Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wattaqullaha la'allakum turhamun, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao. Na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu, na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea katika nchi ya Guinea Conakry. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha mawaidha ya Kiislamu ambacho kitaletwa kwenu na Ustadh Abdulmajid Nasir wa Tanzania. Uh, mawaidha ya Kiislamu yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na baadaye makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliyokuandalieni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran amesema Tehran inataka kuona Afghanistani isiyo na vita wala ugaidi. Idadi ya wahanga wa korona barani Afrika imeripotiwa kuongezeka huku virusi hivyo vikienea kwa kasi zaidi. Waziri wa kwanza wa Scotland amesema kwamba ataanzisha mchakato wa kuitisha kura ya maoni ya kujitenga na Uingereza. Na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali nchini Sudan yamelazimisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito wa kuwepo Afghanistani isiyo na vita wala ugaidi. Hussein Amir Abdullahian ametoa wito huo katika mazungumzo yake na rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai, huku pande hizo mbili zikibadilishana mawazo juu ya hali ya sasa ya Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza misingi ya siasa za Jamhuri ya Kiislamu za kuwepo mazungumzo baina ya makundi ya vyama vyote kwa ajili ya kuunda serikali jumuishi huko Afghanistan ambayo itashirikisha makundi na kaumu zote za nchi hiyo. Husein Amir Abdulahian amesema hayo, amesema hiyo ndiyo njia pekee ya kurejesha amani na utulivu nchini Afghanistan. Amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imeendelea kufungua mipaka yake na Afghanistan kwa ajili ya kurahisisha hali ya wananchi wa nchi hiyo na kuendeleza biashara. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema uvamizi wa miongo miwili wa Marekani nchini Afghanistan ndio sababu ya hali mbaya inayoshuhudiwa hivi sasa nchini humo. Kwa upande wake, rais wa zamani wa Afghanistan amesema viongozi wa nchi hiyo wanafanya jitihada za kuvuka kipindi cha sasa na kwamba lengo kuu ni kukidhi matakwa na mahitaji ya wananchi. Hamid Karzai ameishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na juhudi zake za kusaidia mchakato wa kupatikana ufumbuzi wa matatizo ya sasa ya Afghanistan, na amesema kunafanyika mazungumzo baina ya makundi mbalimbali likiwemo kundi la Taliban, na kwamba anatarajia Iran itaendelea kutoa msaada katika njia hiyo. Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba idadi ya watu waliouawa wa na virusi vya korona barani Afrika imeongezeka na kufikia zaidi ya watu laki mbili. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kwamba takwimu mpya zilizotolewa katika nchi 54 za bara la Afrika lenye jamii ya watu bilioni 1.3 zinaonyesha kwamba kuanzia mwezi Disemba mwaka 2019 hadi sasa zaidi ya Waafrika laki mbili na wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi sasa zaidi ya watu milioni 4,622,242 eh, wameaga dunia kote duniani kutokana na virusi vya korona. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO, imesema iwapo vifo vyote vilivyosababishwa na virusi vya korona vitahesabiwa ipasavyo idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 itakuwa mara mbili au mara tatu ya ile iliyotangazwa hadi sasa, kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika. Kati ya maeneo matano ya kijiografia katika bara hilo, eneo la kusini mwa Afrika lina kesi nyingi zaidi za COVID-19, likifuatiwa na kaskazini mwa Afrika, ukanda wa Afrika Mashariki, Afrika Magharibi na Afrika ya Kati. Afrika Kusini inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na COVID-19. Zaidi ya watu 83,899 wamefariki dunia nchini humo kutokana na virusi vya korona. Waziri