Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Jamhuri ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapoafikia. Ni Jumatatu njema nyingine, wapendo wasikilizaji, ambayo tumejaliwa na Mola Muumba, na tunasema amin ya rabil alamini ni Septemba kumi na tatu alfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe sita Safar alfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa uhai na kuweza kuiona siku hii ya leo amin ya rabil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji ambaye nitakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapofikia, Afrika, Asia, Ulaya, Marekani na kadhalika. Tupo kwa ajili yenu wapendwa wasikilizaji, na utafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na mengi sana, tumeandalia mazuri kwa siku hii ya leo. Wapendwa wasikilizaji, ka pembeni tegea sikio, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii ambayo utahusu kubadilika siasa za Saudi Arabia kuhusu uhusiano na madola makubwa. Kwa upande wa vipindi, tumewaandalia mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekhe Abdulmajid Nasir akizungumzia umuhimu wa kuishwa mauaji ya Imam Husein alaihi ssalam. Tutakuwa na bidhaa za Iran na macho yetu magazetini leo, katika historia tukiwa na wingi wa matumaini mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo. Na kwa mfuatiliaji wa tovuti yetu, nawasomea, wapendwa wasikilizaji, parstoday.com/sw tovuti yetu, barua pepe yetu kumradhi, ama email swahiliradio@irib.ir ni tatu na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Tegea sikio vichwa vya habari Jeshi la Sudani linakadhibisha kuwepo juhudi za kufanya mapinduzi nchini humo. Israel yalazimika kukiri nguvu kubwa za kijeshi za jamhuri ya kiislamu Iran. Uraibu wa kokaini waongezeka kwa asilimia mia tatu nchini Uingereza. na rais wa Tunisia anasema kuna wajibu wa katiba ya nchi yetu ifanyiwe marekebisho, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la Sudan limetoa taarifa na kukanusha kuwepo jitihada za aina yoyote za kufanya mapinduzi nchini humo. Jeshi la Sudani jana Jumapili limekadhibisha taarifa zilizotangazwa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba wanajeshi wa nchi hiyo walikuwa wakifuatilia jitihada za kufanya mapinduzi huko Sudan na kwa mara nyingine tena limetangaza kuheshimu na kushikamana na wajibu wake wa kuilinda nchi na serikali ya mpito ya nchi hiyo. Taarifa zilizotolewa na tovuti mbalimbali za habari za Sudan na katika mitandao ya kijamii zimeeleza kuwa jeshi la Sudani limegundua njama zilizopangwa za kufanya mapinduzi nchini humo. Maandamano ya wananchi dhidi ya serikali ya rais wa wakati huo Omar Al Bashir yalianza kushuhudiwa Sudani tangu Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Rais Al Bashir alingolewa madarakani mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa na sasa Sudan inaongozwa na serikali ya mpito. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa droni, yani ndege zisizo na rubani za jamhuri ya kiislamu Irani zina uwezo mkubwa wa kufanya mashambulizi makini na angamizi. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Arab 24, waziri wa vita wa Israel Ben Gans amekiri kwamba moja ya zana muhimu za kijeshi za Iran ni ndege zake zisizo na rubani ambazo ni kama makombora ya balistiki na ndege za kivita, zinaweza kumradhi, zinaweza kuruka umbali wa maelfu ya kilomita na kufanya mashambulizi makini na angamizi. Kabla ya hapo pia Ozi Robin aliyepewa lakabu ya baba wa makombora ya utawala wa kizayuni wa Israel alikuwa naye amekiri nguvu na uwezo mkubwa wa kijeshi wa Iran, akisisitiza kuwa maendeleo ya haraka iliyopata Iran katika miradi yake ya anga za mbali isiyo ya kijeshi na ya kijeshi ni jambo linalotia wasiwasi wasi mkubwa. Kamanda mwingine wa ngazi za juu wa jeshi la utawala wa kizayuni naye pia amekiri kwamba jamhuri ya kiislamu ya Irani ina uwezo wa kufanya mashambulizi makali na hatari kwa Israel na kuisababishia Tel Aviv hasara kubwa. Meja Jenerali Aron Haliva ameendelea kusema kuwa ishara zote zinaonyesha kutaka na kukataa, mwaka elfu mbili ishirini si mwaka wa mafanikio ya kiusalama kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wagonjwa wa korona au viko 19 barani Afrika wameshapindukia milioni 8 