Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia, wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit, pia kwenye intaneti katika pars today com sw Aidha, katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM, FM Singida. Wasapp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni, ni swahili radio Atayara ibido, atayara. Mimi ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa naye Sheikh Abdul Majid Nasor wa Qum hapa Iran kuzungumzia umuhimu wa kuhuishwa mapambano ya Imam Hussein alaihi ssalam. baada Baadaye tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, kipande cha kasida muhtasari wa habari za dunia, na bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambapo kama nilivyotangulia kusema mengi ya maoni hayo yanatufikia kupitia whatsapp yetu ya plus 989035065487. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa a habari za dunia, Saa nne kamili si, usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Raisi asema idadi ya wafanyaziara wa Iran katika 40 Imam Husein alayhi ssalamu nchini Iraq itaongezwa. Shakhsia watiifu kwa utawala wa Gaddafi kuwa na nafasi muhimu katika uchaguzi ujao wa Libya. Iran na IAEA za sisitiza kuimarisha ushirikiano wa kiufundi. Na Umoja wa Ulaya watoa pendekezo la kufikia mapatano na nchi jirani na Afghanistan pamoja na habari nyinginezo. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hizi ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Iraq kwamba idadi ya wafanya ziara wa Iran katika arobaini ya Imam Hussein alayhi salam itaongezwa mwaka huu. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran akiwa pamoja na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi, na kuongeza kwamba uhusiano wa Iran na nchi rafiki na ndugu ya Iraq ni mzuri sana, na kwamba uhusiano huo umestawi katika masuala ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, na unaweza kustawi zaidi na zaidi. Amesema kuondolewa viza baina ya raia wa nchi hizi mbili ni habari nzuri ambayo waziri mkuu wa Iraq ameitaarifu Iran. Rais Raisi ameongeza kwamba uhusiano mkubwa na uliokita mizizi vizuri wa Tehran na Baghdad, chimbuko lake ni imani na nyoyo za wananchi wa mataifa haya mawili na serikali zao. Amesema kuimarika uhusiano wa Iran na Iraq hakuzinufaishi tu nchi hizi mbili ndugu Lakini pia kuna mchango mkubwa wa kieneo na kimataifa, na kwamba nchi hizi zinaweza kushirikiana zaidi na zaidi katika mahusiano ya kieneo na ya kimataifa. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraq amesema kwenye mazungumzo hayo na waandishi wa habari kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeisaidia sana Iraq kupambana na magaidi wa Daesh, yani ISIS na kwa mara nyingine. Anawasilisha tena shukrani za wananchi wa Iraq kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pia amesema hii ni mara ya pili kutembelea Iran akiwa waziri mkuu wa Iraq na hilo pekee ni uthibitisho wa umuhimu mkubwa wa kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano wa nchi hizi mbili ndugu. Hatua ya kuachiwa huru wiki hii mwana wakiume, wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi ni ishara kwamba Libya inaelekea katika mageuzi makubwa. Saad Gadafi mwenye umri wa miaka 48 ambaye alikuwa akituhumiwa kutenda jinai za kivita na dhidi ya binadamu aliondolewa hatiani na kuachiliwa huru Jumapili iliyopita. Baraza la uongozi la Libya limetangaza kuwa kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa kumefanyika katika fremu ya maridhiano ya kitaifa ambayo yalizinduliwa rasmi Septemba 6. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa kuachiwa wafungwa hao wa kisiasa kumetekelezwa kati ya fremu ya mapatano ya kisiasa yaliyofanyika kwa kufuata kanuni za mahakama. Na mtoto huyo wa Gaddafi amefutiwa mashtaka yote na kurejeshiwa haki zake za kisiasa, ikiwemo haki ya kugombea katika uchaguzi, hususan baada ya baraza la uongozi la Libya kumtaja Saad Gaddafi kuwa ni mfungo wa kisiasa kuachiwa. Huru mwana wa kiume wa Muamar Gadafi kunaashiria kuwa mapatano hayo ya kitaifa huenda yakawa na taathira pia kwa kaka yake Saif Alislam. Tovuti ya habari ya Africa Gate News ambayo inafahamika kwa kuwa karibu na Saif Alislam imeeleza kuwa mtoto huyo wa kiongozi wa zamani wa Libya atagombea kiti cha urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba 24. Itakumbukwa kuwa mahakama ya Tripoli ilimhukumu kifo Saifal Islam Gaddafi baada ya kumpata na hatia ya kutenda jinai za kivita na dhidi ya binadamu. Waranti wa kumtia nguvuni Saifal Islam ulitolewa na mwendesha mashtaka wa kijeshi Agosti tano. Wakati huo huo, mahakama ya kitaifa ya jinai Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC inamsaka Saif al-Islam kwa tuhuma kama hizo. Hata hivyo, mahakama hiyo hadi hivi sasa haijatoa uamuzi wowote, jambo linalomaanisha kwamba kadhia hiyo imechukua mkondo wa kisiasa zaidi kuliko wa kisheria. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA leo zimetoa taarifa ya pamoja zikitilia mkazo suala la kuimarishwa ushirikiano wa kiufundi baina ya pande mbili. Taarifa hiyo ambayo imetolewa leo baada ya mazungumzo ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki Rafael Grossi na mkuu wa shirika la atomiki la Iran Muhammad Islami imesisitiza juu ya wajibu wa kuimarishwa ushirikiano wa kiufundi baina ya Iran na wakala huo katika nyanja mbalimbali za masuala ya nishati ya nyuklia. Taarifa hiyo imesema pande mbili zinasisitiza na kukumbusha udharura wa kuwepo moyo wa ushirikiano na kuaminiana, na vilevile vile umuhimu wa kushughulikiwa masuala yao katika anga nzuri na kwa kutilia maanani masuala ya kiufundi. Taarifa hiyo ya pamoja pia imesema kuwa wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wataruhusiwa kutoa huduma za kiufundi katika maeneo yaliyoainishwa na pande mbili. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki aliwasili mjini Teheran jana usiku. Awali, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nchi ya Iran alisema kuwa baadhi ya nchi zinafanya njama za kuyasiasisha masuala ya si kiufundi baina ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na kuongeza kuwa inatarajiwa safari ya Grosi mjini Teheran itakuwa na matunda ya kuridhisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la habari la Blomberg limeripoti kuwa Umoja wa Ulaya unataka kufanya mapatano ya kiusalama na nchi jirani na Afghanistan. Blomberg imeeleza kuwa Ujerumani na Ufaransa zimependekeza kuwa Umoja wa Ulaya ufanye mapatano na nchi jirani na Afghanistan, zikiwemo Iran na Pakistan kwa ajili ya kuzidisha uwezo wa nchi hizo wa kukabiliana na hatari za aina yoyote katika kanda hiyo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mapendekezo hayo ambayo yamejadiliwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya yanajumuisha usalama na amani ikiwa ni pamoja na masuala kama vita dhidi ya ugaidi, haki za binadamu na kuzuia vitendo vya uchupaji mipaka na magendo ya mihadarati. Suala la wahajiri, kuzuia magendo ya binadamu, kulinda na kutetea haki za binadamu huko Afghanistan, kushirikiana kiuchumi na kiuchu kimaendeleo, pamoja na kupunguza umaskini, kutoa mafunzo na kuzidisha fursa za ajira. Hati hiyo pia imebainisha kuwa uwezekano wa kushirikishwa nchi za Russia China na zile za eneo la ghuba ya Uajemi katika mapatano hayo pia unapaswa kupewa mazingatio maalumu. Hati hiyo imeongeza kuwa upo uwezekano Iran, Tajikistan, Pakistan, Turkmenistan, Uzbekistan na India kushirikishwa katika mapatano hayo na Umoja wa Ulaya kuhusu Afghanistan. Aidha, nchi nyingine kama Norway, Uturuki, Marekani na Uingereza zinaweza kushirikishwa kwenye mapatano hayo kama washirika wa kifedha na masuala ya kiufundi. Hivi majuzi Marekani na waitifaki wake walilazimika kukimbia Afghanistan kwa fedheha baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ishirini. Uvamizi wa Marekani na washirika wake dhidi ya nchi hiyo haujakuwa na manufaa kwa Afghanistan, ghairi ya kuisababishia nchi hiyo vita, kueneza ugaidi, machafuko, ukosefu wa amani na kuuliwa makumi ya maelfu ya watu wa nchi hiyo. na mjumbe wa baraza kuu la chama tawala nchini Rasia amesema kuwa Marekani yenyewe ndiyo iliyosababisha