wa kwanza wa Scotland amesema ana nia ya kuitisha kura ya maoni ya kujitenga na Uingereza hadi kufikia mwaka 2023. Nicola Sturgeon amesema kwamba suala la kujitenga na Uingereza ni miongoni mwa ajenda za serikali yake na kwamba mwaka huu bunge la Scotland halitajadili muswada wa kuitisha kura ya maoni. Waziri wa kwanza wa Scotland amesema kura ya maoni ya kujitenga na Uingereza itaitishwa baada ya kumalizika mgogoro wa virusi vya korona. Kabla ya kuibuka virusi vya corona nchini Scotland, bunge la nchi hiyo Januari mwaka 2020 lilipasisha muswada wa kuitishwa kura ya pili ya maoni ya kujitenga na Uingereza. Wakati huo, Nicola Sturgeon alitoa wito wa kuitishwa kura hiyo ya maoni, lakini ombi hilo lilikataliwa na waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson. Kura ya kwanza ya maoni ya kujitenga Scotland na Uingereza ilifanyika mwaka 2014 miaka miwili tu kabla ya kura ya maoni ya kihistoria ya kujitenga Uingereza na umoja wa Ulaya. Hatua ya Uingereza ya kujiondoa katika Umoja wa Ulaya, ambayo ilipingwa na wakazi wa Scotland, imechochea zaidi hamu ya Waskochi ya kujitenga na Uingereza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mafuriko yaliyotokea maeneo ya kusini mwa Sudan yamezilazimisha familia elfu mbili kukimbia nyumba na makazi yao. Shirika rasmi la habari la Sudani, SUNA, limemnukuu mkurugenzi mtendaji wa eneo la Jabalain katika jimbo la Whitnil, Alwalid Amir Bahar, akisema mvua kali na mafuriko yaliyolikumba eneo hilo yamewaathiri watu wasiopungua elfu kumi na tano Amir Bahar ameitaja hali ya eneo hilo kuwa ni ya majanga na kuongeza kwamba mafuriko yanazingira vijiji 53 na kwamba wakazi wa vijiji hivyo wanahitaji misaada ya dharura. Afisa huyo wa serikali ya Sudani amesema mamlaka za kikanda haziwezi kukidhi mahitaji ya waathirika na kwamba watu waliopatwa na maafa wanahitaji chakula, mavazi na makazi. Amesema operesheni za uokoaji bado zinaendelea katika maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko. Mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha mapema mwezi uliopita wa Septemba nchini Sudan yalibomoa maelfu ya nyumba za raia mjini Khartum, mji mkuu wa Sudan. Vilevile mvua kubwa zilizoonyesha mwaka jana zilipelekea kutangazwa miezi mitatu ya hali ya hatari huko Sudan baada ya mafuriko kuwaathiri watu laki sita na hamsini elfu na kuharibu nyumba laki moja na elfu kumi. Na ripoti za hivi karibuni zinaonyesha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yamezidisha ubaguzi na chuki nchini Uswisi. Ripoti iliyotolewa jana na kituo cha serikali cha kupambana na ubaguzi inaonyesha kwamba asilimia 40 ya vijana wenye umri wa kati ya miaka 15 na 24 wanaamini kwamba wamekumbana na ubaguzi katika miaka mitano ya karibuni. Ripoti hiyo imeonyesha kwamba ubaguzi umeongezeka hususan miongoni mwa kizazi cha vijana wenye umri wa kati ya miaka 15 na 24 kwa asilimia 10 na kwa asilimia 30 baina ya watu wenye umri wa miaka 40 hadi 50. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ubaguzi unashuhudiwa zaidi katika masuala mbalimbali hususan ajira, nyumba na sekta ya elimu. Ripoti hiyo imesema matamshi ya kibaguzi yamekuwa yakiripotiwa zaidi nchini Uswisi katika mitandao ya kijamii. Imesema raia mmoja kati ya kila watano wa Uswisi ana mitazamo ya kibaguzi hususan kuhusiana na Waislamu na Wayahudi, na mmoja kati ya raia kumi ana chuki na mitazamo ya kibaguzi kuhusiana na watu weusi wenye asili ya Afrika. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini Guinea. Kikosi maalumu cha jeshi la Gine kimetangaza kwamba kimemwondoa madarakani rais Alfa Konde wa nchi hiyo. Kikosi hicho pia kimevunja serikali, kusitisha katiba ya nchi na kufunga mipaka yote ya Gine Konakri. Kanali Mamadi Dumbuya, mkuu wa kikosi maalumu cha jeshi la Gine anayeongoza kundi la wanajeshi waliofanya mapinduzi, amesema katika hotuba yake kwenye televisheni ya taifa kwamba amevunja serikali na kusitisha katiba ya nchi na kwamba atafanya marekebisho ya katiba. Mapinduzi ya Guine yamefanywa na kikosi maalum kilichoasisiwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na Kanali Mamadi Dumbuya. Aliyeongoza mapinduzi hayo alikuwa askari katika kikosi cha jeshi la Ufaransa nje ya nchi. Mapinduzi ya kijeshi nchini Guine yamekabiliwa na upinzani mkali wa jamii ya kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani kuchukuliwa madaraka kwa mtutu wa bunduki nchini Guine na ametoa wito wa kuachiwa huru mara moja rais Alfa Conde. Vilevile Umoja wa Afrika umelaani mapinduzi yaliyotokea nchini Guine na kutoa wito wa kurejeshwa utawala wa sheria. Mapinduzi ya kijeshi huko Guine yamelaaniwa pia na nchi mbalimbali za Ulaya, Asia na Amerika. Nigeria ambayo ni nchi muhimu zaidi huko Magharibi mwa Afrika imetangaza kwamba mapinduzi ya kijeshi huko Guinea yamekiuka sheria za jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Magharibi mwa Afrika na imetoa wito wa kurejeshwa tena utawala wa sheria na katiba. Mapinduzi hayo yamefanyika baada ya rais wa nchi kubadili katiba ambayo imemruhusu kugombea kiti cha rais kwa mara ya tatu mfululizo. Awali, katiba ya Guinea haikuwa ikimruhusu kuongoza nchi kwa zaidi ya vipindi viwili. Awamu ya pili ya Konde ilimalizika Disemba mwaka jana na hatua ya sasa ya rais huyo ilizusha malalamiko makubwa ndani na nje ya Gine. Mbali na hayo, serikali ya Alfa Konde pia haikuwa na mafanikio katika masuala ya uchumi. Alfa Konde ambaye ameiongoza nchi hiyo tangu Disemba mwaka elfu mbili na kumi amekuwa akikosolewa sana kutokana na kutoheshimu sheria na mipango yake isiyofaa ya kiuchumi. Gine inahesabiwa kuwa moja kati ya nchi maskini zaidi duniani licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa madini. Matatizo ya sekta afya kama maambukizi ya Ebola katika miaka iliyopita, ukosefu wa miundombinu muhimu ya huduma za maji na umeme, ufisadi na ubadhirifu mkubwa wa mali ya umma na kadhalika, vilizidisha upinzani wa wananchi na migogoro ya kijamii nchini Guine. Takwimu zinaonyesha kwamba nusu ya watu wa Gine wanaishi chini ya mstari wa umaskini, na asilimia kubwa ya watu wa nchi hiyo hawapati huduma za maji na umeme. Akiashiria hali hiyo mbaya nchini Gine, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Kanali Mamadi Dumbuya amesema umaskini mkubwa umekilazimisha kikosi chake kuiondoa madarakani serikali ya Konde, na kuongeza kwamba miundombinu mibovu kama barabara na mahospitali zilizochakaa imewafanya wengine kuamka baada ya miongo kadhaa ya uhuru wa nchi hiyo. Baadhi ya duru zimedokeza kwamba mivutano baina ya rais Alpha Conde na kanali Mamadi Dumbuya ilipamba moto baada ya kutolewa pendekezo la kupunguzwa mishahara ya baadhi ya wanajeshi. Vilevile, katika wiki za karibuni, serikali ya Conakry imezidisha sana ushuru kwa ajili ya kupata fedha za kujaza nakisi ya bajeti pia imepandisha juu bei ya mafuta ya petroli kwa asilimia 20, suala ambalo limeibua malalamiko baina ya wananchi. Ingawa hali ya Gine kwa sasa imeripotiwa kuwa shwari, lakini hali ya kisiasa ya nchi hiyo imeendelea kulegalega. Vinara wa mapinduzi ya kijeshi nchini Gine wameahidi kurejesha amani na kuboresha maisha ya wananchi, ingawa bado wanalaumiwa kwa kukanyaga demokrasia na utawala wa sheria. Hii ni pamoja na kwamba uzoefu unaonyesha kuwa mara nyingi ahadi zinazotolewa na wafanya mapinduzi huwa hazitekelezwi, na kinyume chake mapinduzi kama haya ya kijeshi hutayarisha uwanja wa kuingilia kati madola ya kigeni kama Ufaransa katika masuala ya ndani ya nchi za Kiafrika. Bado mukonasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya kiislamu yanayoletwa kwenu na Ustadh Abdulmajid Nasir. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahirrahmanirrahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wassalatu wassalamu ala ashrafil mursalin wa ala alihi attayibin attahirin. Kwanza nitangulize mbili za mwanzo ntakazoza sheria. Ya kwanza ni kwamba Imam Husaini amekufa shahidi ili awe hai. Imam Husaini hakufa shahidi ili, ha ili afe Bimaana shahada ya Imamu Huseini alaihi salam katika uwanja wa Karbala ni mwanzo wa uhai mpya wa harakati ya Imamu Husein na Imamu Huseini mwenyewe. Ninapozungumza au ninapoizungumzia anwani hii, bimaana najaribu kuangalia stratijia nzima ya Imamu Huseini katika harakati yake, wakati anaanza safari yani, ni ujumbe upi? Kwa sababu safari yake si ya ghafla, si ya kushtukiza, ni safari iliyopangwa, ni safari iliyokuwa na malengo. Japokuwa mwisho wake ni shahada, lakini ilikuwa na malengo yake. Imam Husaini alijua kwamba atakufa, na kama riwaya zinavyoeleza kwamba katika safari yake hii, yeye pamoja na familia yake watauawa na waliobakia watachukuliwa mateka lakini uamuzi ilikuwa ni kwamba ni lazima asafiri. Kabla ya kuondoka Madina, alichukua ushauri kwa watu wa, wa Madina, wale wenye jaha katika jamii, wakamshauri. Lakini mwisho wa ushauri, alikwenda kwa katika kaburi la Mtume na kuongea na Mtume na kumwomba Mtume amweleze kuhusiana na ile safari, anamruhusu atoke au maamuzi ni yapi na mtazamo wa mtume ni upi kuhusiana na safari ya Imamu Husein? Historia inatueleza usiku wa kwanza alikwenda, usiku wa pili alipokwenda akapata jibu, Mtume akamjia katika ndoto na kumwambia ni lazima utoke. Ndipo pale alipofanya uamuzi wa kufunganya virago na familia akaanza safari ya kutoka Madina kuelekea. Kwa hiyo ni safari iliyokuwa na malengo, ni safari iliyokuwa na strategia, tukitumia neno hilo, ambapo mwisho wake ni yeye kupata shahada na kizazi kilichobakia cha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kushikwa mateka au kuchukuliwa mateka, lakini wakati huo huo anatoka kupambana na adui ambao ni Yazidi pia, ambaye alikuwa na stratejia yake kumwelekea ya Husaini. Kwa hiyo ndio maana tunasema ni Imamu Husaini alayhi salam ameuawa Karbala si kwa ajili ya kufa, bali ni kwa ajili ya uhai mpya liyahya. Sasa iwe ni ile hayati ni yake yeye ya shakhsia kwa sababu kwa shahada anapata daraja ya juu mbele ya Mwenyezi Mungu aliyoahidiwa, au la, kwa kufa kwake ile malengo aliyoyasimamia, sasa yanaanza mwanzo mpya wa kufanya nini, wa uhai mpya. Kwa hivyo hapa tunakuta, tukiangalia na tukachambua, tunakuta kuna mengi sana ambayo tunaweza tukayazungumza uliangalia au katika kuifafanua na kuipanua mada hii. Kwa nini nasema hivyo? Ebu turudi katika historia Imamu Husein, kwa nini katoka? Moja ya malengo ya msingi ya kumfanya atoke ni nini? Kharajtu kharajtu litalabi lislah fi ummati jaddi. Nafikiri tumejiuliza na tunajua ma huwa lislah alladhi kana yuriduhu lhusein walladhi kharaja min ajlih, ni islah ipi aliyotoka, kwa ajili ya kuirekebisha katika umma wa babu yake, na kusema uridu an amura bilmaarufu wa anha ani lmunkar. Ni islahi ipi? Kwani mambo yalikuwa yameharibika, mambo yalikuwa yamevurugika. Kuna baadhi wana historia hivi leo na baadhi za madhahib wanataka kupindua historia kama ilivyopinduliwa ile meza ya khilafa. Kwa mtazamo wa Imamu Huseini ni kwamba Islahi ya kwanza iliyotakiwa kufanyika ni pale ilipopinduliwa meza ya khilafa, akaondolewa khalifa aliyotawazishwa na Mtume siku ya Ghadir na kuwekwa khalifa ambaye hakustahili. Islahi ya kwanza na kubwa ni ya kupinduliwa meza ya wilaya. Urudi kwa Imamu Hasan na usiende kwa Bani Umayya, kwani mkataba ule ulikufa. Lakini kilichotokea ni kupinduliwa meza kwa mara nyingine, anapewa utawala Yazid. Bimaana sasa, mwanzo ilikuwa ni khalifa wa Mtume aliyonasibishwa kwa nusus wadhiha na tansib ya Mtume katika Ghadir na mengineyo. Sasa inakuja utawala wa urithi wa kurithishana kwa anwani ya khalifa wa Kiislam. Sasa hapa ndipo ambapo Imam Huseini aliona kwamba hatari ya Uislamu inakoelekea sasa ni pabaya zaidi. Hacha mambo mengine