Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mpango wa maridhiano ya kitaifa nchini Libya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha chati katika Qurani na hadithi tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, ambapo tutakudondoleeni vichwa na baadhi ya habari uh, zilizoandikwa katika magazeti ya leo. Kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kitafuatia udondozi wa magazeti, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Sudani imetangaza kwamba imekamata shehena ya silaha katika uwanja wa ndege wa Khartoum ikitokea Ethiopia. ECOWAS imeitisha mkutano wa dharura kujadili hali inavyoendelea katika nchi ya Guinea baada ya kupinduliwa rais wa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba huduma muhimu nchini Afghanistan zimo katika hali ya kusambaratika. Na makundi ya mapambano ya kupigania uhuru huko Palestina yameutahadharisha utawala haramu wa Israel kwamba machaguo yote yako mezani. na sasa ni habari kamili. Maafisa wa usalama nchini Sudan wametangaza kwamba wamekamata shehena kubwa ya silaha katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Khartum iliyowasili nchini humo kupitia shirika la ndege la Ethiopia. Maafisa wa forodha katika uwanja wa ndege wa Khartum wameziambia duru za habari kwamba wanashikilia mzigo mkubwa wa shehena ya silaha kutoka Adisababa nchini Ethiopia. Idara ya forodha ya Sudan imesema ilikamata masanduku 72 yaliyosheheni bunduki, risasi na miwani ya kuona usiku, kulingana na kamati iliyopewa jukumu la kufuatilia na kukamatwa wafuasi wa rais aliyoondolewa madarakani Omar Hassan al Bashir. Silaha hizo zilitumwa kutoka Moscow na kupelekwa Ethiopia mwezi Mei mwaka 2019. Wakati huo maelfu ya waandamanaji wa Sudan walikuwa wakifanya maandamano Kamati ya uchunguzi imebaini kwamba kuna uwezekano mkubwa silaha hizo zilikusudiwa kupewa wafuasi wa utawala wa zamani kwa lengo la kuzuia mabadiliko nchini Sudan kuelekea utawala wa kidemokrasia . Taarifa zaidi zinasema kwamba kwa zaidi ya miaka miwili silaha hizo zilikuwa chini ya udhibiti wa viongozi wa Ethiopia ambao hivi karibuni waliidhinisha zisafirishwe na kupelekwa Khartoum kwa ndege ya abiria ya shirika la ndege la Ethiopia Airlines hata hivyo, shirika la ndege la Ethiopia limekana tuhuma zinazotolewa na Sudan. Shirika hilo linasema shehena hiyo ilisafirishwa kwa njia halali na bunduki hizo zilikuwa za kuindia, na kwamba ina nyaraka zote za kuthibitisha madai hayo. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS imeitisha kikao cha jumuiya hiyo Alhamisi ijayo kwa ajili ya kujadili hali inavyoendelea nchini Guine Conakry baada ya serikali ya Alfa Conde kupinduliwa na jeshi. Taarifa ya kuitishwa mkutano wa viongozi wa ECOWAS imetolewa siku moja tu baada ya jumuiya hiyo kulani hatua ya jeshi kupindua serikali nchini Guine na kutaka kurejeshwa kwa utawala wa katiba, la sivyo taifa hilo litawekewa vikwazo. Hayo yanajiri wakati watawala wapya wa kijeshi nchini Guine wakijaribu kuimarisha udhibiti kwa kuamuru vikosi vya ulinzi wa rais kujiunga kwenye baraza la utawala wa kijeshi na kuwapiga marufuku maafisa wa serikali kusafiri nje ya nchi. Tayari watawala hao walikwisha tangaza kulivunja bunge na kusitisha katiba ya taifa. Kanali Mamadi Dumbia, mwanajeshi aliyeongoza mapinduzi ya kikosi maalumu cha jeshi amesema utawala mpya wa kijeshi hautalipiza kisasi dhidi ya maadui wa kisiasa, lakini amewataka maafisa wa serikali iliyopinduliwa ya Alfa Konde kukabidhi hati zao za kusafiri mara moja, na kusema wakati kipindi cha mpito, wakati wa kipindi cha mpito hakutakuwa na ruhusa ya kusafiri nje ya mipaka ya Gine kwa maafisa wa serikali ya zamani. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani nchini Guine Conakry Selo Dialo ameeleza kwamba ana nia ya kushirikiana na wanajeshi waliofanya mapinduzi chini ya uongozi wa Mamadi Dumbuya. Mapinduzi ya kijeshi nchini Guine yameendelea kulaaniwa kieneo na kimataifa, huku kukitolewa mito ya kuachiwa huru rais Alfa Conde anayeshikiliwa kizuizini na wanajeshi waliofanya mapinduzi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA kwa kifupi imetangaza kwamba mamilioni ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya chakula pamoja na huduma za afya. Taarifa ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imeeleza kwamba kwa sasa sekta ya utoaji huduma nchini Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya na imo katika hali ya kusambaratika. Asasi hiyo iliyoko chini ya Umoja wa Mataifa imezitaka nchi wa hisani kutoa misaada zaidi katika mkutano ujao wa Septemba 13 wenye lengo la kukusanya misaada kwa ajili ya Afghanistan. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba kwa sasa kunahitajika kiasi cha dola milioni 200 za haraka kwa ajili ya kuwasaidia watu wa Afghanistan ambao wanakabiliwa na matatizo mbalimbali, ukiwemo uhaba wa chakula na ukosefu wa huduma nyingine muhimu kama afya na matibabu. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulitahadharisha kuhusiana na uhaba mkubwa wa chakula nchini Afghanistan kutoa na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuwasaidia raia wa Afghanistan. Ramiz Alakbarov mratibu wa kieneo wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa huko Afghanistan amesema thuluthi moja ya wakazi milioni 38 wa nchi hiyo wanasumbuliwa na hali ya dharura na mgogoro wa usalama wa chakula. Jumapili tarehe 15 mwezi uliopita wa Agasti, serikali ya Muhamad Ashraf Ghani ilisambaratika na kiongozi huyo akakimbia nchi baada ya kundi la Taliban kuingia Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Wachambuzi wa mambo wanasema hatua ya Taliban ya kudhibiti mji mkuu wa Afghanistan Kabul imehitimisha uvamizi wa miaka 20 wa Marekani na nchi za Magharibi zilizokuwa zimeivamia Afghanistan kwa kisingizio cha kujenga demokrasia na hali bora kwa wananchi wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina yametahadharisha kwamba hali ya ukanda wa Gaza inakaribia kuripuka na yameupa utawala wa Israel siku kumi na tano kuruhusu bidhaa muhimu kwa ajili ya raia wa Palestina katika eneo hilo. Taarifa kali ya makundi hayo iliyowasilishwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel kupitia Misri imetahadharisha kuhusu hali mbaya ya eneo la Gaza na kuipa Israel siku 15 kuwa imetekeleza majukumu yake. Harakati za mapambano za Palestina zimetangaza katika taarifa hiyo kwamba utawala wa kizayuni wa Israel Ungali unalizingira eneo la Gaza baada ya vita vya siku kumi na mbili na baada ya usitishaji wa vita hivyo. Harakati hizo zimesisitiza kwamba zinayo machaguo mengi mezani kwa ajili ya kuinyoosha Israel na kukabiliana na siasa zake, kwa sababu hiyo zimeupatia utawala huo fursa yake ya mwisho. Taarifa ya harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina imetahadharisha kwamba iwapo Israel itaendeleza siasa za machafuko na kukwepa majukumu yake, makundi ya mukawama yatatumia nyenzo zake za mashinikizo. Utawala wa kizayuni wa Israel unalizingira eneo la ukanda wa Gaza tangu mwaka 2006 wakati harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa bunge. Tangu wakati huo, Israel imezingira eneo la ukanda wa Gaza na kuzuia bidhaa zote muhimu kuingizwa katika eneo hilo kama vile chakula, dawa na vifaa vya ujenzi na kulifanya eneo la Gaza kuwa jela kubwa zaidi duniani. Na chama cha An-Nahda nchini Tunisia kimetoa wito wa kufutwa amri ya kusimamisha shughuli za bunge nchini humo, na wakati huo huo kuitishwa mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya kufanyika mageuzi ya kimuundo nchini Tunisia. Chama hicho cha mrengo wa Kiislamu kimesema katika taarifa yake kwamba kuna haja ya kuhitimishwa hali ya hatari, kufutwa agizo la kusitishwa bunge na kuruhusu shughuli za asasi za kiutawala kurejea katika hali yake ya kawaida, sambamba na kuundwa serikali mpya kwa mujibu wa sheria. Muhamad Monsef Marzouk, rais wa zamani wa Tunisia, ametoa pendekezo la kuiondoa nchi hiyo katika mgogoro wa sasa wa kisiasa Nayo na ni kuundwa serikali kwa mujibu wa katiba. Amesema kuna haja ya kuitishwa uchaguzi wa mapema wa bunge kwa mujibu wa sheria mpya za uchaguzi, kuondolewa mibinyo yote kama safari