uhusiano na madola makubwa. na vipindi tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Sheikh Abdumajid Nasir akizungumzia umuhimu wa kuisha mauaji ya Imam Husein alaihi ssalam. Tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran ambacho ni kipindi ambacho kinazungumzia bidhaa mbalimbali bidhaa za mafuta, bidhaa sio za mafuta, bidhaa za ngozi na za kilimo na kadhalika, kwa matumizi hapa nchini na vile vile zile zinazouzwa nje ya nchi. Tutakuwa na macho yetu magazetini, ikiwa ni tunadondoa vichwa muhimu ama habari muhimu zilizopewa mazingatio na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, nikimaanisha Tanzania, Rwanda na Kenya, na tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia. Msikose kutuma ujumbe, wapendwa wasikilizaji, kama mnavyofanya kila siku. Tumia nambari yetu ya WhatsApp na nawakumbusha tovuti yetu kwa wewe ambaye utataka kufuatilia, PasToday.com slash sw utawapata matangazo mobashira. Idhaa ya Kiswahili Radio Teheran tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga Tanzania. Tumia aplikesheni yetu vilevile vile ya IRIB World Service kutupata. Karibuni. Imetimia saba kamili kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Grosi asema tumepiga hatua nzuri katika kutatua hitilafu za kimitazamo na Iran. Spika wa bunge la Tunisia ataka kufanyika mazungumzo ya kitaifa. Nchi za magharibi zasisitiza kufanyika uchaguzi Libya kama ilivyopangwa. Na wananchi wa Marekani wataka kutojihusisha nchi yao katika vita nje ya nchi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ameyataja mazungumzo kati yake na viongozi wa Iran katika ziara yake hapa Tehran kuwa mazuri, na akasema pande mbili zinapiga hatua nzuri katika kuzipatia ufumbuzi hitilafu za mitazamo baina yazo. Akiwa katika uwanja wa ndege wa Vienna, Austria, baada ya kukamilisha ziara yake mjini Tehran, Rafael Grossi ameashiria mapatano yaliyofikiwa kati ya wakala wa IAEA na Iran na akasema haoni kama kuna haja ya kutolewa azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala huo. Katika mazungumzo yaliyofanya na viongozi wa jamhuri ya kiislamu Iran Irani, mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema ametatua kadhia ya haraka zaidi ya kukosekana taarifa kuhusu shughuli za miradi ya nyuklia ya Iran katika uga wa maji mazito, vinu vya nyuklia, mashine pewa na swala la urutubishaji urani, na akasema hayo ni mafanikio muhimu. Grossi ameashiria pia itibari ya mapatano yaliyofikiwa kati ya IAEA na Iran na akasema mazungumzo yake na mkuu wa shirika la atomiki la Iran yalikuwa ya manufaa. Rafael Grossi amekariri kuwa mapatano yaliyofikiwa si njia ya ufumbuzi kamili bali yamefungua anga ya diplomasia kuchukua nafasi yake. Muhamadi Islami, mkuu wa shirika la atomiki la jamhuri ya kiislamu Irani, na Rafaeli Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, jana walitoa taarifa pamoja hapa Tehran na kufikia mapatano, ambapo wakaguzi wa wakala huo wataruhusiwa kutoa huduma za kiufundi katika vifaa na maeneo yaliyoainishwa. Spika wa bunge ambaye pia ni mkuu wa chama cha Ennahda cha nchini Tunisia amesema anataraji kwamba mazungumzo ya kitaifa yataanza chini ya usimamizi wa Rais Kais Saied wa nchi hiyo. Akizungumzia matukio ya karibuni nchini Tunisia, Rashid Ghanushi amesema anataraji kuwa pande kuu za kisiasa nchini humo zitakutana ili kuanza mazungumzo ya kitaifa chini ya usimamizi wa Rais Kais Saied ili kutatua mgogoro unaoikabili nchi hiyo. Ghanushi aidha amesisitiza kuwa mazungumzo yasiyo na vizuizi ni jukwaa zuri kwa ajili ya kutafuta suluhisho la matatizo ya sasa. Kuhusu mafaili ya ufisadi nchini Tunisia, mkuu huyo wa chama cha Ennahda ametaka yawasilishwe katika vyombo vya mahakama bila ya kuhusishwa na mchezo wowote wa kisiasa. Januari 25 mwaka huu, rais wa Tunisia alimfuta kazi waziri mkuu Hisham Michichi na kusitisha shughuli za bunge sambamba na kuwaondolea wabunge kinga ya kisheria baada ya kupamba moto mgogoro wa kisiasa nchini humo. Akizungumza na waandishi wa habari, rais Sayed ameahidi kuunda serikali mpya haraka iwezekanavyo, itakayokuwa na viongozi wenye uwezo wa kiutendaji na wala si kwa kujuana au kwa utashi wa kisiasa. Pamoja na hayo, amekataa kutangaza tarehe haswa ya