Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lllyla kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na kwa upande wa matangazo yetu haya ya usiku, mbali na taarifa ya habari, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji, makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Makumi ya waasi wa uawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Zimbabwe yawataka wafanyakazi wa idara zake wachanje chanjo wa wa ya korona au wajiuzulu. Sudan yamwita kumsaili balozi wa Ethiopia baada ya miili 29 kupatikana katika mto Setit. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuwa nusu ya raia wa Afghanistan wanahitajia misaada ya kibinadamu. Sasa ni habari kamili. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa kwa akali wanamgambo 40 wameuawa katika mapigano baina yao na jeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa ya jeshi la Congo DR imeeleza kuwa zaidi ya wanamgambo 40 wameuawa katika mkoa wa Ituri ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Jules Ngongo, msemaji wa jeshi la DRC katika eneo hilo, amesema mapigano hayo yalijiri katika eneo lenye utajiri wa madini la Kobu na kwamba waliouawa ni wapiganaji wa kundi la waasi la Cooperative for the Development of the Congo, kwa kifupi CODECO. Waasi wa CODECO wanajumuisha wapiganaji ambao wanadai kutetea haki za jamii ya wakulima ya Walendu katika eneo la Jugu. Mapigano baina ya wakulima wa jamii ya Lendu na wafugaji wa kabila la Hema yalianza mwaka 1999 na na kuendelea hadi 2003 katika mkoa wa Ituri wenye utajiri wa dhahabu na mafuta ambapo makumi ya maelfu waliuawa. Maeneo ya mpakani ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda, Rwanda na Burundi yanashuhudia harakati za makundi mbalimbali mbali ya wanamgambo wenye silaha, na aghalabu ya wanamgambo hao ni wale waliobakia baada ya vita vikubwa vya ndani vilivyomalizika rasmi mwaka elfu mbili na tatu. Umoja wa Mataifa unalituhumu kundi la waasi wa ADF kuwa limeua mamia ya raia tangu mwaka 2014 kwa mwaka 2017 kundi hilo lilitangaza utiifu wake kwa kundi la kigaidi la Daesh. Serikali ya Zimbabwe imewataka wafanyakazi wote wa idara za serikali na ofisi za umma nchini humo kupata chanjo ya kujikinga na COVID-19 na kwa wale wasiotaka kufanya hivyo wanapaswa wajiuzulu. Katika mahojiano aliofanyiwa na kituo kimoja cha redio, Ziambi Ziambi, waziri wa sheria wa Zimbabwe amesema bayana kwamba wafanyakazi ambao wanafikiri kuwa wana haki ya kuchagua ikiwa wanaweza kuchanja au la wanakosea. Kama unafanya kazi katika sekta ya umma na idara za serikali tunakuambia kwamba lazima upate chanjo ya kujikinga na virusi vya korona. Kinyume na hivyo, unapaswa kujiuzulu, amesisitiza waziri wa sheria wa Zimbabwe. Aidha, Waziri Ziambi amesema unaweza kunufaika na haki zako ukiwa barabarani au nyumbani kwako. Hatukulazimishi kupata chanjo ya korona, lakini kama unafanya kazi katika idara za serikali, tunakutaka upate chanjo hiyo kwa ajili ya kuwalinda wengine na wale unaowahudumia waziri huyo wa sheria amesema, hatua hiyo inalenga kukabiliana na msambao wa virusi vya korona na wakati huo huo kukabiliana na changamoto ya baadhi ya watu wanaosita kupata chanjo hiyo ambayo kwa sasa ndilo chaguo bora la kukabiliana na maradhi ya COVID-19. Wakati huo huo muungano wa wafanyakazi nchini Zimbabwe umesema utawasilisha kesi mahakamani kupinga tishio wajiri, la baadhi ya waajiri la kuwafuta kazi au kuwalazimisha kujiuzulu wafanyakazi ambao hawajapata chanjo ya korona. Taarifa ya muungano huo imeeleza kuwa hakuna sheria ya kumlazimisha mtu kuchanja. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Sudan imemwita kwa ajili ya kumsaili balozi wa Ethiopia mjini Khartum baada ya miili 29 inayosadikiwa kuwa ni ya watigrey kupatikana katika mto Setit, taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan imeeleza kuwa viwiliwili hivyo 29 vilivyookotwa katika mto Setit, ambao nchini Ethiopia unajulikana kama mto Tekeze, vimetambuliwa kuwa ni vya waethiopia kutoka jimbo la Tigrey sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya wizara mashauri ya kigeni ya Sudan imeeleza kuwa viwiliwili hivyo viliokotwa kando kando ya mto huo kati ya Julai 26 na Agosti 8 ya mwezi uliopita. Adina Mufti, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Ethiopia, bado hajatoa radi ya mali yoyote kuhusiana na taarifa hiyo. Mivutano baina ya nchi mbili jirani za Ethiopia na Sudan imechukua wigo mpana zaidi katika miezi ya hivi karibuni, nchi hizo zikivutana kuhusiana na masuala mbalimbali mbali, kubwa zaidi likiwa mzozo wa mpaka na mgogoro wa ujenzi wa bwawa la Anahdha. Mwezi uliopita mzozo huo uliingia katika hatua mpya baada ya serikali ya Sudan kumwita nyumbani balozi wake mjini Addis Ababa ikipinga madai yaliyotolewa na Ethiopia kwamba Khartum inaingilia mgogoro wa eneo la Tigray wasiwasi katika mpaka wa Sudan na Ethiopia ulioongezeka baada ya kutokea mapigano katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia mwanzoni mwa mwezi Novemba mwaka jana. Zaidi ya wakimbizi 50 wa kimbizi, Ethiopia walikimbilia katika maeneo ya mashariki mwa Sudan kukwepa mapigano hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu amesema nusu ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya kibinadamu. Martin Griffiths amesema ili mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan yaweze kuendelea na shughuli zao kama kawaida, yanahitajia dhamana na hakikisho kutoka kwa wanamgambo wa Taliban. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu ameeleza kuwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanapaswa kuwa na uhuru kamili katika shughuli zao na kuwafikia kwa wepesi raia wanaohitajia misaada ya kibinadamu katika maeneo mbalimbali ya Afghanistan. Hayo yanaripotiwa siku moja tu baada ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA kutangaza kuwa mamilioni ya wananchi wa Afghanistan wanahitaji misaada ya chakula pamoja na huduma za kiafya na kwamba kwa sasa sekta ya utoaji huduma nchini Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya na imo katika hatua ya kusambaratika. Hivi karibuni pia Umoja wa Mataifa ulitahadharisha kuhusiana na uhaba mkubwa wa chakula nchini Afghanistan na ukatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuisaidia nchi hiyo. Mwezi uliopita wa Agosti, serikali ya rais Muhammad Ashraf Ghani ilisambaratika na kiongozi huyo kuikimbia nchi baada ya Taliban kuingia Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Wachambuzi wa mambo wanasema hatua ya Taliban ya kuudhibiti mji wa Kabul imehitimisha uvamizi wa miaka ishirini wa Marekani na nchi nyingine za Magharibi kwa kisingizio cha kuijenga upya Afganistan. Na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetoa wito wa kuweko juhudi za kimataifa kwa ajili ya elimu ya sekondari kwa watoto na vijana wakimbizi, kwani viwango vya uandikishaji wakimbizi shuleni na vyuo vikuu viko chini sana. UNHCR imezindua ripoti yake ya elimu kwa mwaka 2021 chini ya anwani ya changamoto zinazokabili elimu ya wakimbizi, ambayo inaeleza simulizi za wakimbizi vijana ulimwenguni kote wanapojaribu kutafuta elimu katika nyakati za usumbufu mkubwa unaosababishwa na janga la COVID-19. Shule ya sekondari inapaswa kuwa wakati wa ukuaji, maendeleo na fursa. Inaongeza matarajio ya kazi, afya, uhuru na uongozi wa vijana walio katika