za wabunge, na kuachiwa huru wabunge na maafisa wa serikali waliotiwa mbaroni na vikosi vya usalama. Tunisia ilitumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa mwezi uliopita baada ya rais Kais Saidi wa nchi hiyo kumfuta kazi waziri mkuu kusimamisha shughuli za bunge na kutoa madaraka yote ya nchi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. <mulia> Naendelea kusikiliza taarifa ya habari uh, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mpango wa maridhiano ya kitaifa nchini Libya. Mkuu wa Baraza la Uongozi nchini Libya, Muhamed Monif, ametangaza kwamba mpango wa maridhiano ya kitaifa umeanza rasmi nchini humo na kwamba utekelezaji wa mpango huo ni hatua muhimu katika njia ya kukomesha machafuko katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mashauriano ya kumaliza mgogoro wa ndani nchini Libya yanaendelea kwa miezi kadhaa, yakishirikisha wawakilishi wa vyama na makundi ya kisiasa, wajumbe wa nchi za kigeni na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya. Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa katika mashauriano hayo ni pamoja na jinsi ya kuitisha na kufanyika uchaguzi wa tarehe 24 Disemba, njia za kusuluhisha hitilafu zilizopo baina ya makundi na vyama vya siasa na kubuni sheria za baada ya uchaguzi wa rais. Mapatano yaliyofikiwa katika vikao na mashauriano hayo yamerejesha hali ya utulivu wa kiwango fulani nchini Libya. Hata hivyo, kuwapo kwa wapiganaji wa kigeni na uingiliaji wa madola ya nje bado vinatambuliwa kuwa vizingiti vikubwa katika njia ya kurejesha amani kamili katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta ya kaskazini mwa Afrika. Hivyo, miongoni mwa masuala muhimu yanayojadiliwa kwa sasa ni pamoja na kadhia ya kuwafukuza mamluki wapiganaji na majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya Libya na kukata mirija ya madola ya kigeni nchini humo. Katika mkondo huo, kikao cha mataifa jirani ya Libya kilichofanyika nchini Algeria kimesisitiza ulazima wa kuzuia kupatiwa silaha mamluki na wakati huo huo kukabiliana na hatua za kuzusha mifarakano miongoni mwa Walibya. Kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa sita jirani na Libya kimesisitiza katika taarifa yake ya mwisho kwamba wamekubaliana kutuma ujumbe maalum wa kutathmini mwenendo wa kisiasa nchini Libya kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Vile vile mawaziri hao wamesisitiza udharura wa kuondoka majeshi yote ya kigeni pamoja na mamluki waliopo Libya na kushirikishwa mataifa jirani katika mchakato wa kuikarabati upya nchi hiyo. Juhudi hizo za kuwafukuza wapiganaji na wanajeshi wa kigeni nchini Libya zinafanyika sambamba na mkakati wa kutayarisha mazingira bora ya kuitishwa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huo. Katika mkondo huo, siku za karibuni, serikali ya mpito ya Libya imewaachia huru wafungwa kadhaa, wakiwemo maafisa wa kisiasa wa utawala wa zamani wa nchi hiyo kama Ahmad Ramadan aliyekuwa katibu muhtasi wa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi, na vilevile vile mtoto wake watatu Saadi Al Qadhafi. Ofisi ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya imepongeza hatua hiyo ya kuachiwa huru maafisa wa utawala wa zamani wa Libya na kusema ni hatua muhimu kuelekea kwenye utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu, na mabadiliko chanya yanayoweza kuchangia katika mchakato wa kuimarisha umoja wa kitaifa nchini Libya. Inaonekana kwamba makundi ya kisiasa ya Libya yameazimia ipasavyo kutupilia mbali hitilafu zao na kurejesha amani na utulivu kupitia njia ya mwafaka na maridhiano ya kitaifa. Hata hivyo, suala hilo halitatimia isipokuwa baada ya kufukuzwa mamluki na wapiganaji wote wa kigeni katika ardhi ya Libya na kukatwa kikamilifu mikono ya madola ya kigeni yanayotaka kung'ang'ania na kupora utajiri wa nchi hiyo kupitia njia ya kuzusha hitilafu na mifarakano baina ya makundi ya kikaumu na vyama mbalimbali vya kisiasa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sibwain katika Quran na Hadithi. Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Ni wakati mwingine wa kukutana nanyi katika kipindi hiki cha 28 cha siptin katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Wapinzi wasikilizaji, si katika tabia na maadili ya mtume na mitume wa Mwenyezi Mungu kujikalifisha na kuona uzito katika utekelezaji wa majukumu yao kivitendo na kwa maneno, kwa sababu hayo ndiyo maumbile yao ambayo hufungamana na ukweli na umaasumu kwa baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa maneno mengine, ni kwamba maumbile yao safi yanatokana na kiwango cha juu cha imani takwa na maarifa. Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliamiliana na Ahlu Baiti zake kwa huruma na upendo mkubwa, si kwa sababu walikuwa watu wa nyumba yake bali pia walikuwa viongozi na mawalii wa Mwenyezi Mungu na pia wapendwa wake watukufu waliojitolea kulinda dini ya Allah subhanahu wataala. Hao ni watukufu waliokuwa na ikhlasi kubwa ambao walijisabilia na kutoa kila walichokuwa nacho, wawe ni wapendwa au mali zao, kwa ajili ya kutumikia dini ya muumba wao. Tunasoma katika vitabu vya Dhakhairul Uqba cha Muhibbuddin Tabari, Ustulghaba cha Ibni Athir na vilevile vile Sahihi Ibni Maja, Mustadrak Al Hakim cha Nishaburi na Ashafi na vingine vingi katika marejeo ya Kisuni na Kishia kwamba Ummu Lfadli, mke wa Abbas bin Abdulmutalib ambaye ni ami yake mtume wa Mwenyezi Mungu, alimwambia mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kwamba ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, niliona kwenye ndoto kwamba moja ya viungo vyako kipo nyumbani kwangu. Mtume alimwambia, umeota ndoto nzuri, kwani hivi karibuni binti yangu Fatimatu Zahra atajifungua mtoto wa kiume na wewe utamnyonyesha maziwa ya Qutham. Qutham alikuwa ni mtoto wa kiume wa Ummulfadl na hivyo atakuwa ni ndugu yake wa kunyonya. Ummu Lfadli akasema, Fatima akawa amejifungua Hasan na mimi nikamnyonyesha maziwa ya Qutham. Naye Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amali na Majlisi katika Biharu Lanwar wananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalamu akisema kwamba Ummu Aiman hakupata usingizi katika mojawapo ya usiku kutokana na kilio kilichompata. Hivyo Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akawa ameomba aitwe na kufikishwa mbele yake, naye akamuuliza sababu ya kilio hicho. Umu Aiman alisema Nimeona usiku huu nikana kwamba baadhi ya viungo vyako vimeanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia lala, bila ya wasiwasi wowote wa kwa sababu Fatima atajifungua Husein na wewe utamlea mjukuu wangu, hivyo baadhi ya viungo vyangu vitakuwa nyumbani kwako. Wapenzi wa wasikilizaji, je, tunajifunza nini kutokana na hadithi hii? Iwapo kweli tunataka kuwa na maarifa sahihi kuhusu masuala ya kimaadili na kiitikadi katika dini ya Uislamu, je, si hadithi hii inatwambia kwamba Imam Hasan na Husein alaihim assalam wanatokana na Mtume wa Mwenyezi Mungu moja kwa moja na ni sehemu ya viungo vya mwili wake na kutokana na ukweli kwamba mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ndiye mbora mtukufu na no mtoharifu wa viumbe wote, si wawili hao nao pia ndivyo hivyo? hivyo hivyo kwa ushahidi kwamba wanatokana moja kwa moja na mtume na kwamba wao ni sehemu ya mwili wa mtukufu huyo. Je, si maneno haya ya mtume yana maana kwamba kufanyiwa uadui na kuchukiwa watukufu hao wawili ambao ni wajukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu ni kumfanyia uadui na kumchukia mtume mwenyewe kwa sababu wanatokana na yeye moja kwa moja. Ni wazi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa sehemu nyingine akisema kwamba kuwaudhi wawili hawa ni sawa na kumuudhi yeye mwenyewe mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba kuwapenda wajukuu hao wawili wa mtume ni kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, Ahmad bin Hambali anasema katika kitabu chake cha Musnad Suyuti katika Addurul Manthur na Tabarani katika Akhbar Alhasan Ibn Ali, kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa ameshika pande mbili za mlango wa nyumba ya Fatima alaihi salam, aliwaambia Ali bin Abi Talib, Fatima, Hasan