ambayo yalikuwa ndani yanafanya nini, yanafanyika. Kwanza waliotawalishwa kutostahili kuwa watawala, lakini mafundisho mengi ya Uislamu yaliokuwa amefanya nini, yanabadilishwa yanageuzwa na kufasiriwa vile ambavyo sivyo. Sasa Uislamu hapa huko katika hatari, kwa hivyo ni lazima Uislamu huu upate mtu wa kuunywesheleza maji ili mti wake ubakie ni wa kijani na imara na uweze kuendelea mbele. Imamu Huseini, tunaposoma historia, tunaona baada ya kuona mustakbali wa Uislamu akaona kwamba njia iliyopo hivi sasa ni mti huu wa Uislamu kunyesheleza na maji yenye ya nguvu yatakayofanya usimame mpaka kusimama kwa Alimam Almahdi ajjalallahu farajahu Asharif Imamu Ali alinyamaza wakati meza imepinduliwa kwa maslahi ya Uislamu, akanyamazia yote. Imamu Hassan vile vile, lakini tashkhisi ya Imamu Husein ni kwamba sasa hivi uislamu unakokwenda ni hatari zaidi. Kwa hiyo kunyamaza katika kipindi hichi ina maana ni sawa na kufanya nini, na kumaliza Uislamu. Kwa hiyo tashkhisi yake ilikuwa ni kwamba lazima asimame, lakini siyo tashkhisi yake binafsi hii ndo ahadi ya Mwenyezi Mungu ambayo alikuwa amefanya nini, ameiweka kama riwaya mbalimbali zinavyofanya nini, zinavyotueleza. Lakini alipokwenda kumuomba kugongea na babu yake kabla hajatoka Madina, aliongea naye nini, alikuwa anamuuliza na mshauri nini? Ukiangalia na ukisoma ni kwamba alitaka ushauri kulingana na ile safari lakini kwa kujua hatua ambapo Uislamu umefanya nini umefikia kwa sababu, tunafahamu bishara ya shahada ya Imamu Huseini. Huseini mwenyewe alishaambiwa, baba yake alikuwa anajua, kaka yake alikuwa anajua, mama yake alikuwa anajua, yeye pia alikuwa anafanya nini, anajua. Kwa hiyo Imamu Huseini akafanya uamuzi kwamba yeye ndiye atakayekuwa ni damu ya kusimamisha Uislamu na kuhuisha Uislamu, lakini si hivyo tu, ni kuhuisha Uislamu na kuandaa e, mazingira kwa ajili ya daula la nani, la Limam Lmahdi ajalallahu farajahu sharif. Hapa nitapenda e, bila kuzungumza maneno mengi nisome riwaya ambayo imepokelewa kutoka kwa Imamu Ridha alaihi salam inayojaribu kutuonyesha suala hili kiwazi kabisa. Imamu Ridha katika ile hadithi ya Rayyan ibni Shabib, ni riwaya ambayo kwa upande mmoja inaelezea masaib ya Imamu Hussein ya Karbala, lakini kwa upande mwingine inaelezea baadhi ya vipengele kuonyesha kwamba kumbe kisimamo na shahada ya Imam Husein si kwa ajili ya kufa, ni kwa ajili ya uhai mpya. Hapa alimamu Ridha alaihi salam kuhusiana na Ashura anasema, alimuuliza Ibni Shabib, ni katika masahaba anasema, ntasoma nta haraka hadithi yote ili nichukua ile mahalo shahid. Anasema, yabna Shabib asaimun anta, ilikuwa ni yaum e, ima ni kati Muharam au karibu na yaumu Ashura, akamwambia, je umefunga Faqultu la, akasema sijafunga. Faqala inna hadha alyawm, inaonyesha ni siku ya Ashura. Inna hadha alyawm, hakika siku hii kwa ajili ya maombi basi Mwenyezi Mungu atamkubalia. Hapa tuchukue kwanza, kuna suala limeashiriwa la funga ya maombi. Kuna suala linalozungumzwa ya umul ashir, na linatangazwa sana na kupigiwa upatu pia la saumu ashura kwa ndugu zetu au madhahibu zingine. Hapa pako vipi? Insha allah tutapaashiria, lakini hapa imamu anatuambia ni sunna au ni funga kwa ajili ya maombi, ni siku tukufu ya maombi. Kwa hiyo inaruhusiwa kufunga kwa anwani hiyo. Kisha akasema, thumma qala ya ibn Shabib, inal muharram huwa ash-shahr alladhi kana ahlu al-jahiliya fi ma madha yuharrimuna fihi adh-dhulm. Katika zama za jahiliya, warabu, au, eh, warabu walikuwa wakiharamisha kupigana au dhulma katika mwezi huu pia kupigano. Anasema, fama ra'ati hadhihi al-umma hurmata shahriha waliomba idhni na kushuka malaika elfu nne aridhini, katika uwanja wa Karbala linasrihi kwa ajili ya kumsaidia na kumnusuru. Anasema fawajaduhu kad qutil, walipofika wakakuta imamu Husein amefanya nini? Amewawa. Sasa anasema hivi fahum inda qabrihi shaathun ghabrun ila anyaquma alqaim. Malaika