mashambulizi ya Septemba 11 kutokana na kuyaunga mkono na kuyafadhili magenge ya kigaidi. Franz Klintsevich amesema kuwa Marekani iliyaunga mkono na kuyafadhili kifedha na kisilaha magenge ya Daesh, Taliban na Alqaida na kwa sababu hiyo nchi hiyo peke yake ndiyo iliyopaswa kulaumiwa na kubeba dhima kikamilifu kutokana na mashambulizi ya Septemba 11, 2001. Afisa huyo Arashia, 11, wa Russia amesema mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 yaliyopelekea kuuawa watu elfu tatu baada ya kuporomoka majengo pacha mjini New York hayakuwa na mfano kabla yake. Clint Savage ambaye amekuwa seneta kwa miaka kadhaa amesema magaidi wasingeliweza kutekeleza mashambulizi makubwa kama hayo ya kigaidi bila ya kupata uungaji mkono na msaada mkubwa. Amesema yumkini kwamba mashirika ya ujasusi ya Marekani hayakuwasaidia magaidi waliofanya mashambulizi ya Septemba 11 lakini ukweli ni kuwa mashirika hayo yalikuwa na habari juu ya mipango ya mashambulizi hayo, lakini hayakuchukua hatua yoyote. Amesema kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikiyatumia vibaya mataifa ya Asia ya kati na kuanzisha magenge ya kigaidi. Kumbukumbu kumbu ya kutimia miaka ishirini ya tangu tukio la Septemba 11 imesadifiana na tukio la kuondoka kwa madhila majeshi ya Marekani na NATO huko Afghanistan baada ya vita na uvamizi wa miaka ishirini dhidi ya Afghanistan kwa kile kilichotajwa kuwa ni kuangamiza magenge ya Taliban na Alqaida, Marekani imelazimika kuondoka nchini humo kwa fedheha kubwa ya kisiasa na kijeshi na bila ya mafanikio ya aina yoyote. Kuondoka huko Marekani na kundi la Taliban kuchukua tena udhibiti wa Afghanistan kumefanya serikali ya Joe Biden ikosolewe sana ndani na nje ya Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema umoja Arabu, wa Kiarabu washirikiana na utawala wa kizayuni kuituhumu Iran. Katika siku za hivi karibuni, Marekani kwa mara nyingine imeamua kushirikiana na washirika wake wa Mashariki ya Kati katika kutilia shaka mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani na kuutaja kuwa ni tishio kwa usalama wa eneo hili. Katika kikao chake cha karibuni, kamati ya umoja wa nchi za Kiarabu ilitoa taarifa iliyojaa uongo, tuhuma na uzushi na bila kuashiria silaha za nyuklia za utawala wa kigaidi wa Israeli ikidai kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ni tishio wa usalama wa Asia Magharibi. Huku wakiwa wanafuatilia malengo maalumu, waandaaji wa taarifa hiyo wametaka kuanzishwa mkakati maalumu kwa ajili ya kuchunguza ha haraka iwezekanavyo vituo vyote vya nyuklia vya Iran. Sambamba na tuhuma hizo Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni wa Israeli akiwa safarini mjini New York alidai kwamba Iran inafanya juhudi za kuunda silaha za nyuklia. Akizungumza Ijumaa na shirika la habari la Sputnik, Yer Lapid alidai kwamba Iran inakaribia kuunda silaha za nyuklia. Akizungumza mapema Alhamisi akiwa na waziri mwenzake wa Russia Sergei Lavrov, Lapid alitumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran na kudai kuwa nchi hii imeazimia kutengeneza silaha za nyuklia. Matamshi ya viongozi wa hivi sasa wa utawala wa kibaguzi wa Israeli dhidi ya Iran kwa hakika ni ya kuchekesha na yanalenga kupotosha fikira za walio wengi duniani kuhusiana na siasa zao halisi za ukandamizaji dhidi ya taifa la Palestina na kuendelea kuficha silaha zao za nyuklia ambazo zinahatarisha usalama wa eneo zima la Asia Magharibi na duniani kwa ujumla. Matamshi yao ya kichekesho dhidi ya Iran kwa hakika yanafanana na yale yaliyotolewa huko nyuma na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa utawala huo pandikizi, katika baraza la usalama na kupuuzwa na dunia nzima, kwa kuwa hayakuwa na ukweli wala msingi wowote. Wa siasa za kuidhihirisha Iran kuwa tishio kwa usalama ni sehemu ya harakati za kichochezi ambazo zimekuwa zikienezwa kwa muda mrefu sasa na Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, na vibaraka wao wa Kiarabu katika eneo hili. Nam, hapa ni Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hadi hapa tumepokea maoni