Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasika katika shortwave kwa matangazo haya ya asubuhi na vilevile katika satellite na kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwa huku nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma mtwara na Singida kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9895654, na email yetu ni swahili radio atr. Mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Alhamisi tarehe pili mfunguo tano Safari, elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, sawa na tarehe 9 Septemba 2021 Miladi. Tutakuwa na taarifa za habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Aidha, tutakuleteni vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu kama tulivyotangulia kusema ambayo ni plus 989035065487 Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais wa Iran asema mahusiano ya Teherani mahusi na nchi za Ulaya yanategemea kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana. <muchilis> WHO yasema licha ya utoaji chanjo kwa wingi wa COVID-19 lakini ugonjwa huo hautatokomezwa utabakia kama ilivyo homa ya mafua. <muchilis> Uchaguzi wa madiwani kufanyika Novemba mosi nchini Afrika Kusini. Na mateka wa Palestina wa chuma moto jela ya utawala wa Kizayuni wa Israeli ya Zion. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema, mahusiano ya Iran na nchi za Ulaya yanategemea kuchungwa na kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana baina ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mkuu wa Baraza la Ulaya Charles Michel, na akaongeza kwamba kuendelea na kudumu uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Umoja wa Ulaya kuna hitaji irada na utashi wa kivitendo wa upande wa Ulaya na kuacha kuwa na utegemezi kwa matakwa ya madola yenye mielekeo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, ikiwemo Marekani. Katika mazungumzo hayo Saidi Ibrahim Raisi amezungumzia pia kufufuliwa makubaliano ya nyuklia JCPOA na akasema Iran katu haijakiuka JCPOA, bali ni Marekani ndio waliojitoa na kuyakiuka makubaliano hayo, mbali na Ulaya ambayo nayo pia haikutekeleza yale iliyoyaahidi katika JCPOA. Rais Raisi ameashiria pia matukio ya Afghanistan, akasema nchi zote zinapaswa zishirikiane ili kuhakikisha serikali iliyoaminiwa na wananchi inaingia madarakani huko Afghanistan na kuiletea nchi hiyo suluhu, amani, utulivu na ustawi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kwamba leo hii imezidi kuthibitika kuliko wakati wowote ule kwamba kuwepo madola ya kigeni na hasa Marekani nchini Afghanistan hakujaifanya nchi hiyo iwe na amani na usalama, na wala haija iletea kitu kingine ghairi ya vita, umwagaji damu na uharibifu. Kwa upande wake, mkuu wa baraza la Ulaya amesisitizia hamu kubwa ulionayo umoja huo ya kuimarisha mahusiano na kustawisha mashirikiano ya kiuchumi na Iran na amesema vikwazo vimekuwa na taathira mbaya kwa uhusiano wa Umoja wa Ulaya na Iran. Maafisa waandamizi wa shirika la afya duniani WHO wamesema licha ya utoaji chanjo kwa wingi pamoja na kuandaa mipango ya chanjo ya kuimarisha kinga ugonjwa wa covid-19 hautaweza kutokomezwa kikamilifu. Tovuti ya habari ya Hile imeripoti kuwa maafisa wa WHO wameeleza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba licha ya kuwepo teknolojia na kuendelea tafiti kuhusiana na chanjo, kirusi cha korona hakitotoweka na yamkini kikaendelea kusambaa na kuwepo katika jamii kama kilivyo kirusi cha homa ya mafua. Chaneli ya habari ya CNBC ya Marekani nayo pia imeripoti kwamba wataalamu kadhaa wakiwemo Michael Ryan, mkurugenzi mtendaji wa mpango wa dharura wa afya katika shirika la afya duniani, wameeleza kwenye mkutano na waandishi wa habari wa kwamba kirusi cha COVID-19 kitaendelea na hali yake ya kubadilika kwa namna tofauti na hakitaweza kutokomezwa katika muda wa karibu hayo yanaripotiwa huku spishi na aina mpya ya kirusi cha korona, ya Delta, ambayo imetokana na spishi ya awali ya kirusi hicho ikiwa ndiyo inayoambukizwa watu wengi hivi sasa nchini Marekani, na taarifa za kitiba za nchi hiyo zinaonyesha kuwa kinga inayopatikana kwa kutumia chanjo aina ya Faiza, Moderna, Johnson Johnson inaendelea kuwa hafifu, kwa hivyo chanjo za kuimarisha kinga zinahitajika ili kudhibiti ongezeko la maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19. Maafisa nchini Marekani wanakadiria kuwa chanjo hizo za kuimarisha kinga zitakuwa tayari ifikapo tarehe 20 Septemba, huku ripoti mpya zikionyesha kuwa maafisa wa usimamiaji wa serikali kuu huenda wakahitaji muda zaidi wa kufanya utafiti kuhusu athari ya chanjo hizo wa afya za watu. Kwa mujibu wa takwimu za karibuni kabisa, watu wapatao milioni mia mbili na ishirini na tatu wameambukizwa kirusi cha korona kote duniani na zaidi ya milioni nne na laki sita kati yao wameshaga dunia kwa ugonjwa wa covid-19. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa uchaguzi wa madiwani utafanyika tarehe mosi Novemba mwaka huu. Taarifa hiyo imetolewa na Waziri wa Utawala Shirikishi wa nchi hiyo, Nkosazana Dlamini Zuma. Tangazo hilo limetolewa baada ya amri ya mahakama ya katiba ya wiki iliyopita iliyoamuru uchaguzi huu wa serikali za mitaa ufanyike baina ya tarehe 27 Oktoba na Novemba mosi 2021. Katika taarifa yake Waziri Dlamini Zuma amesema, baada ya kushauriana na tume huru ya uchaguzi, tumeamua uchaguzi wa serikali za mitaa ufanyike Novemba mosi 2021. Hiyo ni kwa mujibu wa katiba, amesema. Ameongeza kuwa serikali itatangaza rasmi tarehe hasa ya uchaguzi huo ifikapo tarehe 20 mwezi huu wa Septemba, mara baada ya zoezi la kuandikisha wapiga kura litakapofanyika baina ya tarehe 18 na 19 mwezi huu. Ameongeza kuwa tungeliweza kutangaza uh, moja kwa moja kwamba uchaguzi huo utafanyika tarehe 27 Oktoba 2021, lakini tumeamua kuchagua tarehe ya mbali ili kutoa fursa pana ya kukamilika masuala yote yanayohusiana na uchaguzi huo. Uchaguzi wa mwezi Novemba utakuwa wa sita wa serikali za mitaa. Tangu Afrika Kusini ilipotokana na mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid mwaka 1994. a duru za habari za Kebrania zimetangaza kwamba mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli ya Ziote wamechoma moto nyumba walimowekwa ndani ya jela hiyo. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Arab 48, mateka waliowekwa kwenye kitengo cha sita cha gereza la Ziod lililoko katika eneo la jangwani la Naqab wamevichoma moto vyumba kadhaa vya gereza hilo kulalamikia ukatili na ukandamizaji wa kinyama wanaofanywa na utawala huo dhalimu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya habari sambamba na kwa mujibu wa tovuti hiyo ya habari sambamba na hatua hiyo taharuki na hali ya wasiwasi imetanda katika vitengo vingine vya jela Yazy na askari wa jela hiyo wamewekwa katika hali ya tahadhari kuhusiana na kadhia hiyo. Jumuiya ya mateka wa Palestina ya Waid imetangaza kwamba mateka wote wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za utawala ghasibu wa Israeli wameamua kutofuata amri yoyote wanayopewa ya kuhamishwa au kutawanywa na watasimama kukabiliana na hatua za askari usalama wa kizayuni kwa gharama yoyote ile. Mapema kabla ya hapo, mateka wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina walikuwa wameshatoa tahadhari kwamba endapo maafisa wa jela wa kizayuni watataka kuwahamishia mahala kwengine watavichoma moto vyumba vya jela walimowekwa hatua hizo za askari usalama wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya mateka wa Palestina zinachukuliwa baada ya mateka sita wa Palestina kufanikiwa siku ya Jumatatu kutoroka kwenye jela yenye ulinzi wa hali ya juu kabisa ya Gilboa, kaskazini mwa Palestina. Baada ya vyombo vya usalama vya utawala haramu wa kizayuni kujaribu bila mafanikio kuwakamata Wapalestina hao Askari wa utawala huo dhalimu wamewatia nguvuni na kuwaweka kizuizini jamaa kadhaa wa familia za mateka sita waliotoroka jela ya Gilboa. Na uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa athari ya Wamarekani, akthari ya Wamarekani wana hofu kubwa ya ugaidi wa ndani kuliko hatari ya wenye misimamo ya kufurutu mpaka walioko nje ya nchi hiyo. Gazeti la The Independent limeripoti kuwa kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Associated Press likishirikiana na kituo cha utafiti wa uhusiano wa umma NORC, karibu thuluthi mbili ya Wamarekani wanasema wana wasiwasi mkubwa mno wa kitisho cha makundi yenye misimamo ya kufurutu ada ya ndani ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia nam. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa cha maneno kinasema kuanza kesi ya mshtakiwa mkuu wa mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani. Kesi ya Khalid Sheikh Mohammed, mtuhumiwa na mpangaji mkuu wa mashambulizi ya Septemba 11 na wenzake wa nne ilianza kusikilizwa juzi Jumanne huko Marekani, zikiwa zimesalia siku kadhaa hadi kutimia mwaka wa ishirini tangu kujiri mashambulizi ya Septemba huko Marekani. Khalid Sheikh Mohammed na watuhumiwa wengine ambao wamekuwa wakishikiliwa katika jela ya Guantanamo kwa kipindi cha miaka kumi na tano wamefikishwa mahakamani juma nne wiki hii ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa mchakato wa kusikiliza kesi ya watuhumiwa hao ulisitishwa kwa miezi kumi na saba iliyopita kutokana na maambukizi ya korona mawakili katika kesi hiyo wanasema kuwa watuhumiwa wote watano wana hali mbaya za kiafya na wanasumbuliwa na athari za mateso makali waliokuwa wakipata katika jela hizo kutoka kwa maajenti wa shirika la ujasusi la Marekani CIA kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na sita. Serikali ya Marekani ambayo inadai kuwa ni mbeba bendera ya haki za binadamu duniani imefanya ukiukaji mkubwa na wawazi kabisa wa haki za binadamu kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Mifano ya wazo ya ukweli huo ni kuwapa mateso makali na ya aina mbalimbali mbali watuhumiwa wa ugaidi. Marekani ilibuni mbinu na mifumo mbalimbali mbali duniani baada ya mashambulizi ya Septemba 11 katika fremu ya vita dhidi ya ugaidi, na eti kwa lengo la kuwatia mbaroni na kuwahoji wanachama wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Katika uga huo watu walioshukiwa kushirikiana na Alqaida walitekwa nyara na kufungwa jela katika maeneo ya mbali nje ya Marekani bila kufikishwa na kuhukumiwa mahakamani. Washukiwa hao aidha, walikuwa wakihojiwa chini ya mateso makali. Kesi inayomkabili mtuhumiwa mkuu wa mashambulizi ya Septemba 11 na wenzake imeanza kusikilizwa katika kipindi cha kukaribia kutimia miaka ishirini tangu kujiri mashambulizi hayo huko Marekani. Mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 yalikuwa tukio muhimu katika siasa za nje za Marekani. Rais wa wakati huo wa Marekani, George W. Bush, alijichukulia msimamo wa upande mmoja wa kuanzisha uvamizi na mashambulizi ya kijeshi kwa kisingizio cha kupambana na kile alichokitaja kuwa ugaidi wa kimataifa na kuanzisha vita dhidi ya nchi za Afghanistan na Iraq. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine mwawadiwako kuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kawaida ya kipindi hiki kuwa na maoni mengi kutoka kona tofauti za dunia yanayotufikia uh, hapa studioni na kutoka sehemu zote ambako yanafika matangazo idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na leo hatutorefusha maneno, tutaanza haraka haraka na kusoma maoni yenu aba baada ya kipande hiki kifupi cha kiburudisho. Maoni tunayoanza nayo leo moja kwa moja ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa wa huko Tanga, Tanzania, katika mtaa wa Madina tu Zaharam, ameandika ni kweli kabisa maneno ya wizara ya mambo ya nje ya Iran kwamba uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuzaa matunda yoyote ila ya uharibifu. Aidha anasema hawa wa Israeli wanaua watu bila sababu zozote na Umoja wa Mataifa wapo kimya. Hitler alijua kuwa hawa wa Israeli ni viumbe wabaya sana na sasa tunaona wanavyoangamiza Waislamu na wanataka kuwafuta katika ramani ya dunia. Mimi Asma nipo hapo hapo Tanga. Kwa maoni yake Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu ambaye anasema harakati ya Hamas huyo Mahmud Abbas ni mnafiki, maana mara anajifanya yuko na Wapalestina wenzake mara anakwenda kuzungumza na Waisraeli. Anasema njia pekee ya kumweleza wazi yeye na viongozi wa chama chake cha PLO, akiwa amekaidi basi, hakuna chaguo jingine ghairi ya kufanya maandamano ili kumpinga kibaraka huyo aliyekaa madarakani kwa masilahi ya utawala haramu wa Israeli. Nam, ni maoni yake hayo, Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania. Ama Bwana Abubakar Yusuf Ahmad Walindi, Tanzania, yeye ameandika, Afghanistani itakuwa huru kutokana na kuondoka mabepari wa Magharibi ambao walikuwa wana wanyanyasa katika nyanja zote kama za kiuchumi, kiutawala, hata kiusalama. Muda umefika kwa Afgani kuijenga nchi yao, watajitawala watakavyo. Ni mimi Abubakar Yusuf kutoka kusini mwa Tanzania. Maoni niliyonayo mimi hapa yanatoka kwake bwana Maulidi Huseni wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: shukrani sana kwa taarifa murua. Ndugu zangu, Allah kujalieni afya njema, muzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Hapo hapo bwana Idris Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya ameandika: shukran Redio Teheran kutujuza yanayojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Nam. Asanteni sana mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 58 asma katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, mmoja wa wasikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, alituomba tuwe tunasoma nambari moja moja tunapotangaza whatsapp yetu ili wasikilizaji wetu wapate kunukuu. Hivyo ninarudia, whatsapp yetu ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran ni alama ya kujumlisha 989030654487 ama barua pepe yetu, yani email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com sw. Katika mtandao huo, mbali na kusikiliza matangazo mubashara, mnaweza kupata hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza hapo kusoma habari, uchambuzi wa kisiasa, makala, video, sauti na vitu mbalimbali mbali. Ama anayetuendelezea kipindi chetu sasa ni mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana, tuko pamoja na taifa la Iran, tunawaambia Marekani na watumwa wao Saudia na Israel, msithubutu, anasema kutothubutu kuzuia meli yoyote ya Iran kwani meli za Irani zinafanya safari zake kwa kuchunga sheria zote za kimataifa. Jaribio lolote la kuzuia meli hizo ni ugaidi wa kimataifa wa kivitendo. Anasema taifa la Irani lina haki ya kimataifa kuwatia adabu, enyi wahuni na magaidi wa kimataifa. Maneno yake hayo, Shirari Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine yameandika jamii ya, jamii ya kimataifa Tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi zake kwamba majeshi ya kigeni katika ardhi wasiokaribishwa na wenyeji ni uvamizi, uharamia, ugaidi wa kimataifa na ni wizi wa kimataifa. Anasema taasisi ya kimataifa ina wajibu wa kimataifa wa kuwadhibiti wahuni hao. Ama bwana Mvano Hassan, msikilizaji wetu wa pande za Kigoma, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anazungumzia hatua zilizochukuliwa na rais mpya wa Zambia za kuwafuta kazi wakuu wa polisi na jeshi wa nchi hiyo, akiandika, kinachowakuta wakuu wa vyombo vya ulinzi nchini Zambia kinapaswa kuwa fundisho kwa wakuu wa vyombo vya ulinzi vya nchi nyingine za Kiafrika. Wakumbuke kuwa kuna leo na pia kuna kesho ambayo anayejua zaidi ni Allah. Maneno hayo. Naye Kipala MC Bule Mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika kitendo cha Marekani cha kutaka kuzuia meli za Iran, huo ni uchokozi. Marekani iko Amerika, katika umbali wa maelfu ya kilomita kutoka bara la Asia. Sasa kitu gani kinafanya mtoke huko kwenu kwenda kwenye bara jingine na kujaribu kuizuia Iran katika bara hilo. Kama ingetokea Iran ikaifuata Marekani huko kwao na kuizuia, je, Marekani ingelikubali? Ni nani huizuia Marekani katika eneo la bahari la bara lao la Amerika? Ni mimi Kipala MC Bulemela wakirumba, Mwanza, Tanzania. Na katika maoni yake mengine ameandika ameandika kwa kuhoji akisema, Marekani mlikwenda afghanistani kufanya nini? Nawashangaa eti mnawapandisha kwa madege wa afughani wakati majirani zenu Meksiko wanataabika. Kwa nini Marekani, kama kweli mnahuruma, mwasaidie basi kwa madege jirani zenu Meksiko. haya maneno nam hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji cha idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendelea kukusomeeni maoni yenu wasikilizaji wapenzi, mliotutumia kwa njia ya whatsapp yetu ya alama ya kujumlisha yani plus halafu 98 903 506 5487. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ndiye anayetuendelezea kipindi hiki. Ahmed, baada ya kutusalimu ameandika: ukweli, naunga mkono wakosoaji wa Mahmud Abbas wa Palestina kwa kitendo chake cha kukutana na kuonyesha urafiki na Wazayuni licha ya jinai kubwa zinazofanywa kila uchao na Wazayuni hao maghasibu dhidi ya Wapalestina anasema hakutenda haki, bali anazidi kuchanganya maji na mchanga. Si wakati huu kuketi na wauaji wa raia, huku raia bado wanalia. Anasema hakupaswa wakati huu kuketi meza moja nao, wauaji Israel. Si haki kufanya mazungumzo na adui, tena akiwa kwako na bila kibali, zaidi ya kuzikalia kimabavu ardhi za Palestina. Inasikitisha sana juu ya Uislamu na baadhi ya viongozi wa Kiarabu tena inasikitisa sana nam. Mimi sasa nayashika maoni yake mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu Bwana Yahya Hassan Shebeh wa Mombasa, huko mtaa town huko Mombasa, Kenya, ambaye ameandika maneno aliyoyasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na imani za kidini, tayari alishazungumzwa karne nyingi sana kwenye dini ya Uislamu. Hakuna kutenzana nguvu kwenye dini, ni maneno yake hayo ama mimi hapa Asma niongezee kwenye maoni yake bwana Shebe kwa kusema kuna aya kamili ya 256 ya Suratul Bakara inayosema wazi wazi kwamba hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umekuisha pambanuka na upotofu. Basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishikio madhubuti kisichovunjika na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Kwa upande wa maoni yaliyotufikia kupitia email yetu ya swahili radio at irib ir ni haya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa rahma zake na neema zake za kuturuzuku pumzi hadi wa leo. Nitoe pole kwa wagonjwa na wale wote waliopoteza wapendwa wao. Leo napenda kuja barazani kwetu na kero inayofanywa dhidi ya walimu wachache kwa wanafunzi kwa hapa Tanzania. Kumekuepo na makambi ya shule kwa kidato cha pili na kidato cha nne. Sasa, katika hali isiyo ya kawaida, kumekuwepo na uzinduzi usioendana na maadili wa kambi hizo. Utakuta walimu wanawachezesha muziki wanafunzi wao kuanzia jioni hadi usiku wa manane. Kama haitoshi, unakuta ni kero kwa majirani waishio jirani na shule hizo. Kadhia hii huzikumba sana shule za vijijini Ufafanuzi zaidi kwa kuandika, unakuta shule inageuka kumbi ya starehe huku muziki ukitamalaki. Wakati mikutano ya kisiasa ikisitishwa saa kumi na mbili jioni, ndio kwanza walimu wanakiuka utaratibu huo na kuwapigisha muziki wanafunzi, huku wakiserebuka usiku kucha, anasema. Cha kushangaza zaidi ni kwamba kamati za bodi za shule, hali kadhalika wazazi nao wanakuwa hawana taarifa na kinachoendelea kwa watoto wao hapo shuleni. Baada ya hapo, anauliza swali swali kwa wizara ya elimu, anasema je, hii ya uzinduzi wa kambi kwa shule za sekondari na muziki ziko kwenye mtaala wa shule, hata kama ni mchana? Kupitia kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, tunaomba wizara husika ijiangalie na iliangalie hili kwa jicho la tatu, kwani hata kwenye jamii hili halikubaliki hata kidogo. Ni mimi Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Mwisho wameandika ni mimi balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Nam, wasikilizaji wapenzi, maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, na kweli ni balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, kwani mara kwa mara anatafuta maudhui nzuri zinazojiri katika jamii na anazirusha katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kwa manufaa ya wasikilizaji wenzake. Na hili suala kusema kweli, Asma, kama tunavyojua ni suala zito sana, na walimu wanapopewa jukumu la kuweza kuwasomesha watoto wanakuwa ni kama wazazi vipi utakwenda kinyume na maadili ya jamii kinyume na maadili ya Kiafrika? Ki, mambo katika mambo ambayo yako nje kabisa na mtaala wa masomo au mtalaa wa masomo kama wanavyotumia. Ba, baadhi ya watu na nahisi hili nalo, kwa Wizara ya Elimu, taasisi zote husika Tanzania zinapaswa kuliangalia kwa jicho la tatu. Tunakushukuru sana Bwana Juma Idi, sawa masawi, Kondoa, Tanzania. na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi katika kipindi kijacho, tukujaliwa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na humu studioni mwenzangu alikuwa ni, ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi Septemba 9, 2021 linakuchuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo moja ya habari zake kuu inasema Tanzania kupata shilingi trilioni 1.3 za kupambana na uviko 19. Kwa muktasari, limeandika bodi ya utendaji ya shirika la fedha la kimataifa IMF imekubali kuipa Tanzania dola za Marekani milioni 567 1.3 za Tanzania ambazo ni msaada wa dharura kwa ajili ya kushughulikia janga la uviko 19. Mripuko wa ugonjwa huo nchini Tanzania umesababisha kuanguka sekta ya utalii na kuongeza haja ya ufadhili mkubwa ili kukabiliana na athari za kiafya na kiuchumi za janga hilo, limeandika. Ama chapisho la leo la gazeti hilo limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno matumizi ya shilingi trilioni 1.3 kutoka IMF. Pamoja na hayo, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema unyama kwa madereva malori, utekwaji nyara na unyanyasaji wa shika kasi huku Zambia na DRC zikitajwa, balozi yaeleza serikali ya ingilia kati. Pia limeandika polisi ya ibuka na mapya kuhusu Hamza, uchunguzi wa jikita kufuatilia mtandao wake ndani na nje nduguze bado washikiliwa. Rungu la NEMC kwa wengine kutua leo. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema baba aliyeoa bintia atupwa jela miaka 30, ni mwanafunzi shule ya msingi siri nzito za tukio hilo zaanikwa mkoani Mbeya. Mtoto wa miaka sita abakwa hadi kufa. IMF ya imwagia serikali ya Tanzania shilingi trilioni moja nukta tatu kukabili korona. Kwa upande wake, gazeti la habari leo limeandika trilioni moja nukta tatu zapatikana kukabili athari za korona. Pia limeandika Samia ataka utamaduni ukuze uchumi. Kwa upande wa gazeti la Nipashe, miongoni mwa habari zake kuu ni hii inayosema Mapingamizi ya serikali tozo miamala ya tupwa. IMF yaipa Tanzania ya mkopo wa shilingi trilioni moja nukta tatu kukabili athari za korona. Wanawake huwapata neema kuwezeshwa kiuchumi na Samia awa mkuu wa machifu Tanzania. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kiujumla zinafanana, miongoni mwake ni hizi zinazosema: Sudan ya mwita balozi wa Ethiopia kuhusu miili ya watu walioopolewa mtoni. Kenya yatolewa katika orodha nyekundu ya maharamia wa baharini. Hivi ndivyo Wakenya zaidi ya elfu kumi walivyokwama wakisubiria ajira nchini Saudi Arabia. Gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, limeandika wanajeshi wawaachilia wafungwa wa kisiasa Guine limeandika viongozi wa kijeshi waliotwaa uongozi nchini Guinea baada ya kumpindua Rais Alpha Conde wamewaachilia huru wafungwa wote wa kisiasa waliokuwa na mpinga kiongozi huyo. Vilevile limeandika Onyango ataka makamishina wa IEBC wasisimamie zaidi ya uchaguzi mmoja. Linatolea ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika sheria inafaa kufanyiwa marekebisho kuhakikisha kwamba makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC hawaruhusiwi kusimamia zaidi ya uchaguzi mmoja. Hatua hiyo itahakikisha kuwa wakenya wanakuwa na imani na tume ya uchaguzi katika uchaguzi mkuu wa Agosti tisa elfu mbili na ishirini na mbili. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye mvuto kwa wapenzi wa lugha ya Kiswahili. Limeandika, chama cha Kiswahili chuoni Laikipia ni jukwaa la uhakika katika makuzi ya lugha na vipaji. Linafafanua zaidi kwa kusema chama cha Kiswahili katika chuo kikuu cha Laikipia cha kila kilianzishwa mwaka elfu mbili kumi na tatu chini ya mwavuli wa chama cha wanafunzi wa Kiswahili katika vyuo vikuu wa Afrika Mashariki cha Wakama. Lengo mahususi la chama hicho ni kuwapa wanafunzi jukwaa maridhawa la kukichapukia Kiswahili na kuboresha utangamano wa kitaifa na kimataifa kupitia tamaduni mbalimbali mbali za Afrika. Ama habari kuu katika gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, inamnukuu Rais Museveni akisema wanajeshi waliofanya mapinduzi nchi ningine lazima waondoke madarakani. Museveni apinga mpango wa kufunguliwa skuli mwezi ujao wa Oktoba na Makerere kuanza mitihani wiki ijayo kwa njia ya intaneti. Nahapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 120 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuzungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa wako salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala la malezi ya watoto hao. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, Matokeo ya uchunguzi wa wataalamu wa nafsi na saikolojia yanaonyesha kuwa matatizo ya kisaikolojia na kinafsi yanawaandama watoto wenye malezi mabaya na wasio na walezi katika kipindi chote cha maisha yao. Uchunguzi uliofanywa kwa watoto wasio na walezi na wenye malezi mabaya au wanaoteswa katika familia unaonyesha kwamba watoto hao wana matatizo mengi, lakini zaidi ni hofu, upweke na kutojiamini. Uchunguzi huo unaonyesha kuwa matatizo ya upweke na kutojiamini watoto hao ni asilimia arobaini zaidi ya matatizo kama hayo kwa watoto wenye malezi na wasioteswa katika familia. Watu ambao wanalelewa kwenye vituo vya kulelea mayatima na watoto wasio na walezi, kawaida huwa wanapoteza mazingira ya kimaumbile ya kulelewa ndani ya familia, na wanakosa yale mapenzi yanayotakiwa kuhusu watu wengine. Kiwango cha kukata tamaa kati ya mabarobaro wanaume wanaolelewa katika vituo vya malezi ya watoto wasio na familia ni kikubwa mno ikilinganishwa na mabarobaro wanaolelewa katika mazingira ya kawaida ya kifamilia. Aidha, kiwango cha utundu na ukaidi, jeuri na kutotii amri kati ya watoto wanaolelewa kwenye vituo vya kulelea watoto wasio na walezi ni kikubwa mno pia, ikilinganishwa na watoto wanaolelewa katika familia salama za kawaida. Watoto wasio na walezi au wanaoteswa ndani ya familia au wanaoishi katika familia zenye ugomvi wanakosa huruma za mama na baba, wanakosa mapenzi na mahusiano mazuri ya dhati na ya ndani ya moyo ya wazazi wawili. Watoto wa namna hii mara nyingi huwa na maradhi ya kukosa mapenzi, wanakuwa na hisia za kushambulia muda wote, hawajiamini na hawamwamini mtu wanapenda kujitenga, na kiujumla wanatafuta kila njia kujaribu kuziba pengo la kukosa mapenzi na huruma za wazazi wawili. Vilevile, wataalamu wa saikolojia wamefanya uchunguzi mbalimbali na kuja na matokeo yanayoonyesha kwamba katika familia ambazo baba hayupo kwa sababu yoyote ile, ima kwa safari au kwa kufa au kwa kutokuwepo nyumbani muda mrefu, ingawa anaonekana onekana baadhi ya wakati kuachana mke na mume na sababu nyinginezo nyingi, watoto wa familia hiyo huwa wanafanya vibaya katika masomo yao. Mabarobaro wengi wanaojiua huwa ni wa familia kama hizo. Idadi kubwa ya matumizi ya mihadarati na madawa haramu ya kulevya pia huhusiana na familia kama hizo, pamoja na ugomvi usioisha na magonjwa mengine mbalimbali ya kisaikolojia. Watoto wanaopiga simu kwa nambari maalumu walizowekewa na serikali ya Uingereza ili kuelezea matatizo yao wamefichua mambo mengi machungu wanayokumbana nayo, kuanzia kupigwa, ahadi, kudhalilishwa usiku na mchana, kutokana na kukosekana baba ndani ya familia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe pili Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 9 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1322 iliyopita aliuawa shahidi Zaid bin Ali bin Husein, mwana wa Imam Sajjad alaihi salam na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaid bin Ali alisimama kupambana na dhulma za Bani Umayya na kulinda matunda ya mapambano ya babu yake yani, Imam Hussein bin Ali alayhi ssalam. Baada ya mapambano ya kishujaa, Zaid bin Ali aliuawa shahidi katika mji wa Kufa nchini Iraq. Harakati ya mapambano ya Zaid ni miongoni mwa matunda ya mapambano ya Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib katika medani ya Karbala mwaka 61 hijiria. Kwani baada ya mapambano ya siku ya Ashura kulijitokeza harakati nyingi baina ya Waislamu zilizopigana jihadi kwa lengo la kuondoa madarakani utawala dhalimu wa Bani Umayya. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita, harakati ya mapambano ya Wazanji ilifeli baada ya kuuawa kiongozi wa harakati hiyo, Sahib Azanje ali bin Muhammad, maarufu kwa jina la Sahib Azanje, ambaye alikuwa akijitambua kuwa mmoja wa wajukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alianzisha harakati ya mapambano mwaka 255 hijiria, akisaidiwa na wafuasi wake pamoja na watumwa weusi ambao walikuwa wakiitwa Wazanji, dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Abbas huko kusini mwa Iraq hauweusi kuwaachia huru kutoka kwenye minyororo ya utumwa na kuwapa haki zao za kijamii kama watu wengine, suala ambalo liliwafanya watu wa jamii hiyo kuvutiwa na harakati yake. Mwaka 257 Sahib Azanj aliudhibiti mji muhimu wa Basra nchini Iraq, na taratibu akaanza kutoa maeneo mengine ya karibu na mji huo. Katika kipindi hicho majeshi ya utawala wa Bani Abbas yalifanya hujuma kadhaa dhidi ya Wazanji lakini hata hivyo, hujuma hizo zilifeli kutokana na misimamo imara ya jamii ya watu hao weusi. Hata hivyo, kutokana na matatizo ya ndani, wazanji walidhoofika sana na harakati yao iliyoendelea kwa kipindi cha miaka 15 ikasambaratika baada ya kuuawa kiongozi wao Sahib Azanje. Miaka hamsini na mbili iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Jalal al-Ahmad mwandishi na mkosoaji wa Kirani. Al Ahmad alizaliwa mwaka 1302 hijiria shamsia jijini Teheran. Mwaka 1325 Jalal Al Ahmad alitunukiwa shahada ya fasihi ya chuo kikuu cha Teheran. Aliingia katika uwanja wa siasa wakati wa vita vya pili vya dunia na akaanza kuandika magazeti. Alijishughulisha na kuandika makala na ukosoaji wa hadithi fupi fupi. Jalal Al Ahmad alikuwa hodari katika kuandika visa na hekaya fupi. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia Mao Zedong, kiongozi wa Uchina. Zedong alizaliwa mwaka 1893 na mwaka 1921 aliunda chama cha kikomunisti cha Uchina baada ya kuungwa mkono na wafuasi wa fikira zake. Mao alikuwa akisisitiza juu ya kuwatetea na kuwalinda wana vijiji, na kwa sababu hiyo alipata uungaji mkono mkubwa wa wana vijiji nchini China. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna maoni yenu hapa si haba na wakati nao hautoshi. Nitasoma kwa muhtasari. Bwana Altuha Yusuf wa Mhoro, Uganda anasema shukran, nasi pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania pamoja na, na maoni yako mengine mengi hapo umeandika viongozi wote wanaochaguliwa na Marekani na Ulaya huwa na siasa za ukoloni mambo leo. Katika siasa hizo ndio amani hukosekana duniani, ubaguzi, islamofobia, haki za binadamu huvunjwa chini ya Umoja wa Mataifa. Ikiwa sote tutaheshimiana, kuelewana, kuelimishana, ndio tutaweza kutekeleza ubinadamu wetu wa kweli. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania anasema kiukweli, chanjo ya korona anayechoma wanaogopa kufa na asiyechoma anaogopa kufa. Najiuliza, je, pana uhakika wapi? Kila mmoja anaogopa kufa. Mimi binafsi nasema kila mmoja litakalo tufika, tumtegemee Mola Muumba. Ameandika Bwana Raja Shaban Kabavako, mwana baraza mwingine hai, huyu wa muda mrefu yeye, yeah, ameandika Mudo nakuda kwa kasi sana, wapenzi wa wasikilizaji, tutayatumia maoni yenu katika uh, kipindi cha habari za wasikilizaji. Bwana Muhammad Salum Dunia huko Kondoa Baura, tunakushukuru. hadi Magema, tunakushukuru. Nyote tunakushukuru. ni ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi amesema kwamba mahusiano ya Iran na nchi za Ulaya yanategemea kuchungwa na kuzingatiwa msingi wa kuheshimiana baina ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa simu na mkuu wa baraza la Ulaya Charles Michel Lena akaongeza kwamba kuendelea na kudumu uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na no Umoja wa Ulaya kunahitajia irada na utashi wa kivitendo wa upande wa Ulaya na kuacha kuwa na utegemezi kwa matakwa ya madola yenye mielekeo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, hasa Marekani. Maafisa waandamizi wa shirika la afya duniani wamesema licha ya utoaji chanjo kwa wingi pamoja na kuandaa mipango ya chanjo ya kuimarisha kinga, lakini ugonjwa wa uviko 19 hautaweza kutokomezwa kikamilifu na utabakia kama homa ya mafua. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa uchaguzi wa madiwani utafanyika tarehe mosi Novemba mwaka huu. Taarifa hiyo imetolewa na waziri wa utawala shirikishi wa nchi hiyo Nkosazana Dlamini Zuma. na duru za habari za Kiebrania zimetangaza kwamba mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela ya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli ya zioti wamechoma moto nyumba walimowekwa ndani ya jela hiyo na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB world service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.