kuunda serikali hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Italia na Uingereza zimewataka viongozi wa Libya kuitisha uchaguzi wa rais na bunge katika muda ulioainishwa. Nchi hizo za magharibi zimetoa taarifa ya pamoja na kueleza kuwa baada ya kuwasilisha ripoti kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa tarehe kumi mwezi huu wa Septemba nchi hizo pia sawa kabisa na mjumbe wa Umoja wa Mataifa huko Libya zinazitaka pande zote huko Libya kuhakikisha kuwa chaguzi hizo zinafanyika kwa muda ulioainishwa na kwa kushirikisha makundi na vyama vyote. Taarifa ya pamoja ya Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Italia na Uingereza imeongeza kusema kuwa kufanyika uchaguzi Libya katika muda uliopangwa ni hatua muhimu katika kurejesha hali ya utulivu na kwamba pande zote nchini humo zinapaswa kuheshimu matokeo ya uchaguzi ujao. Wakati huo huo, nchi hizo zimetaka wanawake wa Libya washirikishwe kwa usawa na kikamilifu katika uchaguzi mkuu ujao, kama wagombea, wapiga kura na wachukuaji maamuzi katika mchakato wa kisiasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia Agosti 6 mwaka huu aliliandikia barua baraza la usalama na kuitaja hatua ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa huko Libya kuwa tukio chanya, lakini akasema hakuna ushirikiano wa kisiasa miongoni mwa taasisi za nchi hiyo wala mafanikio yoyote katika harakati za kisiasa, kiusalama na kiuchumi za Libya. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema nchi mbalimbali mbali duniani hadi sasa zimeisaidia Afghanistan karibu dola milioni mia sita na kwamba Umoja wa Mataifa una mpango wa kupanua misaada yake kwa Afghanistan kupitia Pakistan. Farhan Haq amesema katika mahojiano na televisheni ya Aljazira ya Qatar kuwa umoja huo mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka huu ulianzisha daraja la anga la misaada ya kibinadamu kuanzia Islamabad hadi Kandahar kutoka mpaka wa Mazar Sharif na Herat na kwamba umekusudia kupanua mchakato hadi katika maeneo mengine ya Afghanistan. Farhan Haq amesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuzidisha misaada yake kwa Afghanistan, na kwamba theluthi moja ya wananchi wa Afghanistan hawana uwezo wa kujidhaminia mahitaji yao ya kila siku. Amesema kuna udharura wa kuwasaidia wananchi hao na kustawisha nchi hiyo. Serikali ya rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ilianguka baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban Taliban Agosti 15 mwaka huu kuingia na kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Kabul. Hatua ya Taliban ya kuudhibiti mji mkuu wa Afghanistan imehitimisha uvamizi wa miaka ishirini wa Marekani na nchi nyingine za kimagharibi huko Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuijenga upya nchi hiyo. Na uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni huko Marekani unaonyesha kwamba miaka ishirini baada ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja, elfu mbili na moja, huko Marekani, akthari ya watu wa nchi hiyo wanaamini serikali yao inapaswa kushirikiana kwa uchache na nchi nyingine katika mapambano dhidi ya ugaidi. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa kwa pamoja na televisheni ya CBS na taasisi ya yugov uliohusu jibu la kwamba je, Marekani inapasa kushiriki pakubwa au kidogo katika muungano wa nchi za kigeni katika mapambano dhidi ya ugaidi, unaonyesha kuwa asilimia hamsini na tano ya majibu yalieleza kuwa Marekani inapaswa kushiriki kwa kiwango cha chini katika uwanja huo huko nyuma pia matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la habari la associated press na kituo cha utafiti cha mahusiano ya umma nok ulionyesha kuwa wananchi wa marekani wanasema wana wasiwasi mkubwa na wanatishwa na vitisho vya makundi yenye misimamo mikali ndani ya nchi hiyo uchunguzi huo wa maoni ulifanywa kuanzia agasti kumi na mbili hadi kumi na sita siku kadhaa kabla ya marekani kuondoa wanajeshi wake Afghanistan baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka ishirini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Na sasa tega sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kubadilika siasa za nje za Saudia kuhusu uhusiano na madola