yenu mengi tu, wapenzi wasikilizaji. Nianze na maoni yako Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa sehemu za Ingilani Old Town huko Mombasa, Kenya. Umeandika, mimi najiuliza ili kutaka kujua na bado sijalipata jawabu, vyereje Umoja wa Kiarabu kujifunga kibwebwe na kujipamba kama mke na bwana harusi, bwana harusi akiwa ni msayuni na bibi harusi wakiwa Waarabu? Kwa nini nchi hizi zinakubali kuburuzwa katika makubaliano yanayochochewa na umbea na usabasi wa Marekani? Ajabu ya watu hawa, utajiri wote walionao bado wananyenyekea watu wasiowahusu ndewe wala sikio. Ameandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Anatushukuru nasi pia tuna mshukuru. Bwana Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ana maoni mawili hapa. Mose anasema tuhuma ya kipumbavu ya umoja wa Kiarabu dhidi ya Iran ni uthibitisho wa ujahili wa hao baadhi ya viongozi wa Kiarabu. Ameandika vilevile, ameandika tunawahimiza Waarabu kuelewa mafunzo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na umoja wa Waislamu kwa sababu ya ubora wa umma wa Mtume. Maoni yake ya pili hayo. Bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania ametutumia maoni mengi. Nitasoma moja kwa sababu yanaonekana kwamba yanafanana. Anasema Hezbullah Kutumwa meli ya Iran huko Lebanon ni mwanzo wa kuvunjwa mzingiro wa Marekani. Ni maoni yake hayo, Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania. Bwana Rajab Shaban Kabavako wa Kigoma, Tanzania, yeye yeah, anasema ushirikiano wa Iran na Iraq ni muhimu sana kwa maendeleo ya mustakbali wa Uislamu duniani. Ushirikiano uendelezwe kwa gharama zote. Na maoni yake hayo Bwana Said Khamis wa Iporio Sepuka huko Singida Tanzania, yeye ameandika mbona Marekani haipekuliwi hivi na mataifa mengine, lakini yeye yenyewe hiyo Marekani inaingilia mambo ya kila taifa, kwa nini? Ni swali hilo ambalo bila shaka yoyote majibu yake yako wazi, ni siasa za kibeberu. Nam, tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine ambao kwa sasa hivi hatuwezi kusoma maoni yao kwani muda unakwenda kwa kasi sana, akiwemo Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Tunakushukuru Bwana Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda, pia tunakushukuru. Bilhuda Ali, barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, tunakushukuru. Muhamed Salim Ali Dinia wa Kondoa Baura, Tanzania. Vilevile vile tuna kushukuru Mwishea Hassan Bakari wa Tanga, tuna kushukuru Carlos Filimoni wa Afrika Kusini, pia tuna kushukuru vilevile vile Altuha Yusuf wa Muhoro, Uganda. Nyote tuna kushukuruni kwa maoni yenu. Muda wetu nakwenda kwa kasi, lililobakia sasa ni kusomeni baadhi ya yale ambayo tumekuwa nayo katika taarifa yetu ya habari usiku huu. Naam, kwa muhtasari, Rais wa Jamhuri ya Kiislamia Iran amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Iraq hapa mjini Teheran kwamba idadi ya wafanya ziara wa Iran katika arobaini Imam Husein alaihi ssalam itaongezwa mwaka huu huko nchini Iraq. Hatua ya Kuachiliwa huru wiki hii mwana waki ume waki wa kiume wa kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gaddafi ni ishara kwamba Libya inaelekea katika mageuzi makubwa. Hayo yameelezwa na wataalamu mbalimbali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ato ya atomiki ya IAEA leo zimetoa taarifa pamoja, zikitilia mkazo suala la kuimarishwa ushirikiano wa kiufundi baina ya pande mbili na shirika la habari la Bloomberg limeripoti kwamba umoja wa Ulaya unataka kufanya mapatano ya kiusalama na nchi jirani na Afghanistan. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio mawaidha kutoka kwa Shekhe Abdulmajid Nasr wa Qum kuhusiana na umuhimu wa kuhuisha mapambano ya Imam Hussein alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na bidhaa za Iran, tutakuleteni pia leo katika historia na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. qala lbari aza wajala fi muhkami kitabi yayuha ladina amanu stajibu lillahi walirasuli idha daakum lima yuhyikum sadaqa llah laliyu al ladim al. Katika mazungumzo yetu mafupi na hasa tukiwa katika kumbukumbu kumbu za mauaji ya kikatili ya Imam Husein alayhi salatu wassalam, leo tutazungumzia katika mada yetu hii fupi kuhusiana na umuhimu wa kuhuisha na kukumbuka mauaji ya Imam Hussein alaihi salatu wassalam katika ardhi ya Karbala. Mwanzo kabisa, naweza kusema kwamba ni suala la kawaida katika jamii ambayo tunayoishi tangu hapo kabla na hivi leo, tunaona kwamba wanadamu hukumbuka matukio ya aina mbalimbali, husherehekea na kuomboleza na mambo mengine, na hii hufanyika kutokana na sababu sasa tunaona kwamba Waislamu hukumbuka kila unapofika mwezi wa Muharram tukio la mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam, ambaye ni Imamu Husaini, tukio ambalo lilikuwa ni kwa kuuliwa kwake na mtawala aliokuwa akiita mtawala zama wa zama hizo, ambaye ni Yazid bin Muawiya. Ama sababu ambazo zinafanya tukio la Imamu Husaini likumbukwe ni kama zifuatazo. Bila shaka moja ya masuala ambayo wanashirikiana wanadamu wote ni kwamba mtu hukumbukwa kutokana na malengo aliokuwa ameyasimamia. Kwa hivyo basi, tunaporudi katika upande wa tukio la Imamu Huseini alaihi salatu wassalam, tunakuta kwamba hasa, ukirudi katika maneno yake tunakuta kwamba lengo kubwa lililomfanya asimame Imam Hussein ilikuwa ni kuwahuisha Uislamu. Hii ni kwa maana pana, ama kwa ufafanuzi wake, Imam Hussein alayhi salam alisimama si kwa ajili ya kujitetea yeye mwenyewe binafsi, kwa sababu Imam Hussein alikuwa akisimamia dini ya babu yake, kama alivyosema alivyosema. Kwa hivyo basi, malengo ya Imam Hussein katika kisimamo chake ilikuwa si kwa ajili yake yeye mwenyewe binafsi bali kisimamo chake kilikuwa ni kwa malengo haya yafuatayo. Kwanza, lengo la kwanza ni haya yalioelezwa katika aya hii ya Mwenyezi Mungu anaposema: ya ayyuhalladhina amanu stajibu lillahi walirrasul idha daakum lima yuhyikum, kwamba itikeni wito wa Mwenyezi Mungu na mtume wake pindi anapokuita, lakini si imradi kukuita, yani kukuiteni kwa yale mambo ambayo yatakupeni uhai yatakufanyeni muwe na uha, maisha mazuri na uhai mzuri. Sasa ujumbe wa Imam Huseini tunakuta kwamba hauko kinyume na ha aya hii, kwani Imam Huseini alayhi salatu wassalam, kilichomfanya kusimama ni kwa ajili ya kupinga dhulma ya mtawala muovu. Alikuwa na malengo ya kusimamisha ile tauhidi sahihi ya alioileta mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Pia alikuwa na malengo ya kuwafanya watu wawe huru kama Mwenyezi Mungu na mtume wake walifanya nini walivotaka. Kwa hiyo haya ni malengo moja ma, au baadhi ya malengo yaliyomfanya Imam Huseini afanye nini? Asimame. Sasa, na katika hadithi mojawapo ya Mtume sallallahu alaihi wasallam anapotuambia husainu minni wa ana min al husain, kwamba Huseini anatokana na mimi na mimi natokana na Husein, wana wafasiri na maulama wanasema kipengele cha pili cha hadithi hii kinazungumzia namna gani Uislamu aliuleta Mtume sallallahu alaihi wasallam mafundisho aliyoyaleta Mtume, uadilifu, usawa, eh, na uhuru wa mwanadamu na upingaji wa dhulma ni namna gani vitasimama, kwa kupitia kwa nani? Kwa Husaini alayhi salatu wassalam. Sasa tunakuta katika zama za Husaini ni kwamba, moja, malengo yaliyomfanya asimame bi maana, ni kulinda ile au kutetea ile nuru ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alituletea na kusimama kwake ilikuwa ni kwamba ili yabakie kizazi kitakachofuatia kiweze kunufaika. Sasa alipokuja mtawala ambaye alifanya kila sababu kuhakikisha ile nuru na ule ujumbe hauwafikii watu na unafichika, Imam Hussein akaona hapana, ni jukumu la kutetea ule ujumbe, la kusimama kidete, ile ujumbe ule uweze kufanya nini kubakia kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alivyotaka. Na hapa utakuta katika maneno yake, Imam Hussein anasema katika baadhi ya maneno akimwambia umma, anasema, wa ala lislami salam idh kad buliyat lumma birain mithli Yazid, anasema ikiwa umma wote ume sahiniwa au umepatwa mtihani wa kutawaliwa na mtu kama Yazidi basi umma ule na Uislamu utakuwa katika umma ule, basi ni, inabidi tuutolee salam, bi maana si Uislamu ule ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuleta, miongoni