Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya nasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Udondozi huo wa magazeti utafuatiwa pia na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki. <mulia> Ifuatiyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Abdullah yasema kutumwa meli ya mafuta ya Iran Lebanon ni mwanzo wa kuvunjwa mzingiro wa Marekani. Umoja wa Afrika wasimamisha wanachama wa Guinea baada ya mapinduzi ya kijeshi. Kwa kila saa moja, wa Marekani wamelipa dola milioni 32 kugharimia vita vilivyoanzishwa na nchi yao. na mwanasoka wa Iran akataa kuchezea klabu yake ya Uholanzi katika mechi ya kimataifa na timu ya kizayuni. Habari kamili. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema kama ninavyonukuu, kwa kutumwa meli ya mafuta ya Iran tumeingia kwenye awamu ya kuvunja mzingiro wa Marekani. Sheikh Ali Damush ameeleza kwamba kutumwa meli ya mafuta kutoka Iran kuelekea Lebanon kumewafedhehesha wa Marekani, na njama za Washington za kuwashinikiza wa Lebanon zimegonga mwamba. Damush ameongeza kuwa matunda muhimu zaidi ya kusafirishwa na kutumwa mafuta kutoka Iran ni kuonyesha kuwa walio nyuma ya migogoro inayolikabili taifa la Lebanon ni Marekani na vibaraka wake. Kabla hapo mufti wa Lebanon, Shekh Ahmad Kablan alitangaza kuwa vita vinavyoendeshwa leo hii dhidi ya Lebanon ni vita vya Kimarekani, na akabainisha kwamba kutumwa meli ya mafuta ya Iran kunaweza kuhitimisha udhibiti wa miongo kadhaa wa Marekani dhidi ya Lebanon. Mrengo wa Mukawama katika bunge la Lebanon umeeleza kuwa kutumwa meli za mafuta za Iran kumefunua nikabu zilizofunika nyuso za watu waliokuwa wameelekeza matumaini yao kwenye vikwazo dhidi ya Lebanon. Tarehe 19 Agosti, katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hassan Nasrullah alitangaza kuwa meli zilizobeba mafuta za Iran zinaelekea Lebanon na akatoa onyo kali dhidi ya hatua yoyote ya kujaribu kuzikwamisha meli hizo za Iran. Umoja wa Afrika au umefuata nyayo za jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, na kusimamisha wanachama wa Guinea katika umoja huo ikiwa ni adhabu dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Jumapili iliyopita katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Idara masuala ya kisiasa amani na usalama ya AU imetoa tangazo hilo jana katika ujumbe ulioandikwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuthibitisha kuwa taasisi hiyo kuu barani Afrika itaiondoa Guine katika shughuli rasmi za kibiashara hadi pale itakaporejesha utawala wa katiba. Sehemu ya taarifa hiyo imesema, kulingana na nyanzo lilizopewa na AU, baraza la amani na usalama limeamua kuisimamisha Jamhuri ya Guine katika shughuli zote za AU na vyombo vyake vya uchukuaji maamuzi na kulitolea mwito baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa kuidhinisha taarifa rasmi ya ECOWAS ambayo pia imeidhinishwa na baraza la amani na usalama la AU. Taarifa hiyo aidha imemtaka mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki kushirikiana na wadau katika eneo kwa lengo la kutatua mgogoro wa Guinea. Uamuzi huo wa AU umechukuliwa siku mbili baada ya jumuiya ya ECOWAS kusimamisha wanachama wa Guinea kufuatia hatua ya askari wa kikosi maalum cha jeshi kumtia nguvuni rais Alfa Konde na kuvunja serikali yake. Viongozi wa mapinduzi hayo ya kijeshi yaliyoongozwa na luteni kanali Mamadi Domboya wamemshutumu Konde kwa kuhusika na ufisadi na upendeleo. Wanajeshi wafanya mapinduzi wameahidi kuunda serikali ya umoja wa kitaifa itakayoongoza kipindi cha mpito kuelekea demokrasia, lakini bila kutaja muda wa serikali hiyo. Ujumbe wa ECOAS ulioundwa na mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi nne wanachama na mwenyekiti wa tume ya ECOAS Jean Claude Casibro uliowasili nchini Guinea jana asubuhi ukibeba shinikizo la kutaka