Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo yetu haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kutoka hapa Tehran katika satelit na intanet, anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM wa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mkoani Tanga tunasikika kwenye 105.3, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, huko nchini Tanzania. Ama mchana huu katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, ambayo ni makala ya kila siku ambayo hupekua na kutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama ya leo katika kurasa za historia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema Umoja wa Mataifa una jukumu la kutetea haki za Wapalestina. Ujumbe wa Ekowasi upo nchini Guine kujadili hatima ya rais aliyepinduliwa Alfa Conde. Madereva wa Tanzania walalamikia unyama unaofanyiwa nchi jirani za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na viongozi wa chama tawala nchini Moroko wajiuzulu baada ya kushindwa vibaya katika uchaguzi wa Bunge. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali jinai za utawala haramu wa Israeli na kueleza kwamba Umoja wa Mataifa una jukumu la kutetea haki za Wapalestina. Husein Amir Abdulahian amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambapo ameashiria hatua za Israeli na kueleza kwamba utawala huo ghasibu unaendelea kutenda wazi na bayana jinai zake katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Abdulahian ameeleza kuwa Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa zina jukumu la kutetea malengo ya Palestina pamoja na haki za wanawake na watoto wasio na ulinzi wa Palestina. Kuhusiana na mazungumzo ya Vienna, Austria, ya faili la makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, Amir Abdulahian amesema Marekani imekosea mahesabu kutokana na kuendeleza vikwazo vyake haramu dhidi ya Iran na inajidanganya kwa kudhani kwamba inaweza kulitumia hilo kama wenzo wa mazungumzo na kufikia malengo yake. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Iran, sambamba na kusisitiza utayari wa taifa hili wa kushirikiana na umoja wa mataifa ameonyesha wasiwasi wake wa harakati za kigaidi nchini Afghanistan na eneo la Asia magharibi kwa ujumla, kutokana na baadhi ya madola yenye nguvu kutumia ugaidi kama silaha ya kufikia malengo yao. Kwa upande wake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kumpongeza Amir Abdulahian kwa kuteuliwa kuwa waziri wa mashauri ya kigeni ya Iran, amesema umoja huo unaunga mkono kwa dhati juhudi za Iran za kuwapokea wakimbizi. Ujumbe wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika, ECOASI kwa kifupi, upo katika mji mkuu wa Guine Conakry kwa ajili ya kujadili matukio ya hivi karibuni nchini humo hasa hatima ya rais Alpha Conde aliyepinduliwa na jeshi. safari ya ujumbe huo ni ya kutathmini hali halisi halisi nchini Guinea siku sita baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyomuondoa madarakani Alpha Conde. Jumuiya hiyo tayari imeonyesha msimamo wake kuhusiana na hali ya mambo nchini Guinea baada ya kukutana Jumatano wiki hii katika mkutano wa dharura ambapo ilichukua uamuzi wa kuisimamisha Guinea katika taasisi zote za jumuiya hiyo na kutoa wito wa kuachiliwa kwa rais Alpha Conde ambaye anazuiliwa kwa sasa katika sehemu isiyojulikana. Ujumbe huo unaundwa na mawaziri kadhaa wa mashauri ya kigeni kutoka nchi wanachama wa ECOWAS, e, ikiwa ni pamoja na Ghana, Togo, Burkina Faso na Nigeria, pamoja na rais wa tume ya ECOWAS Jean Claude Kassi Brou. Ujumbe huo unatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wapya wa Guinea, Kamati ya Taifa kwa ajili ya Maendeleo, inayoongozwa na Kanali Mamadi Doumbouya, na kutaka kufahamu nini nia ya kiongozi huyo mpya. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Viongozi wa chama tawala nchini Moroko cha uadilifu na ustawi PJD wametangaza kujiuzulu wote baada ya kushindwa vibaya katika uchaguzi wa bunge kwa kuambulia viti 12 tu. Sekretarieti kuu ya chama cha PJD pamoja na kiongozi wake Saadudin Al Othman ambaye ndiye waziri mkuu wa Moroko wametangaza kujiuzulu, na hivyo kukifanya chama hicho kikabiliwe na mgogoro mkubwa na wa aina yake baada ya miaka kumi katika uongozi wa serikali. Chama cha PJD kimejikuta kikiangukia pua katika uchaguzi wa bunge baada ya kupungukiwa viti bungeni kutoka viti 125 vya kabla hadi 12 vya sasa katika bunge, kulingana na takwimu za hivi karibuni. Kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyotangazwa jana, chama cha Justice and Development Party kilichokuwa na viti 125 kimepata pigo kubwa na kuambulia 12 tu, kikiwa nyuma sana wapinzani wake wakuu, National Rally for Independence na chama kingine cha PAM na chama cha Istiklal cha PI. Chama kikuu cha upinzani cha NRI kimeshinda viti visivyopungua 97 kwa mujibu wa kura zilizokuwa zimehesabiwa, kikifuatiwa na PAM kilichoshika nafasi ya pili kwa kupata viti 82 na PI kikiwa na viti 78. Madereva wa malori nchini Tanzania wamelalamikia kile walichokitaja kuwa hali ya usalama wao katika nchi jirani za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiitaka serikali ya nchi hiyo ingilie kati kukomesha unyama wanaodai kutendewa madereva hao kupitia chama cha madereva wa malori Tanzania, TADW, wanadai kuteswa hadi kupata majeraha, baadhi yao kupoteza maisha baada ya kutekwa, na wengine kunyanyaswa na askari wa nchi wanakopeleka au kuchukua wa mizigo. Hata hivyo, serikali ya Tanzania kupitia balozi wake nchini Zambia, Hasan Yahya, amesema malalamiko ya matukio katili kwa madereva imekuwa yamekuwa ya yakishughulikiwa kupitia ubalozi huo kila wanapopata taarifa. Ni kweli matukio hayo yapo, lakini ukilinganisha na idadi ya malori zaidi ya elfu kumi yanaofanya safari za Tanzania Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa siku, matukio si mengi sana, amesema balozi wa Tanzania nchini Zambia. Kwa upande wake, waziri wa ujenzi, mawasiliano na uchukuzi Dkt Leonard Chamuriho amesema hajapata malalamiko rasmi ya chama cha madereva. Wao wana chama wow, chao, na ndio kazi yao kuwasilisha changamoto zao, basi wazilete wizarani, amesema waziri huyo. Wakati huo huo, mwenyekiti wa chama cha madereva malori Tanzania amenukuliwa akisema kuwa kumekuwa na matukio mengi ya kutekwa na kuporwa mizigo, akitaja mikasa minne madereva waliokuwa wamebeba madini ya shaba kutoka Zambia kupeleka Dar es salaam Tanzania, ambao walifanyiwa ukatili na watekaji. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa asilimia 97 ya wananchi wa Afghanistan wamo katika hatari ya kuingia chini ya mstari wa umasikini. Sambamba na indhari hiyo Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kuongezwa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wananchi wa Afghanistan. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa endapo matakwa ya kusaidia wananchi wa Afghanistan kwa ajili ya kukabiliana na mgogoro wa kisiasa na kiuchumi hayatafanyiwa kazi kwa haraka, basi asilimia 97 wananchi hao watakuwa katika hatari ya kutumbukia chini ya mstari wa umaskini. Ripoti hiyo natolewa siku chache tu baada ya Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu kutangaza kuwa nusu ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya haraka ya kibinadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Mpendwa msikilizaji, hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu tutatupia jicho kuundwa serikali ya Taliban huko nchini Afghanistan. <tune> Serikali ya mpito iliyoundwa na wanamgambo wa Taliban nchini Afghanistan imeanza rasmi kazi