Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitaanir rajeem. Bismillahir rahmanir rahim. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo a wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na wakati mwingine tena tunakutana nanyi katika matangazo ya moja kwa moja kutoka katika studio zetu hapa mjini Tehrani na ni idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Alhamisi ya Septemba 9 2021, ambayo ni sawa na tarehe pili Safar alfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tukwanza kabisa tunamshukuru Mwola mwumba Mwola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Hatuja saa wenzetu wanaougua na kuuguliwa, wako hospitalini wako majumbani, tunamwomba mwenyezi Mungu awape shifaa awape auheni na warejee katika hali zao za kawaida. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Ni habari za kimataifa, kikanda na uchambuzi wetu wa kisiasa. Usiku huu utahusu kuundwa serikali ya Talibani nchini Afghanistan. Na vipindi tutakuwa na Irani juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma hili hapa nchini. Tutawaletea makala ya wiki, bila kusahau makala yetu fupi ya leo katika historia. Nawakumbusha pia wale ambao mtapenda kufuatilia matangazo yetu ya moja kwa moja, tovuti yetu ni parstoday.com sw. Na vilevile vile, kama ilivyo ada na desturi, nitakuwa nikipokea jumbe zenu ambazo ama ni ujumbe mfupi mnanitumia kwa kutumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida. Maili yetu ni swahili radio at irib ir. Mpenda msikilizaji, tumia aplikesheni yetu vilevile vile ya IRB wad service kupata matangazo ya redio Teheran. Karibuni, ni saa nne kamili kwa wakati wa Teheran. Nasomea vichwa vya habari. Maelfu ya wakenya wataka kuelekea saudia ya kutafuta kibarua licha ya manyanyaso wanayokumbana wakifika nchini humo. Raia 125 wauawa katika hujuma ya waasi kaskazini mwa Ethiopia. WHO yazitaka nchi tajiri zisitoe dozi ya tatu ya chanjo ya korona hadi mwakani. Na chama tawala nchini Morocco chapigwa mweleka mkali chambulia viti kumi na mbili tu ndani ya bunge. Karibuni. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na Kenya. Licha ya simulizi za ku vunja moyo kuhusu madhila wanayopitia wakiwa huko Saudi Arabia, maelfu ya Wakenya wamekwama Nairobi wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi ya ndege kwenda kufanyia kazi warabuni. Muungano wa kupigania maslahi ya wafanyakazi wahamiaji nchini Kenya unakadiria kuwa idadi hiyo ni karibu watu elfu kumi ambao walifuzu kutoka mamlaka ya kitaifa ya mafunzo ya kozi fupi, NITA kwa kifupi, Nairobi. Mafunzo hayo yalioanzishwa mwaka elfu mbili kumi na nane hutolewa kwa wahamiaji ambao wamepata kazi uharabuni na wako tayari kuondoka kuelekea huko, ingawa vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti ukatili ambao wafanyakazi wa kigeni hususan kutoka Afrika na mashariki mwa Asia hutendewa katika nchi za uharabuni hasa Saudia, Oman na Umoja wa fami za Kiarabu, yaani Imarati. Mawakala wa wafanyakazi wanaosaka ajira katika nchi hizo wamelalamika kuwa hakuna ndege za kuwawezesha kuelekea warabuni kwa muda wa mwezi mmoja uliopita. Wakenya wengi wamekuwa wakielekea Uarabuni kufanya kazi za majumbani, ujenzi na kadhalika. Mara nyingi wanawake huajiriwa kwa mikataba ya miaka miwili kama wafanyakazi za ndani, huku wanaume wakihudumu kama wafanyakazi kwenye mahoteli, vibarua, kazi za ujenzi na wanaoelekeza wateja au kusafisha maduka makubwa. Wanawake wengi hujikuta wakinyimwa mishahara yao na kunyanyaswa kingono. Baadhi yao pia wameishia kuuawa. Na kuzamisha na kulazimisha jamaa zao kuwazamisha jamaa zao kwenye lindi la ukiwa huku wengine wakiteswa na kuokolewa wakirejea nchini mikono mitupu licha ya kuwa na matumaini ya kupata utajiri. Aidha, Wakenya wengine wamefanya kazi na kumaliza kandarasi zao nao pia wamekwama Saudia na hawawezi kurejea nchini kutokana na kukosa ndege. Hii ni kwa sababu ndege ambazo zilikuwa zikiwapeleka Saudia hazikuendeleza safari hizo tangu mwezi Agosti. Madaktari wa Ethiopia wamethibitisha kuwa raia wasiopungua mia moja ishirini na tano wameuawa katika shambulizi lililofanywa na wapiganaji wa kundi la TPLF kaskazini mwa nchi. Taarifa iliyotolewa na madaktari hao imesema kuwa waasi