mazingira hatarishi na wana uwezekano wa kushinikizwa kuingia katika ajira ya watoto, imeeleza ripoti hiyo ya UNHCR. Pamoja na umuhimu huo wa elimu ya sekondari takwimu zilizokusanywa na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa katika nchi 40 zinaonyesha kuwa kiwango cha jumla cha uandikishaji kwa wakimbizi katika kiwango cha sekondari mnamo mwaka 2019 hadi 2020 kilikuwa asilimia 34. Shirika la UNHCR limetoa wito kwa mataifa duniani kuhakikisha kwamba a haki ya watoto wote inapatikana pamoja na wakimbizi kupata elimu ya sekondari na kuhakikisha kuwa ni sehemu ya mifumo ya kitaifa ya elimu na mipango. Aidha, takwimu zilizokusanywa katika utafiti wa UNHCR zinaonyesha kuwa kuanzia Machi 2019 hadi Machi 2020 viwango vya jumla vya uandikishaji kwa wakimbizi katika kiwango cha shule za msingi vilisalia katika asilimia 68. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo. Una kichwa cha maneno diplomasia ya Tehran, juhudi za kusaidia mchakato wa mazungumzo shirikishi nchini Afghanistan. Siasa kuu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusaidia mchakato wa mazungumzo ya makundi na vyama vyote huko Afghanistan. Kuhusiana na suala hilo, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan leo wamefanya kikao kwa njia ya intaneti chini ya usimamizi wa Iran. Nukta muhimu katika kikao hicho ni kuona nchi jirani na Afghanistan zinafanikiwa kupata njia na ubunifu ili kuhitimisha hali ya mivutano na kurejesha amani ya kudumu nchini Afghanistan. Ukweli ni kuwa Afghanistan ni mhanga wa sera za uingiliaji kati na uvamizi wa miaka 20 wa Marekani, ambao matokeo yake ni vita na ukosefu wa amani unaoshuhudiwa sasa katika nchi hiyo. Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema hivi karibuni hapa Tehran katika mazungumzo yake na Shah Mahmud Qureshi, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, kuwa kuondoka Marekani huku Afghanistan ni tukio muhimu kwa ajili ya kurejeshwa ushirikiano baina ya kaumu na makundi ya Kiafghani na kuimarisha amani na utulivu nchini humo. Kuhusiana na kikao cha Tehran tunapaswa kuashiria nukta mbili muhimu. Nukta ya kwanza ni udharura wa kujiepusha na machafuko na mapigano baina ya wanandugu, na pili ni ulazima wa kutilia maanani masaibu na matatizo ya wananchi wa Afghanistan. Ali Reza Salimi, mjumbe wa bodi ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, ameashiria kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan na kueleza kuwa sera ya Iran kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuyaunga mkono mataifa mbalimbali na kwamba Iran ya Kiislamu sasa ina wasiwasi kuhusu hali ya taifa la Afghanistan. Alireza Salimi amesisitiza pia umuhimu wa kulindwa haki za taifa lote la Afghanistan na si za kundi makhsusi. Amesema anaamini kuwa kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan kinaweza kuandaa njia ya kuondoa mivutano iliyopo na kusaidia jitihada za kupatikana haki za wananchi wote wa Afghanistan. Kwa hivyo inatarajiwa kuwa kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan kinatoa ujumbe wa wazi na wenye nguvu ili kuwezesha kuasisiwa serikali shirikishi nchini Afghanistan. Teherani iko tayari kusaidia mchakato wa kurejesha amani na utulivu huko Afghanistan katika fremu ya diplomasia ya kikanda na kimataifa, na kuhusu hilo inafanya juhudi za kuhitimishwa masaibu yanayowapata wananchi wa Afghanistan na kuundwa serikali shirikishi yenye kuakisi muundo wa kikabila na kijamii nchini humo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, pia amesisitiza kuwa kadhia ya Panjshir inaweza kupatiwa ufumbuzi kwa njia ya kisiasa, na kwamba kuzingirwa eneo hilo hakukubaliki katika mtazamo