makubwa. Hatua ya Saudi Arabia kufutilia mbali safari ya waziri wa ulinzi wa Marekani na wakati huo huo kumkaribisha mjini Riyadh mkuu wa kamati ya uhusiano wa kigeni ya bunge la Russia Duma ni jambo linaloashiria kwamba Saudia imeamua kuimarisha uhusiano wake na madola mengine yenye nguvu duniani. Je, yeah, ni kwa nini Saudia ikachukua ni uamuzi wa, wa kufutilia mbali wakati huu safari ya waziri wa ulinzi wa Marekani? Bila shaka hatua hiyo imechukuliwa kutokana na kukasirishwa Saudia na siasa za serikali ya Washington. Katika kipindi cha kampeni zake za uchaguzi wa rais, rais Joe Biden wa Marekani aliukosoa vikali utawala wa ukoo wa Saud, Saud huko Saudia. Wakati huo cha, wachambuzi na weledi wa mambo walitabiri kwamba misimamo iliyochukuliwa na Biden katika kampeni zake za uchaguzi ilikuwa na maana ya kusitishwa kwa muda kipindi cha uhusiano mzuri uliokuwepo baina ya nchi mbili. Baada ya kushinda uchaguzi wa Marekani, Biden alichukua hatua ya kuliondoa kundi la Ansarullah la Yemen katika orodha yake ya makundi yanayotuhumiwa kuunga mkono ugaidi, kuhuisha faili la uchunguzi wa kifo cha Jamal Khashoggi, mwandishi na mkosoaji mkuu wa siasa za watawala wa Saudia aliyeuawa katika ubalozi mdogo wa nchi hiyo huko Istanbul, Turuki, na wakati huo huo ikatangaza hadharani sehemu ya uchunguzi uliokuwa umefanyika katika uwanja huo na kuhifadhiwa kuwa siri kubwa hata kama Marekani haikuchukua hatua yoyote maana kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya utawala wa Al Saud katika uwanja huo, lakini kwa kufichua ukiukaji wake wa haki za binadamu, iligusa na kuanika peupe nukta muhimu ya udhaifu wake, na hivyo kutoa mashinikizo makubwa ya kisiasa dhidi ya utawala huo katika ngazi za kimataifa. Mbali na hayo, hivi karibuni Rais Biden alitoa amri ya kuchunguzwa upya nyaraka zinazohusiana na mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani na kuchapishwa hadharani nyaraka hizo, kwa kutilia maanani kwamba raia wa Saudia walihusika moja kwa moja katika mashambulizi hayo. Swala hilo limeongeza hasira ya watawala wa Saudia dhidi ya serikali ya Washington. Kwa maneno mengine, ni kuwa watawala wa Saudia wamefikia uamuzi kwamba kwa sasa hakuna heshima inayoonekana katika uhusiano wa pande mbili na kwamba Washington haizingatii tena maslahi ya Riadh katika uhusiano huo. Katika uwanja huo, Satam bin Khalid bin Nasir al Suud, mmoja wa wana wafalme wa Saudia, aliashiria karibuni katika ukurasa wake wa Twitter swala la kufutiliwa mbali safari ya Lloyd Austin waziri wa ulinzi wa Marekani nchini Saudia, na akasema nchi hiyo ni nchi muhimu ambayo haitakubali kuamrishwa na nchi yoyote na kwamba itashirikiana na nchi nyingine kwa msingi wa kudhaminiwa maslahi ya kitaifa na kuheshimiana pande mbili. Vilevile Alhamisi, Turki al Faisal, mkuu wa zamani wa idara ya usalama ya Saudi Arabia, alikosoa hatua ya Marekani ya kuondoa Saudia ngao ya makombora ya Patriot na akasema licha ya kuwa Saudia inafadhilisha msaada wa Marekani, lakini itatafuta msaada wa nchi nyingine katika kuimarisha ulinzi wake wa anga katika kukabiliana na mashambulizi ya Yemen. Matamshi hayo ya maafisa wa Saudia yanathibitisha wazi kwamba hitilafu na mivutano katika uhusiano wa nchi hiyo na Marekani imeisukuma ukutani Saudia na kuifanya ichukue uamuzi wa kuanzisha uhusiano na mahasimu wa Marekani na hasa Rusia. Nam wapendo wa sikilizaji, bado mgali nasi katika matangazo haya mubashar kutoka hapa Tehrani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyopo hewani, na sasa namkaribisha Shekhe Abdulmajid Nasir awaletee mawaidha. na hasa tukiwa katika kumbukumbu -kumbu za mauaji ya kikatili ya Imamu Huseini alayhi salatu wassalam, leo tutazungumzia katika mada yetu hii fupi kuhusiana na umuhimu wa kuhuisha na kukumbuka mauaji ya Imamu Huseini alayhi salatu wassalam katika ardhi ya Karbala. Mwanzo kabisa, naweza kusema kwamba ni suala la kawaida katika jamii ambayo tunayoishi Tangu hapo kabla na hivi leo, tunaona kwamba wanadamu hukumbuka matukio ya aina mbalimbali, husherehekea na kuomboleza na mambo mengine, na hii hufanyika kutokana na sababu. Sasa tunaona kwamba waislamu hukumbuka kila unapofika mwezi wa Muharram tukio la mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, ambaye ni Imam Husaini, tukio ambalo lilikuwa ni kwa kuuliwa kwake na mtawala aliokuwa akiita mtawala zama wa zama hizo ambaye ni Yazidi bin Muawiya. Ama sababu ambazo zinafanya tukio la Imamu Huseini ilikumbukwa ni kama zifuatazo, bila shaka, moja ya masuala ambayo wanashirikiana wanadamu wote ni kwamba mtu hukumbukwa kutokana na malengo aliokuwa ameyasimamia. Kwa hivyo basi, tunaporudi katika upande wa tukio la Imamu Husein alayhi salatu wassalam, tunakuta kwamba hasa ukirudi katika maneno yake, tunakuta kwamba lengo kubwa lililomfanya asimame Imam Husein ilikuwa ni kuwahuisha Uislamu. Hii ni kwa maana pana. Ama kwa ufafanuzi wake, Imam Husein alayhi salam alisimama si kwa ajili ya kujitetea yeye mwenyewe binafsi kwa sababu Imam Huseini alikuwa akisimamia dini ya babu yake kama alivyosema. Kwa hivyo basi, malengo ya Imamu Huseini katika kisimamo chake ilikuwa si kwa ajili yake yeye mwenyewe binafsi, bali kisimamo chake kilikuwa ni kwa malengo haya yafuatayo. Kwanza, lengo la kwanza ni haya yalioelezwa katika aya hii ya Mwenyezi Mungu anaposema: ya ayyu alladhina amanu stajibu lillahi walirrasul idha daakum lima kwamba itikeni wito wa Mwenyezi Mungu na mtume wake pindi anapokuita, lakini si imradi kukuita, yani kukuiteni kwa yale mambo ambayo yatakupeni uhai yatakufanyeni muwe na maisha mazuri na uhai mzuri. Sasa ujumbe wa Imam Husaini tunakuta kwamba hauko kinyume na ha aya hii, kwani Imam Husaini alayhi salatu wassalam kilichomfanya kusimama ni kwa ajili ya kupinga dhulma ya mtawala na malengo ya kusimamisha ile tauhidi sahihi ya alioileta mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Pia alikuwa na malengo ya kuwafanya watu wawe huru kama Mwenyezi Mungu na mtume wake waliofanya nini, walivyotaka. Kwa hiyo haya ni malengo moja ma, au baadhi ya malengo yaliyomfanya Imam Husaini afanye nini, asimame. Sasa na katika hadithi mojawapo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anapotuambia husainu minni wa ana min al-Husain kwamba Husaini anatokana na mimi na mimi natokana na Husaini. wana E, wafasiri na maulama wanasema kipengele cha pili cha hadithi hii kinazungumzia namna gani Uislamu alioleta mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mafundisho alioyaleta mtume, uadilifu, usawa, eh, na uhuru wa mwanadamu na upingaji wa dhulma ni namna gani vitasimama kwa kupitia kwa nani? Kwa husaini, alayhi alaihisalatu wassalam. Sasa tunakuta katika zama za Husaini ni kwamba moja ya malengo yaliyomfanya asimame, bimaana ni kulinda ile au kutetea ile nuru ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alituletea, na kusimama kwake ilikuwa ni kwamba ili yabakie kizazi kitakachofuatia kiweze kunufaika. Sasa alipokuja mtawala ambaye alifanya kila sababu kuhakikisha ile nuru na ule ujumbe hauwafiki watu na unafichika. Imam Hussein akaona hapana, ni jukumu la kutetea ule ujumbe na kusimama kidete, ile ujumbe ule uweze kufanya nini, kubakia kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alivyotaka. Na hapa utakuta katika maneno yake Imam Hussein anasema katika baadhi ya maneno akimwambia umma anasema wa ala lislami salam id kad buliyat lumma birain mithli Yazid, anasema ikiwa umma wote umetahiniwa au umepatwa mtihani wa kutawaliwa na mtu kama Yazidi, basi umma ule na Uislamu utakuwa katika umma ule, basi inabidi tuutolee salam, bi maana si Uislamu ule ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuleta miongoni mwa malengo yaliyomfanya, na ndio ambayo yanaweka, yanaonyesha ukubwa wa kukumbuka tukio la Imamu Huseini na ujumbe wake ni kwamba, kwanza, ni ule ujumbe aliokuwa ameubeba na alitaka kuutangaza Imamu Huseini, lakini pili, ukubwa wa mauaji aliyofanyiwa Imamu Huseini alaihi salatu wassalamu na familia yake bimana ni mauaji ya aina yake haya kwa umma wa Kiislamu, kwa wafuasi wa mtume, kwa vipenzi wa mtume, na wale waliopokea risala ya mtume. Wana haki ya kushirikiana na mtume katika kuomboleza kifo cha mtu kama huyu ambaye alikufa kwa malengo haya, lakini vile vile kwa upande wa kinasaba ni mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lingine ni mafunzo kwa sababu mafunzo yaliokuwa katika risala na kisimamo cha Imamu Husein ni