wa kundi la Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigray, TPLF, wameua raia wasiopungua mia moja ishirini na tano katika eneo la Amhara, kaskazini mwa Ethiopia. Kundi la TPLF ambalo sasa linatambuliwa kwa kundi la kigaidi nchini Ethiopia limekuwa likitekeleza mashambulizi yasiyokoma katika majimbo na mikoa ya kaskazini ya Amhara na Afar. Hadi sasa mapigano kati ya jeshi la serikali ya Ethiopia na waasi wa harakati ya TPLF yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigray Novemba, mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwa askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Chama kilichotawala kwa muda mrefu nchini Morocco kimepata pigo kubwa katika uchaguzi wa bunge kulingana na matokeo ya muda yaliyotangazwa na waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyotangazwa mapema leo, chama cha The Justice and Development Party PJD kilichokuwa na viti 125 kimepata pigo kubwa na kuambulia viti kumi na mbili tu kikiwa nyuma sana ya wapinzani wake wakuu, yani National Rally of Independence na Authentic and Modernity Party PAM na chama cha Istiklali. Chama kikuu cha upinzani cha NRI kimeshinda viti visivyopungua 97 kwa mujibu wa kura zilizokuwa zimehesabiwa, kikifuatiwa na PAM kilichoshika nafasi ya pili kwa kupata viti themanini na mbili na pi kikiwa na viti sabini na nane. Kiwango cha ushiriki wa wananchi katika upigaji kura katika uchaguzi wa bunge wa jana Jumatano kilikuwa zaidi ya asilimia 50, juu zaidi kuliko mwaka 2016. Moroko ni nchi yenye utawala rasmi wa ufalme wa kikatiba lakini mfalme ana mamlaka makubwa sana. Mfalme wa Moroko anateuliwa anateua waziri mkuu kutoka chama kinachoshinda viti vingi katika bunge lenye uwakilishi mia tatu tisini na tano na vile vilevile, ana mamlaka ya kuteua mawaziri wa wizara muhimu za serikali. Kasri ya mfalme wa Moroko pia huwa na mamlaka ya kupanga sera za kiuchumi za serikali ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika yenye jamii ya watu milioni thelathini na saba na ghasia zinazoshuhudiwa katika mikoa ya Kivu na Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hudumishwa na viongozi kwa lengo la kuwania udhibiti wa biashara ya madini, huku akitumia ukabila kama wenzo. Taarifa kamili tumtege sikio ya mwandishi wetu Mosi Mwasi. Rais wa Jamhuri Bwana Felix Antoine Chisekedi alipotangaza hali ya dharura yapata miezi mitatu iliyopita na kuiweka mikoa hiyo chini ya uongozi wa jeshi, mambo mengi yameanza kujitokeza yakionyesha wazi kwamba viongozi ndio wanaohusika katika kudumisha ghasia hizo, wakiwa na lengo la kuwania udhibiti wa biashara za madini ya mikoa hiyo, wakishirikiana na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa. Jeshi limewakamata wanamgambo kadhaa ambao wamekiri kuwa ni wafuasi wa viongozi kadhaa wa bunge la mikoa hiyo, wabunge wa taifa, na pia mawaziri wa serikali kuu ya taifa. Wanamgambo ambao wameundwa kikabila kwa ajili ya kutaka kunyang'anya makabila mengine uhodhi wa madini hayo katika maeneo yao. Kwa jumla, wanamgambo ni zaidi ya 25 ambao nao wanashirikiana na wanamgambo wa kutoka nje ya nchi kama vile wanamgambo wa ADF Nalu kutoka Uganda na pia wale wa kutoka Rwanda, fanya mauaji ya makabila yanayohodhi madini hayo au kupigana wenyewe kwa wenyewe. Na ili kupata njia za kuchimbua madini hayo na kuyasafirisha nje ya nchi, viongozi hao wameweka mashirika haramu yapatayo thelathini yakiwa hayana vibali maalum vya kufanya kazi zao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashirika hayo yakiwa ni ya kutoka katika mataifa mbali mbali kukiwemo China, Uganda, Rwanda, Nigeria na Cameroon. Mazao yao yakiwa yanasafirishwa kupitia Rwanda na Uganda, kwa kuwa mashirika haya hayakuanza kufanya kazi hivi karibuni, bali yalianza kufanya kazi kuanzia enzi za Rais mstaafu Joseph Kabila, hali hii ikithibitishwa na kugunduliwa kuwepo kwa walinzi wa kikosi maalum cha rais huyo wakiyalinda machimbo ya madini hayo, licha ya wanajeshi hao kuwa hawamlindi tena Rais Joseph Kabila, hii ikiwa na maana kwamba wanajeshi nao pia wanahusika katika kuipora nchi hii kwa zaidi ya miongo miwili iliyopita, na kuwaweka raia katika hali ya huzuni na ili kuthibitisha hali hii wakati Rais Felix