Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa zalika dinul qayyim, wa qadallahu aliyul azim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana huu. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia sateliti na internet Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, Mtwara na vilevile 99.1 vile Singida huko nchini Tanzania. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya leo ambayo alikufa shahidi binti mdogo wa Imam Huseini alaihi ssalam, Ruqaya alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia <tune> timia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wakosolewa kwa kuupendelea muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia katika vita huko Yemen. Mamia waandamana nchini Chad kupinga utawala wa kijeshi. Mbunge mzayuni asema waueni mateka wote wa Kipalestina ili wasiweze kutoroka tena kutoka gerezani. Indhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu ulimwengu kukabiliwa na migogoro zaidi. Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa Serikali ya Uokovu wa Kitaifa ya Yemen wamekosoa vikali kile walichokitaja kuwa hatua za Umoja wa Mataifa za kuupendelea muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia katika vita huko Yemen. Viongozi wa Yemen wanasisitiza kwamba hatua ya mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen ya kuupendelea muungano vamizi wa Saudia haina natija nyingine ghairi ya kuzidi kuurefusha mgogoro wa Yemen. Jalal Raushan, naibu waziri mkuu wa Yemen, amesema katika radi ya mali yake kwa matamshi ya Hans Grandberg, mjumbe mpya maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, kwamba ripoti ya mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa inaonyesha upande ulioanzisha vita dhidi ya Yemen na kulizingira taifa hilo kuwa eti ndiyo uliodhulumiwa. Naibu waziri mkuu wa Yemen amesisitiza kuwa kama Umoja wa Mataifa una nia ya kweli na ya dhati ya kuhitimisha vita nchini Yemen, basi unapaswa kuchukua maamuzi yake bila kushawishiwa au kushinikizwa na madola makubwa. Wakati huo huo, Abdulaziz bin Habtur, waziri mkuu wa Yemen, naye amesema katika radi ya mali yake kwa matamshi ya Hans Gra grundberg kwamba mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Yemen hatua yake hiyo ya upande mmoja ya kufanya uvamizi, hatua ya upande mmoja iliyofanywa na Saudi Arabia pamoja na washirika wake ya kuvamia ardhi ya Yemen ikishirikiana na Imarati, pamoja na hujuma zinazofanywa za mashambulio ya kuwaua raia wa Yemen, kwa hakika zinakiuka sheria za kimataifa. Aidha amesema upande uliofanya uvamizi dhidi ya Yemen ni Saudia na Imarati, na ndege zinazofanya mashambulio na kuua wananchi wa Yemen zinanyanyuka na kupaa kutoka katika ardhi za mataifa hayo. Mamia ya raia wa Chadi wameandamana katika mji mkuu Njamena dhidi ya serikali ya kijeshi, huku ulinzi ukiimarishwa katika mji huo sambamba na kutanda hali ya wasiwasi, tangu aage dunia aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idrisa Debi Etno. Mashirika ya kiraia yameitisha maandamano dhidi ya sheria za baraza la jeshi la mpito linaloongozwa na mtoto wa Idrisa Debi, Mahmat Idrisa Debi. Maandamano haya yanafanyika mara kwa mara tangu kifo cha rais wa zamani Debi mnamo mwezi Aprili. Pia yanashutumu mwenendo wa Ufaransa iliyotawala Chade enzi za ukoloni ambayo inashutumiwa na baadhi ya wapinzani waandamanaji. Hao wakiwa na hasira na huku wakiwa wamebeba mabango na maberamu, waliosikika wakipiga nara dhidi ya Ufaransa. Chadi siyo nchi ya kifalme, tunapinga Ufaransa kuunga mkono mfumo wa utawala wa baba na mtoto, ni baadhi ya maneno yaliyoonekana yameandikwa kwenye mabango ya waandamanaji. Imeelezwa kuwa ugonjwa wa kisukari unakuwa kwa kasi visiwani Zanzibar kutokana na ukosefu wa dawa, mashine za kupimia pamoja na umasikini. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit, ametutumia taarifa ifuatayo akizungumza na redio Teheran, daktari bingwa wa ugonjwa wa kisukari Zanzibar, Faiza Kasim Suleiman, amewashauri wananchi wanaoishi na ugonjwa huo kufuata miko, kuwa karibu na wataalamu wa afya na wanapopata matatizo kukimbilia hospitali haraka ili kuepuka kupata tatizo kubwa. Tatizo la kisukari hapa kwetu Zanzibar inakuwa kwa kasi, kama hakuna dawa ya kutosha, mashine za kupimia glukomita za kutosha, na umaskini pia inachangia kwa, kwa kiasi fulani. Kwa hivyo kwa wale ambayo wamepata sukari, nilikuwa na washauri wao wanafata miko, wafanye zoezi, wanakuwa karibu na wataalamu wa afya, na ukipata matatizo wasicheleweshe waje hospitali haraka kwa sababu jambo dogo tu linaweza kwa mtu mwenye sukari likampelekea kwenye tatizo kubwa. Kwa upande wao, Watanzania wanaoishi na ugonjwa wa kisukari wamesema watatekeleza majukumu yao ya kazi kama ilivyo kwa watu wengine kutokana na kufuata ushauri wanaopewa na wataalamu wa afya. Wamebainisha kuwa kupata ugonjwa wa kisukari sio mwisho wa maisha kama wanavyodai baadhi ya watu. Kuishi na kisukari sio jambo la kushangaza. Kwa hiyo sasa, pale unapokuwa wanatumia dawa zako inakuwa katika system ya wewe kuwa na maisha ya kawaida na kuwa na kisukari haimaanishi kwamba wewe utakufa, haimaanishi kwamba huwezi kufanya pilika zako. Kuwa na kisukari kusikufanye kwamba ukakata tamaa, ukasitisha malengo yako, kwa sababu kama mimi binafsi nimeanzia kupata sukari tangia nikiwa na umri wa miaka tisa, lakini mpaka sasa nina miaka ishirini na tisa na nafanya harakati zangu, nimeolewa, nimezaa watoto wawili, alhamdulillah, na katika watoto wangu hakuna hata mmoja ambaye ana kisukari. Naye afisa muuguzi na mwelimishaji wa maradhi yasiyoambukiza Tanzania, Elizabeth James Likoko, amefafanua dalili za ugonjwa wa kisukari kwa watoto na watu wazima. Watoto kuanzia umri wa sifuri mpaka miaka thelathini, wao dalili zao yaani, anapungua uzito ghafla, anakosa nguvu. Lakini dalili za ugonjwa wa kisukari kwa watu wazima kuanzia miaka thelathini na kitu na kuendelea, kuna dalili ya kuumwa kichwa, kuna kizunguzungu, kuna kusikia kuchoka tunakula kula zaidi. Mwingine utakuta moyo unaenda mbio, atasema nina presha, giza la macho. Kuna dalili kuu tatu tu ambazo zitafanya huyu mtu mzima aende hospitali, atakapoanza kunywa maji mengi sana, kiu hakiishi na anaenda haja ndogo zaidi, hasa usiku. Tanzania inakadiriwa kuwa na wagonjwa wa kisukari wanaohudhuria hospitali zaidi ya elfu tatu, ambapo kuna wagonjwa wengi zaidi ambao hadi sasa hawajahudhuria kliniki kupata matibabu. Harith, Subeit, Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Usubeiti kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Zanzibar, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania huko Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran. Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mbunge mmoja wa bunge la utawala wa kizayuni wa Israel mwenye misimamo mikali na chuki za kupindukia dhidi ya Palestina ametoa wito wa kuuawa kwa kunyongwa mateka wote wa Palestina ili wasiweze tena kutoroka kutoka gerezani. Itamar Ben Ghafir amevitaka vyombo husika huko Israel kuwanyonga mateka wote wa Kipalestina akibainisha kwamba mateka ambaye ni mfu ahatoweza kutoroka kutoka gerezani. Akizungumzia sakata la kutoroka mateka wa kipalestina kutoka gerezani, mbunge huyo mwenye chuki na Wapalestina amesema, navipongeza vikosi vya usalama kwa kufanikiwa kuwakamata mateka wanne kati ya sita waliotoroka kutoka jela, lakini nashangazwa mno, kwa nini vikosi vya usalama havijawaua Wapalestina wa hao? Tulipaswa kuwaua Wakati huo huo, makundi ya mukawama huko Palestina yameonya kwamba kama mateka wa kipalestina wanaosakwa na Israel wataingia katika mji wa Jenin, basi watawalinda na kuwatetea kwa damu na roho zao. Kumbukwa kuwa alfajiri ya Jumatatu iliyopita mateka watano wa Kipalestina, wanachama wa harakati ya Jihad Islami na mmoja wa harakati ya Fateh ambao walihukumiwa kifungo cha muda mrefu walifanikiwa kutoroka jela ya Gilboa yenye ulinzi mkali huko kaskazini mwa Palestina, ambayo ni moja kati