na elfu 245, hiyo ikiwa ni idadi iliyotangazwa Jumapili asubuhi na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC. Kituo hicho ambacho ni chombo maalumu cha Umoja wa Afrika u kinachojihusisha na masuala ya afya kimesema katika ripoti yake kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na na janga hilo katika kona mbalimbali za Afrika ni zaidi ya laki mbili na alfu mbili mia tisa kumi na tano huku wagonjwa wapatao milioni saba laki tatu alfu mbili mia tano thelathini na tano wakipata hafueni na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Afrika Kusini, Moroko, Tunisia na Ethiopia ni miongoni mwa nchi zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya wagonjwa na vifo vinavyotokana na uviko 19 barani Afrika. Afrika Kusini imesajili wagonjwa milioni 2 laki 8 elfu 54 na 234 hadi hivi sasa, huku Moroko ya kaskazini magharibi mwa Afrika ikirekodi wagonjwa laki 9 elfu 26 na 94 wa wakorona au uviko 19 hadi jana Jumapili, kwa mujibu wa ripoti ya Africa CDC siku chache zilizopita. Pia kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kiliwalalamikia vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za uviko 19 na kutozijali nchi masikini. Kituo hicho kilisema bara la Afrika linashuhudia ongezeko la maambukizo ya korona, huku likielekeza matumaini yake kwa juhudi za kimataifa za kugawa chanjo. Hata hivyo, hadi hivi sasa ni asilimia tatu nukta moja nane tu ya Waafrika bilioni moja na nukta tatu ndio waliopata chanjo kamili. Mkuu wa kituo hicho John Nkekasong amesema, hatuwezi kuendelea kulifanya swala la kupambana na uviko 19 kuwa la kisiasa kwa kutoa taarifa tu bila ya kuchukua hatua zinazotakiwa. Ahadi tupu haziwezi kuwapatia watu chanjo. Rais Kais Saied wa Tunisia ametangaza mpango wa serikali yake wa kuifanyia marekebisho katiba, ikiwa ni miezi michache tangu alipotumia haki yake ya kikatiba ya kumfuta kazi waziri mkuu na kulivunja bunge. Akizungumza na vituo viwili vya televisheni kutoka katikati -kati ya mji mkuu Tunis Rais Said ameahidi ataunda serikali mpya haraka iwezekanavyo, itakayokuwa na watu kwa kuzingatia uwezo wao, si kwa kujuana au kwa utashi wa kisiasa. Pamoja na hayo, amekataa kutangaza tarehe haswa ya kuunda serikali hiyo. Amesisitiza pia kuwa mabadiliko ya kimsingi ya katiba ni jambo la dharura sana hivi sasa. Amesema marekebisho hayo yatatangazwa kimaandishi. Rais Kais Saidi ambaye aliingia madarakani nchini Tunisia mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa ni mwananadharia na profesa wa sheria. Hivi sasa amejidhihirisha kuwa mfasiri bingwa wa katiba. Tarehe ishirini na tano Julai mwaka huu alichukua hatua kali za kumfuta kazi waziri mkuu na kulivunja bunge, akisisitiza kuwa hiyo ni haki yake kikatiba. Alitoa madaraka yote ya nchi baada ya kupamba moto mivutano baina ya serikali na bunge wakati serikali yake ilipoanzisha kampeni ya kupambana na mafisadi, kuwatia watuhumiwa ndani, kuwapiga marufuku kusafiri na kuwapa kifungo cha nyumbani, wanasiasa, wafanyabiashara na maafisa wa mahakama kwa tuhuma hizo hizo, hizo za ufisadi. Hadi hivi sasa hajatangaza bado serikali mpya wala kutoa ramani na mwongozo wa kuirudishia Tunisia katika hali yake ya kawaida licha ya vyama vya siasa kuhimiza sana jambo hilo, huku yeye mwenyewe akisisitiza kwamba hana nia ya kujifanya dikteta wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na matumizi ya madawa ya kulevya aina ya kokeini miongoni mwa tabaka la kati la jamii nchini Uingereza yameongezeka kwa asilimia mia tatu wakati huu wa maambukizi ya korona. Gazeti la Uingereza la Daily Mail limewanukuu wataalamu wa afya na kutahadharisha kuwa mitandao ya kijamii imewarahisishia wale wanaofanya magendo ya mihadarati kazi ya kufikisha kokaini majumbani. Mkurugenzi wa kituo cha kuwahudumia waathirika wa madawa ya kulevya nchini Uingereza ametahadharisha kuwa mitandao ya kijamii imewarahisishia wananchi kuwapata wauzaji wa madawa ya kulevya na kuyafikisha hadi majumbani ambapo sasa idadi ya watu wanaotumia mihadarati nchini Uingereza imeongezeka zaidi kuliko huko nyuma. Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa vifo vya watu elfu moja mia saba sabini na saba vilitokea mwaka jana nchini Uingereza na Wales, kutokana na utumiaji wa kokain, kiwango ambacho ni mara tano zaidi ikilinganishwa na mwongo mmoja uliopita. Hii ni katika hali ambayo huko Scotland watu mia nne hamsini na tisa wameripotiwa kuaga dunia kutokana na kutumia madawa ya kulevya aina ya kokain kiwango ambacho kimeongezeka mara nne ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hivi karibuni watu sita walitua nguvuni katika pwani ya Dion kusini magharibi mwa Uingereza kwa kosa la kukutwa na tani mbili za kokain zenye thamani ya pauni milioni mia moja na sitini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utahusu kubadilika siasa za nje za Saudia kuhusu uhusiano na madola makubwa. Hatua ya Saudi Arabia kufutilia mbali safari ya waziri wa ulinzi wa Marekani na wakati huo huo kumkaribisha mjini Riyadh mkuu wa kamati ya uhusiano wa kigeni ya bunge la Rusia Duma ni jambo linalo ashiria kwamba Saudia imeamua kuimarisha uhusiano wake na madola mengine yenye nguvu duniani. Je, ni kwa nini Saudia ikachukua uamuzi wa kufutilia mbali wakati huu safari ya waziri wa ulinzi wa Marekani? Bila shaka hatua hiyo imechukuliwa kutokana na kukasirishwa Saudia na siasa za serikali ya Washington. Katika kipindi cha kampeni zake za uchaguzi wa rais, Rais Joe Biden wa Marekani aliukosoa vikali utawala wa ukoo wa Saudi Arabia. Wakati huo huo huo, wachambuzi na weledi wa mambo walitabiri kwamba misimamo iliyochukuliwa na Biden katika kampeni zake za uchaguzi ilikuwa na maana ya kusitishwa kwa muda kipindi cha uhusiano mzuri uliokuwepo baina ya nchi mbili. Baada ya kushinda uchaguzi wa Marekani, Biden alichukua hatua ya kuliondoa kundi la Ansarullah la Yemen katika orodha yake ya makundi yanayotuhumiwa kuunga mkono ugaidi, kuuisha faili la uchunguzi wa kifo cha Jamal Khashoggi, mwandishi na mkosoaji mkuu wa siasa za watawala wa Saudia aliyeuawa katika ubalozi mdogo wa nchi hiyo huko Istanbul, Uturuki na wakati huo huo kutangaza hadharani sehemu ya uchunguzi uliokuwa umefanyika katika uwanja huo na kuhifadhiwa kuwa siri kubwa. Hata kama Marekani haikuchukua hatua yoyote ya maana kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya utawala wa wali Saudia katika uwanja huo, lakini kwa kufichua ukiukaji wake wa haki za binadamu iligusa na kuanika peupe nukta muhimu ya udhaifu wake na hivyo kutoa mashinikizo makubwa ya kisiasa dhidi ya utawala huo katika ngazi za kimataifa. Mbali na hayo, hivi karibuni, Rais Biden alitoa amri ya kuchunguzwa upya nyaraka zinazohusiana na mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani na kuchapishwa hadharani nyaraka hizo kwa kutilia maanani kwamba raia wa Saudia walihusika moja kwa moja katika mashambulizi hayo. Swala hilo limeongeza hasira ya watawala wa Saudia dhidi ya serikali ya Washington. Kwa maneno mengine ni kuwa watawala wa Saudia wamefikia uamuzi kwamba kwa sasa hakuna heshima inayoonekana katika uhusiano wa pande mbili na kwamba Washington haizingatii tena maslahi ya Riyadh katika uhusiano huo. Katika uwanja huo, Satam bin Khalid bin Nasir al Saud, mmoja wa wana wafalme wa Saudia, aliashiria karibuni katika ukurasa wake wa Twitter suala la kufuatiliwa kufutiliwa mbali safari ya Lloyd Houston, waziri wa ulinzi wa Marekani nchini Saudia, na akasema nchi hiyo ni nchi muhimu ambayo haitakubali kuamrishwa na nchi yoyote, na kwamba itashirikiana na nchi nyingine kwa msingi wa kudhaminiwa maslahi ya kitaifa na kuheshimiana pande mbili. Vilevile vile, vile Alhamisi e, Turki Al Faisal, mkuu wa zamani wa idara ya usalama ya Saudi Arabia alikosoa hatua ya Marekani ya kuondoa Saudia ngao ya makombora ya Patriot na akasema licha ya kuwa Saudia inafadhilisha msaada wa Marekani, lakini itatafuta msaada wa nchi nyingine katika kuimarisha ulinzi wake wa anga katika kukabiliana na mashambulizi ya Yemen. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na ikiwa tatu na dakika 45 kwa wakati wa Teherani, na kwa haraka haraka, na nasoma maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam. Ameandika, jamii ya kimataifa tunawaonya wazayuni kuthubutu kuhatarisha amani ya eneo ambao wao ni wavamizi. Pia anasema uwezo wa kijeshi wa Iran ni waadilifu na walinda amani. Shukran sana Shera alifadhi wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunakaribisha sasa mawaidha kutoka kwa Sheh Abdulmajid Nasir. Audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahir rahmani rahim na hasa tukiwa katika kumbukumbu -kumbu za mauaji ya kikatili ya Imamu Huseini alayhi salatu wassalam. Leo tutazungumzia katika mada yetu hii fupi kuhusiana na umuhimu wa kuhuisha na kukumbuka mauaji ya Imamu Huseini alayhi salatu wassalam katika ardhi ya Karbala. Mwanzo kabisa, naweza kusema kwamba ni suala la kawaida katika jamii ambayo tunayoishi Tangu hapo kabla na hivi leo tunaona kwamba wanadamu hukumbuka matukio ya aina mbalimbali, husherehekea na kuomboleza na mambo mengine, na hii hufanyika kutokana na sababu. Sasa tunaona kwamba Waislamu hukumbuka kila unapofika mwezi wa Muharram tukio la mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wasallam ambaye ni mamu Husaini, tukio ambalo lilikuwa ni kwa kuuliwa kwake na mtawala aliokuwa akiita mtawala wa zama hizo ambaye ni Yazid bin Muawiya. Ama sababu ambazo zinafanya tukio la Imamu Huseni ilikumbukwe ni kama zifuatazo, bila shaka, moja ya masuala ambayo wanashirikiana wanadamu wa wote ni kwamba mtu hukumbukwa kutokana na malengo Alokuwa ameyasimamia. Kwa hivyo basi, tunaporudi katika upande wa tukio la Imam Hussein alayhi salatu wassalam, tunakuta kwamba hasa ukirudi katika maneno yake, tunakuta kwamba lengo kubwa lililomfanya asimame Imam Hussein ilikuwa ni kuwahuisha Uislamu. Hii ni kwa maana pana. Ama kwa ufafanuzi wake, Imam Hussein alayhi salam alisimama si kwa ajili ya kujitetea yeye mwenyewe binafsi, kwa sababu Imam Husaini alikuwa akisimamia dini ya babu yake kama alivyosema alivyosema. Kwa hivyo basi, malengo ya Imamu Husaini katika kisimamo chake ilikuwa si kwa ajili yake yeye mwenyewe binafsi, bali kisimamo chake kilikuwa ni kwa malengo haya yafuatayo. Kwanza, lengo la kwanza ni haya yanayoelezwa katika aya hii ya Mwenyezi Mungu anaposema: ya ayyuhalladhina amanu stajibu lillahi walirrasul idha da'akum lima yuhyikum, kwamba itikeni wito wa Mwenyezi Mungu na mtume wake pindi anapokuita, lakini si imradi kukuita, yani kukuiteni kwa yale mambo ambayo yatakupeni uhai, yatakufanyeni muwe na maisha mazuri na uhai mzuri. Sasa ujumbe wa Imam Huseini tunakuta kwamba hauko kinyume na ha aya hii Kwani Imamu Husein alayhi salatu wassalam, kilichomfanya kusimama ni kwa ajili ya kupinga dhulma ya mtawala muovu. Alikuwa na malengo ya kusimamisha ile tauhidi sahihi ya alioileta Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Pia alikuwa na malengo ya kuwafanya watu wawe huru kama Mwenyezi Mungu na mtume wake waliofanya nini, walivyotaka. Kwa hiyo haya ni malengo moja ma, au baadhi ya malengo yaliyomfanya Imam Husein afanye nini, asimame sasa na katika hadithi mojawapo ya Mtume sallallahu alaihi wasallam anapotuambia Husainu minni wa ana min alhusain, kwamba Husaini anatokana na mimi eh, na mimi natokana na Husein. Wana wafasiri na maulama wanasema kipengele cha pili cha hadithi hii kinazungumzia namna gani Uislamu aliouleta Mtume sallallahu alaihi wasallam, mafundisho alioyaleta Mtume, uadilifu, usawa na uhuru wa mwanadamu na upingaji wa dhulma ni namna gani vitasimama? Kwa kupitia kwa nani? Kwa Husaini alayhi salatu wassalam. Sasa tunakuta katika zama za Husaini ni kwamba moja ya malengo yaliyomfanya asimame, bimaana ni kulinda ile au kutetea ile nuru ambayo mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam alituletea, na kusimama kwake ilikuwa ni kwamba ili yabakie kizazi kitakachofuatia kiweze kunufaika. Sasa alipokuja mtawala ambaye alifanya kila sababu kuhakikisha ile nuru na ule ujumbe hauwafikii watu na unafichika, Imamu Huseini akaona hapana, ni jukumu la kuutetea ule ujumbe, la kusimama kidete, ili ujumbe ule uweze kufanya nini kubakia kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alivyotaka. Na hapa utakuta katika maneno yake Imam Hussein anasema katika baadhi ya maneno akimwambia umma anasema wa la lislami salam idh qad buliyat lumma birain mithli Yazid. Anasema ikiwa umma wote ume tahiniwa au umepatwa mtihani wa kutawaliwa na mtu kama Yazidi, basi umma ule na Uislamu utakuwa katika umma ule, basi ni, inabidi tuutolee salamu. Bi maana si Uislamu ule ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuleta. E, miongoni