Tshisekedi alipotuma huko zaidi ya wanajeshi 26,000 walioko huko sasa ni 6,000 tu. Wakati viongozi wa jeshi walipokea fedha za kuwalisha na pia silaha, sasa silaha walizopewa na fedha za kuwalisha wote 26,000 zimemomonyoka na pia silaha kuyeyuka. Sasa, mara baada ya kumalizika hali ya dharura katika mikoa hiyo, majina ya viongozi wa uporaji wa madini na kuendeleza mauaji ya kikabila yatatolewa hadharani na majina hayo kufikishwa kotini, ili viongozi hao waweze kushikwa na kufikishwa kotini na kuhukumiwa kwa kosa la usaliti. Mosi Mwasi, Radio Teherani, Brazzaville. Asante sana Mosi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kongo Brazzaville. Mnaendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amezitaka nchi tajiri duniani zicheleweshe zoezi la kutoa chanjo ziada ya kuimarisha kinga ya mwili kukabiliana na korona hadi mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Dr Tedros Adhanom amezihimiza nchi tajiri zicheleweshe kutoa chanjo ya tatu ya virusi vya korona hadi pale nchi zote zitakapofanikiwa kutoa angalau chanjo ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya jamii zao. Adhanom amesema, mwezi uliopita nilitoa wito wa kuchelewa kutoa dozi ya tatu ya virusi vya korona hadi mwezi huu, lakini sasa nazitaka nchi tajiri kuchelewesha zoezi hilo hadi mwishoni mwaka, mwaka huu kwa uchache mkurugenzi mkuu wa WHO amesema karibu dozi bilioni themanini za korona zilizozalishwa duniani zimepelekwa katika nchi zenye kipato cha juu na kwamba nchi hizo ziliahidi kupeleka dozi bilioni moja kwenye nchi zenye kipato cha chini. Na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Algeria imetilia mkazo msimamo wake wa kuendelea kutetea taifa la Palestina na kupinga uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya Siria na Libya. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Algeria imesema kuwa katika safari yake ya Cairo huko Misri, ambako anashiriki mkutano wa Jumuia ya nchi za Kiarabu, Ramtana Lamamra, waziri wa mambo ya nje wa Algeria, atajadiliana na wenzake kuhusu hali ya kisiasa ya Siria, Libya, Palestina, Yemen, mapambano dhidi ya ugaidi na swala la kuangamiza silaha za mauaji ya halaiki na kwamba lengo la kushiriki arjaz katika mkutano huo ni kusisitiza msimamo wa nchi hiyo wa kulitetea taifa la Palestina kutumia mazungumzo kama njia ya kutatua migogoro katika nchi mbalimbali za Kiarabu na kupinga aina zote za uingiliaji kati wa madola ya kigeni. Baraza la jumuiya ya nchi za Kiarabu linakutana mjini Kairo leo chini ya wenyekiti wa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Kuwait Ahmed Nasir Al Ahmed Asaba. Algeria imekuwa mstari wa mbele kati ya nchi za Afrika katika kutetea haki za watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema kuundwa serikali ya Taliban nchini Afghanistan. Serikali ya mpito iliyoundwa na wanamgambo wa Taliban nchini Afghanistan imeanza rasmi kazi zake. Zabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la wanamgambo wa Taliban, amesema serikali hiyo ya muda haijaundwa kwa mujibu wa hisa na mgao wa kikaumu. Hata hivyo, kundi hilo linafanya juhudi ili kuhakikisha kwamba kaumu na matabaka yote ya jamii ya Afghanistan yanayokuwa na nafasi na mchango serikalini. Kwa mujibu wa orodha iliyotangazwa na Taliban, Mula Muhamad Hassan Akund ameteuliwa kuwa waziri mkuu na kiongozi wa serikali hiyo huku Mula Abdulghani Baradar akipewa wadhifa wa naibu waziri mkuu. E, tukitupia jicho orodha na safu ya uongozi iliyotangazwa tunaona kuwa akthari ya wajumbe wa serikali hiyo ni maafisa na viongozi waandamizi wa kundi la Taliban. Matamshi ya msemaji wa Talibani kwamba serikali hiyo haijaundwa kwa kuzingatia hisa na mgao wa kikaumu nchini Afghanistan inaunga mkono nadharia hii kwamba kundi hilo halijazingatia swala la hisa na mgao wa kikaumu na matabaka ya nchi hiyo. Licha ya matamshi ya mara kwa mara na sisitizo la viongozi waandamizi wa Taliban baada ya kuchukua hatamu za uongozi kwamba wataunda serikali jumuishi, lakini orodha ya mawaziri iliyotangazwa hivi sasa inaonyesha kuwa Taliban imekiuka ahadi yake ya hapo awali ya kuunda serikali shirikishi na itakayojumuisha makundi na matabaka yote. Licha ya sisitizo la huko nyuma la wasemaji