Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya 5 Sofar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 12 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladi ya asubuhi hii tunasikika kupitia satelit na intanet. Anwani ya intaneti kama kawaida ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp umu studioni, anza na jumlisha kisha 98903506548 saba. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo katika jiji hilo tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile. 99.1 Singida huko nchini Tanzania, asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Ruqaya binti Husein alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa pia na Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran yasema safari ya Gross mjini Tehran ni katika fremu ya ushirikiano wa kiufundi. Umoja wa Mataifa wampongeza rais wa Tanzania kwa hatua zake dhidi ya janga la korona. Na Algeria yasema uamuzi wa nchi hiyo wa kukata uhusiano wa kidiplomasia na Moroko si wa kujadiliwa na wala haitabadilisha msimamo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA hapa mjini Tehran inafanyika katika fremu ya kutatua matatizo na masuala ya kiufundi baina ya Iran na wakala huo. Akizungumzia malengo ya safari ya Rafael Gross mjini Tehran Saidi Khatib Zade amesema katika miezi ya hivi karibuni kumekuwepo masuala kadhaa ya kiufundi ambayo yalihitaji utatuzi baina Irani ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na zinafanyika jitihada za kuyapatia ufumbuzi katika fremu ya ushirikiano wa pande mbili. Khatib Zade ameongeza kuwa safari hii inafanyika kwa shabaha ya kutatua masuala yaliyopo baina ya pande hizi mbili kadhalika msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesema baadhi ya nchi zinafanya njama za kuyas, kuyafanya kisiasa maswala ya kiufundi baina ya iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kuongeza kuwa inatarajiwa kuwa safari ya grosi mjini teheran itakuwa na matunda ya kuridhisha Umoja wa Mataifa umempongeza Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa hatua zake alizochukua katika kukabiliana na janga la COVID-19. Pongezi hizo zimetolewa na Bi Amina Muhammad, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika mazungumzo yake na Rais Samia katika Ikulu ya Chamwino, Dodoma hapo jana, ambapo alisisitiza pia kuwa Umoja wa Mataifa unaendelea kuhakikisha kuwepo na usawa wa upatikanaji wa chanjo na kwamba unaendelea na majadiliano na taasisi za kifedha kuona ni jinsi gani zinasaidia nchi zinazoendelea kukabiliana na janga la korona. Vilevile, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameahidi kuunga mkono jitihada za serikali ya awamu ya sita za kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto pamoja na na upatikanaji wa maji safi na salama. Katika mazungumzo hayo, Bi Amina Muhammad amewasilisha salamu kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kumpongeza Rais Samia kwa kushika nafasi ya uraisi na kumtakia kheri katika majukumu yake. Kwa upande wake, Rais Samia amempongeza Bi Amina Muhammad kwa kuteuliwa tena kushika nafasi hiyo ya naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kumhakikishia ushirikiano zaidi kwa Umoja wa Mataifa kupitia taasisi zake mbalimbali kwani ni mbia wa maendeleo nchini Tanzania. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria amesema uamuzi wa nchi yake wa kukata uhusiano wa kidiplomasia na jirani yake Moroko si jambo la kujadiliwa na wala hautabadilika. Ramtane La Mamra amesema hayo pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi za Kiarabu huko Cairo, Misri, na kusisitiza kwamba suala la nchi yake kukata uhusiano na Moroko haliwezi kuwekwa katika ajenda ya mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya hiyo Kwani hili ni jambo linalohusiana na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Uamuzi huo hauwezi kubadilika, umechukuliwa kwa kuzingatia maslahi ya taifa, na kwamba Algeria imekuwa na subira muda mrefu kabla ya kuchukua uamuzi huo, ikivumilia chokochoko choko za jirani yake Moroko, amesisitiza mwanadiplomasia huyo mkongwe wa Algeria, kufuatia kushadidi mvutano baina ya nchi mbili jirani za kiarabu za Afrika Kaskazini, huku ukiaminika kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel umekuwa na nafasi katika kadhia hiyo. Mwezi uliopita, Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabati kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiuhasama dhidi ya Aljaz Seneta wa ngazi za juu wa chama cha Republican nchini Marekani ametoa mkanda wa video kwa kum mnasaba wa kumbukumbu ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 na, na kutangaza kuwa utendaji wa serikali ya rais Joe Biden huko Afghanistan unaofanya watu wote wajiepushe kuifuata Marekani. Lindisday Graham, ambaye wiki za karibuni amekuwa akikosoa sana utendaji wa serikali ya Biden katika Senate ya Marekani, ameeleza hisia zake kuhusu mashambulizi ya Septemba 11 na kusema Marekani haikuwa imejitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na mashambulizi kama hayo. Graham amesema kamwe hakuwahi kufikiria kwamba kundi la Taliban litashika tena madaraka ya Afghanistan katika mwaka wa 20 wa kumbukumbu ya mashambulio ya Septemba 11 na kwamba mamia raia wa Marekani waliachwa hivi hivi huko Afghanistan kutokana na mbinu iliyotumiwa kuliondoa jeshi la nchi hiyo nchini humo. Graham ameongeza kuwa Marekani pia imewasaliti maelfu ya Waafghani waliopigana kishujaa bega kwa bega na wanajeshi wa Marekani. Majeshi no ya Marekani na waitifaki wake wa Ulaya yameondoka Afghanistani kwa madhila na fedheha, baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ishirini. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema shehena za meli za mafuta za Iran zilizotumwa Lebanon kwa ajili ya kupunguza mzingiro wa Marekani dhidi ya nchi hiyo ni mafanikio ya kisiasa na kijamii mbele ya dhuluma za serikali ya Washington na jinai zake dhidi ya binadamu. Shekh Naim Kasim amesema yanayojiri hivi sasa nchini Lubnani yanakwenda kinyume na mradi wa Marekani na Israel. Samahati, Shekh Naim Kasim ameongeza kuwa wa Marekani wameachwa bumbuazi kutokana na kuona shehena za meli za mafuta za Iran zikivunja mzingiro wao dhidi ya Lubnan na kukidhi mahitaji ya bidhaa hiyo muhimu, na kwamba harakati hiyo ilikuwa sawa na mauti kwa Marekani. Kadhalika, naibu katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kuwa harakati hiyo mapambano itaendelea kulisaidia taifa la Lubnan na kueleza kuwa Hizbullah itapambana na mzingiro wa Marekani kama ilivyopambana na utawala wa kizayuni wa Israel sambamba na kuendeleza juhudi za kurekebisha taasisi za mahakama za Lubnan na kukabiliana na mafisadi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho matukio ya kisiasa ya Moroko: Muhammad wa Sita ateua waziri mkuu mpya. Baada ya kushindwa vibaya chama tawala cha uadilifu na ustawi PJD katika uchaguzi wa wiki iliyopita nchini Moroko, mfalme Muhamadi wa Sita wa nchi hiyo amemteua Azizi Akhanush wa chama cha NRI kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Ahanushi amepewa jukumu la kuunda serikali mpya ya Rabat. Kabla uchaguzi wa karibuni wa Moroko ilitazamiwa kuwa chama cha PJD kingeibuka na ushindi. Chama hicho kimekuwa na nafasi kubwa katika uwanja wa siasa wa Moroko baada ya kushinda awamu mbili za uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili na kumi na moja na mwaka elfu mbili na kumi na sita Hata hivyo, kinyume na makadirio ya wachambuzi wa mambo, chama tawala cha Justice and Development Party kilichokuwa na viti mia moja na ishirini na tano kimepata pigo kubwa na kuambulia kumi na mbili tu kikiwa nyuma sana wapinzani wake wakuu kama chama cha Nri Pam na chama cha Istiklal cha Pi baada ya kupigwa mweleka na kuangukia pua, chama hicho kimedai kuwa uchaguzi huo umechakachuliwa na kwamba kumefanyika uhalifu na ukiukaji wa sheria katika majimbo mengi ya uchaguzi. Vilevile, viongozi wa chama hicho akiwemo katibu mkuu Saaduddin Al Othmani wametangaza kujiuzulu baada ya kushindwa vibaya katika uchaguzi wa bunge kwa kuambulia viti kumi na mbili tu. Taarifa iliyotolewa na chama hicho imesema matokeo yaliyotangazwa hayaeleweki, si ya kimantiki na wala hayaakisi ramani halisi ya kisiasa na nafasi ya chama cha PJD katika medani ya siasa za Moroko. Weledi wa mambo wanasema hali isiyofaa ya kisiasa na kiuchumi ya jamii ya Moroko ni miongoni mwa sababu za kulambishwa udongo chama tawala cha P jd . Sababu nyingine ya kushindwa chama hicho ni hatua ya serikali ya Rabati ya kusaini mapatano ya amani na utawala wa kizayuni wa Israel na kuwasaliti wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Baada ya Imarati, Bahareni na