wa sheria za kimataifa na kibinadamu. Hatib zade amelaani uingiliaji wa nchi ajinabi katika masuala ya ndani ya Afghanistan na kueleza kuwa wale wanaofanya makosa ya kistratejia wanapaswa kuelewa kwamba jiografia ya Afghanistan ni jiografia ya wananchi ambao wako tayari kupigana vita kuvifukuzilia mbali vikosi vamizi. Wakati huo huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema hatua ya kuwasababishia njaa wakazi wa Panshir, kuwazingira na kuwakatia huduma ya maji na umeme ni mambo yenye kutia wasiwasi wasi, na amelitaka kundi la Taliban kuheshimu ahadi na matamko yake yote ya huko nyuma. Ni wazi kuwa amani na usalama haviwezi kupatikana katika ardhi ya Afghanistan isipokuwa kwa kutilia maanani matakwa ya wananchi na kuundwa serikali itakayoshirikisha vyama na makundi yote ya nchi hiyo. Na katika hali ya sasa hakuna njia nyingine ghairi ya kufanyika mazungumzo ili kufikiwa mapatano kati ya makundi na kaumu zote nchini humo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaamini kuwa waafughani wenyewe ndio wanaopaswa kuchukua maamuzi kuhusu mustakbali wa nchi yao. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na makala mbili ya haki za binadamu, haki za watoto katika Uislamu na vile vile makala ya leo katika historia. Ninakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine mwawadiwako kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kawaida ya kipindi hiki kuwa na maoni mengi kutoka kona tofauti za dunia yanayotufikia uh, hapa studioni na kutoka sehemu zote ambako yanafika matangazo idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na leo hatutorefusha maneno Tutaanza haraka haraka na kusoma maoni yenu baada baada ya kipande hiki kifupi cha kiburudisho. Maoni tunayoanza nayo leo moja kwa moja ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa wa huko Tanga, Tanzania, katika mtaa wa Madina tu Zahara ameandika: ni kweli kabisa maneno ya wizara ya mambo ya nje ya Iran kwamba uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuzaa matunda yoyote ila ya uharibifu. Aidha anasema hawa wa Israeli wanaua watu bila sababu zozote, na Umoja wa Mataifa wapo kimya. Hitler alijua kuwa hawa wa Israeli ni viumbe wabaya sana na sasa tunaona wanavyoangamiza Waislamu na wanataka kuwafuta katika ramani ya dunia. Mimi Asma nipo hapo hapo Tanga. Kwa maoni yake Bwana Yahya Ali wa barabara kumi na tatu, ambaye anasema harakati ya Hamas, huyo Mahmud Abbas ni mnafiki maana, mara anajifanya yuko na Wapalestina wenzake, mara anakwenda kuzungumza na Waisraeli. Anasema njia pekee ya, peke, ya kumweleza wazi yeye na viongozi wa chama chake cha PLO akiwa amekaidi basi hakuna chaguo jingine ghairi ya kufanya maandamano ili kumpinga kibaraka huyo aliyekaa madarakani kwa maslahi ya utawala haramu wa Israel. Naam, ni maoni yake hayo, Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania. Ama Bwana Abubakar Yusuf Ahmad wa Lindi, Tanzania, yeye ameandika: Afghanistani itakuwa huru kutokana na kuondoka mabepari wa Magharibi ambao walikuwa wana wanyanyasa katika nyanja zote kama za kiuchumi, kiutawala, hata kiusalama. Muda umefika kwa wafugani kuijenga nchi yao, watajitawala watakavyo. Ni mimi Abubakar Yusuf kutoka kusini mwa Tanzania. Maoni niliyonayo mimi hapa yanatoka kwake Bwana Maulidi Huseni wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: shukrani sana kwa taarifa murua, ndugu zangu. Allah hujalieni afya njema, muzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Hapo hapo Bwana Idris mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya ameandika: shukran Redio Teheran kutujuza yanayojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Nam, asanteni sana. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, ikiwemo whatsapp yetu ya plus 98 9035065487 Asma, katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, mmoja wa wasikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, alituomba tuwe tunasoma nambari moja moja tunapotangaza whatsapp yetu, ili wasikilizaji wetu wapate kunukuu. Hivyo ninarudia whatsapp yetu ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran ni alama ya kujumlisha 989035065448 Saba. Ama barua pepe yetu, yani email ni swahili radio at irb ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. Katika mtandao huo, mbali na kusikiliza matangazo mubashara, mnaweza kupata hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza hapo kusoma habari, uchambuzi wa kisiasa, makala, video, sauti na vitu mbalimbali mbali. Ama anayetuendelezea kipindi chetu sasa ni mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana, tuko pamoja na taifa la Iran. Tunawaambia Marekani na watumwa wao Saudia na Israel, msithubutu, anasema kutothubutu kuzuia meli yoyote ya Iran, kwani meli za Irani zinafanya safari zake kwa kuchunga sheria zote za kimataifa. Jaribio lolote la kuzuia meli hizo ni ugaidi wa kimataifa wakivitendo. Anasema taifa la Irani lina haki ya kimataifa kuatia adabu, enyi wahuni na magaidi wa kimataifa. Maneno yake hayo, Shirati Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine yameandika jamii ya, jamii ya kimataifa, tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi zake kwamba majeshi ya kigeni katika ardhi wasiokaribishwa na wenyeji ni uvamizi, uharamia, ugaidi wa kimataifa na ni wizi wa kimataifa. Anasema taasisi ya kimataifa ina wajibu wa kimataifa wa kuwadhibiti wahuni hao. Ama bwana Mvano Hassan, msikilizaji wetu wa pande za Kigoma, Tanzania, yeye, baada ya kutusalimu, anazungumzia hatua zilizochukuliwa na rais mpya wa Zambia za kuwafuta kazi wakuu wa polisi na jeshi wa nchi hiyo, akiandika, kinachowakuta wakuu wa vyombo vya ulinzi nchini Zambia kinapaswa kuwa fundisho kwa wakuu wa vyombo vya ulinzi vya nchi nyingine za Kiafrika. Wakumbuke kuwa kuna leo na pia kuna kesho ambayo anayejua zaidi ni Allah. Maneno hayo. Naye Kipala mc Bule Mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika kitendo cha Marekani cha kutaka kuzuia meli za Iran, huo ni uchokozi. Marekani iko Amerika katika umbali wa maelfu ya kilomita kutoka bara la Asia. Sasa kitu gani kinafanya mtoke huko kwenu kwenda kwenye bara jingine na kujaribu kuizuia Iran katika bara hilo? Kama ingetokea Iran ikaifuata Marekani huko kwao na kuizuia, je, Marekani ingelikubali? Ni nani huizuia Marekani katika eneo la bahari la bara lao la Amerika? Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na katika maoni yake mengine ameandika, ameandika kwa kuhoji akisema, Marekani mlikwenda Afghanistani kufanya nini? Nawashangaa eti mnawapandisha kwa madege wa Afghani wakati majirani zenu Meksiko wanataabika. Kwa nini Marekani, kama kweli mnahuruma mwasaidie basi kwa madege jirani zenu Mexico. Naam, maneno haya naam. Hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji cha idhaa ki ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendelea kukusomeeni maoni yenu wasikilizaji wapenzi, mliotutumia kwa njia ya whatsapp yetu ya alama ya kujumlisha yani, plus, halafu 989035065487. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ndiye anayetuendelezea kipindi hiki Ahmed. Baada ya kutusalimu, ameandika ukweli na unga mkono wakosoaji wa Mahmud Abbas wa Palestina kwa kitendo chake cha kukutana na kuonyesha urafiki na Wazayuni licha ya jinai kubwa zinazofanywa kila uchao na Wazayuni hao maghasibu dhidi ya Wapalestina, anasema hakutenda haki, bali anazidi kuchanganya maji na mchanga. Si wakati huu kuketi na wauaji wa raia huku raia bado wanalia, anasema hakupaswa wakati huu kuketi meza moja nao wauaji Israel. E, si haki kufanya mazungumzo na adui tena akiwa kwako na bila kibali zaidi ya kuzikalia kimabavu ardhi za Palestina. Inasikitisha sana juu ya Uislamu na baadhi ya viongozi wa Kiarabu tena Inasikitisha sana. Naam, mimi sasa nayashika maoni yake. Mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko mtaa wa England Old Town huko Mombasa, Kenya, ambaye ameandika maneno aliyoyasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na imani za kidini tayari alishazungumzwa karne nyingi sana kwenye dini ya Uislamu hakuna kutenzana nguvu kwenye dini, ni maneno yake hayo. Ama mimi hapa, Asma, niongezee kwenye maoni yake bwana Shebe kwa kusema kuna aya kamili ya 256 ya Suratul Bakara inayosema wazi wazi kwamba hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umekwisha pambanuka na upotofu. Basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishikio madhubuti kisichovunjika na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Kwa upande wa maoni yaliyotufikia kupitia email yetu ya Swahili radio @irib.ir ni haya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika: awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa rahma zake na neema zake za kuturuzuku pumzi hadi waleo. Nitoe pole kwa wagonjwa na wale wote waliopoteza wapendwa wao. Leo napenda kuja barazani kwetu na kero inayofanywa dhidi ya walimu wachache kwa wanafunzi kwa hapa Tanzania. Kumekuwepo na makambi ya shule kwa kidato cha pili na kidato cha nne. Sasa katika hali isiyo ya kawaida, kumekuwepo na uzinduzi usioendana na maadili wa kambi hizo. Utakuta walimu wanawachezesha muziki wanafunzi wao kuanzia jioni hadi usiku wa manane. Kama haitoshi unakuta ni kero kwa majirani waishio jirani na shule hizo. Kadhia hii huzikumba sana shule za vijijini anatoa ufafanuzi zaidi kwa kuandika unakuta, shule inageuka kumbi ya starehe, huku muziki ukitamalaki. Wakati mikutano ya kisiasa ikisitishwa saa kumi na mbili jioni, ndiyo kwanza walimu wanakiuka utaratibu huo na kuwapigisha muziki wanafunzi, huku wakiserebuka usiku kucha. Anasema cha kushangaza zaidi ni kwamba kamati za bodi za shule, hali kadhalika, wazazi nao wanakuwa hawana taarifa na kinachoendelea kwa watoto wao hapo shuleni. Baada ya hapo anauliza swali swali kwa Wizara ya Elimu anasema, je, hii ya uzinduzi wa kambi kwa shule za sekondari na muziki ziko kwenye mtaala wa shule hata kama ni mchana? Kupitia kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, tunaomba wizara husika ijiangalie na iliangalie hili kwa jicho la tatu, kwani hata kwenye jamii hili halikubaliki hata kidogo. Ni mimi Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Mwisho wameandika ni mimi balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. nam wasikilizaji wapenzi, maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa Tanzania, na kweli ni balozi wa Radio Tehran kanda ya kati, kwani mara kwa mara anatafuta maudhui nzuri zinazojiri katika jamii na anazirusha katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kwa manufaa ya wasikilizaji wenzake. Na hili suala kusema kweli, Asma, kama tunavyojua ni suala zito sana, na walimu wanapopewa jukumu la kuweza kuwasomesha watoto wanakuwa ni kama wazazi Vipi utakwenda kinyume na maadili ya jamii, kinyume na maadili ya kiafrika ki, mambo katika mambo ambayo yako nje kabisa na mtaala wa masomo au mtalaa wa masomo kama wanavyotumia ba, baadhi ya watu? Na nahisi hili nalo, kwa wizara ya elimu, taasisi zote husika Tanzania