zake. Dhabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la wanamgambo wa Taliban, amesema serikali hiyo ya muda haijaundwa kwa mujibu wa hisa na mgao wa kikaumu. Hata hivyo, kundi hilo linafanya juhudi ili kuhakikisha kwamba kaumu na matabaka yote ya jamii ya Afghanistan yanakuwa na nafasi na mchango serikalini. Kwa mujibu wa orodha iliyotangazwa na wanamgambo wa Taliban, Mula Muhammad Hassan Ahundi ameteuliwa kuwa waziri mkuu na kiongozi wa serikali hiyo huku Mula Abdul Ghani Baradar akipewa na wadhifa wa naibu waziri mkuu. Tukitupia jicho orodha na safu ya uongozi iliyotangazwa tunaona kuwa akthari ya wajumbe wa serikali hiyo ni maafisa na viongozi waandamizi wa kundi la Taliban. Matamshi ya msemaji wa Taliban kwamba serikali hiyo haijaundwa kwa kuzingatia hisa na mgao wa kikaumu nchini Afghanistan inaunga mkono nadharia hii kwamba kundi hilo halijazingatia suala la hisa na mgao wa kikaumu na matakwa ya nchi hiyo katika serikali hiyo, licha ya matamshi ya mara kwa mara na sisitizo la viongozi waandamizi wa Taliban baada ya kuchukua hatamu za uongozi kwamba wataunda serikali jumuishi, lakini orodha ya mawaziri iliyotangazwa hivi sasa inaonyesha kuwa Taliban imekiuka ahadi yake hapo awali ya kuunda serikali shirikishi na itakayojumuisha makundi na matabaka yote, licha ya sisitizo la huko nyuma la wasemaji wa kundi la Taliban la kuunda serikali jumuishi nchini Afghanistan na vilevile kuandaa mazingira na anga mwafaka kwa ajili ya ushiriki wa kaumu na matabaka yote katika mustakabali wa kisiasa wa nchi hiyo. Lakini haikuwa ikitabiriwa kwamba kundi hilo litafanya mambo hivyo na kutoa fursa kulingana na uwezo wa mirengo na jamii ya nchi hiyo, kwa kuzingatia, kwa mujibu wa katiba ya Afghanistan mawaziri wanaopendekezwa kwa ajili ya kuongoza wizara mbalimbali wanapaswa kupigiwa kura na bunge. Hadi sasa bado haijafahamika kama Taliban itafuata mkondo huo wa kisheria au mawaziri hao wataanza kutekeleza majukumu yao pasi na kusubiri kupigiwa kura ya kuwa na imani nao katika bunge la Afghanistan. Hatua ya kundi la wanamgambo wa Taliban ya kutangaza orodha baraza lake la mawaziri inaonyesha kuwa wanamgambo hao hawana nia kabisa kuzishirikisha kaumu na mirengo mingine ya kisiasa katika serikali. Hivyo basi hata madai ya kufanyika mashauriano na pande zingine katika kuunda serikali hiyo ni jambo ambalo kwa hakika haliwezi kukubaliwa na fikra za walio wengi. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya iran. Iran, Iran Juma Hili. Hamjambo jambo na karibuni wapenzi wasikilizaji, kuwa nasi tena katika kipindi hiki cha Iran juma hili ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri juma zima hapa nchini Iran. Wiki hii tutatupia jicho pamoja na mambo mengine, habari zifuatazo: kuanza awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo ya pili ya Iran ya COVID-19 Matamshi ya spika wa bunge la Iran kuhusu kuondoka Marekani kwa fedheha na madhira nchini Afghanistan, mazungumzo ya kwanza mubashara ya rais Ibrahim Raisi na wananchi kupitia televisheni ya taifa, msimamo wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kuendelea sera za vikwazo za Marekani pamoja na habari nyinginezo. Karibuni. Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya COVID-19 inayojulikana kwa jina la Razikov Parsi. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Merabadi mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ambayo inatengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza Jumapili amesema awamu ya tatu ya majaribio ya kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Teheran na Alborz na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Falah Mirabadi amesema taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ilizalisha chanjo laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi CovPars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu. Dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barekat ambayo sasa inatumika kwa wingi kote nchini huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani, WHO ili kuuzwa katika soko la dunia. Rais Ibrahim Raisi amewapongeza tena wanasayansi wa Iran kwa mafanikio hayo, lakini amesisitiza kwamba ili kuweza kudhibiti pasavyo Iran inahitajia chanjo milioni mia moja za korona. Raisi amesema wanasayansi wa Iran wamefanya kazi kubwa sana ya kutengeneza chanjo ya korona na sina budi kuwapongeza wasomi wetu katika taasisi mbalimbali mbali. Sera za serikali ni kuunga mkono uzalishaji wa ndani wa chanjo hiyo, lakini uzalishaji wetu kwa sasa hautoshelezi mahitaji kwa msingi huo, tathmini yetu inaonyesha kwamba tunahitaji dozi milioni 100 ili kukidhi mahitaji ya watu wetu. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema hatua ya Marekani ya kuondoka kwa fedheha na madhila nchini Afghanistan imeonyesha wazi kuwa Washington iko katika mkondo wa kusambaratika na kupoteza nguvu na ushawishi wake katika uga wa kimataifa. Muhamad Bahir Ghalibof alisema hayo siku ya Jumapili katika hotuba yake bungeni na kusisitiza kwamba miaka ishirini ya Marekani kuikalia kwa mabavu Afghanistan imeonyesha kuwa Washington si tu imeshindwa kuifanya nchi hiyo ipige hatua katika uga wa uchumi na miundo mbinu, lakini pia imepelekea nchi hiyo kushindwa kupata jambo la msingi kwa jamii yoyote ile ambalo ni amani na usalama. Ghalibof ameeleza kwamba wananchi wa Iran wanawaunga mkono watu wa jamii zote Afghanistan na makabila yao na irada ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ni irada ya Waafghani. Spika wa, wa bunge la Iran amebainisha kuwa Afghanistan ina mustakbali wenye kung'ara na Wairan wataendelea kusimama na Waafghani mkabala wa madola kibeberu yanayojaribu kuzusha ukosefu wa usalama na utulivu nchini humo. Marekani imeshaondoa rasmi askari wake wote nchini Afghanistan baada ya miaka 20 ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kuisababishia maafa na hasara kubwa. Ndege ya mwisho ya jeshi la Marekani aina ya C-17 iliondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul Jumatatu wiki hii. Marekani na waitifaki wake walianza mchakato wa kuondoa askari na watumishi wao wapatao laki moja ni ishirini na tatu elfu kutoka Afghanistan kuanzia mwezi Julai mwaka huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kwa mara ya kwanza mubashara na wananchi kupitia televisheni ya taifa, na amesema Jamhuri ya Kiislamu inatambua amani na usalama wa nchi jirani kuwa ni amani na usalama wake, na kuongeza kwamba hadi sasa amefanya mazungumzo na vikao zaidi ya hamsini na viongozi wa nchi mbalimbali na kwamba vikao na mazungumzo hayo yamejikita katika suala la kuwepo ushirikiano. Katika mazungumzo hayo, Ayatollah Said Ibrahim Raisi aliashiria hali ya hivi sasa nchini Afghanistan na kusema Afghanistani imedhulumiwa kwa miaka mingi. Watoto na, na wanawake wa Afghanistani wameteseka sana. Kuwepo Marekani na washirika wake katika eneo lolote la dunia hakuambatani na amani, bali kinyume chake. Ufumbuzi wa hali ya Afghanistani ni kuundwa serikali itakayochaguliwa na wananchi na kutangulizwa mbele matakwa yao. Iran daima itakuwa pamoja na serikali yoyote itakayochaguliwa na wananchi, na tunataka kuwepo amani na kukomeshwa mauaji baina ya ndugu huko Afghanistani. Vilevile, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran daima inataka kuwepo amani na utulivu na kutawala matakwa ya wananchi huko Afghanistan na kuongeza kuwa serikali itakayotokana na rai na matakwa ya wananchi katika nchi hiyo inaweza kuwa na uhusiano mwema na Iran. Amesisitiza kuwa kadhia ya Afghanistan imeonyesha kwamba