Sudan, Moroko ilikuwa nchi ya nne ya kiarabu kutia saini makubaliano kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel chini ya mashinikizo aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Uchunguzi wa maoni ulioonyesha kuwa baada tu ya Moroko kusaini mapatano kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Wazayuni, asilimia 88 wa Moroko walipinga hatua wa hiyo. Mwenyekiti wa taasisi ya kupambana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano na Israel nchini Moroko anasema chama tawala cha PJD kimelipa gharama ya kuwasaliti wa Palestina kwa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel, serikali mpya ya Moroko imechukua hatamu za uongozi huku nchi hiyo ikisumbuliwa na migogoro mingi ya ndani na katika siasa za nje. Hatua ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel na safari za mara kwa mara za viongozi wa serikali ya Tel Avivu nchini Moroko vimewakasirisha sana wananchi wa nchi hiyo. Katika upande mwingine, machafuko ya maeneo ya mpakani, kukatwa uhusiano wa Moroko na Algeria na mgogoro wa kisiasa unaoendelea kutokota baina ya nchi hizo mbili vimezidisha hali ya wasiwasi na mtikisiko katika siasa za nchi za Rabat. Vilevile moto mkubwa uliotokea nchini Algeria ambao Aljaz inasema uliwashwa kwa makusudi na makundi yanayoungwa mkono na kusaidiwa na Moroko na Israel navyo vimezidisha hali ya mvutano katika uhusiano wa nchi mbili hizo. Pamoja na haya yote, inaonekana kuwa kuteuliwa Azizi Ahanush kuwa waziri mkuu mpya wa Moroko hakutakuwa na mabadiliko yoyote katika hali ya sasa ya nchi hiyo. Ahanush anahesabiwa kuwa miongoni mwa waungaji mkono wakubwa wa suala la kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel na ana uhusiano mkubwa na washirika wa Ulaya wa serikali ya Rabat. Vilevile anahesabiwa kuwa miongoni mwa vibopa na matajiri wakubwa wa Moroko wenye uhusiano wa karibu sana na Mfalme Muhammad wa Sita wa nchi hiyo. Hata hivyo kushindwa vibaya chama cha Uadilifu na Ustawi cha PJD katika uchaguzi wa karibuni wa bunge kumeonyesha kuwa kuendelezwa siasa za sasa kutakifanya chama cha NRI na serikali yake ikabiliwe na hatima ile ile iliyokumbwa chama kilichopita cha PJD. mm. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka uh, siku aliyokufa shahidi binti mdogo Ruqaya binti Husein alaiha assalam. Wa wa, karibuni wapenzi wa sikilizaji, wa kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufa shahidi Ruqayya binti Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhim ssalam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijiria ilitokea hamasa na mapambano makubwa yatakayobakia hai katika historia ya mwanadamu. Wanahistoria wengi wanasema kwamba tarehe tano Safar ndiyo inayosadifiana na siku Hadharati Ruqaya alipoaga dunia. Ruqaya alikamatwa mateka pamoja na Bani Hashim na wajukuu wengine wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, baada ya mauaji ya kutisha ya baba yake Imamu Husein alaihi salam katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasimulia kwamba Alasiri ya tarehe kumi Muharam, Bin Ziyad aliyekuwa kamanda wa jeshi la Yazidi bin Muawiya aliamuru kichwa kilichotenganishwa na mwili cha Imamu Husein kipelekwe Kufa kwa gavana wa Yazid, Ubaidullah bin Ziyad. Khauli bin Yazid na Hamid bin Muslim ndio waliopewa jukumu la kupeleka kichwa hicho kitukufu cha mjukuu wa Mtume wetu Muhammad. Khaulii ambaye alikuwa amebeba habari kubwa alitangulia mbele na kwenda mbio hadi kwenye kasri ya bin Ziyadi mjini Kufa, lakini alifika kwa kuchelewa na akakuta milango ya kasri imefungwa. Alilazimika kuchukua kichwa cha Imamu Huseini nyumbani kwake na kukificha kwenye tanuri. Alimwambia mke wake kwamba, nimekuja na kitu ambacho kitatupatia utajiri wa siku zote. Nimeleta nyumbani kichwa cha Hussein bin Ali. Mke wa Khawli alisema kwa mshangao mkubwa kwamba ole wako, watu wanapeleka dhahabu na fedha majumbani mwao, wewe unaleta nyumbani kichwa cha mtoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kamwe sitalala tena na wewe katika nyumba moja. Baada ya kusema hayo, mke wa Khawli alitoka nje na ghafla, aliona nuru kubwa iliyokuwa ikiangaza kuelekea mbinguni. Asubuhi mapema Khawli alichukua kichwa hicho kitukufu na kukipeleka kwa Ubaidullah bin Ziyad. Wanahistoria wanasema kwamba kichwa cha Imamu Husein alayhi ssalam kilikuwa kikisoma baadhi ya aya za