zinapaswa kuliangalia kwa jicho la tatu. Tunakushukuru sana Bwana Juma Idi Sawa Masawi, Kondoa, Tanzania. na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi katika kipindi kijacho, tukujaliwa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na humu studioni mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed. Tunakutakieni kila la kheri maishani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 120 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalum katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa wako salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala la malezi ya watoto hao. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, matokeo ya uchunguzi wa wataalamu wa nafsi na saikolojia yanaonyesha kuwa matatizo ya kisaikolojia na kinafsi yanawaandama watoto wenye malezi mabaya na wasio na walezi katika kipindi chote cha maisha yao. Uchunguzi uliofanywa kwa watoto wasio na walezi na wenye malezi mabaya au wanaoteswa katika familia unaonyesha kwamba watoto hao wana matatizo mengi, lakini zaidi ni hofu, upweke na kutojiamini. Uchunguzi huo unaonyesha kuwa matatizo ya upweke na kutojiamini watoto hao ni asilimia 40 zaidi ya matatizo kama hayo kwa watoto wenye malezi na wasioteswa katika familia tu, ambao wanalelewa kwenye vituo vya kulelea mayatima na watoto wasio na walezi, kawaida huwa wanapoteza mazingira ya kimaumbile ya kulelewa ndani ya familia na wanakosa yale mapenzi yanayotakiwa kuhusu watu wengine. Kiwango cha kukata tamaa kati ya mabarobaro wanaume wanaolelewa katika vituo vya malezi ya watoto wasio na familia ni kikubwa mno ikilinganishwa na mabarobaro wanaolelewa katika mazingira ya kawaida ya kifamilia. Aidha, kiwango cha utundu na ukaidi, jeuri na kutotii amri kati ya watoto wanaolelewa kwenye vituo vya kulelea watoto wasio na walezi ni kikubwa mno pia, ikilinganishwa na watoto wanaolelewa katika familia salama za kawaida. Watoto wasiona walezi au wanaoteswa ndani ya familia au wanaoishi katika familia zenye ugomvi, wanakosa huruma za mama na baba, wanakosa mapenzi na mahusiano mazuri ya dhati na ya ndani ya moyo ya wazazi wawili. Watoto wa namna hii mara nyingi huwa na maradhi ya kukosa mapenzi, wanakuwa na hisia za kushambulia muda wote, hawajiamini na hawamwamini mtu, wanapenda kujitenga na kiujumla wanatafuta kila njia kujaribu kuziba pengo la kukosa mapenzi na huruma za wazazi wawili. Vile vile wataalamu wa saikolojia wamefanya uchunguzi mbalimbali na kuja na matokeo yanaoonyesha kwamba katika familia ambazo baba hayupo kwa sababu yoyote ile, ima kwa safari au kwa kufa au kwa kutokuwepo nyumbani muda mrefu, ingawa anaonekanaonekana baadhi ya wakati kuachana mke na mume na sababu nyinginezo nyingi, watoto wa familia hiyo huwa wanafanya vibaya katika masomo yao. Mabarobaro wengi wanaojiua huwa ni wa familia kama hizo. Idadi kubwa ya matumizi ya mihadarati na madawa haramu ya kulevya pia huhusiana na familia kama hizo, pamoja na ugomvi usioisha na magonjwa mengine mbalimbali ya kisaikolojia. Watoto wanaopiga simu kwa nambari maalum walizowekewa na serikali ya Uingereza ili kuelezea matatizo yao wamefichua mambo mengi machungu wanayokumbana nayo, kuanzia kupigwa, ahadi, kudhalilishwa usiku na mchana, kutokana na kukosekana baba ndani ya familia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Safar mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka elfu mbili na 21 miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam na Muawiya bin Abi Sufian ilianza katika eneo la Siffin kando kandokando ya mto Furati au Yufrit nchini Iraq. Baada ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kushika hatamu za