mwa malengo yaliyomfanya na ndio ambayo yanaweka yanaonyesha ukubwa wa kukumbuka tukio la Imamu Husaini na ujumbe wake ni kwamba kwanza ni ule ujumbe aliokuwa ameubeba na alitaka kuutangaza Imamu Huseini, lakini pili, ukubwa wa mauaji aliyofanyiwa Imamu Huseini alayhi salatu wassalamu na familia yake, bi maana ni mauaji ya aina yake haya kwa umma wa Kiislamu, kwa wafuasi wa Mtume, kwa vipenzi wa Mtume na wale waliopokea risala ya Mtume, wana haki ya kushirikiana na Mtume katika kuomboleza kifo cha mtu kama huyu ambaye alikufa kwa malengo haya, lakini vile vile kwa upande wa kinasaba ni mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lingine ni mafunzo kwa sababu mafunzo yaliokuwa katika risala na kisimamo cha imamu huseni ni mengi, hatuwezi tukaieleza wote kwa muda huu mfupi. Lingine ni kwamba tunakumbuka kwamba Yazidi akiwakilisha fikira ya istikbari kama wanavyosema maulamaa akiwakilisha fikra ya ki, ya kiburi ya istikbari ya utawala dhalimu na mengineyo. Sasa kwa upande wa pili, Imamu Hussein alayhi salatu wassalam akiwakilisha fikra ya kupinga dhulma, fikra ya kupenda uadilifu na usawa kati ya watu, watu kuwa huru na mengineyo. Kwa hivyo kwa hili nalo pekee linatosha kutukuza utunini kisimamo cha Imam Huseini na kukumbuka, na hasa kwa wale ambao walipo- wamepokea risala na ujumbe wa Imamu Huseini alaihi salatu wassalam. Kwa ufupi basi tunaweza tukasema yote yalofanyika ni inawezekana ikawa ni misdaki na kielelezo cha aya nyingine ya Mwenyezi Mungu inayosema kwamba walitaka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa midomo yao, lakini Mwenyezi Mungu akakataa, akasema hapana, nuru ya Mwenyezi Mungu itabakia hata kama makafiri watafanya nini, watakafirika. Sasa sababu za kuibakisha nuru ya Mwenyezi Mungu alizoziweka Mwenyezi Mungu ni nyingi, na mojawapo kama tunavyofahamu wote ni kwamba ni watu kupigana jihadi kwa kuitetea haki kuitetea uadilifu, kuitetea usawa, kutete, kupinga dhulma. Hiyo yote ni ni moja na hizo ni moja kati ya njia ambazo zitamfanya yale aliyoyataka Mwenyezi Mungu au ile nuru ya Mwenyezi Mungu iweze kubakia na isiweze kuondoka. Kwa hivyo, kwa uchache, haya ni baadhi ya mambo ambayo yanafanya kumbukumbu -kumbu za Imamu Huseini siku hadi siku zibakie, kwa sababu kila dhama zinapokwenda watu wanafahamu risa- ukubwa wa risala ya Imamu Huseini hivi leo, tukianza kuangalia katika ulimwengu matukio yanayotokea, yawezekana tukadiriki kwamba ni kwa kiasi gani Imam Huseini alikuwa ameona kwamba ni matukio gani yatatokea katika zama. Leo madhalimu ambao wako katika tawala za Kiislamu wanatumia kwamba wao ni watawala wa Kiislamu, lakini katika nafasi zao hizo hizo ni dhulma ya aina gani tunayoiona inafanya nini, inafanya lakini Waislamu tunaona kwa kufuata nyendo za Imamu Huseini alaihi ssalam, wanadiriki siku hadi siku, wanafahamu ni vipi Imamu Huseini aliweza kufahamu ukubwa wa hatari ya watawala kama hawa, lakini pamoja na hayo akavumilia na kujitolea nafsi yake kwa ajili ya kusimama na kufa shahidi, ili risala ya Mtume na Mwenyezi Mungu ili maadili bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 56 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho viwanda vya saruji hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Saruji ni miongoni mwa bidhaa muhimu sana katika kukidhi mahitaji ya miundo msingi ya kiuchumi ya nchi yoyote, na kuna mfungamano mkubwa baina ya ustawi wa uchumi wa kila nchi na kiwango cha matumizi ya saruji katika nchi husika. Saruji inatajwa kuwa ni kiini cha maendeleo na ustawi wa kiuchumi, na katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda inatambuliwa kuwa ni bidhaa ya kistratejia katika dunia ya leo. Saruji ni mojawapo ya vifaa muhimu vya ujenzi na ni bidhaa ya msingi na muhimu sana katika shughuli za ujenzi na maendeleo. Baadhi ya wataalamu pia wanasema saruji ina umuhimu mkubwa zaidi kuliko hata chuma. Saruji ambayo pia inajulikana kwa jina la simiti au simenti ni mata laini kama unga unaotengenezwa kutokana na chokaa, udongo wa mfinyanzi, mchanga, chuma na vitu vingine. Kwa