Qurani katika maeneo na minasaba tofauti hadi kilipofikishwa kwa mtawala maluni na dhalimu Yazidi bin Muawiya. Shekh Mufid katika kitabu cha Al Irshad, Said Hashim al Baharani katika kitabu cha Madinatu lmaajiz na Alama Majlisi katika Biharu lanwar wanasema kwamba miongoni mwa aya zilizosomwa na kichwa kitukufu cha Imamu Husein ni ile ya kumi na tatu ya Suratu lkahf inayosema, sisi tunakusimulia habari zao kwa haki, hakika hao ni vijana waliomwamini mola wao na tukawazidishia uongofu. Vile vile kilisoma sehemu ya aya ya 227 ya suratu Shuaraa inayosema, na wale waliodhulumu watajua mgeuko watakaogeukia. Imepokewa pia kutoka kwa Salama bin Kahila akisema kwamba nilikiona kichwa cha Imamu Husein kikiwa juu ya mkuki kikisoma sehemu ya aya ya 137 ya suratu l-Baqara inayosema, basi Mwenyezi Mungu anakutosha shari yao, na yeye ndiye msikizi na mjuzi. Kichwa cha Imamu Husein na mashahidi wengine wa Karbala vilitundikwa kwenye mishale na kupelekwa Damascus kwa Yazidi bin Muawiya, vikitangulia msafara wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad waliotekwa baada ya mauaji ya tarehe kumi Muharam. Katika msafara huo alikuwemo Ruqaya binti wa Imamu Husein Aliyekuwa na umri wa miaka minne. Baada ya kufikishwa makao makuu ya utawala wa Bani Umayya, Yazidi Mal'un aliamuru mateka hao wa Bani Hashim washikiliwe kwenye gofu moja, lililokuwa kando kidogo ya kasri yake. Usiku, binti huyo malaika wa Imamu Hussein alimwona baba yake kwenye ndoto, na akaamka kwa fadhaa na kuanza kulia. Ruqayya alikuwa akipiga mayowe na kumwita baba yake. Walijaribu sana kumtuliza mtoto huyo bila ya mafanikio na kadiri walivyomtuliza ndivyo kilio na masikitiko yake yalivyozidi. Kilio na maumivu ya mtoto Ruqaya viliwaliza watu wote waliokuwa pamoja naye. Baada ya kupata habari hiyo, Yazidi aliamuru askari wake waingie kwenye gofu hilo wakiwa na sinia lililokuwa limefunikwa. Baadhi ya mateka hao walidhani kwamba sinia hiyo ilikuwa na chakula, kwa ajili ya mtoto huyo aliyekuwa akilia sana kwa huzuni. Hata hivyo, hali ilikuwa tofauti kabisa. Sinia hiyo ilisogezwa mbele ya mtoto Rukaya, kisha kifuniko chake kikaondolewa. Sinia ilikuwa na kichwa kilichokatwa cha mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalama. Mtoto huyo alipoona kichwa cha baba yake kilichokuwa kimejaa damu Alitahayari mno na kuangua kilio kikubwa. Alikikumbatia kichwa cha baba yake na kukibusu, kisha akasema: baba yangu, nani amepaka uso wako damu? Ewe baba yangu, nani amekata shingo yako? Nani amenifanya yatima? Ruqaya aliendelea kulia na kuzungumza na kichwa cha baba yake hadi sauti yake ikakatika. Watu waliokuwa kandokando yake walidhani amepatwa na usingizi na walipomsogelea Wapenzi wasikilizaji, katika tukio la kusikitisha la tarehe 10 Muharram mwaka 61 hijiria, watu wa rika zote, wanaume na wanawake, mabwana na watwana, weupe na weusi, vijana na wazee, watoto na hata vichanga vilivyokuwa vikinyonya vilitengeneza hamasa na historia, kana kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alitaka kutimiza hoja yake kwa walimwengu na kuthibitisha haki ya Husein na masahaba zake. Watoto walioongozana na wazazi wao katika msafara wa nuru wa Karbala waliwaona kwa macho yao baba zao wakiuawa wa shahidi na kukatwa kwa mapanga ya adui. Watoto hao walijifunza jinsi ya kusimama imara na kupambana na dhuluma na madhalimu wakiwa bado wadogo na kufuata nyayo za wazazi na ndugu zao japokuwa hawakupigana vita lakini kuwepo katika medani ya vita pekee na kufa shahidi kwa wengine kama Saida Rukaya kulitajirisha harakati ya mapambano ya Karbala na kuharakisha zaidi kuporomoka na kuanguka utawala dhalimu wa Bani Umaya. Wapenzi wa wasikilizaji, Yazidi bin Muawiya alizima sauti ya mtoto mdogo wa Imamu Hussein alaihi ssalam ili asiendelee kufichua maovu yake, lakini kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume limebakia daima kuwa waraka na ushahidi wa ukatili na dhulma za Yazidi bin Muawiya. Roho ya Hadrat Ruqaya ilipaa na kuelekea juu mbinguni kama lilivyo jina lake, lakini dhulma alizofanyiwa yeye na mashahidi wengine wa haki zitabakia kuwa kielelezo cha ukatili wa madhalimu miaka na dahari. Kwa sasa, kaburi na haramu ya mtoto huyo wa Imam Husein imekuwa eneo la ziara kwa maashiki na wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kaburi dogo la mjukuu huyo wa Mtume linamliza na kumsikitisha kila mtu anayetembelea eneo hilo katika mji wa Damaskas. Kila Mwislamu aliyekwenda kufanya ziara mahala hapo hujiuliza kwa nini mtoto huyo mdogo alichukuliwa mateka na kufungwa katika gofu. Kwa nini aliaga dunia siku ishirini na tano tu Nam, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilicholetwa kwenu na Amir Ibrahim Rute jengwa ki kwa mnasaba huu wa leo wa kukumbuka siku aliokufa shahidi binti mdogo wa Imam Husein alaihisalam, Ruqaya alaih salam, salam. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni. Sasa kwa pamoja tutupia jicho kurasa za baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumapili, tarehe ya kumi na mbili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi, ya dira ya macho yetu magazetini inaanzia uh, huko nchini uh, Tanzania, nikianza na Nipashe Jumapili ambapo limeandika wabunge waibana serikali, maduka ya fedha, kelele na sauti ya muziki, mfupa mgumu na polisi na viongozi wa dini nguvu moja kupambana na ugaidi. Mwananchi Jumapili limeandika polisi yatia mguu shule za dini, IGP Siro asema ni mkakati wa kukabiliana na uhalifu na ugaidi, viongozi wa dini wafungua mlango kasi ya kukabiliana kwa mradhi. Kasi ya kifua kikuu kuzidi kuwayatisha, wataalamu wengi wana na hofu. Ndugai na waziri watoa angalizo. CCM yatangaza msimamo juu ya tangaza, juye, machifu na watemi nchini na athari eh, wazee kushiriki ngono na wasichana ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo Jumapili nakutana na habari zisemazo Umoja wa Mataifa wamwahidi Samia makubwa. Amuua mpenzi wake kwa sumu naye ajiua. Daktari Mwinyi amlilia Jaji Omari Haji. Muswada bima kwa wote sasa bungeni Novemba. na thelathini na saba watiwa mbaroni kwa kukutwa na risasi elfu moja mia tano pamoja na silaha, mzalendo limeandika. Rais Samia chomoza watu maarufu Afrika, atajwa kuwa miongoni mwa viongozi wenye uwezo mkubwa, ushawishi na anayefuatiliwa zaidi. Wachambuzi wasema hii ni ishara, uh, kipindi cha Royal Tour kitafuatiliwa na watu wengi. Mke wa Kagame naye achomoza. Wataalamu wafichua uh, kinachoweza kusababisha kifo wakati wa tendo la ndoa. Na Septemba 11 tukio lisilofutika mioyoni mwa Wamarekani. Hama huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Sunday Nation inahusiana na kuonyeshwa, kuwekwa mpango wa muungano baina ya Raila na Uhuru katika uchaguzi ujao hapo mwakani elfu mbili na ishirini na mbili. Mpango huo wa kugawana madaraka kuacha mlango wazi kwa ajili ya vyama vingine vya kisiasa kujiunga nao. Limeandika pia kuwa jaji akabiliwa na tuhuma za ufisadi. Habari nyingine zilizoakisiwa na gazeti hili la Sunday Nation ni ya takwimu za janga la corona. Limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 511 za maambukizo ya COVID-19, huku wagonjwa 148 wakiwa katika chumba maalum cha uangalizi ICU. Katika ukurasa wake wa habari za Afrika. Sunday Nation limeandika kiongozi aliyopinduliwa nchini Guinea Alpha Conde aendelea kubakia kizuizini, wafanya mapinduzi watosheka tu na kusema kuwa yupo mahala salama. Waziri mkuu wa zamani wa Ivory Coast Charles Konan Banny aga dunia kwa COVID-19 huko Paris, Ufaransa, alipokuwa akipatiwa matibabu. Na Senegal kuwapatia chanjo wa waalimu na wanafunzi kabla ya mwaka wa masomo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili una habari zisemazo: mlima wateleza kwa Ruto na Raila, pigo kwa juhudi zao GEMA wakisaka msimamo wa pamoja. Wasichana sita wa sekondari wafukuzwa wakihusishwa na madawa ya kulevya Waiguru njia panda katika kivumbi cha elfu mbili na ishirini na mbili. Serikali yaanza kujengea wakazi like pia makao na wabaki. Uf uf ufarasi wanne tu kwenye kivumbi kikali cha kumrithi gavana Joho. Baadhi ya habari katika gazeti la Sunday Standard inasema shule kufunguliwa tena, like pia asema waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i. Mtu anayetuhumiwa kuua watu watatu Kilifi atiwa mbaroni na mwanahabari mkongwe Dominic Odipo aga dunia. Mehitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Sunday Monita na habari kuu katika gazeti hili nasema John Sanyu Katuramu aitimisha miaka ishirini katika gereza la Luzira. Alifungwa mwaka elfu mbili na moja baada ya kupatikana na hatia kumuua mrithi wa kiti cha ufalme wa Tooro, Hepi kijana Ngoma. Katuramu ni waziri mkuu wa zamani katika ufalme wa Toro. Limeandika katika habari nyingine