rais Konde aachiliwe huru na kurejeshwa katiba nchini humo. Hayo yanajiri huku habari kutoka Conakry ikisema wananchi Waguine wamewapokea kwa shingo upande maamuzi yaliyochukuliwa na ECOAS na AU dhidi ya nchi yao. Mbunge wa chama cha Democratic katika Kongres ya Marekani ambaye pia ni mjumbe wa kamati maalum ya bajeti ya baraza la wawakilishi ametangaza kuwa Wamarekani wamelipa dola milioni 32 kwa kila muda wa saa moja kwa ajili ya vita vilivyoanzishwa na nchi yao. Katika makala iliyochapishwa na gazeti la The Guardian la Uingereza, Barbara Lee, mbunge wa chama cha Democratic katika kongresi ya Marekani na mjumbe wa kamati maalum ya bajeti ya baraza la wawakilishi ameandika kuwa katika kila muda wa saa moja walipa kodi wa Marekani wamelipa dola milioni 32 kugharimia vita vilivyoanzishwa tangu mwaka 2001 na, na vita hivyo havijawafanya Wamarekani Marekani kuwa katika hali bora zaidi ya usalama wala kuleta demokrasia na uthabiti kwa eneo la Asia Magharibi. Baba Reli ameongeza kuwa vita hivyo vimevuruga zaidi ya amani katika eneo la Asia magharibi na hakuna ishara yoyote ya kufikia tamati au kufanikishwa malengo yaliyotangazwa tokea muda mrefu huko nyuma. Katika sehemu nyingine ya makala yake hiyo, mbunge huyo wa chama cha Demokrati katika Kongres ya Marekani na mjumbe wa kamati maalum ya bajeti ya baraza la wawakilishi la nchi hiyo amesema Vita vya Afghanistan pekee vimewagharimu wagharimu walipa kodi wa Marekani zaidi ya dola trilioni 2.6 na kusababisha watu zaidi ya laki 2 kuwawa na elfu 38 kuuwawa. Barbara Lee amebainisha pia kuwa kuidhinishwa matumizi ya nguvu za kijeshi mwaka 2002 kwa ajili ya kuanzisha vita dhidi ya Iraq kwa kutegemea madai ya uongo ya kuwepo silaha za mauaji ya halaiki katika nchi hiyo kuligharimu dola trilioni 1.9 na vifo vya watu laki mbili na themanini na nane elfu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Upinzani nchini Afrika Kusini umewasilisha malalamiko mahakamani ukitaka rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma arejeshwe gerezani. Zuma aliyefungwa jela tangu mapema mwezi Julai kwa kudharau mahakama aliachiliwa Jumapili Septemba 5 kwa kile kilichotajwa kuwa ni sababu za kimatibabu. Mamlaka magereza ilimwachilia kwa dhamana. Hata hivyo, upinzani umepaza sauti na kulaani uamuzi huo ambao umeutaja kuwa ni wa kisiasa. Chama kikuu cha upinzani Democratic Alliance kimesema kuachiliwa kwa, kwa Jacob Zuma ni kinyume cha sheria. Uamuzi wa mwisho wa kumwachilia Zuma ulichukuliwa na kamishna wa mamlaka magereza Arthur Fraser. Kutokana na hatua hiyo, upinzani umetaka kujua ni nini kilichopelekea kuchukuliwa kwa uamuzi huo. Katika taarifa, mamlaka ya magereza nchini Afrika ya Kusini imeeleza kuwa uamuzi huo ulichukuliwa kulingana na ripoti ya matibabu lakini bila kutoa maelezo zaidi. Mwezi uliopita, Jacob Zuma alifanyiwa upasuaji ambao sababu yake haijabainishwa. Hata hivyo, chama cha Democratic Alliance kimetilia shaka uhusiano uliopo kati ya Jacob Zuma na Arthur Fraser. Itakumbukwa kuwa Arthur Fraser aliteuliwa na Jacob Zuma mwenyewe alipokuwa rais kuwa mkurugenzi mkuu wa idara ya ujasusi miaka mitano iliyopita na klabu ya soka ya Feyenoord Rotterdam ya Uholanzi imekubali ombi la Ali Reza Jahan Bakhsh, mwanasoka wa timu ya taifa ya Iran anaichezea timu hiyo, la kutoandamana nayo katika mechi dhidi ya timu ya kizayuni ya Makabi Haifa katika michuano ya klabu za Ulaya. Shirika la habari la IRIB limeripoti kuwa klabu ya Feyenoord ya Uholanzi imekubali ombi la Jahan Bakhsh la kutoandamana nayo katika mechi dhidi ya timu ya kizayuni ya Makabi Haifa katika michuano ya klabu za Ulaya. Jumani ya wiki hii timu ya Feinud inatazamiwa kupambana na timu ya Makabi Haifa inayowakilisha utawala wa kizayuni wa Israel katika michuano ya soka ya Europa Conference League. Mechi hiyo imepangwa kufanyika katika uwanja wa soka wa Haifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambapo Ali Reza Jahanbakhsh mwanasoka wa Iran anaichezea timu ya Feyenoord Rotterdam hata andamana na timu yake katika mechi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Feyenoord Rotterdam, kocha wa timu hiyo amelikubali ombi la Jahanbakhsh la kutoandamana na klabu yake huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, kwa sababu wana michezo wa Kiirani siku zote huwa hawako tayari kupambana na wale wanaowakilisha utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho handaki la uhuru, pigo kali la mateka wa Kipalestina kwa usalama wa Israeli <mulia> Mateka sita wa Kipalestina wametoa pigo kali kwa hadhi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa hatua yao ya kuchimba njia ya chini ya ardhi iliyopewa jina la handaki la uhuru. Alfajiri Jumatatu iliyopita, mateka hao sita walichimba njia ya chini ya ardhi na kufanikiwa kutoroka jela ya Gilboa yenye ulinzi mkali ya utawala haramu wa Israel. Hatua hiyo ni pigo kubwa kwa usalama wa utawala wa kizayuni katika pande kadhaa. Kwanza ni kuwa utawala wa Israel kabla ya tukio hilo ulijaribu pakubwa kuyazuia makundi ya mapambano huko Lebanon na Palestina kuchimba mahandaki na njia za kupitia chini ya ardhi. Hata hivyo, sasa mateka wa kipalestina wamefanikiwa kutoroka jela ya Israel yenye ulinzi mkali baada ya kuchimba njia ya chini ya ardhi yenye urefu wa makumi ya mita. Kuhusu kutoroka mateka sita wa kipalestina katika jela ya Gilboa ya utawala wa kizayuni, gazeti la Al Quds Al Arabi limeripoti kwamba inaonekana kuwa operesheni hiyo ni kubwa na pana zaidi ya kutoroka mateka hao sita wa Kipalestina, kwa sababu harakati hiyo si pigo kwa walinda jela na uongozi wa jela ya Gilboa peke yao bali ni pigo kwa hadhi na taswira ya serikali mpya ya Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala huo, serikali ambayo inakosolewa kwa utendaji dhaifu. Pili ni kwamba kutoroka kwa mateka hao wa kipalestina katika jela ya Israel kumetokea wakati wa zayuni walipokuwa na wasiwasi wa kutokea machafuko katika eneo la ukingo wa Magharibi na mipaka ya Gaza, huku Wapalestina wanaoishi katika ardhi zilizovamiwa na Israel Mwaka 1948 wakifanya na mikakati ya kuandamana kwa ajili ya kupinga jinai na uhalifu wa Israel. Kutoroka kwa mateka hao wa Palestina katika kipindi ambacho jeshi la Israel lilikuwa limejizatiti kwenye mipaka ya Gaza na maafisa wa jeshi hilo wakinyimwa haki ya kwenda mapumziko ya sherehe ya Mayahudi, kumetambuliwa kuwa ni pigo kubwa lililozusha mshtuko wa aina yake kwa jeshi la Israel. Ukweli ni kwamba utawala wa Israel haukutarajia kabisa kwamba unaweza kupata kipigo cha aina hii kutoka kwa mateka wa Kipalestina, na harakati hiyo inaonekana kuwa pigo kubwa la kushtukiza dhidi ya utawala huo. Kwa sababu hiyo, vyombo vya habari vimeandika, handaki la uhuru limekuwa jinamizi kwa Wazayuni na limeziacha katika bumbuwazi asasi za ujasusi za usalama za Israel tatuni kwamba handaki la uhuru na kutoroka mateka wa kipalestina kumetia uhai na msukumo mpya katika mapambano ya kupigania uhuru na ukombozi ya watu wa Palestina. Baada ya tukio hilo, mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za Ramon na Nekeb walianzisha uwasi na kuchoma moto seli kadhaa katika jela hizo. Kwa msingi huo, kutoka huko au kutoroka huko kumeandaa mazingira ya kujitokeza harakati nyingine kubwa ya mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa israel kwa msingi huo israel ambayo ina wasiwasi wa kuibuka machafuko katika jela zake nyingine imeamua kuwahamishia mamia ya mateka wa kipalestina katika jela za katikati na kusini mwa palestina inayokaliwa kwa mabavu israel ina wasiwasi wa kujikariri matukio ya mwaka 1958 na munir mansur ambaye ni mkurugenzi wa jumuiya kuwatetea