na Husein kwamba mimi ni salama kwa anayekuwa salama kwenu na vita kwa anayekupigeni vita. Hadithi hii imepokewa na Zaid bin Arqam na vilevile vile Abu Huraira ambaye anasema kwamba Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake aliwaambia watukufu hao kwamba mimi ni vita kwa anayekupigeni vita, na ni salama na amani kwa anayekuwa salama kwenu nyinyi. Wapenzi wa wasikilizaji, hii ni moja ya hadithi mashuhuri ambazo zime zoeleka kusikika mara kwa mara katika umma na jamii ya Waislamu. Wakati huo huo, kuna habari mashuhuri eh, za kihistoria katika upande wa pili zinazosimulia kwa masikitiko makubwa jinsi baadhi ya watu waovu walivyompiga vita Imam Hasan alaihissalam, kumtenga na kumfungia nyumbani kwake, na kisha wakamuua kwa sumu huku wakiwa wanatambua vyema kwamba ni mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyependwa sana na mtukufu huyo. Kadhalika, kuna habari nyingi za kuaminika kihistoria zinazotufahamisha namna jeshi la Sham lilivyoshirikiana na baadhi ya watu wa ovu katika mji wa Kufa nchini Iraki ya leo na kutuma askari wapatao elfu thalathini kwa ajili ya kwenda kumpiga vita mjukuu mwingine mpendwa wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, Imamu Husein bin Ali, na kisha wakamuua kinyama, yeye pamoja na watoto, jamaa na masahaba zake. Hawakutosheka na hayo, bali walikata kichwa chake kitakatifu na kukitundika kwenye mkuki na kukitembeza kwa kejeli katika maeneo mengi, kutokana na chuki na uadui mkubwa waliokuwa nao dhidi ya familia ya watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad salallahu alihi wasalama. Wa jambo hili lina maana gani, wapenzi wasikilizaji? Tutaarifisha vipi msimamo wa Muawiya bin abi Sufyan, Yazidi bin Muawiya, Banu Umaya na wasaliti wa Kufa, isipokuwa kutambua kwamba ulikuwa msimamo wa adui na chuki dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na kumpiga vita na watu wa nyumba yake. Bila shaka, kama tulivyosoma katika hadithi zilizotangulia, Mtume na wajukuu wake wawili watukufu, yaani Hasan na Husein alaihim assalam, wanawapiga vita na kuwachukia wale wote waliowadhulumu na kuwaua kikatili, na daima wanamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala awaangamize na kuwahilikisha. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza, uh, udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Naanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Majira limemulika zaidi habari yenye kichwa cha maneno "Chadema ya mtunishia misuli Jaji Mutungi ni pamoja na NCCR Mageuzi vyatoa tamko zito la kutohudhuria mkutano wake kumaliza mvutano na polisi, vyasema havipo tayari kushiriki kuvuruga katiba." Katika habari nyingine Majira limeandika habari ya mtihani wa wanafunzi wa darasa la saba unaofanyika leo kote nchini Tanzania. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, wanafunzi milioni 1.1 kufanya mtihani darasa la saba leo. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema, mwanamke jela kwa kumdhalilisha kingono mtoto wa kike, na mbaroni kwa tuhuma za kuuza watoto 11. Gazeti la Mwananchi limeandika habari kuhusu tahadhari kwa wezi wa mitihani ya darasa la saba inayofanyika leo huko Tanzania. Ukiiba mitihani la saba ni uhujumu uchumi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Uh, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi limeandika kwamba serikali imetoa onyo kwa watakaobainika kuiba mitihani Gazeti hilo pia limemnukuu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Simba Chaweni akisema kwamba fedha na madaraka ndio chanzo cha migogoro inayoshuhudiwa kwenye taasisi za kidini. Gazeti la Habari Leo limemulika zaidi kauli ya waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akiwahimiza wananchi kupata chanjo ya korona. Majaliwa mkachanje, acheni maneno, kinasema kichwa cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti hilo kuhusu mitihani ya taifa ya darasa la saba, gazeti la Habari Leo limeiandika chini ya kichwa cha maneno: watahiniwa la saba waongezeka kwa asilimia kumi nukta sita waanza mitihani leo, wawili mbaroni kwa kuiba. Na gazeti la Nipashe uh, lina habari zenye vichwa vya maneno: biashara, watoto wauzwa thalathini elfu wadaiwa kupelekwa kwa wafugaji, mauaji ya na unyama vya tikisa, askari suma JKT mbaroni, upelelezi tukio la Hamza kuvuka mipaka, na Stars kileleni, tiketi ya kombe la dunia 2022 nchini Kenya. Anaanza kwa kusoma baadhi ya vichwa vya habari za gazeti la Standard ikiwa ni pamoja na Masomo ya uhuru, talaka ya Ruto kwa manaibu rais wa baadaye, Raila aahidi kujiuzulu kama atafeli iwapo atachaguliwa kuwa rais, na mkenya wa miaka 98 wa darasa la sita sasa awa nyota nchini Ufaransa. Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Laikipia yalipuka, wanajeshi wapelekwa kushirikiana na vikosi vingine, huku majangili wakitumia silaha hatari limeandika kwamba serikali ya Kenya jana ilipeleka wanajeshi kushirikiana na vitengo vingine vya usalama kwenye operesheni ya kurejesha utulivu katika maeneo yaliyokumbwa na mapigano katika kaunti ya Laikipia. Habari hii inaambatana na picha ya shule ya msingi ya Marigwiti eneo la Laikipia West, ambayo imechomwa moto na majangili. Habari nyingine za Taifa Leo zina vichwa vya maneno Ruto hatarini kufukuzwa Jubilii. Mudavadi aahidi kutengea mlima wadhifa wa DP elfu mbili ishirini na mbili. Na hisia mseto, Zuma akiachwa huru kwa msamaha. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba rais Yoweri Museveni amekataa mpango wa kufunguliwa tena shule mwezi ujao wa Oktoba. Ni baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya korona habari nyingine muhimu katika toleo la leo la Daily Monitor zinasema, Janet awataka watoto kwenda polepole pole kwenye mitandao ya kijamii na IRC yataka serikali impe Lwanga mazishi ya kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kituo cha habari cha kitengo cha utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kimetangaza kuwa dozi milioni nane za chanjo ya korona ya Coviran Barakat zimezalishwa hapa nchini. Kituo hicho kimeripoti kuwa hadi kufikia Agosti thelathini, jumla ya dozi milioni nane za chanjo ya korona ya Coviran Barakat zilikuwa zimezalishwa hapa nchini. Kimeongeza kuwa idadi ya chanjo zilizokabidhiwa kwa wizara ya afya na tiba ya Iran hadi kufikia siku hiyo ni karibu milioni nne na laki mbili, na kwamba chanjo zilizosalia zinaendelea kupitia mchakato wa kukaguliwa na kutazama ubora wake. Chanjo hiyo ya korona iliyotengenezwa na watafiti wa Kiirani ilianza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu 29 Desemba mwaka jana ambapo watu waliojitolea walidungwa chanjo hiyo. Mchakato wa kusajili chanjo ya kuzuia ugonjwa wa korona iliyoundwa hapa nchini ya Coviran Barakat katika shirika la afya duniani tayari imeanza kuzinduliwa. Chanjo ya Coviran Barakat kunaiweka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona, na tayari nchi 12 zikiwemo za Ulaya, Asia na Amerika ya Latini zimewasilisha maombi ya kutaka kuagiza chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Iran ikombioni kuunda chanjo kadhaa za covid-19 ambapo mbali na chanjo ya hiyo ya COVIran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Raskov, Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya finle ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran na halikadhalika chanjo ya Nura. George Nyahende, raia wa Tanzania, amebuni na kutengeneza mashine ya oksijeni ambayo ina sifa za kipekee ambazo anasema zinatokana na mazingira hususan ya vijiji vya Tanzania. Katika mahojiano na kituo cha habari cha Unique Dar es Salaam, Tanzania, Nyahende ambaye ameipatia mashine yake hiyo jina uh, lake Nyahende ameeleza kinaugaubaga kuwa namna alivyofikia wazo hilo O, kwamba ni kutokana na kushuhudia kifo kilichotokana na nyoka. Yahenda anasema na hapa namnukuru: kilichonisukuma ni kwamba wakati fulani nilitembelea sehemu fulani inaitwa Longido, Arusha. Kule kuna mama mmoja aligongwa na nyoka aina ya koboko au black mamba. Sumu yake huwa ni hatari na inaathiri mfumo wa kupumua sasa baada ya muda alifariki na nilipouliza wataalamu pale wakasema amefariki kwa sababu hakuwa na mashine ya kusaidia