kuwa je, yeah, mpango wa mubaje na kamulegeya umepata ufumbuzi ha, umepatia ufumbuzi haki za Uislamu. Shule za Burundi zafunguliwa, huku Uganda ikisisitiza chanjo kwanza ya Covid 19. Habari ya kuachiliwa huru Katuramu imepewa nafasi pia katika gazeti la Sunday Vision, linadokeza kuwa aliachiliwa huru jana baada ya kutumikia kifungo cha miaka ishirini gerezani. Limeakisi pia habari ya afya na kueleza ni jinsi gani vitamini a inavyoimarisha mfumo wa mwili, uimara wa mifupa na meno, kama ambavyo inamfanya mtu kuwa na ngozi nzuri na nywele za nywele pamoja na kucha imara na za kupendeza. Haya, kazi kwenu na vitamin C hiyo, vitamin A kumradhi mradhi. Sunday Vision limeakisi pia mazungumzo ya David Bahato, waziri wa viwanda Uganda, na mkuu wa ujumbe wa Umoja Ulaya nchini Uganda pamoja na Ujerumani pamoja na balozi wa Ujerumani katika jiji la Kampala. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha juma hili cha Afrika wiki hii. Pamoja na mambo mengine, wiki hii tutatupia jicho madai ya Ethiopia dhidi ya Sudan kwamba inawasaidia waasi wa, wa Tigrei, kukamatwa kinara wa wanamgambo wa kundi la Antibalaka huko jamhuri ya Afrika kati mapinduzi ya kijeshi nchini Guine Conakry na kuongezeka idadi ya wahanga wa korona barani Afrika kufikia watu laki mbili. Msemaji wa kamandi ya jeshi la Sudan wiki hii alikadhibisha madai yaliyotolewa na jeshi la Ethiopia kwamba Khartumu inawasaidia waasi wa Tigrey kwa ajili ya kushambulia bwawa la Renaissance. Brigedia Tahir Abu Haja ametoa kauli hiyo baada ya jeshi la Ethiopia kudai kuwa Sudan inawaunga mkono waasi wa Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigrei, TPLF, kwa ajili ya kushambulia bwawa la Renaissance. Ijumaa iliyopita, jeshi la Ethiopia lilidai kwamba waasi wa Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigrei wameshambulia eneo la Almahalla katika jimbo la Benishangul Gumuz, karibu na mpaka wa Sudan wakiwa na nia ya kukwamisha ujenzi wa bwawa la Renaissance. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya maji ya mto Nile umezusha mivutano baina ya Ethiopia na nchi jirani za Sudan na Misri. Kinara wa kundi la wanamgambo wa Kikristo la Anti Balaka nchini Jamhuri ya Afrika ya Afrika ya Kati amekamatwa na maafisa wa usalama wa nchi hiyo Eugene Ngaikoset na afisa wa zamani wa kikosi cha ulinzi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize wamekamatwa na idara za usalama. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Afrika kati amethibitisha kukamatwa Ngaikoset, lakini mazingira ya kukamatwa kwake bado hayajaelezwa. Eugene Ngaikoset anatuhumiwa kuhusika na vitendo vingi vya uhalifu nchini Jamhuri ya Afrika Kati. Machafuko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yaliibuka mwaka 2013 baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa taifa hilo Francois Bozize. Umoja wa Mataifa umetuma kikosi maalum cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kinachojulikana kama MINUSKA ambacho kimefanikiwa kurejesha utulivu wa wastani katika nchi hiyo. Nchini Afrika ya Kusini, rais wa zamani Jacob Zuma ameachiliwa huru baada ya kupewa msamaha wa matibabu. Zuma ameachiliwa huru kutoka gerezani kwa sababu za kiafya akiwa amebakia gerezani humo kwa muda wa chini ya miezi miwili katika kifungo chake cha miezi 15. Taarifa zaidi zinasema Rais huyo wa zamani sasa atamalizia kifungo chake nyumbani. Idara ya huduma za marekebisho nchini Afrika Kusini imesema rais wa zamani Jacob Zuma yuko hospitalini akipata matibabu ya maradhi ambayo hayajafahamika. Idara hiyo imesema rais huyo wa zamani alifanyiwa upasuaji mwezi uliopita. Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi 15 jela baada ya kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika katika kipindi chake cha uongozi kutoka mwaka 2009 hadi 2018. Makumi ya watu wameuawa katika maandamano ya kumuunga mkono Zuma na kupinga kiongozi wao huyo kufungwa jela. Wiki hii rais Yoweri Museveni wa Uganda alisema nchi yake iko tayari kutuma wanajeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF endapo serikali ya Kinshasa itaidhinisha suala hilo. Rais Museveni amesema majadiliano yanaendelea na mwenzake wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi. Alipoulizwa kuhusu ugaidi nchini Msumbiji, rais Museveni alisema chanzo cha tatizo hilo liko kwa jirani