mateka wa kipalestina anasema Historia ya harakati za mateka wa Kipalestina katika mahabusu za Israel ni ushahidi wa jitihada za muda mrefu za kutoroka jela na mahabusu zenye ulinzi mkali za utawala huo. Miongoni mwa harakati hizo ni ile iliyopewa jina la operesheni ya kutoroka kukubwa, ambayo ilikuwa ya kwanza ya mateka wa Kiarabu na Kipalestina waliotoroka jela ya Shata karibu na gereza la Al Jalboa hapo mwaka na 58. Wakati huo mateka wa Kiarabu na Kipalestina walipambana na askari magereza wa Israel na kuwapokonya silaha zao, kisha wakaua wawili miongoni mwao. Makumi ya mateka wa Kiarabu na Kipalestina walifanikiwa kutoroka jela hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. La na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 889. Na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim, Allahu latifun bi'ibadihi yarzuku man yasha'u wa huwal kawiyul aziz, mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake humruzuku amtakaye naye ni mwenye nguvu mtukufu. Man kana yurid harf al-akhirah nazid lahu fi harfihi wa man kana yurid harf ad-dunya nu'tihi minha wa ma lahu fi al-akhirah min nasib, mwenye kutaka mavuno ya akhirah tutamzidishia katika mavuno yake na mwenye kutaka mavuno ya duniani tutampa katika hayo, lakini katika ahera hana fungu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa wakanushaji wa Kiama. Aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu mtukufu ni mpole kwa waja wake wote, na anatoa riziki kwa wote, wakiwemo hata wanaomkufuru na wasiomwamini. Taban, utoaji riziki wa Allah unaendana na hikma yake, na kote kuwili duniani na akhera kunafanyika kulingana na taratibu alizoweka yeye, mola aliyetukuka. Na utaratibu wenyewe ni kwamba kila mja atakayejipinda kwa ajili ya akhera atapata faida ya juhudi zake hapa duniani, na huko akhera pia ataneemeka kwa fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini mtu asiyeamini kwamba kiama kipo na malengo yake yote yakawa ni kwa ajili ya maisha ya dunia tu, basi katika umri huu mfupi na wenye kikomo wa dunia hataweza kufikia malengo yake yote hayo, na huko akhera hatofaidika na chochote. Qur'an imetumia tashbihi ya kuvutia ya kuwafananisha walimwengu na wakulima, ambapo kundi moja miongoni mwao wanalima kwa ajili ya akhera na kundi jingine kwa ajili ya dunia, na kueleza kwamba yule anayelima kwa ajili ya akhera tunamtilia baraka na kumzidishia mazao yake, lakini yule alimaye kwa ajili ya dunia tu na hima na, na bidii yake yote ni kwa ajili ya kufaidika na mazao hayo ya malizikayo na ya kupita, yeye tutampa machache tu katika anayopigania, na huko akhera hatopata fungu lolote. Kwa maelezo hayo, tunaweza kusema dunia hii ni shamba letu sisi waja, na amali tuzifanyazo ndizo mbegu zake. Taban, mbegu hizo zinatofautiana. Baadhi yao mazao yake hayana mpaka, yana faida isiyo na kikomo na ya milele. Lakini baadhi ya mbegu hizo mazao yake ni machache mno na matunda yake ni makali na ya kukirihisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wema na ukarimu wa Allah Subhanahu wa Ta'ala unajumuisha waja wake wote na muumini na kafiri wote wanafaidika na neema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunatakiwa tulinganishe, na kisha ndipo tuchague. Wanaopigania akhera wananeemeka na dunia pia, hata kama yamkini neema hizo zitakuwa chache na zenye mpaka, lakini wanaopaparikia dunia pekee hawatafaidika na chochote cha akhira. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nia na lengo ni muhimu, si dhahiri tu ya tendo. Yamkini dhahiri ya matendo ikafanana, lakini yakawa yamefanywa kwa nia na malengo tofauti. Tabaan, lile lifanywalo kwa ajili ya Allah hustawi na kubarikiwa ya Au hao wana miungu ya kishirikina waliowatungia dini asiyoitolea idhini Mwenyezi Mungu, na lau lisingekuwako neno la kupambanua, basi wangelikatiwa hukumu baina yao, na hakika wenye kudhulumu watapata adhabu chungu. Utawaona hao madhalimu wanavyokuwa na hofu kwa sababu ya walioyachuma, nayo yatawafika tu. Na walioamini na wakatenda mema watakuwamo katika mabustani ya peponi, humo watapata wayatakayo kwa Mola wao mlezi. Hiyo ndiyo fadhila kubwa. Aya hizi zinawazungumzia washirikina na kuhoji: je, ghairi ya Mungu mmoja wa haki wao wanayemwabudiwa mwingine ambaye naye pia ameteremsha kitabu na kuleta sheria na dini ambayo wao wanaifuata? Ukweli ni kwamba anayestahiki kuweka sheria ni Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba na mwenye kuitawala na kuiendesha dunia, na ghairi ya yeye hakuna yeyote mwenye haki ya kutunga sheria katika dunia ya leo. Pia sheria zozote zinazotungwa kitaifa au kimataifa, kama zitapingana na sheria za Mwenyezi Mungu ni batili na si za kudumu. Kimsingi hasa ni kwamba utungaji sheria za aina hiyo ni kuwatendea dhuluma wanadamu, kwa sababu kufanya hivyo ni kumwondoa mwanadamu kwenye hifadhi ya Allah na kumkabidhi kwa watu ambao mbali na kutokuwa na uwelewa walenye kheri na maslaha na kiumbe huyo, wao wenyewe hawawezi kutunga kanuni na sheria pasina kuzingatia maslahi yao ya kimaada. Taban, Mwenyezi Mungu anatoa muhula kwa watu hapa duniani ili wajichagulie kwa khiari yao njia ya kufuata, lakini chochote kile watakachofanya watambue kuwa matokeo yake yatakwenda kudhihiri huko akhira. Kufuru na dhulma zitawasukumiza watu motoni, lakini imani na amali njema zitawaongoza waja kuelekea kwenye mabustani ya kuvutia na kupendeza kabisa ya peponi. Hapana shaka fadhila za Allah kwa waumini hazitamalizikia hapa duniani Watapata rehma na fadhila za Mola kwa kuruzukiwa kila zitakachotamani nafsi zao. Malipo hayo hayatakuwa na kikomo, na tabaan, lililokubwa na bora zaidi ya atiya zote hizo ni kufikia daraja ya kukurubishwa kwa Mola aliyetukuka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mwanadamu yanahitaji kanuni na sheria lakini kama tutachukua na kufuata sheria hizo kwa yeyote asiyekuwa Allah, tutakuwa tumejidhulumu sisi wenyewe na jamii yote ya wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hurafa, uzushi na bidaa ya aina yoyote ile itakayofanywa kwa jina la dini ni aina mojawapo ya shirki na dhulma. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hofu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu inapasa imfanye mtu ajidhibiti na kujiepusha kufanya madhambi na maasi katika dunia hii. Vinginevyo, kwenda kuihofu adhabu huko akhera hakutakuwa na manufaa yoyote kwa waovu. Halkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa sharti la kuyashika barabara maamrisho ya dini ni kustahamili na kuwa tayari kujinyima na kuridhia mipaka tuliyowekewa kwa baadhi ya mambo Subira yetu ya kujihini mambo hayo itakwenda kufidiwa huko Akhera, kwa waumini kukuta wameandaliwa huko peponi kila watakachotaka na kutamani ya Hayo ndiyo aliyowabashiria Mwenyezi Mungu waja wake walioamini na wakatenda mema. Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote, isipokuwa mapenzi katika ndugu. Na anayefanya wema tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira mwingi wa shukrani. Aya hii kwanza inatilia mkazo nukta ya kwamba kama waumini wamevumilia taabu na misukosuko hapa duniani kwa ajili ya kulinda imani zao, Mwenyezi Mungu anawapa bishara kuwa atawafidia kwa hilo pepo na malipo makubwa kabisa. Kisha aya inamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam awatangazie waumini kwamba mimi pia kama walivyokuwa mitume walionitangulia, sitaki malipo wala ujira wowote wa kutoka kwenu kwa kutekeleza jukumu la kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, isipokuwa muwapende jamaa zangu wa karibu. Nilichofanya mimi ni kutekeleza jukumu nililopewa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini dira ya kufuata nyinyi baada yangu ni kuwapenda ahlulbeiti zangu, kuwafanya ndiyo ruwaza na kigezo cha kufuata katika maisha yenu, na mfuate watakayokuambieni katika kubaini haki na batili. Kisha aya inaendelea kusisitiza kwamba waumini wafanye mambo mema na ya kheri kwa wanadamu wenzao ili wapate rehma na fadhila za Allah na yeye Mola atawazidishia mema yao na kuwasamehe makosa yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mitume hawataki malipo ya kimaada bali wanachotaka ni kutiiwa maamrisho ya Allah na waumini kuwafuata makhalifa wema wa wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu ambapo faida ya kufanya hivyo huwarudia watu wenyewe si Mwenyezi Mungu wala mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani huwa imekamilika kwa waumini kuwapenda Ahlulbaiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mapenzi hayo tabaan, inapasa yafungamani na masharti mawili. La kwanza ni kuwajua Ahlulbaiti wenyewe, kwa sababu bila kumjua mtu, kumpenda kwako hakutakuwa na maana. Na sharti la pili ni kuwafuata na kuwatii. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba rehma na maghufira ya Mwenyezi Mungu yanapatikana kwa kuwatendea ya wema waja wake na kufanya mambo mema na yanayompendeza yeye Mola. Wapenzi wasikilizaji darsa 889 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. mchana huu tunaanzia nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Pangua ya mawaziri ya nukia, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, likiongezea dondoo isemayo uteuzi wa Daktari Stegumena waongeza joto. Ni yule aliyeteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mbunge vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na ajuza aliyepigania ardhi kwa miaka ishirini afariki dunia; Chadema mtegoni; kwa picha ya Rais Samia aingilia kati kunusuru soko la mahindi; na kesi ya Mboe, mashahidi wanne bado siri nzito. Habari hiyo inaambatana na dondoo la kauli ya wakili anayemtetea mwenyekiti huyo wa Chadema, Peter Kibatala, akisema hivyo tunaomba tusiwataje, anakusudia mashahidi wanne, kwa sasa mpaka hapo washtakiwa watakapoanza kujitetea. Nipasha limechangamkia habari hiyo hiyo ya kesi ya Mbowe kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Mbowe awakana makomando. Ni washtakiwa wenzake kesi ya uhujumu, nao pia wadai hawamfahamu habari nyingine zilizopewa kipaumbele maalum na Nipashe zina anwani: hatima ya Gwajima silaha ya iva CCM na DED wa Gairo asimamishwa kazi tuhuma wizi wa mabati. Naligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo, ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, serikali yatoa bilioni 50 kununua mahindi, ununuzi kuanza Jumatatu nyingine bilioni mia tatu zatolewa mji wa serikali. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na Tanzania kuongoza ukombozi wa kiuchumi barani Afrika; Dr Mwinyi ateua 14 tawala za mikoa idara maalum SMZ; mashahidi 24 kutoa ushahidi dhidi ya Mbowe na Gwajima; Polepole silaha watu wa kamati kuu ya CCM. Katika ukurasa wa mbele wa The Citizen on Saturday kuna picha mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake nchini Misri ambaye pia ni mwanariadha Manal Rostom, ambaye hivi karibuni aliongoza kundi la wanawake wenzake kupanda mlima Kilimanjaro. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha ya mwana mama huyo kinasema hijabu siyo inayotoa tafsiri kuhusu mimi. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Mpenzi msikilizaji, huko nchini Kenya, toleo la leo la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za mahasimu wakuu wawili wa kisiasa, ni naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Mbinu Ruto na Raila wavaana ana kwa ana, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo. Hali mbaya ya kibinadamu ya shamiri Laikipia ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard. Safu ya vibonzo vya kisiasa ya gazeti hilo ina picha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akionekana miguu yake imeshikiliwa na kile kinachotajwa kuwa ni timu ya JK na mikono yake kila mmoja umefungwa kamba, ukichezeshwa na kinachotajwa kama kambi ya Magufuli. Tafsiri ya katuni hiyo, mpenzi msikilizaji, utakuwa nayo wewe msomaji wa gazeti hilo la Standard la Kenya. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation una picha katibu mkuu wa chama tawala cha, cha Jubili Rafael Tuju ikibeba kichwa cha maneno: Tuju namna tunavyopanga kumtimua Ruto kama naibu rais. Matiangi akiachia kikosi maalum cha polisi, Laikipia amuru skuli zifunguliwe tena hicho ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na Nation. Nalo Taifa leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokelezwa wino mweusi kisemacho Laikipia yalipia makosa ya wakoloni. Aidha limeandika wanafunzi laki nne wakosa masomo na chibukati aonya kuhusu kampeni za mapema, na tunatamatishia nchini Uganda nikianza na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Saturday Vision, ambayo inahusu kifo cha mfanyabiashara na tajiri mkubwa wa nchi hiyo almaarufu BMK ni Haji Ibrahim Muwanga Kibirige, maarufu kama BMK, mmoja wa wafanyabiashara wenye utajiri mkubwa zaidi nchini Uganda, aliyeaga dunia katika hospitali moja jijini Nairobi, Kenya. Vision linasimulia kwa kina maisha na nyakati za BMK aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka 67, ambaye alianzia maisha yake akiwa mhudumu wa hoteli mpaka kufikia kuwa tajiri mkubwa anayemiliki mahoteli makubwa, mbali na huko nchini Uganda, lakini pia katika nchi za Zambia, Kenya na Tanzania. Magenge ya uhalifu jijini yanaandaa mabarobaro, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa Saturday Vision. Kwa upande wa Saturday Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho jinsi Saleh alivyoigeuza Gulu kuwa jiji kuu la kuzuru. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vya habari visemavyo: asilimia 47 ya walimu hawajachanjwa; mwili wa mwanamke aliyetoweka wapatikana kwenye shimo la karo; na WHO linazidi kuwa na shaka kwamba chanjo zitaweza kuhitimisha janga la korona. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe nne ya mfunguo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya kumi na moja Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka 223 iliyopita kisiwa cha Sri Lanka kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kiingereza. Kisiwa hicho ambacho kijiografia kipo kusini mwa bara Hindi, kuanzia karne ya tatu miladia, kilikuwa kikihesabiwa kuwa moja ya vituo muhimu vya kiutamaduni vya Mabudha. <tune> Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad Ali Jinnah, mwasisi wa Pakistan. Jinnah alizaliwa mwaka 1876 katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan. Muhammad Ali Jinnah alikuwa miongoni mwa shakhsia walioasisi chama cha Muslim League. Mnamo mwaka 1906, chama cha Muslim League awali kilikuwa kikishughulisha na masuala ya kitamaduni na kidini, lakini baadaye kikaingia katika uwanja wa siasa na kutaka kuundwa nchi huru kwa ajili ya Waislamu wa India. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita Jenerali Agustino Pinochet, kamanda wa wakati huo wa vikosi vya majini vya Chile, aliipindua serikali halali ya Salvador Allende katika mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani. Allende ambaye alikuwa katibu mkuu wa chama cha kisoshalisti cha Chile alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mnamo mwaka 1970. na miaka ishirini iliyopita katika siku kama ya leo ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York, huku ndege moja ikigonga jengo la wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, huko Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu moja ya jengo la Pentagon pia ikaharibiwa katika mashambulizi hayo ya kigaidi. Karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa katika shambulio hilo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Usama bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndiyo uliohusika na mashambulio hayo. Baada ya matukio Septemba 11 nchini Marekani, kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulizi dhidi ya wa Waislamu na matukufu ya dini yao katika nchi za Magharibi. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni yenu mliotuletea mchana huu yana haki ya na kusikilizwa na kusikika na wasikilizaji wetu wengine. Ya kwanza ni ya bwana Sheral Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, anasema viongozi wa Marekani na taifa la Wazayuni ni saratani ya dunia yetu. Umoja wa Mataifa na taasisi zote tunawahimiza kuhakikisha ugaidi wa kimataifa unaoongozwa na Marekani na Wazayuni haupati nafasi katika dunia yetu hii. Maoni yake hayo Sherale Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Karlos Filimoni yeye yuko Afrika Kusini, anasema anaipenda sana Redio Tehran maana huwa anapata habari kila siku. Anamalizia kwa kusema ongereni sana na sisi pia tunakupa hongera Carlos Filimoni, ukiwa huko Afrika ya kusini kwa kuendelea kufuatilia na kupata habari za Redio Tehran. Mwinshehe Hassan Bakari yeye anasema yuko Tanga huko nchini Tanzania. Maoni yake ni haya: huu Umoja wa Afrika umekosa mwelekeo, wanayofanya viongozi kama hawayaoni, lakini akitokea mapinduzi, utasikia wanavyopiga tarumbeta kuwatetea madikteta wenzao. Maoni yake hayo, Mwinshe Hassan Bakari ambaye anaonekana hakubaliani na mtazamo wa Umoja wa Afrika wa kuisimamishia wanachama wake Guine ambako kumetokea mapinduzi ya kijeshi. Yazidi Akida wa Chumbageni Tanga, msikilizaji wetu ambaye yeye ana utaratibu wake maalum wa kutuletea jumbe zake, nao ni katika muundo wa beti za mashairi. Mchana wa leo anasema Nakushukuru kahari ilahi, mola rabuka, nimefika adhuhuri bila ya kutetereka. Nimesikiza habari nzuri za uhakika, hii kwangu ni fahari, moyo umeburudika. Namalizia kwa kusema, anaitwa Dakta Yazidi Akida mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Shukran msikilizaji wetu Bwana Yazidi Akida kwa ujumbe wako huo mwanana na murua kabisa. Na maoni ya mwisho kwa mchana wa leo ni ya bwana Ali Magema ambaye naye pia yuko huko kwa Tanzania sijui wapi, lakini anasema mimi nitazungumzia kila siku kuhusu suala la Israel kulinyanyasa au kuinyanyasa Palestina na Umoja wa Mataifa hawasemi chochote, bali ni kufumbia macho vitendo hivyo, kama kwamba haivioni. Anasema haina maana kuwa na Umoja wa Mataifa maoni yake hayo, Ali Magema wa huko kwa Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon Sheikh Ali Damush amesema kwa kutumwa meli ya mafuta ya Iran tumeingia kwenye awamu ya kuvunja mzingira wa Marekani. Umoja wa Afrika au umefuata nyayo za jumuiya ya uchumi Afrika magharibi ECOWAS na kusimamisha wanachama wa Guinea katika umoja huo ikiwa ni adhabu dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Jumapili iliyopita katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Mbunge wa chama cha demokrati katika Kongres ya Marekani Barbara Lee ametangaza kuwa Marekani wamelipa dola milioni 32 kwa kila muda wa saa moja kwa ajili ya vita vilivyoanzishwa na nchi yao. Upinzani nchini Afrika ya Kusini umewasilisha malalamiko mahakamani ukitaka rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma arejeshwe gerezani. Na klabu ya soka ya Feyenoord Rotterdam ya Holanzi imekubali ombi la Alireza Jahanbakhsh, mwanasoka wa timu ya taifa ya Iran anayechezea timu hiyo, la kutoandamana nayo katika mechi dhidi ya timu ya kizayuni ya Maccabi Haifa katika michuano ya klabu za Ulaya. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini <mulia>