hawa hawakurudi wamebakia katika kaburi la Imam Husaini, na wataendelea kubakia hadi siku atakayosimama Alqaim min ali Muhammad. Atakaposimama nani? Alqaim al Alimam Almahdi ajjala llahu farajahu alsharif. Kisha nasema watabaki mpaka kipindi cha nani cha Imamu Zaman. Kisha nasema fayakununa min ansarihi, watakuwa katika ansari wanani wa imamu zamani wa shiaruhum, wakiwa na alama hii ambayo ndiyo itakuwa nini, nembo yao katika nini, kumnusuru imamu, imamu Mahdi. Sasa imamu Mahdi atakuwa na ujumbe upi? Anasema, washiaruhum yalitharatil lakini ndiyo mwanzo wa uhai wa nini wa Uislamu, Imamu Huseini, bimaana kwamba baada ya meza kupinduliwa, ina maana yeye katika Ahlilbeiti ndiye aliyotolewa fidia kwa ajili ya nini ya Uislamu. Na kweli akakubali kuwa ni nini, ni fidia, na ndipo pale alipokwenda kumwaga Mtume. Mtume anamwambia nenda, usiwe na shaka, lakini wakati huo huo tuna katika riwaya zingine tumesoma na tunasoma ya kwamba katika riwaya nyingine kwamba hata malaika baadhi, malaika walimjia wakamwambia, sisi tumekujia na mambo mawili saini, tunakuhiarisha kati ya mambo mawili, kati ya nusra na shahada, ni lipi unalolichagua? Hussein akasema, ninachokichagua si nusra mimi, ninachokichagua ni nini? Ni shahada. Ni kwa sababu gani? Ya ile stratejia uhai mpya wa risala ya Uislamu na thawra ya Imam Hussein, lakini qiyam ya nani? Ya al-Imam al-Mahdi ajjalallahu farajahu sharif. Ukisoma katika riwaya, kuna riwaya nyingine zenye mafuhumu haya haya zinazofafanua zaidi kuhusiana na swali hili. Nukta ya pili ni kwamba sisi waombolezaji, kwanza tunaingia katika stratejia ya nani, ya thawra ya Imam Hussein. Bila shaka, suali ambalo ningependa kulizungumzia ni kwamba tufikie mustawa gani katika kuhewisha kwetu majalisi ya Imamu Husaini na thaura ya Imamu Husaini? Na je, sisi tukiangalia mafuhumu ya thaura Imam ya Imamu Husaini, tumo ndani ya stratejia yake au tuko nje? Tunaporudi katika riwaya za Maasumin, hebu tumwangalie Imamu Sajjad. Baada ya kifo cha baba yake, ni nini kilitokea baada ya kuwa amestakiri katika Madina? Tunaambiwa moja ya nukta muhimu ni kwamba aliomboleza kwa miaka arobaini. Kilio chake hakikukatika kwa muda wa miaka arobaini. Mfano wake ni mfano wa huyo huyo Imam Zainul Abidin, pale ambapo mazingira ya kufanya kazi ya risala yalipokuwa kufanywa kuwa magumu na watawala waovu Alichokifanya ni nini? Akachukua uslubu mwingine wa kufikisha dawa. Leo ukitafuta utakuta moja ya risala kubwa za Imamu Sajadi ni sahifa Sajadia. Yeye alichukua stratejia hii katika kupeleka nini, ujumbe mbele, lakini kuhusiana na tukio la Karbala alichukua stratejia ya kulia. Kwa hiyo ndio maana tunakuta yeye yeah, alilia kwa miaka hiyo, lakini ilipokuwa ikifika kipindi hasa cha Muharram, akiwakusanya familia majumbani mwao, kama leo tunavyosema kwamba nyumba zao zikabadilika na kuwa ndiyo Husainia za leo, ili kuinua thaura ya nani ya Imam Husein, lakini si hivyo ni kwa ajili ya kuwalea muwaliina wa ahli ahlilbeiti alaihim wassalam, ili wapokee ujumbe wa Imam Husein wa ile thawra ya Imamu Husein na ujumbe wa Imam Husein na waufikishe pale panapotakiwa. Tukija kwa Imam Bakir tunaona alirithi ujumbe ule na alifanya kazi ile. Tukija kwa Imamu Sadiq ni vile vile, tena zaidi moja ya riwaya tunaambiwa Imamu Sadiq akiwaita wana mashairi kama maradudi wetu hivi leo, wasome nauha. Kwa nini walifanya vile, huku majalis, lakini huku kuwahimiza maradud kwa ajili ya kazi hiyo? Kwa nini walikifanya vile? Hii thaura lazima iende mbele. Huseini ameshamwaga damu yake ili mti huu usizimike mti huu usilale msi, mti huu uendelee kushamiri, lakini pia ili Husaini, uhai wake uonekane, uhai mpya aliotuletea. Kwa hiyo hii sira imeendelea leo. Tunakuja kwa mfano, tunaona hii riwaya ya Imam Ridha akiongea na sahaba wake Rayani ibni Shabib. Sasa hapa anamfafanulia zaidi kwamba malengo ya juu ni yapi kupitia ibara kwamba kuna malaika walikuja kumnusuru wakakuta amekufa, na walibakia katika kaburi la Husaini hadi leo na watabakia mpaka atakaposimama Alimam Almahadi ajallahu farajahu sharif, na kuwa katika kundi la kumnusuru na wito wao, ikiwa yalitharatil lhusein, nini namaanisha nini na ni? bila shaka ni ujumbe. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh موجزة... naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo huko Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Majira limemulika zaidi habari yenye kichwa cha maneno Chadema ya mtunishia msuli Jaji Mutungi, ni pamoja na NCCR Mageuzi vyatoa tamko zito la kutohudhuria mkutano wake kumaliza mvutano na polisi, vyasema havipo tayari kushiriki kuvunja katiba. Katika habari nyingine Majira limeandika habari ya mtihani wa wanafunzi wa darasa la saba unaofanyika leo kote nchini Tanzania. Habari hiyo ina kichwa cha maneno wanafunzi milioni 1.1 kufanya mtihani darasa la saba leo. Vichwa vya habari vingine vinasema mwanamke jela kwa kumdhalilisha kingono mtoto wa kike, na mbaroni kwa tuhuma za kuuza watoto 11. Gazeti la Mwananchi limeandika habari kuhusu tahadhari kwa wezi wa mitihani ya darasa la saba inayofanyika leo. Ukiiba mitihani la saba ni uhujumu uchumi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Limeandika kwamba serikali imetoa onyo kwa, kwa watakaobainika kuiba mitihani. Gazeti hilo pia limemnukuu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Simba Chawene akisema kwamba fedha na madaraka ndio chanzo cha migogoro inayoshuhudiwa kwenye taasisi za kidini. Gazeti la Habari Leo limemulika zaidi kauli ya waziri mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa, akiwahimiza wananchi kupata chanjo ya korona. Majaliwa: mkachanje, acheni maneno, kinasema kichwa hicho cha habari katika toleo la leo la gazeti la Habari Leo. Kuhusu mitihani ya taifa ya darasa la saba, gazeti la Habari Leo limeandika chini ya kichwa cha maneno, watahiniwa wa la saba waongezeka kwa asilimia 16, waanza mitihani leo, wawili mbaroni kuiba. Na gazeti la Nipashe lina habari yenye, zenye vichwa vya habari vinavyosema biashara, watoto wauzwa 30,000 wadaiwa kupelekwa kwa wafugaji, mauaji ya unyama uh, mauaji na unyama vya tikisa. Askari Suma JKT mbaroni, upelelezi tukio la Hamza kuvuka mpaka, na Stars kileleni tiketi ya kombe la dunia mwaka 2022 nchini Kenya. Anaanza kwa kusoma baadhi ya vichwa vya habari e, za gazeti la Standard, ikiwa ni pamoja na masomo ya Uhuru, talaka ya Ruto kwa manaibu rais wa baadaye, Raila aahidi kujiuzulu kama tafeli iwapo atachaguliwa kuwa rais. Na mkenya wa miaka 98 wa darasa la sita sasa awa nyota nchini Ufaransa. Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Laikipia yalipuka, wanajeshi wapelekwa kushirikiana na vikosi vingine, huku majangili wakitumia silaha hatari. Limeandika kwamba serikali ya Kenya jana ilipeleka wanajeshi kushirikiana na vitengo vingine vya usalama kwenye operesheni ya kurejesha utulivu katika maeneo yaliyokumbwa na mapigano katika kaunti ya Laikipia. Habari hii inaambatana na picha ya shule ya msingi ya Marigwiti, eneo la Laikipia West, ambayo imechomwa moto na majangili. Habari nyingine za Taifa Leo zina vichwa vya maneno: Ruto hatarini kufukuzwa Jubilii, Mudavadi aahidi kutengea Mlima wadhifa wa DP mwaka 2022 na hisia mseto Zuma akiachiwa huru kwa msamaha. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni amekataa mpango wa kufunguliwa tena shule mwezi ujao wa Oktoba. Ni baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya korona. Habari nyingine muhimu katika toleo la leo la Daily Monitor zinasomeka Janet Hawataka watoto kwenda polepole kwenye mitandao ya kijamii na IRC yataka serikali impe Luanga mazishi ya kitaifa. Na gazeti la New Vision limeandika kwamba Sajenti Rajabu Twemusige mwenye umri wa miaka 45 wa kikosi cha ulinzi cha wananchi wa Uganda UPDF, Jumanne ya jana alikabiliwa na mashtaka ya kunajisi yaliyowasilishwa na msichana mwenye umri wa miaka 14 mbele ya koti kuu ya Uganda. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe mosi Safar mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na Muawiya bin Abi Sufyan ilianza katika eneo la Sufin kando kando ya mto Furati au Yufrit nchini Iraq. Baada ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake. Tarehe mosi Safar, miaka 1382 iliyopita msafara wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika mji wa Sham ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazid bin Muawiya. Wakiwa Sham, ahlu bait wa Mtume mtukufu, hususan Bibi Zainab alaiha salam, na Imam Sajjad alaihi salam walitoa hotuba tofauti katika msikiti wa Sham, wakifichua maovu ya Yazid, kiongozi dhalim wa Bani wa Umaya. Vilevile vile, ahlu beit wa mtume sallallahu alayhi wa sallam, walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid na kuzua hasira dhidi ya mtawala huyo. Hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuwawa Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubeidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa nchini Iraq. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo cha ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na kubakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo. Nchini Iran, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kulifanyika jitihada kubwa za kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika kwa kadri kwamba, Desemba mwaka 1979 Imam Ruhullah Homeini alitoa amri ya kuasisiwa harakati ya kupambana na ujinga. Taasisi hiyo imechukua hatua kubwa hapa nchini Iran na miaka 43 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Teheran na kuwa raia wengi. Wananchi Waislamu wakazi wa Teheran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi, hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa mji wa Teheran dhidi ya utawala wa kibaraka wa Pahlavi. Wakati huo huo, walinzi maalum wa Sha walifanya mashambulizi na katika muda mfupi wakaua shahidi wananchi zaidi ya elfu nne wa Teheran waliokuwa wakipigania haki zao. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba idadi ya watu waliouawa na virusi vya korona barani Afrika imeongezeka na kufikia zaidi ya watu laki mbili. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kwamba takwimu mpya zilizotolewa katika nchi 54 za bara la Afrika zinaonyesha kwamba kuanzia mwezi Disemba mwaka 2019 hadi sasa, zaidi ya Waafrika laki mbili na 254 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito wa kuwepo Afghanistani isiyo na vita wala ugaidi. Husein Amir Abdulahian ametoa wito huo katika mazungumzo yake na rais wa zamani wa Afghanistan, Hamid Karzai, huku pande hizo mbili zikibadilishana mawazo juu ya hali ya sasa ya Afghanistan. Waziri wa kwanza wa Scotland amesema ana nia ya kuitisha kura ya maoni ya kujitenga na Uingereza hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Nicola Sturgeon amesema kwamba suala la kujitenga na Uingereza ni miongoni mwa ajenda za serikali yake na kwamba mwaka huu bunge la Scotland halitajadili mswada wa kuitisha kura ya maoni. Hatua ya serikali ya Uingereza ya kujiondoa katika Umoja wa Ulaya, ambayo ilipingwa na wakazi wa Scotland, imechochea zaidi hamu ya Waskochi ya kujitenga na Uingereza. Mafuriko yaliyotokea maeneo ya kusini mwa Sudan yamezilazimisha familia elfu mbili kukimbia nyumba na makazi yao. Shirika rasmi la habari la Sudani SUNA limemnukuu mkurugenzi mtendaji wa eneo la Jabalain katika jimbo la White Nile Amir Bahar akisema mvua kali na mafuriko yaliyolikumba eneo hilo yamewaathiri watu wasiopungua elfu kumi na tano na ripoti ya hivi karibuni zinaonyesha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yamezidisha ubaguzi na chuki nchini Uswisi. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.