ya jela kuu za kiusalama za utawala haramu wa Israel. Wapalestina wanne kati ya sita, kwa mujibu wa duru za Israel, wameshatiwa mbaroni tena. Wananchi wa Bahrein wameendelea kupinga hatua ya nchi yao ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Wananchi wa Bahrein wameandamana na kupaza sauti wakipinga mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaoikalia kwa mabavu Palestina. Waandamanaji hao mbali na, na kutoa nara za kulaani kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala unaotenda mauaji wa Israel, wameutaka utawala kifamilia wa kifamilia wa Manama kuachilia huru wafungwa wa kisiasa na kusisitiza kwamba wafungwa hao wa kisiasa wanapaswa kuachiliwa huru bila masharti. Bahrein imekuwa ikilalamikiwa pia na asasi mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa za kutetea haki za binadamu kwa kuendesha ukandamizaji dhidi ya raia hususan wapinzani wa utawala wa kifamilia wa Ali Khalifa. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa amesema mataifa ya dunia yanapita katika mkondo na njia isiyo sahihi, na hilo yumkini likaufanya ulimwengu ukabiliwe na migogoro zaidi katika mustakabali. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema walimwengu wanapaswa kufanya hima na juhudi ili kwenda kinyume na njia hii ya hatari ili wajiandalie mustakabali mwema na wenye matumaini, kwani kinyume na hivyo mataifa yote ya dunia yanasubiriwa na kukumbwa na migogoro zaidi. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa janga la korona ulimwenguni limeonyesha wazi kwamba mataifa yote ya dunia hayana uwezo wa kufikisha misaada kwa haraka na kuchukua hatua za lazima na za pamoja kwa ajili ya kutokomeza janga hili, kama ambavyo hayawezi kuchukua maamuzi ya haraka katika mazingira ya dharura. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unasema: Umoja wa Kiarabu washirikiana na utawala wa kizayuni kuituhumu Iran <mulia> Katika siku za hivi karibuni Marekani kwa mara nyingine tena imeamua kushirikiana na washirika wake wa Mashariki ya Kati katika kutilia shaka mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani na kuutaja kuwa ni tishio kwa usalama wa eneo. Katika kikao chake cha hivi karibuni, kamati ya umoja wa nchi za Kiarabu ilitoa taarifa iliyojaa uongo, tuhuma na uzushi mtupu na bila kuashiria silaha za nyuklia za utawala wa kigaidi wa Israel, ikadai kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ni tishio kwa usalama wa Asia Magharibi, huku wakiwa wanafuatilia malengo maalum. Waandaji wa, wa taarifa hiyo wametaka kuanzishwa mkakati maalum kwa ajili ya kuchunguza haraka iwezekanavyo vituo vyote vya nyuklia vya Iran. Sambamba na tuhuma hizo, ya Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel akiwa safarini mjini Moscow amedai kwamba Iran inafanya juhudi za kuunda silaha za nyuklia. Akizungumza Ijumaa na shirika la habari la Sputnik, Yair Lapid amedai ya kwamba Iran inakaribia kuunda silaha za nyuklia. Akizungumza mapema Alhamisi akiwa na waziri mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov, Lapid alitumia lugha vitisho dhidi ya Iran na kudai kuwa nchi hii imeazimia kutengeneza silaha za nyuklia. Matamshi ya viongozi wa sasa wa utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Iran kwa hakika ni ya kuchekesha na yanalenga kupotosha fikra za walio wengi ulimwenguni kuhusiana na siasa zao halisi za kukandamiza taifa la Palestina na kuendelea kuficha silaha zao za nyuklia ambazo zinahatarisha usalama wa eneo zima la Asia Magharibi. Matamshi hayo ya kichekesho na kituko dhidi ya Iran kwa hakika yanafanana na yale yaliyotolewa huko nyuma na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa utawala huo, katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kupuuzwa na dunia nzima kwa kuwa hayakuwa na ukweli wala msingi wowote wa ule Siasa za kuidhihirisha na kuionyesha Irani kuwa tishio kwa usalama ni sehemu ya harakati za kichochezi ambazo zimekuwa zikienezwa kwa muda mrefu sasa na