wa kundi la Taliban la kuunda serikali jumuishi nchini Afghanistan na kuandaa mazingira na anga mwafaka kwa ajili ya ushiriki wa kaumu na matabaka yote katika mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo, lakini haikuwa ikitabiriwa kwamba kundi hilo litafanya mambo hivyo na kutoa fursa kulingana na uwezo wa mirengo na jamii ya nchi hiyo. Kwa kuzingatia kuwa kwa mujibu wa katiba ya Afghanistan, mawaziri wanaopendekezwa kwa ajili ya kuongoza wizara mbalimbali wanapaswa kupigiwa kura na bunge. Hadi sasa bado haijafahamika kama Taliban itafuata mkondo huo wa kisheria au mawaziri hao wataanza kutekeleza majukumu yao pasi na kusubiri kupigiwa kura ya kuwa na imani nao katika bunge la Afghanistan. Hatua ya kundi la wanamgambo wa Taliban ya kutangaza orodha ya baraza lake la mawaziri inaonyesha kuwa wanamgambo hao hawana nia kabisa ya kuzishirikisha kaum na mirengo mingine ya kisiasa katika serikali. Hivyo basi hata madai ya kufanyika mashauriano na pande zingine katika kuunda serikali hiyo ni jambo ambalo kwa hakika haliwezi kukubaliwa na fikra za walio wengi. Katika hali ambayo sambamba na wanamgambo hao kutangaza orodha yao ya mawaziri hawakuashiria hata kwa mbali juu ya kuwasilisha orodha hiyo bungeni ili ipigiwe kura, tunaweza kusema kuwa kwa uoni wa kundi hilo ni kwamba asasi hiyo haina nafasi yoyote kwa serikali ya Taliban na hakuna mpango wa kuheshimu hilo kwa mujibu wa katiba ya Afghanistan. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Iran Juma Hili. Aham jambo na karibuni, wapenzi wasikilizaji, kuwa nasi tena katika kipindi hiki cha Iran Juma Hili, ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri juma zima hapa nchini Iran. Wiki hii tutatupia jicho pamoja na mambo mengine habari zifuatazo: kuanza awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo ya pili ya Iran ya COVID-19 Matamshi ya spika wa bunge la Iran kuhusu kuondoka Marekani kwa fedheha na madhira nchini Afghanistan, mazungumzo ya kwanza mubashara ya Rais Ibrahim Raisi na wananchi kupitia televisheni ya taifa, msimamo wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kuendelea sera za vikwazo za Marekani pamoja na habari nyinginezo. Karibuni. Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya COVID-19 inayojulikana kwa jina la Razi Cov Parse. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falaha Merabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ambayo inatengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza Jumapili, amesema awamu ya tatu ya majaribio ya kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Teheran na Alborz na kuwajumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Falah Mirabadi amesema taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ilizalisha chanjo laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi milioni ishirini za chanjo ya Razi Covpars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu. Dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barekat, ambayo sasa inatumika kwa wingi kote nchini, huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani WHO ili kuuzwa katika soko la dunia. Rais Ibrahim Raisi amewapongeza tena wanasayansi wa Iran kwa mafanikio hayo, lakini amesisitiza kwamba ili kuweza kudhibiti ipasavyo Iran inahitajia chanjo milioni mia moja za korona. Raisi amesema wanasayansi wa Iran wamefanya kazi kubwa sana ya kutengeneza chanjo ya korona, na sina budi kuwapongeza wasomi wetu katika taasisi mbalimbali. Sera za serikali ni kuunga mkono uzalishaji wa ndani wa chanjo hiyo, lakini uzalishaji wetu kwa sasa hautoshelezi mahitaji. Kwa msingi huo tathmini yetu inaonyesha kwamba tunahitaji dozi milioni mia moja ili kukidhi mahitaji ya watu wetu. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema hatua ya Marekani ya kuondoka kwa fedheha na madhila nchini Afghanistan imeonyesha wazi kuwa Washington iko katika mkondo wa kusambaratika na kupoteza nguvu na ushawishi wake katika uga wa kimataifa. Muhammad Baghir Ghalibof alisema hayo siku ya Jumapili katika hotuba yake bungeni na kusisitiza kwamba miaka ishirini ya Marekani kuikalia kwa mabavu Afghanistan imeonyesha kuwa Washington si tu imeshindwa kuifanya nchi hiyo ipige hatua katika uga wa uchumi na miundo mbinu lakini pia imepelekea nchi hiyo kushindwa kupata jambo la msingi kwa jamii yoyote ile ambalo ni amani na usalama. Ghalibof ameeleza kwamba wananchi wa Iran wanawaunga mkono watu wa jamii zote Afghanistan na makabila yao na irada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni irada ya Waafghani. Spika wa, wa bunge la Iran amebainisha kuwa Afghanistan ina mustakbali wenye kung'ara na wairan wataendelea kusimama na waafghani mkabala wa madola kibeberu yanayojaribu kuzusha ukosefu wa usalama na utulivu nchini humo. Marekani imeshaondoa rasmi askari wake wote nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kuisababishia maafa na hasara kubwa. Ndege ya mwisho ya jeshi la Marekani aina ya C 17 iliondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul Jumatatu wiki hii. Marekani na waitifaki wake walianza mchakato wa kuondoa askari na watumishi wao wapatao laki moja na ishirini na tatu elfu kutoka Afghanistan kuanzia mwezi Julai mwaka huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kwa mara ya kwanza mubashara na wananchi kupitia televisheni ya taifa, na amesema Jamhuri ya Kiislamu inatambua amani na usalama wa nchi jirani kuwa ni amani na usalama wake, na kuongeza kwamba hadi sasa amefanya mazungumzo na vikao zaidi ya hamsini na viongozi wa nchi mbalimbali, na kwamba vikao na mazungumzo hayo yamejikita katika suala la kuwepo ushirikiano. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Said Ibrahim Raisi aliashiria hali ya hivi sasa nchini Afghanistan na kusema Afghanistan sal hast ke dare nisbat be hich zulm mishe, Afghanistani imedhulumiwa kwa miaka mingi watoto na wanawake wa Afghanistani wameteseka sana. Kuwepo Marekani na washirika wake katika eneo lolote wadonj. la dunia hakuambatani na amani, bali kinyume chake. Ufumbuzi wa hali ya, ya Afghanistani ni kuundwa serikali itakayochaguliwa na wananchi mpoha na kutangulizwa mbele matakwa yao. Iran heko daima itakuwa pamoja na serikali yoyote itakayochaguliwa sa... na wananchi, na tunataka kuwepo amani na kukomeshwa mauaji baina ya ndugu huko Afghanistan. Vilevile rais wa Jamhuri ya kisem ya Iran amesema Teheran daima inataka kuwepo amani na utulivu na kutawala matakwa ya wananchi huko Afghanistan na kuongeza kuwa serikali itakayotokana na rai na matakwa ya wananchi katika nchi hiyo inaweza kuwa na uhusiano mwema na Iran. Amesisitiza kuwa kadhia ya Afghanistan imeonyesha kwamba kuwepo majeshi ya Marekani nchini humo hakukurejesha amani bali kumefifiza na kuangamiza zaidi amani na usalama nchini humo. Kuhusu mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na nchi wanachama katika makubaliano ya JCPOA, Rais Ibrahim Raisi amesema mazungumzo ni wenzo wa kidiplomasia na Iran haipingi ukangki suala hilo, japokuwa wa Magharibi na Marekani wanataka kutumia mazungumzo sambamba na mashinikizo. Mazungumzo yanayoambatana na mashinikizo dhidi ya Iran hayakuza matunda na wa Magharibi wamejaribu uwenzo huo mara nyingi bila ya mafanikio. Mazungumzo yanayoandamana na mashinikizo hayakubaliki na Iran itaendelea kutetea maslahi yake ya kitaifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema viongozi wa hivi sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo ya Donald Trump. Said Khatibzadeh Amesema hayo kufuatia hatua ya serikali ya Marekani ya kuendeleza sera ya vikwazo dhidi ya Iran, kufuatia hatua ya wizara ya fedha ya Marekani ya kuyaweka majina ya raia wanne wa Iran kwenye orodha ya vikwazo vya nchi hiyo kwa kutegemea tuhuma bandia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema viongozi wa hivi sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo. Khatibzade ameongeza kwamba waungaji mkono na madalali wa vikwazo ndani ya Marekani wameliona sanduku lao la uwezo wa vikwazo limebaki tupu kutokana na mkawama wa kiwango cha juu kabisa wa Iran, na kwa hivyo mara hii wanatumia sinario ya kihollywood ili kuweza kulifufua na kulipa uhai tena. Kwa kutumia anga ya vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza bayana kwamba Washington inapaswa itambue kuwa haina chaguo jingine isipokuwa kuacha uraibu wake wa vikwazo na kutumia lugha na mwenendo wa heshima katika kuamiliana na Iran. Kwa kutegemea madai ambayo hayajathibitishwa, wizara ya fedha ya Marekani imeyaweka majina ya raia wa nne wa Iran kwenye orodha yake ya vikwazo kwa madai ya kile eti alichokiita njama ya kutaka kumteka nyara mwanaharakati mmoja Muirani. Marekani. Misaada ya Iran inaendelea kupelekwa ku Afghanistan, na tunafanya jitihada za kuzidisha ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya kupeleka misaada zaidi ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na machafuko huko Afghanistan. Na wiki hii Rais Ibrahim Raisi alisema mahusiano ya Iran na nchi za Ulaya yanategemea kuchungwa na kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana baina ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mkuu wa Baraza la Ulaya Charles Michel na akaongeza kwamba kuendelea na kudumu uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Umoja wa Ulaya kuna hitaji irada na utashi wa kivitendo wa upande wa Ulaya na kuacha kuwa na utegemezi kwa matakwa ya madola yenye mielekeo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ikiwemo Marekani. Katika mazungumzo hayo, Saidi Ibrahim Raisi amezungumzia pia kufufuliwa makubaliano ya nyuklia JCPOA na akasema Iran katu haijakiuka JCPOA, bali ni Marekani ndiyo iliyojitoa na kuyakiuka makubaliano hayo Mbali na Ulaya ambayo nayo pia haikutekeleza yale iliyoyaahidi katika JCPOA. Na mwasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizo za kukuleteni kipindi hiki cha Iran Juma hili. Kwa niaba ya mtayarishaji wa kipindi hiki Amir Ibrahim Rutajengwa, afundi mitambo yetu Leila Kimani, mimi nilikuwa msomaji wako humu studioni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Asante uh, sana Ahmed Rashid kwa kipindi hiko ambacho kimefikia tamati. Namshukuru pia Amir Ibrahim kwa kushirikiana kwa pamoja kwa ajili ya wasikilizaji wetu, na tunatumai kuwa wasikilizaji wamenufaika na yale yote ambayo wameweza kuyategea sikio. Bado mko nasi katika matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na sasa tunaletea makala yetu ya wiki ambayo tunafuatiwa na, na makala fupi ya leo katika historia. Makala ya wiki. Assalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho harakati ya Karbala katika mtazamo wa maulama wa Ahlus Sunnah. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tulio kuandalia, ni Harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam, ni katika matukio ya kipekee ya historia ambayo yamezishughulisha fikra za wanadamu na kuwa ya aina yake katika historia ya Kiislamu. Kuwawa shahidi kwa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim wassalam kulihuisha Uislamu na kuleta mwamko mpya. Harakati ya kishujaa ya Imamu Hussein ilizipa uhai mpya roho za Waislamu na kuondoa hisia za madhila na unyonge zilizotawala jamii ya Kiislamu katika kipindi cha mwishoni mwa utawala wa khalifa Uthman bin Afan. Waislamu wote wa tangu zama hizo hadi hii leo wanaafikiana kwamba mapinduzi ya adhimu ya Karbala yalihuisha tena haiba na hadhi ya Uislamu ambayo ilidhoofika na kuyumbayumba kutokana na uongozi wa watawala wa ovu na kudunishwa thamani za matukufu ya Kiislamu. Kwa msingi huo mapinduzi ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalam yalikuwa harakati na tochi ya zama nyakati na vizazi vyote. Mapinduzi hayo ndiyo mapinduzi pekee ambayo iwapo taswira ya matukio yake yote itaonyeshwa kama ilivyo, basi hakuna mwanadamu atakayeweza kuzuia hisia zake za kimaumbile na maumivu ya moyo kuhusiana na maafa yaliyoambatana na tukio hilo, kwani tukio la Karbala kama anavyosema Imam Shafi'i, lilitikisa dunia na likakaribia kuyeyusha vilele vya milima. Tukio la Karbala limezusha wimbi kubwa kati ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo wafuasi wa madhehebu ya Kisuni ambapo maulamaa wa madhehebu hizo kwa kupenda au bila ya kupenda, na baadhi yao kwa ushujaa na ujasiri mkubwa, wamelizungumzia na kulichambua kwa mapana na marefu. Kwa mfano tu, Shaukani anazungumzia tukio hilo la Karbala na mauaji ya Imamu Husein na kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kitabu chake cha Nailul Autar akikosoa baadhi ya mahatibu kwa kusema, kwa yakini baadhi ya maulamaa wamevuka mpaka na kuhukumu kwamba Husein alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu amridhie, alimuasi mtu aliyekuwa mraibu wa pombe na akakiuka haki za kisheria za Yazidi bin Muawia, Mwenyezi Mungu amlani. Na kwa hakika ni maneno ya kustajabisha mno hayo ambayo yanashtua mwili wa mtu anayeyasikia, mwisho wa kunukuu. Taftazani ameandika katika kitabu cha Sharhul Aqaid kwamba ukweli ni kuwa ruhusa ya Yazidi ya kuidhinisha kwake mauaji ya Husein bin Ali, kufurahishwa kwake na mauaji hayo na vilevile kuwadhalilisha watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni katika habari mutawatir zisizokuwa na shaka ndani yake. Hata hivyo, Taftazani anaendelea kusema, hakuna muafaka kuhusu nafasi ya Yazidi na imani yake, Mwenyezi Mungu amlani yeye na wasaidizi wake Anasema maovu yaliyofanywa na Yazidi bin Muawiya, yani kumuua Hussein bin Ali, kuwateka nyara wanawake na watoto wake, kuwatisha watu wa Madina na kuvunja Alkaaba, yote ni ushahidi wa ufuska, ukatili, kinyongo, unafiki na kutoka kwake katika imani. Kwa msingi huo, Yazidi ni fasiki na maluuni, na mtu aliyezuia kulaaniwa kwake pia ni maluni. Ibni Hajar Al Haithami ameandika katika kitabu cha Assawaiqu Lmuhriqa kwamba mtoto wa Imam Ahmad bin Hanbal alimuuliza baba yake kuhusu hukumu ya kumlaani Yazidi. Kiongozi wa madhehebu ya Hanbal alijibu kwa kusema, kwa nini asilaaniwe mtu ambaye amelaaniwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani? Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema kuwatupa jamaa zenu, je, yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi? Je, ndiyo yanayotarajiwa kwenu mkitawala kufanya ufisadi katika ardhi na kuwatupa jamaa zenu? Hao ndiyo Mwenyezi Mungu aliowalaani akawatia uziwi na kupofua macho yao. Ni ufisadi gani mkubwa zaidi na kutupa jamaa kukubwa kuliko huku kulikofanywa na Yazidi? Anauliza Imamu wa madhehebu ya Hanbal Abdurazaq Muqaram anasema katika kitabu cha Maktalu Lhuseini kwamba kundi la maulamaa akiwemo Qadhi Abu Yala na Hafidh bin Jauzi, Taftazani na Suyuti wametoa maoni ya kuthibitisha ukafiri wa Yazidi bin Muawiya na wakajuzisha kumlani. Mwandishi wa kitabu cha Shadharatu Dhahab ameandika kwamba kuhusu suala la kumlaani Yazidi, Ahmad bin Hambal ana kauli mbili. Katika mojawapo ya kauli hizo amemlaani wazi wazi, na katika nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Maimamu Malik na Abu Hanifa pia walimlaani Yazidi wazi wazi, na mara nyingine kwa njia isiyokuwa ya moja kwa moja. Na kwa nini isiwe hivyo, ilhali Yazidi bin Muawiya alikuwa mcheza kamari na mraibu wa pombe. Sheikh Muhammad Abdu anasema wakati kunapokuwepo serikali ya kiadilifu yenye lengo la kusimamisha sheria za Mwenyezi Mungu, inayokabiliwa na serikali ya kidhalimu inayotaka kukwamisha serikali ya kiadilifu ni wajibu kwa kila muislamu kuisaidia serikali hiyo. Hivyo hivyo mapinduzi ya Imamu Hussein ambaye alisimama dhidi ya serikali ya Yazidi, Mwenyezi Mungu amdhalilishe. Sibt bin al Jauzi aliulizwa kuhusu suala la kumlani Yazidi bin Muawiya, akasema: Ahmad bin Hambal amejuzisha kumlani, na sisi pia hatumpendi kutokana na maovu aliyomtendea mtoto wa binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Iwapo mtu yeyote hataridhishwa na hayo, basi sisi pia tunasema kwamba asili ni kumlani Yazidi. Tukio la Karbala na mauaji ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa wasalam yameziumiza mno nyoyo, kiasi kwamba baadhi ya maulamaa wa Kisuni wametunga mashairi ya kuomboleza mauaji hayo na kueleza huzuni yao. Imam Shafii, kiongozi wa madhehebu ya Shafii ambaye ni mashuhuri kwa kuwapenda ahlubaiti wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ametunga mashairi akiomboleza mauaji ya Imamu Hussein bin Ali bin Ali bin Abi Talib alayhi salam. Anasema, katika mambo yaliyo ninyima usingizi na kuzitia mvi nywele zangu ni huzuni ya siku zenye mashaka. Huzuni yangu imenirudia na moyo unanizonga Jicho langu halifumbi wala usingizi sijui, kwa sababu ya Ali ya Muhammad ulimwengu mzima umetetemeka na majabali madhubuti yakakaribia kuyeyuka kwa yaliyowasibu. Ya nani atakayemfikishia Huseini ujumbe wangu japo nyoyo na nafsi za baadhi zitachukia? Aliuawa bila ya kosa lolote alotenda na kanzu yake ikapakazwa damu. Twawalilia Ali Mukhtari katika kizazi cha Hashim, huku tukiwaudhi wanawe. Hakika hilo ni jambo la kustajabisha. Ikiwa dhambi yangu ni kuwapenda Ali wa Muhammad, hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ndio watakao ni shufaia siku ya kufufuliwa na kusimama mbele ya Allah kuhesabiwa, na kuwabughudhi wao ni dhambi kwangu mimi Shafii. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya mola muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 9 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1322 iliyopita aliuawa shahidi Zaid bin Ali bin Hussein, mwana wa Imam Sajjad alaihi salam na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaid bin Ali alisimama kupambana na dhulma za Bani Umaya na kulinda matunda ya mapambano ya babu yake, yani Imamu Husein bin Ali alayhi wasallam. Baada ya mapambano ya kishujaa Zaid bin Ali aliuawa shahidi katika mji wa Kufa nchini Iraq. Harakati ya mapambano ya Zaid ni miongoni mwa matunda ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib katika medani ya Karbala mwaka 61 hijiria, kwani baada ya mapambano ya siku ya Ashura kulijitokeza harakati nyingi baina ya Waislamu zilizopigana jihadi kwa lengo la kuondoa madarakani utawala dhalimu wa Bani Umaya. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita, harakati ya mapambano ya Wazanji ilifeli baada ya kuuawa kiongozi wa harakati hiyo, Sahib Azanje ali bin Muhammad, maarufu kwa jina la Sahib Azanje, ambaye alikuwa akijitambua kuwa mmoja wa wajukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alianzisha harakati ya mapambano mwaka 255 Hijiria akisaidiwa na wafuasi wake pamoja na watumwa weusi ambao walikuwa wakiitwa Wazanji dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Abbas huko kusini mwa Iraq hauweusi kuwaachia huru kutoka kwenye minyororo ya utumwa na kuwapa haki zao za kijamii kama watu wengine, suala ambalo liliwafanya watu wa jamii hiyo kuvutiwa na harakati yake. Mwaka 257 Sahib Azanj aliudhibiti mji muhimu wa Basra nchini Iraq, na taratibu akaanza kutoa maeneo mengine ya karibu na mji huo. Katika kipindi hicho, majeshi ya utawala wa Bani Abbas yalifanya hujuma kadhaa dhidi ya Wazanji. Lakini hata hivyo, hujuma hizo zilifeli kutokana na misimamo imara ya jamii ya watu hao weusi. Hata hivyo, kutokana na matatizo ya ndani, wazanji walidhoofika sana na harakati yao iliyoendelea kwa kipindi cha miaka 15 ikasambaratika baada ya kuuawa kiongozi wao Sahib Azanje. Miaka hamsini na mbili iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Jalal al-Ahmad mwandishi na mkosoaji wa Kirani. Al Ahmad alizaliwa mwaka 1302 Hijiria Shamsia jijini Tehran. Mwaka 1325 Jalal Al Ahmad alitunukiwa shahada ya fasihi ya Chuo Kikuu cha Tehran. Aliingia katika uwanja wa siasa wakati wa vita vya pili vya dunia na akaanza kuandika magazeti. Alijishughulisha na kuandika makala na ukosoaji wa hadithi fupi fupi. Jalal Al Ahmad alikuwa hodari katika kuandika visa na hekaya fupi na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Mao Zedong, kiongozi wa Uchina. Zedong alizaliwa mwaka 1893 na mwaka 1921 aliunda chama cha Kikomunisti cha Uchina baada ya kuungwa mkono na wafuasi wa fikra zake. Mao alikuwa akisisitiza juu ya kuwatetea na kuwalinda wana vijiji na kwa sababu hiyo, alipata uungaji mkono mkubwa wa wana vijiji nchini China. Shukran sana fundi mitambo. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Dakta Yazidi Akida wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania, ameandika shairi, anasema: shime ifungulieni redio hii murua, ni Radio Teherani, habari kuzisikia, isikize ofisini na hata nyumbani, pia hata ukiwa garini vizuri waisikia. Naitwa Dkt Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Tunakushukuru sana kwa kweli, kwa maoni yako. Na Juma Kazungu ni msikilizaji wetu naye kutoka Bujumbura, kama sijakosea, Burundi. Anasema, hongera Radio Tehran, mtetezi wa wanyonge, tunawapenda sana waandishi wa habari wa Redio Tehran. Ni mimi Juma Kazungu kutoka Burundi, asante sana. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na mtangazaji wako katika matangazo nilikuwa ni mimi Asmahani Kanima Muhamedi na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa aherini zetu kwa wakati huu matangazo ya idha.