mwa malengo yaliyomfanya na ndio ambayo yanaweka yanaonyesha ukubwa wa kukumbuka tukio la Imam Husaini na ujumbe wake ni kwamba kwanza, ni ule ujumbe aliokuwa ameubeba na alitaka kuutangaza Imamu Huseini, lakini pili, ukubwa wa mauaji aliyofanyiwa Imamu Huseini alaihi salatu wasalamu na familia yake, bi maana ni mauaji ya aina yake haya kwa umma wa Kiislamu, kwa wafuasi wa Mtume, kwa vipenzi wa Mtume na wale waliopokea risala ya Mtume, wana haki ya kushirikiana na Mtume katika kuomboleza kifo cha mtu kama huyu ambaye alikufa kwa malengo haya lakini vile vile kwa upande wa kinasaba ni mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam. Lingine ni mafunzo kwa sababu mafunzo yaliyokuwa katika risala na kisimamo cha imamu Huseini ni mengi, hatuwezi tukaeleza wote kwa muda huu mfupi. Lingine ni kwamba tunakumbuka kwamba Yazidi akiwakilisha fikra ya istikbari kama wanavyosema maulamaa akiwakilisha fikra ya ki ya kiburi ya istikbari ya utawala dhalimu na mengineyo. Sasa kwa upande wa pili, Imamu Husein alayhi salatu wassalam akiwakilisha fikra ya kupinga dhulma, fikra ya kupenda uadilifu na usawa kati ya watu, watu kuwa huru na mengineyo. Kwa hivyo kwa hili nalo pekee linatosha kutukuza utunini kisimamo cha Imamu Huseini na kukumbuka, na hasa kwa wale ambao walipo, wamepokea risala na ujumbe wa Imamu Huseini alaihi salatu wassalam. Kwa ufupi basi tunaweza tukasema yote yaliofanyika ni inawezekana ikawa ni misdaki na kielelezo cha aya nyingine ya Mwenyezi Mungu inayosema kwamba, walitaka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa midomo yao, lakini Mwenyezi Mungu akakataa, akasema hapana, nuru ya Mwenyezi Mungu itabakia hata kama makafiri watafanya nini, watakafirika. Sasa sababu za kuibakisha nuru ya Mwenyezi Mungu alizoziweka Mwenyezi Mungu ni nyingi, na mojawapo kama tunavyofahamu wote ni kwamba ni watu kupigana jihadi kwa kuitetea haki kuitetea uadilifu, kuitetea usawa, kutete, kupinga dhulma. Hiyo yote ni ni moja na hizo ni moja kati ya njia ambazo zitamfanya yale aliyoyataka Mwenyezi Mungu au ile nuru ya Mwenyezi Mungu iweze kubakia na isiweze kuondoka. Kwa hivyo, kwa uchache, haya ni baadhi ya mambo ambayo yanafanya kumbukumbu -kumbu za Imam Hussein siku hadi siku zibakie, kwa sababu kila dhama zinapokwenda, watu wanafahamu risa- ukubwa wa risala ya Imamu Husein hivi leo, tukianza kuangalia katika ulimwengu matukio yanayotokea, yawezekana tukadiriki kwamba ni kwa kiasi gani Imamu Huseini alikuwa ameona kwamba ni matukio gani yatatokea katika zama. Leo madhalimu ambao wako katika tawala za Kiislamu wanatumia kwamba wao ni watawala wa Kiislamu, lakini katika nafasi zao hizo hizo ni dhulma ya aina gani tunayoiona, inafanya nini inafanya lakini Waislamu tunaona kwa kufuata nyendo za Imamu Huseini alaihi ssalam, wanadiriki siku hadi siku, wanafahamu ni vipi Imamu Huseini aliweza kufahamu ukubwa wa hatari ya watawala kama hawa, lakini pamoja na hayo akavumilia na kujitolea nafsi yake kwa ajili ya kusimama na kufa shahidi, ili risala ya Mtume na Mwenyezi Mungu, ili maadili halisi yabakie katika wanadamu na siweze kufanya nini kuondoka kutokana na sababu ya madhalimu katika kila zama. assalamu ala alhusain wa ala ali ibn alhusain wa ala auladi alhusain wa ala ashabi alhusain wa rahmatullahi wa barakatuh, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Shukran sana, fundi mitambo. Na sasa nakaribisha wapendwa wasikilizaji kutega sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumatatu, Septemba kumi na tatu, wapendwa wasikilizaji, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo, Samia apanga upya safu yake Januari. Profesa Mbarawa, Dakta Kijaji warejea barazani, Feleshi naye ndani. Kalemani, Chamrio, ndugu lile wafyekwa wasomi wasema mabadiliko yalitarajiwa. Wakati huo huo, Mwananchi limeandika mambo magumu, maduka ya fedha, waliofungiwa wasisitiza warudishiwe fedha na nyaraka, huku serikali ikiwataka wachukue vifaa vilivyochukuliwa na serikali, aliyefumuliwa nyuzi na daktari aeleza mkasa mzima, na wauwawa wakiamulia ugomvi wa ndugu. Hayo yakiwa ni kutoka Mwananchi. Gazeti la serikali la Habari Leo, leo Jumatatu, pia limepambwa na habari zinazosema neema nyingine, soko