kawaida huonekana kama unga wa rangi ya kijivu, hukorogwa na maji kuwa na hali ya ujiuji uji, na baada ya muda huanza kuganda na kuwa imara kama jiwe. Ugunduzi wa wataalamu wa mambo ya kale na uchunguzi wa mabaki ya majengo ya zama zilizopita na athari za wanahistoria vimeonyesha kwamba Warumi walikuwa wa kwanza kuchanganya chokaa na mada za pozolani. Matunda ya mchanganyiko huo yalitumiwa kukidhi mahitaji ya ujenzi wa vitu kama madaraja, mabwawa na kadhalika. Hii leo karibu aina 30 za saruji zinazalishwa duniani. Mwaka 2015 zaidi ya tani bilioni 4 za saruji zilizalishwa kote duniani na zaidi ya nusu ya tani hizo zilitumiwa nchini Uchina. China ndiyo mzalishaji na mtumiaji mkubwa zaidi wa saruji duniani. Inatazamiwa kwamba hadi kabla ya mwaka jana wa 2020 matumizi ya saruji ya kila mtu kwa mwaka yangeongezeka kutoka kilo 539 hadi kilo 640. Mnamo mwaka 2018 Iran ilishika nafasi ya kumi katika uzalishaji wa saruji duniani. Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba Wairani wana historia ndefu katika utaalamu na utengenezaji wa vifaa vya ujenzi. Majengo ya kale katika maeneo tofauti ya Iran kama minara ya taa ya ghuba ya Uajemi iliyokuwa ikitumiwa kuongoza mabaharia nyakati za usiku, au mabwawa na majengo ya bandari karibu na maji ambavyo vilijengwa kwa mchanganyiko wa chokaa na mfinyanzi vinaakisi utaalamu wa Wairani katika uwanja huo. Kijiografia, Iran iko katika eneo lililozungukwa na milima mingi ya chokaa. Kwa msingi huo, malighafi inayohitajika kuzalisha saruji inapatikana kwa wingi hapa nchini Iran. Yapata miaka 100 iliyopita, yani mwaka 1307 Hijria Shamsia, ulianza utafiti na uchunguzi wa awali nchini Iran wa kuanzishwa kiwanda cha kwanza cha saruji na kufanya tathmini ya vifaa na malighafi zinazohitajika kwa ajili ya kazi hiyo. Miaka mitano baadaye, tanuru ya kwanza ya saruji ya Iran iliyokuwa na uwezo wa kuzalisha tani 100 kwa siku ilizinduliwa umbali wa kilomita 7 kusini mwa jiji la Tehran karibu na milima ya Bibi Shahrbanu na Sarsare. Tanuru hiyo la kutengeneza simenti lilianzishwa na kampuni ya Saruji ya Rei. Hii leo baada ya zaidi ya miongo tisa ya uzalishaji wa saruji nchini Iran Tasnia hii inahesabiwa kuwa moja kati ya sekta ya miundombinu hapa nchini na inahusishwa na tasnia nyingi na vituo vya huduma nchini Iran. Umuhimu wa bidhaa hii unatokana na nafasi yake kubwa katika shughuli za ujenzi. Saruji inayozalishwa nchini Iran inatambuliwa kuwa miongoni mwa saruji zenye ubora wa juu zaidi duniani. Hivi sasa zaidi ya viwanda sabini vinafanya kazi katika tasnia ya kuzalisha saruji hapa nchini, ambavyo kutokana na udongo wa Iran, vina uwezo wa kuzalisha saruji za aina mbalimbali. Sekta ya viwanda vya saruji pia inatoa ajira kwa maelfu ya watu hapa nchini. Wapenzi wa wasikilizaji, sekta ya uzalishaji wa saruji nchini Iran imekuwa sana katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja uliopita, na ustawi wa asilimia 156 umezidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kutoka zaidi ya tani milioni 32 hadi zaidi ya tani milioni 83 kwa mwaka. Sekta hii inaendelea kukua na katika miaka ya karibuni nafasi ya Iran katika uwanja wa uzalishaji na uuzaji nje saruji imekuwa na kustawi zaidi kati ya nchi nyingine zinazofanya kazi katika medani hii. Sambamba na vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya Iran, tasnia ya saruji hapa nchini haihitaji malighafi kutoka nje ya nchi na hata vifaa na mashine zinazohitajika viwandani hazijaathiriwa sana na vikwazo hivyo. Wataalamu wa Irani wanaofanya kazi katika tasnia hii pia wana uwezo wa kutatua matatizo ya vifaa na mashine za viwandani kutokana na uwezo na, na ustadi wao. Gharama za uzalishaji saruji nchini Irani pia ziko chini ikilinganishwa na maeneo mengine. Unafuu wa bei ya nishati, malighafi nyingi na zenye ubora wa juu, elimu na utaalamu na vile vile uzalishaji wa karibu asilimia 80 ya zana zinazohitajika ndani ya nchi zimeifanya bei ya saruji ya Iran katika masoko ya nje kuwa na sifa ya ushindani. Katika miaka ya karibuni, sehemu moja ya bidhaa za saruji inayozalishwa