Marekani, utawala wa Israel na vibaraka wao wa kiarabu katika eneo. Katika barua aliyomwandikia mkuu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na vitisho vya mara kwa mara vya Israel dhidi ya mpango wa nyuklia wa Irani wenye malengo ya kiraia Zahra Irshadi, naibu mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika umoja huo, alitahadharisha dhidi ya hatua yoyote ya kipumbavu na kichokochoko zinazoweza kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran na kusema, jamhuri ya Kiislamu, kwa mujibu wa haki yake ya wazi na iliyosimama juu ya msingi wa sheria za kimataifa, inayo haki ya kulinda raia, maslahi taasisi na utawala wake dhidi ya kila aina ya hatua ya kigaidi na ya uharibifu. Swali ni kwamba je, ni kweli kuwa utawala wa kizayuni na baadhi ya tawala vibaraka za kiarabu ambazo tayari zimeanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na utawala huo ghasibu na wa kigaidi zina wasiwasi kweli kuhusu usalama wa eneo? Bila shaka jibu la swali hili ni hapana. Ni wazi kuwa uchochezi unaofanywa na tawala hizo unafuatilia malengo maalum, ambapo moja ya malengo hayo ni kuweka pembeni suala zima la Palestina na kufunika sababu za migogoro na vita vinavyoibuliwa mara kwa mara katika eneo kwa ushirikiano wa Marekani, Israeli pamoja na Saudi Arabia. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ruqaya, binti mdogo wa Imamu Huseini alaihi salam, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na hasa wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Nina wingi wa matumaini kwamba mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki ili mnufaike na yale niliyokuandalieni kwa mnasaba huu. Karibuni. Moja ya matukio muhimu na yaliyobakia katika historia na ambayo yamekuwa na taathira kubwa kwa jamii ya Kiislamu hususan mashia ni tukio la Karbala, mauaji na masaibu yaliyompata Imam Husein alaihi ssalam wafuasi wake na watu wa familia yake. Katika historia kumetokea matukio mengi makubwa na yenye engo pana kuliko tukio la Ashura, lakini hakuna hata tukio moja kati ya hayo ambalo limekuwa na mchango muhimu katika uga wa maisha ya kiutamaduni na kijamii ya jamii na athari zake kubakia hata baada ya kupita karne nyingi kama ilivyo kwa tukio la Ashura na harakati ya Imam Husein alaihi ssalam pamoja na wafuasi wake huko Karbala. Bila shaka shakhsia iliyojaa nuru ya Imam Husein na wafuasi wake pamoja na ushujaa wao mkubwa ni mambo yaliyokuwa na nafasi muhimu katika tukio hilo. Masahaba wa Imamu Husein na watu wa familia yake hasa waliochukuliwa mateka walikuwa na nafasi ya aina yake katika kuendeleza harakati ya Imamu Husein Alaihi Ssalam, na kuonyesha dhuluma kubwa iliyofanywa dhidi ya mjukuu huyo Mtume. Mmoja wa watu hao ni binti mdogo wa Imamu Husein Alaihi Ssalam aliyejulikana kwa jina la Ruqaya Alaihassalam. Wanahistoria wengi wanasema kuwa tarehe tano Asafar, mwaka 61 hijiria ndiyo inayosadifiana na siku Ruqaya alipoaga dunia. Ruqaya aliyekuwa binti mdogo wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alikamatwa mateka pamoja na Bani Hashim na wajukuu wengine wa Mtume baada ya mauaji ya kutisha ya baba yake Imam Husein katika jangwa la Karbala. Wanahistoria wanasimulia kwamba alasiri ya tarehe kumi Muharram, Umar bin Saad aliyekuwa kamanda wa jeshi la Yazidi bin Muawiya aliamuru kichwa kilichotenganishwa na mwili wa Imam Husein kipelekwe katika mji wa Kufa kwa gavana wa Yazidi, yani Ubaidullah bin Ziyad. Khauli bin Yazid na Hamid bin Muslim ndio waliopewa jukumu la kupeleka kichwa hicho kitukufu cha mjukuu wa Mtume. Khauli, ambaye alikuwa amebeba habari kubwa, alitangulia mbele na kwenda mbio ahadi kwenye kasiri ya Ibn Ziyad mjini Kufa, lakini alifika kwa kuchelewa na akakuta milango ya kasiri imeshafungwa. Hivyo alilazimika kuchukua kichwa cha Imamu Huseini nyumbani kwake na kukificha kwenye tanuri. Alimwambia mke wake kwamba, nimekuja na kitu ambacho kitatupa utajiri wa milele. Nimeleta nyumbani kichwa cha Huseini bin Ali. Mke wa Hauli alisema kwa mshangao mkubwa, ole wako Watu wanapeleka dhahabu na fedha majumbani mwao. Wewe unaleta nyumbani kichwa cha mtoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu! Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sitalala tena na wewe katika nyumba moja. Baada ya kusema hayo, mke wa Hauli alitoka nje, na ghafla aliona nuru kubwa iliyokuwa ikiangaza kuelekea mbinguni. Asubuhi na mapema Hauli alichukua kichwa hicho kitukufu na kukipeleka kwa Ubeidullah bni Ziyad. Wanahistoria wanasema kichwa cha Imamu Husein alaihi ssalam kilikuwa kikisoma baadhi ya aya za Quran katika maeneo na minasaba tofauti, hadi kilipofikishwa kwa mtawala malun na dhalimu Yazid bin Muawiya. Shekh Mufid katika kitabu chake cha Irshad, Sayyid Hashim al Baharan katika kitabu chake cha Madinatul Maajiz na Alama Majlisi katika kitabu chake cha Biharul Anwar wanasema miongoni mwa aya zilizosomwa na kichwa kitukufu cha Imam ni ile ya 13 ya Suratul Kahfi inayosema: sisi tunakusimulia habari zao kwa haki hakika hao ni vijana waliomwamini mola wao na tukawazidishia uongofu. Vilevile kilisoma aya ya 227 ya suratu shuara inayosema, na wale waliodhulumu watajua mgeuko watakaogeukia. Imepokewa pia kutoka kwa Salama bin Kahil akisema Nilikiona kichwa cha Imamu Husein kikiwa juu ya mkuki kikisoma sehemu ya aya 137 ya, ya Suratul Baqara inayosema basi Mwenyezi Mungu anakutosha shari yao, na yeye ndiye msikizi na mjuzi. kichwa cha Imam Husein alaihi ssalam na mashahidi wengine wa Karbala vilitundikwa kwenye mishale na kupelekwa Damascus kwa Yazid bn Muawiya, vikitangulia msafara wa wajukuu wa Mtume waliotekwa baada ya mauaji ya tarehe kumi Muharam. Katika msafara huo alikuwemo Ruqaya binti wa Imamu Husein aliyekuwa na umri wa miaka minne kama wanavyosema baadhi ya wanahistoria, baada ya kufikishwa katika makao makuu ya utawala wa Bani Umayya, Yazidi malaun aliamuru mateka hao wa Bani Hashim washikiliwe kwenye gofu moja lililokuwa kando kidogo ya kasiri yake. Usiku, binti huyo malaika wa Imamu Husein alimwona baba yake kwenye ndoto na akaamka kwa fadhaa na kuanza kulia. Rukaya alikuwa akipiga mayoe na kumwita baba yake. Walijaribu sana kumtuliza mtoto huyo bila mafanikio, na kadiri walivyomtuliza ndivyo kilio na masikitiko yake yalivyozidi. Kilio na maumivu ya mtoto Rukaya viliwaliza watu wote waliokuwa pabonya naye mahala hapo. Baada kupata habari hiyo, Yazidi aliwaamuru askari wake waingie kwenye gofu hilo wakiwa na sinia lililokuwa limefunikwa . Baadhi ya mateka hao walidhani kwamba sinia hiyo ilikuwa na chakula kwa ajili ya mtoto huyo aliyekuwa akilia sana kwa huzuni. Hata hivyo, hali ilikuwa tofauti kabisa. Sinia hiyo ilisogezwa mbele ya mtoto Ruqayya, kisha kifuniko chake kikaondolewa. Sinia ilikuwa na kichwa cha mjukuu wa mtume Husein bin Ali alaihi ssalam. Mtoto huyo alipoona kichwa cha baba yake kilichokuwa kimejaa damu, alitahayari mno na kuangua kilio kikubwa. Alikikumbatia kichwa cha baba yake na kukibusu, kisha akasema, baba yangu mpenzi, nani amekupaka damu? Ewe baba yangu, nani amekata ya shingo yako? Nani amenifanya yatima? Rukaya aliendelea kulia na kuzungumza na kichwa cha baba yake hadi sauti yake ikakatika. Watu waliokuwa kando yake walidhani kwamba amepatwa na usingizi, na walipomsogelea walikuta amekata roho na kufariki dunia. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Katika tukio la kusikitisha la tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria, watu wa rika zote, wanaume na wanawake, mabwana na watwana, weupe na weusi, vijana na wazee, watoto na hata vichanga vilivyokuwa vikinyonya vilitengeneza historia. Kana kwamba Mwenyezi Mungu alitaka kutimiza hoja yake kwa walimwengu na kuthibitisha haki ya Husein pamoja na maswahaba zake. Watoto walioongozana na wazazi wao katika msafara wa nuru wa Karbala waliwaona kwa macho yao baba zao wakiuawa shahidi na kukatwakatwa kwa mapanga ya adui. Watoto hao walijifunza jinsi ya kusimama imara na kupambana