la mahindi, wiki ya chanjo ya korona yaja, Samia kuzindua mkakati, hamasa ya sensa, hoteli tatu maarufu Arusha kupigwa mnada, Dkt Mwinyi aongoza mamia kumzika jaji ujenzi SGR kukamilika kwa wakati asema Majaliwa, na maboresho TPA yaongeza kasi upakuaji mizigo. Gazeti ya Nipashe linatupasha kuwa mkakati waja kuwapa wengi chanjo corona, Rais Samia akuzindua mkakati wa sensa, tisa wakuchwa na kesi ya kujibu dawa kulevya Chanika, Majohe, Msongola kupata neema ya umeme. Kauli ya Ndugai, safari za mawaziri da yaibua wadau. Serikali kuvipa masharti magumu vituo vya mafuta vilivyojengwa kiholela na Majaliwa atia nena ujenzi reli ya kisasa sasa. Sasa naligeukia gazeti la Uhuru ambayo limepambwa na habari zinazosema Rais Samia mgeni rasmi uzinduzi kitabu cha sensa. Rais Mwinyi aongoza maziko ya jaji Zanzibar. Ujenzi SGR kasi ile ile. Majaliwa aridhishwa na utekelezaji wake, awataka wananchi kuchangamkia fursa. Serikali kuendelea kutoa fedha, mpango ni mtandao wote wa reli kuwa wa kisasa. Serikali yaja na mkakati kuinua sekta ya uvuvi. Sakata la wapi uzikwe mwili wa Mugabe la hamia mahakamani. Serikali yazipitia ya tozo za wafanyabiashara na trilioni moja nukta tatu za IMF kugusa hadi kaya masikini nchini Kenya. Mpenzi msikilizaji, ninaanza na gazeti la The Star ambalo limeandika Raila aamua kujikita katika ukanda wa magharibi huku akijiandaa kwa uchaguzi ujao. Kwa nini mkutano wa umoja wa mlima Kenya ulisitishwa dakika ya mwisho? Viongozi wateule kutoka eneo hilo wakiwemo magavana, maseneta na wabunge walikuwa wamealikwa kuhudhuria mkutano huo tajwa muhimu wa kupanga mikakati ya mwaka 2022 kuelekea uchaguzi. Mwanaume mmoja ampiga mkewe aliyekuwa amelewa hadi kufa huko Siaya na watu 960 wamepona uviko 19 nchini Kenya huku nchi hiyo ikisajili wagonjwa wapya wa korona wapatao mia mbili sitini na tisa tukiwa bado huko huko Kenya. Gazeti ya Standard pia limeandika magavana wawili wa pwani nchini Kenya, Granton Samboja Taita Taveta wa pwani nchini kenya na Taveta, na mwenzake wa Mombasa, Hassan Joho, wametofautiana kuhusu siasa za nani anapaswa kuwa rais mwaka elfu mbili ishirini na ishirini na mbili. Ukame mkali zaidi uliokumba Kenya katika kipindi cha miaka mia ha, mi hamsini Amref kuendesha kampeni za elimu ya uraia ili kuzidisha kasi ya uchanjaji wa chanjo ya uviko 19 katika nchi za Afrika Mashariki. Na utekaji nyara mpya, viongozi wa Kiislamu wamtaka George Kinoti, mkurugenzi wa upelelezi wa jinai awape majibu. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times la nchini Rwanda ambalo limeandika wanaharakati wa kikanda watoa wa wito wa kuhusishwa zaidi wanawake katika kudumisha amani Rwanda. haitaagiza tena kutoka nje mbegu za mahindi, ngano na soya katika msimu ujao wa kilimo, na hautawasaidia wakulima wanaonunua mbegu kutoka nje ya nchi. Hayo yameelezwa na Gerardine Mukeshima, na waziri wa kilimo na rasilimali za wanyama na kampuni ya Rwanda ya Oco Investments imekuja na ufumbuzi mjarabu kuhusu mazingira kwa kuweza kutengeneza majiko ya stove na yale ya briquettes. Ni hayo tu, wapendwa wasikilizaji, nilioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. <muchas> Wapendwa wasikilizaji, wenu kwa nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili na tunakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia, bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 56 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho viwanda vya saruji hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Saruji ni miongoni mwa bidhaa muhimu sana katika kukidhi mahitaji ya miundo msingi ya kiuchumi ya nchi yoyote, na kuna mfungamano mkubwa baina ya ustawi wa uchumi wa kila nchi na kiwango cha matumizi ya saruji katika nchi husika. Saruji inatajwa kuwa ni kiini cha maendeleo na ustawi wa kiuchumi, na katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda inatambuliwa kuwa ni bidhaa ya kistratejia katika dunia ya leo. Saruji ni mojawapo ya vifaa muhimu vya ujenzi na ni bidhaa ya msingi na muhimu sana katika shughuli za ujenzi na maendeleo. Baadhi ya wataalamu pia wanasema saruji ina umuhimu mkubwa zaidi kuliko hata chuma. Saruji ambayo pia inajulikana kwa jina la simiti au simenti ni mata laini kama unga unaotengenezwa