Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya. Ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe tatu mfungu wa tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe kumi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir unaweza pia kushiriki katika matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni, WhatsApp, anza na najumlisha 989035065487. Tunasikika pia kupitia maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile huko Singida nchini Tanzania. Asubuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu: anda kutuma wanajeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na waasi wa ADF. Iran yasema inataka kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan. Na Ujerumani yafungua tena ubalozi wake huko Tripoli, Libya, baada ya kupita miaka minane. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu bado inafuatilia suala la kuundwa serikali jumuishi na inayoshirikisha makundi na kaumu zote nchini Afghanistan. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika kikao cha nchi sita jirani na Afghanistan na kuongeza kuwa Iran bado inafuatilia suala la kuundwa serikali jumuishi inayoshirikisha kaumu zote na ina matumaini kwamba kundi la Taliban litatekeleza ahadi yake. Abdulahian ameongeza kuwa tajiriba imethibitisha kuwa kuunda serikali isiyoshirikisha makundi yote ya jamii hakuwezi kusaidia juhudi za kurejesha amani na uthabiti na kuboresha maisha ya Wafughani. Kadhalika, amesema inatarajiwa kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan watapaza sauti zao kusisitiza umuhimu wa kuundwa serikali jumuishi itakayoshirikisha makundi na kaumu zote za nchi hiyo. Vilevile amesisitiza kuwa Marekani ndio sababu kuu ya matatizo ya kipindi chote cha miaka ishirini ya uvamizi wa nchi hiyo huko Afghanistan na kwamba Washington inapaswa kuwajibishwa mbele ya walimwengu kwa sababu katika kipindi cha kuwepo wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan, ulanguzi na biashara ya madawa ya kulevya imeongezeka mara kadhaa. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema nchi yake iko tayari kutuma wanajeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF endapo serikali ya Kinshasa itatoa ridhaa ya hilo. Rais Museveni amesema majadiliano yanaendelea na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi. Alipoulizwa kuhusu ugaidi nchini Msumbiji, Rais Museveni amesema chanzo cha tatizo hilo kiko kwa jirani yake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kadhalika, rais wa Uganda amesema tatizo la Msumbiji linahusiana na tatizo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Magaidi hawa nchini Msumbiji wamepitia DRC katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Tatizo la DRC lazima litatuliwe kwa pamoja na lile la Msumbiji, na tuko tayari kutoa msaada wakati wowote kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, amesisitiza Rais Museven. Kundi la waasi wa ADF nalo linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake za ugaidi katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu mwongo wa tisini ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea malaki ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa kukimbia mateka sita wa Kipalestina ni pigo kubwa kwa usalama wa utawala huo ghasibu. Omer Barlev ametembelea gereza la Kitsiot lililoko katika eneo la jangwani la Negab kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kueleza kuwa viongozi wa utawala huo wanawasaka kwa udi na uvumba mateka sita wa kipalestina waliokimbia gereza hilo. Bar Lev amesisitiza udharura wa kufanyika uchunguzi haraka iwezekanavyo na wapande zote kujua namna mateka hao wa Kipalestina walivyotoroka kutoka gerezani. Amesema walinzi na askari usalama kadhaa wa jela yenye ulinzi mkali ya Gilboa hivi sasa wametiwa nguvuni na wanaendelea kusailiwa. Ikumbuko ya kuwa alfajiri ya Jumatatu wiki hii mateka watano wa Kipalestina, wanachama harakati ya Jihadulislami na mmoja wa harakati ya Fatah ambao walihukumiwa kifungo cha muda mrefu, walifanikiwa kutoroka jela ya Gilboa yenye ulinzi mkali huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, ambayo ni mmoja kati ya jela kuu za kiusalama za utawala haramu wa Israel. Ujerumani imefungua tena ubalozi wake huko Libya baada ya kufungwa kwa miaka minane. Heikomas, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, jana alishiriki katika hafla ya kufunguliwa tena ubalozi wa nchi hiyo huko Tripoli, mji mkuu wa Libya. Akizungumza mbele ya waandishi wa habari, Heikomas amesema leo tunataka kuonyesha kufunguliwa tena ubalozi wa Ujerumani na kwamba Berlin itaendelea kuwa mshirika wa kuaminiwa wa Libya. Balozi wa Ujerumani