na dhuluma na madhalimu wakiwa bado wadogo, na kufuata nyayo za wazazi na ndugu zao. Japokuwa hawakupigana vita, lakini kuwepo kwao katika medani ya vita peke yake na kufa shahidi kwa wengine kama Sayyidat Ruqayya kulitazirisha harakati ya mapambano ya Karbala na kuharakisha zaidi kuporomoka na kuangamia utawala dhalimu wa Bani Umaya. Mwandishi wa kitabu cha Sahabe Rahmat, yani wingu la rehma, Abasi Ismaili amenukuu baadhi ya karama za Sayidati Ruqaya katika kitabu hicho. Anasema Sayid Ibrahim Demeshki ambaye alikuwa miongoni mwa walinzi wa haram ya Ruqaya alaiha ssalam alitimiza umri wa miaka 90, bila kupata mtoto wa kiume. Seyid Demeshki alikuwa na watoto watatu wa kike. Usiku mmoja binti mkubwa wa Seyida Ibrahim alimwona Seyida Terukeya kwenye ndoto, akimwambia kwamba mwambie baba yako aende kwa liwali na amwambie, baina ya mwili na lahadi ya kaburi langu kuna maji yanayoniudhi na kunikera, mwambie aje akarabati kaburi na lahadi yangu. Binti wa Seyid Ibrahim alimsimulia baba yake ndoto hiyo, lakini baba hakutilia maanani. Usiku wa pili, wa pili wa pili, binti wa pili wa Seyid Ibrahim aliona ndoto hiyo hiyo na kumsimulia baba yake ambaye pia hakutilia maanani. Usiku wa tatu binti wa tatu wa Seyid Ibrahim alisimulia ndoto hiyo hiyo, lakini kama kawaida, baba pia hakuchukua hatua. Usiku wa nne, Seyid Ibrahim Demeshki mwenyewe alimwona Seyida Ruqayya kwenye ndoto akimwambia, kwa nini hujamfikishia liwali ujumbe wangu? Seyid Ibrahim aliamka kwa hamaki na kwenda kwa liwali na kumpasha habari ile. Liwali aliwakusanya maulamaa wa kishia na kisuni wa eneo la Sham na akawaamuru waoge na kuvaa nguo safi na nadhifu, kisha akamwamuru kila mmoja afungue kufuli ya mlango wa haramu ya Rukaya na kusema, mtu ambaye mlango utamfungukia ndiye atakayechimba kaburi la mjukuu huyo wa Mtume na kuondoa maiti yake kaburini. Maulamaa wote walijaribu kufungua, lakini kufuli haikufunguka. Baada ya hapo, Sayyid Ibrahim ndiye aliyeweza kufungua kufuli ya haram ya Seyidat Ruqayya. Aliingia ndani na kufukua kaburi na lahadi yake, akakuta mwili wa mjukuu huyo wa Mtume ukiwa bado mzima, kana kwamba umezikwa leo. Maji mengi yalikuwa yamekusanyika katika lahadi na mwanandani wa kaburi hilo. Sayyid Ibrahim alichukua mwili huo kutoka kwenye lahadi na kuulaza kwenye magoti yake. Kwa muda wa siku tatu alikuwa akilia katika siku zote hizo, hadi kaburi lilipokarabatiwa. Wakati wa haja au swala, Seyid Ibrahim alikuwa akiuweka mwili wa Seyidati Ruqeya juu ya kitu kisafi na nadhifu na kuchukua na kuulaza tena kwenye magoti. Baada ya kukamilisha ibada, alipotaka kuuzika tena mwili wa Ruqeya, Seyid Ibrahim alitawasali na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu ampe mtoto wa kiume. Dua yake ilikubaliwa na Mwenyezi Mungu, akamruzuku mtoto aki aki wa kiume akiwa uzeni. Mtoto huyo alipewa jina la Sayid Mustafa. Tukio hilo lilijiri mwaka 1280 Hijria. Yazidi bin Muawiya alizima sauti ya mtoto mdogo wa Imam Huseini alaihi salam, ili asiendelee kufichua maovu yake, lakini kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume limebakia daima kuwa waraka na ushahidi wa ukatili na dhulma za Yazid na Mayazidi mithili yake. Roho ya binti mdogo Ruqaya ilipana kuelekea juu mbinguni kama lilivyo jina lake, lakini dhulma alizofanyiwa yeye na mashahidi wengine wa haki zitabakia kuwa kielelezo cha ukatili wa madhalimu miaka na dahari. Kwa sasa kaburi na haram ya mtoto wa Imamu Huseini alaihi salam imekuwa eneo la ziara kwa maashiki na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wasalam. Wa kaburi dogo la mjukuu huyo wa mtume linamliza na kumsikitisha kila anayetembelea eneo hilo katika mji wa Damascas huko nchini Siria. Kila mwislamu anayekwenda kufanya ziara mahala hapo hujiuliza, kwa nini mtoto huyu mdogo alichukuliwa mateka na kufungwa katika gofu? Kwa nini aliaga dunia siku 25 tu baada ya mauaji ya baba yake? Kwa hakika kifo cha Sayyidati Ruqayya ni nyaraka ya wazi ya dhulma ya madhalimu ambao walikuwa wakidai kuwa ni viongozi wa Waislamu baada ya Mtume sallallahu alihi wasalam alihi wa. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wafuasi wa Ahlulbeiti alayhim wassalam popote walipo ulimwenguni kwa mna saba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ruqaya binti Husein alaihi ssalam. wassalamu alaikum bado mko nasi wapenzi wasikilizaji wa katika matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana wa leo Jumapili, eh, tarehe kumi na eh, mbili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki. Naanzia huko nchini Uganda kwa mchana huu nikianza na gazeti la Sunday Monitor, na habari kuu katika gazeti hili linasema, John Sanyu Katuramu ahitimisha miaka ishirini katika gereza la Luzira. Alifungwa mwaka elfu mbili na moja baada ya kupatikana na tia kumuua mrithi wa kiti cha ufalme wa Toro hepi kijana Ngoma. Katuramu ni waziri mkuu wa zamani katika ufalme wa Toro. Eh, limeandika katika habari nyingine kuwa je, mpango wa Mubaje na Kamulegea umepa, umepatia ufumbuzi haki za Waislamu? Shule za Burundi zafunguliwa huku Uganda ikisisitiza chanjo ya COVID 19 kwa, kwanza habari ya kuachiliwa huru Katuramu tumepewa nafasi pia katika gazeti la Sunday Vision ambalo linadokeza kuwa aliachiliwa huru jana baada ya kutumikia kifungo cha miaka ishirini gerezani. Limeakisi pia habari ya afya na kueleza ni jinsi gani vitamini A inavyoimarisha mfumo wa mwili, uimara wa mifupa na meno, kama ambavyo inamfanya mtu kuwa na ngozi nzuri nywele na kucha imara na za kupendeza. Sunday Vision limeakisi pia mazungumzo ya David Bahati, waziri wa viwanda Uganda, na mkuu wa ujumbe wa Umoja Ulaya nchini Uganda pamoja na balozi wa Ujerumani mjini Kampala, ambapo suala la kuunda ajira lilitawala katika mazungumzo yao. Limeandika pia kuwa baraza kuu la waislamu nchini Uganda la muomboleza Haji Bulaimu Muwanga Kibirige almaarufu kama BMK. Nikitoka Uganda anaelekea huko nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe Jumapili limeandika wabunge waibana serikali, maduka ya fedha, e, kelele na sauti ya muziki, mfupa mgumu, nemsi na polisi na viongozi wa dini, nguvu moja kupambana na ugaidi. Mwananchi Jumapili limeandika polisi yatia mguu shule za dini IGPC wasema ni mkakati wa kukabiliana na uhalifu na ugaidi. Viongozi wa dini wafungua wa milango. Kasi ya kifua kikuu kuzidi kuwa yatisha, wataalamu wengi wana hofu. Ndugai na waziri watoa angalizo. CCM yatangaza msimamo juu ya machifu na watemi nchini na athari e, wazee kushiriki ngono na wasichana. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo Jumapili na kutana na habari zisemazo: Umoja wa Mataifa wamwahidi Samia makubwa. Amuua mpenzi wake kwa sumu naye ajiua. Dakta Mwinyi amlilia Jaji Omar Haji. Muswada bima kwa wote sasa bungeni Novemba. Na 37 mbaroni kwa kukutwa na risasi 1500 pamoja na silaha. Mzalendo limeandika, Rais Samia achomoza, watu maarufu Afrika atajwa kuwa miongoni mwa viongozi wenye uwezo mkubwa, ushawishi na anayefuatiliwa zaidi. Wachambuzi wasema ni ishara kipindi cha Royal Tour kitafuatiliwa na watu wengi. Mke wa Kagame naye achomoza wataalamu wafichua kinachoweza kusababisha kifo wakati wa tendo la ndoa. na Septemba 11 tukio lisilofutika mioyoni mwa Wamarekani. Ama huko nchini Kenya, katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Nation e, ni kitupia jicho na kutana na habari inahusiana na kuonyeshwa kuweko mpango wa muungano baina ya Raila na Uhuru katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Mpango huo wa kugawana madaraka kuacha mlango wazi kwa ajili ya vyama vingine vya kisiasa kuweza kujiunga nao. Limeandika pia kuwa jaji akabiliwa na tuhuma za ufisadi. Habari nyingine zilizoakisiwa na gazeti hili la Sunday Nation ni ya takwimu za janga la corona. Limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 511 za maambukizo ya COVID-19 huku wagonjwa 148 wakiwa eh, ICU. Katika ukurasa wa habari za Afrika, Sunday Nation limeandika kiongozi aliyepinduliwa nchini Guine Alfa Conde aendelea kubakia kizuizini wafanya mapinduzi watosheka tu na kusema yuko mahala salama. Waziri mkuu wa zamani wa Ivory Coast Charles Konan Banny ameaga dunia kwa Covid 19 huko Paris, Ufaransa, alipokuwa akipatiwa matibabu. Na Senegal kuwapatia chanjo waalimu na wanafunzi kabla ya mwaka mpya wa masomo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili una habari zisemazo: mlima wateleza kwa Ruto na Raila, pigo kwa juhudi zao, gema wa kisaka, msimamo wa pamoja Wasichana sita wa sekondari wafukuzwa kuhusu madawa ya kulevya. Waiguru njia panda katika kivumbi cha elfu mbili na ishirini na mbili. Serikali yaanza kujengea wakazi Laikipia makao. Na wabaki farasi wanne kwenye kivumbi kikali cha kumrithi gavana Joho. Baadhi ya habari katika gazeti la Sunday Standard zinasema shule kufunguliwa tena Laikipia, asema waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang. Mtu anayetumiwa kuwa watu watatu Kilifi atiwa mbaroni na mwanahabari mkongwe Dominic Odipo afariki dunia. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 5 mfunguo tano Sofar mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe ya 12 Septemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Ruqaya binti mdogo wa Imam Husein bin Ali alaihi salam, alikufa shahidi akiwa huko Sham kwa mtawala dhalim Yazidi bin Muawiya. Ruqaya ambaye pia anajulikana kwa jina la Fatima binti Husein alikuwa binti wa mwisho wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kutoka kwa mkewe Umu Ishaq binti Talha. Wanahistoria wanasema mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitatu, minne au saba. Mtoto huyo alikuwa akimpenda sana Imamu Husein na aliandamana na naye na familia yake katika medani ya Karbala. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, ndugu na masahaba wa imamu, Ruqeya alikamatwa mateka na askari wa Yazidi akiwa pamoja na watu wengine wa nyumba ya mtu na kupelekwa Sham. Huko alikuwa akilia mchana na usiku. Wanahistoria wanasema mtawala Yazid aliamuru kichwa cha Imam Husein kipelekwe na kutupwa mbele ya binti huyo mdogo ambaye alilia na kuzimia kisha akakata roho. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo Irin Juliet Curie, mtaalamu wa fizikia na kemia Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Paris. Baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu, Irin alifanikiwa kuvumbua mada za nunurishi au radioactive. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita nchini Ethiopia, kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Haile Selassie. Haile Selassie alizaliwa mwaka 1892 nchini Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme mwaka 1930. Haile Selassie alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia Aki wa mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selasi aliwaajiri wataalamu wa kigeni na kuanza kufanya marekebisho ya kiidara hatua kwa hatua. Aidha alikomesha utumwa, akafanya marekebisho masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama nchini Ethiopia. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani Waziri Mkuu Suleiman Demirel, na kisha kuundwa serikali ya kijeshi, kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha, na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kijamii nchini Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi, ambapo hatimaye katika siku kama ya leo Jenerali Kenan aliyekuwa mkuu wa majeshi alifanya mapinduzi. ufoto sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa umekosoa, atu, umekosolewa kwa kupendelea muungano vamizi wa Saudi Arabia. Mamia ya wananchi wa Chad wameandamana wakipinga utawala wa kijeshi katika nchi hiyo. Mbunge mmoja wa kizayuni asema waweni mateka wote wa kipalestina ili wasiweze kutoroka tena kutoka gerezani. Na wabahareini waandamana wakipinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israeli. Jina langu ni Salum Bendera, kwa mchana huu sina la ziada ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.