nchini Iran imeuzwa katika nchi kama Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya kati na barani Afrika kupitia bandara basi huko kusini mwa Iran. Katika mpango wa ramani ya uzalishaji wa saruji nchini Iran kufikia mwaka 1404 Hijiria Shamsia, imekadiriwa kuzalishwa tani milioni 120 za aina mbalimbali kwa mwaka, na zaidi ya robo ya kiwango hicho itakuwa inauzwa nje ya nchi. Hii leo tani moja ya dioksidi kaboni huzalishwa ulimwenguni kutokana na uzalishaji wa kila tani moja ya klinka, ambayo ni mada inayohitajika kwa ajili ya kutengeneza saruji ya Portland. Hii ni pamoja na kwamba utumiaji wa mada ziada katika uzalishaji wa saruji unaweza kupunguza sana uchafuzi wa hewa unaosababishwa na uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ili kupunguza athari mbaya za uchafuzi wa hewa unaotokana na uzalishaji wa saruji, kampuni moja ya teknolojia nchini Iran imefanikiwa kutengeneza saruji ya kijani kwa kutumia slagi inayopatikana katika tasnia ya utengenezaji wa chuma cha pua. Saruji ya kijani ni bidhaa inayooana na rafiki kwa mazingira. Matumizi ya saruji ya kijani huzuia kwa kiwango kikubwa uchafuzi wa mazingira. Faida zingine za saruji ya kijani ni pamoja na matumizi madogo ya nishati, uimara wake dhidi ya shinikizo na tindikali, kutohitaji mada ziada ya kemikali na kupunguza gharama ya uzalishaji zege, inayofaa kwa ajili ya hali ya hewa ya joto. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha wiki hii cha bidhaa za Iran. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya tano mfunguo tano sofar, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria, sawa na tarehe kumi na mbili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Hmm. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na themanini na mbili iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, Ruqaya, binti mdogo wa Imam Husein bin Ali alaihi salam, alikufa shahidi akiwa huko Sham kwa mtawala dhalim Yazid bin Muawiya. Ruqaya ambaye pia anajulikana kwa jina la Fatima binti Husein alikuwa binti wa mwisho wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka kwa mkewe Umu Ishaq binti Talha. Wanahistoria wanasema mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitatu, minne au saba. Mtoto huyo alikuwa akimpenda sana Imamu Husein na aliandamana naye na familia yake katika medani ya baada ya kuuawa shahidi baba yake ndugu na masahaba wa Imamu, Ruqeya alikamatwa mateka na askari wa Yazid akiwa pamoja na watu wengine wa nyumba ya Mtume na kupelekwa Sham. Huko alikuwa akilia mchana na usiku. Wanahistoria wanasema mtawala Yazid aliamuru kichwa cha Imam Husein kipelekwe na kutupwa mbele ya binti huyo mdogo, ambaye alilia na kuzimia kisha roho. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo, Irene Joliot Curie mtaalamu wa fizikia na kemia wa Faransa alizaliwa katika mji wa Paris. Baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu, Irene alifanikiwa kuvumbua mada za nunurishi au radioactive Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita nchini Ethiopia kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Haile Selassie. Haile Selassie alizaliwa mwaka 1892 nchini Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme mwaka 1930. Haile Selasi alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia akiwa mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selasi aliwaajiri wataalamu wa kigeni na kuanza kufanya marekebisho ya kidara hatua kwa hatua. Aidha, alikomesha utumwa, akafanya marekebisho masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama nchini Ethiopia. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani waziri mkuu Suleiman Demirel na kisha kuundwa serikali ya kijeshi kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kijamii nchini Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi, ambapo hatimaye katika siku kama ya leo jenerali Kenan aliyekuwa mkuu wa majeshi alifanya mapinduzi. Hijab, wala na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 9893565487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu.