Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi neneko kukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idha ya Kiswahili ya sauti ki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe nne mfungo tano Swafar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na moja Septemba elfu mbili na ishirini na moja miladia tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. iran yajibu upayukaji wa waziri wa mambo ya nje wa israel afrika cdc yawalalamikia viongozi wa dunia kutotimiza ahadi zao kuhusu chanjo ya korona baada ya mkwamo wa miezi 13 hatimaye agizo la kuundwa serikali mpya lebanon lasainiwa na vyombo vya kizayuni vyakiri kufeli Israel huko ukanda wa Gaza. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu porojo na upayukaji wa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel na kusema kuwa Iran ina haki ya kujibu chokochoko zozote zile. Said Khatibzadeh alitoa majibu hayo jana Ijumaa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na kuandika, utawala dhalimu wa Israel usiojali sheria na ambao umejilimbikizia mabomu haramu ya atomiki na unaendelea kukaidi kujiunga na NPT kwa mara nyingine unajipa uthubutu wa kuitishia Iran ambayo ni mwanachama wa NPT na ndiyo nchi pekee iliyofanyiwa ukaguzi mwingi na mkubwa zaidi wa mradi wake wa nyuklia kuliko nchi nyingine yoyote duniani. Kijakazi huyo kipenzi wa Magharibi amezoea kudekezwa na kubembelezwa, lakini ulimwengu hivi sasa umetambua utambulisho wake halisi wa, wa kuvuruga amani na utulivu duniani, umeeleza ujumbe huo wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Khatib Zade vilevile amesema Tehran ina haki ya kujibu chokochoko zozote inazofanyiwa. Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni ambaye amefanya ziara mjini Moscow, Russia, ameituhumu Iran kuwa eti inafanya juhudi za kumiliki silaha za atomiki. Akizungumza na shirika la habari la Sputnik, Lapid alidai jana Ijumaa kwamba eti Iran imekaribia kumiliki silaha za nyuklia naielewe kuwa jambo hilo haliwezi kuachwa vivi hivi na Israeli. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Afrika CDC, kimewalalamikia vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za uviko 19, na kutozijali nchi maskini. Bara la Afrika linashuhudia ongezeko la maambukizo ya korona huku likielekeza matumaini yake kwa juhudi za kimataifa za kugawa chanjo. Hata hivyo, hadi hivi sasa ni asilimia 3.18 tu ya Waafrika bilioni 1.3 ndio waliopata chanjo kamili. Mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, John Nkengasong amesema kama ninavyonukuu, hatuwezi kuendelea kulifanya suala la kupambana na uviko 19 kuwa la kisiasa kwa kutoa taarifa tu bila kuchukua hatua zinazotakiwa. Ahadi tupu haziwezi kuwapatia watu chanjo. Kwa mujibu wa Africa CDC, maambukizo ya kirusi cha korona yanazidi kuwa makubwa kiasi cha kuwa tishio barani Afrika. Zaidi ya nchi arobaini za Afrika zimeingia kwenye wimbi la tatu la maambukizo ya korona, huku sita zikiteseka kwa wimbi la nne. Hata hivyo, kutokana na kusimamiwa vizuri zoezi la utoaji chanjo, nchi nyingi tajiri zimeanza kurejea kwenye hali yake ya kawaida. Baada ya kulalamikiwa vikali, kundi la nchi saba zilizoendelea kiviwanda ziliahidi mwezi Juni kwamba zitagawa chanjo bilioni nzima za uviko 19 kwa nchi masikini, lakini hadi hivi sasa ahadi hizo hazijatekelezwa. Agizo la kuundwa serikali ya Lebanon limesainiwa rasmi na Rais Michel Aoun wa nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la utangazaji la Lebanon LBCI baada ya mazungumzo yaliyofanyika jana kati ya Najib Mikati na rais Michel Aoun na spika wa bunge Nabih Berry, ofisi ya rais wa Lebanon ilitangaza rasmi kuwa agizo la kuundwa serikali mpya nchi hiyo limesainiwa na rais Aoun. Kwa mujibu wa duru za Lebanon, serikali mpya ya nchi hiyo itakuwa na mawaziri 24. Baada ya kuunda baraza lake la mawaziri, waziri mkuu mpya wa Lebanon Najib Mikati alisema jana kuwa Lebanon haiko katika hali nzuri. Mikati amefafanua kuwa ili serikali ifanikiwe na kuepusha kutokea hali ya kukatisha tamaa, inapasa taasisi zote za serikali zishirikiane na ziwe na mawasiliano pia na asasi za kimataifa. Tangu mwezi Agosti mwaka uliopita hadi sasa Lebanon imekuwa ikiendeshwa na serikali ya mshikizo. Kabla ya Najib Mikati, rais Michel Aoun alikabidhi jukumu la kuunda serikali kwa Saad Hariri na Mustafa Adib. Hata hivyo, juhudi za mwezi mmoja za Adib na za miezi tisa zilizofanywa na Hariri hazikuwezesha kuundwa serikali mpya nchini humo. Wanasheria Waislamu nchini Uganda wamehimizwa kuwa na tabia ya kutumia uadilifu na kuto mdhulumu yeyote katika kazi zao kama inavyofundisha dini yao ya Kiislamu. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Akihutubia kongamano la kila mwaka la wanasheria Waislamu, mwasisi wa, wa chama hicho Sheikh Musa Sekana aliwatolea wito wenzake wahifadhi heshima za taaluma yao, ingawa wakati mwingi wanatizamwa kama wananchi wa daraja la pili. Wengi walikuwa wakiniuliza hata wewe ni muislamu mwerevu hivyo. Sheikh Sekana akawasihi kujiepusha na vishawishi vinavyoaibisha dini yao, kwa mfano kupokea hongo, kutoa ushahidi wa bandia kwa kutaka kujinufaisha na kusaliti wateja wao. Akabainisha kuwa katika siku za mwanzoni alihongwa na maadui wa Uislamu atupilie mbali wazo la kuendeleza chama hiki wakimwahidi mabilioni ya fedha lakini akakataa kusaliti ari na nia yake ya kuona Uislamu nao ukiwa na asasi ya busara katika jamii. Kuhusu maendeleo ya chama hiki tangu kianzishwe, akadokeza kuwa chama hiki kimewatetea Waislamu masikini wasiojiweza wanapokabiliana na mashtaka ya kusingiziwa tu, pamoja na wanaodhulumiwa na matajiri wanaotaka kuwanyang'anya mali zao. Ameahidi kuwasaidia wanasheria wenzake wakati wowote, ingawa ameondoka ofisini, kwani chama hicho anakitizama kama mtoto wake. Katika azimio la pamoja walilokabidhi wizara ya maendeleo ya kijamii, wanashiria hao Waislamu wameitaka serikali ya Uganda isisite kusambaza mfumo wa benki za msingi wa Kiislamu kama njia mojawapo ya kupunguza uchungu wa Mola karima kwa uchumi wa taifa. Aidha, wameomba serikali ikomeshe sera ya kuasimanga matope ya Waislamu kila kunapotokea vitendo vya uhalifu, mkiwemo ugaidi, uharamia na uhaini. Wakabainisha kwamba Waislamu wenzao wengi wanaoondolewa shutuma baada ya kutiwa ndani kwa muda mrefu bila y makosa yoyote hawalipwi fidia vilivyo kulingana na sheria za Uganda. Katika hati yao walishauri viongozi nchini Uganda wafahamu vyema taasisi za Kiislamu kama vile shule za madarasa zinazobandikwa kama vituo vya kuwafunza magaidi, kinyume na madhumuni ya vituo hivyo, kwani ni mahali pa kuwafunza watoto wa Kiislamu dini yao. Vilevile wakaiomba serikali iwaachilie uhuru Waislamu wote waliotiwa ndani bila hatia, nao waishi salama salimini kama wananchi wengine. Zaidi ya hayo wanaomba viongozi wa Waislamu nchini wazidi kushirikiana katika masuala makuu yanayohusu jamii ya Kiislamu kuliko kupigania madaraka na vyeo. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni vimekiri kushindwa Israel katika vita vya hivi karibuni vya ukanda wa Gaza na kusema kuwa kiwango cha kufeli huko ni kikubwa sana. Vyombo hivyo vya habari vya Kizayuni vimewahoji wataalamu wengi wa Israel na wamekiri kuwa jeshi la utawala wa Kizayuni lilishindwa vibaya katika vita vya hivi karibuni vya ukanda wa Gaza. Wataalamu hawa wamesema Israel imepoteza kikamilifu udhibiti wa ukanda huo. Yuni Ben Menachim, afisa wa zamani wa shirika la ujasusi la jeshi la utawala wa Kizayuni ni mmoja wa wataalamu hawa wa Zayuni aliyehojiwa na vyombo vya habari vya Israel. Amegusia namna Palestina mmoja alivyomfyatulia risasi askari mzayuni kwenye ukanda wa Gaza, na kusema inabidi is askari wa Israel wapewe amri ya kijeshi ya kumpiga risasi mtu yeyote anayokaribia ukuta wa kuyazingira maeneo ya Wapalestina. Afisa huyo mstaafu wa shirika la kijasusi la Israel pia amewataka waziri wa vita wa utawala huo katili Beni Gantz na mkuu wa jeshi la utawala wa Kizayun Aviv Kochavi watumie mabavu na nguvu zaidi kukabiliana na mukawama wa Wapalestina. Na shirika la afya duniani WHO limesema janga la korona au uviko 19 limesababisha matatizo mengi ya kiakili nchini Ukraine. WHO ambalo ni shirika la umoja wa Mataifa, limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa timu yake maalum ya wataalamu walioteuliwa kuendesha zoezi maalum la kutoa huduma za afya ya akili katika eneo la Slovianski, Ukraine, imegundua kuwa ugonjwa wa korona na taathira zake ni moja ya vyanzo vikuu vya kuongezeka matatizo ya akili nchini humo. Shirika la afya duniani limeamua kuanzisha zoezi hilo kutokana na ongezeko kubwa la watu wenye matatizo ya akili na wanaoshindwa kupata au kufikia huduma kutokana na sheria kali za kukabiliana na ugonjwa wa korona pamoja na vita vya muda mrefu. Oleksi Kochenko ni mmoja wa wataalamu waliomo kwenye timu hiyo ya WHO. Amenukuliwa akisema kuna idadi kubwa sana ya watu wenye matatizo ya akili, wengi wakikabiliwa na wasiwasi, wazimu na msongo wa mawazo. Inaonekana kwamba kiwango cha tatizo hili kimeongezeka sana baada ya kuzuka vita na uviko 19. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa Una kichwa cha maneno kisemacho handaki la uhuru, pigo kali la mateka wa kipalestina kwa usalama wa Israel. Mateka sita wa kipalestina wametoa pigo kali kwa hadhi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa hatua yao ya kuchimba njia ya chini ya ardhi iliyopewa jina la handaki la uhuru. Alfajiri Jumatatu iliyopita, mateka hao sita walichimba njia ya chini ya ardhi na kufanikiwa kutoroka jela ya Gilboa yenye ulinzi mkali ya utawala haramu wa Israel. Hatua hiyo ni pigo kubwa kwa usalama wa utawala wa kizayuni katika pande kadhaa. Kwanza ni kuwa utawala wa Israel kabla ya tukio hilo ulijaribu pakubwa kuyazuia makundi ya mapambano huko Lebanon na Palestina kuchimba mahandaki na njia za kupitia chini ya ardhi. Hata hivyo, sasa mateka wa Kipalestina wamefanikiwa kutoroka jela ya Israeli yenye ulinzi mkali baada ya kuchimba njia ya chini ya ardhi yenye urefu wa makumi ya mita. Kuhusu kutoroka mateka sita wa Kipalestina katika jela ya Gilboa ya utawala wa kizayuni Gazeti la Al Quds Al Arabi limeripoti kwamba inaonekana kuwa operesheni hiyo ni kubwa na pana zaidi ya kutoroka mateka hau sita wa Kipalestina, kwa sababu harakati hiyo si pigo kwa walinda jela na uongozi wa jela ya Gilboa peke yao, bali ni pigo kwa hadhi na taswira ya serikali mpya ya Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala huo, serikali ambayo inakosolewa kwa utendaji dhaifu. Pili ni kwamba kutoroka kwa mateka hao wa Kipalestina katika jela ya Israel kumetokea wakati wa Zayuni walipokuwa na wasiwasi wa kutokea machafuko katika eneo la ukingo wa magharibi na mipaka ya Gaza. Huko Wapalestina wanaoishi katika ardhi zilizovamiwa na Israel mwaka 1948 wakifanya mikakati ya kuandamana kwa ajili ya kupinga jinai na uhalifu wa Israeli. Kutoroka kwa mateka hao wa Palestina katika kipindi ambacho jeshi la Israeli lilikuwa limejizatiti kwenye mipaka ya Gaza na maafisa wa jeshi hilo wakinyimwa haki ya kwenda mapumziko ya sherehe ya Mayahudi kumetambuliwa kuwa ni pigo kubwa lililozusha mshtuko wa aina yake kwa jeshi la Israeli. Ukweli ni kwamba utawala wa Israeli haukutarajia kabisa kwamba unaweza kupata kipigo cha aina hii kutoka kwa mateka wa Kipalestina, na harakati hiyo inaonekana kuwa pigo kubwa la kushtukiza dhidi ya utawala huo. Kwa sababu hiyo, vyombo vya habari vimeandika kuwa handaki la uhuru limekuwa jinamizi kwa Wazayuni na limeziacha bumbuwazi asasi za ujasusi za usalama za Israeli. Tatu ni kwamba handaki la uhuru na kutoroka mateka wa Kipalestina kumetia uhai na msukumo mpya katika mapambano ya kupigania ukombozi ya watu wa Palestina. Baada ya tukio hilo, mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela Zaramon na Neqeb walianzisha uwasi na kuchoma moto seli kadhaa katika jela hizo. Kwa msingi huo kutoka huko kumeandaa, kutoroka huko kumeandaa mazingira ya kujitokeza harakati nyingine kubwa ya mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Kwa msingi huo Israel, ambayo ina wasiwasi wa kuibuka machafuko katika jela zake nyingine, imeamua kuwahamishia mamia wateka wa Kipalestina katika jela za katikati na kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu mm. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Leo. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 889, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42, ya Ashura. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim Allahu latifun bi'ibadihi yarzuqu man yashaa, wa huwa qawiyyul aziz. Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake, humruzuku amtakaye naye ni mwenye nguvu mtukufu. Man kana yuridu harth al-akhirah nazid lahu fi harthihi wa man kana yuridu harth ad-dunya nu'tihi minha wa ma lahu fi al-akhirah min naseeb. Mwenye kutaka mavuno ya akhera tutamzidishia katika mavuno yake na mwenye kutaka mavuno ya duniani tutampa katika hayo, lakini katika akhera hana fungu. Katika darsa iliyopita, tulizungumzia adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa wakanushaji wa Kiyama. Aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu mtukufu ni mpole kwa waja wake wote, na anatoa riziki kwa wote, wakiwemo hata wanaomkufuru na wasiomwamini. Taban, utoaji riziki wa Allah unaendana na hikma yake, na kote kuwili duniani na akhera kunafanyika kulingana na taratibu alizoweka yeye Mola aliyetukuka. Na utaratibu wenyewe ni kwamba kila mja atakayejipinda kwa ajili ya akhera atapata faida ya juhudi zake hapa duniani na huko akhira pia ataneemeka kwa fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini mtu asiyeamini kwamba kiama kipo na malengo yake yote yakawa ni kwa ajili ya maisha ya dunia tu, basi katika umri huu mfupi na wenye kikomo wa dunia hataweza kufikia malengo yake yote hayo, na huko akhira hatofaidika na chochote. Qur'an imetumia tashbihi ya kuvutia ya kuwafananisha walimwengu na wakulima, ambapo kundi moja miongoni mwao wanalima kwa ajili ya akhera na kundi jingine kwa ajili ya dunia, na kueleza kwamba yule anayelima kwa ajili ya akhera tunamtilia baraka na kumzidishia mazao yake, lakini yule alimaye kwa ajili ya dunia tu na hima na bidii yake yote ni kwa ajili ya kufaidika na mazao hayo ya malizikayo na ya kupita, yeye tutampa machache tu katika anayopigania, na huko akhera hatopata fungu lolote. Kwa maelezo hayo, tunaweza kusema dunia hii ni shamba letu sisi waja, na amali tuzifanyazo ndizo mbegu zake. Taban, mbegu hizo zinatofautiana. Baadhi yao mazao yake hayana mpaka, yana faida isiyo na kikomo na ya milele, lakini baadhi ya mbegu hizo mazao yake ni machache mno na matunda yake ni makali na ya kukirihisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wema na ukarimu wa Allah subhanahu wataala unajumuisha waja wake wote na muumini na kafiri wote wanafaidika na neema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunatakiwa tulinganishe, na kisha ndipo tuchague. Wanaopigania akhera wananeemeka na dunia pia, hata kama yamkini neema hizo zitakuwa chache na zenye mpaka, lakini wanaopaparikia dunia pekee hawatafaidika na chochote cha akhira. Alkadhalika ya hizi zinatutaka tujue kwamba nia na lengo ni muhimu, si dhahiri tu ya tendo. Yamkini dhahiri ya matendo ikafanana, lakini yakawa yamefanywa kwa nia na malengo tofauti. Tabaan, lile lifanywalo kwa ajili ya Allah hustawi na kubarikiwa ya Rabbal Al Au hao wana miungu ya kishirikina waliowatungia dini asiyoitolea idhini Mwenyezi Mungu? Na lau lisingekuwako neno la kupambanua, basi wangelikatiwa hukumu baina yao. Na hakika wenye kudhulumu watapata adhabu chungu. Utawaona hao madhalimu wanavyokuwa na hofu kwa sababu ya walioyachuma nayo yatawafika tu. Na walioamini na wakatenda mema, watakuwamo katika mabustani ya peponi, humo watapata wayatakayo kwa Mola wao mlezi. Hiyo ndiyo fadhila kubwa. Aya hizi zinawazungumzia washirikina na kuhoji: je, ghairi ya Mungu mmoja wa haki wao wanayemwabudiwa mwingine ambaye naye pia ameteremsha kitabu na kuleta sheria na dini ambayo wao wanaifuata? Ukweli ni kwamba anayestahiki kuweka sheria ni Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba na mwenye kuitawala na kuiendesha dunia na ghairi ya yeye hakuna yeyote mwenye haki ya kutunga sheria katika dunia ya leo. Pia sheria zozote zinazotungwa kitaifa au kimataifa, kama zitapingana na sheria za Mwenyezi Mungu ni batili na si za kudumu. Kimsingi hasa ni kwamba utungaji sheria za aina hiyo ni kuwatendea dhuluma wanadamu, kwa sababu kufanya hivyo ni kumwondoa mwanadamu kwenye hifadhi ya Allah na kumkabidhi kwa watu ambao mbali na kutokuwa na uelewa walenye kheri na maslaha na kiumbe huyo, wao wenyewe hawawezi kutunga kanuni na sheria pasina kuzingatia maslahi yao ya kimaada taban. Mwenyezi Mungu anatoa muhula kwa watu hapa duniani ili wajichagulie kwa khiari yao njia ya kufuata, lakini chochote kile watakachofanya watambue kuwa matokeo yake yatakwenda kudhihiri huko akhira. Kufuru na dhulma zitawasukumiza watu motoni, lakini imani na amali njema zitawaongoza waja kuelekea kwenye mabustani ya kuvutia na kupendeza kabisa ya peponi. Hapana shaka fadhila za Allah kwa waumini hazitamalizikia hapa duniani watapata rehma na fadhila za Mola kwa kuruzukiwa kila zitakachotamani nafsi zao. Malipo hayo hayatakuwa na kikomo, na tabaan, lililo lililo kubwa na bora zaidi ya atiya zote hizo ni kufikia daraja ya kukurubishwa kwa Mola aliyetukuka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maisha ya mwanadamu yanahitaji kanuni na sheria, lakini kama tutachukua na kufuata sheria hizo kwa yeyote asiyekuwa Allah, tutakuwa tumejidhulumu sisi wenyewe na jamii yote ya wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hurafa, uzushi na bidaa ya aina yoyote ile itakayofanywa kwa jina la dini ni aina mojawapo ya shirki na dhulma. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hofu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu inapasa imfanye mtu ajidhibiti na kujiepusha kufanya madhambi na maasi katika dunia hii. Vinginevyo, kwenda kuihofu adhabu huko akhera hakutakuwa na manufaa yoyote kwa waovu. Halkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa sharti la kuyashika barabara maamrisho ya dini ni kustahamili na kuwa tayari kujinyima na kuridhia mipaka tuliyowekewa kwa baadhi ya mambo. Subira yetu ya kujihini mambo hayo itakwenda kufidiwa huko akhera, kwa waumini kukuta wameandaliwa huko peponi kila watakachotaka na kutamani ya Hayo ndiyo aliyowabashiria Mwenyezi Mungu waja wake walioamini na wakatenda mema. Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote isipokuwa mapenzi katika ndugu. Na anayefanya wema, tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira, mwingi wa shukrani. Aya hii kwanza inatilia mkazo nukta ya kwamba kama waumini wamevumilia taabu na misukosuko hapa duniani kwa ajili ya kulinda imani zao, Mwenyezi Mungu anawapa bishara kuwa atawafidia kwa hilo pepo na malipo makubwa kabisa. Kisha aya inamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam awatangazie waumini kwamba mimi pia, kama walivyokuwa mitume walionitangulia, sitaki malipo wala ujira wowote wa kutoka kwenu kwa kutekeleza jukumu la kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, isipokuwa muwapende jamaa zangu wa karibu. Nilichofanya mimi ni kutekeleza jukumu nililopewa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini dira ya kufuata nyinyi baada yangu ni kuwapenda ahlul baiti