kupumua na nilipoangalia huko kijijini kulikuwa hakuna umeme na nikagundua kuwa hilo ni tatizo kubwa katika nchi nzima ndipo nilipoingiwa na wazo kwamba nijaribu kutengeneza hizo mashine lakini ambazo zitakuwa na uwezo wa kutumika hata kwenye sehemu hizo ambazo hazina nishati ya umeme. Mhandisi huyo anaeleza kuwa mashine anazozitengeneza zina uwezo wa kufanya kazi hata bila kutegemea mitungi ya gesi iliyobeba oksijeni, kwani ni mashine rahisi ambazo zinaweza zikatumika katika mazingira yote, na ni ambazo zitakuwa na uwezo mkubwa wa kutumika vijijini kwa hiyo zinaweza zikatumia umeme wa nishati ya kawaida, umeme wa jua, au betri ya gari moja kwa moja, au betri za redio zile nane za kawaida zinaweza pia zikaiendesha mashini hiyo, akasema. Na inaweza ikatumia mifumo miwili ya hewa, ile ya oksijeni iliyoko kwenye mitungi, au hii hewa tunayovuta sisi, inaweza kubadilishwa ikachujwa na ikatumika, uh, katika mashini hiyo na kumfikia mgonjwa. Nyahende ambaye ni mkazi wa Arusha kaskazini mwa Tanzania anasema kwa kadri atakavyojitahidi kupata ufadhili au uwekezaji zaidi ataendelea kuboresha uvumbuzi wake huo ili uende kusaidia watu kuanzia hospitali hadi majumbani, kwani ni mashine ambazo zinaweza kutumiwa katika mazingira yeyote, hata kwa ngazi ya familia. Na hasa katika kipindi hiki cha COVID-19, mashine hiyo inaweza kupata matumizi mengi na kuokoa maisha ya watu wengi. Katika kila sekunde 30 mtu mmoja anafariki dunia kutokana na ugonjwa wa homa ya ini au hepatitis, limesema shirika la Umoja Mataifa la afya ulimwenguni WHO katika taarifa zake kuelekea siku ya kimataifa ya ugonjwa huo hatari, lakini ambao bado umma haujawa na taarifa za kutosha kuhusu hatari zake. Ujumbe wa mwaka huu wa siku hiyo ya homa ya ini duniani ni homa ya ini haiwezi kusubiri, ikiwa ni katika ku chagiza kuhusu umuhimu wa juhudi za haraka kwa ajili ya kutokomeza homa ya ini e, kuwa tishio la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. WHO imesema licha ya kuwepo ugonjwa wa korona au COVID 19, lazima kuwepo na juhudi za makusudi za kukabiliana na magonjwa mengine ikiwemo homa ya ini ambao ni ugonjwa unaoambukiza aina za homa ya ini huwa ni A, B, C, D na E. Hata hivyo, aina zinazotambulika zaidi na hatari zaidi ni B na C, yani hepatitis B na hepatitis C. Iwapo mgonjwa hatapatiwa tiba haraka dhidi ya aina hizi mbili, anaweza kupoteza maisha. Hizi mbili, e, njia zake za maambukizi zinafanana, na, na zinaweza kuenea hata kwa mtoto ambaye yuko tumboni mwa mama yake. Ndio maana tunapatia uh, umuhimu zaidi hata hivyo, kuna njia za kinga na tiba ikiwemo chanjo dhidi ya homa ya ini na wagonjwa wanapona. Kuzuia eh, ni pamoja na kuhakikisha hakuna kutumia sindano baada ya kutumika mara moja. na nchi za Afrika zimeahidi kuangamiza aina zote zilizobaki za ugonjwa wa kupooza au polio, sambamba na kuchukua hatua za kuelekea kutokomeza kabisa virusi vya ugonjwa huo. Ahadi hizo zimetolewa kwenye kikao maalum kuhusu polio kilichofanyika hivi karibuni kandoni mwa mkutano wa kamati ya sabini ya Shirika la Afya Duniani kwa ajili ya Afrika, wakati kanda ya Afrika ilithibitishwa kuwa bila ugonjwa wa polio mwaka mmoja uliopita kufuatia miaka minne bila ya kuwa na mgonjwa yoyote. Mlipuko ya virusi vya polio inayotokana na chanjo CVDPV inaendelea uh, kuenea. Aina hiyo hutokea katika jamii ambapo watoto hawajapata chanjo ya kutosha ya polio. Visa vya polio viliongezeka mwaka jana kwa sababu ya uvurugaji wa kampeni ya chanjo ya polio uliosababishwa na janga la korona. WHO inasema idadi ya wagonjwa iliongezeka mwaka jana uh, uh, kwa sababu Uh, ilikuwa uh, ni kuvurugwa kwa kampeni za chanjo dhidi ya polio kulikosababishwa na janga hilo la korona. Nchi katika mkutano huo zimejadili jinsi zitakavyoanza kutekeleza mkakati mpya wakutokomeza polio duniani e, katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili hadi elfu mbili ishirini na sita ambao ulizinduliwa mnamo mwezi Juni ili e, kukomesha ueneaji huo wa aina ya polio ya CVDPV. Tangu Julai elfu mbili ishirini karibu watoto milioni mia moja wa kiafrika wamepewa chanjo