kutokana na chokaa, udongo wa mfinyanzi, mchanga, chuma na vitu vingine. Kwa kawaida huonekana kama unga wa rangi ya kijivu, hukorogwa na maji kuwa na hali ya ujiuji uji, na baada ya muda huanza kuganda na kuwa imara kama jiwe. Ugunduzi wa wataalamu wa mambo ya kale na uchunguzi wa mabaki ya majengo ya zama zilizopita na athari za wanahistoria vimeonyesha kwamba Warumi walikuwa wa kwanza kuchanganya chokaa na mada za pozolani. Matunda ya mchanganyiko huo yalitumiwa kukidhi mahitaji ya ujenzi wa vitu kama madaraja, mabwawa na kadhalika. Hii leo karibu aina 30 za saruji zinazalishwa duniani. Mwaka 2015 zaidi ya tani bilioni 4 za saruji zilizalishwa kote duniani na zaidi ya nusu ya tani hizo zilitumiwa nchini Uchina. China ndiyo mzalishaji na mtumiaji mkubwa zaidi wa saruji duniani. Inatazamiwa kwamba hadi kabla ya mwaka jana wa 2020 matumizi ya saruji ya kila mtu kwa mwaka yangeongezeka kutoka kilo 539 hadi kilo 640. Mnamo mwaka 2018 Iran ilishika nafasi ya kumi katika uzalishaji wa saruji duniani. Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba Wairani wana historia ndefu katika utaalamu na utengenezaji wa vifaa vya ujenzi. Majengo ya kale katika maeneo tofauti ya Iran kama minara ya taa ya Ghuba ya Uajemi iliyokuwa ikitumiwa kuongoza mabaharia nyakati za usiku, au mabwawa na majengo ya bandari karibu na maji ambavyo vilijengwa kwa mchanganyiko wa chokaa na mfinyanzi vinaakisi utaalamu wa wairani katika uwanja huo. Kijiografia, Iran iko katika eneo lililozungukwa na milima mingi ya chokaa. Kwa msingi huo, mali ghafi inayohitajika kuzalisha saruji inapatikana kwa wingi hapa nchini Iran. Yapata miaka mia moja iliyopita, yaani mwaka elfu moja mia tatu na saba hijiria ya shamsia Ulianza utafiti na uchunguzi wa awali nchini Iran wa kuanzishwa kiwanda cha kwanza cha saruji na kufanya tathmini ya vifaa na malighafi zinazohitajika kwa ajili ya kazi hiyo. Miaka mitano baadaye, tanuru ya kwanza ya saruji ya Iran iliyokuwa na uwezo wa kuzalisha tani 100 kwa siku ilizinduliwa umbali wa kilomita 7 kusini mwa jiji la Teheran karibu na milima ya Bibi Shahrbanu na Sarsare. Tanuru hiyo la kutengeneza simenti lilianzishwa na kampuni ya saruji ya Rey. Hii leo, baada ya zaidi ya miongo tisa ya uzalishaji wa saruji nchini Iran, tasnia hii inahesabiwa kuwa moja kati ya sekta ya miundombinu hapa nchini na inahusishwa na tasnia nyingi na vituo vya huduma nchini Iran. Umuhimu wa bidhaa hii unatokana na nafasi yake kubwa katika shughuli za ujenzi. Saruji inayozalishwa nchini Iran inatambuliwa kuwa miongoni mwa saruji zenye ubora wa juu zaidi duniani. Hivi sasa zaidi ya viwanda sabini vinafanya kazi katika tasnia ya kuzalisha saruji hapa nchini, ambavyo kutokana na udongo wa Iran vina uwezo wa kuzalisha saruji za aina mbalimbali. Sekta ya viwanda vya saruji pia inatoa ajira kwa maelfu ya watu hapa nchini. Wapenzi wa wasikilizaji, sekta ya uzalishaji wa saruji nchini Iran imekuwa sana katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja uliopita, na ustawi wa asilimia 156 umezidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kutoka zaidi ya tani milioni 32 hadi zaidi ya tani milioni 83 kwa mwaka. Sekta hii inaendelea kukua na katika miaka ya karibuni nafasi ya Iran katika uwanja wa uzalishaji na uuzaji nje saruji imekuwa na kustawi zaidi kati ya nchi nyingine zinazofanya kazi katika medani hii. Sambamba na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Iran, tasnia ya saruji hapa nchini haihitaji malighafi kutoka nje ya nchi na hata vifaa na mashine zinazohitajika viwandani hazijaathiriwa sana na vikwazo hivyo. Wataalamu wa Iran wanaofanya kazi katika tasnia hii pia wana uwezo wa kutatua matatizo ya vifaa na mashine za viwandani kutokana na uwezo na, na ustadi wao. Gharama za uzalishaji saruji nchini Irani pia ziko chini ikilinganishwa na maeneo mengine. Unafuu wa bei ya nishati, malighafi nyingi na zenye ubora wa juu, elimu na utaalamu na vilevile vile uzalishaji wa karibu asilimia 80 ya zana zinazohitajika ndani ya nchi zimeifanya bei ya saruji ya Iran katika masoko ya nje kuwa na sifa ya ushindani. Katika miaka ya karibuni, sehemu moja ya bidhaa za saruji inayozalishwa nchini Iran imeuzwa katika nchi