kuwepo majeshi ya Marekani nchini humo hakukurejesha amani, bali kumefifiza na kuangamiza zaidi amani na usalama nchini humo. Kuhusu mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na nchi wanachama katika makubaliano ya JCPOA, Rais Ibrahim Raisi amesema mazungumzo ni wenzo wa kidiplomasia na, na, na Iran um, haipingi suala hilo, japokuwa wa Magharibi na Marekani wanataka kutumia mazungumzo wa sambamba na mashinikizo. Mazungumzo yanayoambatana na mashinikizo dhidi ya Iran hayakuwa a matunda Inchina na wa magharibi wamejaribu uwenzo huo mara nyingi bila ya mafanikio. Mazungumzo yanayoandamana na, na mashinikizo hayakubaliki na Iran in. Itaendelea kutetea maslahi yake ya kitaifa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya, ya iran amesema viongozi wa hivi sasa wa marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo ya donald trump Said Khatibzadeh. Amesema hayo kufuatia hatua ya serikali ya Marekani ya kuendeleza sera ya vikwazo dhidi ya Iran kufuatia hatua ya Wizara ya Fedha ya Marekani ya kuyaweka majina ya raia wanne wa Iran kwenye orodha ya vikwazo vya nchi hiyo kwa kutegemea tuhuma bandia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema viongozi wa hivi sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo. Khatibzadeh ameongeza kwamba waungaji mkono na madalali wa vikwazo ndani ya Marekani wameliona sanduku lao la uwenzo wa vikwazo limebaki tupu kutokana na, na mukawama wa kiwango cha juu kabisa wa Iran na kwa hivyo mara hii wanatumia sinario ya Kihollywood ili kuweza kulifufua na kulipa uhai tena kwa kutumia anga ya vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza bayana kwamba Washington inapaswa itambue kuwa haina chaguo jingine isipokuwa kuacha uraibu wake wa vikwazo na kutumia lugha na mwenendo wa heshima katika kuamiliana na Iran kwa kutegemea madai ambayo hayajathibitishwa. Wizara ya fedha ya Marekani imeyaweka majina ya raia wa nne wa Iran kwenye orodha yake ya vikwazo kwa madai ya kile eti alichokiita njama ya kutaka kumteka nyara mwanaharakati mmoja Muirani. Marekani misaada ya Iran inaendelea kupelekwa Afghanistan na tunafanya jitihada za kuzidisha ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya kupeleka misaada zaidi ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na machafuko huko Afghanistan na wiki hii Rais Ibrahim Raisi alisema mahusiano ya Iran na nchi za Ulaya yanategemea kuchungwa na kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana baina ya pande mbili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aliyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mkuu wa Baraza la Ulaya Charles Michel, na akaongeza kwamba kuendelea na kudumu uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Umoja wa Ulaya kuna hitaji irada na utashi wa kivitendo wa upande wa Ulaya na kuacha kuwa na utegemezi kwa matakwa ya madola yenye mielekeo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ikiwemo Marekani. Katika mazungumzo hayo, Saidi Ibrahim Raisi amezungumzia pia kufufuliwa makubaliano ya nyuklia JCPOA na akasema Iran katu haijakiuka JCPOA, bali ni Marekani ndiyo iliyojitoa na kuyakiuka makubaliano hayo mbali na Ulaya ambayo nayo pia haikutekeleza yale iliyoyaahidi katika JCPOA. Na mwasikilizaji wa penzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizo za kukuleteni kipindi hiki cha Iran juma hili. Kwa niaba ya mtayarishaji wa kipindi hiki Amiri Ibrahim Rutajengwa, afundi mitambo yetu Leila Kimani, mimi nilikuwa msomaji wako humu studioni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani na hali yayotoweka hivi punde. Kama mlivyomsikia, ni Ahmed Rashid na kipindi hicho cha Irani juma hili. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. na mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe 10 Septemba mwaka 2021, ninaanza udondozi wa magazeti baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Kwa kuelekea huko nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti la Daily Nation inazungumzia athari mbaya zilizosababishwa na Covid 19 katika sekta ya uchumi na jinsi maelfu ya Wakenya walivyopoteza kazi zao kufuatia janga hilo. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo Ruto ashika Uhuru mateka, naibu rais amkemea Raila akisema ujio wake serikalini ulilemaza mipango ya maendeleo. Waalimu waliohitimu PhD wafunza katika chekechea na darasa la kwanza. Chokoraa wataka wapewe chanjo dhidi ya korona. Kioja, gavana wa zamani wa jiri kurudi ofisini kwa nguvu. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika Rais Museveni wa Uganda akemea mapinduzi nchini nyingine. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard ni wito wa Gladys Wanga, mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Homa Bay ambaye amewataka viongozi wa chama cha ANC uki, kujikita zaidi katika kumpigia debe kitaifa kiongozi wa chama hicho Musalia Mudavadi badala ya kuanzisha hujuma na mashambulio dhidi ya kinara wa ODM Raila Odinga. Habari inayodondoa katika gazeti la Sta inasema Kenya imesajili vifo 34 na maambukizo mapya 501 ya korona katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Waziri wa Afya Mutahi Kagwe ambaye amesema pia kuwa kuna wagonjwa 163 walioko sadaruki, yaani ICU. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea Eh, huko nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor na litupia jicho na baadhi ya habari zake ni hii nanukuu, na rais Yoweri Museveni akisema kuwa si kweli kwamba anamwandaa mwanawe wa kwanza luteni jenerali Muhozi Kainerubaga ili aje kuwa rais wa Uganda. Kwa nini ni mwandaye mwanangu? Wananchi wa Uganda wapo, watamchagua mtu wamtakaye, amesisitiza rais Museveni. Aidha, limeandika madaktari nchini Uganda wametishia kufunga hospitali na kuacha kutoa huduma kwa wagonjwa nchi nzima endapo nyongeza yao ya mshahara iliyotangazwa na rais Museveni haitafanyiwa kazi ya kivitendo. Madaktari hao wametoa muda wa mwezi mmoja kwa serikali kuhakikisha kwamba nyongeza hiyo ya mshahara inatekelezwa kivitendo. Limeandika pia kuwa rais Museveni amesema nchi yake iko tayari kutuma jeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF endapo serikali ya Kinshasa itatoa ridhaa ya hilo. Daily Monitor limeandika pia kuwa walimu wakuu waitaka serikali kufungua shule tena mwezi ujao wa Oktoba baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kufuatia janga la korona. Gazeti la Independent lina makala inayozungumzia wakimbizi wa Afghanistan nchini Uganda ambapo mhariri anaeleza historia ya Uganda katika kuwapokea wakimbizi wa kutoka mataifa mbalimbali mbali. Mhariri anaandika hii leo kuna wakimbizi milioni moja na nusu wanaoishi nchini Uganda na hivyo kuifanya nchi hiyo kuongoza barani Afrika kwa kupokea wakimbizi wengi, huku ikishika nafasi ya tano eh, katika ngazi ya dunia. Nahitimishia huko nchini Tanzania, na ukurasa mkuu wa Mwananchi una habari zisemazo kwa sabaya bado pazito Aongezewa shtaka jingine e, jipya. Kesi ya uhujumu uchumi vituo vya mafuta mwendo wa maumivu. Mahakama yoita kina Mbowe kesi iendelee leo. Jinsi ya kuishi na pumu ya ngozi bila madhara. Jam, jamaa wa Hamza huru baada ya siku kumi na sita Lupango. Na kibano kipya kwa walimu wa toro chanja nalishika habari leo, na baadhi ya habari zake zinasema: bunge laazimia mambo manne, soko la mahindi, serikali kutoa tamko leo, TPA yaweka historia nyingine, bandari ya Dar, NEMC yatoza faini vituo vya mafuta bilioni 5.1, machinga Dar kutolewa barabarani Jumatatu. Ingereza aipongeza Tanzania uwekezaji na haki za binadamu, na TAMISEMI yaomba kuajiri waalimu elfu kumi. Ukurasa wa mbele Nipashe umepambwa kwa habari zisemazo kizaaza Kariakoo, machinga avua nguo kutetea meza isichukuliwe, mkuu wa mkoa atoa tamko. Kesi ya Mbowe tuhuma ugaidi kunguruma leo sabaha ya kortini, rushwa na uhujumu uchumi. Na begi kubwa la mwanafunzi, hadhari yatolewa uzito, madaktari waonya kwamba kuna madhara na maradhi. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira na kutana na habari na zisemazo, nema kwa waalimu wanaojitolea yaja na sasa kupewa kipaumbele ajira zinapotangazwa, kuandaliwa mfumo maalum wa kuwatambua, masharti magumu kwa wanaohama maeneo ya pembezoni, wa wafanyabiashara wanaopanga bidhaa chini kuondolewa, kari yako Serikali yatangaza fursa za uwekezaji nchini Masri. CCM yampongeza rais Samia kutunukiwa uchifu na vigezo, mafunzo, miradi ya kimkakati kuhuishwa. Ni redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya Wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlus Sunnah. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tulio kuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim wassalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Afan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama, nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo. Kwani tukio la Karbala, kama anavyosema Imam Shafii, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni ambapo maulama wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimwasi mtu aliyekuwa mrahibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia Mwenyezi Mungu amlaani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Hitha. Anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya yaani, kumuua Hussein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja al-Kaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar al Haithami ameandika katika kitabu cha Assawaiqu lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema: kuwatupa jamaa zenu je yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani, akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? anauliza. Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Mukaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Shekh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin Al-Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam. Anasema, katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia, na moyo unanizonga, jicho langu halifumbi, wala usingizi sijui. Kwa sababu ya Ali ya Muhammad, ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu ya. Nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu, japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia. Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu. Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu Safar mwaka 1443 hijiria sawa na Septemba 10 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa wa na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imamu Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir yani mchimbuwa elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, swala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Baqir alaihi ssalam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi ulitokea katika eneo la Orleansville, kusini magharibi mwa Algeria. Janga hilo la tetemeko la ardhi lilisababisha mji mmoja uliokuwa na wakazi thalathini elfu kuangamia na watu elfu kumi kupoteza maisha yao. Fauka ya hayo, makumi ya maelfu ya wananchi wa kusini magharibi mwa Algeria walibakia bila ya makazi. Mtetemeko huo vilevile vile, ulitoa pigo kubwa kwa miundo mbinu ya uchumi ya Algeria. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, yaani tarehe 19 Shahrivar, aliaga dunia Sayid Mahmud Talakani, kiongozi wa kidini, mwana harakati, mwanamapambano na mfasiri wa Qurani tukufu wa Iran. Ayatullah Talakani alikuwa akifuatilia kwa karibu matukio ya kisiasa ya Iran tangu akiwa kijana. Kipindi fulani alitiwa nguvuni na kufungwa jela miaka miwili na utawala wa kitwaghuti wa Shah uliokuwa ukitawala hapa nchini kwa kosa la kushiriki katika harakati za wananchi za tarehe 15 Hordad. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliteuliwa na Imamu Ruhullah Khomeini kuwa mkuu wa baraza la mapinduzi na imamu wa swala ya Ijumaa mjini Teheran. Na tarehe 10 Septemba mwaka 1990, Samuel Kenyon Doe aliyekuwa rais wa jamhuri ya Liberia aliuawa na kundi la waasi. Doe alishika madaraka ya nchi mwaka 1980 akiwa sajenti mwenye umri wa miaka 29, baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu akitumia umaskini, kupanda kwa gharama za maisha na hali mbaya ya wananchi. Hata hivyo, utawala wa kidikteta wa Samuel Doe haukufanikiwa kupunguza machungu na mashaka ya Waliberia, bali kinyume chake ulipanua zaidi hitilafu za kikabila na kuzidisha matatizo ya kiuchumi na kijamii. Vilevile alitayarisha uwanja wa kuporwa zaidi utajiri wa madini ya almasi ya nchi hiyo kupitia njia ya kupanua zaidi uhusiano wa Liberia na Marekani na utawala haramu wa Israel. Mauaji ya Samuel Doe yalifuatiwa na vita vya ndani nchini Liberia ambavyo viliendelea kwa kipindi cha miaka 15 na kusababisha vifo vya watu karibu laki mbili na nusu. Nam alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ni muhtasari wa habari za ulimwengu, ni tupie jicho maoni mawili matatu ya wasikilizaji wetu hapa nanzanaye yakidi anajiita Yazid Akida wa Chumba Geni, e, Tanga, Tanzania, anasema tufungeni biashara tuwahi misikitini, tusifanye maskhara na siku hii, jamani, utaipata hasara uje ujute mwishoni, kilio chenye hasara utalia kaburini. Anasema anaitwa Dr Yazid Akida mwihaji wa Chumbageni Tanga Tanzania. Asante sana Dr Yazid Akida kutoka hapo Chumbageni Tanga Tanzania. Yahya Hasan Muhamad Shebe mmoja wa wasikilizaji wa Kongo wa Redio Tehran kutoka huko Mombasa, yeye anasema ye, wallahi ukifikiria na kuona mateso ya watoto na wanawake nchini Afghanistan inatia huzuni sana, haswa ikijulikana kuwa asilimia mia moja watu wake ni Waislamu. Maoni yake ni marefu kidogo. Nitaya na nitayakata na kuishia hapa. Mwingine anajiita huyu Masia Isra Saidi wa Kigoma, yeye anasema Allah wape ushindi wale wote wanaopigania njia ya Allah. Kisha anasema Waafghanistan wawe pole katika kipindi hiki kigumu, ila yatakwisha la ni Masia Isra Saidi yuko huko Kigoma nchini Tanzania. Bila shaka anatupata mubashara kabisa kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja. Abdullah Ali Makajura wa Tabora Tanzania asema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Atibu Mkonga wa Dar es Salaam Tanzania naye pia ametutumia ujumbe hapa redio Teherani. Tunamshukuru Muhamad Salim Ali dini wa Kondoa Baura, naye pia ametutumia ujumbe hapa akishukuru redio Teherani. Tunawashukuru wale wote walioweza kupata kufuasa wa kuweza kutuma maoni, na tunasikitika kwamba muda nao umetubana, hatutoweza kusoma maoni yote ya wasikilizaji wetu. Muktasari wa habari za dunia kabla ya kufunga matangazo yetu. Amir Abdullahi Yani, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema Umoja wa Mataifa una jukumu la kutetea haki za Wapalestina. Ujumbe wa ECOWAS leo upo nchini Guinea kujadili hatima ya rais aliyepinduliwa Alfa Conde. Viongozi wa chama tawala Moroko wajiuzulu baada ya chama chao kuangukia pua katika uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumatano. Na madereva wa Tanzania walalamikia kile walichokitaja walalamiki kuwa unyama unaofanyiwa katika nchi jirani za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu ni Salum Bendera na kutu toka hapa Teheran kwa mchana huu. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.