Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma 4.1 um, Maarifa FM mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Wasap yetu p 9893687 email yetu ni swahili radio Ate, Bito. tayari mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, Macho Yetu Magazetini, Haki za Watoto katika Uislamu, Makala ya Leo katika Historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo yataambatana ya pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Jina langu ni Ahmed Rashid. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yatilia mkazo wajibu wa kulindwa usalama na utulivu nchini Afghanistan. Umoja wa Mataifa wasema raia wasiopungua 18,000 wameuliwa na kujeruhiwa katika mashambulio ya Saudia nchini Yemen. Kesi mpya 5,372 ya uviko 19 zagunduliwa siku moja Afrika Kusini na mateka wa Palestina wachoma moto jela nyingine ya Kizayuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba suala la usalama na utulivu wa Afghanistan ni muhimu sana kwa Iran. Hossein Amir Abdollahian ameandika hayo na kuongeza kuwa suala la usalama, utulivu na ustawi wa Afghanistan limejadiliwa pia katika kikao kilichofanyika kwa njia ya intaneti jana Jumatano cha nchi sita zinazopakana na nchi hiyo ya Afghanistan. Aidha ameandika katika kikao hicho kulihimizwa kuundwa serikali kubwa ya watu wa matabaka yote itakayorithiwa na jamii ya Waafghani, kutilia mkazo w mazungumzo na kujiweka mbali na machafuko, utumiaji nguvu na uingiliaji wa kigeni. Kikao cha si, nchi sita zinazopakana na Afghanistan kilifanyika kwa njia ya intaneti jana Jumatano. Nchi zilizoshiriki kwenye kikao hicho ni Iran, China, Pakistan, Uzbekistan, Tajikistan na Turkmenistan. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Falme za Kiarabu Abdullah bin Zayed Al Nahyan usiku wa kuamkia leo amefanya mazungumzo ya simu na bwana Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pande hizo mbili zimetilia mkazo wajibu wa kuimarisha uhusiano wao, zikiwa ni nchi jirani ambazo kila moja inamhitajia mwenzake, kama ambavyo zimejadiliana pia masuala ya kieneo na kimataifa. Katika mazungumzo hayo bwana Abdullah Yan amegusia mazungumzo yake ya hivi karibuni na waziri mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, Muhamed bin Rashid Al Maktum, na jinsi pande mbili zilivyo na mitazamo chanya kuhusu ushirikiano baina yao katika masuala mbalimbali yakiwemo ya ustawi Timu ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba tangu vita vya Yemen viliposhika kasi nchini humo mwaka elfu mbili kumi na tano, raia wasiopungua kumi na nane elfu wameuliwa na kujeruhiwa katika mashambulio ya anga ya wavamizi wa nchi hiyo ya kiislamu wanaoongozwa na Saudi Arabia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, timu ya wataalamu iliyoundwa na Umoja wa Mataifa imesema kwenye ripoti yake kwa baraza la usalama kwamba kwa uchache, kila siku wananchi wa Yemen wanashuhudia mashambulizi kumi ya anga dhidi yao, na hadi hivi sasa zaidi ya mashambulio ishirini na tatu elfu ya anga yameshafanyika nchini humo kuanzia mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano wakati Saudi Arabia na kundi la wavamizi wenzake lilipoanzisha mashambulizi makubwa ya pande zote dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu Saudi Arabia, kwa kusaidiwa na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu, utawala wa kizayuni wa Israeli na wavamizi wengine waliivamia nchi maskini ya kiarabu na kiislamu ya Yemen mwezi Machi 2015 kwa mashambulizi ya kile upande na kuiwekea vikwazo vikubwa mno vya angani, baharini na ardhini. Hivi sasa takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa Wayemen wasiopungua kumi na nane elfu wameshauawa na kujeruhiwa kwenye mashambulizi hayo ya kikatili yanayoongozwa na Saudia. Mamilioni ya wengine wamepoteza makazi yao na kuwa wakimbizi. Uvamizi huo unaoongozwa na Saudi Arabia umesababisha maafa mengine mengi kwa wananchi wa Yemen, yakiwemo magonjwa, kukosa matibabu, ukame ukosefu wa chakula na kadhalika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika Kusini imerekodi kesi nyingine mpya 5372 za korona au uviko 19 katika kipindi cha masaa 24 huku zaidi ya watu 282 wakifariki dunia kwa siku moja. Taasisi ya taifa ya magonjwa NICD huko Afrika Kusini imetangaza habari hiyo na kusema kuwa kwa kuongezeka wagonjwa hao kunaifanya idadi ya wagonjwa wote wa korona waliothibitishwa hadi hivi sasa nchini Afrika Kusini kufikia milioni 2,829,435 huku 83,899 kati yao wakiwa wameshafariki dunia. Taasisi hiyo imeongeza kuwa sampuli 43,000 zimefanyiwa uchunguzi katika kipindi cha masaa 24 na kuonyesha kuwepo ongezeko la asilimia 12.3 ya maambukizi ya corona nchini Afrika Kusini. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, jimbo la KwaZulu-Natal limekuwa na idadi kubwa zaidi ya wagonjwa likifuatiwa na Cape Mashariki, Cape Magharibi, Eneo Huru, Gautenge, Mpumalanga, kaskazini magharibi Cape kaskazini na Limpopo. Jana pia kulitolewa takwimu mpya zinazoonyesha kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha kwa kirusi cha korona barani Afrika imeongezeka na kupindukia laki mbili. Shirika la habari la Ufaransa liliripoti kuwa takwimu mpya zilizotolewa katika nchi 54 za bara hilo lenye jamii ya watu bilioni 1.3 zinaonyesha kwamba kuanzia mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi hivi sasa zaidi ya Waafrika laki mbili na mia mbili na hamsini na nne wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa uviko kumi na tisa. Hadi leo mchana, takwimu zilikuwa zinaonyesha kwamba watu milioni mia mbili na ishirini na tatu laki nne arobaini na nane elfu mia saba thalathini wameshathibitishwa kupata ugonjwa wa korona kote ulimwenguni kati ya hao milioni nne laki sita elfu kumi mia mbili na kumi na mbili wamesha fariki dunia na milioni kumi na tisa laki tisa mia tisa milioni mia moja tisini na tisa laki tisa sitini na nne elfu na mia moja na kumi na tisa wameshapona na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Ripoti ya Shirika la Afya Duniani WHO imesema kuwa iwapo vifo vyote vinavyosababishwa na kirusi cha korona vitahesabiwa ipasavyo, idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa uviko kumi na tisa itakuwa mara mbili au mara tatu ya ile inayotangazwa. Duru za utawala wa kizayuni zimetangaza kwamba mateka wa Palestina wamechoma moto jela ya pili ya utawala wa kizayuni kwa mujibu wa shirika la habari la Shahab, duru hizo za kizayuni zimethibitisha habari ya kuchomwa moto jela ya pili ya kizayuni ya Ramon. Shirika la kijasusi na la usalama wa ndani la Israel limesema kuwa limejiandaa kwa ajili ya kukabiliana na uasi na vitendo kama hivyo katika jela za utawala wa kizayuni, hasa baada ya wa Wapalestina sita kutoroka jela hivi karibuni, kabla ya kuchoma moto jela hiyo ya pili mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela ya utawala haramu wa kisayuni wa Israeli ya Zino, ziot walikuwa pia wamechoma moto vyumba walimowekwa. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Arab 48 mateka waliowekwa kwenye kitengo cha sita cha gereza la ziot lililoko katika eneo la jangwani la naib wamevichoma moto vyumba kadhaa vya gereza hilo, kulalamikia ukatili na ukandamizaji wa kinyama wanaofanyiwa na utawala huo dhalimu. Jumatatu wiki hii mateka sita wa Palestina walifanikiwa kutoroka kwenye jela yenye ulinzi wa hali ya juu kabisa ya Gilboa, kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, iliyopachikua jina bandia la Israeli, baada ya vyombo vya usalama vya utawala wa kizayuni kujaribu bila mafanikio kuwakamata Wapalestina hao, askari wa utawala huo dhalimu wamewatia nguvuni na kuwaweka kizuizini jamaa kadhaa wa familia za mateka hao sita waliotoroka jela ya Gilboa. Na mwandishi wa televisheni ya Almayadin mjini Moscow amefichua kwamba viongozi wa Rasia wamekusudia kutoa onyo kwa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni ili Israel isifanye tena mashambulizi nchini Siria. Kwa mujibu huu wa mwandishi wa televisheni hiyo, viongozi wa Rasia wamekusudia kutoa onyo kali kwa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Yair Lapid kutokana na utawala huo ghasibu wa kigaidi kuendelea kufanya mashambulizi ya kichokozi dhidi ya Siria. Kabla ya hapo, wizara ya mambo ya nje ya Siria ilikuwa imetoa tamko ikiutaka Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo kuzuia utawala wa kizayuni usiendelee kufanya mashambulizi ndani ya ardhi ya Siria, vinginevyo umoja huo na baraza lake la usalama ujiandaye kubeba jukumu lolote litakalotokea. Mara kwa mara utawala wa kizayuni wa Israeli unafanya mashambulio ndani ya ardhi ya Siria ili kuyaunga mkono magenge ya kigaidi. Cha kushangaza ni kuwa si mashirika ya haki za binadamu na wala si vyombo vya kimataifa kama Umoja wa Mataifa, vyote vimeshindwa kuchukua hatua ya kuilazimisha Israel ikome kufanya mashambulio hayo ndani ya ardhi ya Siria. Kwa upande wake, Siria imekuwa ikionye mara kwa mara kwamba subira yake ina mwisho na siku itakapoamua kulipiza kisasi na kuupiga utawala wa kizayuni lawama zote zitakwenda kwa vyombo hivyo, hasa Umoja wa Mataifa, kwa kushindwa kuzuia uchokozi wa wazayuni dhidi ya haki ya kujitawala ardhi ya Siria. Mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuanza kesi ya mshtakiwa mkuu wa mashambulio ya Septemba 11 nchini Marekani. Kesi ya Khalid Sheikh Mohammed mtuhumiwa na mpangaji mkuu wa mashambulio ya Septemba kumi na moja na wenzake wanne ilianza kusikilizwa juzi Jumanne, huko Marekani zikiwa zimesalia siku kadhaa hadi kutimia mwaka wa ishirini tangu kujiri mashambulio ya Septemba kumi na moja. Khalid Sheikh Mohammed na watuhumiwa wenzake ambao wamekuwa wakishikiliwa katika jela ya Guantanamo kwa kipindi cha miaka 15 wamefikishwa mahakamani Juma nne wiki hii, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwanzoni mwa 2019. Mchakato wa kusikiliza kesi ya watuhumiwa hao ulisitishwa kwa miezi 17 iliyopita kutokana na maambukizo ya corona. Mawakili katika kesi hiyo wanasema kwamba watuhumiwa wote watano wana hali mbaya za kiafya na wanasumbuliwa na athari za mateso makali waliokuwa wakipata kutoka kwa maajenti wa shirika la ujasusi la Marekani CIA ya kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na sita. Serikali ya Marekani ambayo inadai kuwa ni mbeba bendera ya haki za binadamu duniani imefanya ukiukaji mkubwa na wa wazi wa haki za binadamu kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Mifano ya wazi ya ukweli huo ni kuwapa mateso makali na ya aina mbalimbali watuhumiwa wa ugaidi. Marekani ilibuni mbinu na mifumo mbalimbali duniani baada ya mashambulizi ya Septemba 11 katika fremu ya vita dhidi ya ugaidi, na eti kwa lengo la kuwatia mbaroni na kuwahoji wanachama mtandao wa kigaidi wa Alqaida, watu walioshukiwa kushirikiana Alqaida walitekwa nyara na kufungwa jela katika maeneo ya mbali nje ya Marekani bila ya kufikishwa na kuhukumiwa mahakamani. Washukiwa hao aidha, wamekuwa wakihojiwa chini ya mateso makali kesi inayomkabili mtuhumiwa mkuu wa mashambulizi ya septemba 11 na wenzake imeanza kusikilizwa katika kipindi cha kukaribia kutimia miaka 20 tangu kujiri mashambulio hayo huko nchini marekani mashambulizi ya septemba 11 mwaka 2011 yalikuwa tukio muhimu katika siasa za nje za marekani Rais wa wakati huo wa Marekani George W. Bush alijichukulia misimamo ya upande mmoja na kuanzisha uvamizi na mashambulizi ya kijeshi kwa kisingizio cha kupambana na kile alichokitaja kuwa ugaidi wa kimataifa na kuanzisha vita dhidi ya Afghanistan na Iraq. Nam, hapa ni Teherani, za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine mwawadi wako kuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kawaida ya kipindi hiki kuwa na maoni mengi kutoka kona tofauti za dunia yanayotufikia eh, hapa studioni na kutoka sehemu zote ambako yanafika matangazo idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na leo hatutorefusha maneno, tutaanza haraka haraka na kusoma maoni yenu taba baada ya kipande hiki kifupi cha kiburudisho. Maoni tunayoanza nayo leo moja kwa moja ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa wa huko Tanga, Tanzania, katika mtaa wa Madinatu Zaharam ameandika: ni kweli kabisa maneno ya wizara ya mambo ya nje ya Iran kwamba uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuzaa matunda yoyote ila ya uharibifu. Aidha anasema hawa Waisraeli wanaua watu bila sababu zozote na Umoja wa Mataifa wapo kimya. Hitler alijua kuwa hawa Waisraeli ni viumbe wabaya sana, na sasa tunaona wanavyoangamiza Waislamu na wanataka kuwafuta katika ramani ya dunia. Mimi Asma nipo hapo hapo Tanga. Kwa maoni yake bwana Yahya Ali wa barabara 13 ambaye anasema harakati ya Hamas, huyo Mahmud Abbas ni mnafiki maana mara anajifanya yuko na Wapalestina wenzake, mara anakwenda kuzungumza na Waisraeli. Anasema njia pekee ya, peke, ya kumweleza wazi yeye na viongozi wa chama chake cha PLO akiwa amekaidi basi hakuna chaguo jingine ghairi ya kufanya maandamano ili kumpinga kibaraka huyo aliyekaa madarakani kwa maslahi ya utawala haramu wa Israel. Naam, ni maoni yake hayo bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania. Ama bwana Abubakar Yusuf Ahmad wa Lindi, Tanzania, yeye ameandika Afghanistani itakuwa huru kutokana na kuondoka mabepari wa Magharibi ambao walikuwa wana wanyanyasa katika nyanja zote kama za kiuchumi, kiutawala, hata kiusalama. Muda umefika kwa wafuani kuijenga nchi yao, watajitawala watakavyo. Ni mimi Abubakar Yusuf kutoka kusini mwa Tanzania. maoni niliyonayo mimi hapa yanatoka kwake Bwana Maulidi Huseni wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika shukrani sana kwa taarifa murua. ndugu zangu, Allah kujalieni afya njema muzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Hapo hapo Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, nchini Kenya, ameandika shukran Redio Teheran kutujuza yanayojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Nam, asanteni sana. Penzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kisohili ya Kiswahili Radio Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti. WhatsApp yetu ya pl 989565487 Asma, katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, mmoja wa wasikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, alituomba tuwe tunasoma nambari moja moja tunapotangaza whatsapp yetu, ili wasikilizaji wetu wapate kunukuu. Hivyo ninarudia whatsapp yetu ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran ni alama ya kujumlisha 989035065448 Saba. Ama barua pepe yetu yani, email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. Katika mtandao huo mbali na kusikiliza matangazo mubashara, mnaweza kupata hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza hapo kusoma habari, uchambuzi wa kisiasa, makala, video, sauti na vitu mbalimbali mbali. Ama anayetuendelezea kipindi chetu sasa ni mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana, tuko pamoja na taifa la Iran. Tunawaambia Marekani na watumwa wao Saudia na Israel, msithubutu, anasema kutothubutu kuzuia meli yoyote ya Iran Kwani meli za Irani zinafanya safari zake kwa kuchunga sheria zote za kimataifa. Jaribio lolote la kuzuia meli hizo ni ugaidi wa kimataifa wakivitendo Anasema taifa la Irani lina haki ya kimataifa kuwatia adabu, enyi wahuni na magaidi wa kimataifa. Maneno yake hayo Shiradi Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine yameandika jamii ya, jamii ya kimataifa: tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi zake kwamba majeshi ya kigeni katika ardhi wasiokaribishwa na wenyeji ni uvamizi, uharamia, ugaidi wa kimataifa na ni wizi wa kimataifa. Anasema taasisi ya kimataifa ina wajibu wa kimataifa wa kuwadhibiti wahuni hao. Ama bwana Mvano Hassan, msikilizaji wetu wa pande za Kigoma, Tanzania, yeye, baada ya kutusalimu, anazungumzia hatua zilizochukuliwa na rais mpya wa Zambia za kuwafuta kazi wakuu wa polisi na jeshi wa nchi hiyo. Akiandika, kinachowakuta wakuu wa vyombo vya ulinzi nchini Zambia kinapaswa kuwa fundisho kwa wakuu wa vyombo vya ulinzi, vya ulinzi nchi nyingine za Kiafrika. Wakumbuke kuwa kuna leo na pia kuna kesho ambayo anayejua zaidi ni Allah. Maneno hayo. Naye Kipala MC Bule Mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika, kitendo cha Marekani cha kutaka kuzuia meli za Iran, huo ni uchokozi. Marekani iko Amerika katika umbali wa maelfu ya kilomita kutoka bara la Asia. Sasa kitu gani kinafanya mtoke huko kwenu kwenda kwenye bara jingine na kujaribu kuizuia Iran katika bara hilo. Kama ingetokea Iran ikaifuata Marekani huko kwao na kuizuia, je, Marekani ingelikubali? Ni nani huizuia Marekani katika eneo la bahari la bara lao la Amerika? Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na katika maoni yake mengine ameandika ameandika kwa kuhoji akisema, Marekani mlikwenda Afghanistani kufanya nini? Nawashangaa eti mnawapandisha kwa madege wa Afghani wakati majirani zenu Meksiko wanataabika. Kwa nini Marekani kama kweli mna huruma, mwasaidie basi kwa madege jirani zenu Meksiko. na maneno hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunaendelea kukusomeeni maoni yenu wasikilizaji wa penzi, mliotutumia kwa njia ya whatsapp yetu ya alama ya kujumlisha, yani plus halafu 98 903 506 5487. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ndiye anayetuendelezea kipindi hiki. Ahmed, baada ya kutusalimu ameandika: Ukweli na unga mkono wakosoaji wa Mahmud Abbas wa Palestina kwa kitendo chake cha kukutana na kuonesha urafiki na Wazayuni licha ya jinai kubwa zinazofanywa kila uchao na Wazayuni hao maghasibu dhidi ya Wapalestina anasema hakutenda haki, bali anazidi kuchanganya maji na mchanga. Si wakati huu kuketi na wauaji wa raia, huku raia bado wanalia. Anasema hakupaswa wakati huu kuketi meza moja nao, wauaji Israel. Si haki kufanya mazungumzo na adui, tena akiwa kwako na bila kibali, zaidi ya kuzikalia kimabavu ardhi za Palestina. Inasikitisha sana juu ya Uislamu na baadhi ya viongozi wa Kiarabu tena Inasikitisha sana. Naam, mimi sasa nayashika maoni yake mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, huko mtaa wa England Old Town huko Mombasa, Kenya, ambaye ameandika maneno aliyoyasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na imani za kidini, tayari alishazungumzwa karne nyingi sana kwenye dini ya Uislamu Hakuna kutenzana nguvu kwenye dini, ni maneno yake hayo. Ama mimi hapa Asma niongezee kwenye maoni yake bwana Shebe kwa kusema kuna aya kamili ya 256 ya Suratul Bakara inayosema wazi wazi kwamba hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umekwisha pambanuka na upotofu. Basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishikio madhubuti kisichovunjika na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Kwa upande wa maoni yaliyotufikia kupitia email yetu ya Swahili radio @irib.ir ni haya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine hai, bwana Juma Idi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika: awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa rahma zake na neema zake za kuturuzuku pumzi hadi waleo. Nitoe pole kwa wagonjwa na wale wote waliopoteza wapendwa wao. Leo napenda kuja barazani kwetu na kero inayofanywa dhidi ya walimu wachache kwa wanafunzi kwa hapa Tanzania. Kumekuwepo na makambi ya shule kwa kidato cha pili na kidato cha nne. Sasa katika hali isiyo ya kawaida, kumekuwepo na uzinduzi usioendana na maadili wa kambi hizo. Utakuta walimu wanawachezesha muziki wanafunzi wao kuanzia jioni hadi usiku wa manane. Kama haitoshi unakuta ni kero kwa majirani waishio jirani na shule hizo. Kadhia hii huzikumba sana shule za vijijini. Anatoa ufafanuzi zaidi kwa kuandika unakuta, shule inageuka kumbi ya starehe, huku muziki ukitamalaki. Wakati mikutano ya kisiasa ikisitishwa saa kumi na mbili jioni, ndio kwanza walimu wanakiuka utaratibu huo na kuwapigisha muziki wanafunzi, huku wakiserebuka usiku kucha. Anasema cha kushangaza zaidi ni kwamba kamati za bodi za shule hali kadhalika, wazazi nao wanakuwa hawana taarifa na kinachoendelea kwa watoto wao hapo shuleni. Baada ya hapo, anauliza swali swali kwa wizara ya elimu anasema: Je, hii ya uzinduzi wa kambi kwa shule za sekondari na muziki ziko kwenye mtaala wa shule hata kama ni mchana? Kupitia kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, tunaomba wizara husika ijiangalie na iliangalie hili kwa jicho la tatu, kwani hata kwenye jamii hili halikubaliki hata kidogo. Ni mimi Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Mwisho ameandika ni mimi balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Nam, wasikilizaji wapenzi, maoni yake hayo mwanabaraza, Bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, na kweli ni balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, kwani mara kwa mara anatafuta maudhui nzuri zinazojiri katika jamii na anazirusha katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kwa manufaa ya wasikilizaji wenzake. Na hili suala kusema kweli, Asma, kama tunavyojua ni suala zito sana, na walimu wanapopewa jukumu la kuweza kuwasomesha watoto wanakuwa ni kama wazazi Vipi utakwenda kinyume na maadili ya jamii, kinyume na maadili ya Kiafrika ki, mambo katika mambo ambayo yako nje kabisa na mtaala wa masomo au mtalaa wa masomo kama wanavyotumia ba, baadhi ya watu na, nahisi hili nalo kwa Wizara ya Elimu taasisi zote husika Tanzania zinapaswa kuliangalia kwa jicho la tatu. Tunakushukuru sana Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa, ndio tumetamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi katika kipindi kijacho, tukujaliwa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na humu studioni mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida Asumahani Ghanima Muhamed. Tunakutakieni kila la heri maishani. Ni Teherani Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Septemba 9, 2021, linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, ambalo moja ya habari zake kuu inasema, Tanzania kupata shilingi trilioni 1.3 za kupambana na uviko 19. Kwa muhtasari, limeandika bodi ya utendaji ya shirika la fedha la kimataifa IMF imekubali kuipa Tanzania dola za Marekani milioni 567.25 sawa na saba nukta mbili tano, sawa na shilingi trilioni moja nukta tatu za tanzania ambazo ni msaada wa dharura kwa ajili ya kushughulikia janga la uviko 19. Mripuko wa ugonjwa huo nchini Tanzania umesababisha kuanguka sekta ya utalii na kuongeza haja ya ufadhili mkubwa ili kukabiliana na athari za kiafya na kiuchumi za janga hilo limeandika. Ama chapisho la leo la gazeti hilo limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno matumizi ya shilingi trilioni moja nukta tatu kutoka ya IMF. Pamoja na hayo, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema unyama kwa madereva wa malori, utekwaji nyara na unyanyasaji wa shika kasi, huku Zambia na DRC zikitajwa, balozi yaeleza, serikali yaingilia kati pia limeandika polisi ya ibuka na mapya kuhusu Hamza, uchunguzi wa jikita kufuatilia mtandao wake ndani na nje, nduguze bado washikiliwa, rungu la NEMC kwa wengine kutua leo. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema baba aliyeoa bintie atupwa jela miaka 30, ni mwanafunzi shule ya msingi, siri nzito za tukio hilo zanikwa huko mkoani Mbeya kuna habari ambayo inasema mtoto wa miaka sita abakwa hadi kufariki. IMF ya imwagia serikali shilingi trilioni moja nukta tatu kukabili corona Tanzania. Kwa upande wake gazeti la habari leo limeandika trilioni moja nukta tatu zapatikana kukabili athari za corona. Pia limeandika Samia ataka utamaduni ukuze uchumi. Kwa upande wa gazeti la Nipashe, miongoni mwa habari zake kuu ni hii inayosema mapingamizi ya serikali tozo miamala ya tupwa. IMF yaipa Tanzania mkopo wa shilingi trilioni moja nukta tatu kukabili athari za korona. Wanawake wapata neema kuwezeshwa kiuchumi, na Samia awa mkuu wa machifu Tanzania. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kiujumla zinafanana, miongoni mwake ni hizi zinazosema: Sudan yamwita balozi wa Ethiopia kuhusu miili ya watu iliyoopolewa mtoni. Kenya yatolewa katika orodha nyekundu ya maharamia wa baharini. Hivi ndivyo Wakenya zaidi ya elfu kumi walivyokwama wakisubiri ajira nchini Saudi Arabia ambazo wameahidiwa. Gazeti dada la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo limeandika, wanajeshi wawaachilia wafungwa wa kisiasa Gine. Limeandika viongozi wa kijeshi waliotoa uongozi nchini Gine baada ya kumpindua Rais Alfa Conde wamewaachilia huru wafungwa wote wa kisiasa waliokuwa wanampinga kiongozi huyo. Vilevile limeandika Onyango ataka makamishna wa IEBC wasisimamie zaidi ya uchaguzi mmoja. Lina itolia ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika sheria inafaa kufanywa marekebisho kuhakikisha kwamba makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya, IEBC ruhusiwi kusimamia zaidi ya uchaguzi mmoja. Hatua hiyo itahakikisha kwamba wakenya wanakuwa na amani pamoja na imani na tume ya IEBC katika uchaguzi mkuu unaopangwa uliopangwa kufanyika tarehe 9 Agosti 2022, na ishirini na mbili. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye mvuto kwa wapenzi wa lugha ya Kiswahili limeandika, chama cha Kiswahili chuoni la ikipia ni jukwaa la uhakika katika makuzi ya lugha na vipaji. Linafafanua zaidi kwa kusema chama cha Kiswahili katika chuo kikuu cha Laikipia cha kila kilianzishwa mwaka elfu mbili kumi na tatu chini ya mwavuli wa chama cha wanafunzi wa Kiswahili katika vyuo vikuu vya Afrika Mashariki cha WAKAMA. Lengo mahususi la chama hicho ni kuwapa wanafunzi jukwaa la jukwaa uh, maridhawa la kukichapukia Kiswahili na kuboresha utangamano wa kitaifa na kimataifa kupitia tamaduni mbalimbali za Afrika. Ama habari kuu katika gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, inamnukuu Rais Museveni akisema wanajeshi waliofanya mapinduzi nchi nyingine lazima waondoke madarakani. Vilevile limeandika vile, Museveni apinga mpango wa kufunguli wa kufunguliwa skuli mwezi ujao wa Oktoba huko Uganda na chuo cha Makerere kuanza mitihani wiki ijayo kwa njia ya intaneti. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya mia moja na ishirini ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuzungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa wako salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala la malezi ya watoto hao. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, matokeo ya uchunguzi wa wataalamu wa nafsi na saikolojia yanaonyesha kuwa matatizo ya kisaikolojia na kinafsi yanawaandama watoto wenye malezi mabaya na wasio na walezi katika kipindi chote cha maisha yao. Uchunguzi uliofanywa kwa watoto wasio na walezi na wenye malezi mabaya au wanaoteswa katika familia unaonyesha kwamba watoto hao wana matatizo mengi, lakini zaidi ni hofu, upweke na kutojiamini. Uchunguzi huo unaonyesha kuwa matatizo ya upweke na kutojiamini watoto hao ni asilimia 40 zaidi ya matatizo kama hayo kwa watoto wenye malezi na wasioteswa katika familia. Watu ambao wanalelewa kwenye vituo vya kulelea mayatima na watoto wasio na walezi kawaida huwa wanapoteza mazingira ya kimaumbile ya kulelewa ndani ya familia na wanakosa yale mapenzi yanayotakiwa kuhusu watu wengine. Kiwango cha kukata tamaa kati ya mabarobaro wanaume wanaolelewa katika vituo vya malezi ya watoto wasio na familia ni kikubwa mno ikilinganishwa na mabarobaro wanaolelewa katika mazingira ya kawaida ya kifamilia. Aidha, kiwango cha utundu na ukaidi, jeuri na kutotii amri kati ya watoto wanaolelewa kwenye vituo vya kulelea watoto wasio na walezi ni kikubwa mno pia, ikilinganishwa na watoto wanaolelewa katika familia salama za kawaida. Watoto wasio na walezi au wanaoteswa ndani ya familia au wanaoishi katika familia zenye ugomvi wanakosa huruma za mama na baba, wanakosa mapenzi na mahusiano mazuri ya dhati na ya ndani ya moyo ya wazazi wawili. Watoto wa namna hii mara nyingi huwa na maradhi ya kukosa mapenzi, wanakuwa na hisia za kushambulia muda wote, hawajiamini na hawamwamini mtu wanapenda kujitenga, na kiujumla, wanatafuta kila njia kujaribu kuziba pengo la kukosa mapenzi na huruma za wazazi wawili. Vilevile, wataalamu wa saikolojia wamefanya uchunguzi mbalimbali na kuja na matokeo yanayoonyesha kwamba katika familia ambazo baba hayupo kwa sababu yoyote ile, ima kwa safari au kwa kufa au kwa kutokuwepo nyumbani muda mrefu, ingawa anaonekana onekana baadhi ya wakati, kuachana mke na mume na sababu nyinginezo nyingi, watoto wa familia hiyo huwa wanafanya vibaya katika masomo yao. Mabarobaro wengi wanaojiua huwa ni wa familia kama hizo. Idadi kubwa ya matumizi ya mihadarati na madawa haramu ya kulevya pia huhusiana na familia kama hizo, pamoja na ugomvi usioisha na magonjwa mengine mbalimbali ya kisaikolojia. Watoto wanaopiga simu kwa nambari maalumu walizowekewa na serikali ya Uingereza ili kuelezea matatizo yao, wamefichua mambo mengi machungu wanayokumbana nayo kuanzia kupigwa, ahadi, kudhalilishwa usiku na mchana kutokana na kukosekana baba ndani ya familia. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 9 mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 1322 iliyopita, aliuawa shahidi Zaid bin Ali bin Hussein, mwana wa Imam Sajjad alaihi salam, na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaid bin Ali alisimama kupambana na dhulma za Bani Umaya na kulinda matunda ya mapambano ya babu yake yani Imamu Husein bin Ali alayhi wasallam. Baada ya mapambano ya kishujaa Zaid bin Ali aliuawa shahidi katika mji wa Kufa nchini Iraq. Harakati ya mapambano ya Zaid ni miongoni mwa matunda ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib katika medani ya Karbala mwaka 61 hijiria, kwani baada ya mapambano ya siku ya Ashura kulijitokeza harakati nyingi baina ya Waislamu zilizopigana jihadi kwa lengo la kuondoa madarakani utawala dhalimu wa Bani Umaya. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita harakati ya mapambano ya Wazanji ilifeli baada ya kuuawa kiongozi wa harakati hiyo Sahib Azanje, ali bin Muhammad maarufu kwa jina la Sahib Azzanje ambaye alikuwa akijitambua kuwa mmoja wa wajukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam alianzisha harakati ya mapambano mwaka 255 hijiria, akisaidiwa na wafuasi wake pamoja na watumwa weusi ambao walikuwa wakiitwa Wazanji, dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Abbas huko kusini mwa Iraq hauweusi kuwaachia huru kutoka kwenye minyororo ya utumwa na kuwapa haki zao za kijamii kama watu wengine, swala ambalo liliwafanya watu wa jamii hiyo kuvutiwa na harakati yake. Mwaka 257 Sahib Azanj aliudhibiti mji muhimu wa Basra nchini Iraq na taratibu akaanza kutoa maeneo mengine ya karibu na mji huo. Katika kipindi hicho majeshi ya utawala wa Bani Abbas yalifanya hujuma kadhaa dhidi ya Wazanji lakini hata hivyo, hujuma hizo zilifeli kutokana na misimamo imara ya jamii ya watu hao weusi. Hata hivyo, kutokana na matatizo ya ndani, wazanji walidhoofika sana na harakati yao iliyoendelea kwa kipindi cha miaka 15 ikasambaratika baada ya kuuawa kiongozi wao Sahib Azanje. Miaka hamsini na mbili iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Jalal al-Ahmad mwandishi na mkosoaji wa Kiirani. Al ahmad alizaliwa mwaka 1302 hijiria shamsia jijini Teheran. Mwaka 1325 Jalal al ahmad alitunukiwa shahada ya fasihi ya chuo kikuu cha Teheran. Aliingia katika uwanja wa siasa wakati wa vita vya pili vya dunia na akaanza kuandika magazeti. Alijishughulisha na kuandika makala na ukosoaji wa hadithi fupi fupi. Jalal al ahmad alikuwa hodari katika kuandika visa na hekaya fupi na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Mao Zedong, kiongozi wa Uchina. Zedong alizaliwa mwaka 1893 na mwaka 1921 aliunda chama cha kikomunisti cha Uchina baada ya kuungwa mkono na wafuasi wa fikira zake. Mao alikuwa akisisitiza juu ya kuwatetea na kuwalinda wana vijiji, na kwa sababu hiyo alipata uungaji mkono mkubwa wa wana vijiji nchini China. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Bwana Yazid Akida Wachumbageni, Tanga Tanzania, amesema WHO mnanishangaza sana, taarifa yenu hiyo kwenye gonjwa la korona. Mwasema kikumbatio haiondoki korona, kama biashara hiyo basi Mungu tawaona. Naitwa Dr Yazid Akida mwen haji wachumbageni Tanga, Tanzania. Bwana Said Khamis wa Iporiose puka huko Singida, Tanzania anasema mateka kuchoma moto jela ni kuonyesha hisia zao na hasira walizonazo juu ya utawala dhalimu wa wazayuni wa Israel, na lau wangelikuwa na uwezo wangefanya makubwa zaidi ya hayo dhidi ya utawala wa Israel. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Bwana Ali Magema wa huko huko Tanga Tanzania, yeye anasema mateka wa Palestina kulichoma moto gereza la Wazayuni, mimi binafsi yangu kitendo hicho anasema kimenifurahisha. Hongera sana mateka wa Kipalestina kwa hilo. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba suala la usalama na utulivu wa Afghanistan ni muhimu sana kwa Iran. Timu ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba tangu vita vya Yemen viliposhika kasi mwaka elfu mbili kumi na tano, raia wasiopungua kumi na nane elfu wameuliwa na kujeruhiwa katika mashambulio ya anga ya wavamizi wa nchi hiyo ya kiislamu wanaoongozwa na Saudi Arabia. Afrika Kusini imerekodi kesi nyingine mpya 15,372 za korona wa uviko 19, katika kipindi cha masaa 24, huku zaidi ya watu 282 wakifariki dunia kwa siku moja. Na duru za utawala wa kizayuni zimetangaza kwamba mateka wa Palestina wamechoma moto jela ya pili ya utawala wa kizayuni na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.