aliondoka Libya mwaka elfu mbili na kumi na nne kutokana na ukosefu wa amani na hali ya mchafukoge nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amepongeza juhudi za Libya za kurejesha amani katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Heiko Maas aidha ameashiria hatua zilizopigwa huko Libya na kusema kufanyika uchaguzi na kuondoka wanajeshi wa nchi ya jinabi nchini Libya ni hatua muhimu, na kwa sababu hiyo maamuzi yaliyochukuliwa katika kikao cha Berlin kuhusu Libya yanapaswa kutekelezwa kivitendo. Na mwanafalsafa na mwana historia mashuhuri wa Marekani amesema vita vilivyoanzishwa na Washington miaka ishirini iliyopita kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi vimesababisha uharibifu mkubwa katika sehemu kubwa ya dunia. Noam Chomsky aliyekuwa akizungumza kwa mnasaba kutimia miaka 20 tangu baada ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 huko nchini Marekani amesema uharibifu uliofanywa katika sehemu kubwa ya Asia kati na magharibi mwa Asia kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi haujazidisha chochote katika nguvu na uwezo wa Marekani. Chomsky amesema wakati Marekani iliposhambulia na kuivamia Afghanistan, ugaidi ulikuwa katika sehemu moja tu ya nchi hiyo, lakini sasa vituo vya ugaidi vimeenea katika maeneo yote ya dunia. Kadhalika amesema uchunguzi wa maoni wa kimataifa unaonyesha kuwa Marekani ndio tishio kubwa zaidi la amani ya kimataifa na kueleza kuwa mashambulizi dhidi ya Afghanistan yalikiuka sheria za kimataifa na hayawezi kuhalalishwa kwa kisingizio chochote kile cha maana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran popote pale ulipo, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho radia mali ya Iran kwa madai ya Grossi, sisitizo la udharura wakala wa kimataifa wa nishati atomiki la kutopendelea upande wowote. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nchi iliyo wazi zaidi duniani kwa upande wa utekelezaji wa ahadi za nyuklia. Ka, katika radiamali yake kwa ripoti ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa kala wa kimataifa wa nishati ya atomiki Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria, alisema la alasiri ya Jumatano katika mahojiano na televisheni kwamba Iran haina nukta yoyote yenye utata au isiyoeleweka katika shughuli za miradi yake nyuklia, ya nyuklia inayofanyika kwa malengo ya amani na katika utekelezaji wa ahadi zake katika uwanja huo. Aidha, alibainisha kwamba shughuli zote zinazofanywa na Iran zinafanyika kwa mujibu wa ahadi zake, sheria na chini ya mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, alidai Jumanne iliyopita kwamba eti shughuli za wakala huo nchini Iran zimedhoofishwa mno. Februari 23 mwaka huu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikitekeleza sheria ya mpango wa kistratejia wa kukabiliana na vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Iran ambayo ilipasishwa na bunge la taifa hili ilisitisha hatua zote ilizokuwa ikifanya kwa kujitolea za protokali ziada. Hatua hiyo ya Iran ilifanyika kwa mujibu wa vipengee nambari 26 na 36 vya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kutokana na pande nyingine za makubaliano hayo kutoheshimu ahadi zao za kuondoa vikwazo dhidi ya Tehran. Pamoja na hayo, Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zilitiliana saini makubaliano ya miezi mitatu ya kusahilisha shughuli za usimamizi pamoja na majaribio za wakala huo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Teheran ilionyesha kulegeza kamba katika mambo mengi. Hata hivyo, la kusikitisha ni kuwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki uliendeleza utendaji wake wenye matashi ya kisiasa na hivyo kivitendo ukawa unakiuka mamlaka kuchukua maamuzi pasi na kupendelea upande wowote. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA alifanya juhudi za kuonyesha kwamba utendaji wa wakala huo chini ya uongozi wake hauna matashi ya kisiasa na si wenye kuegemea upande wote. Hata hivyo, ni vigumu mno kuamini madai hayo. Madai yaliyotolewa na Grossi katika ripoti yake nayo yanaonyesha wazi wakala huo kufuata mkondo ule ule wa siasa pamoja na malengo ya Marekani. Jalal Hushchehre, taalamu wa masuala ya kisiasa sanjari na kukosoa unduma kuile wa wakala huo, anasema mkurugenzi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki anapaswa kuheshimu cheo na nafasi yake kisheria, na hivyo aweke kando unduma kuili na wakati wa huo huo afanye hima ya kuondoa wasiwasi na hali ya kusitasita ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika suala hilo. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Aham jambo na karibuni wapenzi wasikilizaji, kuwa nasi tena katika kipindi hiki cha Iran Juma hili ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri juma zima hapa nchini Iran. Wiki hii tutatupia jicho pamoja na mambo mengine, habari zifuatazo: kuanza awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo ya pili ya Iran ya COVID-19, matamshi ya spika wa bunge la Iran kuhusu kuondoka Marekani kwa fedheha na madhira nchini Afghanistan, mazungumzo ya kwanza mubashara ya Rais Ibrahim Raisi na wananchi kupitia televisheni ya taifa, msimamo wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kuendelea sera za vikwazo za Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni. Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya COVID-19 inayojulikana kwa jina la Razi Cov Pars. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Merabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ambayo inatengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo, akizungumza Jumapili amesema awamu ya tatu ya majaribio ya kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Teheran na Alborz na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Falah Mirabadi amesema taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ilizalisha chanjo laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi Covpars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu. Dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barekat ambayo sasa inatumika kwa wingi kote nchini huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani WHO, ili kuuzwa katika soko la dunia. Rais Ibrahim Raisi amewapongeza tena wanasayansi wa Iran kwa mafanikio hayo, lakini amesisitiza kwamba ili kuweza kudhibiti pasavyo Iran inahitajia chanjo milioni mia moja za korona. Raisi amesema wanasayansi wa Iran wamefanya kazi kubwa sana ya kutengeneza chanjo ya korona na sina budi kuwapongeza wasomi wetu katika taasisi mbalimbali mbali. Sera za serikali ni kuunga mkono uzalishaji wa ndani wa chanjo hiyo, lakini uzalishaji wetu kwa sasa hautoshelezi mahitaji. Kwa msingi huo tathmini yetu inaonyesha kwamba tunahitaji dozi milioni mia moja ili kukidhi mahitaji ya watu wetu. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema hatua ya Marekani ya kuondoka kwa fedheha na madhila nchini Afghanistan imeonyesha wazi kuwa Washington iko katika mkondo wa kusambaratika na kupoteza nguvu na ushawishi wake katika uga wa kimataifa. Muhammad Bahir Ghalibof alisema hayo siku ya Jumapili katika hotuba yake bungeni na kusisitiza kwamba miaka ishirini ya Marekani kuikalia kwa mabavu Afghanistan imeonyesha kuwa Washington si tu imeshindwa kuifanya nchi hiyo ipige hatua katika uga wa uchumi na miundo mbinu, lakini pia imepelekea nchi hiyo kushindwa kupata jambo la msingi kwa jamii yoyote ile ambalo ni amani na usalama. Ghalibof ameeleza kwamba wananchi wa Iran wanawaunga mkono watu wa jamii zote Afghanistan na makabila yao na irada ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni irada ya Waafghani. Spika wa, wa bunge la Iran amebainisha kuwa Afghanistan ina mustakbali wenye kung'ara na wa Iran wataendelea kusimama na Waafghani mkabala wa madola kibeberu yanayojaribu kuzusha ukosefu wa usalama na utulivu nchini humo. Marekani imeshaondoa rasmi askari wake wote nchini Afghanistan baada ya miaka 20 ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kuisababishia maafa na hasara kubwa. Ndege ya mwisho ya jeshi la Marekani aina ya C-17 iliondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul Jumatatu wiki hii. Marekani na waitifaki wake walianza mchakato wa kuondoa askari na watumishi wao wapatao laki moja na ishirini na tatu elfu kutoka Afghanistan kuanzia mwezi Julai mwaka huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kwa mara ya kwanza mubashara na wananchi kupitia televisheni ya Taifa, na amesema Jamhuri ya Kiislamu inatambua amani na usalama wa nchi jirani kuwa ni amani na usalama wake, na kuongeza kwamba hadi sasa amefanya mazungumzo na vikao zaidi ya hamsini na viongozi wa nchi mbalimbali na kwamba vikao na mazungumzo hayo yamejikita katika suala la kuwepo ushirikiano. Katika mazungumzo hayo Ayatollah Said Ibrahim Raisi aliashiria hali ya hivi sasa nchini Afghanistan na kusema Afghanistani imedhulumiwa kwa miaka mingi. Watoto na na wanawake wa Afghanistani wameteseka sana. Kuwepo Marekani na washirika wake katika eneo lolote la dunia hakuambatani na amani, bali kinyume chake. Ufumbuzi wa hali ya Afghanistani ni kuundwa serikali itakayochaguliwa na wananchi na kutangulizwa mbele matakwa ya yao. Iran daima itakuwa pamoja na serikali yoyote itakayochaguliwa na wananchi, na tunataka kuwepo amani sep na kukomeshwa mauaji baina ya ndugu huko Afghanistani. Vile