mengi, hatuwezi tukaieleza wote kwa muda huu mfupi. Kingine ni kwamba tunakumbuka kwamba Yazidi akiwakilisha fikira ya istikibari kama wanavyosema maulama, akiwakilisha fikra ya, ki, ya kiburi ya istikibari ya utawala dhalimu na mengineyo. Sasa kwa upande wa pili, Imamu Husein alayhi salatu wassalam akiwakilisha fikra ya kupinga dhulma, fikra ya kupenda uadilifu na usawa, kati ya watu, watu kuwa huru na mengineyo. Kwa hivyo, kwa hili nalo pekee linatosha kutukuza utumini kisimamo cha Imamu Huseini na kukumbuka, na hasa kwa wale ambao walipo- wamepokea risala na ujumbe wa Imamu Huseini alayhi salatu wassalam. Kwa ufupi basi, tunaweza tukasema yote yalofanyika inawezekana ikawa ni misdaki na kielelezo cha aya nyingine ya Mwenyezi Mungu inayosema kwamba walitaka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa midomo yao, lakini Mwenyezi Mungu akakataa, akasema hapana, nuru ya Mwenyezi Mungu itabakia hata kama makafiri watafanya nini, watakafirika. Sasa sababu za kuibakisha nuru ya Mwenyezi Mungu alizoziweka Mwenyezi Mungu ni nyingi, na mojawapo kama tunavyofahamu wote ni kwamba ni watu kupigana jihadi kwa kuitetea haki kuitetea uadilifu, kuitetea usawa, kutete, kupinga dhulma. Hiyo yote ni ni moja na hizo ni moja kati ya njia ambazo zitamfanya yale aliyoyataka Mwenyezi Mungu, au ile nuru ya Mwenyezi Mungu iweze kubakia na isiweze kuondoka. Kwa hivyo, kwa uchache, haya ni baadhi ya mambo ambayo yanafanya kumbukumbu -kumbu za Imamu Huseini siku hadi siku zibakie, kwa sababu kila zama zinavyokwenda watu wanafahamu risa, ukubwa wa risala ya Imamu Huseini. Hivi leo tukianza kuangalia katika ulimwengu matukio yanayotokea yawezekana tukadiriki kwamba ni kwa kiasi gani Imamu Huseini alikuwa ameona kwamba ni matukio gani yatatokea katika zama leo. Madhalimu ambao wako katika tawala za Kiislamu wanatumia kwamba wao ni watawala wa Kiislamu lakini katika nafasi zao hizo hizo ni dhulma ya aina gani tunayoiona, inafanya nini inafanya lakini. Waislamu tunaona kwa kufuata nyendo za Imamu Huseini alaihi ssalaam, wanadiriki siku hadi siku, wanafahamu ni vipi Imamu Huseini aliweza kufahamu ukubwa wa hatari ya watawala kama hawa, lakini pamoja na hayo akavumilia na kujitolea nafsi yake kwa ajili ya kusimama na kufa shahidi, ili risala ya Mtume na Mwenyezi Mungu ili maadili halisi yabakie katika wanadamu na siweze kufanya nini, kuondoka kutokana na sababu ya madhalimu katika kila zama. Assalamu ala Alhusain wa ala ali ibn Alhusain wa ala auladi Alhusain wa ala ashabi Alhusain wa rahmatullahi wa barakatuh. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu wa Jumatatu, Septemba kumi na tatu, tunalielekeza katika baadhi ya magazeti ya leo ya nchini Tanzania. Na katika udondozi wangu ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu inayosema Samia apanga upya safu yake Januari. Profesa Mbarawa, Dakta Kijaji warejea barazani, Feleshi naye ndani Kalemani chamriho ndugu lile wafiekwa. Wasomi wasema mabadiliko yalitarajiwa. Gazeti hili pia nikimaanisha Mwananchi vilevile limeandika mambo magumu, maduka ya fedha, waliofungiwa wasisitiza warudishiwe fedha na nyaraka, huku serikali ikiwataka wachukue vifaa vilivyochukuliwa na serikali vilevile vile limeandika aliyefumuliwa nyuzi na daktari aeleza mkasa mzima, na wauawa wakiamulia ugomvi wa ndugu. Gazeti la Habari Leo ambalo ni gazeti la serikali, aidha limeandika neema nyingine, soko la mahindi, wiki ya chanjo ya korona yaja, Samia kuzindua mkakati hamasa ya sensa, hoteli tatu maarufu Arusha kupigwa mnada vile vile limeandika Dakta Mwinyi aongoza mamia kumzika jaji, ujenzi SGR kukamilika kwa wakati asema Majaliwa, na maboresho TPA yaongeza kasi upakuaji mizigo. Gazeti ya Nipashe vilevile limeandika mkakati waja kuwapa wengi chanjo korona, rais Samia kuzindua mkakati wa sensa tisa wakutwa na kesi ya kujibu dawa za kulevya. Chanika, Majohe, Msongola kupata neema ya umeme. Kauli ya Ndugai safari za mawaziri daa ya ibua wadau. Serikali kuvipa masharti magumu vituo vya mafuta vilivyojengwa kiholela na Majaliwa atia neno ujenzi reli ya kisasa. Gazeti la Uhuru naligeukia kwa sasa na baadhi ya habari ambazo ninasoma ni hizi ambazo zinasema Rais Samia mgeni rasmi uzinduzi kitabu cha