zangu, kuwafanya ndiyo ruwaza na kigezo cha kufuata katika maisha yenu, na mfuate watakayokuambieni katika kubaini haki na batili. Kisha aya inaendelea kusisitiza kwamba waumini wafanye mambo mema na ya kheri kwa wanadamu wenzao ili wapate rehema na fadhila za Allah. Na yeye Mola atawazidishia mema yao na kuwasamehe makosa yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mitume hawataki malipo ya kimaada, bali wanachotaka ni kutiiwa maamrisho ya Allah na waumini kuwafuata makhalifa wema wa wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu, ambapo faida ya kufanya hivyo huwarudia watu wenyewe si Mwenyezi Mungu wala mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani huwa imekamilika kwa waumini kuwapenda ahlulbaiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mapenzi hayo tabaan, inapasa yafungamane na masharti mawili: la kwanza ni kuwajua ahlulbaiti wenyewe, kwa sababu bila kumjua mtu, kumpenda kwako hakutakuwa na maana. Na sharti la pili ni kuwafuata na kuwatii. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba rehma na maghufira ya Mwenyezi Mungu yanapatikana kwa kuwatendea wema waja wake na kufanya mambo mema na yanayompendeza yeye, Mola. Wapenzi wasikilizaji, darsa 89 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umoja wa sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 11 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Pangua ya mawaziri ya nukia, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, likiongezea dondoo isemayo uteuzi wa dakta Stegumena waongeza joto, ni ule aliyeteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mbunge. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na ajuza aliyepigania ardhi kwa miaka 20 afariki dunia, Chadema mtegoni, kwa picha ya Rais Samia ingilia kati kunusuru soko la mahindi, na kesi ya Mbowe mashahidi wanne bado siri nzito habari hii inaambatana na dondoo la kauli ya wakili anayemtetea mwenyekiti huyo wa Chadema Peter Kibatala akisema hivyo, tunaomba tusiwataje, yaani mashahidi wanne kwa sasa, mpaka hapo washtakiwa watakapoanza kujitetea. Nipashe limechangamkia habari ya kesi hiyo ya Mbowe kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Mbowe awakana makomando washtakiwa wenzake kesi ya uhujumu nao pia wadai hawamfahamu. Habari nyingine zilizopewa kipaumbele maalum na Nipashe zina anwani, hatima ya Gwajima, silaha yaiva CCM na ded wa Gairo asimamishwa kazi, tuhuma wizi wa mabati. Naligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, serikali yatoa bilioni 50 kununua mahindi ununuzi kuanza Jumatatu. Nyingine bilioni mia tatu zatolewa mji wa serikali. Vicho vingine vya habari ni pamoja na Tanzania kuongoza ukombozi wa kiuchumi barani Afrika, Dkt Mwinyi ateua 14 tawala za mikoa idara maalumu SMZ, mashahidi 24 kutoa ushahidi dhidi ya Mbowe na Gwajima, pole polepole silaha watu wa kamati kuu ya CCM na katika ukurasa wa mbele wa The Citizen on Saturday kuna picha mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake nchini Misri ambaye pia ni mwanariadha Manal Rostom, ambaye hivi karibuni aliongoza kundi la wanawake wenzake kupanda mlima Kilimanjaro. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha ya mwanamama huyo kinasema hijabu siyo inayotoa tafsiri kuhusu mimi. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za mahasimu wakuu wawili wa kisiasa, naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Mbinu Ruto na Raila wavaana ana kwa ana, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo. Hali mbaya ya kibinadamu ya shamiri laiki, pia ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard. Safu ya kibonzo ya vya kisiasa ya Standard ina picha ya rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akionekana miguu yake imeshikiliwa na kile kinachotajwa kuwa ni timu ya JK na mikono yake, kila mmoja umefungwa kamba ukichezeshwa na kinachotajwa kama kambi ya Magufuli. Tafsiri ya katuni hiyo utakuwa nayo wewe mwenyewe msomaji wa gazeti hilo la Standard. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation una picha unapicha katibu mkuu wa chama tawala cha, cha Jubilii Rafael Tuju ikibeba kichwa cha maneno Tuju, namna tunavyopanga kumtimua Ruto. Kama naibu rais Matiangi akiachia kikosi maalum cha polisi Laikipia aamuru skuli kufunguliwa ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na Nation. Nalo Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Laiki pia yalipia makosa ya wakoloni. Aidha limeandika wanafunzi laki nne wakosa masomo na Chibukati aonya kuhusu kampeni za mapema na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Saturday Vision ambayo inahusu kifo cha mfanyabiashara na tajiri mkubwa wa nchi hiyo BMK. Ni Haji Ibrahim Mwanga Kibirige, maarufu kama BMK, mmoja wa wafanyabiashara wenye utajiri mkubwa zaidi nchini Uganda, aliyeaga dunia katika hospitali moja jijini Nairobi, Kenya. Vision linasimulia kwa kina maisha na nyakati za BMK aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka 67 ambaye alianzia maisha yake akiwa mhudumu wa hoteli mpaka kufikia kuwa tajiri mkubwa anayemiliki mahoteli makubwa mbali na Uganda lakini pia katika nchi za Zambia, Kenya na Tanzania. Magenge ya uhalifu jijini yanaandaa mabarobaro, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa Saturday Vision. Kwa upande wa Saturday Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho jinsi Saleh alivyoigeuza guluku wa jiji kuu la kuzuru. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vya vi habari visemavyo: asilimia 47 ya walimu hawajachanjwa, mwili wa mwanamke aliyetoweka wapatikana kwenye shimo la karo, na WHO linazidi kuwa na shaka kwamba chanjo zitaweza kuhitimisha janga la korona Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe nne mfunguo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria ambayo inasadifiana na tarehe kumi na moja Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia siku kama ya leo miaka 223 iliyopita kisiwa cha Sri Lanka kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kiingereza. Kisiwa hicho ambacho kijiografia kipo kusini mwa bara Hindi, kuanzia karne ya tatu miladia, kilikuwa kikihesabiwa kuwa moja ya vituo muhimu vya kiutamaduni vya Mabudha. <tune> Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad Ali Jinnah, mwasisi wa Pakistan. Jinnah ilizaliwa mwaka 1876 katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan. Muhammad Ali Jinnah alikuwa miongoni mwa shakhsia walioasisi chama cha Muslim League. Mnamo mwaka 1906, chama cha Muslim League awali kilikuwa kikishughulisha na masuala ya kitamaduni na kidini, lakini baadaye kikaingia katika uwanja wa siasa na kutaka kuundwa nchi huru kwa ajili ya Waislamu wa India. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita Jenerali Agustino Pinochet, kamanda wa wakati huo wa vikosi vya majini vya Chile, alipindua serikali halali ya Salvador Allende katika mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani. Allende ambaye alikuwa katibu mkuu wa chama cha kisoshalisti cha Chile alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mnamo mwaka 1970. na miaka ishirini iliyopita katika siku kama ya leo ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York, huku ndege moja ikigonga jengo la wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, huko Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa baadhi ya ghorofa za jengo la biashara kimataifa ziliporomoka na sehemu moja ya jengo la Pentagon pia ikaharibiwa. Katika mashambulizi haya ya kigaidi, karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa katika shambulio hilo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Usama Bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndiyo uliohusika na mashambulio hayo. Baada ya matukio ya Septemba 11 nchini Marekani, kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulizi dhidi ya wa Waislamu na matukufu ya dini yao katika nchi za Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho maoni kadhaa ambayo baadhi ya wasikilizaji wetu wametuletea asubuhi ya leo. Ya kwanza ni yake bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Yeye anasema, shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Maoni yake hayo Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa huko nchini Kenya. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania ye anasema, jamii ya kimataifa, tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote kuwa ukimya wenu kwa chokochoko choko za Wazayuni na viongozi wa Marekani kunaondoa amani ya dunia. Waungwana wote duniani wanawaelewa, au wanaelewa kwamba taifa la Iran ni la wapenda amani, kuelewana, kushirikiana kuelimishana na ndiyo binadamu ukamilifu. Maoni yake hayo Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni mengine asubuhi ya leo ni ya Kipala Mc Bule Mele wa Kirumba, Mwanza huko nchini Tanzania. Yeye anasema Iran ni imara na madhubuti na Israel imejaa hila, na maoni yake hayo. Msikilizaji wetu huyo naye Kalekela Omar Mahmudu naye pia yuko huko huko nchini Tanzania, sijui yuko eneo gani la Tanzania, lakini yeye anasema Mwenyezi Mungu awabariki Redio Tehran kwa kutupatia taarifa sahihi, na we pia Mwenyezi Mungu akubariki na kila laheri, bwana Kalekela Omar. Kisha anasema kwa kweli sina mengi ya kuzungumza, ila niunge mkono kwa kusema Israel ni mwana wa haramu na ni mpayukaji mahiri, mwenye hofu asiyejiamini, siku zote mnafiki. Kauli yake ni nzuri, yenye kuwapendeza watu na vitendo vyake ni dawa yenye kuponya, lakini mbinu, malengo yake ni mabaya yanapodhihirika, na mwisho wake ni kujuta baada ya ghadhabu kali. Israel haina uwezo wote wa kupambana na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni sawa na mbwa koko, hachoki kutamba akiwa nyumbani kwao. Maoni yake hayo Kalekela Omar Mahmudu wa huko Tanzania. Bwana Hamisa Hashim Bilali yuko Mtwara, Tanzania, naye pia ametuletea maoni yake asubuhi ya, ya leo ambayo ni marefu kidogo, lakini anasema hakuna kitu kinachoniuma ndoa ya Kiislamu alafu baadaye ikahukumiwe katika mahakama ya kiserikali. Kiukweli mimi amenikuta hayo mke wangu ameenda wa kudai talaka katika mahakama ya mwanzo badala ya kwenda kwa kadhi au mahakama ya kiislamu ambayo ni BAKWATA, lakini hakuhitaji kuhukumiwa kiislamu. Jama zanguni, kiukweli limeteseka sana juu ya suala hili. Wanasheria Waislamu na waombeni munisaidie kwa hili ikiwezekana. Ombi lake hilo msikilizaji wetu Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anaomba wanasheria wa kiislamu wamsaidie. Maoni ni mengi asubuhi ya ya leo, mengine ni ya bwana Husein Marandu, anasema mimi ni Husein Marandu, nikiwa safarini Mbulu mkoa wa Manyara Tanzania. Nawapongeza sana Redio Tehran kwa kutujuza ukweli wa dunia. Naye mwalimu Said Baridi wa Mkalama, Singida, huko huko Tanzania, yeye anasema mimi nipo Singida hapa Tanzania na tuko pamoja na Redio Tehran. Wapenzi wasikilizaji, uh, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Khatib Zade amejibu porojo na upayukaji wa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel na kusema kuwa Iran ina haki ya kujibu chokochoko zozote zile. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimewalalamikia vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za uviko 19 na kutozijali nchi masikini. Agizo la kuundwa serikali ya Lebanon limesainiwa rasmi na rais Michel Aoun wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekiri kushindwa Israel katika vita vya hivi karibuni vya ukanda wa Gaza na kusema kuwa kiwango cha kufeli huko ni kikubwa sana na shirika la afya duniani WHO limesema janga la korona limesababisha matatizo mengi ya kiakili nchini Ukraine. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.