vile rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema Teheran daima inataka kuwepo amani na utulivu na kutawala matakwa ya wananchi huko Afganistan na kuongeza kuwa serikali itakayotokana na rai na matakwa ya wananchi katika nchi hiyo inaweza kuwa na uhusiano mwema na Iran. Amesisitiza kuwa kadhia ya Afghanistan imeonyesha kwamba kuwepo majeshi ya Marekani nchini humo hakukurejesha amani bali kumefifiza na kuangamiza zaidi amani na usalama nchini humo. Kuhusu mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na nchi wanachama katika makubaliano ya JCPOA, Rais Ibrahim Raisi amesema mazungumzo ma ni wenzo wa ki kidiplomasia na Iran haipingi suala hilo, japokuwa wa magharibi na Marekani wanataka kutumia mazungumzo sambamba na mashinikizo ma hayakuzaa matunda, na wa magharibi wamejaribu uwenzo huo mara nyingi bila ya mafanikio. Mazungumzo yanayoandamana na mashinikizo hayakubaliki na Iran itaendelea kutetea maslahi yake ya kitaifa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema viongozi wa hivi sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo ya Donald Trump. Said Khatibzadeh Amesema hayo kufuatia hatua ya serikali ya Marekani ya kuendeleza sera ya vikwazo dhidi ya Iran, kufuatia hatua ya Wizara ya Fedha ya Marekani ya kuyaweka majina ya raia wanne wa Iran kwenye orodha ya vikwazo vya nchi hiyo kwa kutegemea tuhuma bandia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema viongozi wa hivi sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo. Khatibzadeh ameongeza kwamba waungaji mkono na madalali wa vikwazo ndani ya Marekani wameliona sanduku lao la uwezo wa vikwazo limebaki tupu kutokana na, na mukawama wa kiwango cha juu kabisa wa Iran na kwa hivyo mara hii wanatumia sinario ya kiHollywood ili kuweza kulifufua na kulipa uhai tena kwa kutumia anga ya vikwazo. Msemaji wa Wizara ya Mambu ya Mambo ya Nje ya Iran ameeleza bayana kwamba Washington inapaswa itambue kuwa haina chaguo jingine isipokuwa kuacha uraibu wake wa vikwazo na kutumia lugha na mwenendo wa heshima katika kuamiliana na Iran. Kwa kutegemea madai ambayo hayajathibitishwa, wizara ya fedha ya Marekani imeyaweka majina ya raia wanne wa Iran kwenye orodha yake ya vikwazo kwa madai ya kile eti alichokiita njama ya kutaka kumteka nyara mwanaharakati mmoja Muirani. Marekani. Misaada ya Iran inaendelea kupelekwa ku Afghanistan na tunafanya jitihada za kuzidisha ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya kupeleka misaada zaidi ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na machafuko huko Afghanistan na wiki hii Rais Ibrahim Raisi alisema mahusiano ya Iran na nchi za Ulaya yanategemea kuchungwa na kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana baina ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mkuu wa Baraza la Ulaya Charles Michel, na akaongeza kwamba kuendelea na kudumu uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Umoja wa Ulaya kuna hitaji irada na utashi wa kivitendo wa upande wa Ulaya na kuasha kuwa na utegemezi kwa matakwa ya madola yenye mielekeo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ikiwemo Marekani. Katika mazungumzo hayo, Saidi Ibrahim Raisi amezungumzia pia kufufuliwa makubaliano ya nyuklia JCPOA na akasema Iran katu haijakiuka JCPOA, bali ni Marekani ndiyo iliyojitoa na kuyakiuka makubaliano hayo, mbali na Ulaya ambayo nayo pia haikutekeleza yale iliyoyaahidi katika JCPOA. Na mwasikilizaji wa penzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizo za kukuleteni kipindi hiki cha Iran Juma Hili. Kwa niaba ya mtayarishaji wa kipindi hiki Amiri Ibrahim Rutajengwa, afundi mitambo yetu Leila Kimani, mimi nilikuwa msomaji wako humu studioni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya habari zilizogonga vichwa katika baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, nikikusudia Uganda, Kenya na Tanzania Asubuhi ya leo Ijumaa, tarehe 10 Septemba mwaka 2021, na nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Uganda. Naanza na Daily Monitor na baadhi ya habari zake ni hii inayomnukuu rais Yoweri Museveni akisema kuwa si kweli kwamba anamwandaa mwanawe wa kwanza Luteni Jenerali Muhozi Kainerubaga ili aje kuwa rais wa Uganda. Kwa nini ni mwandaye mwanangu? Wananchi wa Uganda wapo, watamchagua mtu wamtakae, limesisitiza rais Museveni. Aidha, limeandika kuwa madaktari nchini Uganda wametishia kufunga hospitali zote na kuacha kutoa huduma kwa wagonjwa nchi nzima endapo nyongeza yao ya mshahara iliyotangazwa na rais Museveni haitafanyiwa kazi kivitendo. Madaktari hao wametoa mwito muda wa mwezi mmoja tu kwa serikali kuhakikisha kwamba nyongeza hiyo mshahara inatekelezwa