kama Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya Kati na barani Afrika kupitia bandara basi huko kusini mwa Iran. Katika mpango wa ramani ya uzalishaji wa saruji nchini Iran kufikia mwaka 1404 Hijiria Shamsia, imekadiriwa kuzalishwa tani milioni 120 za aina mbalimbali kwa mwaka, na zaidi ya robo ya kiwango hicho itakuwa inauzwa nje ya nchi. Hii leo tani moja ya dioksidi kaboni huzalishwa ulimwenguni kutokana na uzalishaji wa kila tani moja ya klinka, ambayo ni mada inayohitajika kwa ajili ya kutengeneza saruji ya Portland. Hii ni pamoja na kwamba utumiaji wa mada ziada katika uzalishaji wa saruji unaweza kupunguza sana uchafuzi wa hewa unaosababishwa na uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ili kupunguza athari mbaya za uchafuzi wa hewa unaotokana na uzalishaji wa saruji, kampuni moja ya teknolojia nchini Iran imefanikiwa kutengeneza saruji ya kijani kwa kutumia slagi inayopatikana katika tasnia ya utengenezaji wa chuma cha pua. Saruji ya kijani ni bidhaa inayoana na rafiki kwa mazingira. Matumizi ya saruji ya kijani huzuia kwa kiwango kikubwa uchafuzi wa mazingira. Faida zingine za saruji ya kijani ni pamoja na matumizi madogo ya nishati, uimara wake dhidi ya shinikizo na tindikali, kutohitaji mada ziada ya kemikali na kupunguza gharama ya uzalishaji zege, inayofaa kwa ajili ya hali ya hewa ya joto. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha wiki hii cha bidhaa za Iran. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 6 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 1394 iliyopita, vilimalizika vita vya miaka 24 baina ya mfalme wa Irani na Roma. Khusro Parvis mfalme wa Kisasani kwa kutekeleza mashambulizi mtawalia aliweza kudhibiti maeneo ya Mesopotamia, Siria, Palestina, Misri na Asia ndogo, na hivyo akawa ameweza kupanua wigo wa ushindi wake hadi kufikia Istanbul ya leo. Mwaka 591 Miladia, hatimaye amani ilifikiwa kufuatia kutiwa saini makubaliano baina ya Mfalme Khosro Parvis na mfalme wa Roma. Siku kama ya leo miaka mia saba sabini na moja iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na Mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye St Louis alikamatwa mateka wa na Waislamu na kufungwa jela katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho. miaka 241 iliyopita siku kama ya leo, lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John Bicbat. Lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza huko katika mji wa Chicago huko Marekani. Katika majaribio hayo, watu kadhaa waliingia ndani ya lifti na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO Yasir Arafat na Isak Rabin, aliyekuwa waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel, walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Israel zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya waarabu na utawala haramu wa Israela. Shukrani sana na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema WHO yazitaka nchi tajiri zitoe dozi ya tatu ya chanjo ya korona hadi mwakani, na anasema kwa nini WHO, akimaanisha shirika la afya duniani, limeamua kufanya hivyo na kwa sababu anataka hiyo ni WHO imeagiza hivyo ili kuweza kutoa mwanya wa kufikiwa chanjo za korona katika nchi mbalimbali mbali, nchi za ulimwengu wa tatu na kadhalika. Shukran sana Profesa Ali Magema wa Tanzania kwa maoni yako haya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Matumizi ya madawa ya kulevya aina ya kokaini miongoni mwa tabaka la kati la jamii nchini Uingereza yameripotiwa kuongezeka kwa asilimia mia tatu wakati huu wa maambukizi ya korona. Rais Kais Saidi wa Tunisia ametangaza mpango wa serikali yake wa kuifanyia marekebisho katiba ikiwa ni miezi michache tangu alipotumia haki yake ya kikatiba ya kumfuta kazi waziri mkuu na kulivunja bunge wagonjwa wa korona au viko kumi na tisa barani Afrika wameshapindukia bilioni nane na alfu ishirini na nne mia tano na mbili, hiyo ikiwa ni idadi iliyotangazwa Jumapili asubuhi na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC. Na waziri wa vita wa utawala wa kizainu wa Israel amekiri kuwa droni, yaani ndege zisizo na rubani za Iran zina uwezo mkubwa wa kufanya mashambulizi makini na angamizi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.