yake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kadhalika, rais wa Uganda ameeleza kuwa tatizo la Msumbiji linahusiana na tatizo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi la waasi wa ADF linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake za ugaidi katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwongo wa tisini na hadi sasa limeua mamia ya watu mbali na kulazimisha malaki ya wengine kuwa wakimbizi. Wiki hii kikosi maalumu cha jeshi la Guine kilitangaza kuwa kimemwondoa madarakani rais Alfa Conde wa nchi hiyo. Kikosi hicho pia kimevunja serikali, kusitisha katiba ya nchi na kufunga mipaka yote ya Guine Conakry. Mapinduzi ya Guine yamefanywa na kikosi maalumu kilichoasisiwa mwaka 2018 na kanali Mamadi Domboya aliyeongoza mapinduzi hayo alikuwa askari katika kikosi cha jeshi la Ufaransa nje ya nchi. Mapinduzi ya kijeshi nchini Guine Conakry amekabiliwa na upinzani mkali wa jamii ya kimataifa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amelaani kuchukuliwa madaraka kwa mtuto wa bunduki nchini humo na ametoa wito wa kuachiliwa huru mara moja Rais Alfa Conde. Umoja wa Afrika pia umelaani kitendo cha wanajeshi hao cha kutoa madaraka nchini Gine na umetoa wito wa kuachiwa huru mara moja Rais Konde. Mapinduzi ya kijeshi nchini Gine yamefanyika baada ya rais wa nchi hiyo kubadili katiba ambayo imemruhusu kugombea kiti cha urais kwa mara ya tatu mfululizo. Awali katiba Gine haikuwa ikimruhusu kuongoza nchi kwa zaidi ya vipindi viwili. Awamu ya pili ya Konde ilimalizika Disemba mwaka jana wa 2020. Baadhi ya duru zinadokeza kuwa mivutano baina ya rais Alfa Conde na kanale Mamadi Domboya ilipamba moto baada ya kutolewa pendekezo la kupunguzwa mishahara ya baadhi ya wanajeshi. Vilevile vile katika wiki za karibuni, serikali ya Conakry imezidisha sana ushuru kwa ajili ya kupata fedha za kujaza nakisi ya bajeti pia imepandisha juu bei ya mafuta ya petroli kwa asilimia 20, suala ambalo limeibua malalamiko ya wananchi. Na wiki hii imeripotiwa kuwa maelfu ya Wakenya wamekwama Nairobi wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi ya ndege kwenda kufanya kazi Uarabuni, licha ya simulizi za kuwatua moyo kuhusu madhila wanayopitia wakiwa huko Saudi Arabia. Ingawa vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti ukatili ambao wafanyakazi wa kigeni hususan kutoka Afrika na mashariki mwa Asia hutendewa katika nchi za Uarabuni, hasa Saudia, Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu, mawakala wa wafanyakazi wanaosaka ajira katika nchi hizo wamelalamika kuwa hakuna ndege za kuwawezesha kuelekea Uarabuni kwa muda wa mwezi mmoja uliopita. Wakenya wengi wamekuwa wakielekea warabuni kufanya kazi za majumbani, ujenzi na kadhalika. Mara nyingi wanawake huajiriwa kwa mikataba ya miaka miwili kama wafanyakazi wa ndani na wengi hujikuta wakinyimwa mishahara yao na kunyanyaswa kingono. Baadhi yao pia wameishia kuuawa na kuzamisha jamaa zao kwenye lindi la ukiwa, huku wengine wakiteswa na kuokolewa wakirejea nchini mikono mitupu Licha ya kuwa na matumaini ya kupata utajiri. Wapenzi wa wasikilizaji, ni hayo basi niliyoweza kukuandalia kwa juma hili katika kipindi cha Afrika wiki hii, na kushukuru kwa kunisikiliza, na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe ya tano mfunguo tano Sofar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ya kumi na mbili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kulingana na kalenda ya hijria, Ruqaya binti mdogo wa Imam Husein bin Ali alaihi salam alikufa shahidi akiwa huko Sham kwa mtawala dhalim Yazid bin Muawia. Rukaya ambaye pia anajulikana kwa jina la Fatima binti Husein alikuwa binti wa mwisho wa mjukuu huyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka kwa mkewe Ummu Ishaq binti Talha. Wanahistoria wanasema mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitatu, minne au saba. Mtoto huyo alikuwa akimpenda sana Imam Husein na aliandamana naye na familia yake katika medani baada ya kuuawa shahidi baba yake, ndugu na masahaba wa Imam Ruqeya alikamatwa mateka na askari wa Yazidi akiwa pamoja na watu wengine wa nyumba ya Mtume na kupelekwa Sham. Huko alikuwa akilia mchana na usiku. Wanahistoria wanasema mtawala Yazid aliamuru kichwa cha Imam Husein kipelekwe na kutupwa mbele ya binti huyo mdogo, ambaye alilia na kuzimia kisha roho Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo, Irene Joliot Curie mtaalamu wa fizikia na kemia wa Ufaransa alizaliwa katika mji wa Paris. Baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu, Irene alifanikiwa kuvumbua mada za nunurishi au radioactive. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita nchini Ethiopia kulitokea mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Haile Selassie. Haile Selassie alizaliwa mwaka 1892 nchini Ethiopia. Awali alikuwa mkuu wa mikoa kadhaa nchini humo na baadaye akawa mrithi wa kiti cha ufalme. Mwaka 1930, Haile Selassie alishika hatamu za uongozi wa Ethiopia aki mfalme wa nchi hiyo. Awali alifanya jitihada kubwa za kuyaunganisha makabila ya Ethiopia kwa shabaha ya kuyadhibiti. Haile Selasi aliwaajiri wataalamu wa kigeni na kuanza kufanya marekebisho ya kiidara hatua kwa hatua. Aidha, alikomesha utumwa, akafanya marekebisho masuala ya kifedha na kuanzisha mfumo wa mahakama nchini Ethiopia. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, nchini Uturuki kulitokea mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na jenerali Kenan Evren na kupelekea kuondolewa madarakani waziri mkuu Suleiman Demirel, na kisha kuundwa serikali ya kijeshi, kuibuka kashfa ya ufisadi wa fedha, na kuendelea hali ya kulegalega kisiasa na kijamii nchini Uturuki kulipelekea kutokea mgogoro wa kiuchumi, ambapo hatimaye katika siku kama ya leo jenerali Kenan aliyekuwa mkuu wa majeshi alifanya mapinduzi. Namna tupia, tupia jicho hapa baadhi ya jumbe za kutoka kwa wasikilizaji wetu. Naanza naye Kipala Mc Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema: Redio Teheran, licha ya matangazo ya asubuhi ya leo kuwa na habari karibu nyingi motomoto, mimi nasubiria kwa hamu uchambuzi wa kisiasa hasa uteuzi wa mfalme wa Moroko kumteua waziri mkuu mpya. Pia ombi langu tuchambuliwe kiini cha mgongano kati ya Algeria na Moroko. Je, mzozo ni nini. Bila shaka bwana Kipala, umepata kabisa uchambuzi wetu kuhusiana na kuteuliwa waziri mkuu mpya wa Moroko huko baada ya chama tawala nchini humo kusambaratika na kuangukia pua kufuatia kushindwa vibaya katika uchaguzi wa bunge hivi karibuni, ambapo katika bunge lilopita chama hicho kilikuwa na viti mia moja na ishirini na tano lakini mara hii kimeambulia viti kumi na mbili tu, na kwa mujibu wa katiba ya Moroko, chama inachopata eh, viti vingi vya bunge eh, ndipo eh, humfanya mfalme kumchagua waziri mkuu kutoka katika eh, chama hicho. Bila shaka umenufaika vya kutosha kutoka hapo Mwanza. Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania anasema, nawatakia asubuhi njema wasikilizaji wote, kikubwa tuachane na chuki tujenge eh, Tanzania. Asante sana eh, Bilale au uh, uh, Hamisi Hashim Bilale kutoka hapo Mtwara Tanzania. Bila shaka unatupata kabisa mubashara kupitia Maarifa FM. Jina langu anasema ni Muhamad Muhammad Zanziba, nasema nipo Zanziba, Tanzania. Anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Yeye ametosheka tu na kutusalimia, nami naitikia salamu hii ya wajibu kabisa wa alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. E, nashika maoni yake Yazidi Akida wa Chumbageni e, Tanga, Tanzania, malenga na mshairi e, mashuhuri na mahiri kabisa huyu kutoka e, pale e, Chumbageni, Tanga, Tanzania. Hebu tumsikilize asubuhi hii ana vinjari namna gani katika beti za mashairi anasema. Ni jumapili adhimu, siku ndiyo yaanzia. E, nimepata ufahamu, habari kuzisikia, kutoka kila sehemu, pembe zote za dunia. Mtangazaji muhimu, pongezi kukupatia. Naitwa Dkt. Yazidi Akira mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asante sana Dkt. Yazidi Akira, ukipanda jukwani na beti hizo za mashairi kutoka hapo Chumbageni, Tanzania, Tanga Tanzania. Shukran sana Uh, Ismail Khamisi Ramadhani, huyu yupo Geita Tanzania, asema waalaikum salamu, nawapata vizuri sana. Allah awalipe, uh, kila la kheri. Ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari za dunia. Irani imesema safari ya grosi hapa mjini Teheran ni katika fremu ya ushirikiano wa kiufundi. Na Umoja wa Mataifa umempongeza Rais Samia wa Tanzania kwa hatua zake dhidi ya janga la korona. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nahodha wa jahazi la matangazo yako nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka hapa jijini Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.