kivitendo. Limeandika pia kuwa Rais Museveni amesema nchi yake iko tayari kutuma wanajeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF endapo serikali ya Kinshasa itatoa ridhaa ya hilo. Daily Monitor kadhalika limeandika, walimu wakuu wameitaka serikali kufungua tena shule mwezi ujao Oktoba, baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kufuatia janga la korona. Gazeti la Independent lina makala inayozungumzia wakimbizi wa Afghanistani nchini Uganda, ambapo mhariri anaeleza historia ya Uganda katika kuwapokea wa wakimbizi wa kutoka mataifa mbalimbali mbali. Mhariri anaandika hii leo kuna wakimbizi milioni moja na nusu wanaoishi nchini Uganda na hivyo kuifanya nchi hiyo kuongoza barani Afrika kwa kupokea wakimbizi wengi huku ikishika nafasi ya tano 5 duniani. Nikitoka Uganda naelekea nchini Tanzania na ukurasa mkuu wa Mwananchi una habari zisemazo kwa Sabaya bado pazito, aongezewa shtaka jingine jipya kesi ya uhujumu uchumi. Vituo vya mafuta mwendo wa maumivu. Mahakama ya waita kinamboe kesi iendelee leo. Jinsi ya kuishi na pumu ya ngozi bila madhara. Jamaa wa Hamza huru baada ya siku 16 lupango na kibano kipya kwa walimu wa toro chanja na alishika habari leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zinasema: bunge la azimia mambo manne, soko la mahindi serikali kutoa tamko leo, TPA yaweka historia nyingine, bandari ya Dar NEMC yatoza faini vituo vya mafuta bilioni 5.1. Machingada kutolewa barabarani Jumatatu. Uingereza pongeza Tanzania uwekezaji, pamoja na masuala haki za binadamu, na TAMISEMI yaomba kuajiri walimu 10000 Kurasa wa mbele wa Nipashe umepambwa kwa habari zisemazo kizazaa Kariakoo machi, machinga avua nguo kutetea meza isichukuliwe, la haula, RC atoa tamko, kesi ya Mbowe tuma ugaidi kuunguruma leo, Sabaya kortini, rushwa na uhujumu uchumi, na begi kubwa la mwanafunzi, hadhari yatolewa, uzito, madaktari waonya madhara ya hilo. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira nakutana na habari na zisemazo neema kwa walimu wanaojitolea yaja ya, sasa kupewa kipaumbele ajira zinapotangazwa, kuandaliwa mfumo maalum wa kuwatambua, masharti magumu kwa wanaohama maeneo ya pembezoni, wafanya biashara wanaopanga bidhaa chini kuondolewa Kariakoo. Serikali yatangaza fursa za uwekezaji nchini Misri. CCM yampongeza Rais Samia kutunukiwa uchifu na vigezo. Mafunzo miradi ya kimkakati kuhuishwa nahitimishia huko nchini Kenya na habari kuu katika gazeti la Daily Nation e, inazungumzia athari mbaya zilizosababishwa na COVID-19 katika sekta ya uchumi na jinsi maelfu ya wakenya walivyopoteza kazi zao kufuatia janga hilo. Kurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo Ruto ashika uhuru mateka, naibu rais amkemea Raila akisema ujio wake serikalini ulilemaza mipango ya maendeleo Waalimu waliohitimu PhD wafunza katika cheketea na darasa la kwanza. Chokora wataka wapewe chanjo dhidi ya korona. Kioja, gavana wa zamani wa jire kurudi ofisini kwa nguvu. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika Rais Museveni wa Uganda akemea mapinduzi nchi nyingine. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard ni wito wa Gladys Wanga mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Homa Bay ambaye amewataka viongozi wa chama cha ANC kujikita zaidi katika kumpigia debe kitaifa kiongozi wa chama hicho Musalia Mudavadi, badala ya kuanzisha hujuma na mashambulio dhidi ya kinara ODM Raila Odinga udinga Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema Kenya imesajili vifo 34 na maambukizi mapya 501 a korona katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa afya Mutahi Kabwe ambaye amesema pia kuwa kuna wagonjwa 163 walioko sadaruki, yani ICU, ambacho ni chumba maalum cha wagonjwa wanahitaji uangalizi maalum. ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Makala ya wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulamaa wa Ahlus Sunnah. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu Usikiliza Tulio kuandalieni. Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim assalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Husein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa Khalifa Uthman bin Affan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala, kama anavyosema Imam Shafi'i, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni, ambapo maulamao wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa, wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimwasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawiya, Mwenyezi Mungu amlaani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo, ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia. Mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Qaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema, hakuna mwafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake. Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake. Jahidh anasema: maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yaani kumuua Hussein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Al-Kaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar Alhaithami ameandika katika kitabu cha Asawaiq Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hambal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezimungu katika Qurani? Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema, kuwatupa jamaa zenu? je yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani, akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Mukaram anasema katika kitabu cha Maqtal Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh Bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi Bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu, ni wajibu kwa kila Muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Husein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa Kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii, ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam. Anasema, katika mambo yaliyoninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga Jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia? Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda, na kanzu yake ikapakazwa damu twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustaajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu Safar mwaka 1443 hijiria sawa na Septemba 10 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imamu Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu, ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir, yani mchimbu wa elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, swala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa, wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Baqir alayhi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi ulitokea katika eneo la Orleansville, kusini magharibi mwa Algeria. Janga hilo la tetemeko la ardhi lilisababisha mji mmoja uliokuwa na wakazi thelathini elfu kuangamia na watu elfu kumi kupoteza maisha yao. Fauka ya hayo makumi ya maelfu ya wananchi wa kusini magharibi mwa Algeria walibakia bila ya makazi. Mtetemeko huo vilevile vile ulitoa pigo kubwa kwa miundo miundombinu ya uchumi ya Algeria. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, yaani tarehe 19 Shahrivar, aliaga dunia Sayid Mahmud Talaqani, kiongozi wa kidini mwana harakati mwanamapambano na mfasiri wa Qurani tukufu wa Iran, Ayatullah Talakani alikuwa akifuatilia kwa karibu matukio ya kisiasa ya Iran tangu akiwa kijana. Kipindi fulani alitiwa nguvuni na kufungwa jela miaka miwili na utawala wa kitwaghuti wa Shah uliokuwa ukitawala hapa nchini kwa kosa la kushiriki katika harakati za wananchi za tarehe 15 Hordad. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Aliteuliwa na Imamu Ruhullah Khomeini kuwa mkuu wa baraza la mapinduzi na imamu wa swale ya Ijumaa mjini Tehran. Na tarehe kumi Septemba mwaka 1990 Samuel Kenyon Do aliyekuwa rais wa jamhuri ya Liberia aliuawa na kundi la waasi. Do alishika madaraka ya nchi mwaka 1980 akiwa sajenti mwenye umri wa miaka 29 baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu, akitumia umaskini, kupanda kwa gharama za maisha na hali mbaya ya wananchi. Hata hivyo, utawala wa kidikteta wa Samuel Doe haukufanikiwa kupunguza machungu na mashaka ya Waliberia, bali kinyume chake ulipanua zaidi hitilafu za kikabila na kuzidisha matatizo ya kiuchumi na kijamii. Vilevile alitayarisha uwanja wa kuporwa zaidi utajiri wa madini al ya almasi ya nchi hiyo kupitia njia ya kupanua zaidi uhusiano wa Liberia na Marekani na utawala haramu wa Israel. Mauaji ya Samuel Doe yalifuatiwa na vita vya ndani nchini Liberia ambavyo viliendelea kwa kipindi cha miaka 15 na kusababisha vifo vya watu karibu laki mbili na nusu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa inataka kuundwa serikali jumuishi huko nchini Afghanistan. Uganda kutuma wanajeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kupambana na waasi wa ADF. Kukimbia mateka wa Kipalestina kumetajwa kuwa ni pigo kwa usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel. Na Ujerumani imefungua tena ubalozi wake huko Tripoli, Libya, baada ya kupita miaka minane. Jina langu ni Salum Bendera na kwa geni, asubuhi hii nikikutakieni kila la heri, asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 strok 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.