dhidi ya polio. Tangu mwaka elfu mbili kumi na nane, nchi ishirini na tatu katika eneo hilo zimepata milipuko ya polio, na zaidi ya nusu ya visa elfu moja mia saba na moja vya CVDPV vilirekodiwa barani Afrika. Na kwa makala hiyo kuhusiana na kuangamiza polio Afrika, ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Mubarak Kenya, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Safar mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2021 Miladia siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Muawiya bin Abi Sufyan ilianza katika eneo la Sufin kando kando ya mto Furati au Ufrit nchini Iraq. Baada ya Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake. Tarehe mosi Safar, miaka 1382 iliyopita msafara wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala, uliwasili katika mji wa Sham ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Yazid bin Muawiya. Wakiwa Sham, ahlu beit wa Mtume Mtukufu, hususan Bibi Zainab alaihi salam na Imam Sajad alaihi ssalam walitoa hotuba tofauti katika msikiti wa Sham wakifichua maovu ya Yazid, kiongozi dhalim wa Bani wa Umaya. vilevile vile, ahlu beit wa mtume sallallahu alayhi wa sallam, walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazid na kuzua hasira dhidi ya mtawala huyo. Hali hiyo ilimfanya Yazid aliyetoa amri ya kuuawa Imam Husein alaihi ssalam na wafuasi wake akani uhakika huo na kumtwisha lawama hizo Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa gavana wa mji wa Kufa nchini Iraq. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo cha ustawi katika jamii ya mwanadamu na ujinga husababisha umaskini na kubakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo nchini Iran baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kulifanyika jitihada kubwa za kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika kwa kadri kwamba Desemba mwaka 1979 Imam Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuasisiwa harakati ya kupambana na ujinga. Taasisi hiyo imechukua hatua kubwa hapa nchini Iran. Na miaka 43 mitatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Tehran na kuwa raia wengi. Wananchi wa Waislamu wakazi wa Tehran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi, hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa mji wa Tehran dhidi ya utawala wa kibaraka wa Pahlavi. wakati huo huo Walinzi maalum wa sha walifanya mashambulizi na, katika muda mfupi, wakaua shahidi wananchi zaidi ya elfu nne wa Teheran waliokuwa wakipigania haki zao. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jumuia ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, imetishi imeitisha kikao cha jumuia hiyo Alhamisi ijayo kwa ajili ya kujadili hali ya mambo nchini Guine Conakry baada ya serikali ya rais Alfa Konde kupinduliwa na kikosi cha jeshi. Maafisa wa usalama nchini Sudani wametangaza kwamba wamekamata shehena kubwa ya silaha katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Khartum iliyowasili nchini humo kupitia shirika la ndege la Ethiopia Airlines. Maafisa wa forodha katika uwanja wa ndege wa Khartum wameziambia duru za habari kwamba wanashikilia mzigo mkubwa wa shehena ya silaha kutoka Adisababa huko Ethiopia. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imetangaza kwamba mamilioni ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya chakula pamoja na huduma za afya. Taarifa ya ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba kwa sasa sekta ya utoaji huduma nchini Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya na imo katika hatua ya kusambaratika. Asasi hiyo iliyoko chini ya Umoja wa Mataifa imezitaka nchi wa hisani kutoa misaada zaidi katika mkutano ujao wa Septemba 13 wenye lengo la kukusanya misaada kwa ajili ya watu wa Afghanistan. Na makundi ya mapambano ya Palestina yametahadharisha kwamba hali ya ukanda wa Gaza inakaribia kulipuka na yameupa utawala haramu wa Israel siku 15 kuruhusu bidhaa muhimu kwa ajili ya raia wa Palestina na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB.ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.