sensa. Rais Mwinyi aongoza maziko ya jaji Zanzibar. Ujenzi SGR kasi ile ile, Majaliwa aridhishwa na utekelezaji wake. Awataka wananchi kuchangamkia fursa serikali kuendelea kutoa fedha, mpango ni mtandao wote wa reli kuwa wa kisasa. Serikali yaja na mkakati kuinua sekta ya uvuvi. Sakata la wapi uzikwe mwili wa Mugabe la hamia mahakamani, ni habari nyingine tena ambayo inaidondoa. Serikali yazipitia tozo za wafanyabiashara, na trilioni moja nukta tatu za IMF kugusa hadi kaya masikini. Tukiwa na sasa, naelekeza dira yetu ya uchambuzi wa magazeti nchini Kenya na gazeti la The Star ndio limeandika haya yafuatayo kwa siku ya leo: Raila aamua kujikita katika ukanda wa magharibi huku akijiandaa kwa uchaguzi ujao. Vile vile limeandika kwa nini mkutano wa umoja wa mlima Kenya ulisitishwa dakika ya mwisho. Viongozi wa teule kutoka eneo hilo wakiwemo magavana, maseneta na wabunge walikuwa wamealikwa kuhudhuria mkutano huo muhimu wa kupanga mikakati ya mwaka 2022. Mwanaume mmoja ampiga mkewe aliyekuwa amelewa hadi kufa huko Siaya. Na watu 960 wamepona uviko 19 nchini Kenya huku nchi hiyo ikisajili wagonjwa wapya wa korona wapatao 269. Tukiwa bado huko Kenya, gazeti ya Standard pia limeandika magavana wawili wa pwani nchini Kenya, Granton Samboja wa Taita Taveta na mwenzake wa Mombasa Hassan Joho, wametofautiana kuhusu siasa za nani anapaswa kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Vilevile limeandika ukame mkali zaidi uliokumba Kenya katika kipindi cha miaka 150 Amref kuendesha kampeni za elimu ya uraia ili kuzidisha kasi ya uchanjaji wa chanjo ya uviko 19 katika nchi za Afrika Mashariki. Na utekaji nyara mpya, viongozi wa Kiislamu wamtaka George Kinoti, mkurugenzi wa upelelezi wa jinai awape majibu. New Times la Rwanda kwa upande wake limeandika wanaharakati wa kikanda watoa wito wa kuhusishwa zaidi wanawake katika kudumisha amani. Rwanda haitaagiza tena mbegu kutoka nje, mbegu za mahindi, ngano na soya. Vilevile limeandika hayo yameelezwa na Gerardine Mukeshima, na waziri wa kilimo na rasilimali za wanyama. Na kampuni ya Rwanda ya Oko Investment imekuja na ufumbuzi mjarabu kuhusu mazingira kwa kuweza kutengeneza majiko ya mazuri kwa ajili ya kuhifadhi mazingira kama vile stove na yale ya briquettes. Sasa tunaletea kipindi chetu cha bidhaa za Iran itakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 56 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho viwanda vya saruji hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Saruji ni miongoni mwa bidhaa muhimu sana katika kukidhi mahitaji ya miundo msingi ya kiuchumi ya nchi yoyote, na kuna mfungamano mkubwa baina ya ustawi wa uchumi wa kila nchi na kiwango cha matumizi ya saruji katika nchi husika. Saruji inatajwa kuwa ni kiini cha maendeleo na ustawi wa kiuchumi, na katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda inatambuliwa kuwa ni bidhaa ya kistratejia katika dunia ya leo. Saruji ni mojawapo ya vifaa muhimu vya ujenzi na ni bidhaa ya msingi na muhimu sana katika shughuli za ujenzi na maendeleo. Baadhi ya wataalamu pia wanasema saruji ina umuhimu mkubwa zaidi kuliko hata chuma. Saruji ambayo pia inajulikana kwa jina la simiti au simenti, ni mata laini kama unga unaotengenezwa kutokana na chokaa, udongo wa mfinyanzi, mchanga, chuma na vitu vingine. Kwa kawaida huonekana kama unga wa rangi ya kijivu, hukorogwa na maji kuwa na hali ya ujiuji uji, na baada ya muda huanza kuganda na kuwa imara kama jiwe. Ugunduzi wa wataalamu wa mambo ya kale na uchunguzi wa mabaki ya majengo ya zama zilizopita na athari za wanahistoria vimeonyesha kwamba Warumi walikuwa wa kwanza kuchanganya chokaa na mada za pozolani. Matunda ya mchanganyiko huo yalitumiwa kukidhi mahitaji ya ujenzi wa vitu kama madaraja, mabwawa na kadhalika. Hii leo karibu aina 30 za saruji zinazalishwa duniani. Mwaka 2015 zaidi ya tani bilioni nne za saruji zilizalishwa kote duniani, na zaidi ya nusu ya tani hizo zilitumiwa nchini Uchina. China ndiyo mzalishaji na mtumiaji mkubwa zaidi wa saruji duniani. Inatazamiwa kwamba hadi kabla ya mwaka jana wa 2020 matumizi ya saruji ya kila mtu kwa mwaka yangeongezeka kutoka kilo 539 hadi kilo 640. Mnamo mwaka 2018 Iran ilishika nafasi ya kumi katika uzalishaji wa saruji duniani. Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba Wairani wana historia ndefu katika utaalamu na utengenezaji wa vifaa vya ujenzi. Majengo ya kale katika maeneo tofauti ya Iran kama minara ya taa ya ghuba ya Uajemi iliyokuwa ikitumiwa kuongoza mabaharia nyakati za usiku, au mabwawa na majengo ya bandari karibu na maji ambavyo vilijengwa kwa mchanganyiko wa chokaa na mfinyanzi vinaakisi utaalamu wa Wairani katika uwanja huo. Kijiografia, Iran iko katika eneo lililozungukwa na milima mingi ya chokaa, kwa msingi huo malighafi inayohitajika kuzalisha saruji inapatikana kwa wingi hapa nchini Iran. Yapata miaka mia moja iliyopita, yaani mwaka elfu moja mia tatu na saba hijiria ya Shamsia, ulianza utafiti na uchunguzi wa awali nchini Iran wa kuanzishwa kiwanda cha kwanza cha saruji na kufanya tathmini ya vifaa na malighafi zinazohitajika kwa ajili ya kazi hiyo. Miaka mitano baadaye tanuru ya kwanza ya saruji ya Iran iliyokuwa na uwezo wa kuzalisha tani mia moja kwa siku ilizinduliwa umbali wa kilomita 7 kusini mwa jiji la Tehran, karibu na milima ya Bibi Shahrbanu na Sarsare. Tanuru hiyo la kutengeneza simenti lilianzishwa na kampuni ya saruji ya Rei. Hii leo baada ya zaidi ya miongo tisa ya uzalishaji wa saruji nchini Iran, tasnia hii inahesabiwa kuwa moja kati ya sekta ya miundombinu hapa nchini na inahusishwa na tasnia nyingi na vituo vya huduma nchini Iran. Umuhimu wa bidhaa hii unatokana na nafasi yake kubwa katika shughuli za ujenzi. Saruji inayozalishwa nchini Iran inatambuliwa kuwa miongoni mwa saruji zenye ubora wa juu zaidi duniani. Hivi sasa zaidi ya viwanda sabini vinafanya kazi katika tasnia ya kuzalisha saruji hapa nchini, ambavyo kutokana na udongo wa Iran vina uwezo wa kuzalisha saruji za aina mbalimbali. Sekta ya viwanda vya saruji pia inatoa ajira kwa maelfu ya watu hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, sekta ya uzalishaji wa saruji nchini Iran imekuwa sana katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja uliopita, na ustawi wa asilimia 156 umezidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kutoka zaidi ya tani milioni 32 hadi zaidi ya tani milioni 83 kwa mwaka. Sekta hii inaendelea kukua na katika miaka ya karibuni nafasi ya Iran katika uwanja wa uzalishaji na uuzaji nje saruji imekuwa na kustawi zaidi kati ya nchi nyingine zinazofanya kazi katika medani hii. Sambamba na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Iran, tasnia ya saruji hapa nchini haihitaji malighafi kutoka nje ya nchi na hata vifaa na mashine zinazohitajika viwandani hazijaathiriwa sana na vikwazo hivyo. Wataalamu wa Irani wanaofanya kazi katika tasnia hii pia wana uwezo wa kutatua matatizo ya vifaa na mashine za viwandani kutokana na uwezo na, na ustadi wao. Gharama za uzalishaji saruji nchini Irani pia ziko chini ikilinganishwa na maeneo mengine. Unafuu wa bei ya nishati, malighafi nyingi na zenye ubora wa juu, elimu na utaalamu na vilevile vile uzalishaji wa karibu asilimia 80 ya zana zinazohitajika ndani ya nchi zimeifanya bei ya saruji ya Iran katika masoko ya nje kuwa na sifa ya ushindani. Katika miaka ya karibuni sehemu moja ya bidhaa za saruji inayozalishwa nchini Iran imeuzwa katika nchi kama Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya Kati na barani Afrika kupitia bandara basi huko kusini mwa Iran. Katika mpango wa ramani ya uzalishaji wa saruji nchini Iran kufikia mwaka 1404 Hijria Shamsia, imekadiriwa kuzalishwa tani milioni 120 za aina mbalimbali kwa mwaka, na zaidi ya robo ya kiwango hicho itakuwa inauzwa nje ya nchi. Hii leo tani moja ya dioksidi kaboni huzalishwa ulimwenguni kutokana na uzalishaji wa kila tani moja ya klinka ambayo ni mada inayohitajika kwa ajili ya kutengeneza saruji ya Portland. Hii ni pamoja na kwamba utumiaji wa mada ziada katika uzalishaji wa saruji unaweza kupunguza sana uchafuzi wa hewa unaosababishwa na uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ili kupunguza athari mbaya za uchafuzi wa hewa unaotokana na uzalishaji wa saruji, kampuni moja ya teknolojia nchini Iran imefanikiwa kutengeneza saruji ya kijani kwa kutumia slagi inayopatikana katika tasnia ya utengenezaji wa chuma cha pua. Saruji ya kijani ni bidhaa inayooana na rafiki kwa mazingira. Matumizi ya saruji ya kijani huzuia kwa kiwango kikubwa uchafuzi wa mazingira. Faida zingine za saruji ya kijani ni pamoja na matumizi madogo ya nishati, uimara wake dhidi ya shinikizo na tindikali, kutohitaji mada ziada ya kemikali na kupunguza gharama ya uzalishaji zege, inayofaa kwa ajili ya hali ya hewa ya joto. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha wiki hii cha bidhaa za Iran. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 6 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 13, mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1394 iliyopita vilimalizika vita vya miaka 24 baina ya mfalme wa Irani na Roma, Khosro Parvis mfalme wa Kisasani kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia, aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Siria, Palestina, Misri na Asia Ndogo, na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo. Mwaka 591 Miladia, hatimaye amani ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya Mfalme Khosro Parvis na mfalme wa Roma. siku kama ya leo miaka 771 mia iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme St Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye St Louis alikamatwa mateka wa na Waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken, ambayo hi leo inatumika kama jumba la makumbusho. miaka 241 iliyopita Siku kama ya leo lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John Bikbat. Lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza huko katika mji wa Chicago huko Marekani. Katika majaribio hayo, watu kadhaa waliingia ndani ya lifti na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO Yasir Arafat na Isak Rabin aliyekuwa waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Israel zilitambua na rasmi katika makubaliano ya hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala haramu wa Israel. Shukran sana, Amir Brahim Rutajengwa, kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia. Kwa ufupi mkurugenzi mkuu wa makala ya kimataifa nishati ya atomiki IAEA -E ametaja mazungumzo kati yake na viongozi wa Iran katika ziara yake hapa Teherani kuwa mazuri, na akaeleza kuwa pande mbili zinapiga hatua nzuri katika kuzipatia ufumbuzi hitilafu za kimitazamo baina yazo. Spika wa bunge ambaye pia ni mkuu wa chama cha Nodha cha Tunisia amesema anataraji kuwa mazungumzo ya kitaifa yataanza chini ya usimamizi wa rais Kais Said wa nchi hiyo. Akizungumzia matukio ya karibuni nchini Tunisia, Rashid Ghanushi amesema anataraji kuwa pande kuu za kisiasa nchini humo zitakutana ili kuanza mazungumzo ya kitaifa chini ya usimamizi wa rais Kais Said ili kutatua mgogoro unaoikabili Tunisia. Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Italia na Uingereza zimewataka viongozi wa Libya kuitisha uchaguzi za rais na bunge katika muda ulioainishwa. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema nchi mbalimbali mbali duniani hadi sasa zimeisaidia Afghanistan karibu dola milioni mia sita na kwamba Umoja wa Mataifa una mpango wa kupanua misaada yake kwa Afghanistan kupitia Pakistan, na uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni huko Marekani unaonyesha kuwa miaka ishirini baada ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja huko Marekani, akthari ya watu wa nchi hiyo wanaamini kwamba serikali yao inapaswa kushirikiana kwa uchache na nchi nyingine katika mapambano dhidi ya ugaidi. Wapendwa wasikilizaji, na hapa nina maoni ya wasikilizaji wetu. Na soma Yazidi Akida Wachumbageni, Tanga ameandika shimi wasikilizaji wa redio Teherani, ambao wafuatiliaji wa habari zilizo makini. Maoni twahitaji pande zote duniani, sisi mtatufariji kwa kazi kuwa hewani. Naitwa Dakta Yazidi Akida Mwihaji Wachumbageni, Tanga Tanzania tunakushukuru sana. Alitoa Yusuf wa Muhoro Uganda anameandika, shukrani na pia kwa kutegea sikio. Na hapa kuna msikilizaji kajitambulisha, anaitwa Khadija Dauda, anasema nipo tisini na tisa nukta saba kgm. Okay, shukrani sana bi Khadija kwa kututegea sikio, kwa herini na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio iribir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.