uongozi Muawiya alikataa kumpa mkono wa utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake. Tarehe mosi Safar miaka 1382 iliyopita, msafara wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika mji wa Sham ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazid bin Muawiya. Wakiwa Sham, Ahlubeit wa mtume mtukufu hususan, Bibi Zainab alaihi salam na Imam Sajad alaihi ssalam walitoa hotuba tofauti katika msikiti wa Sham, wakifichua maovu ya Yazid, kiongozi dhalim wa Bani Umaya. Vilevile, Ahlubeit wa mtume sallallahu alaihi wa salam walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid na kuzua hasira dhidi ya mtawala huyo. Hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuuawa Imam Husein alaihi salam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubeidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa nchini Iraq. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo cha ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na kubakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo nchini Iran. Baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu kulifanyika jitihada kubwa za kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika kwa kadri kwamba Desemba mwaka 1979 Imam Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuasisiwa harakati ya kupambana na ujinga. Taasisi hiyo imechukua hatua kubwa hapa nchini Iran. na miaka 43 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Tehran na kuwa raia wengi. Wananchi wa waislamu wakazi wa Tehran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi, hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa mji wa Tehran dhidi ya utawala wa kibaraka wa Pahlavi. Wakati huo huo walinzi maalum wa Sha walifanya mashambulizi na katika muda mfupi wakaua shahidi wananchi zaidi ya elfu nne wa Teheran waliokuwa wakipigania haki zao <mulia> Wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukusome ni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia usiku huu wa leo. Ya kwanza ni ya Bwana Shafii Said wa Kigoma huko nchini Tanzania. Maoni yake anasema, Israel, Marekani, Waingereza na wadau wao wamefeli, wamefeli sana kwa kutengeneza magaidi ili wauchafue Uislamu mtukufu. Uislamu ni dini ya Allah na Allah ataulinda mwenyewe. Maoni yake hayo, Shafii Said wa Kigoma huko nchini Tanzania. Maoni mengine ni yake bwana Hamis Hashim Bilali, yuko huko Mtwara, Tanzania pia. Maoni yake anasema, jamaa zanguni, tukae tukijua kila mwenye kuachanisha ndoa kwa matashi ya nafsi yake, naye yatafanyiwa hivyo hivyo. Mimi amenikuta kwa mke wangu kwa ajili ya tajiri, na mimi kanikana, mpaka ameenda mahakamani kudai talaka. Jamaa zanguni, wanawake ni mtihani kwetu, ni masaibu hayo, ambayo inaonyesha amemfika msikilizaji wetu na mdau wa redio Teheran Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, katika masuala yake ya ndoa. Tumwombe dua, tumwombe dua Mwenyezimungu amfanyie wepesi yeye na wote wenye misukosuko katika ndoa. Lakini anatahadharisha akisema, mwenye kufanya vitendo vya kuwachanisha watu basi ajue kwamba Mungu atamlipa na yeye atafikwa na mitihani hiyo hiyo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa kwa akali wanamgambo 40 wameuawa katika mapigano baina yao na jeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Zimbabwe imewataka wafanyakazi wote wa idara za serikali na ofisi za umma nchini humo kupata chanjo ya kujikinga na COVID-19, na kwa wale wasiotaka kufanya hivyo wanapaswa kujiuzulu. na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu amesema nusu ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya kibinadamu. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.